Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Timu ya mpito ya rais don, mteule Donald Trump inasema kwamba amemteua Kellyanne Conway kama mshauri wa rais na kumfanya kuwa mwanamke wa cheo cha juu katika White House. Conway alichukua ah, nafasi ya meneja wa kampeni mwezi Agosti muda mfupi baada ya kushinda uteuzi na anasifiwa kwa kushiriki kwa kiasi kikubwa kutengeneza njia ya ushindi wa kushangaza wa Trump. Ni mwanamke wa kwanza kusimamia kampeni ya ushindi wa rais Marekani na atafanya kazi kama meneja wa kwanza katika mfumo wa kisiasa wa rais mteule. Ni mtu anayefanya kazi bila kuchoka na mtetezi anayejituma sana wa ajenda yangu na anajua mambo mengi na jinsi ya kuwasiliana kwa ufasaha. Trump alisema katika taarifa yake, nina furaha kubwa kwamba atakuwa sehemu ya timu yangu ya White House. Siku tatu baada ya shambulizi la lori kwenye soko moja la manunuzi ya Christmas mjini Berlin, maafisa kote ya Ulaya wameendelea na msako wa raia wa Tunisia aliyetarajiwa kuondolewa nchini miezi kadhaa iliyopita. Maafisa wanasema Anis Amri mwenye umri wa miaka 24 aliwasili Ujerumani Julai elfu mbili na kumi na tano na alikuwa akifuatiliwa kwa miezi sita kutokana na taarifa kwamba huenda alijaribu kununua silaha kwa uwezekano wa kufanya shambulizi. Uchunguzi huo ulimalizika mwezi Septemba, na idara za kukabiliana ugaidi zilibadilishana taarifa kuhusu Amri mwezi Novemba. Maombi yake ya kupewa hifadhi yalikataliwa miezi sita iliyopita, lakini hakurudishwa Tunisia kwa sababu ya matatizo na nyaraka zake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Kamati ya Kimataifa ya Msalaba Mwekundu inasema inatarajia kuhamishwa kwa, kwa maelfu ya raia wa Siria ambao bado wanangoja kuondoka Alepo na vijiji kadhaa vilivyozingirwa katika jimbo la Idlib kuendelea kwa siku nzima ya leo mpaka usiku, lakini wameonya, hali ya hewa mbaya inafanya kazi yao kwenda taratibu. Taasisi hiyo inasema kiasi cha watu wapatao 34 wamekwisha ondoka mashariki mwa Alepo, ambapo waasi walishikilia kwa miaka minne katika juhudi yao ya kutaka kumwondoa madarakani Rais Bashar al Assad. Idadi hiyo inajumuisha wapiganaji wapatao elfu nne walioondoka usiku. Mara kazi hiyo ya kuondoa watu itakapokamilika, serikali ya rais Bashar al-Assad itakuwa na udhibiti kamili wa mji wa Aleppo kwa mara ya kwanza tangu mwaka elfu mbili na kumi na mbili mji uliokuwa na watu wengi zaidi nchini humo kabla ya vita. Kundi la walimu maarufu wa kidini wa Kisomali limewaonya wanawake juu ya kucheza mpira wa kikapu, wakionya kwamba ni kinyume na maadili ya dini ya Kiislamu na ni hatari kwa imani yao. Taasisi ya Somalia Religious Council SRC ilitoa taarifa hivi leo Alhamisi, wakati wa matayarisho ya mashindano ya wanawake ya kitaifa yakiendelea huko Garo katika mji mkuu wa Puntland. Tunawaonya wanawake kwamba mchezo wa mpira wa kikapu ni kinyume na sheria ya Kiislamu, utamaduni na mila, na ni mahali ambapo wanawake wanaweza kudanganywa kirahisi. Mwenyekiti wa SRC Shekh Bashir Ahmed Salat aliyeambia Sauti ya Amerika, tuna haki ya kulinda utamaduni wa kidini ya Kiislamu ambao hauruhusi wanawake kuvaa nguo nyepesi za michezo na kuonyesha miili yao wakati wanaume wanaangalia mbele ya umma. Aliongeza Shekh Salat, si shambulizi dhidi ya mtu yoyote na Rusia ilifanya ibada ya maombolezi ya balozi wake aliyewawa Uturuki katika wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo. Polisi aliyekuwa katika siku ya mapumziko alimpiga risasi balozi Andre Kalov Jumatatu mjini Ankara. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha kwa undani dni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo unaripotiwa maandamano na mauaji huku mazungumzo yakiendelea baina ya serikali na wapinzani, baada ya rais Joseph Kabila kuendelea kukaa madarakani baada ya Desemba 19 ambayo ilikuwa ni siku yake ya mwisho ya utawala wake. Mimi ni Idi Ligongo Nam kwa undani. Leo tunamulika hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC. Shirika la habari la Ufaransa AFP limetangaza kwamba wanajeshi walizunguka mji mzima wa pili kwa ukubwa wa Lubumbashi na kukamata kwa wingi vijana mapema leo, huku wakazi wakisema licha ya mazungumzo kuendelea ya pande zinazopingana hali ya kisiasa inaendelea kuleta wasiwasi nchini humo. Shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kwamba watu takriban thelathini na wanne wameshapoteza maisha mpaka sasa kutokana na ghasia hizo. Na kwa mujibu wa shirika la habari la AFP ni kwamba polisi wanadai watu waliopoteza maisha jumla yake wanafikia ishirini na wawili katika ghasia za Jumanne katika miji ya Kinshasa, Lubumbashi, Matadi na Boma. Inasema kwamba vifo vinane vilitokea Machipisha, ambapo pia watu 47 walijeruhiwa. Utaka kujua undani wa hili pia, niliongea na msaidizi wa rais Joseph Kabila, Lubunga Biahombe, na kumuuliza juu ya kile wanachokifahamu kuhusu takwimu za vifo vilivyotangazwa na mashirika ya haki za binadamu pamoja na mashirika mengine ya habari duniani. Hesabu ambazo zimetolewa rasmi ni kusema kwamba kwa jumla watu kumi na mmoja waliuawa, lakini kinachoshangaza ni kwamba kuna yale ambayo yanajiita mashirika ya kibinadamu na hata pia mashirika ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba idadi hiyo imefikia watu zaidi ya ishirini, na serikali inasema kwamba hesabu hizo sio za kweli. Serikali ina uwezo na madaraka ya kuweza kuhesabu yale ambayo yametokea, kwa sababu miongoni mwa hao kumi na mmoja ambao wamehesabiwa kuna askari polisi bao waliuawa kwa risasi na kama lilivyosema hii, na inaonyesha wazi kwamba miongoni mwa waandamanaji kulikuwa pia watu ambao wanashikilia silaha na hakuna sababu yoyote serikali ia ikiwa kuna wakongomani ambao walifariki, lakini kuna yale mashirika ambayo kazi yake tu ni kuanza kwa hesabu, na wakisema kwamba watu ambao walikufa ni wachache, watakuwa kama vile hawakufanya kazi zao, na hiyo ndio serikali kila mara huwa inapinga. Na jana, waziri ambaye anahusika na haki za binadamu alimwalika yule taifa ambaye eh, anahusika ana, ana, ana na haki za binadamu kwenye tume ya Umoja wa Mataifa ya Monisco na kumwambia wazi kwamba hawawezi kuwa wanatoa hesabu bila kuwa na vidhibiti vya kuonyesha kwamba. Wakisema kwamba watu ishirini na sita, kwa nini wanasikia hiyo raha ya kusema kwamba wakongomani wamekufa wengi? Lubunga, unachotaka kuniambia ni kwamba hizi taarifa ambazo zinatolewa na mashirika haya yasiyo ya kiserikali pamoja na mashirika ya habari ya duniani ni taarifa za kupika Ninate sema ni kwamba kuna uzembe katika tangazo zinazotolewa na hayo mashirika ya kimataifa ama mashirika ya kibinadamu, kwa sababu wao hawaone ule uchungu wa kusema kwamba wakongomani wamefariki. Wao wanasikia raha ya kutoa mahesabu tu na kusema kwamba watu wamekufa wengi ama watu wamekufa kiasi fulani, lakini sisi ambao tunasikia uchungu wa ndugu zetu kufariki katika mazingira ya kwa mfano wale uporaji wengine wanasema kwamba wanafanya maandamano ya, ya amani, lakini wanakuwa miongoni mwao kuna wale ambao wanajifisha na silaha, ambao utakumbuka kwamba kabla hata ya tarehe hii kumi na tisa kuna watu ambao walikuwa wanajifunza namna ya kutumia silaha za kiasili kupambana na polisi. Hiyo ndio inatupa uchungu, kwa sababu wale ambao wanatoa hizo hesabu haiwaambie kitu kusikia kwamba wakongomani wanakufa. Kinyume na hapo, wao watapenda kusema kwamba watu wamekufa mia moja kama vitu vilivyokuwa tarehe kumi na tisa Septemba wanasema kwamba watu wamekufa mia tisa lakini siku ya mazishi wa wa ya watu wao, naona wametoa tu sanda ama wanatoa tu miili ya watu sita Hizo ndio zinaia suuuchumu. Naam, ni mshauri wa, wa rais Joseph Kabila Lubunga Biahombe, yeye akisema kwamba idadi ya waliopoteza maisha mpaka sasa ni watu kumi na mmoja lakini shirika la haki za binadamu Human Rights Watch lenyewe limesema watu thelathini na wanne, huku shirika la habari la Ufaransa efpi ikisema ni watu ishirini na wawili, na idadi hiyo wameipata kutoka kwa polisi wa DRC. Sasa kwa upande wa wapinzani, wao wanasema nini juu ya mkanganyiko huu wa idadi ya vifo vya watu nchini DRC? idadi ya watu wenye waliweza kufariki wenye serikali iliweza kupana hiyo idadi sio kweli, wanaona serikali iko ikificha kweli haipendi watu wajue idadi, idadi kamili ya watu wenye waliweza, watu wenye waliweza kufariki. Na tena eh, unajua kitu yingine Kishasa kuna sasa leo, siku ya leo kuna siku ya leo kuna oga sana, watu watu wanaoga sana Kishasa na, wa, kuna waskari kuna waskari huko na huko, kuna kuna polisi huko na huko, waki, waki, waki, waki, waki armea, na waki wakikuwa arme na masilaha kilo sana. Tuko tukijiuliza basi ni nini wanataka nini, hali sio nzuri, lakini basi tuko tukitumainia tu mazungumuzo yenye tuko tukifanya e, kwa seko na na watu watu wenye kuongoza serikali siku hizi watu wa raisi uh, Kabila tuko tukizungumuza, tuki, tuki nao tukizungumuza, tuki, tuki, tuki, tuki nao na waza kama tutapata suluhisho, lakini hali si bora nam huyo. Basi ni John Didio ambaye anatoka G7 ambao wamo katika ule muungano wa Rassemblement na vilevile vile basi, kutokana na hilo nilirejea kwake mshauri wa rais Joseph Kabila, bwana Lubunga Biahombe, ili kuweza kujua kwa upande wao serikali hivi sasa wanasemaje kuhusu hali ya nchi, pamoja na kwamba imeripotiwa vifo hivi ambavyo idadi yake mpaka hivi sasa bado haijawa rasmi kutoka pande zote, kwa sababu katika taasisi mbalimbali zina idadi tofauti. Lubunga Biahombe: Kusema kweli hali hivi sasa imerudi kuwa shwari katika sehemu zote za jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Na ukweli ni kwamba siku mbili zilizopita, yaani tarehe kumi na tisa na tarehe ishirini, kulikuwa na watu ambao walikuwa wakifanya maandamano wakisema kwamba muhula wa pili na wa mwisho wa rais Joseph Kabila, inabidi aondoke. Kilichoonekana ni kwamba miongoni mwa waandamanaji hao kulikuwa pia wengine ambao walikuwa wakishikilia silaha na ni watu ambao walipambana na polisi. Kwa hiyo mapambano yalifanyika hasa zaidi Kinshasa na Lubumbashi. Kuna watu ambao walikuwa wanajifunza namna ya kutumia silaha za kiasili kupambana na polisi. Lakini Lubunga, umezungumza mwanzo kwamba hali ni shwari, na hivi sasa unazungumza kwamba kuna watu ambao wanafanya mapigano kwa vyombo vya usalama na ulinzi. Sasa hiyo hali ambayo iko shwari, iko shwari kinamna gani? Inamaanisha kwamba kulikuwa maandamano tarehe kumi na tisa na pira maandamano yalifanyika tarehe ishirini, lakini hivi sasa maandamano hayo yamemalizika, na hiyo ndio mimi naita kwamba kuna shwari eneo nzima la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kufuatana na maandamano hayo na kusema kwamba kuna watu ambao walipambana na vyombo vya usalama ni siku hizo mbili, tarehe kumi na tisa na tarehe ishirini, ndiyo pamoja na maandamano. Lakini mpaka hivi sasa rais Joseph Kabila ameshazungumza nini, ama ametoa tamko gani juu ya hali hii ambayo ipo hivi sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya ki Kongo. Nafikiri Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi inayoongozwa na katiba na hiyo katiba ndiyo inasema kwamba rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anachaguliwa kwa muhula wa miaka mitano mara mbili, ambayo hawezi kuingia muhula wa tatu. Na wakati watu wanaomba kwamba rais Joseph Kabila azungumze kuhusu hatima yake ama kuhusu eh, kama atapigania muhula wa tatu, yeye kila mara hujibu kwamba yeye sio juu ya katiba ambayo inasema kwamba hawezi kupigania muhula wa tatu, na eh, itakapofanyika uchaguzi Aprili mwaka elfu mbili kumi na nane yeye ataachia madaraka rais ambaye atachaguliwa na, ra na, ra na raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kulingana na katiba. Kwa hiyo hakuna sababu yeye aanze pia kuzungumzia kuhusu hatima yake ama aanze kuzungumzia kuhusu e, mchakato wa uchaguzi ambao tumeingia ndani. Lakini kwa hali ambayo ipo hivi sasa, kama ulivyozungumza, vikundi vya watu ambao wenye silaha walishambulia polisi, yeye kama rais wa DRC ni nini hasa ambacho ameshazungumza juu ya matukio hayo na mauaji hayo ya watu kumi na moja? Kwa mujibu wako wewe, sio kwa mujibu wangu, ni hesabu ambazo zilitolewa na gavana uh, wa mji wa Kiasa ambaye alisema hesabu hizo ni watu tisa hapa Kisasa na watu wawili mjini Lubumbashi. Na katiba ya Kongo, sio rais ndiye anayetoa mazungumzo kuhusu maendeleo ama uongozi wa nchi wa kila siku. Naam, lakini kwa upande wa wapinzani wenyewe wanasemaje kuhusu hali ya ya nchi kwa sasa, hususan hali ya kisiasa? Je, ni shwari ama si shwari? Huyu hapa ni Jean Didio. Watu wanaoga lakini watu hawatabaki wa ndani ya nyumba zao wakijifungia. Watu wanaanza kutoka kidogo kidogo kwenda sokoni, kwani wasikufe na njaa. Unajua, kama mkongomani aliteswa siku za mingi, mkongomani ni mtu mwenye ha, ha, ha, ha, hana hana kazi nzuri, hana mshahara nzuri, anaishi siku kwa siku, akipata leo basi anamshukuru Mwenyezi Mola basi atajifungia kwenye nyumba siku ngapi? Atajifungia kwenye nyumba juma eh, wiki mzima, mwezi mzima, namna ajifungia haiko okay, wako wakitoka kidogo kidogo kwenda kutafuta ili eh, siku ziendelee na waone namna wataishi. Wako wakitoka kidogo kidogo kutafuta namna ya kuishi. Naam, kama ulivyosikia, upinzani na serikali mpaka sasa wana kauli tofauti kuhusu hali ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa hivi sasa kama ni shwari ama ushwari wake unatokana na vyombo vya ulinzi na usalama kutotoa mwanya wa watu kuweza kuonyesha kupinga ama kuiunga mkono serikali mpya ya Rais Joseph Kabila. Ili kupata hali halisi ya sasa nchini humo, niliongea na mwandishi wetu wa huko au Sere Malivika na nilitaka kujua hali halisi ilivyo kwa sasa kwa saa za mchana leo katika mji wa Bukavu, mkoa wa Kivu ya Kusini, vijana wa Lucha waliandamana wakifanya shinikizo kwake Rais Joseph Kabila kwamba aondoke, lakini kwa bahati mbaya walikutana na polisi na polisi hao waliwakamata na kuwapeleka jelani, lakini masaa machache baadaye waliachiliwa. Vile vilevile katika mji wa Lubumbashi, yale ambayo yamejiri ni kwamba mlio wa risasi uliendelea kusikika kwa saa za asubuhi, huku jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ilikuwa likiendelea kufanya a msako wa wale vijana ambao inasemeka kuwa walikuwa, nasilada, walikuwa na silaha na walikuwa wakipambana na jeshi la serikali kwa siku mbili mfululizo. Alafu kwa taarifa ambazo linazo ni kwamba viongozi uh, wa vijana hao wanasema kwamba ikiwa leo wanasimamisha maandamano yao na kupinga muhula wa rahisi, wanasubiri yale mazungumuzo yanayoendelea katika mji wa Kinjasa, katika, katika, katika kati ya vyama tawao upinzani katika usuluhishi wa Sengo, ikiwa ni kanisa Katholika, lakini katika mji miji mingine ni kwamba kumekuwa utulivu kama vile katika mji wa ambapo watu tu wameendelea kukamatwa, wale ambao wanaopinga muhula wa rais. Alafu kumekuwa na hali ya tuseme ya wasiwasi, wanaanza kujiogopa hata kuvaa nguo nyekundu, lakini polisi wao wanasema kwamba ikiwa wanafanya hivyo ni kuheshimisha uh, sheria za serikali, kwa sababu serikali ilikuwa imepiga marufuku maandamano yoyote. Alafu watu wanaoandamana wanaandamana kinyume na sheria ni mwandishi wetu Austre Malivika akielezea hali halisi ya ya kisiasa ilivyo nchini Kongo kwa hivi sasa. Na kama unajiunga nasi unasikiliza matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, ambapo hii leo tukiendelea kuangalia yale yanayoendelea na hali ya kisiasa jinsi ilivyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi sasa inaelezwa kwamba kuna baadhi ya watu waliofariki dunia kutokana na ghasia za kupinga, e, serikali ya Rais Joseph Kabila mara baada ya kutangaza serikali mpya na kuendelea na muhula mwingine amba kipindi kingine cha urais wake mpaka pale uchaguzi utakapofanyika rasmi, ambao uchaguzi mpaka hivi sasa haijulikani ni lini hasa utafanyika, kama ni mwaka alfu mbili na kumi na saba au alfu mbili na kumi na nane kama jinsi ya ustori Malivika alivyogusia kuhusu mazungumzo yanayoendelea ambayo maaskofu wa kanisa Katoliki wanayasimamia na kupendekeza kupatikana kwa mwafaka kabla ya sikukuu ya Krismas, yaani Jumapili hii. Nilimuuliza pia mpinzani Jean Didier wa kundi la G7 ambao wamo katika muungano wa Rasambuluma kile ambacho kinaendelea kwa sasa katika mazungumzo hayo na mazungumzo yao baina ya wao na serikali kuhusu mazungumzo mazungumzo yanaendelea, na waza, unajua, hata waskofu wako wakati walitoka kukutana na papa, wakati walirudi, waliweza waliweza kusema waliweza kusema kama wanapenda na wanataka siku ya mbele ya siku kuu ku ya, ya ya ya kuzaliwa ya Yesu Kristu, siku ya noel eh, ya christmas siku ya Krismas, wanataka kukuwe, eh, akor akor hiyo yenye tutasaini kati, kati yetu sisi wapinzani na eh, jamaa ya siasa ya Rais Joseph Kabila tuko tukisubiri tunazungumza na waza mbele ya siku hiyo tutapata tutapata tuta, tutaweza kusaini hiyo akor lakini kabla kabla eh, lakini kama hatupate hatusikilizane eh, baba wakinaskofu wanaweza kusema kama wata, wataweza ku namna ingine donc, wata- watafanya namna ingine, mpaka hivi tuyajua ni namna gani waweza kusema, lakini tuko tukisubiri, tuki sisi tunatumainia kama tutapata suluhisho kupitia hiyo mazungumzo pamoja na pamoja na wababa askofu. E, tunajua kama suluhisho itapatikana, tunatumainia hiyo na wazo tutapata hiyo tutapata na tutapata suluhisho. Christmas ni hapo Jumapili tu, na ukihesabu siku zimebaki karibu siku tatu. E, nyinyi mnavyojua kwamba yeah. Joseph Kabila tayari ameshatangaza serikali yake. Ni kwamba mna afiki kinachoendelea hivi sasa ama mpaka pale Christmas, mashauriano yatakapokuwa hayajakamilika? Ni nini hasa ambacho mmepanga kufanya? Unajua, kitu kimoja Rais Kabila amekwisha kupoteza madaraka, madaraka yenye aliweza kupewa na raia. We unaijua unaijua kutoka tarehe makumi mbili ya mwezi, wa mwezi huu alipoteza madaraka aliyopewa na raia na hiyo ni mazu, kama anaweza ku, kuendelea hata kidogo juu ya kutayarisha mazungumuzo kutayarisha uchaguzi itakuwa itakuwa, itakuwa, itakuwa ni hiyo itakuwa ni mazungumuzo itampa hiyo madaraka sasa kwa, kwa siku ya leo hana hata madaraka yoyote. Kama hatupate suluhisho, basi sisi hatutamkubali hatuta, hatutamwitika Rais Kabila kama kama kama prezidenti wa nchi, na yote atakamata come decision juu ya nchi eh, sisi hatutaikubali. Unajua, itakuwa ita, ita, itakuwa tu ita ni mizozo ndani ya nchi. Ndio maana tunategemea tuna, tuna, tuna hiyo mazungumzo yenye tuko tukifanya na sisi tunatumaini kama pamoja na baba wa baba askofu tutapata suluhisho. Naam, Austeri Malivika, tumemsikia Bwana John akielezea hatua ya mazungumzo yalipofikia mpaka sasa baina ya serikali na wapinzani. Lakini sasa unapopita katika mitaa na kuongea na wananchi, wale wanaompinga raisi eh, Kabila na serikali yake, ama wale ambao wanamuunga mkono ni nini hasa ambacho wanazungumza na kutarajia kutoka katika mazungumzo ambayo yanasimamiwa na kanisa Katoliki, ambao wanataka kabisa wafikie mwafaka kabla ya sikukuu ya Krismasi? Watu wanasema wanasubiri yaliyokuwa katika mazungumzo, lakini hata vile wengine wana wanasema kwamba imeonekana kwamba wanasiasa wana maslahi yao, hawajali maslahi ya wananchi. Ni kama katika mji wa Lubumbashi, wao wanasema mazungumzo yanayoendelea katika mji wa Kinshasa hawayajali, lakini kile wanachokijali ni mwito wa kanisa Katolika kuwaomba utulivu, na wanasema kwamba tarehe ishirini na nne wanasubiri matokeo ya, ya, ya, ya yale yani mazungumzo. Ikiwa hakutatoka kitu chochote, wanasema wenyewe wataamua, haijulikani wataamua nini. Alafu ukiangalia ni kwamba uh, mambo yanavyoendelea na yale yani mazungumzo, wananchi wameona kwamba wa, wa upinzani, kila, kila mtu anapenda apate madaraka na vyama tawala, kila mtu anapenda apate madaraka. Alafu watu kwa jumla wanasema kwamba ni lazima iheshimike na kila mtu asome katiba. Kwa hiyo hiyo katiba ikiheshimika, uongozi wa indi unaweza kuheshimishwa na vilevile itabidi kuwa uchaguzi zote na hii kukiwa uchaguzi kwa ngazi zote itapelekea pengine haki za binadamu na sheria mbalimbali kuheshimika. Kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Tanganyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Ser Misenga na yeye hakuwa nyuma kuzungumzia kile anachokiona kwa sasa, na mapokezi ya wananchi wa eneo hilo kuhusu mazungumzo na kile ambacho hivi sasa wanakitarajia na ambacho wamekuwa wakitaka wa kuona kinafanyika e, kuelekea kupatikana suluhu ya kudumu ya siasa za Kongo, na vilevile kuepusha Kongo kuingia katika wimbi lingine la mgogoro mkubwa wa kisiasa Wara. Sema wametulia wame kwa kusubiri eh, wito wa senko ya waskofu wa Kikatoliki. Wakati wanasema muda tarehe makumi mawili na nne wakati kama hakuna solisho yoyote, wata waraia woo wenyewe hawezi kusikia, ni si watu wa oposisioni, ni si watu wa majorite, watapenda kuheshimisha katiba wao wenyewe. Naam, kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wa habari vilevile mwanaharakati anayefanya kazi na mashirika yasiyo ya kiserikali Shushu na Megabi, ambaye yuko jijini New York, hapa nchini Marekani kwa sasa. Sasa, Shushu, unachokiona nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nini, ama una kitafsiri vipi? Asanti eh, sana tunafata kwa mbali mambo ambayo yanapitikana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwa kweli roho ina luma sana wakati tunasikia watu wanauawa kama nyama, watu wanatoa idadi wanasema ni eh, kenda, wengine wanasema ni watu ishirini. eh, kwetu sisi sio idadi ndio ya lazima, ni kuheshimu haki za binadamu. Hata mtu mmoja ambaye anauawa, hiyo ni maisha ambayo inayoondoshwa. Inaonekana ya kuwa serikali haijali, haijali na, na, na kukinga eh, raia wake haijali na kukinga haki za kuandamana haki za binadamu, na kwetu sisi hiyo hiyo inatuumiza roho sana, na kwa ingekuwa serikali kabisa ni serikali yenye dhamiri, ilipaswa kujiuzulu, ilipaswa kujiuzulu, kwani kuona watu ambao waliandamana, walitaka kuandamana, walionyesha kuchoka, walionyesha uh, kusirika walionyesha kuku, yani wanatafuta wajulishe wa, wa namna yao ya kuona mambo, na kwa kwa serikali kabisa ambayo ingekuwa yenye dhamiri ingejiuzulu. Na umesikia kwani kwa kwa wametaja hata serikali nyipya mawaziri wapya, ambayo itakuwa serikali ya makumi sita ya, ya mawaziri makumi sita na mnane. Hii yote imetupatia kweli kusangazwa, tumeshangaa sana kuona wakati watu walikuwa wanasema hii muhula inaisha tungaliki kumazungumzo tuangalie namna gani eh, ya kufata itaendelea. Uh, rais anataja tena serikali nyipya. Hiyo yote imeshangaza sana na tunise, tunasema wale wote ambao wametajwa walipashwa kabisa kukataa na kujiuzulu. Wanasema hapana, tuangalie kwanza namna gani mazungumuzo itaendelea, kwani hii muhula imekwisha. Tuangalie namna gani tunatarajia uchaguzi mpya na namna gani kama kutakuwa mpito ama hakutakuwa mpito ama kutakuwa serikali ya dharura, hatujue ni je? Uh, uangalie namna gani ya kufanya sasa kwa Nya hali hili... Sasa kwa hali ambayo hivi ipo hivi sasa, shushu, unadhani hasa ukiachilia mbali uh, serikali, wajibu wa wapinzani uko wapi? Aa, mimi ninakuwa upande wa raia sio siko siko, nye, siko, mpinzani, siko na nafahamu na, na nafahamu hilo. Lakini unadhani wajibu wao kama wapinzani kuweza kuifanya nchi pengine ikawa tulivu zaidi ni upi? Aa, yeah, ndiyo wajibu wao kweli ni kuweza hivyo, walikubali wali kuzungumza, ilionekana kama wameonyesha utashi wao ya kutafuta utulivu na amani upande wote na hiyo nina matumaini ya kuwa kwa mwisho wa mazungumzo pamoja na Senko watafikia uh, kukubaliana kwa namna gani uongozi utaendeshwa kisha hii muhula ambayo imekwisha. Kwetu sisi upande wa raia tuna matumaini ya kuwa tutaona mabadiliko, yaani wakati watakubaliana namna gani serikali itaongozwa kisha hii muhula kuisha, tutafikia uchaguzi kwa haraka. Hiyo ndio inakuwa ya lazima sana kwa haraka kwali tukuwe na serikali ambayo inakuwa imekubaliwa ime na ambayo imechaguliwa na raia wenyewe, kwani watu wamechoka kweli. Watu wanapenda mabadiliko, watu wanapenda waone haki zao zinaheshimika, watu wanapenda waone wanaishi kiraia, wanaishi wana, wanakula vizuri, wanalala bila wasiwasi. Hasa hiyo sana ni ya lazima sana nimesikia hata tena nyumba zimeunguzwa na watu ishirini kuuawa huko upande wa, wa Kivu ya kaskazini, lakini hayo mauaji hayahusishwi na hali ya kisiasa, ni hali ya uasi. Sasa tukija shushu, tukija tukiwa tunamkamilisha kipindi hiki, kwa uzoefu wako unadhani kwamba uh, ma, maafikiano yatafikiwa ukiangalia kwa hali ya upinzani na hali ya serikali kabla ya siku kuu ya Christmas? Nilikuwa na matumaini kabla uh, hawajataja hiyo serikali ambayo imetajika, lakini wakati nilisikia kuna tajwa serikali ilikuwa kwa, kwa, inakuwa sana ni kwa, kwa haraka ninakuwa nikifitia ni, asante ah, sana sana masito, sijue kama kwa mbele ya Christmas. Una mkataba ambao utaweza kutoka hapo. Asante, asante sana e shushu kwa kuweza kujiunga nasi. Basi kufika hapo tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo, ambapo tulikuwa tukizungumzia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. mimi ni Idi Ligongo, msimamizi wa matangazo haya ni Khadija Riami, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington DC, tunakwambia usiku mwema.