Hii ni idhaa iki ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ujambo, msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hivi sasa naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Hii leo ikiwa ni Alhamisi, Desemba 22 mwaka 2016 ambapo tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, pia 99.1 Ikweta FM kule Kisumu, na 94.9 VFM Bujumbura, Burundi, na pia masafa mafupi kwenye mita bende 19 na 22. Karibuni Katika matangazo yetu hivi sasa, hali yasemekana imerudi kuwa tulivu huko DRC, huku tume ya uchaguzi nchini humo ikisisitiza e kuwepo na amani. Wakati huu raia nao wafanye hiyo yao, wamobilize watu na waende kwa hiyo masantre, lakini kwa amani. Kusikuwe kusukumana, kusikuwe misukusuku, kwani tunakuwa na miezi tatu kwa kila santre, ili tumalize hiyo hiyo aroma. Na katika taarifa nyingine, raia nchini Kenya wanatofautiana juu ya mabadiliko yanayotakiwa kufanywa kwenye sheria ya uchaguzi nchini humo. Na demokrasia huwa hivyo, demokrasia ni wale ambao ni wachache waweze kusema yale ambao wanataka kusema, lakini hatimaye wale ambao wako wengi na wanapata njia yao, hiyo ndio demokrasia tumekubali kama taifa, kama Kenya msikilizaji jiunge nasi kwa dakika 30 za matangazo haya ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ambayo yanasikika pia kwa njia ya mtandao wetu wa voa swahili.com lakini nampisha sande shomari akusomee habari za dunia majeshi katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo naripotiwa kuwa watu wapatao 34 wiki hii wakati wa maandamano dhidi ya kitendo cha rais Joseph Kabila kutokubali kuachia madaraka mwishoni mwa muhula wake, Human Rights Watch ilieleza hii leo. Mkurugenzi wa shirika hilo amesema vifo hivyo ni pamoja na kumi na tisa katika mji mkuu wa Kinshasa na vitano katika jimbo la Lubumbashi vilitokea siku ya Jumanne, na shirika la Human Rights Watch linaendelea kufuatilia taarifa zaidi. Serikali ya Kongo ilisema watu ishirini na wawili walifariki dunia katika ghasia, ikiwa ni pamoja na polisi mmoja aliyewawa kwa risasi ya mpira. Wakati huo huo, shirika la habari la Reuters linaripoti mashariki mwa Kongo, huko Kivu Kaskazini, kumezuka mapigano ya kikabila kati ya wanamgambo wa kabila la wa Wahutu na Wanande hii leo, na kuwa watu wapatao wa kumi na saba raia na polisi mmoja Serikali ya Uingereza lazima ichukue hatua za haraka kumaliza mzozo mbaya nchini Sudani Kusini, ambako wanaume wanatiwa ndani katika mapigano na wanawake wanajificha dhidi ya wanamgambo, wabunge wa Uingereza wamesema katika barua ya wazi hapo jana, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taifa hilo jipya limetumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu Desemba mwaka 2013 baada ya mzozo wa muda mrefu kati ya Rais Salvakir na aliyekuwa naibu wake Rik Masher na kugeuka kuwa ghasia ambazo ziko katika misingi ya kikabila. Maasimu hawa wawili walitia saini ya makubaliano ya amani, lakini mapigano yaliendelea na kuwalazimisha watu zaidi ya milioni moja kukimbia makazi yao na kuvuka mpaka na kuingia katika nchi jirani, ikiwa ni mmiminiko mkubwa kuwahi kutokea katika eneo hilo tangu kumalizia kwa mauaji halaiki ya Rwanda 1994. Na, na, na rais wa muda mrefu wa Gambia Yahya Jammeh anasema ni Mwenyezi Mungu pekee ndiye anayeweza kumnyima ushindi huku akijitahidi kutaka matokeo ya badilisho ya uchaguzi wa rais wa mwezi huu. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Rais Jammeh amesema kamwe hata nyanyaso na taifa lolote duniani na anataka kuhakikisha kwamba haki inapatikana. Anasema mimi ni mtu wa amani lakini pia anaweza kuwa mhuni. Haki zangu haziwezi kukiukwa na kunyanyaswa kwa kiasi kwamba nikubali kurubuniwa, kamwe sitafanya hivyo. Mgombea wa upinzani Adama Baro alimshinda Jame katika upigaji kura wa Disemba mosi. Jame kwa heshima alikubali kushindwa, lakini hivi sasa anadai kulikuwa na matatizo katika upigaji kura na ameiomba Mahakama Kuu kubadili matokeo ya kura hiyo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Uchumi wa Mataifa ya Afrika Magharibi, ECOWAS wote wamemsihi Jame kukubali kushindwa na kukabidhi madaraka kwa Baro. Mahakama Kuu inatarajiwa kusikiliza hoja ya Jame Januari 10, siku 9 kabla kutakiwa kukabidhi madaraka. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Siku tatu baada ya shambulizi la lori kwenye soko moja la manunuzi ya Krismas mjini Berlin, maafisa kote Ulaya wameendelea na msako wa mshukiwa mkuu ambaye maafisa wa Ujerumani wamemtambua kama raia wa Tunisia aliyetarajiwa kuondolewa nchini humo miezi kadhaa iliyopita. Maafisa wanasema Anis Amri mwenye umri wa miaka 24 aliwasili Ujerumani Julai 2015 na alikuwa akifuatiliwa kwa miezi sita kutokana na taarifa kwamba huenda alijaribu kununua silaha kwa uwezekano wa kufanya shambulizi. Uchunguzi huo ulimalizika mwezi Septemba na idara za kukabiliana na ugaidi zilibadilishana taarifa kuhusu Amri mwezi Novemba. Maombi yake ya kupewa hifadhi yalikataliwa miezi sita iliyopita, lakini hakurudishwa Tunisia kwa sababu ya matatizo na nyaraka zake. Watu kumi na wawili waliuawa na darazeni wengine kujeruhiwa baada ya mtu huyo kuendesha lori lake ndani ya soko wakati watu wakifanya manunuzi ya vifaa vya Krismas. Timu ya mpito ya Donald Trump inasema kwamba rais mteule amemteua Kellyanne Conway kama mshauri wa rais na kumfanya kuwa mwanamke wa cheo cha juu katika White House. Conway alichukua nafasi ya meneja wa kampeni mwezi Agosti, muda mfupi baada ya kushinda uteuzi na anasifiwa kwa kushiriki kwa kiasi kikubwa kutengeneza njia ya ushindi wa kushangaza wa Trump na ni mwanamke wa kwanza kusimamia kampeni ya ushindi wa rais Marekani. Na atafanya kazi kama mameneja wa kwanza katika mfumo wa kisiasa wa rais mteule. Ni mtu anayefanya kazi bila kuchoka na mtetezi anayejituma sana wa ajenda yangu na anajua mambo mengi na jinsi ya kuwasiliana kwa ufasaha, Trump alisema katika taarifa yake. Nina furaha kubwa kwamba atakuwa sehemu ya timu yangu ya White House. Kundi la walimu maarufu wa kidini wa Kisomali limewaonya wanawake juu ya kucheza mpira wa kikapu, wakionya kwamba ni kinyume na maadili ya dini ya Kiislamu na ni hatari kwa imani yao. Taasisi ya Somalia Religious Council SRC ilitoa taarifa hivi leo Alhamisi wakati matayarisho ya mashindano ya wanawake ya kitaifa yakiendelea huko Garo, katika mji mkuu wa Puntland. Tunawaonya wanawake kwamba mchezo wa mpira wa kikapu ni kinyume na sheria ya Kiislamu, utamaduni na mila, na ni mahala ambapo wanawake wanaweza kudanganywa kirahisi. Mwenyekiti wa SRC Shekh Bashir Ahmed Salat aliyeambia Sauti ya Amerika, tuna haki ya kulinda utamaduni wa dini ya Kiislamu ambao hauruhusu wanawake kuvaa nguo nyepesi za michezo na kuonyesha miili yao, wakati wanaume wanaangalia, mbele ya umma. Aliongeza Sheikh Salat, si shambulizi dhidi ya mtu yeyote. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tukielekea huko nchini DRC, mazungumzo baina ya upinzani na vyama tawala katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC yanaendelea chini ya upatanishi wa Kanisa Katoliki nchini Kongo huku tofauti ikizuka kuhusu matokeo ya vifo, majeruhi na uharibifu wa mali nchini humo kufuatia maandamano ya kumalizika kwa muhula wa kuwepo madarakani Rais Joseph Kabila hapo Disemba 19 mwaka huu kwa mujibu wa katiba ya Kongo. Taarifa zaidi huyu hapa mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Msemaji wa polisi ya Kongo Kanali Piero Mwanamputu kusema kwamba mjini Kinshasa ni watu tisa akiwemo polisi mmoja waliouliwa, mjini Lubumbashi watu nane na mjini Matadi na Boma jimboni Kongo Central ni watu watano waliouliwa na kufikia jumla ya watu 22 waliopoteza maisha yao. Polisi inaendelea kusema kwamba waandamanaji walihusika pia na visa vya wizi wa ngawira na kuchoma moto vituo vya kuuzia mafuta na ofisi za polisi. Kwa upande wake tume ya haki za binadamu Umoja wa Mataifa inaelezea kwamba watu 19 waliuliwa kwa kupigwa risasi huku wengine 45 kujeruhiwa. Jose Maria Aranas, kiongozi wa tume hiyo nchini Kongo, amesema kwamba idadi kubwa ya watu walikamatwa na polisi. Tuna wasiwasi kuhusu matumizi ya nguvu zaidi na maafisa wa usalama nchini katika kukabiliana na waandamanaji. Tulithibitisha vifo 19 vya mauaji kwa matumizi ya risasi. Na tunaendelea kuchunguza visa vingine. Kwa... Msemaji wa polisi amesema kwamba watu wapatao 300 walishikiliwa toka Disemba 18, wengi wao wameachiwa huru na wengine wataendelea kuhojiwa. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema kwamba ni watu 31 waliouliwa kwenye mji wa Kinshasa, Lubumbashi, Matadi na Boma. Taarifa hiyo inatupiliwa mbali kabisa na msemaji wa serikali ya Kongo Lambert Mende ambaye amesema ni uzushi mtupu. Maaskofu wa kanisa Katoliki nchini Kongo wanaosuluhisha mzozo wa kisiasa wamelaumu machafuko hayo na kuomba kuwekwa na uchunguzi wa kina na wahusika kufikishwa mahakamani. Askofu Marcel Utembi, kiongozi wa kongamano la maaskofu wa Kongo, amesema imetosha kumwagika kwa damu ya raia wa Kongo, kwa hiyo wanasiasa wanatakiwa kuweka kando masilahi yao na kufikia makubaliano. Mazungumzo yaliyoanzishwa upya hapo jana yanaendelea hii leo maaskofu waliwatolea hilani wanasiasa kwamba ni lazima wafikie makubaliano kabla ya krismasi wakati hayo yakiendelea waziri mkuu mpya sami badibanga na mawaziri wake wako bungeni kwa ajili ya kuidhinishwa kwa serikali mpya serikali hiyo ambayo ni kutokana na mkataba wa kisiasa wa tarehe 18 oktoba inajumuisha mawaziri na manaibu waziri 67 nikiripoti kutoka kinshasa mimi ni salehe mwanamilongo na wakati huohuo tukielekea huko Kivu Kaskazini, inaelezwa kwamba hali imerudi kuwa tulivu katika eneo la Lubumbashi baada ya mlio wa risasi uliosikika leo asubuhi. Na tume ya huru ya uchaguzi nchini Kongo inaendelea kuwahamasisha wakazi kuwa watulivu, wakati huu ambapo kumekuwepo na visa vingi kuhusiana na masuala ya kisiasa. Mwandishi wetu Hosteri Malivika ana ripoti kamili kutoka huko eneo la mashariki mwa DRC akizungumza na Sauti ya Amerika kwenye laini ya simu, Sermi Senga, kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Tanganyika, amesema kwamba hali imerudi tulivu katika mji wa Lubumbashi baada ya mlio wa risasi uliosikika kwa saa za asubuhi. Vijana hao wakisema kwamba wanashikia mwito wa kanisa Katolika, wakisubiri mazungumzo yanayoendelea katika mji wa Kinshasa. Iko sawa wa raia wamesema wametulia kwa kusubiri eh, wito wa senko ya waskofu wa kikatoliki wakati wanasema, muda tarehe makumi mawili na nne wakati kama hakuna solisho yoyote, watawaraia wao wenye hawezi kusikia ni watu wa opposition, ni watu wa majorite, watapenda kuheshimisha katiba wao wenyewe. Wakati hayo yakiharifiwa, tume huru ya uchaguzi yaendelea na hamasa ya wananchi ili wajiorozeshe na kushiriki kwa kupata vitambulisho vya kupigia kura. Elodinda Muzinda ni mmoja wa viongozi wa tume huru ya uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambia kama seni ikasema kitu na inatimiza kama tulisema, kama tutakuwa kwa mwezi wa kumi na moja na kumi na mbili hapa kwetu Nord Kivu Dhidi uh, ya hiyo aroma, leo tuko hapo, na ndiyo maana tunaomba raia nao wafanye hiyo yao, wamobilize watu na waende kwa hiyo masantre, lakini kwa amani, kusikuwe kusukumana, kusikuwe misukusuku, kwani tunakuwa na miezi tatu kwa kila santre, ili tumalize hiyo hiyo aroma. Wanaweza kuenda na kimya na utulivu, na kusaidia watu wote. Upande mwingine nimezungumza naye Berte Kirivita akiwa mbunge mkuu wa Kivu ya Kaskazini na ndio maana tunaendelea kuomba raia wajiorozeshe, ili waweze kuchagua wale wanahitaji kuchaguliwa. Wengine wanasema kwamba pengine uchaguzi ukifanyika amani inaweza kupatikana, je, ni kweli? Unajua, unajua siku hizi ni kidemokrasi. Kwa hivyo wakati unaongoza watu bila kutumia, bila kuongea na raia bila kupata hiyo ngufu ya raia, so, unajua kama sasa hapo tutakuwa wametumia mabavu. Na sisi tunaamini kama hiyo demokrasi, kwa kuifika huko ni lazima wa raia waweze kuchagua wale wataongoza. Pengine... Wale, wale watu wana wale wanao masilaha huko kijijini, tunawaomba pia waache watu wajiorozeshe, sababu hiyo kutoweza kuorozesha watu inaweza kuleta shida, na tunajua kama ile wanafanya lazima itaweza kuisha, na hizo silaha zao wanapasha kuzipatia serikali. Baadhi ya wadadisi wa mambo wasema kwamba amani yaweza kupatikana iwapo uchaguzi utakuwa ukifanyika kila mara na watu wakiheshimu katiba. Poline wa Maria ni akina mama hapa Kivu Kaskazini kutetea raia sababu yule unamchagua ni yule anakutetea, na ni ile. Mimi naomba watu wote waende kujiarole, kisha watajichagulia wale ambao watawatetea na wale ambao watafurahia. Ifahamike kwamba kuna sehemu nyingi ambazo zina ukosefu wa usalama na zinahitaji usalama uimarishwe, ili uchaguzi na kujiandikisha ipitike katika hali nzuri. Oser Malivika, Sauti ya America, Goma. Nam msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baadaye kidogo tutakuletea ripoti kutoka huko nchini Kenya, na basi usikose kusikiliza kipindi chetu cha Kwa Undani ambapo ni saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Sande, leo hii tunazungumzia nini katika Kwa Undani? Na leo mkamiti, tutamulika hali ilivyo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya sasa mazungumzo yamani, ya amani kurejelea tena, ambapo Senko au kanisa Katoliki litazungumza na baadhi ya hawa viongozi wa upande wa upinzani e, na kusikia nini ambacho kitapatikana hapa. Basi tuangalie hayo kwa undani zaidi na kujua, je, na hizi ghasia zinazotokea, kuna watu kadhaa wamefariki Kinshasa na maeneo mengine ya Kongo, ambapo ina zaidi ya watu thelathini wameshafariki mpaka hivi tunavyozungumza. Vilevile nyumba mia tatu zimechoma moto huko mashariki ya Kongo. Basi msikilizaji, ili kujua kwa kina zaidi taarifa hizi na nyingine nyingi kuhusiana na nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, basi kuwa na VOA Swahili saa tatu kamili usiku kwa saa za Afrika mashariki katika kwa undani ambapo pia tunasikika kupitia mtandao wetu wa voa Swahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rusia ilifanya ibada ya maombolezi ya balozi wake aliyewawa Uturuki katika wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo. Polisi aliyekuwa katika siku ya mapumziko alimpiga risasi balozi Andrei Karlov siku ya Jumatatu mjini Ankara. Jeneza la Kanov lilifunikwa na maua na kupewa heshima ya kijeshi, wakati wanafamilia wakiwa kandoni mwa jeneza hilo, wakati watu wengine wakipita kutoa heshima zao za mwisho. Kati waliohudhuria ni pamoja na Rais Vladimir Putin, Waziri Mkuu Dmitri Medvedev na Waziri wa Mambo ya Nje Sergei Lavrov. Rais wa Uturuki Tayyip Erdogan anasema hakuna shaka mauaji hayo yamefanywa na mmoja wa wanachama wa kundi la mtandao wa kiongozi wa kidini ya Kiislamu Fetula Gulen. Kamati ya kimataifa ya msalaba wa makundu inasema inatarajia kuhamishwa kwa maelfu ya raia wa Syria ambao bado wanangoja kuondoka Aleppo na vijiji kadhaa vilivyozingirwa katika jimbo la Idlib kuendelea kwa siku nzima hii leo mpaka usiku, lakini wameonya kwamba hali ya hewa mbaya inafanya kazi yao kufanyika taratibu taasisi hiyo inasema kiasi cha watu elfu 34 wamekusha ondoka mashariki mwa Alepo, ambapo waasi walishikilia kwa miaka minne katika juhudi yao ya kutaka kumwondoa madarakani rais Bashar al Assad. Idadi hiyo inajumuisha wapiganaji wapatao elfu 4 waliondoka usiku. Mara kazi hiyo ya kuondoka itakapokamilika, serikali ya rais Assad itakuwa na udhibiti kamili wa mji wa Alepo kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2012 mji ulikuwa na watu wengi zaidi nchini humo kabla ya vita. Kambodia imefanya moja ya ukamataji mkubwa sana wa magendwa ya viungo vya wanyama ikiwemo shehena ya zaidi ya tani moja ya pembe za ndovu, kundi linalolinda ustawi wa wanyama pori limesema hii leo Alhamisi, na kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, tani moja nukta tatu za mafuvu ya nyati na kilo 82 za mifupa ikiwemo kilo 137 ya magamba ya mamba yaligundulika Desemba 18 katika makontena matatu yaliyosafirishwa kutoka Zimbabwe, kundi hilo limesema. Katika shehena nyingine ya pembe haramu kutoka kampuni hiyo hiyo ilikamatwa mwezi Oktoba nchini Vietnam. Shirika la Wildlife Alliance limesema wakamataji pia umehusisha pembe 19 za tembo na nyati kutoka nchi sita za Afrika tangu mwaka wa 2014 takriban watu 23 wameuawa leo Alhamisi wakati mabomu ya kandoni mwa barabara yalipolipuka nje ya soko lililokuwa na msongamano mkubwa mjini Mosul, kwa mujibu wa wizara ya ulinzi ya Iraq. Tukio la mabomu lilitokea kwenye wilaya ya Gojali ambayo iliwahi kushikiliwa na wanamgambo wa Islamic State ambayo imechukuliwa tena hivi karibuni na jeshi la Iraq. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na sasa tunaelekea huko nchini Kenya mara tu baada ya kikao maalum cha bunge nchini Kenya kutibuka Jumanne. Leo bunge hilo limeandaa kikao kingine ambako mswada wa marekebisho ya sheria za uchaguzi zinazoendelea kuzua utata nchini humo zimepitishwa baada ya wabunge wa upinzani kuondoka bungeni na kususia kikao hicho. Upinzani sasa umeitisha maandamano ya kitaifa Januari 4 mwakani kulalamikia kile wanachokiona kuwa udikteta wa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Taarifa zaidi na mwandishi wetu Kenneth Wandera. Ni kikao cha dharura kilichoonekana na wengi wa Wakenya kuwa wadhifa muhimu wa kupata suluhu la kudumu katika mgogoro ambao umeonekana kuligawanya taifa, lakini wapi? Mgogoro huo ukionekana kuzidi zaidi, huku upinzani ukisusia kikao hicho na kuondoka bungeni, wakati jengo hilo la kitaifa lilikuwa limezingirwa na maafisa wa kulinda usalama. Lakini huku upande wa serikali ukiwa umesalia bungeni kuendeleza kikao hicho, spika wa bunge la taifa Justin Muturi alitoa kauli na kauli yenyewe na hivyo chini ya dakika 30 mswada huo wa marekebisho ukapitishwa na kikao kuhitimishwa hadi Januari tarehe 24 vikao vya bunge vitakapofunguliwa. Wabunge wa Jubilee wakijitokeza kuzungumzia kupitishwa mswada huo, hapa huyu kiongozi wa walio wengi bungeni Aden Duale. But we want to to tell the country in a very clear and certain terms that Kenyans will go to the polls Tunataka kuiambia nchi kwa njia rahisi na ya ukweli kuwa Wakenya watashiriki uchaguzi wa tarehe nane mwezi wa nane Raila Odinga apende asipende, Raila Odinga apende asipende. Mbunge mteule wa mrengo wa Jubilee Johnson Sakaja anaulaumu ulaumu pinzani kwa kuonesha uzembe kazini na kutoroka bungeni wakati kazi muhimu kwa taifa inaendeshwa. Ni bunge la kidemokrasia, wananchi ndio wamechagua wale ambao watakaa bungeni. So kama umechaguliwa kuja bungeni afu unaenda e, kwenye mabarabara wewe unafanyia wa, wananchi wako dhulma kwa sababu wamekuchagua uje hapa ujadiliane. Na demokrasia huwa hivyo. Demokrasia ni wale ambao ni wachache waweze kusema yale ambao wanataka kusema, lakini hatimaye wale ambao wako wengi ndio wanapata njia yao. Hiyo ndio demokrasia, tumekubali kama taifa kama Kenya. Uamuzi wa bunge leo unamaanisha kuwa katika kura zijazo mbinu zisizokuwa za kiteknolojia zitatumika katika usajili na upigaji wa kura iwapo tu mfumo wa kiteknolojia uliopendekezwa utakuwa na kasoro. Vilevile vile, kigezo cha wawaniaji wa nyadhifa mbalimbali kuwa na shahada hakitotumika hadi baada ya uchaguzi wa mwaka ujao. Lakini huku mrengo wa serikali ukijipiga kifua kwa kupitisha mswada huo kwa urahisi, upinzani umeelekea mahakamani kuiomba mahakama kubatilisha uamuzi huo, ombi ambalo limeonekana kukataliwa na hakimu George Odunga akisema hazipo sababu za kutosha kuharamisha kikao hicho maalum cha bunge. Lakini upinzani sasa unatishia maandamano ya kitaifa mwaka ujao. Hapa huyu Raila Odinga, mojawapo wa viongozi wa upinzani na kinara wa Orange Democratic Movement, tuliongea juu uko wa Kenya. Sasa ndio wakati wa Okoa Kenya na wakati huo tunataka kuilita Wakenya wote wajitokeze kwa ukombozi wa mwisho wako wa Kenya ambayo itaanza tarehe nne mwezi wa Januari mwaka ujao. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia mzozo, vikwazo ambavyo vinachangia kasi ya polepole pole ya upelekaji misaada nchini Sudan Kusini. Mamilioni wa ya watu nchini humo wamekoseshwa makazi na mzozo tangu mwaka wa 2013 wengi wao wana shida ya misaada ya kibinadamu, lakini maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema juhudi za misaada zimezuiwa au kuwa na kasi ya polepole pole kwa sababu wafanyakazi wa misaada hawana uwezo wa kufikia wale wenye shida. Wanaomba kuwepo na fursa ya uhuru, salama na kutokuwepo vikwazo ili kuzuia mizozo ya, ya kibinadamu kuwa mibaya hata zaidi. Mwandishi wa VOA Jody Kapua anaripoti naye ya Adijariami anaisoma ripoti yake kamili. Afisa wa juu wa masuala ya kibinadamu katika Umoja wa Mataifa nchini Sudan Kusini anasema urasimu ni miongoni mwa matatizo yanayozuia mtiririko wa misaada. So hivyo inaweza kuwa chochote kuanzia uchelewesho wa kupata visa kwa mfanyakazi wa kimataifa kuingia nchini humo mpaka uchelewesho wa kuandikisha gari iliyoletwa kutoka nje. Urasimu ni wa mambo mengi ambao watu wanapitia kila siku. Ian Ridley ni mkuu wa ofisi ya Ocha nchini Sudan Kusini, ofisi ya uratibu wa masuala ya kibinadamu. Anasema pia kuna vikwazo. Kwa maneno mengine, wafanyakazi wa misaada hawawezi kwenda kila mahali wanakohitaji kwenda. Access... Mara nyingi tunachogundua ni taasisi zinanyimwa fursa hasa kufika baadhi ya sehemu za nchi kufanya kazi zao. Ametoa mfano wa mji wa wao ulioko katika jimbo la magharibi la Bahr el Ghazal. Humanitarian... huko Wau au maeneo nje ya Wau hatujaweza kugawa misaada ya kibinadamu tangu Juni mwaka huu. Kwa hiyo kuna maelfu ya watu upande wa kusini na magharibi mwa mji huo ambao hawajapokea misaada yoyote ya kibinadamu kwa miezi mingi hivi sasa. Kwa hakika, huo ni wasiwasi wetu mkubwa. Mfano kama huo umegundulika kuzunguka Yei katika jimbo la Central Equatoria. Afisa wa OCHA anasema muda mwingi fedha na nguvu zimetumika kujaribu kusuluhisha matatizo haya. It becomes a distraction from the real task of delivering humanitarian assistance so that's something inaingilia kati jukumu la kweli la kugawa misaada ya kibinadamu. Kwa hiyo hilo ndilo jambo linalotutia wasiwasi sana, kwa sababu tungependa muda wa wafanyakazi wetu na rasilimali zetu zitumike katika kugawa misaada. Ridley anasema urasimu na fursa ya kushughulikia matatizo umewasilishwa kwa maafisa wa serikali. Tulikuwa na mfululizo wa mikutano ya serikali ya Sudan Kusini. Tulikuwa na mkutano mzuri sana wiki kadhaa zilizopita na kuelezea mlolongo wa matatizo ambayo watu wa misaada wanakabiliana nayo. Tulielezea kwa kina na mkutano ulikuwa mzuri. Ahadi zilitolewa kuboresha hali. Kile ambacho hatujakiona ni maendeleo ambayo tulikuwa na matumaini kuona, matokeo ya mkutano huo. Kwa hivyo tutafuatilia mamlaka hapa Sudan Kusini mbali ya mzozo na urasimu mkubwa. Afisa wa Umoja wa Mataifa anaelezea tatizo jingine linalowakabili wafanyakazi wa misaada. Wasiwasi mkubwa na unaongezeka hapa Sudan Kusini ni swala la uhalifu na hilo kwa ujumla ni hali ya uchumi. Taasisi za kibinadamu zina rasilimali au wana fedha za wafadhili, kwa hiyo mara kwa mara wanaonekana kuwa chanzo muhimu cha bidhaa na fedha kwa wahalifu. Ridley ameonya kwa mzozo wa kibinadamu Sudan Kusini unazidi kuwa mbaya. As refugees for neighboring countries. Mifano kadhaa kwa hiyo, ni idadi ya watu wanaondoka Sudan Kusini kama wakimbizi kuelekea nchi jirani imeongezeka kwa kiwango kikubwa katika kipindi cha miezi michache iliyopita. Hivi sasa kuna takriban wakimbizi milioni moja nukta mbili katika nchi jirani na idadi hiyo inaongezeka kila siku, maelfu ya watu wanaondoka kwa siku kwenda Uganda, Kenya, Ethiopia na Sudan. Ridley anasema karibu kila sehemu ya Sudan Kusini hivi sasa imeguswa na mzozo. Anasema hiyo ni tofauti kabisa na miezi sita iliyopita ambapo ungeweza kuelezea sehemu za nchi ambazo zinahitaji msaada. Ufut, ufutao sasa ni muktasari wa habari. Majeshi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanaripotiwa kuwa watu wapatao 34 wiki hii wakati wa maandamano dhidi ya kitendo cha rais Joseph Kabila kutokubali kuachia madaraka mwishoni mwa hula wake. Human Rights Watch ilieleza hii leo serikali ya Uingereza lazima ichukue hatua za haraka kumaliza mzozo mbaya nchini Sudani Kusini, ambako wanaume wanatiwa ndani katika mapigano na wanawake wanajificha. Mpaka hapa ndio tumekamilisha matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliosikika kufanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Khadija Riyami, mwongozi alikuwa Aida Isa, mwenzangu hapa studio ni Sunday Shomari, naitwa Mkamiti Kibayasi, tawatakia usiku mzuri.