Sauti ya Amerika, pale hapa studio, na mimi ni Idi Ligongo ikiwa leo ni Ijumaa Desemba 23 mwaka 2016. Tunasikika katika masafa ya FM 107.5, Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu Kenya, 94.9 VOA VOAFM Bujumbura Burundi, na masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni msikilizaji basi, katika matangazo yetu ya hivi sasa kwenye live talk tutaangazia hali ya kisiasa huko nchini DRC baada ya rais Kabila kuendelea kuwepo madarakani katika kipindi hiki cha mpito nchini humo. Kama gore ikisema kama rais Kabila atajipresente tena mutuaze manda na ataacha madaraka yake na kutakuwa maelektio 2017 na ile ndio wa raia wanasubiri kwa njinti ya kuweza kufurahisia. Na katika taarifa nyingine, watekaji nyara ndege nchini Libya wamejisalimisha. Basi msikilizaji, ungana nasi katika dakika 90 za matangazo haya ya live talk yanayokujia kila Ijumaa kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kumbuka, dakika 30 za kwanza matangazo yatakuwa yakisikika kwa njia ya redio na dakika 30 za mwisho matangazo haya yatakuwa yakipatikana kwa njia ya, ya mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Lakini kwanza tunaanza kukusomea habari za dunia. Mwenzangu Id Ligongo yupo tayari kabisa kukupasha yaliyojiri. Mwendesha mashitaka wa ngazi ya juu wa serikali ya Ujerumani amesema mapema leo, wapelelezi wanaendelea kufanya uchunguzi ili kujua kama mtu aliyetuhumiwa kufanya shambulizi baya katika soko la Christmas mjini Berlin nchini humo siku ya Jumatatu alipata usaidizi kutoka kwa mtandao wa wafuasi. Mshukiwa mwenye umri wa miaka ishirini na minne Anis Amri aliripotiwa kuuawa mapema leo na polisi katika mji wa Milan nchini Italia katika kituo cha treni wakati wa doria ya kawaida ya polisi. Waziri mkuu wa Malta Joseph Muscat anasema watekaji wa ndege ya Libya wamejisalimisha wenyewe kwa polisi leo hii baada ya kubadilisha safari ya ndege katika kisiwa cha Malta na kuachia abiria wote ambao waliwashikilia mateka. Katika mfululizo wa ujumbe wa tweet, Muscat amesema watekaji hao waliwaachilia wafanyakazi wengine wa ndege kabla ya kushikiliwa na polisi. Awali walitishia kulipua ndege hiyo kwa mabomu ya mikono. Watekaji waliachilia abiria mia moja na tisa kati ya watu mia moja kumi na nane waliokuwa kwenye ndege. Baada ya ndege kutua na timu ya dharura ilipelekwa katika barabara za uwanja wa ndege, waziri wa mambo ya nje wa Libia anasema watekaji wawili walikuwa wakimtii kiongozi hiyo, wa nchi hiyo aliyepinduliwa na kuuawa Muammar Gadafi na walitaka hifadhi ya kisiasa nchini Malta. Rais mteule wa Marekani Donald Trump aliandika kwenye mtandao jana Alhamisi kwamba Marekani lazima iimarishe na kupanua uwezo wake wa nyuklia hadi muda ambao dunia inakuja kufahamu vyema masuala yake ya nyuklia. Matamshi yake yanajaribu kuelezea kwamba itaonekana kama taarifa ya onyo kutoka kwa rais mteule juu ya kuimarisha uwezo wa nyuklia wa nchi. Trump hakutoa taarifa za kina juu ya kile alichokuwa akimaanisha. Wakati huo huo, rais wa Russia Vladimir Putin aliwaambia waandishi wa habari leo Ijumaa katika mkutano wake wa mwisho wa mwaka na waandishi hao kwamba haoni kitu chochote kipya katika ahadi za Trump za kuimarisha vikosi vya nyuklia vya Marekani, na amesema hajaona kitu chochote ambacho kinatofautiana na matamshi ya rais mteule wa Marekani katika hotuba zake za kipindi cha kampeni. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Misri imeiomba Umoja wa Mataifa kuhar, kuharakisha kwa muda usiojulikana upigaji kura wa azimio linalotaka kumaliza kwa ujenzi wa Waisrael kwenye maeneo ya Wapalestina baada ya rais ya Misri Abdel Fattah El-Sisi kupokea simu kutoka kwa rais mteule wa Marekani Donald Trump. Taarifa ya leo Ijumaa kutoka kwa rais wa Misri Al-Sisi ilisema kuwa viongozi hao wawili walikubaliana juu ya umuhimu wa kuupa utawala mpya fursa ya kukabiliana na kwa kina na dhana zote za Wapalestina ili kufanikisha suala la makazi ya kudumu. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipanga mkutano Alhamisi wa kupigia kura azimio hilo ambalo linataka kusitishwa kabisa kwa utaratibu wa ujenzi katika eneo la Wapalestina, ikisema ni muhimu kwa kukosoa suluhisho la mataifa mawili ambayo yanapaswa fu kutoa fursa Waisrael na Wapalestina kuishi sambamba kwa amani. Ufilipino inaonyesha dalili mpya mwezi huu ya kuimarisha ushirikiano wao na China na kudhoofisha uhusiano wake na rafiki wa zamani Marekani, na kuipatia Beijing mshirika muhimu juhudi zake zenye utata na upanuzi wa masuala ya baharini na Manila kwa chanzo cha uwekezaji wa muda mrefu Vikosi vya ulinzi vya pwani ya China na Ufilipino vilikutana kwa mara ya kwanza leo hii na kukabiliana, kukubaliana kushirikiana katika masuala ya baharini. Madai yao kuhusu South China, South China Sea yanaingiliana na kusababisha mivutano iliyosababisha Ufilipino kuipeleka China katika mahakama ya dunia ya migogoro na kushinda kesi hiyo mwezi Julai. Siku ya Jumapili, waziri wa ulinzi alisema hakujua kama Marekani ilitumia nyambizi isiyo na nahodha chini ya kilomita mia moja kutoka katika ufukwe wa nchi yake. Na kundi la Islamic State nchini Siria limetoa mkanda wa video hapo jana ukionyesha wanajeshi wawili wa Uturuki wakichomwa moto wakati bado wapo hai, kwa mujibu wa kundi la uangalizi lenye makao yake Marekani na vyanzo vya habari kundi la Site, ambalo ni la uangalizi wa taarifa za kijasusi na kufanya uangalizi wa makundi katika mtandao limesema jimbo kundi la Islamic State katika jimbo la Alepo nchini Siria ilitoa mkanda wa video unaotisha na kusikitisha wa wanajeshi wawili wa Uturuki waliochukuliwa kuwekwa katika vizuizi wakiwa wamefungwa mnyororo na kuchomwa moto wakiwa hai. Serikali ya Marekani imekemea vikali tukio hilo. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC katika live talk hii leo. Basi tunazungumzia hali ya kisiasa ilivyo huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ambapo uh, kumekuwepo na makubaliano yaliyoafikiwa ya kuwepo kwa serikali ya mpito kuendelea kufanya kazi mpaka pale uh, uchaguzi utakapofanyika mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kuendeshea live talk hii leo nipo hapa studio na mwenzangu Idi Ligongo. Vilevile katika laini ya simu tuna waandishi wetu kutoka huko nchini DRC, Saleha Mwana Milongo akiwa mjini Kinshasa. Vile vile tunaye Auster malivika kutoka huko eneo la mashariki mwa DRC. Karibuni sana. Basi msikilizaji, nawe pia unakaribishwa kuweza kutupa maoni yako na kupiga simu kuweza kutoa mchango wako kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Tunazungumzia hali ya kisiasa huko nchini Kongo. Basi bila ya kupoteza wakati, tuanze moja kwa moja kwako wewe Saleh Mwana Milongo, tueleze hali ilivyo hivi sasa huko Mkamiti. Um, uh, kikao cha kikuu cha kuweza hivi kuidhinisha mkataba huo kimetaka kuanzishwa na maskofu ambao wamekuwa waki suluhisha mazungumzo haya wameingia, lakini haijulikani ikiwa wataweza hivi kuanzisha kikao hichi kwa sababu dakika chache zilizopita mojawapo ya, zilizo moja ya uh, wapatanishi aliniambia kwamba uh, tume inayohusika na kuweza hivi kuandika mkataba um, huo ikingali inaendelea ikifanya kazi kufuatia kuchelewa kutokana na tofauti ambazo zilizuka tena asubuhi hii ya leo, baada ya hapo jana usiku kuweza kufikia makubaliano hayo. Kwa hiyo waandishi wa habari ambao walikimbia kuingia kwenye chumba hicho cha mikutano wanatakiwa tena watoke nje, na hapo ndio tunaendelea kusubiri tujue nini kitakachoendelea. Nashukuru Salehi kwa taarifa yako hiyo. Vilevile tunaambiwa katika laini ya simu tunaye, uh, kiongozi wa chama cha upinzani cha PDDCO ambacho kipo hapa Marekani, Thomas Mamona, tunaye katika laini ya simu. Kabla ya kwenda kwake Thomas Mamona, turejee kwako Austeri Malivika. Huko maeneo ya mashariki mwa Beni kumekuwepo na ghasia za hapa na pale, tangu ambapo jamii uh, imekuwa ikisubiri kuona nini kitaendelea baada ya hiyo Disemba 19 ambapo ilikuwa ndio siku ya mwisho ya kikatiba kwa rais Joseph Kabila wa Kongo kuwepo madarakani, na hatimaye kumekuwepo na mazungumzo yakiendelea hapa na pale. Je, ghasia ziko vipi mpaka mpaka hivi tunavyozungumza? Wananchi wamepokea vipi hali hii ambapo kumekuwepo na mazungumzo? Kama walivyomsikia Salehe anavyoeleza. Asante sana, ni kwamba hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo iliyoko kwa sasa kwa wa, wuwe, wa ni kwamba wananchi kwa upande wao wanasema wanasubiri mazungumzo yanaoendelea katika mji wa Kinshasa, na hii ni kufuatia mwito uliotolewa na kanisa Katolika sengo ambayo niomba watu wote waweze kulinda utulivu. Ni chukua kwamba katika mji wa Lubumbashi kulikuwa kunaendelea vurugu kwa siku tatu, alafu vijana wa mji wa Lubumbashi wao wakasema kwamba wanasimamisha maandamano navurubi, kusubili, kichua, leo, uh, na vurugu kusubiri mafikiano ambayo yatakuafikiwa pengine leo saa za usiku katika mji wa Kinshasa. Na wanasema kwamba endapo hakuna makubaliano watarejea tena kuanja vurugu hadi kuhakikisha kwamba Rais Joseph Kabila anaondoka, lakini wanasisitiza kwamba wanaimani na mazungumzo ambayo yanaendelea katika mji wa Kinshasa, na hii tolea wakisema kwamba Rais Joseph Kabila amekubali kwamba hatagombea na katiba haitabadilishwa, basi wenyewe hawataenda tena barabarani. Ikichukua katika mji wa Bukavu, mkoa wa Kivu ya Kusini, huko ni kwamba kuna vijana ambao waliandamana jana, vijana walica, wanasema kwamba nao vilevile, ikiwa hakuna suluhisho katika mazungumzo ya kisiasa, wataandamana tena kuhakikisha kwamba mazungumzo hayo yanatoa matunda. Katika majimbo eh, mkoa wa oh, Tanganyika, kusema kwamba ni karibu na ziwa la Tanganyika, kwenye mpaka wa Tanzania na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Huku nako kumekuwa zile vurugu zinatokana na mbilikimu wanaita Wabatwa. Hawa wamekuwa wa, wa, wa, wa na mishale wakipigana na Wabandu alafu wao wanasema kwamba pengine kukiwa serikali ambayo nyingine inaweza kutuliza ama kufahamu masilaha yao wao wanasema kwamba wanaonelewa na vilevile hawawakilishwa katika serikali katika mkoa wkiza kaskazini ni kwamba wapinzani uh, wengi ambao walikuwa wakiandaa maandamano wote wameweka jerani wakati ambapo wanazungumza ni kwamba hata kuna mbunge mmoja ambao anajulikana kwa uh, kwa jina la sasita mwenyewe walikuwa miongoni mwa ile ama MSM ambao walikuwa wameandaa maandamano mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Mwingine kasetwa bados, wale wote wa upinzani wale walikamatwa na polisi na sasa hivi wako jenani, na kukamatwa ka hawa ni kwamba nguvu zimetulia katika mji yambao, isipokuwa wale waliojaribu tena hapo jana ni wale vijana wa Lucha, lakini nao zaidi ya kumi walikamatwa na sasa hivi wako mikononi mwa polisi na vilevile watu ambao walikuwa wakivalia nguo nyekundu ukionekana barabarani walikuwa wanakamatwa, alafu kufuatia jeshi katika njia panda zote na polisi, hii naleta wasiwasi. Lakini katika mji wa Butembo itafanyika kwamba kulikuwa hiyo tarehe kumi na tisa kulikuwa mapigano hayo, sio kwamba alikuwa maandamano ba... uh, maimai maimai, ni kwamba ni vijana, sio maimai, ni vijana. Salehe Malivika, basi ungesubiri kwanza. Malivika Hwa... unanisikia? Basi subiri kwanza kwa hapo, usiendelee kuzungumza sana, kwani bado tuna mengi tunahitaji kusikia kutoka kwako hivi sasa. Basi hebu tumsikilize huyu uh, Thomas Mama Mona yeye ni mmoja wa viongozi wa chama cha upinzani cha PDDC. Uh, Mama Mona kama tunavyofahamu hivi sasa mazungumzo yanaendelea kati ya vyama kadhaa vya upinzani na chama tawala huko nchini DRC. Nyinyi kama upinzani kutoka PDDC nini ambacho mnatarajia kuona kinawafikia kina, kina wapinzani na Wakongo kwa ujumla baada ya mazungumzo haya yanayoendelea hivi sasa? Eh, asante kwa kunipa nafasi. Nafikiri kwetu sisi kama upinzani wa chama cha Pididi kuu na muungano wa vyama vyote vya wapiganaji wanaoitwa Resista Maimai wa tunasema kwamba tunashukuru kwanza kwa juhudi za kanisa za Katoliki kufanya mazungumzo, kujaribu kuwaweka pamoja viongozi wa serikali na upinzani ili kutafuta kupata mwafaka kwa matatizo ya Kongo. Lakini tatizo kubwa kwetu sisi ambalo tunaliona kwamba limewekwa pembeni na ndilo lingeangaziwa zaidi ni jambo linalohusu usalama katika nchi usalama huo hauongelewi. Wanaingia katika vikao, wanaongelea tu ni maswala ya kuunda serikali ya mpito na kuandaa uchaguzi, lakini hatuoni namna gani uchaguzi unaweza ukaandaliwa katika nchi ambayo imevurugika. Watu wa mashariki wanakufa kila siku, damu inamwangika, alafu pwenti hiyo au swala hilo aliongelewe, katika mijadala yote hiyo. Kwa hiyo kwetu, watuone kwamba maandalizi ya uchaguzi au kuandaa serikali ya mpito ndio itakayoleta suluhisho kwa matatizo ya Kongo. Lakini... kwa sababu ilikuwa hivyo, kabila ambaye sasa ni rais ambaye maliza muda wake kihalali kikatiba, alikuwa na serikali ambayo ilikuwa halali katika nchi ya Kongo. Ameshindwa kumaliza matatizo ya nchi, ameshindwa kuleta amani katika nchi, ameshindwa kudhibiti hali ya usalama katika maeneo ya mashariki ya Kongo. Kwa hiyo sisi, maongezi yote au mazungumzo yote yale yanayoendelea bila kugusia swala la amani katika mashariki ya Kongo, hatuoni kama yana faida yoyote kwa wananchi wa Kongo. Mamona uh, swali linalofuata, je, chama cha PDDCO ni moja kati ya vyama ambavyo vinashiriki mazungumzo ya hivi sasa na chama tawala? Sisi tu hatukushiriki katika mazungumzo kwa na sababu mm-hmm, tulijua ajenda. Tulikuwa tumealikwa katika mazungumzo ya kwanza, lakini tumekataa kwenda katika mazungumzo kwa sababu tuliona ajenda zote ambazo zimepangwa zime, zime azikugusia hali ya usalama katika mashariki ya Kongo. Sasa unapozungumza kwamba mazungumzo haya hayagusi haya kabisa swala la usalama katika nchi, unadhani ni nani hasa angekuwa mtu sahihi wa kuelezea usalama wa nchi? Kama nyinyi watu wa PDDCO mlipata mwaliko na mkapuuzia, hamkutaka kushiriki katika mazungumzo, nani mwingine unafikiri anaweza akazungumzia suala hili la usalama? Sisi tumekataa kwa sababu ajenda ya mazungumzo ilikuwa imetolewa awali kabla ya mazungumzo kuanza, na ikaonekana kwamba hakuna ajenda nyingine yote ile itakayoongelewa. Basi hiyo ikatupa udhaifu na kusema kwamba hatuwezi kwenda kushiriki katika mazungumzo hayo, kwa sababu ajenda yetu sisi ilikuwa ni kuzungumzia swala la usalama na amani katika nchi, na hilo limetengwa. Hakuna namna yote tutaweza kuingiza ajenda hiyo wakati ajenda imekwisha pangiliwa na ninakumbuka ni kwamba vilevile vile chama cha PDDC kwa njia moja au nyingine, mlikuwa mkishutumu hili kundi la Senko kwamba linaegemea zaidi upande wa serikali ya Rais Kabila. Je, hilo mpaka hivi sasa mazungumzo yanavyoendelea mnaliona hilo? Manake wakati huo wa huo nyinyi watu wa PDDCO mmesifia juhudi za, za Senko kuona kwamba angalau imeweza kufanya juhudi zinazoeleweka na za kutia moyo kuweza kuwakutanisha baadhi ya vion, viongozi au vyama vya upinzani pamoja na serikali kuu kukaa meza moja na kujadili yale ambayo yanatakiwa yatatuliwe katika nchi ya Kongo na kuweza kuwafaidisha wakongomani kwa jumla ya, tumesema hilo na tunaendelea kulisema kwamba hatujaona mafanikio yote bila kugusia swala la amani katika nchi, na hilo limeweka kando katika mazungumzo yote. Kwa hiyo, hatujaona cha umuhimu mkubwa kabisa katika hayo mazungumzo, ni kusema kwamba tumeshukuru kwa sababu wanaweka watu pamoja, wanajaribu kuwanyamazisha, lakini hawagusii pointi muhimu ambazo ndicho tatizo kubwa kwa wakongomani kuona kwamba amani imerejea katika nchi, umwangaji wa damu umekomeshwa, kwa sababu sasa hivi Kongo inanuka harufu ya damu ya wakongomani. Ndiyo manukato inayotoka katika nchi ya Kongo, na hilo ni jambo ambalo hatukubali kamwe. Ndio maana sisi tumesema kwamba tunataji hiyo serikali ivunjwe, kuundwe serikali mpya ya mpito ambayo itakuwa na uwezo wa kuleta amani katika nchi ya Kongo. Sio kwamba Kabila kubaki kuendelea tena kuwa rais katika kipindi cha mpito, kwa sababu ameshindwa miaka kumi na mitano ambayo amekaa katika nchi, ameshindwa kutuliza nchi, ameshindwa kudhibiti hali ya mambo katika mashariki ya Kongo. Na katika Jamhuri ya Kongo yote, watu hawana amani, kila siku ni vilio, na hiyo lazima ifike mwisho wake, Kabila. Asante sana bwana uh, Mamona, labda nikielekea kwake, e, Feli Kananga, tumeelezwa kwamba tunaye e, kwenye laini ya simu sasa. Uh, Feli Kananga, majadiliano bado yanaendelea, na pengine ki, kile ambacho unakiona kinazungumzwa kina ama kile ambacho e, kimewekwa mezani na kutofautiana kwa hapa na pale unadhani uh, mpaka pengine kufikia mwisho uh, ama kesho asubuhi maridhiano yatakuwa yamefikiwa? Yeah, mimi kwa upande wangu niko mti ya upinzani katika cha, ya, katika chama ya AC, chama cha mabadiliko uh, nilipenda kuambia kwa ya kwamba kuwahakikishia hali mbaya ambayo imejitokeza kwa kuwa katika katiba yetu ya Kongo tuliweza kukamata mikataba kusema eti na upinzani ukubaliwe katika Kongo. Alafu sasa siku hizi wapinzani wananyanyaswa sana sana vikali sana kama mtu akitafuta kukosoa mambo ambayo iko napitika, iwe ya mauaji iwe ya utawala mbaya, iwe ya kuweza hata kuona namna gani tunakataza kusema ete mtawala asitawale tena, na katiba ilimruhusu atawale hadi siku kumi na tisa ile ambayo aliapa, anakataa kabisa na wafungwa wanakuwa wengi e, wanawake, wanaume, vijana, wasichana, tumefungwa kiolela hapa Goma tumefungwa tulisikia wapinzani waliofungwa, hata mwanabunge iko miongoni mwa wale ambao wamekamatwa. Mwanabunge saa sita amefungwa akiwa tu wa chama ya upinzani, manayake kuharibu haki za binadamu kabisa katika Kongo. Tunakosa kufanyezo mwanahabari nam basi, uh, uh, feli Kananga, kama ulivyosema wewe ni mbunge wa upinzani uh, ingekuwa vyema basi tufahamu unatokea chama gani, na chama chako je, kilipata kili fursa ya kualikwa katika mazungumzo haya yanayoendelea? au oh, mimi ni mpinzani, inatokea katika chama changu binafsi, nilikiunda kama mwanamke, ni chama AC, yaani tunaalika watu kwa mabadiliko katika Kiswahili. Alafu hii chama wakati ambapo tunakiunda sisi atukitamani kuingia katika mazungumzo, kwa kuwa au kutia mkazo kwa sala swala ya, ya, ya, ya, ya, ya kutafuta usalama huku Beni mauaji yalikuwa mengi, mauaji yalikuwa mengi. Halafu walitafuta tu wasemee kutafuta vyeo, kugawa madaraka, wanadharau, wanasahau tatizo ya mauaji, wanatafuta uchaguzi ufanyike. Wanani watachagua? Watu huko wanakufa kila siku, watu wanauawa. Wanani watafanya uchaguzi? Alafu sisi nasema wamaliza, kwanza tatizo ya mauaji waleta usalama, ndipo uchaguzi unaweza kufanyika, kwa sababu kwetu eneo zote zinamilikiwa na vikundi na vikundi na, na, na, na, na, na na ambavyo vimeziunda za kuzipigania. Alafu nani ataweza kusimamia usalama kwa watu wale ambao wanaweza kufanya uchaguzi? Sisi hatukuingia katika kikao sababu tulileta ile kuwa kubwa Kusama, ya kusimamia kikao kusema tuanze kutafuta huo, mambo mengine yatatokea, lakini walidharau wile la wanasimamia la ti kwa maneno yao ya uchaguzi, kwa maneno ya kuweza kugawa jeo. Lakini utagawa jeo, utatawala wa nani ikiwa ingawa watu wanaendelea kuhisi basi Idi huyo ni mwanamke wa kwanza kuweza kuwa na chama chake huko huko nchini DRC na kama ulivyosikia, basi wapinzani hao wawili kutoka vyama viwili tofauti, kila mmoja tumezungumza naye, wanasema wakutaka kuingia, lakini wakati huo huo, wanataka wakutaka kuingia katika mazungumzo haya ya kutafuta suluhu ya kisiasa na wakati huo huo wanadai kwamba usalama wa nchi umezoro na hawana wawakilishi wowote ndani ya mazungumzo hayo naam. <laughs> Sasa Salehe Mwana Milongo, kama ulivyosikia baadhi ya, ya eh, wapinzani wa hapo eh, Kongo, wakielezea kile ambacho wanakiona kwa wao kwamba ni cha msingi zaidi, yaani usalama wa, wa, wa Congo DRC. Sasa hebu tueleze kwa hali iliyopo hivi sasa kwa mpaka sasa walipofikia eh, katika mazungumzo haya unadhani kwamba ni kitu gani ambacho kinazungumzwa ambacho kinaonekana kabisa pengine kinatia dosari mazungumzo hayo? Mazungumzo yanaendelea na hayakuwa mepesi. Umejua, kumekuwa na uhasimu mkubwa sana baina ya uh, chama cha UDPS na vilevile kwa ujumla wa assemblea na uh, chama tawala kwa muda mrefu sana, kwa sababu wapinzani wakuu wa rais Kabila ndiye Echeni e, Chisekedi na Moizi Katumbi hivi sasa, na kwa hiyo uh, kwa kweli watu wote walikuwa wakitegemea kwamba mazungumzo ikiwa hayatowashirikisha viongozi wa, uh, wa vyama hivyo huenda yatakuwa yatasisha tena vurugu. Kwa hiyo uh, kinachowagawawana zaidi ni maswala hasa zaidi ya kudhibiti kipindi hiki na uongozi wa kipindi hiki cha mpito hadi utakapoandaliwa, uh, uchaguzi mkuu. Kwa hiyo ni suala kwanza ya tarehe ya uchaguzi mwenyewe na kuhakikisha kwamba Rais Kabila hatogombea ama hatobadilisha katiba mnamo kipindi cha uh, cha mpito. Na kwa hiyo kumekuwa na suala lingine muhimu, ni, ni, ni swala la kuweza kufuatilia mkataba huu eti utaweza kutekelezwa ama utabakia kwenye makaratasi tu na baadaye umekiukwa. Kwa hiyo ndio maswali magumu kabisa ambayo yalikuwa yakijadiliwa kwenye mazungumzo haya, na huenda kwenye kikao hiki ambacho kimeanza hivi sasa huenda uh, wanaweza kufikia makubaliano na vile vile basi, msikilizaji, napenda kukuhabarisha kwamba juhudi zetu za kupata upande wa serikali kuweza kushiriki katika kipindi hiki na tusikie maoni na mtazamo wao zinaendelea, lakini mpaka hivi sasa tumeweza kupata uh, viongozi wawili kutoka vyama viwili tofauti vya upinzani ANC kilichopo huko nchini Kongo ambacho kinaongozwa na Feli Kananga, vilevile mmoja wa viongozi wa chama cha upinzani Mamona Thomas PDDCo ambao yeye yuko hapa nchini Marekani. Basi uh, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, uh, dakika chache kutoka hivi sasa tutaingia sehemu ya pili ya livetalk ambapo mazungumzo haya yatakuwa yakisikika kwa njia ya mtandao, lakini washiriki wetu, msiondoke katika laini ya simu, tutaendelea kuwa na nyinyi kuweza kuzungumza zaidi na kujua kile ambacho kinaendelea katika, katika mazungumzo haya yanayoendelea huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo yanahusisha vyama kadhaa vya upinzani pamoja na chama tawala cha nchini Kongo. na msikilizaji, ninakukaribisha katika sehemu ya pili ya Live Talk ambayo hivi sasa inasikika katika njia ya mtandao wetu wa VOA swahilicom Hapa studio basi upo nami Mkamiti Kibayasi nikishirikiana naye Idi Ligongo, vilevile katika laini ya simu tupo tu na waandishi wetu Salehe Mwanamilongo wa DRC, hali kadhalika tunaye Auster Malivika kutoka huko mashariki mwa DRC. Vile vile tunaye Mamona Thomas, yeye ni mmoja wa viongozi wa chama cha upinzani cha PDDCO akiwa hapa nchini Marekani, na pia tunaye uh, kiongozi wa upinzani Feli Kananga kutoka chama cha ANC. Juhudi za kutafuta upande wa serikali ili kuweza kushiriki katika kipindi hiki bado zinaendelea. Basi msikilizaji, wewe ambaye unataka kushiriki katika live talk hii leo ambapo tunazungumzia hali ya kisiasa huko nchini DRC kufuatia kuisha ah, muda wa kuwepo madarakani kwa Rais Joseph Kabila hiyo Desemba 19 na ambapo hivi sasa kumekuwepo na mazungumzo yanayoendelea ya, ya kuweza kuwepo kwa serikali ya mpito mpaka hapo uh, Desemba mwaka elfu mbili kumi na saba ambapo nchi itafanya tena uchaguzi kuweza kumchagua rais mpya. Idi, naona naona unataka una kuzungumza na mtu katika laini naam. Moja kwa moja nielekee kwake, uh, Ausere Malivika. Ausere Malivika, sasa eh, ukiachilia mbali pengine yale mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea kwa kipindi kirefu sasa, hebu tufahamishe hali ya kisiasa E, wakati huu viongozi wa upinzani na wa serikali wako katika mkutano kuweza kuhakikisha kwamba wanafikia maafikiano ya vipengele mbalimbali vya makubaliano yao. Je, wakazi wa hapo ni nini hasa ambacho pengine wanakieleza kwamba wanakitarajia kukiona kikiafikiwa katika ma mazungumzo hayo? Uh, wananchi wote kwa sasa na masikio yote yaku kunjasa kutoka uh, mkutano ambao wanafanyika sasa hivi kati ya uh, usimamizi wa Kanisa Katolika, na unajua uh, kwamba Kanisa Katolika ina umuhimu mkubwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakisema neno huo, watu wote walisikia na wote wanasubiri, kwa sababu kwa saa za asubuhi walisema uh, kwamba enda makubaliano wakakubaliana kwa saa za jioni, kwa sababu hapo kesho kutakuwa na nisa za Christmas na nisa za usiku, hapo wanadhani, halafu pengine usiku yale ambayo yametoka katika mazungumizo yanayoendelea katika hudu ya Kinjasa, lakini vilevile wengine wanasema kwamba imeonekana kwamba vyama tawala na upinzani, kila mtu anatafuta maslahi yake. Hiyo ndio mazungumzi ambayo katika mkini wa wananchi, lakini kwa jumla wengine watu wanazungumza kwamba kinachohitajika kwa sasa ni ni mabadiliko ya viongozi, kwa sababu kuna viongozi ambao walianza tangu zamani kama mamea, wamefanya miaka kumi, miaka kumi na tano alafu ina, inaleta hali mbaya ambayo ipo. Na ukitazama kama kwenye bunge, wabunge ambao tano wengine wamefanya miaka kumi, magavana na hata viongozi wa, wa, wa, wa, wa mitaa hapa tuna kwamba wanachohitajika kwa sasa ni wale wapinzani na vyama tawala kuwasikiana na kusema uchaguzi utafanyika lini, ili wachague viongozi wapo ambao pengine wataweza kusaidia na kushirikiza demokrasia, kwa sababu wanasema kwamba kuna nchi kama Marekani, Ulaya ambazo zikusaidia, zitusaidia tuule uchaguzi na nakusaidia demokrasia katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, lakini utekelezaji imekuwa vigumu. Umesikia kama vile mwenzangu Salehe Mwana Milongo alitoka kuzungumza, ni kwamba kinachohitajika ni utekelezaji wa mikataba. Kuna mikataba mingi ambayo imesainiwa, lakini utekelezaji inakuwa vigumu. Sasa hiyo ndio wanaomba kwamba hiyo ihakikishe kwamba inafanyika, kwa sababu hata katiba yenyewe utakuta kwamba viongozi ama polisi wenyewe hawajui hata katiba yao ya Alafu hii ni tatizo kubwa ambalo liko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tunashukuru sana Malivika. Basi msikilizaji, kama tulivyokueleza, juhudi zetu za kupata upande wa serikali bado zinaendelea, na kwa bahati nzuri mwenzetu uh, Sande Shomari ameweza kuzungumza na Profesa Ramadhani ambaye yeye ni, ni mmoja wa washauri katika, katika serikali ya Rais Kabila kwenye kwenye suala la mawasiliano na hivi ndivyo alivyokuwa. Eh, eh, na haya ya kusema kwa nguvu Mwenyezi Mungu, watu wanasikilizana na masikilizano hayo ni kizazi, yaweza ikaleta amani na kuendeleza maneno yao yafanya kufanikana. Me tunachunga kidogo, kwani mpaka sasa hawajaishi kwa mimi kuweza kuelezea yayo inayofanyikana mpaka mwisho wa mkutano wao. Sawa kabisa, lakini pia kwa upande fulani uh, Profesa Ramadhani, e, tuna taarifa za kwamba mtoto wa Etienne Shisekedi, labda utueleze tu kwa kifupi nini ambayo nafasi yake hivi sasa, na chama kizima cha makizima, cha, e, cha upinzani au upande wa Rassemblement wanasema nini kuhusiana na hali ilivyo kwa sasa? Mimi nimekuwa anako ng'ambo ya Rassemblement, wameitika kama uh, rais wa Congo Joseph Kabila kunako eh, eh, kunako mkuu wa nchi hii wakati watafanya uchaguzi uh, unao mtu mwingine atakao ku ya pili. Kunako wamesema uh, kwama watakuja ukaa pamoja na wengine kugovernment ya sasa, kunako government national na kunako government provincial. Ya tatu ni kujua kama wanaweza wakafanya uchaguzi uh, mwisho wa mwaka unakuja E, na wataongea miezi sita uao kukaa mkakatano na vilevile, je, kuna nafasi ya kwamba pengine huenda huyu kiongozi mtoto wa eh, TN Shisekedi akapewa nafasi ya waziri mkuu, kuna hiyo minong'ono. Je, hilo ni kweli yenye uh, ina eh, raisi kaa mwenyewe achugukwe uh, yale mno hata eh, sasa haiyasemekani hiyo uko nasr Nam basi, huyo ni profesa Ramadhani, mshauri wa kabila katika maswala ya mawasiliano. Amezungumza hivi punde na mwenzangu sande Shomari. Nikirejea kwako mamona Thomas, kama ulivyosikia mazungumzo, alikuwa akizungumza profesa Ramadhani. Nyinyi upinzani wa PDDCO, Mna, mnaliangalia vipi suala hili la kiongozi mkuu wa upinzani Tshisekedi kutaka mtoto wake awepo katika katika serikali ijayo? ya suala hilo ni kusema kwamba wakongomani sisi tunapigania amani cha kwanza katika nchi yetu na alivyoongelea huyu mshauri wa rais Kabila naona kwamba ni maneno ya kudanganya wananchi, kwa sababu sisi hatuna imani na kuwepo kwa uchaguzi katika mwaka wa elfu moja, elfu mbili na kumi na saba kwa sababu uh, tume ya uchaguzi imeomba bajeti ya bilioni tatu ikiwa ni asilimia sabini na tano ya bajeti ya nchi ya mwaka. Kwa hiyo hatuoni uhakika wa uchaguzi kufanyika katika kipindi kile, yatatokea majibu kwamba serikali imekosa uwezo wa kuendesha uchaguzi na hivyo Kabila ataendelea kusalia madarakani huku hali ya Kongo hali ya wananchi ikiendelea kuboteka, na hilo ndilo jambo ambalo sisi tunapigania na tunalipinga kabisa. Kwa mawazo yetu na kwa maoni ya Wakongomani, tatizo la Kongo sasa hivi ni uongozi ambao umeshindwa kuzipiti hali ya mambo katika nchi na uongozi wenyewe ndio huo ambao unasema tena uendelee kuongoza mpito. Ameshindwa katika miaka kumi na mitano. Je, katika mpito huu wa mwaka mmoja ndio ataweza kudhibiti hali ya Kongo? Hayo yote ambao wanaongelea washauri wake ni upuuzi mtupu tu, ni upuuzi ambao haukubaliki tena kuendelea. Na kuhusu swala la mtoto wa Etienne Tshisekedi, Tshisekedi ni mkongomani na ni mpinzani miongoni mwa wapinzani wa Kongo, lakini kwetu sisi wote hao tumeona kwamba ni njia moja tu, kwa sababu wameshiriki katika matatizo ya Kongo kwa aina moja au nyingine, na hatuna imani katika mabadiliko kwa hao viongozi wote ambao walisalia madarakani wakashindwa kuinyoosha nchi. Na ikiwa amemtoa mtoto wake kuwa mrithi wake, kwetu sisi atulioni kwamba uh, linaweza likabadilisha lolote nchini Kongo. Haya basi, nashukuru kwa mtazamo wako, endelea kuwepo katika laini ya simu. Vilevile vile katika laini ya simu kuna msikilizaji Mpelwa Sekelo, ambaye yeye naye pia anataka kutoa mchango wake katika mada yetu ya leo. Mpelwa, tuambie unapiga simu kutoka wapi, na karibu kutoa maoni na mchango wako, asante sana. Kwa jina naitwa Mpelwa Sekela Nyanda, anapatikana Geita, Tanzania mimi tunajua tu kama kwamba katika nchi ya kidemokrasi ya papirikoni ya Congo, katika raia ambao waishiwa pale Kongo, sidhani kama kwamba wataishi kwa amani nchi yao. Lakini ukiangalia kiongozi aliyekuwepo lu Raisi Joseph Kabila wa demokrasi ya Kongo, japokuwa atakapokaa jinsi ya kwamba kuongoza nchi yake tena kwa awamu nyingine, mimi sidhani kama kwamba suluhu itapatikana japokuwa kuna kitu kimoja cha kusema tu kama kwamba nchi yao, wangejaribu kwanza kukaa pande zote mbili, ili kumaliza suluhu zao na mgogoro yao. Japokuwa viongozi wengi wanatamani kurudia madarakani, japokuwa kama vile mtafaruko inaingia kwa ajili ya kwamba unapokaa kwenye madaraka muda mrefu. Japokuwa kuna kitu kimoja cha kwamba viongozi wote katika nchi ya demokrasi ya, ya Kongo wangekaa tu meza moja kuhusu kuangalia chanzo ni nini katika taifa lao linawaingiza kwenye mgogoro wa mara kwa mara, maana pale watakawa athirika zaidi ni watoto kwa mababu. Japokuwa kuna kitu kimoja cha kwamba watakapoathirika na jinsi ya kuathirika pale, sidhani kama kwamba suruhu itapatikana kutokana ya kwamba raia watamwaga hai za damu. Japokuwa kama wakikaa meza moja, sidhani kama kwamba mgogoro utapatikana pale demokrasia ya Kongo. Japokuwa tu ndugu, namuomba tu rais wetu, japokuwa yeye anataka kurudia madarakani, japokuwa kung'ang'ania kwenye madaraka, sidhani kama kwamba kupata suluhu suluhu moja kwa moja ataileta ile mkanganyiko mwenyewe katika nchi yake, itatokana kama kwamba kiongozi bora ni pale anapoondoka kwenye madaraka bila hata mgogoro wote ule, ni kujenga nchi yake tu kwa imani nzuri, ili kusudi Wakongo waishi kwa amani na upendo na utulifu. Japokuwa kama jinsi ya kwamba kwa kwa kuishi na amani na upendo na utulifu, wakubali tu kukaa meza moja na meza moja pale, jinsi ya kukaa meza moja, watamaliza mtafaruko wao mara mara moja moja na kuijenga nchi yao mara moja, endapo watakapo endapo elewana wao kwa wao pande zote mbili, na suluhu moja kwa moja wataipata kutoka mikononi mwao. Wasisubiri kama kwamba kutokana na kupata usuluhishi kutoka nchi nyingine, nchi nyingine so itakuja kusuluhisha, lakini migogoro yao itabaki pale pale, kushindwa kusikilizana. Maoni yangu tu ni haya, kuto, kutoka hapa Tanzania, Washington DC, narudisha usukani kwenu pale studio. Eh, tunashukuru sana Mpelo Sekela Nyanda kutoka huko Tanzania. Ni, nirudi kwako, uh, mama na Thomas kama ulivyosema kwamba tatizo la Kongo kwa sasa ni uongozi, na uongozi huu ni ule ambao unashutumiwa wa miaka kumi na tano madarakani kwa Rais Joseph Kabila. Unafikiri leo hii chama cha PDDCO kikipata fursa ya kuwepo madarakani kina uwezo wa kutatua matatizo haya ya Wakongo ya miaka kumi na tano? na ni mkakati gani ambao mtautumia ili kuweza kuimarisha usalama na kukidhi matakwa ya wananchi? Sante. Najibu kwamba sisi tuna uwezo wa kuyatatua matatizo ya Kongo na tuna nguvu za kuleta amani katika nchi ya Kongo kwa sababu sisi ni wazalendo, tunaipenda nchi yetu na tunajali maslahi ya watu wetu au wananchi wa Kongo. Tumesema kweli, tatizo ni uongozi, na kwa sababu uongozi umeonyesha uzembe mkubwa, kushindwa kudhibiti hali ya mambo katika nchi, ndiyo maana Kongo inaingia katika migogoro ya hapa na pale. Mfano, hali ya mashariki ilivyo kwa sasa, damu inamwagika kila siku. Wameshindwa kudhibiti, wameshindwa kuchunga mipaka ya nchi, na hayo yote kwetu inakuwa kama ni donda ambalo halipati dawa. Ndio maana tunasema kwamba tatizo ni uongozi. Endapo Kabila atasalia kuongoza mpito, hali itakuwa ni ile ile tu, hakutakuwa mabadiliko yoyote, kwa sababu ataekaa kwenye kiti cha urahisi na washauri wake watakuwa ni wale wale, viongozi ni wale wale. Hakuna mabadiliko yote. Sisi tunapenda uongozi mpya ambao una uwezo wa kushughulikia hali ya nchi yetu, na sisi wenyewe tuna uwezo. Hata leo tungepewa hiyo madaraka, naamini kwamba wananchi wa Kongo wataona mabadiliko kamili. Na bado nikiwa na wewe Mamona, m -m -m mabadiliko kamili hayo mnayoyazungumzia nyinyi viongozi wa PDDC, mpo hapa nchini Marekani. Hali ya kisiasa inayoonekana huko Kongo, hasa katika eneo la mashariki mwa Kongo uh, katika siku chache zilizopita, kama ulivyomsikia mwandishi wa VOA Austeri Malivika, kumekuwepo na mapigano ambapo pia watu kadhaa wamepoteza maisha. Ni vipi ambavyo mnawasiliana na wananchi wa huko mashariki mwa Kongo kuhakikisha kwamba amani itarejea, kuwapa matumaini ya ya kuwepo na amani, matumaini ya kesho kwamba PDDC kitakuja. PDDC ipo karibu na nyinyi. PDDC inafahamu matatizo yenu. Oh, kama ulivyozungumzia mauaji ambayo yanaendelea Kongo katika uh, katika eneo la mashariki ya Kongo, hiyo ni wazi na inajulikana kwamba ni hiyo serikali ambayo sio tunachotea tuna kidole kwamba wao ndio wameshindwa, wanayasababisha hayo na kuhusu watu wetu ambao wananchi wapo katika nchi ya jamhuri ya Kongo, tunawaonyesha wazi kwamba tatizo la Kongo kupata amani lazima huyu bwana aondoke, na ndiyo matumaini ya wananchi kwa sasa, na ndiyo vilio vya wananchi kwa sasa. Lakini bahati mbaya maoni ya wananchi aishirikishwe katika mazungumzo, lakini wangepata nafasi ya kushirikishwa katika mazungumzo kwa njia ya vyombo vya habari au kwa kura ya maoni, kila raia wa Kongo angetamka kama hivi tunavyotamka sisi kwamba tatizo ni uongozi, umeshindwa. Umeshindwa na haina budi tena uongozi huu usikilike nchini Kongo. Tungeomba kabila kwa nia nzuri, kwa nia ya amani, akubali kujiuzuru, na tuna plani nzuri sisi ya kuweza kubadilisha hali ya Kongo kwanza sisi na tukisema ni kurudisha heshima ya nchi katika ulinzi wa mipaka, katika kudhibiti hali ya mipaka ya nchi yetu, kwa sababu huko ndiko kunakuwa njia ambayo inakuwa inavuruga amani ya nchi yetu kila siku. Waasi mara wametoka Rwanda, wametoka Uganda, sijui maeneo gani, wanavamia eneo ya mashariki, wanaua watu bila hatia, na serikali ipo inaona tu, hakuna lolote lile wanalolichukua hakuna mpango wote maalumu ule ambao wanaifanya kwa kukinga mipaka ya nchi, ili wananchi wetu wawe amani. Hili linaweza kuwa swala la kwanza kwetu kushughulikia, ili wananchi wa Kongo wajisikie kwamba wana amani. Naam, nashukuru kwa, na, kwa taarifa hizo. Endelea kuwepo katika laini ya simu. Vilevile tuna msikilizaji Ferguson, karibu, utueleza unapiga simu wapi na kile unachohitaji kuchangia katika live talk hivi sasa. Naam. Napiga na sehemu nikiwa Rwanda Kigali, na ni kwamba mchango wangu ni kwamba makimazungumzo make anayoendelea Kinshasa, sioni tija sana makukilinganisha na hali ambayo iko kwa sasa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo malo, mke, ni kwamba make mchana wa leo nimepitia kuweza kusoma kwenye intaneti eh, yani baadhi yani ba ya makubaliano ni kwamba ni baadhi ta mara ambayo nimesoma ni kwamba eh, makiserikali makiweze ku, ku, ku, ku, ku, kuachia wafungwa wawe huru, hasa akiwemo yule yule yule mpinzani mkuu Jomindongala, kwamba kesi kesi ya mwezi katumbe kufikiriwa mbali na aweze kurudia nchini eh, ni kwamba kwa, kwa ujumla maki, ni, ma, ni masilahi tu ya ya, ya ya watu tu ndo, ndo ambao wanateta, wana- wanaangalia si kwamba eh, maslahi ya ya Wakongomani hayawekwi mbele sana vile. naona kuna matatizo hapo ya laini ya simu, lakini tunakushukuru sana Ferguson kwa mchango wako uliotupatia. Msikilizaji, mpaka hivi tunavyozungumza tunafahamu katika mazungumzo haya yanayoendelea kupatikana amani aa, ya kudumu huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ni kwamba Rais Kabila yeye amesema ye, hatoania hatoania tena muhula wa tatu madarakani. Salehe, nikirudi kwako Unapozungumza na raia wa kawaida m -m muda huu au saa kadhaa zilizopita, wana matumaini gani katika mazungumzo haya yanayoendelea hivi sasa? Saleo, unanisikia? Halo, Saleo, unanisikia? Unapozungumza na raia wa kawaida huko katika mji wa Kinshasa? Wana matumaini gani katika mazungumzo haya yanayoendelea hivi sasa ya kutafuta amani ya kudumu huko nchini DRC? Kwa kweli matumaini ni makubwa sana. Umejua, uh, watu wameishi katika hali ya wasiwasi kwa muda mrefu, ni kwa zaidi ya mwaka mmoja ambako walikuwa wakiambiwa kuhusu kile kinachoaminika kuwa ni ifikapo tarehe kumi na tisa Disemba kila kitu kitasimama, na umejua imezusha uh, hali ya wasiwasi katika vichwa vya wananchi ambao walikuwa wakiogopa kwamba hali hiyo uh, inaweza kuwa mbaya zaidi. Kwa sasa ni matumaini makubwa, na mazungumzo haya yanayoendeshwa na Kanisa Katoliki yametegemewa na wananchi wengi kwamba ni yataweza kusababisha amani ya kudumu na kuweko na kipindi cha mpito ambacho kinaweza kusaidia uchaguzi uweze kufanyika. Uh, nikirejea kwako Malivika, wananchi huko mashariki mwa DRC wanaposikia kwamba sasa hivi kunatakiwa kuwepo na kipindi cha mpito mpaka hiyo Desemba mwaka elfu mbili kumi na saba nini hasa wanachozungumza kuhusiana na hilo wana matumaini kwamba mapambano au mapigano hayo yanayosababisha vifo yataisha ama yataendelea kuwepo pamoja na kwamba watakuwepo katika serikali ya mpito asante sana kwa kweli ni kwamba baadhi ya wananji hapa mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wao wanasema kwamba iwapo wapinzani na vyama tawala watafikiana kwamba uchaguzi utafunika mwaka wa elfu mbili kumi na saba, sio siku nyingi. Wanasema kwamba ni siku ndogo kwa sababu si uko karibu mwanzoni mwa mwaka. Alafu wanasema kwamba ni ni miaka midogo na hata wengine wa walikuwa wamezungumza na gavana mko kaskazinimtanuku uh, wakasema yani, waka kwamba ni watu wa Kivu Kaskazini wamechoshwa na vita na kuriuwa kila mara, kwa sababu ugonjwa wanafahamu vita ukiangalia sehemu za magharibi na tatizo ya vita kama wale wale watu wa mashariki mwa Kongo. Alafu akasema iwapo pengine wataelewana, lakini kwa masharti kwamba Rais Kabila anapita kwenye vyombo vya habari na kusema kwamba yeye hata agombea lakini, rais yes, kabila amekuwa akisema kwamba kwa nini atapita kwenye vyombo vya habari na katiba yenyewe imesha, eh, imeshaamua kwamba muhula wake uisha. Kile ambacho anaendelea ni kusaidia ili uchaguzi ufanyike katika hali isiyokuwa ya vurugu. Alafu katika mazungumzo ambayo yako kimsasa, wao wanasema kwamba wao waelewane na kuhakikisha kwamba wanaweka timu ambayo itaweza kuheshimisha ile mikataba, na ikiwa ni mwaka mmoja wa serikali ya mpito haina tatizo, lakini wawe wamehakikishana kwamba hakuta kuweko tena njama fulani ama au waandae iti kusema kwamba mnaona pesa za uchaguzi zimekosekana kwa mara nyingine hiyo ndio wanasema kwamba hawataki, wakisema kwamba ni mwaka mmoja na mwaka mmoja uchaguzi ufanyike, alafu na shughuli zote ziendelee kama kawaida, kwa sababu wao wamechoshwa na vita siku za kutosha, familia nyingi zimepoteza watoto. Alafu jioni hii wanasema kwamba wanashuguri kwamba wengi wanalalia televisheni ya taifa, kwa sababu ndio inafatia kila mara kuonyesha yale matokeo ya mazungumzo na vilevile uh, kulikuwa kuna kuna shutuma za hapa na pale kutoka baadhi ya uh, vyama vya upinzani ikiwemo chama cha PDDCO ambacho kilisema kwamba kundi hili la Senko linaonekana kuegemea zaidi katika upande wa serikali na kuweza kufuata kile ambacho serikali ki inataka. Je, watu wa huko mashariki mwa Congo wanaliona hili ama wao wanaona kwamba kundi hili la Senko limekuwa li, li, li, li, li, lipo katikati aliegemea upande wowote, lipo pale kwa ajili ya kutafuta amani ya Kongo na wananchi wa Kongo. Kwa kweli ni kwamba kuna watu ambao wana imani nao hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tuchukue maeneo ya mashariki, ni Kanisa Katolika, yaani mtu akitoka kwenye Kanisa Katolika unaaminika. Na vile kama vile walivyozungumuza wananchi wa mashariki mwa yani, uh, uh, Kongo wanasema hawajasikia swala la usalama linayozungumuziwa katika mazungumzo. Lakini wengine wanajaribu kuambia kwamba nazungumziwa kwa sasa ni kuangalia namna nji itaongozwa namna gani baada ya muhula wa rais w. Walidhani kwamba pengine wataenda kusema kwamba vitu vinaisha, Beni tatizo la Tanganyika zaiui inaisha, tatizo la maeneo linaisha, alafu kinachovunja moya ni kwamba awasikie hio. Lakini wengine wanasema kwamba pengine kutowekwa, serikali itashughulikia yale makundi, lakini umuhimu wa sasa ni kuangalia nani ataongoza nji katika njia gani, na uchaguzi uongoze viti alafu, ni tangu jana hapo, tangu Sengoi imeanja yale mazungumzo na kusema kwamba lazima mkataba upatikane kabla ya ya, ya Noeli, wao wanatia tumaini kwamba pengine hili suluhisho i. Naona kuna mawasiliano mabaya hapo kati yetu hapa studio na Auster Malivika vilevile vile. Katika laini ya simu nina msikilizaji Waziri, karibu msikilizaji, tufahamishe unapiga simu kutoka wapi na utoe mchango wako. Mimi napiga simu nikiwa maeneo ya jiosha Bujumbura la Burundi. E, kawaida ya mimi ni mtangazaji wa Redio Maria Burundi, sauti ya Mungu kwenu, sauti ya Mungu kwetu. Maoni yangu ni kuhusu e, suruhu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inabidi kuwe na ma, majadiliano kabisa na makubaliano e, kwa sababu wote hawa wanasiasa yani ni kutafuta madaraka, wa, kisingizio tu ni kueti ni maendeleo kwa jamii kwa wananchi, lakini kila mtu anang'ang'ania maslahi yake tu. Nakushukuru sana waziri kwa, m, kwa kwa mchango wako uliotupatia hivi sasa katika kipindi hiki cha Live Talk ambacho kinasikika kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Naona muda ndio hivyo unakimbia kweli kweli. Haya, ni Aha, Auster Malivika bado hayupo hivi sasa katika laini ya simu. Nirudi kwako, kwako uh, Salehe Mwana Milongo, dakika ndio hizo tena zinayoyoma, una sekunde kama una dakika moja tu ya kutuelezea tu, tu, tu, tuhabarishe dakika za mwisho mwisho hapo ulipo, hali iko vipi? Kuna chochote kipi ambacho umepata tume kusikia kutoka kwenye chumba cha mazungumzo? Ndiyo, mkamiti maaskofu wametoka kutoka sasa hivi. Kikao kimesimamishwa, wa maaskofu wamewapa wajumbe wa pande zote mbili mkataba, draft ya mkataba huo waweze kujadili wenyewe, na baada ya saa moja hivi warejee sasa kwenye kikao kikuu wote na waweze ku, ku, ku, ku, kupitisha mkataba um, huo. Lakini haijulikani kwa kipindi hiki cha, cha cha saa moja kama wataweza kumaliza ku, ku, ma, nukta zote ambazo zimeandikwa kwenye kwenye mkataba huo. Kwa hiyo uh, lakini uh, mojawapo ya viongozi wa upatanishi ameniambia kwamba wana matumaini kwamba watafikia makubaliano leo, na ikiwa hayatokiwa saini lakini uh, makubaliano ni lazima, waweze kufikia mwafaka leo hii. Nam basi nikupe sekunde thelathini. Na wewe Thomas Mamona, umemsikia? Haya, naambiwa hapa muda ndio umekwisha. Samahani, hautoweza kuzungumza. Basi ninakushukuru sana Thomas Mamona kutoka huko Texas hapa nchini Marekani. Hali kadhalika ninakushukuru wa Salehe, Mwana milongo pamoja na Austeri malivika kutoka huko jamhuri ya kidemokrasia Kongo. Vilevile nakushukuru wewe mpinzani Feli Kananga kutoka chama cha ANC kwa kushiriki kwako na wale wote waliofanikisha matangazo haya kwa siku ya leo. Mwenzangu hapa studio alikuwa ni id Ligongo. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni abdu shakur Abud, mwelekezi ni aida Isa. Ninakutakia maandalizi mema ya sikukuu ya Krismas popote pale ulipo. Mimi ni Mkamiti Kibayasi.