Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpenzi msikilizaji, kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kuna ripotiwa maandamano na mauaji huku mazungumzo yakiendelea baina ya serikali na wapinzani baada ya Rais Joseph Kabila kuendelea kukaa madarakani baada ya Desemba 19 ambayo ilikuwa ni siku yake ya mwisho ya utawala wake. Mimi ni Idi Ligongo Nam, kwa undani leo tunamulika hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Shirika la habari la Ufaransa AFP limetangaza kwamba wanajeshi walizunguka mji mzima wa pili kwa ukubwa wa Lubumbashi na kukamata kwa wingi vijana mapema leo, huku wakazi wakisema licha ya mazungumzo kuendelea ya pande zinazopingana, hali ya kisiasa inaendelea kuleta wasiwasi nchini humo. Shirika la haki za binadamu la Human Rights Watch limetangaza kwamba watu takriban 34 wa wameshapoteza maisha mpaka sasa kutokana na ghasia hizo, na kwa mujibu wa shirika la habari la AFP ni kwamba polisi wanadai watu waliopoteza maisha jumla yake wanafikia ishirini na wawili katika ghasia za Jumanne katika miji ya Kinshasa, Lubumbashi, Matadi na Boma. Inasema kwamba vifo vinani vilitokea Matipisha, ambapo pia watu 47 walijeruhiwa. Kutaka kujua undani wa hili pia niliongea na msaidizi wa Rais Joseph Kabila Alubunga Biahombe na kumuuliza juu ya kile wanachokifahamu kuhusu takwimu za vifo vilivyotangazwa na mashirika ya haki za binadamu pamoja na mashirika mengine ya habari duniani. Hesabu ambazo zimetolewa rasmi ni kusema kwamba kwa jumla watu kumi na mmoja waliuawa, lakini kinachoshangaza ni kwamba kuna yale ambayo yanajiita mashirika ya kibinadamu na hata pia mashirika ya Umoja wa Mataifa kusema kwamba idadi hiyo imefikia watu zaidi ya ishirini, na serikali inasema kwamba hesabu hizo sio za kweli. Serikali ina uwezo na madaraka ya kuweza kuhesabu yale ambayo yametokea, kwa sababu miongoni mwa hao kumi na mmoja ambao wamehesabiwa kuna askari polisi waliuawa kwa risasi na kama alivyosema hii, na inaonyesha wazi kwamba miongoni mwa waandamanaji kulikuwa pia watu ambao wanashikilia silaha na hakuna sababu yoyote serikali bia ikiwa kuna wakongomani ambao walifariki, lakini kuna yale mashirika ambayo kazi yake tu ni kuanza kuhesabu, na wakisema kwamba watu ambao walikufa ni wachache, watakuwa kama vile hawakufanya kazi zao, na hiyo ndio serikali kila mara huwa inapinga. Na jana waziri ambaye anahusika na haki za binadamu alimwalika yule taifa ambaye eh, anahusika ana, ana, ana na haki za binadamu kwenye tume ya Umoja wa Mataifa ya Monisco, na kumwambia wazi kwamba hawawezi kuwa wanatoa hesabu bila kuwa na vidhibiti vya kuonyesha kwamba wakisema kwamba watu ishirini na sita kwa nini wanasikia hiyo raha ya kusema kwamba wakongomani wamekufa wengi? Lubunga, unachotaka kuniambia ni kwamba hizi taarifa ambazo zinatolewa na mashirika haya yasiyo ya kiserikali pamoja na mashirika ya habari ya duniani ni taarifa za kupika In sema ni kwamba kuna uzembe katika tangazo zinazotolewa na hayo mashirika ya kimataifa ama mashirika ya kibinadamu, kwa sababu wao hawaone ule uchungu wa kusema kwamba wakongomani wamefariki. Wao wanasikia ile raha ya kutoa mahesabu tu na kusema kwamba watu wamekufa wengi ama watu wamekufa kiasi fulani, lakini sisi ambao tunasikia uchungu wa ndugu zetu kufariki katika mazingira ya kwa mfano wale a uporaji. Wengine wanasema kwamba wanafanya maandamano ya ya amani, lakini wanakuwa miongoni mwao, kuna wale ambao wanajificha na silaha, ambao utakumbuka kwamba kabla hata ya tarehe hii kumi na tisa kuna watu ambao wana walikuwa wanajifunza namna ya kutumia silaha za kiasili kupambana na polisi. Ndiyo, ndio inatupa uchungu kwa sababu wale ambao wanatoa hizo hesabu haiwaambie kitu kusikia kwamba Wakongomani wanakufa. Kinyume na hapo, wao watapenda kusema kwamba watu wamekufa mia moja kama vile vilivyokuwa tarehe kumi na tisa Septemba wanasema kwamba watu wamekufa mia tisa lakini siku ya mazishi wa wa ya watu wao, unaona wamekuwa tu sanda ama wanatua tu miili ya watu sika hizo njio zinaika sikuichu naam ni mshauri wa, wa rais Joseph Kabila Lubunga Biahombe, yeye akisema kwamba idadi ya waliopoteza maisha mpaka sasa ni watu kumi na mmoja lakini shirika la haki za binadamu Human Rights Watch lenyewe limesema watu thelathini na wanne huku shirika la habari la Ufaransa ef likisema ni watu ishirini na wawili na idadi hiyo wameipata kutoka kwa polisi wa dr Si. Sasa kwa upande wa wapinzani wao wanasema nini juu ya mkanganyiko huu wa idadi ya vifo vya watu nchini DRC? Idadi ya watu wenye waliweza kufariki wenye serikali iliweza kupana hiyo idadi sio kweli. Unaona serikali iko ikificha kweli, haipendi watu wajue idadi idadi kamili ya watu wenye waliweza watu wenye waliweza kufariki na tena, eh, unajua kitu yingine Kishasa kuna sasa, leo siku ya leo kuna, siku ya leo kuna oga sana watu watu wanaoga sana Kishasa na, wa, kuna waskari kuna waskari huko na huko, kuna kuna polisi huko na huko, waki- waki- wakikuwa waki, waki arme na masilaha kilo sana. Tuko tukijiuliza basi, ni nini, wanataka nini? Hali sio nzuri, lakini basi tuko tukitumainia tu mazungumuzo yenye tuko tukifanya e, kwa seko na na watu watu wenye kuongoza serikali siku hizi watu wa raisi uh, Kabila, tuko tuki tuki, tukizungumza nao tukizungumuza tuki, tuki, tuki nao na waza kama tutapata suluhisho, lakini hali si bora. Nam huyo basi ni John Didio ambaye anatoka G7 ambao wamo katika ule muungano wa Rassemblement na vilevile vile basi, kutokana na hilo nilirejea kwake mshauri wa rais Joseph Kabila, bwana Lubunga Biahombe, ili kuweza kujua kwa upande wao serikali hivi sasa wanasemaje kuhusu hali ya nchi, pamoja na kwamba imeripotiwa vifo hivi ambavyo idadi yake mpaka hivi sasa bado haijawa rasmi kutoka pande zote, kwa sababu katika taasisi mbalimbali zina idadi tofauti. Lubunga Biahombe: Kusema kweli hali hivi sasa imerudi kuwa shwari katika sehemu zote za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na ukweli ni kwamba siku mbili zilizopita, yaani tarehe kumi na tisa na tarehe ishirini, kulikuwa na watu ambao walikuwa wakifanya maandamano wakisema kwamba muhula wa pili na wa mwisho wa Rais Joseph Kabila inabidi aondoke. Kilichoonekana ni kwamba miongoni mwa waandamanaji hao kulikuwa pia wengi ni ambao walikuwa wakishikilia silaha na ni watu ambao walipambana na polisi. Kwa hiyo mapambano yalifanyika hasa zaidi Kinshasa na Lubumbashi. Kuna watu ambao walikuwa wanajifunza namna ya kutumia silaha za kiasili kupambana na polisi. Lakini Lubunga, umezungumza mwanzo kwamba hali ni shwari, na hivi sasa unazungumza kwamba kuna watu ambao wanafanya mapigano kwa vyombo vya usalama na ulinzi. Sasa hiyo hali ambayo iko shwari, iko shwari kinamna gani? Namaanisha kwamba kulikuwa maandamano tarehe kumi na tisa na pira, maandamano yalifanyika tarehe ishirini, lakini hivi sasa maandamano hayo yamemalizika, na hiyo ndio mimi naita kwamba kuna shwari eneo zima la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatana na maandamano hayo. Na kusema kwamba kuna watu ambao walipambana na vyombo vya usalama ni siku hizo mbili, tarehe kumi na tisa na tarehe ishirini, ndiyo pamoja na maandamano. Lakini mpaka hivi sasa Rais Joseph Kabila ameshazungumza nini, ama ametoa tamko gani juu ya hali hii ambayo ipo hivi sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nafikiri Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nchi inayoongozwa na katiba na hiyo katiba ndiyo inasema kwamba rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anachaguliwa kwa muhula wa miaka mitano mara mbili, ambayo hawezi kuingia muhula wa tatu. Na wakati watu wanaomba kwamba, kwamba rais Joseph Kabila azungumze kuhusu hatima yake ama kuhusu eh, kama atapigania muhula wa tatu, yeye kila mara hujibu kwamba yeye sio juu ya katiba ambayo inasema kwamba hawezi kupigania muhula wa tatu, na eh, itakapofanyika uchaguzi Aprili mwaka elfu mbili kumi na nane yeye ataachia madaraka rais ambaye atachaguliwa na, ra, na raia wa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kulingana na katiba. Kwa hiyo hakuna sababu yeye aanze kuzungumzia kuhusu hatima yake ama aanze kuzungumzia kuhusu e, mchakato wa uchaguzi ambao zimeingia ndani. Lakini kwa hali ambayo ipo hivi sasa, kama ulivyozungumza, vikundi vya watu ambao wenye silaha walishambulia polisi, yeye kama rais wa DRC ni nini hasa ambacho ameshazungumza juu ya matukio hayo na mauaji hayo ya watu kumi na moja? Kwa mujibu wako wewe, sio kwa mujibu wangu, ni hesabu ambazo zilitolewa na gavana wa mji wa Kisasa ambaye alisema hesabu hizo ni watu tisa hapa Kisasa na watu wawili mjini Lubumbashi. Na katiba ya Kongo sio rais iye anayetoa mazungumzo kuhusu maendeleo ama uongozi wa nchi wa kila siku. Naam, lakini kwa upande wa wapinzani wenyewe wanasemaje kuhusu hali ya ya nchi kwa sasa hususan hali ya kisiasa? Je, ni shwari ama si shwari? Huyu hapa ni Jean Didio. Watu wanaoga, lakini watu hawatabaki ndani ya nyumba zao wakijifungia. Watu wanaanza kutoka kidogo kidogo kwenda sokoni, kwani wasikufe na njaa. Unajua, kama mkongomani aliteswa siku za mingi. Mkongomani ni mtu mwenye eh, ha-hana hana kazi nzuri, hana mshahara nzuri, anaishi siku kwa siku akipata leo basi anamshukuru Mwenyezi Mola. Atajifungia kwenye nyumba siku ngapi? Atajifungia kwenye nyumba juma, e, wiki mzima, mwezi mzima? Namna ajifungia haiko okay. Wako wakitoka kidogo kidogo kwenda kutafuta ili, e, siku ziendelee na waone namna wataishi. Wako wakitoka kidogo kidogo kutafuta namna ya kuishi. Nam, kama ulivyosikia upinzani na serikali mpaka sasa wana kauli tofauti kuhusu hali ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa hivi sasa, kama ni shwari ama ushwari, wake unatokana na vyombo vya ulinzi na usalama kutotoa mwanya wa watu kuweza kuonyesha kupinga ama kuiunga mkono serikali mpya ya Rais Joseph Kabila. Ili kupata hali halisi ya sasa nchini humo, niliongea na mwandishi wetu wa huko au Sere Malivika, na nilitaka kujua hali halisi ilivyo kwa sasa. Kwa saa za mchana leo, katika mji wa Bukavu, mkoa wa Kivu ya Kusini, vijana wa Lucha waliandamana wakifanya shinikizo kwake Rais Joseph Kabila kwamba aondoke, lakini kwa bahati mbaya walikutana na polisi na polisi hao waliwakamata na kuwapeleka jelani, lakini masaa machache baadaye waliachiliwa. Vile vile katika mji wa Lubumbashi, yale yani ambayo yamejiri ni kwamba mlio wa risasi uliendelea kusikika kwa saa za asubuhi, huku jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa likiendelea kufanya ya msako wa wale vijana ambao inasemeka kuwa walikuwa na silaha na walikuwa wakipambana na jeshi la serikali kwa siku mbili mfululizo. Alafu kwa taarifa ambazo ninazo ni kwamba viongozi uh, wa vijana hao wanasema kwamba ikiwa leo wanasimamisha maandamano yao na kupinga muhula wa rais, wanasubiri yale mazungumzo yanayoendelea katika mji wa Kinshasa, katika uh, kati ya vyama uh, tawala upinzani, katika usuluhishi wa sengo, ikiwa ni kanisa Katolika lakini katika mji miji mingine ni kwamba kumekuwa utulivu, kama vile katika mji amba wa ambapo watu tu wameendelea kukamatwa, wale ambao wanaopinga mhula wa rais. Alafu kumekuwa na hali ya tuseme ya wasiwasi, wanaanza kujiogopa hata kuvaa nguo nyekundu, lakini polisi wao wanasema kwamba ikiwa wanafanya hivyo ni kuheshimisha uh, sheria za serikali, kwa sababu serikali ilikuwa imepiga marufuku maandamano yoyote, alafu watu wanaoandamana wanaandamana kinyume na sheria. Ni mwandishi wetu Austere Malivika akielezea hali halisi ya ya kisiasa ilivyo nchini Kongo kwa hivi sasa. Na kama unajiunga nasi, unasikiliza matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, ambapo hii leo tukiendelea kuangalia yale yanayoendelea na hali ya kisiasa jinsi ilivyo nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hivi sasa inaelezwa kwamba kuna baadhi ya watu waliofariki dunia kutokana na ghasia za kupinga e, serikali ya Rais Joseph Kabila mara baada ya kutangaza serikali mpya na kuendelea na muhula mwingine amba, kipindi kingine cha urais wake mpaka pale uchaguzi utakapofanyika rasmi, ambao uchaguzi mpaka hivi sasa haijulikani ni lini hasa utafanyika, kama ni mwaka 2017 au 2018 kama jinsi ya Usori Malivika alivyogusia kuhusu mazungumzo yanayoendelea ambayo maaskofu wa kanisa Katoliki wanayasimamia na kupendekeza kupatikana kwa mwafaka kabla ya sikukuu ya Krismas, yaani Jumapili hii. Nilimuuliza pia mpinzani Jean Didier wa kundi la G7 ambao wamo katika muungano wa, wa Rasambuluma kile ambacho kinaendelea kwa sasa e, katika mazungumzo hayo na mazungumzo yao baina ya wao na serikali kuhusu mazungumzo mazungumzo yanaendelea na waza. Unajua hata waskofu wako wakati walitoka kukutana na Papa, wakati walirudi, waliweza waliweza kusema waliweza kusema kama wanapenda na- wanataka siku ya mbele ya siku kuu ya ya, ya ya ya kuzaliwa ya Yesu Kristu, siku ya Noel eh, ya Christmas siku ya Krismas wanataka kukue, eh, akor akor hiyo yenye tutasaini kati kati yetu sisi wapinzani na eh, jamaa ya siasa ya rais Joseph Kabila tuko tukisubiri, tunazungumza na waza mbele ya siku hiyo tutapata, tutapata tuta, tutaweza kusaini hiyo ako lakini kabla kabla, eh, lakini kama hatupate hatusikilizane eh, baba wakinaskofu wanaweza kusema kama wata, wataweza ku kuposede namna ingine donc, wata- watafanya namna ya yajua ni namna gani waweza kusema lakini tuko tukisubiri tuki sisi, tunatumainia kama tutapata suluhisho kupitia hiyo mazungumuzo, pamoja na pamoja na wababa e, tunajua kama suluhisho itapatikana. Tunatumainia hiyo na wazo, tutapata hiyo tutapata, tutapata suluhisho. Christmas ni hapo jumapili tu, na ukihesabu, okay, siku zimebaki karibu siku tatu, e, nyinyi mnavyojua kwamba yeah. Si Joseph Kabila tayari ameshatangaza ya serikali yake. Ni kwamba mna afiki kinachoendelea hivi sasa, ama mpaka pale Christmas mashauriano yatakapokuwa hayajakamilika? Ni nini hasa ambacho mmepanga kufanya? Unajua, kitu kimoja Rais Kabila amekwisha kupoteza madaraka, madaraka yenye aliweza kupewa na raia. Wee unaijua, unaijua kutoka tarehe makumi mbili ya mwezi, wa mwezi huu alipoteza madaraka aliyopewa na raia, na hiyo ni mazungumuzo kama anaweza ku, kuendelea hata si kidogo juu ya ya kutayarisha mazungumuzo, kutayarisha nani uchaguzi itakuwa itakuwa, itakuwa ni hiyo itakuwa mazungumuzo itampa hiyo madaraka. Sasa kwa, kwa siku ya leo Hana hata madaraka yoyote. Kama hatupate suluhisho, basi sisi hatuta, hatuta mukubali, hatutamwitika rais Kabila kama kama kama presidenti wa, wa nchi na yote atakamata juu ya nchi eh, sisi hatuta ikubali. Unajua itakuwa ita, ita, ita itakuwa tu ita ni mizozo ndani ya nchi. Ndio maana tunategemea tuna, tuna, tuna hiyo mazungumzo yenye tuko tukifanya, na sisi tunatumaini kama pamoja na baba wa baba askofu tutapata suluhisho. Naam, Auster Malivika, tumemsikia bwana John akielezea hatua ya mazungumzo yalipofikia mpaka sasa, baina ya serikali na wapinzani. Lakini sasa, unapopita katika mitaa na kuongea na wananchi, wale wanaompinga rais e, Kabila na serikali yake, ama wale ambao wanamuunga mkono ni nini hasa ambacho wanazungumza na kutarajia kutoka katika mazungumzo ambayo yanasimamiwa na kanisa Katoliki ambao wanataka kabisa wafikie mwafaka kabla ya sikukuu ya Krismasi yep. Watu wanasema wanasubiri yaliyokuwa katika mazungumzo, lakini hata vile wengine wanasema kwamba imeonekana kwamba wanasiasa wana maslahi yao, hawajali maslahi ya wananchi. Ni kama katika mji wa Lubumbashi, wao wanasema mazungumzo yanayoendelea katika mji wa Kinjasa hawayajali, lakini kile wanachokijali ni mwito wa kanisa Katolika kuwaomba utulivu, na wanasema kwamba tarehe ishirini na nne wanasubiri matokeo ya, ya, ya, ya yale mazungumzo. Ikiwa hakutatoka kitu chochote, wanasema wenyewe wataamua, haijulikani wataamua nini. Alafu kiangalia ni kwamba uh, a mambo yanavyoendelea na yale mazungumzo, wananchi wameona kwamba wa, wa upinzani, kila, kila mtu anapenda apate madaraka na vyama tawala, kila mtu anapenda apate madaraka. Alafu watu kwa jumla wanasema kwamba ni lazima iheshimike na kila mtu au asoma katiba. Kwa hiyo hiyo katiba ikiheshimika, uongozi wa nji unaweza kuheshimishwa, na vilevile itabidi kuwa uchaguzi kwa ngazi zote, na hii kukiwa uchaguzi kwa ngazi zote itapelekea pengine haki za binadamu na sheria mbalimbali kuheshimika. Kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Tanganyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Ser Misenga. Na yeye hakuwa nyuma kuzungumzia kile anachokiona kwa sasa, na mapokezi ya wananchi wa eneo hilo kuhusu mazungumzo, na kile ambacho hivi sasa wanakitarajia na ambacho wamekuwa wakitaka wa kuona kinafanyika, e, kuelekea kupatikana suluhu ya kudumu ya siasa za Kongo na vilevile kuepusha Kongo kuingia katika wimbi lingine la mgogoro mkubwa wa kisiasa sema wametulia wame kwa kusubiri e, wito wa senko ya waskofu wa Kikatoliki, wakati wanasema muda tarehe makumi mawili na nne wakati kama hakuna solisho yoyote, wata waraia woo wenyewe hawezi kusikia, ni watu wa oposisioni, ni watu wa majorite, watapenda kuheshimisha katiba wao wenyewe. Naam, kwenye laini ya simu ni naye mwandishi wa habari vilevile mwanaharakati anayefanya kazi na mashirika yasiyo ya kiserikali, Shushu na Megabi, ambaye yuko jijini New York hapa nchini Marekani kwa sasa. Sasa Shushu, unachokiona nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni nini, ama unakitafsiri vipi? Asante eh, sana. Tunafata kwa mbali mambo ambayo yanapitikana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kwa kweli roho inaluma sana wakati tunasikia watu wanauawa kama nyama, watu wanatoa idadi, wanasema ni kenda, wengine wanasema ni watu uh, ishirini. Kwetu sisi sio idadi ndio ya lazima, ni kuheshimu haki za binadamu. Hata mtu mmoja ambaye anauawa, hiyo ni maisha ambayo inayoondoshwa. Inaonekana ya kuwa serikali haijali haijali na, mani, na na kukinga e, raia wake. Haijali na kukinga haki za kuandamana, haki za binadamu, na kwetu sisi hiyo inatuumiza roho sana, na kwa ingekuwa serikali kabisa ni serikali yenye dhamiri, ilipaswa kujiuzulu, ilipaswa kujiuzulu. Kwani kuona watu ambao waliandamana, walitaka kuandamana, walionyesha kuchoka, walionyesha Uh, kusirika walionyesha yani, wanatafuta wajulishe wa, wa namna yao ya kuona mambo na kwa kwa, kwa serikali kabisa ambayo ingekuwa yenye zamiri ingejiuzulu. Na umesikia kwani, kwa wametaja eh, wa hata serikali nyipya mawaziri wapya ambayo itakuwa serikali ya makumi sita ya, ya mawaziri makumi sita na mnane hii yote imetupatia kweli kusangazwa, tumeshangaa sana kuona wakati watu walikuwa wanasema hii muhula inaisha, tungaliki kumazungumzo tuangalie namna gani eh, ya kufata itaendelea. Uh, rais anataja tena serikali nyipya. Hiyo yote imeshangaza sana na tunise, tunasema wale wote ambao wametajwa walipashwa kabisa kukataa na kujiuzulu, wanasema hapana. Tuangalie kwanza namna gani mazungumzo itaendelea, kwani hii muhula imekwisha. Tuangalie namna gani tunatarajia uchaguzi mpya, na namna gani eh, kama kutakuwa mpito ama hakutakuwa mpito ama kutakuwa serikali ya dharura, hatujue ni je. Uh, uangalie namna gani ya kufanya sasa kwa hali Mimine, sasa kwa hali ambayo hivi ipo hivi sasa shushu unadhani hasa, ukiachilia mbali uh, serikali wajibu wa wapinzani uko wapi? Ah, mimi ninakuwa upande wa raia sio siko, siko mpinzani. siko na, na, na, nafahamu, nafahamu hilo lakini, unadhani wajibu wao kama wapinzani kuweza kuifanya nchi pengine ikawa tulivu zaidi ni upi? uh, yeah, ndio. Uwajibu wao kweli ni kuweza hivyo, walikubali wali kuzungumuza, ilionekana kama wameonyesha utashi wao ya kutafuta utulivu na amani upande wote, na hiyo nina matumaini ya kuwa kwa mwisho wa mazungumzo pamoja na Senko watafikia uh, kukubaliana kwa namna gani uongozi utaendeshwa kisha hii muhula ambayo imekwisha. Kwetu sisi upande wa raia, tuna matumaini ya kuwa tutaona mabadiliko Yaani, wakati watakubaliana namna gani serikali itaongozwa kisha hii muhula kuisha, tutafikia uchaguzi kwa haraka. Hiyo ndio inakuwa ya lazima sana kwa haraka, kwali tukuwe na serikali ambayo inakuwa imekubaliwa, ime na ambayo imechaguliwa na raia wenyewe, kwani watu wamechoka kweli. Watu wanapenda mabadiliko, watu wanapenda waone haki zao zinaheshimika, watu wanapenda waone wanaishi kiraia wanaishi wanakula vizuri, wanalala bila wasiwasi. Hasa hiyo sana ni ya lazima sana. E, nimesikia hata tena nyumba zimeunguzwa na watu ishirini kuuawa huko upande wa, wa Kivu ya Kaskazini, lakini hayo mauaji hayahusishwi na hali ya kisiasa, ni hali ya, ya uasi. Sasa tukija shushu, tukija tukiwa tunamakamilisha kipindi hiki, kwa uzoefu wako unadhani kwamba Uh, ma- maafikiano yatafikiwa ukiangalia kwa hali ya upinzani na hali ya serikali kabla ya siku kuu ya Christmas. Nilikuwa na matumaini kabla, uh, hawajataja hiyo serikali ambayo imetajika, lakini wakati nilisikia kuna tajwa serikali ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa, ilikuwa, ni, ni, ni uh, inakuwa sana kwa haraka, ninakuwa nikishitia. Asante sana, sijue na... kama kwa mbele ya Christmas kuna mkataba ambao utaweza kutoka hapo. Asante sana e Shushu kwa kuweza kujiunga nasi. Basi kufika hapo, tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo, ambapo tulikuwa tukizungumzia hali ya kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. mimi ni Idi Ligongo, msimamizi wa matangazo haya ni Khadija Riami, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington DC, tunakwambia usiku mwema. Na msikilizaji, hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Basi moja kwa moja hapo tupate kibao cha muziki. hey! oh, yeah, yeah, yeah.