Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hau jambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza ninayokukaribisha hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Indi Ligongo, ikiwa leo ni Jumatano, Desemba 21 mwaka 2016. Tunasikika katika 107.5 na FM Nairobi, Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu, Kenya, 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi na masafa mafupi mita bendi 19.22 karibuni. Katika matangazo yetu ya hivi sasa baada ya kurejea tena vikao vya kupata suluhu la kisiasa huko Kongo, je, hali ikoje kwa wakati huu? Na kwa kweli hali imerejea kuwa tulivu hapa mjini Kinshasa na kwenye miji mingine kama vile Matadi na Lubumbashi, ambako hadi asubuhi pia Lubumbashi kuliripotiwa purukushani, lakini hali imerejea kuwa tulivu. Na katika taarifa nyingine, Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ashutumu mashirika ya kigeni kwa kujaribu kuingilia uchaguzi mkuu wa Kenya. Waamuzi ni wa wananchi wetu, hatutaki tuingiliwe na nchi zingine wakituambia wanatusomesha sijui civic education na jinsi ya kupiga. Wakenya wanajua kupiga kura. Jiunge nasi kwa dakika 30 za matangazo haya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambayo pia anapisikika kwa njia ya mtandao wetu wa voa swahili.com. Lakini kama kawaida, Idli Ligongo ataanza kukusomea habari za dunia. Kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mapema leo limetoa mwito kwa viongozi wa kisiasa nchini humo kuafikiana kabla ya siku kuu ya Christmas ili kuzuia uwezekano wa ghasia kutokea kuhusu mustakabali wa Rais Joseph Kabila. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mwito huo wa maaskofu ambao ndio wanaodhamini mazungumzo baina ya pande muhimu za upinzani na chama tawala umekuja siku moja baada ya maandamano mabaya kuzuka kutokana na rais Kabila kukataa kuondoka madarakani baada ya kipindi chake kumalizika hapo jana. Russia imesema mapema leo kwamba ni mapema mno kuhitimisha kuhusu muuaji wa balozi wake nchini Uturuki. Polisi aliyekuwa mapumzikoni alimuua balozi Andrei Karlov siku ya Jumatatu mjini Ankara. Shuhuda ameiambia VOA kwamba muuaji huyu alikuwa akipiga kelele kwa kusema usisahau Aleppo, usisahau Siria, na kwa kuwa ardhi yetu si salama, na wewe hautokuwa salama. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki, Mevlut Cavusoglu, amemweleza waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, kwa njia ya simu kwamba Uturuki inaamini muuaji huyo ana uhusiano na kiongozi wa Kiislamu Fethula Gulen ambaye anaishi hapa Marekani na ambaye analaumiwa kwa jaribio la mapinduzi la mwezi Julai. Rais wa Gambia Yahya Jame ameapa kuendelea kubaki madarakani wakati muhula wake wa kuhudumu utakapoisha Januari mwakani, akikaidi wito kutoka viongozi wa Afrika Magharibi wa kukabidhi madaraka kwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Disemba mosi mwaka huu. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Viongozi wa jumuia ya nchi za afrika magharibi, ECOWAS, wana matumaini kwamba diplomasia inaweza kutumika kumshawishi Jame kuacha madaraka, lakini pia imeonya kuwa itachukua hatua zote muhimu ikihitajika, ili kutatua suala hilo. Nchi jirani ya Senegal imeeleza kuwa hatua ya kijeshi itakuwa suluhisho la mwisho. Jame alijibu kwa kusema na ninamnukuu, mimi siyo mwoga, haki yangu haiwezi kudhulumiwa na kukiukwa. Jame aliingia madarakani kwa njia ya mapinduzi mwaka 1994 na aliongeza kusema kwenye televisheni ya taifa kwamba mkutano wa ECOWAS ni utaratibu tu. Kiongozi huyo anataka uchaguzi mpya ufanyike baada ya tume ya uchaguzi kudai kumetokea hitilafu katika hesabu za kura. Kabla ya viongozi hao kuonana na Jame, tayari walishasema Jame lazima aondoke madarakani. Jame anasisitiza hatoacha madaraka. Kiongozi huyo anamjibu rais mteule wa Gambia Adama Barrow kuwa ni mlekevu. Rais huyo mteule anatarajiwa kumaliza utawala wa miaka ishirini na mbili wa mpinzani wake pale atakapoapishwa rasmi kuwa rais wa Gambia hiyo Januari 19 mwakani katika sherehe ambazo viongozi wa Afrika Magharibi wanasema watahudhuria. ECOWAS imeahidi kumpatia ulinzi Baro, lakini walinzi bado hawajawasili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani anasema polisi wanamtafuta mshukiwa mpya wa tukio la Jumatatu la lori kugonga watu, lakini hawakuweza kuthibitisha taarifa za vyombo vya habari kwamba mshukiwa huyo ni raia wa Tunisia anayeomba hifadhi ya kuishi nchini humo na mwenye uhusiano na msimamo mkali, kufuatia taarifa za mapema leo kutoka kwa maafisa wa usalama, waziri wa mambo ya ndani Thomas D Maiziere amesema polisi wamemtambua mshukiwa mpya na kusisitiza kwamba bado ni mshukiwa na hana maana kwamba ndiye aliyehusika. Wakati D Meizere anakataa kuthibitisha ama kukataa taarifa za vyombo vya habari, mbunge Stephan Mea anasema mshukiwa amekuwa akichunguzwa na polisi na anatambulika kwa matumizi ya vitambulisho bandia kuvunjika ghafla kwa uhusiano baina ya taiwan na mmoja kati ya washirika wake wachache wa kidiplomasia kunaelezwa kuwa ni kutokana na kuongezeka kwa hasira ya china kwa uongozi wa taipei na wachambuzi wanaonya hatua kama hiyo kwa ya beijing sao tome na principe mshirika wa taiwan kutoka afrika magharibi toka 1997 imevunja uhusiano mapema leo na taiwan kufuatia kuvunja ubalozi wake mjini Taipei na kusisitiza makubaliano kadhaa. Baraza la serikali la Taiwan linaloshughulikia masuala ya ndani limesema China ilitumia diplomasia ya fedha kuisukuma Sao Tome na Principe kuchukua hatua wa hiyo. Wachambuzi wa siasa wanasema China imecheza mchezo kuyaweka mataifa ya Afrika mbali na Taiwan, na baadhi wanasema washirika zaidi watahamia Beijing katika kipindi cha mwaka mmoja ujao. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini DRC ambapo vikao vimerejea tena vya kutafuta suluhu ya mzozo unaotokana na rais Joseph Kabila kuendelea kubaki madarakani baada ya muhula wake kumalizika kwa mujibu wa katiba ya Congo hapo Disemba kumi na tisa. Mwenzangu Sande Shomari amefuatilia hali ilivyo huko na kuzungumza na mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo aliyeko Kinshasa, kwanza akitaka kujua hali ikoje kwa wakati huu. Ha, kwa kweli hali imerejea kuwa tulivu hapa mjini Kinshasa na kwenye eh, miji mingine kama vile Matadi na Lubumbashi ambako hadi asubuhi. Pia Lubumbashi kuliripotiwa purukushani, lakini hali imerejea kuwa tulivu uh, kote nchini hii leo na hasa zaidi hapa mjini Kinshasa, ambako maduka yamefungua na vilevile vile usafiri, ijapokuwa na ubaridi lakini Umekuwepo. Sasa Salehe, labda utueleze tu, tumesikia kwamba kuna taarifa zimetolewa na kanisa Katoliki baada ya haya mazungumzo, ndio uh, leo hii mazungumzo, kikao kipya kilianzishwa cha mazungumzo ambayo yanatakiwa kukamilishwa uh, uh, hivi karibuni, ili kufikia makubaliano ya kisiasa, na hapo ndio uh, maaskofu wa kanisa Katoliki wametoa hilani kwa wanasiasa kwamba wanapewa hadi kabla ya tarehe ishirini na tano waweze kufikia makubaliano, kwa sababu wanasema hakuna muda wa kupoteza na hawata ajali eh, hizo pu, n, eh, huo mchezo wa paka na panya ambao wanaonyesha pasina kuelekea ku, kwenye eh, mazungumzo ya undani na kufikia suluhisho. Kwa hiyo wamesema kwamba hawana muda wa kupoteza, ni lazima ifi, kabla ya tarehe uh, ishirini na tano ijayo waweze kufikia makubaliano, huku wakilaani machafuko yaliyotokea na vilevile taarifa za vifo vilivyoripotiwa, na vilevile kuwasomea wakongomani wote uh, ujumbe kutoka kwa uh, Baba Mtakatifu Francis ambaye amewaomba wakongomani wabaki katika hali ya amani na kuwaomba wanasiasa waweze kujali maslahi ya wananchi wao. Umezungumzia taarifa ya vifo, kuna taarifa iliyotolewa ya vifo, na taarifa hiyo inasema nini? Taarifa ambayo imetoka kutolewa na polisi hivi sasa ni kwamba kume, taarifa ya kamili ni kwamba watu tisa wameuliwa, akiwemo polisi mmoja ambaye aliuliwa na waandamanaji, na vilevile kumekuwa na Uh, watu wengine arobaini uh, na tano ambao wamejeruhiwa uh, uh, akiwemo pia polisi na vilevile uharibifu mkubwa ambao wamesema, uh, vituo vya, vya, vya, vya kuuza mafuta, yani gas station, na vilevile vile vituo vya polisi pamoja na maduka ya watu binafsi yameporwa katika kile msemaji wa polisi uh, amekielezea kuwa ni vijana eh, ambao lengo lao lilikuwa tu ni uporaji na sio maandamano. Ni sauti ya mwandishi wetu Kinshasa sasa Le Mwana Milongo akizungumza nasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kumetokea mlipuko mkubwa hapo jana katika soko maarufu la fataki huko Mexico City nchini Mexico na kuua watu 31 na, na kujeruhi wengine 70. Soko la San Pablito katika mji wa Tultepec ambao upo kilomita 30 kaskazini mwa mji mkuu lilikuwa la mkusanyiko mkubwa wa watu waliokwenda kufanya manunuzi ya fataki kwa ajili ya sikukuu ya Krismas na mwaka mpya. Mkusanyiko mkubwa wa fataki zilizokuwa tayari kuuzwa zililipuka na kusababisha moshi mkubwa angani, huku watu wakikimbia katika hali ya kutaka kujiokoa. Vibanda vingi katika soko hilo viliharibiwa vibaya. Ofisi ya mwanasheria wa serikali imesema milipuko sita imesababisha uharibifu na kwamba imefungua uchunguzi kuhusu ukiukwaji wa sheria za moto na milipuko na kutaka kujua yule anayehusika. Wafanyakazi wa dharura ilibidi wasubiri saa kadhaa kwa eneo la tukio kuwa salama ili kwenda ndani kuangalia hali za walioathirika. wa China imekumbwa na wingu kubwa baya la mwaka kwa siku kadhaa, na zaidi ya miji sabini imetoa tahadhari ya rangi nyekundu wa manjano kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa. Hewa chafu iliyotanda angani imelazimisha serikali kutoa amri kwa viwanda kuzima mitambo, kukataza kuendesha magari kufunga shule katika miji iliyoathirika vibaya mpaka hapo kesho ambapo kunatarajiwa upepo mkali kusaidia kuondoa wingu hilo la hewa chafu. Licha ya baadhi ya Wachina kukubali hali hiyo imechangiwa na hali mbaya ya hewa na kusababisha wingu hilo la siku sita, wengi wao wanataka serikali ya China kuwajibika zaidi kukabiliana na tatizo la uchafuzi wa hewa wa taifa hilo. Na wiki ijayo, waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe anatarajia kujihusisha katika kile kinachoonekana kama hali ya kawaida ya kidiplomasia ikiwa ni ishara ya kupatikana kwa maridhiano ya nchi yake kutokana na kipindi cha vita vya siku zilizopita atakapotembelea kumbukumbu ya Pil Haba kisiwani Hawaii. Shambulizi la kushtukiza katika kambi ya wanamaji wa Marekani mwaka 1941 liliua zaidi ya wamarekani elfu mbili na kuingiza Marekani katika vita ya Pili ya Dunia baada ya kuwatenga majirani wa kikanda kwa kutembelea madhahabu ya, ya Sukuni ambako ni sehemu ya mamilioni ya mashujaa wa kivita mwaka elfu mbili na kumi na tatu, ambayo inatoa heshima kwa wapiganaji, lakini pia inajumuisha majina elfu moja ya watu waliokutwa na hatia ya uhalifu wa kivita. Kiongozi huyo wa Japan amechukua hatua kadhaa njema kuzungumzia wasiwasi wa juhudi zake za kuondoa mashaka ya historia ya vita akiwa na matamshi machache ya kuomba radhi na kulegeza masharti ya kikatiba ya Japan kuhusu ukanda wa Pacific. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, siku tisa baada ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kutoa hotuba kwa umma wakati wa kuadhimisha miaka hamsini na mitatu ya uhuru wa taifa la Kenya na kuyataka mataifa ya nje kutoingilia masuala ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Sasa hotuba yake aliyoitoa inaonekana kutekelezwa. Bodi ya kuyasajili mashirika yasiyokuwa ya kiserikali Jumatatu ilisimamisha kampuni moja ya Marekani inayotoa ufadhili wa takriban bilioni mbili katika mchakato wa kura za Kenya. Lakini shirika hilo liitwalo The International Foundation for Electoral Systems lilisajiliwa nchini humo mwaka 2002 sheria za Kenya limekataa madai kuwa lina mwegemeo wa kisiasa. Ili kujua kwa kina, mwandishi wetu Kenneth Wandera ana ripoti ifuatayo. Waamuzi ni wa wananchi wetu, hatutaki tuingiliwe na nchi zingine wakituambia wanatusomesha sijui civic education na njia ya kupiga. Wakenya wanajua kupiga kura, mkitaka kutusaidia, help the organizations IBC and other institutions help them, sio hii magrupu ingine inazunguka zunguka huko na mambo ya ukora. Hiyo hatutaki, hatutaki sisi, hatutaki tuingiliwe. Tunataka Wakenya wawe na uhuru na uwezo wa kujichagulia viongozi wao. Ni kauli ya Rais Kenyatta, akiashitumu mataifa ya ugenini kuingilia mchakato wa kura za Kenya. Rais Kenyatta akishikilia kuwa yapo mataifa yaliyo na nia na kusudi la kuwashinikiza Wakenya kuwachagua viongozi wanaolazimishiwa. Hata hivyo kauli hiyo ya Rais Kenyatta ilipigiwa pondo na matamshi ya kiongozi wa walio wa wengi bungeni Aden Dwale, akimshutumu mkuu wa shirika hilo Michael Yard kwa kuwa na mienendo inayoonekana kubadilisha maamuzi ya wa Wakenya katika kura za mwaka ujao. Michael Yard is part of the grand scheme to use technology to rig in Raila Amolo Odinga because Raila Odinga believes that he cannot get the numbers. Hapa anasema Michael Yard ni mmojawapo wa mipango ya kiteknolojia kuendeleza wizi wa kura kumfanya Raila Amolo Odinga kuwa rais, kwa sababu Raila Odinga anaamini wazi kuwa hana uwezo wa kupata kura zitakazomfanya kuwa rais. Sasa inambidi atumie mamluki wa kigeni ili mwishowe awe rais kibaraka. IFES ni shirika linalofadhiliwa na, na Marekani chini ya usimamizi wa shirika la kutoa misaada la Marekani USAID kutoa ufadhili wa elimu ya uchaguzi kwa raia sasa imebainika kuwa lilisajiliwa nchini kwa mujibu wa, wa sheria za kusajili kampuni mwaka 2002 na mbili, na kuisaidia iliyokuwa tume huru ya muda ya uchaguzi msaada wa kiufundi kuhusu utekelezaji wa mfumo wa kiteknolojia wa kutuma matokeo ya uchaguzi mwaka 2010, lakini Jumatatu wiki hii bodi ya kuyasajili mashirika yasiyokuwa ya kiserikali kupitia Fazul Mohamed, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa bodi hiyo, iliharamisha shughuli za shirika hilo na kutaka benki kuu ya Kenya kushikilia fedha zake. Hata hivyo, kauli hiyo iliwafanya mabalozi kumi na mmoja wa nchi za kigeni akiwemo balozi wa Marekani nchini Robert Godick kujitokeza kukana madai kuwa wanafadhili mashirika ya umma nchini kushawishi Wakenya kufanya maamuzi tofauti katika kura zijazo. Aidha, balozi wa Marekani nchini Robert Godick kupitia taarifa kwa vyombo vya habari jana alisema kuwa na hapa na mnukuu, tumetamausha sana na jaribio la kudhoofisha shughuli za Marekani kuwasaidia wa Kenya katika uendeshaji wa uchaguzi huru, haki, amani na kuaminika mwaka 2017. Vile vilevile, kupitia kwa vyombo vya habari leo shirika hilo linaeleza kuwa linaendelea kutoa msaada usioegemea upande wowote katika nchi ambazo zimekomaa kidemokrasia. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na huko Uganda, jaribio la viongozi wa Uganda na wakazi wa maeneo ya Rwenzori nchini humo kutaka kuishitaki serikali ya Uganda kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC yenye makao yake Hague limegonga mwamba baada ya mahakama hiyo kusema raia hawana uwezo wa kuishitaki serikali. Hatua ya wakazi hao inafuatia mashambulizi yaliyotele Yaliyotekelezwa na jeshi la Uganda kwa makazi ya mfalme wa jamii ya Rwenzururu na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja. Taarifa zaidi na Kenneth Bwire wa Kampala. Punde tu baada ya jeshi na polisi wa Uganda kuvamia ufalme wa Rwenzururu, kuua walinzi wake, kumkamata mfalme, kuwapanga foleni wanawake waliokuwa kwenye ufalme huo wakiwa uchi wa mnyama, na kumalizia kwa kuchoma makao ya mfalme. Viongozi na wakazi wa eneo hilo walianza mchakato wa kukusanya saini wakiwa na lengo la kumshtaki Rais Mseveni na serikali yake kwenye mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC. Lakini hatua yao sasa inaonekana kukosa maana. Msajili wa mahakama ya ICC nchini Uganda, Haman Anhabel anasema raia hawana uwezo wa kufikisha kesi katika mahakama hiyo. Serikali ndiyo huamua kupeleka kesi katika mahakama ya ICC iwapo kesi hiyo inafikiwa kiwango cha kusikilizwa katika mahakama hiyo. Raia hana uwezo wowote. Serikali ya Uganda ilifanikiwa tu kuwasilisha kesi ya kundi la waasi la LRA akiwemo Dominic Ngwen. Msajili Anaeleza kwamba mahakama ya ICC hukubali kesi zilizowasilishwa na serikali au Umoja wa Kimataifa, jinsi ilivyo nchini Rwanda, Sudan, Libya na Kenya. Lakini pia msimamizi wa mashtaka anaweza kuanzisha uchunguzi endapo jopo la majaji linahisi kwamba unyama didi ya binadamu ulitekelezwa. Lakini wabunge wa Kasese wanaendelea kushinikiza mahakama ya ICC kumchukulia Rais Mseveni na serikali yake hatua kali za kisheria. Robert Centenary ni mbunge wa Kasese mjini. That petition is soliciting for signatures. Tunaendelea kukusanya saini ili tupate haki zaidi ya watu 100 waliuawa, na uhalifu dhidi ya binadamu kutekelezwa na serikali. Viongozi na raia wa eneo hili wanataka haki. And the people back home. Shinikizo la viongozi linajiri wakati kamati ya bunge ikiendelea kuchunguza yaliyojiri na kupelekea mashambulizi kwenye ufalme wa Rwenzururu. Mkuu wa majeshi Katumba wa Mala alieleza kamati hiyo kwamba hakushiriki kamwe katika mashambulizi ya Kasese licha ya kwamba wanajeshi anaongoza ndio waliotekeleza mashambulizi hayo. Swala lisilo na jibu kwa sasa ni wapi viongozi wa Kasese watapeleka maelfu ya saini za raia wanazoendelea kukusanya wakitaka kutendewa haki. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Kenneth Bwire, Sauti Amerika. Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa kifua kikuu ambao wataalam wanasema umesababisha vifo vya takriban watu milioni mbili kwa mwaka uliopita, hivyo kupelekea ugonjwa huo kuwa miongoni mwa mengine kumi yanayosababisha vifo duniani. Ugunduzi sahihi wa ugonjwa huo ni mgumu kuweza kupunguza ongezeko la ugonjwa, lakini hiyo inaweza kuwa changamoto katika nchi zinazoendelea. Kituo kipya cha afya nchini Tanzania kinatumia kifaa cha kisasa chenye gharama nafuu kinachoweza kusaidia mamilioni ya watu kupata madawa wanaohitaji kupambana na ugonjwa huo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Sophie Tremblay anatuarifu zaidi katika makala hii inayosimuliwa hapa na Meri Mgawe Chewa. Yuko kazini. Panye mkubwa mwenye umri wa miaka minne anasaka ugonjwa wa kifua kikuu. Anatengeneza njia yake kupitia mifano ya mate ya binadamu kwa kunusa, kugundua wadudu wanaokuwemo katika ugonjwa huo. Akipata kile anachokitafuta, anasita kidogo, kumwonyesha ishara mkufunzi wake the Panya huyo mkubwa kutoka Afrika ana chembechembe muhimu zaidi kulinganishwa na wanyama wengine, kwa sababu wananusa zaidi, wanaweza kugundua ugonjwa wa kifua kikuu kama upo kwa binadamu kirahisi zaidi. Katika nchi zinazoendelea kama Tanzania, panya ni kiumbe kinachohitajika zaidi. Hivi sasa nchi inategemea mbinu za utambuzi wa TB ambazo zipo kwa zaidi ya muongo mmoja, ambazo mara nyingine zinapelekea kuwepo makosa katika kutambua na kuenea zaidi kwa ugonjwa huo unaoweza kuambukiza kirahisi. Uh, uh, that... Kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, inakadiriwa kuwa elfu sitini ndio wagonjwa wanaoshikilia theluthi moja ya wagonjwa wote waliopo, ikimaanisha kwamba wengi wa wagonjwa wa kifua kikuu bado hawajagunduliwa. Kila mwaka watu takriban laki tatu wanakufa kutokana na ugonjwa huo nchini Tanzania. Hiyo ni sawa na watu themanini na mbili kila siku. APOPO inaamini kwamba panya wake ambao wanatoka Tanzania ni wa gharama nafuu na sababu nzuri kuziba nafasi ya utambuzi panya wanaweza kutumia muda wa dakika kumi hadi ishirini kumaliza kufanya tathmini ya mifano mia moja zoezi ambalo lingekuwa linahitaji fundi wa maabara atakayetumia siku nne hadi tano baada ya panya kufanya kazi yake ya majaribio iliyogundulika kama chanya inaangaliwa na mkufunzi au wataalamu wa maabara matokeo ya mwisho yanatumwa hospitali ndani ya kipindi cha saa ishirini na nne ili wagonjwa waanze kupatiwa madawa ya tiba. Tangu mwanzo wa programu ya TB, Apopo imesema panya ameweza kugundua maelfu ya kesi ambazo zilishindwa kutambuliwa na vipimo vya kawaida. Apopo inatarajia kupanua zaidi programu yake katika nchi nyingine na kutoa mafunzo kwa panya kama vile chewa kunusa na kutambua magonjwa mengine. na msikilizaji, baada ya kusikiliza kipindi cha Afya Sasa, basi kaa tayari kusikiliza muktasar wa habari. Kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mapema leo limetoa mwito kwa viongozi wa kisiasa nchini humo kuafikiana kabla ya sikukuu ya Christmas ili kuzuia ghasia kutokea kuhusu mustakabali wa rais wa nchi hiyo Joseph Kabila. Russia imesema mapema leo kwamba ni mapema mno kuhitimisha kuhusu mauaji ya balozi wake nchini Uturuki. Polisi alikuwa mapumzikoni alimuua balozi Andrei Karlov siku ya Jumatatu mjini Ankara. Rais wa Gambia Yahya Jamia ameapa kuendelea kubaki madarakani wakati muhula wake wa kuhudumu utakapoisha Januari mwakani, akikaidi wito kutoka viongozi wa Afrika Magharibi wa kukabidhi madaraka kwa mshindi wa uchaguzi wa uraisi uliofanyika Desemba mosi mwaka huu. Waziri wa mambo ya ndani wa Ujerumani amesema polisi wanamtafuta mshukiwa mpya wa tukio la Jumatatu la roli kugonga watu, lakini hakuweza kuthibitisha taarifa za vyombo vya habari kwamba mshukiwa huyo ni raia kutoka Tunisia. Asante Id Ligongo kwa muktasari wa habari. Na ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. <tune> Marekani imeweka nia ya dhati kuvuruga fedha zinazoingia kwa magendo kutokana na biashara ya mafuta na uuzwaji haramu wa vitu vya kale katika kundi la kigaidi la Islamic State huko Iraq au ISIL. Programu ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ya Rewards for Justice inatoa zawadi ya hadi dola milioni tano kwa maelezo yatakayowezeshwa kuvuruga mauzo au biashara ya mafuta na bidhaa za kale katika au kwa niaba au kunufaisha kundi la ISIL. Kwa kutumia operesheni zake haramu na kusafirisha kinyume cha sheria bidhaa za kale kutoka Syria na Iraq, kundi la ISIL limeweza kuchuma mamilioni ya dola yanayowezesha kufanya ukatili na ukandamizaji wa watu wasiokuwa na hatia. Hii ni mara ya kwanza waziri wa mambo ya nje wa Marekani amepitisha Rewards for Justice kutafuta maelezo ambayo yatatumika kuharibu mauzo au biashara ya mafuta na bidhaa hizo za kale katika au kwa niaba ya kundi la kigaidi. Yeyote wenye maelezo kuhusu taarifa hiyo anaweza kuwasiliana na ofisi ya Rewards for Justice kupitia mtandao wa www rewards for justice net au kwa njia ya barua pepe kupitia info at rewards for justice net au kwa sanduku la barua Rewards for Justice Washington DC zip code 205 20 USA. Watu wengine Amerika Kaskazini wanaweza kutumia namba hii ya simu 18008773927. Taarifa zote zitahifadhiwa kwa siri kubwa. Programu ya Reward for Justice inasimamiwa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani, katika idara ya diplomasia ya usalama. Tangu kuundwa kwake mwaka 1984, programu hiyo imelipa dola milioni 125 kwa zaidi ya watu 80 waliotoa taarifa muhimu ambazo zinaweza kuzuia magaidi au kuzuia vitendo vyao vya ugaidi kote duniani. <muchas> Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, VOA, iliyoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani, ambayo ndio inatufikisha mwisho wa matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya, msimamizi wake Abdu Shakur Abod, mwelekezi Aida Isa, mwenzangu hapa studio anaitwa Idi Ligongo, mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunawatakia usiku nyororo, popote pale mlipo.