idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu mpenzi msikilizaji katika matangazo yetu ya nusu saa inayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati 1 na nusu usiku saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bend 19 22 na 31 na tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm mjini mombasa na mlimani redio 106.5 dar es salaam Anayokaribisha leo jina langu ni Sunday Shomari. Na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea makala maalum ya salamu za Christmas. Lakini kwanza ni habari za dunia. msomaji wako kwa hii leo ni mimi abdu shakur siku kuu ya krismasi tunakutakieni nyote kheri na baraka mauaji ya ulipizaji kisasi huko mashariki ya kongo yanasababisha vifo vya watu 30 katika wilaya mbili za jimbo la kivu kaskazini usiku wa jana kuamkia leo jumapili siku kuu ya krismasi mwandishi wa sauti amerika mjini goma oster marivika anaripoti kwamba watu 23 waliuliwa beni kwa mapanga na shoka na 15 waliuliwa ruchu. Wanaharakati wa eneo hilo wanasema wanamgambo wa kabila la Nande waliwaua Hutu 13 kulipiza kisasi mauaji wa Nande wiki iliyopita. Wakati huo huo, viongozi wa upinzani mjini Kinshasa wanasema wamemaliza mazungumzo na serikali na wamekubaliana juu ya masuala yote waliokuwa wanatofautiana na wanataraji mkataba wa mwisho unaotayarishwa na viongozi wa kanisa la Katoliki utatiwa saini wiki ijayo kati ya rais Joseph Kabila na Etienne Chisekedi siku ya Ijumaa tarehe 30 Desemba kulingana na Valentin Mubake, katibu mkuu wa chama cha UDPS. Papa Francis ametoa salamu za Krismasi akiombea amani dunia inayoathirika na vita na vitisho vya ugaidi. Alizungumza kutoka baraza la kanisa kuu la St Peters Catholic Basilica. Mkuu huyo wa kanisa la Katoliki alizungumza moja kwa moja na watu wanaotaabika kutoka vita vya Syria, hasa katika vita vya kikatili vya mji wa Alepo, na kuhimiza jumuiya ya kimataifa kutafuta suluhisho la mzozo wa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo, akiwahutubia maelfu na maelfu ya waumini waliokusanyika kwenye uwanja wa St Peters kuhudhuria hotuba yake ya mwaka ya Urbi Orbi, kwa mji na dunia, Bwana Papa Francis alisema ugaidi unapanda mbegu za hofu na vifo katika miji na nchi kote duniani. Kwa upande wake mkuu wa kiroho wa kanisa la Uingereza, askofu wa Canterbury Justin Welby, akizungumza na wafuasi milioni themanini Wakianglikana, alitoa ujumbe sawa na huu wa Pap akizungumzia wasiwasi uliotanda kote duniani kutokana na ugaidi. Usalama kwa upande mwingine uliimarishwa katika makanisa kote Ulaya, kukiwepo na onyo kwamba magaidi wa Kiislamu huenda wanapanga mashambulizi dhidi ya Wakristo wanapoadhimisha siku kuu yao mashuhuri ya kidini. Hakuna ripoti ya mashambulio ya kigaidi yaliyotokea huko Ulaya kwa hii leo. Kwengineko kote duniani, Wakristo waliendelea na sherehe zao za kitamaduni kuadhimisha siku ya kuzaliwa Yesu Kristo. Habari za dunia zinayojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, amesema mbele ya baraza lake la mawaziri hii leo kwamba serikali ya Israel na utawala wa Marekani kwa miongo kadhaa zimekubaliana kwamba Baraza la Usalama si mahala pa kutanzua swala lao la upa upanuzi wa makazi ya Wayahudi kwenye ardhi za Ukingo wa Magharibi na Jerusalem ya Mashariki. Lakini amesema baada ya kuzungumza na marafiki zao wa Marekani kutoka pande zote mbili, Wademokrat na Warepublican, wanafahamu kwamba azimio la siku la Ijumaa ya Baraza la Usalama la Umoja Mataifa kulani ujenzi wa makazi hayo ni jambo la uharibifu na bila mpangilio. Akikasirishwa na azimio hilo na Marekani kutotumia kura ya turufu kuzuia kupitishwa azimio hilo, Netanyahu ameamrisha wizara yake ya mambo ya nchi za nje kutathmini msaada wake wa dola milioni nane kwa miradi ya umoja huo na kupendekeza namna ya kusitisha Wapalestina wa na nchi za Kiarabu wamepongeza azimio hilo. Wakati huo serikali ya Israel imewaita mabalozi wa mataifa kumi mjini Jerusalem hii leo kuwakaripia kutokana na nchi zao kuunga mkono azimio hilo na kulani ujenzi wa makazi ya walowezi. Kulingana na takwimu rasmi za leo za serikali ya Afghanistan, uhasama, mashambulizi na mapigano nchini humo yamesababisha vifo vya watu elfu thelathini na wengine wengi kiasi hicho kujeruhiwa, wengi wao waasi. Kufuatana na maafisa wa wizara ya ulinzi, kufikia hii leo operesheni za kupambana na uwasi zilizofanywa na vikosi vya polisi na jeshi vya Afghanistan kote nchini, zaidi ya maadui wapiganaji elfu kumi na nane mia tano wameuliwa na zaidi ya elfu kumi na mbili kujeruhiwa. Naibu msemaji wa wizara ya ulinzi wa Afghanistan, Muhamed Radmanesh, akizungumza na Sauti ya Amerika amesema mbali na majeruhi hayo kuna mamia waliokamatwa, lakini alikataa kwa upande mwingine kutaja idadi ya wanajeshi na polisi waliouliwa au kujeruhiwa, akisema idadi imeongezeka kwa asilimia kumi. Na wizara ya ulinzi ya Russia imesema Ndege ya kijeshi iliyokuwa inasafirisha watu 92 imeanguka katika bahari ya Black Sea muda mfupi tu baada ya kuondoka kutoka mji wa mapumziko wa Sochi. Mwisho wa habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. chako cha salamu na muziki ikiwa ni siku ya Christmas msikilizaji, Desemba 25 mwaka 2016. Karibu sana Sauti ya Amerika, tuweze kupeperusha salamu zako, nataka perusha hii na atakapeperushainlangu Harrison Kamau leo hii tukishikiana na mwenzangu na mimi ni Sunday Shomari. Basi moja kwa moja, msikilizaji, salamu zako za leo tunaanza naye nani? Tunaanza naye mkonge wa salamu anajiita Afrika ya mashariki na ya kati, fikiri Dario Gakala, mkazi wa Ngokolo, Shinyanga, Tanzania. Unapenda salamu zako, salamu ziende kwake Meshak Mwalwa Kajole wa Kajole, Salimu Nasoro Sayungu, Frenz Manco Goko, Deus Masunga, Simon Falesi, Rustika Malatu, Husna Muhamed, Ema Kapela Juma Idi Isa, hukupenda kumsahau. Nasema Sali wa Bunzali, Jumanne Athumani Rokoba, Juma Michael au mwanaharakati. Pia umewakumbuka Miraji Kibinda, Joseph Miroro na Rebeka Kwamboka. Wote hawa unawambia unawatakia Krismas njema. Zamu ni yako waziri wa shida na mipango ya ghafla <laughs> Haya, unajiita we wa waziri wa shida ukiwa wapi? Ukakule Kahama, Tanzania unapenda zako salamu, zimwendee Deus Masunga, umemkumbuka pia Salume Daniel Eris, uchumi Farbat, Mwalimu Kennedy Mpemba, unasema ujamsahau Golgota Magabe na Pascal Mbogani na watangazaji wote wa Idhaa ya Kiswahili wa Sauti Amerika, wote unawatakia Krismas njema, unasema na mwaka mpya. Asante sana. Waziri wa shida <laughs> na mipango ya ghafla. Haya, waziri wa shida moja kwa moja basi, na kama hata kadi yake nani, huyu ni ndi Andy, Andy Mungilwa akiwa kule Dar es Salaam, Tanzania, unapata salamu zako. Unasema kwanza kabisa za Christmas ziende yani kwa baba yako na mama yako, Mr. and Mrs. Yahya Mungilwa. Pia unasema umkumbuka bibi yako mpenzi, May Mungilwa akiwa Dar es Salaam. Unasema hujamsahau bibi yako mkubwa kabisa huyu, unasema aitwa Bionike Chaze akiwa kule Sony Tanga Pima mkumbuka nti yako mpenzi, unasema p Mungilo akiwa Dar es Salam, huku msahau nti yako, unasema Lulu. Huyu yuko wapi Lulu Marit yuko Dubai. Pia mkumbuka unasema nko wako ha Mungilwa, huku msahau hali kadhalika, nko wako Franco unamwita huyu bravo akiwa Dar es Salam, huku msahau, unasema David Chaze au unamwita anco d akiwa Dares Salam, huku msahau, unasema vilevile vile, James uh, Luhui au anco Talbot huyu akiwa Sinza Dar es Salam, pia amemkumbuka anti yako huyu unasema na ilambululo akiwa dar es salaam wote hawa unawambia unawatakia krismas njema asante sana basi moja kwa moja msikilizaji kabla ya kugokea kwa upande wa simu zenu moja kwa moja nakamata kadi yake salimu nasoro sayungu salimu nasoro sayungu ukiwa ngara tanzania barabara zako salam za krismas ziende kwake watangazaji wote wa idhaa ya kiswahili yes, ya sauti amerika na kwa niaba anasema asante sana pia amemkumbuka muhamedi gechuru fikiri dario salome dalius Uh, Fredrik Kilima, Abdulaziz Kamata, Thomas Makanyaga, Ramadhani Mchovu, Baraka Mganga huko Msao, Rustik Malatu Kashinje, mjomba wa watu na Mwita huyu, na vile Kumsao Goligote Magabe, mnasema jamani, tuendelee kukumbukana na utawatakia wote Heri na fanaka ya sikukuu ya Crismas. Basi moja kwa moja, msikilizaji, wakati unapata heri na fanaka ya sikukuu ya Crismas. Kibao cha Crismas ichikitoka nchini Kenya ni, ni vijana hawa Kim na Stiga, Kim na Stiga wanakuambia the tima ya Crismas. Pata wimbo huu msikilizaji ikiwa ni Krismas unasherekea pale vizuri kabisa, basi pata kibao hicho huku leo. sinapigwa radi radi hii inapigwa radi. radi. radi. radi. siku moja moja Bethlehemu hey. malaika tokea Mariamu akamwambia hey. atapata bola hey. kwa uwezo wa Roho Mtakatifu na hey. hiyo hiyo bol hey. yakakijana hey. yaka kataitwa imanu Imanuel kataitwa na sisi yeah. Dunia isije ikajapo <laughs> mahemu kaita Yusufu kando, yeah. kamwambia, bebi, we need to talk yeah. Yusufu kapaswa habari jamaa asikwe na stress kwa sababu Mariamu ni bikira na tena bol sio yake. Malaika tokea Yusufu akamwambia, kijana relax, hii mimba ni ya Roho Mtakatifu. Ikabidi Yusufu achese chini chini akule njaro miezi tisa, najuka kijana kalizaliwa. Ndo maana leo hii tuna celebrate sinapigwa radi ni Krisimas, ikibamba sana sema ditima. Ni Krisimas, ikibamba sana sema ditima. Ni Krisimas, ikibamba sana sema ditima. Usaisikia wale mama majusi, yeah. Walikuwa watatu wa jangesi, yeah. Usiku wakacheki nyota yota. Wakajua ni ya mfalume, yeah. Si wakaanza kuifuata moja kwa moja hadi Bethlehemu. Hey. Wakakuta Yesu kwenye menja wakamutolea mazawadi na kuserehekea Christmas. Herode kupata habari. Hey. Katutu Yesu kamezaliwa. Hey. Sio kanyongwa na kiwaru. Hey. Akapanga kukamada. Hey. Herode kaita masoja. Hey. akawatuma opareson ae. Uh, hey, malaika tokea Yusufu akamwambia hepa, ama Herode akapiga si <laughs> leo sinapigwa radi Na yeah, Wakenya si hao wanafanya mambo kweli kweli. Basi kabla ya kupata kibao kingine, salamu za upande wa simu ni zipi? Na nazikamata zako Esther ama Queen AC, unasema kwamba uko Boston na upande wa Massachusetts, hapa Marekani, na zako salamu ungeta kazi wafikie waimbaji wa nyimbo za kidini popote walipo kule nchini Kenya Nairobi, wengine kule Dar es Salaam, na kote katika Afrika ya Mashariki na Kati, ukisema kwamba wakati huu ni wakati muhimu wa kukumbukana kwa njia ya maombi, ambapo Mokozi amezaliwa. Ni salamu zako Queen AC, ukiwa Boston, Massachusetts. Zikamata ni zako wewe, Mwaora Joseph, ukiwa katika sehemu za Solai kule na Kuru. Unasema unakumbuka wote mliosoma nao enzi zile katika shule ya upili ya Solai, na unasema kwamba Mungu awajalie wakati huu wa Krismasi mnapoendelea kusherekea, na kando na kula na kunywa tu tukumbuke kwamba Mokozi ameisha zaliwa. Ndivyo unavyosema Joseph Mwaora ukiwa kule Solai. Naona wengi wanataka kutuma salamu zao moja kwa moja. Basi hebu mara moja tueleze jina, utume salamu zako za Christmas kwa wapendao. Mimi naitwa Judy Kamau, na msimu huu wa Christmas ningependa kuwatumia ndugu na marafiki zangu wote Christmas yenye heri. Isaac Mugo, ya wazazi wangu Christmas nzuri sana, wale wote ambao tunaofanya kazi nao, kuna sister Hiltrud, kuna Rose na wengine wote ambao ako karibu na mbali wote ninawatakia Krismas nzuri sana. Jina langu ni Willi Lusige na nawatakia wafuatao Krismas njema, ee, Yoshua Makori, babangu mzazi Willy Kori, baba mzazi Timothy Akoto, wanafunzi wenzangu katika chuo kikuu cha Nairobi katika shahada uzamili, pamoja na Wakenya wote nawatakia Krismas njema, waweze kufurahia zaidi. Isaac Nuku, ama aizo, ningependa kuishi Wakenya wote Krismas njema yenye baraka na fanaka. Mwaka mpya unakuja, ningependa kusalimia e, ndugu yangu akiwa Boston anaitwa Joe, nampenda sana na kuna wengine famili yetu, kuna, kuna kazini yangu anaitwa Dedan kuna yule Terry kuna Kama, nawapenda wote sana na wenzangu wakiwa hapa Kenya, na ningependa kuwasalimia. Ningependa kumsalimia mke wangu Rosie, nampenda sana na watoto wangu Tess na Aya na na kruu yetu ya photography, eh, na crew ya decapta na wapenda wote na wakuna Christmas. Ujumbe ni kwamba kula Christmas pole polepole Januari, yaja. Okay. Majina yangu inaitwa Katina Ndosh. Ningetaka kuwasalimia dada zangu Shiko, Mudhoni, Wamboi, Solomon, na pia rafiki yangu wanaitwa Wamboi watakia wapate uh, Christmas njema ka ulio na mafanikio na pia Wakenya wote ningetaka kuwaishia Merry Christmas and a happy new year. Thank you. Na kabla nimpishe mwenzangu Sunday Shomari, hebu tupate kibao. Aa, machachari kabisa yikca Christmas. Msikilizaji na kamata kadi yako, Juma Michael, mwanaharakati ukiwa Nzege, Tanzania, zako salamu na penzi kwake e, ima Sadala, balozi wa Mvumi, mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mamwalwa, Ramadhani Mchomvu, timili ya Shema Lamba na Philbert Kiauke wote hao wambia wanatakia wote Christmas njema. Zamu yake kadi na kamata ni ya Jos Mosha huyu. Jos Mosha akiwa uh, wapi? Ajasema uh, pera, salamu zake zimwende Stanley Mwani Mzalendo, Dickson Mako, Clifford, Hezron Mwanyanda, Fikiri Dario Gakala Husna Muhammad, Rutahiwa Busisi hakuwasahau vile vilevile Jafari Kopo, Mwalimu Stephen James Katia na Bosco Mushi bila kumsahau Salome Daniel. Mwisho kabisa kwa njia ya barua pepe inayo kadi yake konoisekiejo anapenda salamu zake ziende kwake goligote wagabe Sali wa Bunzali, Tamasha Haruna, eh, huyu ni Juma Michael mwanaharakati anasema akiwa kule Nzega na wote anawaambia anawatakia safari, anawatakia heri na fanaka njema kabisa ya Christmas. Barua pepe yako ni wewe Jumanne Lukoba, Jumanne Lukoba unapenda zako salamu za Krismas ukiwa Tabora, Tanzania, ziende kwake Deusi Masonga, Fikiri Dario Gikala Mwandu, John Rutaiwa Busisi huku msaa ulustika Malatu Mapema Ndula na Salome Daniel, unawatakia wote Krismas njema. Moja kwa moja basi, kabla ya kupata kibao kingine cha muziki na shiamati yako wewe Meshakimmwala ukiwa Kihonda kule Morogoro, barabara zako salamu za Krismas kwa watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba yao anasema asante sana. Umemkumbuka Jaffari Kopo, David Nyamiela, Juma Michael Koneso Kiejo, huku msahau Ras Sali, Joshua Turuka, Miraji Kibinda. Pia umekumbuka Mwaso Harry Kideule, Robert Mambozi, Shukuru wa Mama Hizampare hukupenda pia kumsahau Lustika Malati, Edveta Tarimo, memkumbuka hali kadhalika Husina Salimu, Lawena Nsonda, Miraji, huku msahau Nasibu Rajabu, vilevile umewakumbuka Ima Sadala na Joshua kwa mwando wote hawa unawaambia unawatakia Krismasi njema. Zamuni yako wewe Filimon Nazaleti, unapenda salamu zako ziende kwake Kipara Original, huku msahau Edward Kabamba, memkumbuka pia Edward Kiplagat umemkumbuka pia Jumanne Mburunge, ukupenda kumsahau Mchana J, mchana pia umemkumbuka. Unasema Riki Minde, Kitu Munishi, ukutaka kumsahau Kishumundu kwetu na Agrei Kaguo na ukoo wa Mwamwala, bila kusahau unasema ukoo wa mzee MC Koshuma na ukoo wa Mwaiparu, Riziki Minde wa Mbuya na Wanyakyusa wote unasema haya <laughs> <laughs> yeah. Wanyakyusa wote mmekumbukwa wakati huu wa kipindi maalum kabisa cha Krismas. Basi kufikia hapo msikilizaji, kwa upande wa salamu zenu za simu na upande wa salamu hizi za kwa njia barua pepe na Facebook, moja kwa moja tunakamilisha kipindi cha salamu kwa njia ya simu, ikiwa ni salamu za Christmas. Nawatakieni wote Christmas njema, nikishirikiana naye Harrison Kamau. Jina langu ni Sunday Shomari. namna salamu na muziki, salamu za Christmas wapendwa wasikilizaji, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose basi kutuma salamu zenu za mwaka mpya, na kabla ya kuondoka hapa studio zetu, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na kusomea muktasari wa habari Mauaji ya ulipizaji kisasi huko mashariki ya Kongo amesababisha vifo vya watu 30 katika wilaya mbili za jimbo la Kivu kaskazini usiku wa jana kuamkia leo siku kuu ya Krismasi. Mwandishi wa Sauti Amerika mjini Goma Oster Manevika anaripoti kwamba watu 23 wameuliwa Beni kwa mapanga na shoka na wengine 15 huko Ruchuru. Wakati huo huo, viongozi wa upinzani mjini Kinshasa wanasema wamemaliza mazungumzo na serikali juu ya serikali ya mpito na wamekubaliana juu ya masuala yote wanaotofautiana na wanataraji mkataba utatiwa saini siku ya Ijumaa. Papa Francis ametoa salamu za Krismasi akiombea dunia amani, dunia iliyoathirika na vita na vitisho vya ugaidi. Akizungumza kutoka baraza lake la baraza la kanisa juu kuu la St Peters, mkuu wa Kanisa Katoliki alizungumzia moja kwa moja kwa watu wanaotaabika kutokana na vita vya siria na kwingineko kote duniani. Wakristo waliendelea na sherehe zao za kitamaduni kuadhimisha siku ya kuzaliwa Yesu Kristu. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema mbele ya baraza lake la mawaziri hi leo kwamba serikali ya Israel na utawala wa Marekani kwa miongo kadhaa zimekubaliana kwamba baraza la usalama si mahala pa kuzanzua suala lao la upinzani wa makazi ya wa Wayahudi. Lakini amesema baada ya kuzungumza na marafiki zao wa Marekani, kutokana na azimio la Ijumaa la Umoja wa Mataifa kulani ujenzi wa makazi, wamechukulia kwamba ni jambo la uharibifu bila ya mpangilio wowote. Kulingana na takwimu rasmi za serikali ya Afghanistan, uhasama, mashambulizi na mapigano nchini humo yamesababisha vifo vya watu elfu thelathini na wengine wengi kujeruhiwa. Wengi wao ni waasi. Na wizara ya ulinzi ya Russia imeeleza kwamba ndege ya kijeshi iliyokuwa ikisafirisha watu 92 na na kikosi maalum cha jeshi cha kuimba kwaya kimeanguka katika bahari ya Black Sea baada ya kuondoka kutoka mji wa mapumziko wa Sochi. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Msomaji alikuwa Abdishakur Abud. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.