Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Karibu sana. Leo katika kipindi chetu maalum cha Kwa Undani tunazungumzia matumizi ya dawa za kulevya katika Pwani ya Kenya. Matumizi ya heroin nchini Kenya yameongezeka kwa kiwango kikubwa na kuathiri vijana wengi katika maeneo ya Mombasa na Malindi nchini humo. Lakini juhudi kubwa zinafanyika kuwasaidia vijana kuondokana na matumizi ya dawa hizo. Mwandishi wa VOA Jill Craig aliwatembelea baadhi ya vijana wanaotumia dawa hizo katika miji hiyo miwili na ifuatayo ni taarifa yake, na hapa inasimuliwa na Khadija Riami pamoja na mimi Idi Ligongo nikikukaribisha katika kipindi chetu hiki maalum cha kwa undani siku hii ya leo. Farah Abubakar ambaye mikono na miguu yake imejaa alama za kujidunga sindano zilizokuwa na hiron, alianza kutumia madawa haramu akiwa na umri wa miaka kumi na nne na katika hali hiyo ya kujidunga sindano, kuna wakati badala ya kujidunga kwenye mshipa alijidunga kwenye msuli. Faraha ambaye hivi sasa yuko katika kituo cha mradi wa Omar mjini Malindi, ambao unawashughulikia watumiaji madawa eneo hilo, ili kujiondoa katika tatizo hilo la matumizi ya madawa haram. Faraha ambaye hivi sasa anajaribu kupata matibabu anazungumzia safari ndefu aliyoifanya katika matumizi ya heroin mpaka amekuwa mtumiaji sugu. Faraha anaelezea kuhusu matumizi ya madawa haramu ikiwemo heroin. Nimeacha kama miaka misita hivi, nimeanza na bangi, miraa, pombe, bugizi, kujibwenga kama miaka minne nkoko. Naona ni bora kujibwenga sababu nkoko na stress ya father is dead nikaanza kutumia madawa ili nipunguze stress, ndo yakaniingia mwilini, kuwacha ikawa ni shida. Nyumbani selewani na mama sababu ya drugs. Aliacha shule akiwa na umri wa miaka kumi na mbili na kuanza kuuza vitu kwa watalii katika fukwe za Malindi. Farah aliacha shule akiwa na umri wa miaka kumi na mbili na kuanza kuuza vitu kwa watalii katika fukwe za Malindi. Farah. Mji huo ni wa kitalii, na wakati wa msimu ambao si wa watalii, idadi ya watalii inakuwa ndogo, basi hata upatikanaji wa biashara za kupatia kipato nazo inakuwa ni ngumu. Katika miaka ya karibuni, mji huo umeshuhudia kupungua kwa idadi ya watalii kutokana na wasiwasi juu ya mashambulizi ya kundi la wanamgambo la Al-Shabab kutoka Somalia, na hivyo kuchochea mataifa ya magharibi kutoa maonyo kuhusu hali ya usalama duni katika eneo la pwani lakini maonyo mengi yaliondolewa mwaka jana, lakini bado idadi ya watalii haijaongezeka. Watumiaji heroin wanatokea katika kila nyanja ya maisha: wanaume, wanawake, watoto, tajiri na maskini. Lakini watumiaji wengi zaidi ni wanaume ambao wengine hivi sasa ufanya kazi kwenye fukwe za Mombasa wakijulikana kama beach boys. Baadhi yao waliwahi kuwa wafanyakazi wa maofisini au walikuwa wamiliki wa biashara zao huku baadhi ya watumiaji wakifanya biashara ndogo ndogo kujipatia kipato na mara tu ghafla huzitumia fedha hizo kukizi mahitaji yao ya kutumia heroin. Fatma Jenebi, ambaye anaishi mjini Mombasa, ni mratibu wa mradi kwa ajili ya harakati za kiafya kwa programu ya kuwasaidia vijana kuondoka na tabia ya matumizi ya heroin, mradi ambao hujulikana kama MEWA, unaendesha kituo cha msaada kukarabati vijana wanaotumia madawa haram katika pwani ya Kenya. Tumeona kuna mabadiliko makubwa katika mwenendo wa watumiaji heroin, wengine wakiwa katika umri wa miaka 15 mpaka 24. Kwa hiyo hii inatushtua sana, kwa sababu kama tunapata watumiaji madawa walio katika umri wa miaka 15, ina maana kwamba walipokuwa na umri wa miaka kumi tu tayari walikuwa wameshaanza kutumia madawa mengine, na hivyo heroin ni nyongeza ya kile ambacho wamekuwa wakikutumia kabla hapo. Watu wachache huwa ndio wanaanza kutumia heroin hasa katika eneo la pwani. Aghlabu wamezoea kutumia sigareti, bangi na vidonge ambavyo kwa kawaida huviweka ndani ya mdomo viyeyuke. Vidonge hivyo ni vya rangi ya bluu, na katika sehemu nyingine hujulikana kama vidonge hivyo hutumika ili kuwabaka watu, na au mirungi pia hutumika, na pia baadhi yao hunywa pombe za kienyeji kama vile chang'aa, ambayo hutengenezwa majumbani na haijulikani ukali wake na sasa baadhi ya vijana wamegeukea kutafuna majani maarufu kama mogoka ambayo huwasisimua. Ni muhimu kufahamu kuwa si kila mtu ambaye anatafuna mogoka anaishia kutumia heroin, lakini wale wanaotumia heroin au wale wanaojaribu kuondokana na matumizi sugu ya heroin hugeukia aina nyingine za vilevi ikiwemo mogoka. Hakuna idadi iliyotolewa hivi karibuni ya watumiaji wa madawa kwenye eneo la pwani. Utafiti uliofanywa mara ya mwisho ilikuwa mwaka 2010 na kusema kiasi cha watu elfu kumi wamejidunga madawa na kuna wengi zaidi ambao wanatumia heroin hiyo mara mbili. Nikoko, nimetumwa dukani na shilingi elfu tatu ikabidi niende nazo kabisa, na siku nyingine mama akakuwa ameweka simu na rosto, nasikia vibaya, siwezivumilia kienda kazini, sijapata pesa, ikabidi nao niibe simu niuze, nimepigwa na watu wa mtaani namobu manake mama ibidi anipigie nduru ya mwizi, kwa sababu anataka simu yake asiliane na brother. Brother yuko jela amefungwa. Sasa ndo ibidi nipigwe ili nipeane kile kitu, bidi mimi niogope kutaja pale kitu kiko, nikapelekwa kwa polisi. Mradi wa Omar umekuwa mstari wa mbele katika kuwasaidia vijana wanaotumia madawa kwa kuwapatia sindano ili kuwazuia kushirikiana na sindano ili wasipate maradhi kama haitafanyika hivyo, inasadikiwa itakuwa njia rahisi sana ya kuambukizwa HIV. Wengi wanasema kuwa wanasubiri kuanzishwa kwa tiba ya kutumia methadone ili kuondokana na matumizi sugu ya heroin. Faraha anasema hakuna jambo gumu kwa mtumiaji sugu kama akijaribu kupata matibabu ya kuacha kabisa kutumia madawa. Maisha mimi naona si mazuri, lakini siwezi kujitoa kwenye dawa kwa sababu sina matibabu ambayo naweza pata nikaacha dawa, kwa sababu nikiangalia, mama ni mzee, hana hata kazi. Dadangu naye ana watoto, ana bwana, bwana amemkimbia, na kuna dadangu mwingine amekufa, ameacha watoto wanne wadogo. wakati ambapo mji wa Malindi ni mdogo na ulio na, ni mkimia, Mombasa ni kama vile kaka mkubwa harakati ni nyingi na watu wanafika mjini humo wakishuhudia msururu wa magari, hasa wakati watu wanakwenda kazini au jioni wanapotoka kazini. Kama ilivyo Malindi, mji wa Mombasa nao una tatizo la vijana kutumia heroin, na kama inavyoeleweka, mara kijana anapokuwa amezoea kutumia heroin, ni dhahiri atajikuta amejiingiza katika tabia ambayo ina gharama kubwa. Mjini Mombasa, vifuko vidogo vya heroin au maarufu kama kete vinauzwa dola mbili kwa kete moja kwa mtumiaji wa kawaida anatumia takriban kete tatu mpaka tano, mara nyingine mpaka kete kumi kwa siku. Hizo ni fedha nyingi kwa Mombasa, ambako kiwango cha chini cha mshahara ni sawa na dola tano kwa siku. Priscilla Mora alikuwa mtumiaji madawa ana umri wa miaka 40 hivi sasa, na kwa kiasi cha miezi mitano hivi sasa hajatumia madawa na husaidia kufanya kazi za kujitolea kama mpokea wageni kwenye kituo kimoja cha Mewa. Nilikuwa mtumwa, nilikuwa kama mtumwa. Kila mtu aliniambia fanya hivi, usifanye hivi, hutaki kufanya hiki, kwa sababu unataka mtu akupatie kile unachotaka, hivyo basi utafanya unachoambiwa ufanye. Priscilla anasema rafiki yake wa kiume mwenye umri wa miaka ishirini na tatu naye pia anatumia heroin. wazazi wangu walijaribu kuingilia kati Pengine walitaka kunisaidia lakini sikuweza kuwaambia kitu gani kilikuwa kinanisumbua. Walidhani pengine nimerogwa, lakini nilikuwa nalijua tatizo langu lakini sikuweza kuwaeleza. Taib Abdul Rahman, mkurugenzi wa Richard Trust Center mjini Mombasa, kituo ambacho kinahudumia watumiaji madawa, anasema na kuongezea kuwa ni rahisi zaidi kununua heroin kutoka kwenye maeneo maarufu kuliko kununua sukari dukani. Inakadiriwa kuna takriban watumiaji madawa elfu kumi katika pwani ya Kenya, pamoja na wale wanaonusa heroin. Mkuu wa programu ya Global Maritime Crime katika ofisi ya Umoja Mataifa ya madawa na uhalifu UNODC, Alan Cole, anazungumzia tatizo hili la matumizi ya madawa na yanatokea wapi madawa haya. Siwezi kutumia neno janga, lakini naweza kusema kwamba tumeona ongezeko kubwa sana la kiwango cha heroin kinachoingia Afrika Mashariki hivi sasa matumizi yake ni kwa ajili ya ndani tu, lakini wengi tunaamini ni kwa ajili ya kuingizwa huko Ulaya na Afrika Kusini. Lakini kwa hakika kuna ongezeko la kiwango cha heroin kinachoingia ndani ya nchi. Heroin nyingi inatokea nchini Afghanistan na inakwenda Ulaya kupitia njia mbili kuu, nazo ni ya upande wa kaskazini inapitia Asia ya kati mpaka Rusia, na upande wa magharibi inayojulikana kama njia ya Balkan ambayo inakwenda kupitia Iran na Siria ambayo inapitia nchini Uturuki halafu kusini mashariki mwa Ulaya mpaka Ulaya ya kati na magharibi. Kuna njia moja maarufu inayojulikana barani Afrika Smart Track, ni ya kusini inayotokea Afghanistan hadi kwenye pwani ya Markan nchini Pakistan na Iran kwenye bahari ya Hindi na kuishia Afrika Mashariki. Mpaka miaka ya karibuni ilikuwa si njia kubwa sana. Heroin kwa kawaida hufikishwa kwenye pwani ya Afrika Mashariki kwa meli za mizigo na boti za kiasili zinazojulikana kama ngarawa. Boti za mwendo kasi zinakutana na meli baharini na kuhamisha shehena ya madawa na kuyafikisha kwenye fukwe. Halafu makasha ya madawa hugawanywa katika vifurushi vidogo vidogo, na mara nyingi vinasafirishwa kwa njia ya anga kwenda sehemu nyingine, kawaida Ulaya au Afrika Kusini. Baadhi ya dawa hizo hupelekwa Afrika Magharibi na baadhi huingia katika masoko ya ndani ya Afrika Mashariki. Hiroin imekuwepo Afrika Mashariki kwa takriban miaka 30 sasa. Lakini ukamataji mkubwa uliofanyika katika Afrika Mashariki ilikuwa mwaka 2010 kwa mujibu wa UNODC. Hakuna takwimu za karibuni, lakini wataalam wanasema usafirishaji madawa haramu unaaminika umeongezeka kwa kiwango kikubwa katika miaka ya karibuni. Mwaka 2013, UNODC ilikadiria kwamba soko la afrika mashariki lilikuwa linatumia kiwango cha tani mbili na nusu za heroin kwa mwaka wakati idadi ya usafirishaji haramu katika eneo hilo huenda ikawa kubwa mpaka tani 22 ukamataji uliongezeka kwa asilimia 166 mwaka uliofuata meli ya kivita ya australia iligundua zaidi ya tani moja ya heroin kwenye jahazi huku thamani ya mitaani ya madawa ikikadiriwa ni dola milioni 240 Meli nyingine na mizigo yake ikiwemo heroin kutoka Pakistan ilisukumwa hadi katikati ya bahari na kulipuliwa kwa amri ya Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta. Hiyo ni mifano michache ya kile ambacho kimekamatwa na mamlaka. Lakini kuna mlolongo wa ugavi. Mtumiaji hupata dawa zake kutoka kwa muuzaji, ambaye naye hupata madawa hayo kutoka kwa mgavi, ambaye naye huzipata kutoka kwa mgavi mwingine, ambaye naye anazipata kutoka kwa mtu mwingine na mdolongo huu unazunguka bila kuonekana mwisho wake. Mmoja ya kesi maarufu sana ambazo zilimhusisha John Harun Mwau, mfanyi biashara ambaye baadaye akawa mwanasiasa na mkuu wa zamani wa idara ya kupambana na rushwa. Marekani imemshutumu kwa kuhusika na uagizaji madawa haramu, ambaye inaelezewa alitumia mahusiano yake na polisi kuwalinda wasafirishaji madawa na hivyo kuwekewa vikwazo mwaka 2011. Charles Changawa, kaimu mkurugenzi wa kaunti ya Mombasa, mamlaka ambayo inasaidiana na polisi kuwakamata watumiaji madawa na wauzaji, alipoulizwa kuhusu uvumi kuwa wanasiasa wa juu wanahusika katika biashara hii, Changawa alikana kuhusu uvumi huu. Hapana, siwezi kusema kwamba nimesikia kuwa wanasiasa wanahusika katika hili, sifahamu, lakini nafahamu kuna watu wanatumia dawa za kulevya. Changawa na wenzake wanafanya uvamizi wa mara kwa mara kwenye maeneo ambayo biashara madawa inafanyika kuzunguka mji wa Mombasa. Anasema kwa kawaida timu yake na imefanikiwa kuwakamata mpaka watumiaji hamsini na wauzaji wawili walau kila wiki. Kwa kawaida tunawakamata, tunawapeleka mahakamani, lakini katika siku za karibuni tumekuwa tukiratibu na taasisi zisizo za serikali walau kuwaelimisha vijana njia sahihi za kuishi bila kutumia dawa. Dhana kwamba matumizi sugu ya madawa ni maradhi si uhalifu, polepole dhana hii imepata nguvu kote katika mfumo wa kisheria nchini Kenya ama tatizo limekuwa kubwa sana kiasi kwamba viongozi wa kidini kwenye pwani ya Kenya, ambako ndio kuna idadi kubwa ya Waislamu, wameanza kujihusisha na swala hili. Shekh Khalifa Muhamed ni katibu mkuu wa baraza la taifa la maimamu na wahubiri nchini Kenya. Yeye pamoja na mwenzake Muhamed Rauf, mfanyi biashara ambaye anamsaidia imam katika mapambano na msimamo mkali wa kidini. Shekh Muhamed Khalifa anasema, tumetumia mbinu zote za awareness kuhutubu katika misikiti hata katika zile sehemu wanazotumia, sisi tumewafuata, hata tumewaita katika workshop. Iko workshop moja tulifanya mateja watupu, tukawaambia shida ni nini, eh? Tumejaribu. Wale wanasema okay mimi niko tayari, nipelekeni rehabu, tumewapeleka, eh? Lakini matokeo, matunda yake ni madogo. Tume tumezungumza na tunaendelea kuzungumza kwa radio, Is FM tunazungumza mambo haya eh, kwenye harusi kwenye matanga kila kwenye kwa hindi... Kwa hindi... Kwa hindi... gathering yoyote sisi tunatumia nafasi ku hindi... kuzungumza. Sheikh Muhammad Khalifa na Rauf wanafanya doria katika maeneo wanayoishi. Wanasema mara nyingi inafadhaisha pale wanapomkamata muuzaji na, na kumkabidhi kwa polisi, lakini kiwango kidogo cha fedha kinaweza kuwafanya waachiwe huru, nacho ni shilingi mia tano tu. Ile mihadhara yetu tukifanya, tulichukua wale wale watumiaji, ndio walikuwa wakiyazungumza maneno haya, wale wanaotumia hasa. Na alikuwa akitoa viswa namna gani, alikwenda mpaka dakika ya mwisho, alikuwa na kazi na mke eh, akapoteza kazi, akapoteza mke Eh, kwa utumiaji wa madawa ya kulevya. Mwisho akasema akawa yuaumwa, mamake akampeleka course general, akienda HIV tayari yuko yuko nayo. Kwa hivyo wao wenyewe, wacha sisi, wao wenyewe tukiwapa nafasi wale ambao kwamba wame wamepelekwa rehabu waka recover wanayazungumza wenyewe, sio sisi. Haya ni mambo yanazungumza wao wenyewe. Kwa watumiaji sugu wa heroin wanaokwenda kufanyiwa ukarabati wanalazimika wa kutolewa madawa yote waliyonayo mwilini, na hili linafanyika mjini Mombasa kwa msaada wa Mewa. Kituo cha ukarabati cha Mewa mjini humo kina takriban watumiaji madawa kiasi cha 30, ambao wanapatiwa matibabu, na washauri wapo kuongea na wale wanaopatiwa matibabu. Kuna vituo vinne vya Mewa mjini Mombasa na kila kimoja kina vitanda 20 mpaka 30. Kila programu ya matibabu inamtaka mteja aifanye kazi hiyo kwa miezi minne kamili na bei zake zinaanzia dola 120 kwa mwezi na matibabu kamili ni dola 500. Fedha ni nyingi kwa mtu ambaye hana ajira au familia inayomsaidia au njia nyingine za kupata fedha, mbali ya madawa anayotumia na pengine chakula kidogo kila siku. Faruk Saade, mkurugenzi wa kituo cha raia dhidi ya manyanyaso ya watoto na madawa, anasema alianzisha kliniki yake nje ya nyumbani kwake miezi michache iliyopita inayoitwa Mercy Place ambayo inatoa huduma za matibabu bure. Faruku anasema kwa kawaida watumiaji hupelekwa kwenye kituo chake na familia, na husubiri hapo kwa muda wa saa sita mpaka nguvu ya madawa aliyojinunga imekwisha mwilini, halafu ndiyo matibabu huanza, na hatua ya awali ni kuwaweka kwenye chumba maalum ambacho anakiita strong room, kina giza, kuna tandiko na kinafungwa kwa nje inakuwa kwa sinema ya kutisha. Kwa muda wa saa 72 mtumiaji hupiga kelele, hutokwa na jasho na anakuwa amekasirika, lakini hawezi kutoka chumbani. Mgonjwa anapewa chakula, ingawaje Faruka anasema huwa wanakula chakula kidogo sana na kupewa ndoo kwa ajili ya kufanya haja kubwa na haja ndogo. Mara ya kipindi hicho kinapopita, wanaruhusiwa kutoka strongroom na kuanza kupatiwa ushauri na saha. Hivi sasa kuna programu maalum ya kiafya nchini Kenya mat wahusika wa programu hii serikali ya Kenya inaweza kuamua kuchagua dawa gani itumike mbadala wa heroin. Kenya inatumia dawa maarufu inayojulikana kama methadon. Methadon inafanya kazi ya kupunguza au kuondoa kabisa dalili za matumizi ya madawa mwilini. Kwa sababu methadon ni sawa na heroin, kama haitatumiwa vizuri, inaweza kusababisha mtu kurejea katika tabia ya matumizi ya madawa. Kwa sababu hizi, Kenya imechagua dawa hii itolewe katika hospitali maalumu nchini humo kuhakikisha kuwa mfamasia na wafanyakazi wa afya wana uwezo wa kuwafuatilia watu wanaopatiwa dawa katika hospitali husika. Programu hii ilianza Februari mwaka jana mjini Malindi na baadaye Mombasa, nao wakaanza kuitumia mwaka huo huo. Ilipoanzishwa kulikuwa na maoni mengi nchini humo, baadhi ya viongozi wa dini na kijamii wakiamini huenda ingetumiwa vibaya. Hivi sasa programu hizo zimekuwa na zinaonyesha mafanikio katika hospitali ya Malindi, zaidi ya watu 290 wamehudumiwa tangu program hiyo kuanza. Wakati Kenya na Tanzania wana viwango vikubwa vya watumiaji madawa na ujidunga sindano. Kwa mujibu wa Sylvie Bertrand, mshauri wa kieneo wa idara ya kiafya katika ofisi ya madawa na uhalifu wa Umoja wa Mataifa, anasema kwamba Kenya imekuwa haraka katika majibu yake, lakini methadon ni moja tu ya hatua. Mwenyekiti wa baraza la maimamu nchini Kenya, Muhammad Khalifa, anaelezea idadi kubwa ya vijana walioathiriwa na matumizi ya madawa ya kulevya. Kwa hakika suala la utumiaji wa madawa ya kulevya katika eneo hili la pwani kuanzia kaunti ya Lamu hadi kufikia kaunti ya Taveta mpaka Lungalunga, ma imefika kiwango kibaya sana, kwa sababu walioathirika vijana wengi wameathirika na madawa ya kulevya. Aidha, wanatumia heroin, brown sugar, cocaine, bangi na sasa kuna ugoro, tumbaku. Hawa watu sasa unaweza kusema tumekata matumaini kwa uwao. Ni kama watu ambao kwamba hawana tena faida ile ilivyo. Ijapokuwa kuna njia nyingine tunajaribu kuwapeleka katika hizi rehabu lakini pia haijafanya kazi hivyo ukipeleka watu mia katika rehabu basi labda watano ndio watafaulu, waliobakia 95 watarudi katika hali yao. Mtumiaji mmoja Mhamed Mselem, ambaye yuko katika matibabu kwenye kliniki ya Malindi, anasema alianza kutumia madawa miaka michache iliyopita, kwa sababu alitaka kujaribu kokeini na rafiki yake, na muuzaji akamwambia asiwe na wasiwasi, ataweza kupata kokeini ya kahawia nchini Kenya. Mara baada ya kutumia hakuweza tena kuiacha. Hivi sasa anasema anafika klinik hapo kila siku kupatiwa matibabu ya methadon. Anapofika hapo hataki kuongea au kujihusisha na mtu yoyote anayehusiana na matumizi ya madawa. Niliongea na dada yangu ili anifadhili mwanzoni kabisa, uh, ili nipate uh, mafunzo uh, ya msingi uh, kwa mshauri uh, kwa sababu kama unataka kupatiwa mafunzo inakulazimu upate kwanza mafunzo ya msingi. Na baada ya hapo, nilijitolea si chini ya miaka miwili ili kupata ujuzi jinsi ya kuishi na hawa watu na jinsi ya kufanya kazi nao. Bahati nzuri, niligundua kuwa mwenzangu mmoja pia alikuwa mtumiaji na sasa amepatiwa matibabu na kuacha madawa. James alinipatia mafunzo na mratibu wetu Bi Alma pia alinipatia mafunzo jinsi ya kuishi na hawa watu, lakini pia kwa ujuzi wangu kama wahenga walivyosema Mtumie mwizi kumkamata mwizi. Hii imenisaidia sana, kama vile mimi nilikuwa mtumiaji. Kama Ali anavyosema, nataka kufahamu vyema kuwa uamuzi sio tu kusema hapana kwa vivutio, lakini kuwa na nia ya dhati kabisa kuepukana na utumiaji madawa. Na anafikiria kile ambacho atafanya baada ya kumaliza matibabu ya methadone, ambayo inafikia mwisho wake mwisho wa mwaka ujao. Nimefikiria nitarudi ni nyumbani, nitakaa na mama yangu. Baba yangu amefariki miaka miwili iliyopita. Hivi sasa ni mimi tu, mama yangu na mtoto wangu wa kike. Huenda nikarejea nyumbani nikakae naye mtoto wangu wa kike, nitumia muda mwingi pia na mwanangu, pengine niwajibike zaidi kwa binti yangu, kwa sababu sikumshughulikia siku, siku zilizopita, na huenda pengine ni wakati wa kusahihisha makosa ya zamani. Kiongozi wa timu ya USAID kuhusu HIV Rene Baga anasema mbali na juhudi za kuzuia matumizi hasa kuhusiana na wale wanaojidunga sindano Programu ya matibabu ya methadone ni njia nzuri na mbadala, na pengine kuwaondoa katika utegemezi sugu wa madawa ambayo inaweza kuwa njia ya kwa kuepusha na maambukizo ya HIV na maradhi mengine ya kuambukiza, ili waweze kurejea katika maisha ya kawaida. Na kufika hapo, basi tunakamilisha kipindi chetu hiki maalum kabisa cha kwa Undani, ambapo tulizungumzia matumizi ya dawa za kulevya katika pwani ya Kenya. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimulizi wako alikuwa ni Khadija Riyami, msimamizi wa matangazo ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo nikikutakia usiku mwema.