Kutoka studio 15. Hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, saa za Afrika Mashariki. Leo ikiwa Alhamisi, tarehe 21 Disemba mwaka 2016, katika matangazo yetu ya VOA Express leo huko mashariki ya Kongo watu wanajaribu kuandamana kueleza upinzani wao wa amani dhidi ya utawala wa kabila, lakini wanakamatwa na polisi. Hatutaki kwenda barabarani kusudi tupoteze maisha, lakini tunataka tu kwenda barabarani ndani ya kimya na amani kusudi viongozi uh, waelewe kama hakika tunataka uh, demokrasia iweze kuheshimiwa hapa nchini Kongo. Mim, hiyo, hiyo ni Vio Express. mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Idi Ligongo. Nchini Tanzania, wafanyabiashara wa viumbe pori hai wameomba Rais Magufuli kuwaruhusu kuendelea na biashara ya kusafirisha viumbe hao nje ya nchi. Serikali imekataza kwa angalau miaka mitatu kwamba biashara hii iachwe, idara ya wa wanyamapori ijipange namna ya kufanya biashara hii. Hivyo basi ni vidokezi a baadhi ya ba, ripoti za so kuandalia hii leo, lakini kabla ya hayo yote, huyo hapa Idi akisomea taarifa ya habari muhimu kwa jioni ya leo. Serikali ya Ujerumani imeendelea kumtafuta mtu aliyehusika kuendesha lori kwenye mkusanyiko wa watu katika soko la bidhaa za siku kuu ya Krismas ikiwa ni siku moja baada ya kumwachia mtu aliyekamatwa muda mfupi baada ya shambulizi lililoua watu kumi vi na wawili. Vyombo vya habari vya Ujerumani vilisema polisi inamtafuta mwanaume mwenye asili ya Tunisia kulingana na nyaraka zilizopatikana ndani ya lori hilo. Polisi wa Berlin wanasema wamepokea zaidi ya taarifa mia tano za kuhusu aliyehusika kupitia njia ya simu toka shambulizi kutokea siku ya Jumatatu. Kundi la Islamic State limedai kuhusika na shambulizi ikiwa ni mwitikio wa tangazo lake la kulenga raia wa mataifa ya Magharibi wanaoshiriki muungano unaoongozwa na Marekani katika kupambana na kundi hilo la wanamgambo. Russia imesema mapema leo kwamba ni mapema mno kuhitimisha kuhusu muuaji wa balozi wake nchini Uturuki. Polisi aliyekuwa mapumzikoni alimuua balozi Andrei Karlov siku ya Jumatatu mjini Ankara. Shuhuda ameiambia VOA kwamba muuaji huyo alikuwa akipiga kelele kwa kusema usisahau Alepo, usisahau Siria, na kwa kuwa ardhi yetu si salama, na wewe hautakuwa salama. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kavusoglu amemweleza waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kwa njia ya simu kwamba Uturuki inaamini muuaji huyo ana uhusiano na kiongozi wa kiislamu Fethullah Gulen ambaye anaishi hapa Marekani na ambaye analaumiwa kwa jaribio la mapinduzi la mwezi Julai. Kuvunjika hafla kwa uhusiano baina ya Taiwan na mmoja kati ya washirika wake wachache wa kidiplomasia kunaelezwa kuwa ni kutokana na kuongezeka kwa hasira ya China kwa uongozi wa Taipei, na wachambuzi wanaonya hatua kama hiyo ya Beijing. Sao Tome na Principe, mshirika wa Taiwan kutoka Afrika Magharibi toka mwaka 1997, imevunja uhusiano mapema leo na Taiwan kufuatia kuvunjika kwa ubalozi wake mjini Taipei, Taipei, na kusitisha makubaliano kadhaa. Baraza la serikali ya Taiwan linaloshughulikia masuala ya ndani Linasema China ilitumia diplomasia ya fedha kuisukuma Sao Tome na Principe kuchukua hatua wa hiyo. Wachunguzi wa siasa wanasema China imecheza mchezo ili kuyaweka kando mataifa ya Afrika mbali na Taiwan, na baadhi wanasema washirika zaidi watahamia Beijing katika kipindi cha mwaka ujao. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Kumetokea mlipuko mkubwa hapo jana katika soko maarufu la fataki huko Mexico City nchini Mexico na kuua watu 31 na, na kujeruhi wengine sabini. Soko la San Pablito katika mji wa Tulpetec ambao upo kilomita 30 kaskazini mwa mji mkuu lilikuwa na mkusanyiko mkubwa wa watu waliokwenda kufanya manunuzi ya fataki kwa ajili ya sikukuu ya Christmas na mwaka mpya. Mkusanyiko mkubwa wa fataki zilizokuwa tayari kuuzwa zililipuka na kusababisha moshi mkubwa angani huku watu wakikimbia katika hali ya kutaka kujiokoa. Vibanda vingi katika soko hilo viliharibiwa. Ofisi ya mwanasheria wa serikali imesema milipuko sita imesababisha uharibifu na kwamba imefungua uchunguzi kuhusu ukiukwaji wa sheria za moto na milipuko na kutaka kujua yule anayehusika. Wafanyakazi wa dharura ilibidi wasubiri saa kadhaa kwa eneo la tukio kuwa salama ili kwenda ndani kuangalia hali za walioathirika wa Wiki ijayo Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe anatarajia kujihusisha katika kile kinachoonekana kama hali ya kawaida ya kidiplomasia ikiwa ni ishara ya kupatikana kwa maridhiano ya nchi yake kutokana na kipindi cha vita vya siku zilizopita atakapotembelea kumbukumbu ya Pearl Harbor kisiwani Hawaii. Shambulizi la kushtukiza katika kambi ya uwanamaji wa Marekani mwaka 1941 liliua zaidi wa Marekani elfu mbili na kuiingiza Marekani katika vita ya pili ya dunia. Baada ya kuwatenga majirani wa kuwa kikanda kwa kutembelea madhahabu ya ya sukuni ambako ni sehemu ya mamilioni ya mashujaa wa kivita mwaka elfu mbili na kumi na tatu, ambayo inatoa heshima kwa wapiganaji, lakini pia inajumuisha majina elfu moja ya watu waliokutwa na hatia ya uhalifu wa kivita. Kiongozi huyo wa Japan amechukua hatua kadhaa njema kuzungumzia wasiwasi wa juhudi zake za kuondoa mashaka ya kihistoria ya vita, akiwa na matamshi machache ya kuomba radhi na kulegeza masharti ya katiba ya Japan kuhusu ukanda wa Pacific na China imekumbwa na wingu kubwa baya la mwaka kwa siku kadhaa, na zaidi ya miji sabini imetoa tahadhari ya rangi nyekundu ama njano kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Hewa chafu iliyotanda angani imelazimisha serikali kutoa amri kwa viwanda kuzima mitambo, kukataza kuendesha magari kufunga shule katika miji iliyoathirika vibaya mpaka hapo kesho, ambapo kunatarajiwa upepo mkali kusaidia kuondoa wingu hilo la hewa chafu. Licha ya baadhi ya Wachina kukubali hali hiyo imechangiwa na hali mbaya ya hewa na kusababisha wingu hilo la siku sita, wengi wao wanataka serikali ya China kuwajibika zaidi kukabiliana na tatizo la uchafuzi wa hewa kwa taifa hilo Bio. View Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Basi baada ya taarifa hiyo ya habari hebu tuangalie ripoti muhimu kwa hii leo huko Afrika Mashariki, hasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunaarifiwa kwamba watu wanakamatwa kamatwa na polisi hadi hivi sasa wakisaka watu wanaoandamana kupinga mhula wa rais Joseph Kabila katika mji wa Gomba. Wafuasi zaidi ya kumi wa kundi la Lucha waliokamatwa katika maandamano kuelekea ofisi ya gavana na wengine, kulikuwa wengineko, kulikuwa na milio ya risasi ikiendelea kusikika. Mwandishi wetu wa Goma, Oster Malivika, na ripoti kamili. Mlio huo wa risasi umesikika katika muji wa Lubumbashi tangu asubuhi, sehemu ambako waandamanaji wameendelea kupambana na polisi. Kwenye laini ya simu najiunga naye Sermisenga, kiongozi wa mashirika ya kirahia eneo la Tanganyika, akiwa katika muji wa Lubumbashi. Eh, fujo ingali kidogo kidogo, na wapolisi watu, wa raia, wamezidi ku... raia ku- kuingia barabarani na polisi inazuia na e, wa, wa raia wasiingie wanalikuta ma maani masasi na kwa hiyo hatuyakuwa na, na, na, na kabila zozote. yaani, mlio risasi unasikika katika mji wa Lubumbashi. <laughs> Masasi inasikilika mji wa Lubumbashi. So, hata mu town e, iko naenda kidogo kidogo, ayakuwa usawa kabisa ma, ma, maduka zingine zimefungua za mingi na azifungui kwa kuona ile uoga na ile miripuko ya masasi iko na lia kidogo kidogo mu komini ya Katuba. Sasa, jeshi la serikali linatongana na watu gani? Jeshi la serikali aia na, na, wa, wa raia wasiingie barabarani wa, kukata, il, e, e, kukata, kwa kukataa ile kukataa kupitisha kwa President Kabila. Vile vile katika mji wa Goma waandamanaji kutoka kundi la Lucha waliojaribu kuandamana kwenye ofisi ya gavana wamekamatwa na polisi, huku wakiwa na mabango yenye kusema baibai bye bye Kabila na leo wamekamata wame wengine watu kumi na tano. Nguvu njo imeanza kutumiwa hapa, hakuna tena wa waku, kusema neno inayokuwa uh, inayopinga yenye imesemewa na watu wa serikali, ndio inatumia nguvu. Dakika chache nimezungumza na mmoja wa wale walionusurika kukamatwa na polisi. jina langu ni Jean Paul Kuyamba, mwanamemba wa Lucha Hatutaogopa chochote lakini pia uh, hatutaki kwenda barabarani kusudi tupoteze maisha, lakini tunataka tu kwenda barabarani ndani ya kimya na amani kusudi uh, viongozi waelewe kama hakika tunataka uh, demokrasi iweze kuheshimiwa hapa nchini Kongo. Ifahamike kwamba kwa sasa kamata kamata inaendelea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana wakiwakamata wale watu ambao wanaojaribu kuandamana. Inalomba mazungumzo ya haraka, na leo Senko nasema kama leo tarehe kumi na kenda wataendelesha tena mazungumzo hiyo walisimamisha Jumajana. Nnawaza ni bahati mpya kwa nchi yetu kwa kuweza kufikia suluhisho lilo la maana. Vurugu zinazoendelea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimepelekea watu wengi kuumia kwa risasi na wengine kufariki dunia huku shirika la Human Rights Watch likisema kwamba kwa jumla ni watu zaidi ya 26 ambao wameuliwa kwa risasi na huku uchunguzi ukiendelea Oser Malivika, VOA Express, Goma. Nam, tukitoka huko. Goma tunaelekea Dar es Salaam ambapo wafanyabiashara wa viumbe pori hai wamemwomba Rais John Magufuli asikie kilio chao na kufungulia biashara yao ya kusafirisha viumbe hao hai nje ya nchi baada ya serikali kupiga marufuku usafirishaji huo tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Dina Chahali anatupasha zaidi. Wafanyabiashara hao walivamia Wizara ya Maliasili na Utalii na kuonana na waziri mwenye dhamana Profesa Jumanne Magembe kuhusu kilio chao hicho cha kutaka serikali ifungulie biashara yao ya uuzaji wa viumbe pori hai nje ya nchi. Kuanzia Machi 17 mwaka huu, serikali ilisimamisha ghafla usafirishaji wa viumbe pori hai nje ya nchi, hatua iliyokuja baada ya wafanyabiashara hao kulipia gharama zote wizarani ikiwemo vibali. Hivyo, wametaka rais kuingilia kati jambo hilo. Zinduna Ali ni mfanyabiashara wa viumbe pori hai hapa nchini. Tatu mwaka huu waziri wa maliasili na utalii Jumanne Magembe alitoa sitisho la kusitisha biashara ya viumbe hai pori, tusisafirishi kupeleka nchi yoyote. Wakati anatoa sitisho hilo, tayari mwezi wa kumi mwaka wa jana tulishachukua fomu tukajaza, Januari moja tukapata lisensi, tumelipia tukapata kota tukapata kadi za kutegea wanyama porini eh? Ilipofika mwezi wa tatu kasitisha, wakati tayari ana pesa zetu. Tulia pale tangu mwezi wa saba, lakini jibu tulijibiwa kwamba haki zetu ziko huku wizarani ambako tumelipa pesa zetu, na ndio wenye dhamana ya maamuzi ya mwisho kuhusu swala letu na sio Ikuru. Kwa hiyo kwa leo tumefika hapa kujua hatima ya haki zetu pia kwa pesa ndio unakwenda unafanya kama ulivyosikia pale, wanasema yani huwezi kwenda kukamata kabla hujalipia. Umepata ukupata shauri yako, lakini lazima huo uh, umewapa kama ume wamekupa ndege kumi uh, au mia mbili lazima walipie wote ndio uende ukawatafute mwenyewe. Umewapata shauri yako, hujawapata shauri yako. Sasa umechukua hela alafu basi, haiwezekani. Sitakuja tu hapa, ataturudisha tu hela yetu. Akizungumza kuhusu sakata hilo, waziri wa maliasili na utalii Profesa Jumanne Magembe amesema ni kweli, kimsingi serikali imepiga marufuku biashara ya kusafirisha nje viumbe pori hai. Biashara hii ya wanyama hai kutoka Tanzania kwenda kwenye mataifa mengine imepigwa marufuku na serikali. Serikali imekataza kwa angalau miaka mitatu kwamba biashara hii iachwe idara ya wanyamapori ijipange namna ya kufanya biashara hii kwa usalama, kwa uhakika na kwa kufuata sheria. Na sababu kubwa ambazo zimefanya serikali kupiga marufuku biashara hii kwa sasa, kwanza, wanyama wa Tanzania wengi wamekuwa wanakamatwa katika bandari, katika viwanja vya ndege vya nje ya nchi wakiwa hawakufuata taratibu za kusafirishwa. Hata hivyo, wa waziri Magembe amesema wataalamu wa wizara wanaendelea na uhakiki wa vibali vya wafanyabiashara hao ili ijue namna ya kuwalipa kifuta jasho. Nikiripotia Vio Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali nam Dina Chahali kutoka Dar es Salaam. Basi mambo ya wanyama pori ii ni shughuli kwelikweli, maanake kuma ujangili na biashara hizo, naona Tanzania inajipanga kuhakikisha kwamba wanaouzwa ni wale wanaostahili. Basi moja kwa moja tueleke katika burudani ya muziki hapa. E, namwona tunaye kayumba anasemaje kipepeo kipepeo, kimefanyani hapo? Tusikilize kipepeo hiko e, kutoka kwa kayumba nilikosea kwambie ba ayaya imenichapa dunia toka nimeaga bado mazaga sina kisa mawazo baba ni karanga dare una zima toka nimeaga bado mazaga sina kisa mawazo baba ni karanga dare una zima. Haya basi, msikilizaji, ni burudani ya muziki, anaitwa Kayumba anakuambia Kipepeo. Sauti nyororo kabisa hiyo. Na katika teknolojia, shughuli za uokozi huwa ngumu na hatari na zenye kukanganya baada ya tetemeko la ardhi kutokea. Ili kulinda maisha ya waokozi, wanasayansi wanabuni roboti ambazo zitaweza kuokoa maisha ya waathiriwa wa majanga kama hayo kwa kutumia remote, yani kwa mbali. Wataalamu wa roboti wanasema kuwa roboti hizo zinaweza kufanyiwa majaribio katika kipindi cha miaka minne hadi mitano ijayo. George Putik ametuandikia ripoti inayosoma hapa na Harrison Kamao. Ikitembea kwa miguu minne iliyofungiliwa, roboti iliyopewa jina Hydraulic Quadruped ama haikiu kwa kifupi, kwa makini inatembea kwenye kifusi chini ya uangalizi wa watengenezaji wake. Hatimaye itapanda kwenye kifusi kilichosababishwa na tetemeko kubwa la ardhi lililotokea katikati mwa Italy mapema mwaka huu na kuua karibu watu mia tatu. Kwa sasa IQ bado inajifunza kutembea mbele na nyuma, kuvuka vifusi tofauti, kupanda ngazi na kuinuka tena iwapo itaanguka. Wanasayansi wanasema kuwa katika miaka michache roboti hiyo kuwa tayari kufanya kazi katika matukio halisi. Claudio Semini ni kutoka taasisi ya teknolojia ya Italy na anasema kwamba tunatumai kuwa roboti aina hii katika siku zijazo itaweza kufanya kazi sambamba na waokozi katika kipindi cha miaka kadhaa ijayo, ikiwa imefungiliwa vifaa vya kutambua waathirika, kamera, vifaa vya kupima sumu na gesi, pamoja na kutoa taarifa kwa waokozi ili waweze kuboresha shughuli za uokozi. Muundo wa hiq unafanana na roboti kwa jina Big Dog iliyotengenezwa na kampuni ya Boston Dynamics hapa Marekani. Majaribio yaliyofanywa yamethibitisha kuwa mashini zilizo na miguu minne inayotumia nguvu za hydraulic zinaweza kufanya kazi ya wanadamu kwa kubeba mizigo mizito, lakini zinasemekana kutoa sauti kubwa kwa matumizi maalum, kwa hiyo haziwezi kutumika kwenye vita. Wahandisi kutoka Italy wanafikiri kuwa wanaweza kuendeleza teknolojia hiyo ili itumike kwa shughuli za kiraia, lakini wanakiri kuwa sio jambo rahisi kwa kuwa kila mkasa na shughuli ya uokozi ni tofauti. Nam, asante Harrison, na katika makala mengine hapa katika kipengele cha lifestyle. Leo tunaelekea huko Mombasa, Kenya, ambako mwandishi wetu Liberty Adede anasema maisha yamebadilika na umma sasa unaanza kurejea katika vyakula vya kienyeji kama vile wimbi, viazi vitamu na vingine vingi, na inasadikiwa kuwa ni lishe muhimu kwa afya ya binadamu. Haya, Liberty. Unazungumzia mkulima wa kupata nafasi kuweza kuendeleza ukulima hivi sasa huko Kenya au unasemaje? Mi majina yangu ni David Mtange, nikiwa mkazi wa kaunti ya Tranzoya. Mimi ni mkulima ambaye nimekuja kisiku hizi kuanza kufanya kilimo, na kilimo changu kinahusiana sana na vyakula vya kienyeji. Vyakula kama gani? Vyakula vya kienyeji ambavyo tunaona vinapendelwa sana ni viazi, viazi vya kienyeji na viazi na nduma yams tukisema kwa Kiswahili, kwa Kiingereza nam. Leo tunaangazia mmea wa yams kwa Kiingereza ama nduma. Unaandaa vipi shamba? Mmea wa nduma kitambo umekuwa ukinawiri sana sehemu za, za, za chemchemi. Kwa wakati huu chemichemi zinaweza kukauka. Kilimo cha kisasa, kilimo biashara kimetufunza kwamba tunaweza tukaandaa shamba tulete ile sehemu ya chemichemi chemi kwa ardhi kavu. Unaweza lima mtaro wa, wa futi tatu upana na kimo. Hatimaye unatafuta uchafu wa boma wa tuseme mahindi, ukimevuna mahindi, wale wanao ndizi, matawi ya ndizi unayaweka pamoja na uchafu unafagia fikia nyumbani, unajaza hizo simu na unaongeza mchanga, na inakuwa kwamba sehemu hiyo sasa inakuwa kama chemchemi. Nikiangalia hapa vile ulikuwa ukiandaa, ni kwamba ulitoa mchanga wa chini ukauweka kando. e, mchanga wa juu unajua sasa tukisoma katika agriculture tunajua mchanga wa juu soil profile. Mm-hmm. Mchanga wa juu una rutuba nyingi kwa sababu ya green matter. Sasa tunatoa mchanga wa juu kuweka kando, tutoewa chini tuweke kando, kwa sababu tukitaka sasa kufanya nduma zipate rutuba. Ni kwa nini basi nduma ipandwe kwa mtaro, ili hali inazaa ndani ya mchanga? Nduma ni mmea ambao haumei ukipeleka mizizi yake chini. Nduma ikianza iki kuwa inakuja juu kwa hiyo ukiandaa sehemu ya kuja juu iwe ina nafasi, wakati inaanza kunawili kuja juu, kwa sababu ya kupatiwa maji mengi na unaongeza mchanga, inaendelea kuweka kiasi kikubwa, sehemu kubwa inakuja juu. Ikikomaa baada ya miezi mitatu minne, unang'oa na unarudi za kupanda palepale, kwa sababu utakuwa pa umepanda, pamekuwa chemichemi pamekuwa na maji ya kutosha na pana rutuba ya kutosha. Naona unachukua majani ya miti nyasi, labda ma, yale masalio, ukishavuna maindi, naona unajazia katika hayo mashimo. Umuhimu wake ni upi? Umuhimu ni kwamba wakati wa kiangazi, wakati maji yamekuwa ma, kidogo, kwa sababu nyumbani lazima ma, utoe maji kwa kisima umwagilie kila subuhi, unaweza choka na kuna ukame. Basi ukiweka yale uchafu, uchafu unafagia nyumbani, bustani kule, unaweka pale, unafanya kama cover, soil cover, na kuweka kitu ya mulch ili unapoweka maji asubuhi, ikianza jua likiwaka, hayanyauki kwa urahisi, yanabaki pale pale. Ni kilimo ambacho unaweza fanya kwa, kwa kiwango kikubwa, ili kuweza kujipatia fedha. Ndiyo, mashamba yameanza kuwa madogo kwa sababu ya watu kuzaana na watu kuwa wengi, kutafuta mashamba. Tumeanza kuwa na kilimo biashara, ni kwamba tumia shamba lililo, ulilo nalo, hata ni sehemu ndogo, kulifanya kilimo cha siku hizi ili upunguze nafasi ya kulima sehemu kubwa, inapungua kuwa sehemu ndogo ili utumie soil economy, soil land economy kwamba sehemu ndogo ile unaweza ukafanya ukilima mitaro, kama mitaro sita sehemu ya, ya ya pointi moja ya eka mitaro sita unaweza ukalisha familia yako, na hata tena upeleke sokoni. Na ni kilimo ambacho unaweza jaribu katika shamba lako, iwe ni eneo lolote la pwani, iwe ni Tanzania ama pia Uganda. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka magharibi mwa Kenya, mimi ni Liberty Adede. na mnaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa sauti ya Amerika Washington DC, baridi kali ikitupiga na joto kali huko Afrika Mashariki. Sasa tunaelekea huko Mbeya ambapo wakazi wanazungumzia matatizo ya kubughudhiwa, hasa vijana na wanafunzi wanaosema kwamba wanabughudhiwa wakati wanapotumia usafiri wa umma. Hebu tuwasikilize. Mimi kero yangu ni kuhusu hawa makonda amba hawa, hawa wapiga debe ambao huwa wanapiga debe, debe sehemu za stendi. Yaani, mimi ni mwanafunzi, huwa napita stendi kila siku asubuhi, na kila ninavyofika pale nawakuta wapiga debe oh, wewe wakusoma unaenda? Nikiwambia wakusoma mi siendi, wanakuja wananishika mwilini, mara wavute begi langu. Yani hiyo kero, mi yani nakereka sana na hizo tabia. Naomba wajirekebishe kwa sababu ni kero. Mda mwingine mtu unaweza ukasau hata unakoenda. Mda mwingine unakuta nimeshika nauli mkononi na angusha, inabidi nirudi nyumbani tena kuchukua nyingine, nachelewa shuleni. Mimi kero yangu kubwa kwanza kabisa ni kuhusu uvutaji wa sigara ambao unavutwa ovyo ovyo hasa na vijana. Na vijana. Na ya pili ni ustaarabu ambao haupo barabarani hasa kwenye kuchomekeana. E, mtu unanunua gari mwezi huu, mwezi ujao hata hata hata haujalifaidi vizuri limeshapigwa pasi. Unaanza kuingia garage. Ni, ni matatizo, ni matatizo. Na mambo ya uvutaji bangi na sigara. Haya ni kero hasa katika jamii. Kiangalia mfano shirika la afya duniani tu linatangaza mara kwa mara kuhusu uvutaji wa sigara wavutaji wengi wa sigara wanaendelea. Hata wameweka kwa mwaka mara moja kuadhimisha siku ya kuacha kuvuta duniani. Hii haina maana, maana bado sigara zinauzwa. Viwanda bado vinazalisha. Jamii bado inafanya makosa yale yale kila siku. Sasa ukiadhimisha kwa mwaka mara moja inakuwa haina maana yoyote. Na hasa kiangalia hasa shirika la afya hili hili, sigara kwa mwaka inapoachwa mara moja, bado madhara yanayoonekana ni kwamba asilimia ya mvutaji anayoipata hasara ni asilimia 60. Huyu mpokeaji moshi tu anatupatia sisi tusiovuta asilimia arobaini. Hii ni hasara ya kuathiri afya zetu, hasa katikati ya vijana kumi wamesimama wako pamoja, utakuta wavutaji wawili, hawa nane wote wameathirika. Sasa mtazamo, shirika la afya lingepiga marufuku uvutaji wa sigara moja kwa moja. Nam, basi ndani ya VOA Express moja kwa moja tunaelekea katika yavumayo mitandaoni. Abdu Shakur, eh, hapo jana ile video ya yule mama mbunge hey, iliyetamba kwelikweli nchini Kenya ime, Mili Odhiambo huko Kenya, mbunge ule wa Kenya wa kutoka Mbatia, maanake mm-hmm, amekwenda mbele ya ikulu na kuanza kumshambulia na kumkashifu Rais Uhuru Kenyatta. Video hiyo imevunja rekodi katika Twitter upande wa Afrika Mashariki na huko kote watu wanalalamika. Wengine wanasema hii jambo si haki, wengine wakisema, ikiwa wa Tanzania, nimeona wengi wakisema hii ingekuwa ni Tanzania isingefanyika hii, watu hapa imekosekana. Lakini sasa yeye, wengine wanasema hiyo ni haki ya kujieleza, lakini kwa nini amekwenda mbele ya ikulu? Ndo hali inaotamba kweli kweli huko Kenya, na zaidi ya hapo, imetokea wakati kuna mvutano mkubwa katika chama cha upinzani code, ambapo Odinga anasema kwamba wacha hakuna uchaguzi utafanyika Agosti ikiwa Jubilii wanataka kufanya mabadiliko ya uchaguzi katika uchaguzi wa Agosti. Kwa hivyo watu wengi wanazungumzia hilo, lakini vilevile vile Kalonzo amechaguliwa na chama chake na watu wa Kalonzo wanasema hebu, Odinga kaa kando, ushakuwa mzee sana. Kwa hivyo imetamba kwelikweli maswala hayo mawili makubwa. Na hapa Washington vilevile vile, hapo jana yule mwimbaji Tupak Shakur mashuhuri kwelikweli Tupac Shakur aliyefariki mm. kwa muda fulani hivi toka mwaka elfu moja mia tisa na tisini na sita sasa yeye kwa mara ya kwanza katika historia amekuwa mwimbaji wa hip -hop solo kutajwa kuwekwa katika hall of fame ya rock and roll mchezo wa mtindo wa rock and roll basi watu wanauliza hip hop yake ya yeye imefika kiwango cha rock and roll kwa hivyo inavuma kwelikweli tuangalie mitandaoni basi hayo ndo yanaovuma mitandaoni kwa hii leo na sasa, tusome muktasari wa habari, lakini Mwelekezi wa matangazo ya Aida Isa anaambia hatuna muda, manake muda ndio umeyoyoma hapa kutusomea muktasar wa habari. Basi kwa haya yote basi ndio tuliokuwa nayo hii leo katika Vio Express. Asante mpeno msikilizaji, usikose kusikiliza matangazo yetu ya baadaye saa moja unusu na kwa undani. Hapa studio nilikuwa pamoja na Idi Ligongo, mimi Abdu Shakur Abud tukisema kwa aherini.