Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Misri imeiomba Umoja wa Mataifa kuakhirisha kwa muda usiojulikana upigaji kura wa azimio linalotaka kumalizika kwa ujenzi wa Israel kwenye maeneo ya Wapalestina baada ya rais wa Misri Abdel Fattah El-Sisi kupokea simu kutoka kwa rais mteule wa Marekani Donald Trump. Taarifa ya leo Ijumaa kutoka kwa rais wa Misri Al Sisi ilisema kuwa viongozi hao wawili walikubaliana juu ya umuhimu wa kuupa utawala mpya fursa ya kukabiliana kwa kina na dhana zote za Wapalestina ili kufanikisha suala la makazi ya kudumu. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lilipanga mkutano wa Alhamis wa kupigia kura azimio hilo ambalo linataka kusitishwa kabisa kwa utaratibu wa ujenzi katika eneo la Wapalestina, ikisema ni muhimu kwa kukosa suluhisho la mataifa mawili ambayo yanawapa fursa wa Israel na Wapalestina kuishi sambamba kwa amani. Waziri mkuu wa Malta, Joseph Muscat, anasema watekaji wa ndege ya Libya wamejisalimisha wenyewe kwa polisi leo hii baada ya kubadilisha safari ya ndege katika kisiwa cha Malta na kuwaachia abiria wote ambao waliwashikilia mateka. Katika mfululizo wa ujumbe kwenye mtandao wa Twitter, Muscat amesema watekaji hao waliwaachilia wafanyakazi wengine wa ndege kabla ya kushikiliwa na polisi. Awali walitishia kuilipua ndege hiyo kwa mabomu ya mikono. Watekaji waliwaachia abiria mia moja na tisa kati ya watu mia moja kumi na wanane waliokuwa kwenye ndege, baada ya ndege kutua, na timu ya dharura ilipelekwa katika barabara za uwanja wa ndege. Waziri wa mambo ya nje wa Libya anasema watekaji wawili walikuwa wakimtii kiongozi wa nchi hiyo aliyepinduliwa na baadaye kuwawa Muammar Gaddafi na walitaka hifadhi ya kisiasa nchini Malta. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Maafisa wa Italia wanasema raia mmoja wa Tunisia aliyeshukiwa kufanya shambulizi kwenye soko linalouza bidhaa za Krismasi mjini Berlin amepigwa risasi na kuuawa na polisi kwenye kituo cha treni mjini Milan leo Ijumaa asubuhi. Waziri wa mambo ya ndani wa Italia Marco Minniti aliwaambia mkutano wa wanahabari hii leo kwamba maafisa wa polisi hawakuwa na shaka yoyote kuwa mwanaume aliyeuwawa katika majibizano ya risasi na polisi alikuwa Anis Amri, mshukiwa mkuu katika shambulizi lililotokea kwenye soko moja nchini Ujerumani. Vyanzo vya polisi vinasema mtu huyo mwenye umri wa miaka ishirini na minne, raia wa Tunisia alisimamishwa katika doria ya kawaida karibu na kituo cha reli cha Sesto San Giovanni kwenye kiunga cha Milan mapema leo. Vyanzo vinasema alitoa bunduki wakati alipoulizwa nakala za kitambulisho na kisha alifyatua risasi na kumjeruhi polisi mmoja kabla ya yeye kuuawa. Ufilipino inaonyesha dalili mpya mwezi huu ya kuimarisha ushirika wao na China na kudhoofisha uhusiano wake na rafiki wa zamani Marekani, na kuipatia Beijing mshirika muhimu katika juhudi zake zenye utata za upanuzi wa masuala ya baharini na Manila kuwa chanzo cha uwekezaji wa muda mrefu. Vikosi vya ulinzi vya pwani vya China na Ufilipino vilikutana kwa mara ya kwanza leo hii na kukubaliana kushirikiana masuala ya baharini. Madai yao kuhusu South China Sea yanaingiliana na kusababisha mivutano iliyosababisha Ufilipino kuipeleka China katika mahakama ya dunia ya migogoro na kushinda kesi hiyo mwezi Julai. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Endeleni kusikiliza matangazo haya na dakika chache mtasikia kipindi cha Kwa Undani na Sande Shomari. Hivi sasa ni saa tatu na dakika tano, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook Live Stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sunday Shomari. Nama, kwa undani hii leo, tunaanzia na hali ya mazungumzo ya kutafuta suluhu ya amani huko nchini Kongo baada ya muda wa rais Joseph Kabila kubaki madarakani muhula wake kumalizika, na sasa basi kuanzia Desemba 19 kukiwa ndio kipindi cha mpito na kutafuta suluhisho ya nini kitafanyika baada ya hapa kabla ya uchaguzi mkuu nchini humo kufanyika. Mazungumzo hayo yanaendelea kijumuisha upande wa serikali yakijumlisha vilevile upande wa upinzani ambao ni muungano kwa upande huo ujulikano kama Rassemblement na kanisa Katoliki au ulijulikana kama Senco. Kwa sasa basi mazungumzo bado yanaendelea, lakini katika muda huu nilipata nafasi ya kuzungumza na mshauri wa mawasiliano wa rais Joseph Kabila, Profesa Ramadhani, na kwanza kutaka kujua hali kwa upande huo imefikia wapi. E, e, kwa nguvu Mwenyezi Mungu watu wanasikilizana na masikilizano hayo ni kizazi e, e, aweza ikaleta amani na kuendeleza maneno yayo yafanya kufanikana. M, tunachunga kidogo, kwani mpaka sasa hawajaishi kwa mimi kuweza kuelezea yale yanayofanyikana mpaka mwisho wa mkutano wao. Sawa kabisa. Lakini pia kwa upande fulani uh, Profesa Ramadhani, e, tuna taarifa za kwamba mtoto wa Etn Shisekedi, labda utueleze tu kwa kifupi nini ambayo nafasi yake hivi sasa na chama kizima cha, makizima, cha, e, cha upinzani au uh, upande wa Rasemble Mao, wanasema nini kuhusiana na hali ilivyo kwa sasa? Mimi nimekuwa anako ng'ambo ya Rasemble Mao wameitika kama uh, rais Kongo, Kabila, taki, eh, eh, kunako, uh, kunako, wa Kongo Joseph Kabila kunako kunako mkuu wa nchi hii wakati watafanya uh, uchaguzi, na unao mtu mwingine atakao ya pili kunako wamesema kwamba watakuja kukaa pamoja na wengine ku government ya sasa, kuna government national na kuna government provincial. Ya tatu ni kujua kama wanaweza wakafanya uchaguzi mwisho wa mwaka unakuja, e, na wataongea miezi sita, au kukaa mkakatazo na vile vile. Je, kuna nafasi ya kwamba pengine huenda huyu kiongozi mtoto wa e, Etienne Tshisekedi akapewa nafasi ya waziri mkuu? Kuna hiyo minong'ono. Je, hilo ni kweli? yale yenye uh, ina uh, raisi kaa mwenyewe achugukwe uh, yale nno paka sasa ayasemekana hiyo naye uko na, naskusema e, e, nikizarike lazima aiko mtoto aiierik lazima ni umaniwazani na kuwe ama atujenge nchi na ya Kongo, na kwa namna hiyo basi pengine haya makubaliano kama yatafikiwa, ni kwamba Rais Joseph Kabila amekusha weka wazi kwamba hatagombea tena muhula watatu. Hilo ni kweli yale inaliyosoma kunako Me, tuache yote eh, rais Kabila ajue yale akifanya eh, siku zake, kuna siku watu anaweza akabadilisha vea eh, yale eh, inayoshauri na ah, inaangamia eh, k rais Kabila ajue yale akifanya ya, tukinaomba kongomani kwa watu kufanya politiki Ukongo. Hakuna kitu inashinda amani. Vita hiyo ya kupigania kupata mafaa, kuna government vita, ni kuangalia ngambo, kuna uvujonatabeni utembo Kasai uta amani, na kama nchi akawa mtu kwenda aende na amani, na nchi na nchi na amani, na Wanakongo wafanye development yao. Asante sana Profesa Ramadhani kuzungumza nasi kutoka huko Kinshasa. Sasa basi, upande wa upinzani nao bado kuna mengi ambao wanatarajia kwa upande wao. Nipate nafasi ya kuzungumza na mbunge wa jimbo la Kivu Kusini, Bwana Juma Balikwisha, na nikitaka atueleze kwa upande wa upinzani, ni jambo gani wanaotarajia hii leo hadi tuseme tunatarajia kuweza kupata shughulisho, yaani kadiri unajua Jana tuliweza kupitia government Rais Kabila aliweza uh, kutia, lakini katika mazungumzo bado ingaliendelea na inaonekana kama weza kuelekea njia kusema hii government uh, ambayo kabisa Rais Kabila iliweza kutia iendelee, lakini vitu vingine vyote kama kusema hata tena kusema abdirishe katiba ili aweze kuji kukamata mandeti ya tatu haitawezekana. Na e, e, kama tunaweza kufanya uchaguzi hapa miwa mwaka ujao, basi tunaweza tukaelea hiyo mwiyo hali hiyo sura sawa kabisa na pengine, e, bwana Juma Balikwisha, unaweza ukatueleza, e, kuna tetesi kwamba mtoto wa Etienne Tshisekedi anaweza kupewa nafasi ya waziri mkuu. Hili swala je, lina ukweli wowote? no, unajua tene hapa na kuzungumzia sikuweza kuhudhuria mkutano lakini inaweza uh, kia muhimu ni uh, kutia Kongo mbele. Kuna shida ya Kongo kama ni nini, na tufanye vipi ili tuweze kutatua hiyo shida, tusio tunaona watu fulani ama mtoto wa fulani, na hiyo ndio inaweza kuharibishi kuharibu siasa ya ya kwetu, ikiwa tunaona mtu unatia mtu una atafanya kazi gani? ah, problem no, iii tafanya mbele. Tene problem ya Kongo hii siku, Kongo haina tuseme ma haina administration, haina ma, kuna shida kuwa ani kati ya, ya wanasiasa na viongozi, watu wako hali tabani security upande wa Kivu la mashariki kuwa shida watu wa miaka miwili zima imeshapita, watu wanaaeetingia Masisi maalika ndio shida zina kutusimamisha kutu, kutu, kutu, ili tuseme tutatue hii shida na tupate suluhisho kwa haraka pale ya kuona watu binafsi. Na pengine unaweza ukatueleza pia kwa upande wa haya makubaliano yanayokwenda e, ni kwamba hivi sasa unaweza ukatueleza kwamba Rais Kabila amekushathibitisha kwamba hata gombea muhula wa tatu inaonekana kama tunafikia kuhiyo hatua ama kama, kama hatagombea tena arudi hapo mara ya tatu e, na hapo ndio kabisa kila mtu akikataa, hakubali hiyo ombi hilo ombi itaweza kucha vitu visiendelee viti, eh, ama tusipate shughulisho na vile tuko tunapata fununu tunapata ameshakubali kusema kama atasema wazi kama hatagombea safari ya tatu ili arudi kwenye madaraka. Asante sana mbunge wa jimbo la Kivu Kusini, Juma Balikusha. Upande mwingine, mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo yuko Kinshasa. Salehe, nini kinaendelea kwa sasa? Bado wanaendelea kuzungumza hivi sasa kwenye tume ndogo ambayo iliweza kuundwa kwa ajili ya kuweza kutengeneza Uh, mkataba mwenyewe ama draft ya mkataba. Kwa hiyo hadi sasa kikao kikuu bado kuanzishwa, na wanaendelea kusubiri wajumbe uh, kamati hiyo imalize shughuli yake. Kwa hiyo uh, tuko waandishi habari hapa na vilevile viongozi vile, uh, na wajumbe wa vyama uh, vya upinzani na vyama tawala wakisubiri uh, tume hiyo imalize ku kuandika draft ya mkataba mwenyewe. Sawa kabisa na pengine Saleh kuna chochote ambacho kimegusiwa ambacho pengine mnafahamu kwenye mkataba huu sasa kitakuwepo, ambacho pengine kitawaleta wote kwa pamoja kwenye makubaliano kati ya upinzani na serikali, vitu ambavyo pengine hapo awali upinzani walikuwa wakubaliana navyo. Ndiyo, uh, kulingana na uh, duru za upatanishi hapa ni kwamba pande zote zimekubaliana kwamba Rais Kabila aendelee kubaki rais wakati wa kipindi cha mpito, uchaguzi uweze kufanyika mnamo kipindi baina ya Desemba mwakani, eh, yaani mwaka elfu mbili na kumi na saba na Februari mwaka elfu mbili na kumi na nane Yaani tume huru ya uchaguzi ndio itaweza kutoa tarehe rasmi kabisa ya siku ya uchaguzi, na vilevile kuweko na uh, kamati ya ufuatiliaji wa ma wa mkataba huo. Ndio nukta ambayo hadi kufikia sasa duru zinatuambia kwamba pande zote mbili hazijakubaliana kwa sababu upinzani umeomba kwamba iitwe baraza la kitaifa la la, la, la mpito uh, wakati ambapo uh, serikali imesema ni lazima iitwe kamati ya ufuatiliaji wa mkataba huo. Kwa hiyo ndio tofauti kubwa kabisa ambayo semantiki kwenye teks imekuwa imewagawana hadi kufikia sasa na mpaka kupie, kufikia sasa Salehe, kuna nafasi ya CENCO Kanisa Katoliki, ambapo tumesikia kwamba tayari kuna shutuma e, baadhi ya watu kule mashariki mwa Kongo wameenda kuchoma kanisa wakiona kama vile kanisa lina upande katika swala hili. Suala hilo likoje mpaka sasa? Aa, kwa kweli ni tukio ambalo halilingani moja kwa moja na kinacho endelea hapa. Umejua Kanisa Katoliki limeheshimiwa sana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na lina uzito mkubwa, kwa sababu historia yake, uingiliaji kati katika masuala matatizo ya kijamii na ya kisiasa toka kipindi cha ukoloni. Kanisa Katoliki inakuwa na nafasi kama hiyo na hivi sasa kwa kweli bahati yote ambayo imeonekana ni kwamba kanisa Katoliki ndio linaweza kupata suluhisho, na hadi kufikia sasa kila upande umeamini utaratibu ambao unaendeshwa na kanisa Katoliki. Sidhani kwamba vyama ndivyo vinaweza kufanya hivyo. Kwa hiyo tukio hilo linaweza kuwa ni tukio la kipekee tu ambalo halina uhusiano wowote na kinachoendelea hapa. Wananchi wanasubiri kwa hamu makubaliano yaweze kufikiwa, na pengine kwa sababu hilo ni swala ambalo pengine na tofauti yake, labda pia utueleze kwa upande wa upinzani, kuna wale ambao walishazungumza kule mashariki mwa Kongo kwamba wao hawatakubali chochote mpaka pale watakapoambiwa kwamba Rais Kabila haendelei na nafasi yoyote katika kipindi hiki cha mpito. Lakini kama unavyosema, katika rasimu ya makubaliano kuna hicho kipengele cha yeye kuendelea kuwepo madarakani mpaka eh, wakati wa kipindi cha mpito kumalizika. Sasa <coughs> hao wa mashariki huko nini ambacho umesikia kutoka kwao kuhusiana hasa hicho kipengele? Uh, uzito wa uh, upinzani nafikiri ni kwenye taasisi za hapa Kinshasa, na upinzani huo umekuwa katika uh, makundi mawili. Kumekuwa na vyama vya upinzani ambavyo vilishiriki kwanza kwenye mazungumzo hayo uh, ya uh, awali ya, ya uh, uh, Oktoba kumi na nane yaliyotia sahihi mkataba huo wa mwanzo, na hivi sasa ni makundi makubwa kabisa ya upinzani ambao yalisusia mkutanani mazungumzo hayo na hivi sasa yameshiriki, ndio hiyo inaitwa Rassemblement ambayo ni e, pamoja na UDPS na washirika wake, na vilevile G7 ambayo inaunga mkono um, Moise Katumbi na washirika wake. Kwa, kwa ujumla tutasema kwamba Uh, upinzani ukiwa unaweza ukatokea mashariki kwamba wanapitilia mbali, kinachoendelea hapa, sijue kama watakuwa na ushawishi wowote. Umejua, ni vigumu kuwa na kauli moja katika nchi yenye kuwa na wananchi milioni sabini. Sasa kwa upande huo wa upande wa Etienne Tshisekedi tumesikia mazungumzo, na pengine watu wakinong'ona kwamba mtoto wa waziri mkuu wa zamani Etienne Tshisekedi huenda akapewa nafasi hasa ukizingatia swala la uwaziri mkuu, je, yeah? Hayo maneno au hiyo minong'ono na ukweli wowote au hali ni vipi hasa ya ndiyo? Uh, ni, ni kinachoelezewa hapa, kwa sababu wamesema hawatamwachia huyu Sami Badibanga ambaye aliyoko hivi sasa eh, wazifa huo, kwa sababu alikuwa ameasi chama hicho, kwa mujibu wa wao wenyewe watu wa UDPS. Kwa hiyo jina la mtoto mwanaye Chen Chisekedi huyo Felix Chilombo Chisekedi limekuwa likitembea toka mwanzo kwa sababu kabla ya kufikia mazungumzo hayo, ikumbukwe kwamba mwaka mmoja uliopita, rais Kabila alitaka mazungumzo ya moja kwa moja baina yake na na chama cha cha UDPS pekee eh. na kwa hiyo walikuwa wanakubaliana kwamba huyo Feliki atachukua wadhifa huo wa waziri mkuu na baadaye wataunda serikali ya mseto, lakini mazungumzo hayo hayakufaulu kutokana na kwamba Moizi Katumbi na hiyo kundi ya G7 walikuja kujiunga na UDPS na kuwambia kwamba ni lazima tuendeshe vita vya pamoja vya kidemokrasia ili rais Kabila anatuke madarakani. Kwa hiyo uh, bado mambo yanaweza kubakia wazi kwamba huenda huenda uh, kukiwa na mkataba hivi sasa, waziri mkuu atatokea kwenye chama cha UDPS. Asante sana, Salehe Mwanamilongo amezungumza nayo muda fupi uliopita. Nirudi kwako kule Lubumbashi hivi sasa, tunaungana naye Kahozi Kosha. Hebu tueleze hali ikoje upande huo kumeripotiwa matukio kadhaa lakini, hebu tueleze kwa sasa e, pandai, hali hapa Lubumbashi imeanza kurudi swali e, imeanza watu leo, kulikuwa maandamano makabambi ambayo iliyoongozwa na waziri wa mambo ya ardhi ambaye zamani waziri wa mambo ya afya Felix, e, Dr Felix Kabange Numbi ambaye alifanya maandamano ya amani kwenye mtaa wa Katuba ambapo ulizuka fujo kaingia tarehe ishirini kwa kuweza kupinga eh, muhula mwingine wa rais Joseph Kabila. Kisha maandamano eh, waziri huyo wa mambo ya ardhi eh, Doktor Felix Kabandi Kisekedi aliomba eh, eh, polisi yaki huru watu mia moja thalathini waliachiria uhuru ambao walinaso walitukwa korokoroni tarehe ishirini wakati wa wafuja wa ambayo ilitokea huku Katuba, na hiyo inaonekana kama kuachiria uhuru kwa wao wa wafungo wa siasa wale ambao walifanya maandamano hiyo. Inaonekana kama eh, imeleta watu wengi wanafurahi, lakini bado ni wengi wengine bado weko, weko eh, korokoroni, walikamatwa wale waliopinga wali hiyo siasa ya Kinshasa na waziri wa mambo ya ardhi, eh, eh, daktari eh, Felix Kabange alisema: wengine hamsini na tano hamsini na nane kumradhi, wata watakesho kesi yao itaanzishwa, kwa sababu hao walisema walipora mali ya watu na waliiba fedha wakati wa vuguvugu, wakati ya hiyo e, gati ambayo ilitokea kwenye mtaa wa Katuba. Hivi sasa hali imeanza kurudia vizuri taksi imeanza kutembea kufanya kazi na basi vile vile. Nafikiri kuwa huenda, ingawa, watu wengi wanasubiri kwa hamu hiyo mazungumzo ya huku Kinshasa ambayo inakwama kama mwenzangu Salehe Mwana Milonga anasema kulingana na hiyo mtoto wa Kisekedi. Umeona watu wengi hapa Lubumbashi, unaona Lubumbashi ni muji wa pili kwa ukubwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanapiga sikio mambo yanatokea Kinshasa, na, na wengine wanasema eh, Ra rais Joseph Kabila amechukua ame, ame, ame, ame muda ili eh, mazungumzi hayo yakipate suluhu, na hiyo ndio watu wengi wanasubiri kwa sababu eh, kanisa Katolika kama ulivyosema mwenyewe ilikuwa ikisema kuwa kabla ya siku ya Noel ama siku ya kuzaliwa kwa huyo wa wale wa, wa, wa, wa Kristo sikakuzaliwa kwa mtoto Yesu Kristo inabidi ina wapate suluhu, lakini bahati pa, mbaya bado mambo inakwama huko Kinshasa, na hiyo niona kama ni nia mojawapo ya kusema wachukue muda na yeye aendelea kuwa madarakani. Asante sana kutoka huko Lubumbashi, tunaye pia Jacques Abandera, rais cha wa chama cha PDDCO ambacho kinaunganisha muungano wa wapiganaji wa Mai Mai kule Congo na walioko hapa Marekani, akiwa kule Iowa. Hebu tueleze kwa upande wako Jacques Abandera, haya mazungumzo bado yanaendelea, lakini upande wenu mnakubaliana haya na haya yanayokwenda kwa sasa Sisi ni mshaka Bandelwa presidenti wa chama cha PDDGO huko Kongo na hapa Marekani, na tena tunatumika pamoja na kina mai mai na UPRC. Basi kifupi ni kusema ya kwamba sisi bado hatujasikia mtomwoni mwa rais Joseph Kabange kabila ya kwamba amekubali hata gombea tena mula wa tatu, hatuje watu kusikia na yote wanasasimu kokongo wa ya kwamba mambo yanaendelea hivi kati ya msemko na nini, hatuja kuvadaana nayo kizuri kusi, tusikia kwamba Josefu amekubali hata gombea tena kwa mula watatu, aseme kitoke kinywani mwake. Bila hivyo hakutakuwa amani Kokongo. Asante ah, sana Jacqa Bandera, rais wa chama cha PDDCO. Basi hapo ndio tunakamilisha sehemu yetu ya kwanza, tunaingia sehemu ya pili. Asante sana. Katika sehemu ya pili, tunaangalia mchakato wa kuidhinisha mswada wa bajeti ya matumizi ya serikali kule nchini Burundi umeanza. Nchi hiyo kama mnaofahamu, inakumbana na vikwazo mbalimbali kwa sababu bajeti yake sasa itafadhiliwa na mapato ya ndani ya nchi pekee, ikiripotiwa kwa asilimia sabini na hivyo basi bajeti hiyo imejadiliwa katika bunge la nchi hiyo liitwalo Kigobe, na waziri wa fedha Domitien Ndihokubwayo aliyowasilisha. Tunaungana na mwandishi wetu Haidallah Hakizimana kutoka Bujumbura. Hebu Haidallah, tueleze athari hii ya kutopata ufadhili kwa sasa itaathiri vipi kwa mujibu wa wachambuzi nchini humo? Nam, itakuwa na, e, ita na athari mbaya sana kwa wananchi, kwa sababu ili mapato haya ya ndani ambayo lazima yafadhili bajeti hii e, yatatokana na ongezeko la ushuru ambao umeongezwa kwa bidhaa mbalimbali za mahitaji ya muhimu. Mfano, ili waweze kuziba pengo ambalo limeachwa na hawa wafadhili ambao waliacha kuiunga mkono bajeti ya serikali, wamepandisha mfano ushuru kwenye bajeti ya, kwenye E, simu za mawasiliano mfano, kulikuwa na arobaini na mbili kwa dakika moja ya ushuru kwenye e, unapozungumza kwenye simu, sasa imeongezwa ikawa hamsini na moja na kwenye e, mafuta ya gari vile vile ushuru umeongezwa na huu ushuru ambao umeongezwa kwenye mafuta ya gari utakuwa na ongezeko la kwenye mapato ya serikali ya bilioni kumi na tatu na milioni mia tano. Kuna ushuru mwingine ambao umeongezwa kwenye sukari, na huu itabidi kwenye hazina ya serikali paingie zaidi ya bilioni nne na kuna ushuru mwingine ambao waziri wa bajeti Domicen Ndio Kubayo, ambaye amesema kwamba unalenga hasa kuongeza au kulinda mazingira. Mfano, ukinunua gari ambayo ina zaidi ya miaka kumi, itabidi ulipe ushuru wa ziada kutokana na huo muda wa gari, na wanasema itakuwa ni ushuru ambao utasaidia katika kulinda mazingira na vile vile uh, matumizi ya plastiki. Ukitumia ma, mifuko ya plastiki, utakuwa utalazimika kuongeza ushuru, na hapo wana madhumuni ni kupata milioni mia moja. Kwa hiyo wachambuzi uh, wanasema kwamba ingawa serikali inasema bajeti hii ni ya uh, kubana matumizi, wao wanasema kwamba hapana, kwa sababu ni mwananchi wa kawaida ambaye ameongezewa mzigo kwa kuongeza ushuru juu ya mwingine. Wao wanasema wangeangalia sekta ya hawa ambao ni uh, wana mali nyingi, hawa ndio, kwa mfano yule ambaye anamiliki vitu vya thamani kama ghorofa, awe analipa ushuru badala ya kuongeza ushuru juu ya mwingine, ili kuweza kuzitengo ambalo Uh, kama unavyojua uh, kabla ya mwaka elfu mbili na kumi na tano, Burundi ilipokuwa katika hali tulivu, wafadhili walikuwa wanapiga jeki bajeti ya serikali kwa asilimia hamsini. Lakini sasa kutokana na wengi wao kusitisha misaada itabidi mapato ya ndani e, yaongezeke ya, ya, ya ili bajeti hiyo iwe inafadhiliwa kutoka e, kwa mapato ya ndani. Ndio maana sasa mm, ushuru mwingi umeongezwa kwenye bajeti ya ya serikali. Sasa ushuru huu umeongezewa kwa kiasi kikubwa, na pia kuna upande wa wakusanya ushuru. Je, upande huo nini ambacho kinazungumzwa, changamoto au watafanyaji kazi zao? Kwa upande wa mamlaka ya kukusanya mapato ya serikali wao hawana tatizo, kwa sababu walikuwa na wafanyakazi wa kutosha, lakini mzigo hasa umeongezeka kwenye mwananchi wa kawaida. Mwananchi alikuwa analipa ushuru na sasa ushuru umeongezwa juu ya mwingine, na hii wanasema si bajeti ambayo ni ya kubana matumizi, kwa sababu mwananchi wa kawaida ndiye anaendelea kupata matatizo, kwa sababu alikuwa analipa ushuru, sasa ushuru kwenye bidhaa ya mahitajio muhimu umeongezwa na ni mzigo kwake. E, wakati ambapo kuna hao matajiri ambao ha, walikuwa hawalipi ushuru wao, wanapendekeza sahani ya walipa ushuru yaongezeke, maanake watafutie ushuru fasi kwingine kuliko kuendelea kutoa ushuru au kuongeza ushuru juu ya mwingine kwenye bidhaa hizi mahitajio muhimu, kama mawasiliano, kama mafuta ya gari e, kama sukari na na ushuru mwingine ambao wanasema ni kwenye bidhaa mahitajio muhimu wao, kwenye mamlaka ya mapato ya serikali na wafanyakazi wa kutosha, hiyo haijawa changamoto, lakini wao wanasisitiza wananchi nao waamke waweze kufanya kazi kwa masaa mengi, kwa sababu hapa nchini inapofika saa moja usiku unakuta maduka yote yamefungwa. E, waziri wa bajeti anasema haiwezekani Burundi kuendelea kusonga mbele ili hali e, wananchi wake hawafanyi kazi kwa muda mrefu, kwa masaa mengi sa kama inavyofanyika katika nchi zingine za Afrika Mashariki. Asante sana, Haidallah Kizimana kutoka huko Bujumbura, Burundi. Hali kadhalika, tulikuwa naye Kahozi Kosha Lubumbashi, Jacka Bandera Pepedeko, rais wa Pepedeko aliyeko hapa Marekani. Hali kadhalika, hapa studio ni Aida Isa, upande wa pili msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sunday Shomari kutoka Washington DC, na kutekea usiku mwema wenye utulivu na amani, na sikukuu njema ya Krismas ijayo. Asanteni sana.