Sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili usiku Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandey Shomari. Chama cha upinzani Msumbiji cha Renamo kinasema kitasitisha operesheni zote za kijeshi dhidi ya serikali ili wananchi waweze kusherekea sherehe za mwaka mpya. Kiongozi wake Alfonso Dlakama alisema hii leo. Mashirika ya haki za binadamu yanakadiria mwaka huu dazeni ya watu wameuawa katika mashambulizi ya kulipiza kisasi kati ya wapiganaji wa Renamo na wachama tawala Frelimo. Renamo na Frelimo walipigana katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kuanzia mwaka 1976 hadi 1992 ambapo watu milioni moja walipoteza maisha. Msumbiji ipo mbioni kuzalisha mafuta kwa kiasi kikubwa ambayo inaweza kupelekea kubadilisha moja nchi zilizo maskini sana duniani kuwa na uchumi wa kati. Renamo inataka kudhibiti majimbo sita ambako ilishinda kura nyingi na kuingizwa kwa wanamgambo wao kwenye jeshi la serikali pamoja na polisi. Frelimo imesema hakutakuwa na mazungumzo yoyote mpaka Renamo waweke silaha zao chini. Bunge jipya la Somalia limeapishwa katika mji mkuu Mogadishu kufuatia upigaji kura wa bunge ambao uligubikwa na matatizo na rushwa. Hadi sasa wabunge patao 281 kutoka mabaraza yote mawili ya bunge waliapishwa huku kukiwa na ulinzi mkali sana. Kufuatia kuapishwa kwao, wabunge walifanya kikao chao cha kwanza kwenye chuo cha polisi cha General Kahie karibu na uwanja wa ndege, moja ya maeneo yenye ulinzi mkali sana mjini humo. Waandishi wa Sauti Amerika mjini Mogadishu wanaripoti kwamba ulinzi umeongezwa katika sehemu nyingi za mji na kwamba majeshi ya usalama yamekuwa yakifanya doria ya mitaani wakati wa sherehe za kuapishwa kwao ikimaliza rasmi kazi ya bunge la shirikisho. Spika wa zamani wa bunge Mohamed Osman Jawari Jawa, Jawa, amesema hivi sasa nchi hiyo ina bunge jipya. Kikatiba, bunge jipya litakuwa na baraza la chini la bunge lenye wanachama 275 na baraza kuu cool la bunge lenye idadi ya wajumbe 54. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Rais mteule wa Marekani Donald Trump leo Jumanne amemtangaza Thomas Bosett, mshauri wa zamani wa masuala ya usalama wa Rais George W. Bush, kuwa msaidizi wake Whitehouse wa masuala ya usalama na kupambana na ugaidi, kwa mujibu wa taarifa ya Reuters. Akiwa msaidizi wa rais katika masuala ya usalama wa ndani na ugaidi, Bosat atakuwa mkuu wa masuala ya kupambana na ugaidi kwa upande wa Trump. Kwa sasa anamiliki kampuni binafsi ya kushughulika na usalama na ushauri wa biashara na amefanya kazi na taasisi ya usalama wa mitandao ya Atlantic Council. Wizara ya ulinzi ya Russia imeeleza leo Jumanne kwamba timu za utafutaji zimepata chombo cha kunasa sauti kwenye ndege ya kijeshi ya abiria iliyoanguka mwishoni mwa juma kwenye bahari ya Black Sea. Shirika la habari la Rusia linasema kifaa hicho kitapelekwa Moscow kwa uchunguzi wakati wachunguzi wakijaribu kutafuta sababu ya ndege hiyo kuanguka. Maafisa wanasema hawajaondoa uwezekano wa kitendo cha ugaidi katika ajali ya Jumapili lakini si jambo wanaamini lililowezekana. Kuna meli 45 na wapiga mbizi 135 wanaofanya operesheni ya kutafuta mabaki na miili ya waathiriwa 95 wa ajali hiyo. Na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe aliweka mashada ya maua jana Jumatatu katika kumbukumbu kadhaa kabla ya mkutano wake wa leo Jumanne na Rais Barack Obama huku katika kumbukumbu ya Pearl Harbor wakikumbuka watu wapatao elfu mbili mia nne waliowawa na shambulizi la jeshi la Japan mwaka 1941 Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Kaa tayari kuungana nasi kwa kipindi cha Kwa Undani. saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Naitwa Mkamiti Kibayasi na hapa studio leo niko na mwenzangu Abdu Shakur Abod. Vilevile vile katika laini ya simu tutakuwa na profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina kutoka jimbo la South Carolina hapa Marekani. Hali kadhalika tutakuwa na mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, muda mfupi ujao. Msikilizaji kwa undani leo, tunaanza kuangalia suala la uhusiano wa kidiplomasia wa Marekani na Israel na baadaye kidogo tutaangalia suala la Rais Museveni wa Uganda kuisitisha kamati iliyoundwa na bunge la nchi hiyo kuchunguza mauaji ya Kasese. Haya basi, tukianza na hapa Marekani kama inavyofahamika Marekani na Israel wamekuwa marafiki wa muda mrefu sana na wenye uhusiano mzuri, ninaweza kusema kwa kila nchi kumlinda mwenzie katika masuala mbalimbali yanayotokea kati ya nchi hizo, lakini hivi sasa tunaona kwamba kumekuwepo na matamshi makali kutoka kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwa utawala wa rais wa Marekani Barak Obama ambaye anatarajiwa kukamilisha utawala wake wa miaka minane hapo Januari ishirini mwakani. Basi ili kujua yale yote yanayozungumzwa hivi sasa katika siku hizi chache zilizobaki za utawala wa rais Barack Obama madarakani, uh, na, na mambo mengine yanayohusiana na, na suala hili la mgogoro uliojitokeza katika siku mbili tatu zilizopita, ni naye hapa Abdu Shakur Abud hapa studio, na vilevile ni naye Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina hapa Marekani. Abdu Shakur, basi nianze na wewe, Patie historia ya nchi hizi mbili zilizokuwa rafiki na mpaka hivi sasa tuna imani bado ni rafiki, lakini zina mkwaruzo wa kisiasa wa hapa na pale, na bila shaka inabidi kusitiza kwamba ni utawala wa Rais Barack Obama na utawala wa Benjamin Netanyahu unaovutana zaidi, na inatokana na azimio nambari mbili tatu, tatu, nne la Baraza la Usalama la Umoja Mataifa lilopitishwa siku ya Ijumaa ku piga marufuku au kulaani Israel kuitaka kuzuia majenzi ujenzi wa makazi ya wa Waisrael katika maeneo yanayokaliwa ya Wapalestina huko Ukingo wa Magharibi na pamoja na mji wa Jerusalem. Na hii kama walivyosema hapo mwanzoni, ni kwamba Marekani daima katika Baraza la Usalama limekuwa ikitumia kura yake ya turufu mara nyingi, ikiwa haitaki kuona kwamba Israel inalaumiwa au inakaripiwa au azimio inayolani Israel. Kwa hivyo katika Baraza la Usalama kwa ujumla, ni kwamba kumekwepo na maazimio 226 yanayohusiana na baraza la usalama yanahusiana na masuala ya Israel na Palestina, na hivyo kuna masuala ambayo yamepita mara nyingi yakituwekewa kura ya turufu ya Marekani, na hiyo ni kutokana na uhusiano mzuri uliopo, bila shaka. Israel ndo mshirika mkubwa kabisa wa Marekani katika Mashariki ya Kati. Kwa hivyo, kwa muda mrefu katika mzozo huu wa Israel na Palestina ulioanza mwaka 1947 ambapo azimio la kwanza lililowekwa katika swala la eneo hilo lilikuwa nambari 181 iliowekwa wakati Umoja wa Mataifa ulipoamua kugawa eneo la Palestina iliyokuwa chini ya Uingereza kuwa eneo la waarabu na Wayahudi. Tangu wakati huo basi, maazimio yamekuwa ikipitishwa kulaani kwa upande mmoja, Israel ikiwa imefanya makosa, kuna chungu nzima, na Marekani daima ilikuwa inaunga mkono Israel ingawa nchi nyingine zote zilikuwa zinapinga. Naam, basi, nikirejea kwako kwa Patrick Nigula, kama ulivyosikia ni uh, uh, uh, uh, uh, nini hasa unadhani kwa nini Marekani kuweza kutumia kura ya turufu kuweza kuisaidia Israel katika katika mkutano huo uliofanyika huko New York wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusiana na haya makazi ya Wayahudi huko? Kwanza tu nianze tu kwa kushukuru tena kwa kunipa nafasi uh, mzungumzaji aliyepita Uh, Abdul Shakuru ametupatia ufafanuzi uh, mzuri zaidi. Mimi kwa upande wangu uh, binafsi navyoona ni kwamba uhusiano huu uh, ume, si kama umelegea katika utawala wa Raisi anayeondoka Baraka Obama. Nitaangalia katika, katika upande wa kiuchumi. Uh, ukiangalia zaidi katika kipindi cha miaka minane Uh, utawala wa uh, wa Rais Barack Obama ulijikita zaidi katika kutoa uh, hii misaada, tunaita ni hiba za kijeshi, na ime imejaribu kutokuingilia sana katika kutoa hizi uh, hiba, kwa Kiingereza ni grants I mean, kwa Kiswahili hiba tukijaribu kutafsiri ni, ni, ni grants, kwenye upande wa uchumi, kwa sababu migogoro hii ya ardhi inahusiana na ujenzi, na mara nyingi hela zinavyotolewa au misaada inavyotolewa ya kiuchumi huwa inaenda katika mambo mengi ya kibiashara ya ujenzi katika, katika taifa la Israel. Kwa hiyo mimi naangalia kiuchumi ni kwamba uh, Waziri Mkuu wa Israel Bwana Benjamin Netanyahu anajaribu sana labda kuangalia upande wa kiuchumi, si zaidi zaidi katika mambo ya kijeshi na na, hebu tuangalie sasa, unadhani haya yanayozungumzwa hivi sasa na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu katika utawala wa Obama ambao umebakiza chini ya mwezi mmoja kuondoka madarakani, na hatimaye Januari ishirini kuweza kumpata rais mpya wa 45 wa Marekani uta, utasaidia utawala ujao ama ni kipi hasa? M, mimi naona tu ni kwamba uh, utawala mpya unaokuja utajaribu kuangalia katika pande zote mbili katika utoaji wa hizi hiba za kijeshi na hiba za za kiuchumi, kwa sababu uh, taifa la Israel linajaribu uh, kutaka kutumia uh, pande zote mbili hizo za utoaji wa hizi pesa ili kuendeleza uchumi wao ambao umepungua kidogo kukua kutokana na Uh, fedha nyingi ambazo walikuwa wakizipata za kiuchumi ili kuchochea maendeleo ya nchi yao ya kiuchumi katika ujenzi wa makazi uh, naona ni kwamba rais anayeingia ni mjenzi, na vilevile vile ataweza kusaidia upatikanaji wa wa, wa wa hiyo misaada na kuchochea uchumi wa wa, wa, wa, wa watu wa Israel lakini Shakuru, uh, wakati haya majibizano ya kisiasa yakiendelea, kwa mujibu wa mtandao wa Abtok wa Israel ni kwamba waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ameakhirisha mkutano wake na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May ambao ulikuwa ufanyike pembeni kwenye mkutano wa kiuchumi duniani huko Davos Januari 17 hadi 20 mwakani. Nini unachofahamu tofauti na taarifa hii na je, amebadilisha msimamo au Uh, kabla ya kusema h kujibu swala hilo moja kwa moja, nataka kuongezea uh, kile negula amezungumza, ni kwamba uh, swala la Trump na Netanyahu watashirikiana zaidi, maanake Trump ameingilia kati swala hili la baraza la usalama, akiandika kwenye Twitter yake akisema ni makosa serikali ya Obama kufanya hivyo. Kwa hivyo watashirikiana pamoja, na yeye katika Twitter yake amesema kwamba mambo yatabadilika kwenye Umoja wa Mataifa. Yeye amesema umoja moja mataifa mahala pa watu viongozi kukutana kuzungumza na kufanya mambo mengine ambayo hawayahusu. Kwa hivyo kuna wasiwasi zaidi, nini kitatokea wakati Trump atapoingia, kuhusu swala la mkutano kati ya Netanyahu na Bimeu mkuu wa waziri mkuu wa Uingereza ni kwamba, habari nilizozipata hivi sasa ambazo zinatofautiana ni kwamba msemaji wa Netanyahu amekanusha, amesema hakuna mkutano kama huo uliopangwa na waziri mkuu. Kwa hivyo waziri mkuu hajafuta mkutano wowote. kwa hivyo hadi hivi sasa swala ni kwamba kuangalia ni kitu gani ambacho Netanyahu atapanga kufanya kuzungumza katika mkutano huo wa Davos huko Uswisi ambapo kuna mkutano wa viongozi wa uchumi kote duniani. Lakini vile vile, kuongeza ni kwamba katika kupitishwa azimio hili, Israel tayari imeshafuta msaada wake kwa Senegal, imeamrisha wanadiplomasia wa Senegal na New Zealand, kwa sababu itabidi kukumbuka kwamba hapa Misri na Palestina ndo walopendekeza azimio hilo 2334 ambapo Israel, e, e, Misri ikabidi kuiondosha baada ya shinikizo kutoka kwa Trump, ambapo ilileta tena mkangamanyo hapa serikalini Marekani. Na hivyo New Zealand na Senegal zikawa moja wa nchi mbili zopendekeza azimio hilo, na Israel inalalamika kwamba Marekani ilikuwa nyuma ya mambo haya. Zaidi ya hayo ni kwamba Israel imewaita mabalozi wa nchi zote kumi walioko kule Jerusalem kuwalalamikia kwa nini nchi zao zimepiga kura kuunga mkono azimio hilo. Nam uh, ni, ni kwako Patrick. Uh, kama ulivyosikia sasa, suala hili la Israel kufuta msaada kwa Senegal, taifa hili lilioko Afrika Magharibi, inamaanisha nini? Na mataifa yale ya Afrika ambayo yanategemea msaada kutoka Israel hivi sasa ya, unadhani yatakuwa yapo katika hali gani? Hofu kwamba wanaweza na wao yakawakumba haya yaliyotokea Senegal au Mpe, mimi niseme ni, ni hivi tu, ukiangalia katika kwa undani zaidi ni ni masuala ya kiuchumi, kwa sababu uh, taifa la Israel linapata msaada wa zaidi ya uh, dola bilioni mia nane point uh, one kwa mwaka katika mambo ya uchumi na zaidi ya uh, ya pesa nyingi zinakwenda katika ujenzi wa makazi na na na majengo kadhaa ya kibiashara na na hivyo, inasaidia sana katika kukuza uchumi wa taifa hili dogo sana hapa duniani. Kwa hiyo mataifa yaliyopiga kura kupitisha hili azimio la Umoja wa Mataifa, kama bwana uh, Shakuru wa mwongeaji aliyoongea hapo, ni kwamba nafikiri wanaweza wakafutiwa misaada au kupewa vikwazo ambavyo inaweza uh, vikawasababisha vika kuto kupata uh, baadhi ya misaada na ya, ya kibiashara kutoka katika nchi ya taifa la Israel. Kwa hiyo tutaona kutakuwepo kuna mabadiliko wakati wakirudi tena ku, ku, ku, kuondoa ile azimio ambalo linawazuia taifa Israel kuendelea katika ujenzi wa makazi. Naona Shakuru, unataka kuongezea hapo. Na kuongezea ni kwamba Israel vilevile imeshasema kwamba waziri mkuu ameiomba wizara ya mambo ya nchi za nje kutafakari na kutathmini upya msaada wa dola milioni nane ambapo Israel inatoka kwa Umoja wa Mataifa, na hivi sasa mambo yanavyotokea ni kwamba nchi zimeanza kukaa na kufikiria, je yeah, Israel chini ya Netanyahu inatishia mataifa mengine. Maanake maazimio yanatokea, wanasema kwamba wa mabalozi wa Afrika huko kwenye Umoja Mataifa, wa mataifa wameanza kusema kwamba azimio mbalimbali mbali huwa zinapitishwa lakini hakuna mtu anachukuliwa adhabu. Kwa hivyo inaonekana kwamba je yeah, Israel kwa vile imechukuliwa hatua, safari hii inaanza kuadhibu mataifa ambayo yanapiga kura. Kwa hivyo ni swala ambalo litabidi kuangaliwa, na vile Trump anaingia. Kwa hivyo umoja wa mataifa uko katika hali mpya katika mwaka unaokuja. Shakuru. Katika kuongezea hilo, kwenye mtandao wa allafrica.com umeeleza uh, kwamba haya tunayoyasikia hivi sasa kutoka kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu si mambo mageni, kwani hawakuwa na uhusiano mzuri tangu awali na utawala wa, uh, utawala wa rais wa Marekani, akimaanisha kwamba Barack Obama. Katika pekua yako hili umeliona likijitokeza au, bila shaka uhusiano kati ya Netanyahu na Obama ni mbaya kabisa. Utakumbuka kwamba Netanyahu vile vile aliweza kuja hapa Marekani akahutubia bunge la Marekani bila kuiambia Ikulu, na hiyo inaonyesha kwamba ugomvi umekuwa kwa muda mrefu. Utawala wa Obama umekuwa ukikerwa sana na upanuzi wa makazi ya Wayahudi ambapo ni mmojawapo amesema inazuia lile suluhisho la mataifa mawili. Kwa hivyo serikali ya Obama na Netanyahu walikuwa hawasikilizani kabisa kamwe. Kwa hivyo sio jambo ambalo ni geni, na inaonekana kwamba uamuzi uliochukuliwa na Marekani kupati, kupitia balozi wake Power huko Umoja wa Mataifa ni katika ile kero ya mwisho kusema kwamba lazima tuungane na tujiondoe katika kupiga kura. Kwa hivyo Marekani imekataa kwamba, imeshawishi maanake, Israel inasema Marekani imeshawishi ikaunga mkono na ikatayarisha azimio hili. Marekani, Ikulu imekanusha lakini ugomvi kati ya Netanyahu na Obama ilikuwa wazi kwa muda wote wa miaka minane ya utawala wa Obama. Kwa maana hiyo, uh, Profesa Nigula, tunaweza tukasema hapa kulikuwa kuna, kuna mzozo wa chini kwa chini, au tuseme kwamba vita baridi kati ya Israel na Marekani, lakini sasa... Sa dakika za mwisho za kuondoka madarakani utawala wa Obama, ndio haya yote yamejitokeza. ya au nakubaliana na, na, na, na wewe, kulikuwa hakuna uhusiano mzuri wa kati ya uh, waziri mkuu Netanyahu na uongozi unaoondoka sasa hivi madarakani, na na hiyo tu ni, ni, ni kuangalia katika upande wa, wa, wa, wa kiuchumi, kwa sababu uongozi huu unaoondoka ulijikita zaidi katika kuangalia usalama wa wa Marekani na na na nchi jirani zinazoizunguka zinazo Israel, kwa hawakujaribu zaidi kuangalia upande wa kiuchumi. Naona hivyo ndo ilikuwa ni sababu kubwa kati ya kutokuwepo uhusiano mzuri kati ya rais Obama na waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Nakushukuru sana Profesa Patrick Nigula kutoka chuo kikuu cha South Carolina katika jimbo la South Carolina hapa Marekani, hali kadhalika mwenzangu Abdushakur Abud hapa studio. Basi sekunde chache zijazo, tutaingia sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa. Msikilizaji, katika sehemu hii ya pili tutazungumzia suala la huko Uganda. Utakumbuka vyema wiki chache zilizopita kulitokea shambulizi kwenye makazi ya mfalme wa Rwenzururu katika mji wa Kasese nchini Uganda, kati ya vikosi vya usalama vya Uganda na vikosi vinavyomtii mfalme huyo, na kupelekea vifo vya watu kadhaa kutokea. Baada ya hapo, jeshi la polisi Uganda likaanza kazi yake ya kuchunguza kiini au sababu za mapigano hayo na hatimaye suala hili likafika hapa tulipo, kuundwa kamati ya bunge kuchunguza zaidi suala hili ili kufahamu hii yote, ninaye mwandishi Kenneth Bwire. Basi uh, Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameamrisha kamati hiyo inayochunguza mashambulizi yanayosemekana kutekelezwa na wanajeshi wilayani Kasese kusimamisha kazi ya uchunguzi wao mara moja. Bwire, tufahamishe basi kwa undani nini tunachofahamu mpaka wakati huu kuhusiana na matamshi haya ya rais Museveni. Naam, suala la Kasese limekuwa kidogo suala la kutatiza mawazo kwa wengi, na suala linalofanya wengi wanajikuna vichwa kuuliza maswali mengi, lakini wakujibu ndiye hayupo. Hii hii inatokana na, na... E, hatua ya Rais Yoweri Museveni ulivyosema, kusitisha shughuli za kamati ya bunge, kamati iliyopewa mamlaka na wabunge chini ya sheria za Uganda, kamati ya ulinzi na masuala ya ndani na Uganda kuweza kuchunguza na kufahamu kwa ufasaha nini ambacho kilichotokea na nini kilielekea, zaidi ya watu mia moja kuweza kuuawa na watu wengine kuweza kukamatwa na pamoja na mfalme wa jamii hiyo kuweza kufikishwa mahakamani kufunguliwa mashtaka mauaji, na pamoja na mashtaka ya kuweza kuipindua serikali. Aliyefichua haya ni mmoja wa wa, wa, kutoka kwenye kamati na uchunguza swala hili mbunge Muhammad Kivumbi aliyefafanua kwamba baada ya kumhoji rais Yoe Mseveni katika ikulu uh, ya rais ya Entebe aliweza kueleza kwamba swala hilo amefanya mkutano na spika wa bunge Rebecca Kadaga pamoja na mkuu wa sheria, na kuweza kukubaliana kwamba haliwezi endelea kuchunguzwa kwa kiini kwamba lipo mbele ya mahakama, na hivyo kutaka shughuli zote za kamati hiyo kuvunja a mbali, na mtu yeyote kukoma kulizungumzia nje na ndani ya bunge, liwe ni swala ambalo lipo mahakamani na limenyamazishwa. Niliweza kuzungumza na msemaji wa bunge kwa sababu Rais mwenyewe hana mamlaka ya moja kwa moja kuweza kuvunjilia mbali kamati ile, kwa sababu bunge, kulingana na sheria, linastahili kutekeleza shughuli zake bila mwingiliano wa mtu yoyote. Na nilipomuuliza msemaji wa bunge, Chris Obore, akaeleza kwamba ni kweli suala hilo limezungumziwa, lakini hawajapata kwa maandishi kutoka kwa Museveni kwamba eh, bunge lisitishe shughuli hivyo, lakini wanatarajia kwamba maandishi kutoka kwa Museveni yataweza kufikishwa na spika aweze kuchukua hatua ya kusitisha shughuli zote za bunge kuweza kuchunguza kama masuala hayo ya Kasese. Je, hao wanakamati waliochaguliwa na bunge la Uganda wana uhusiano gani wa utendaji kazi kati yao na Rais Museveni kwa wakati huu? Hilo pia lilizua suala -suala ambalo liliweza kuzua mhemko bungeni wa viongozi kutoka eneo la tasesa wakisema wanataka tume huru Mbayo, lakini, mbeli, kamati ambayo haina mwingiliano na mtu yoyote. Lakini baada ya majadiliano ya siku mbili, bunge liliweza kukubaliana kwamba iwe ni kamati iliyopo iliyoundwa ya ulinzi na masuala ya ndani ya bunge ikiongozwa na aliyekuwa msemaji wa polisi ambaye sasa ni mbunge eh, Judith Navakova. Uh, ambaye sasa ndiye anaongoza kamati hiyo. Wabunge walieleza kutokuwa na imani kwamba kamati hiyo inaweza kutoa ripoti ambayo itaweza kuridhisha Waganda, lakini kwa sababu wabunge walio wengi wanatoka chama chake Museveni cha NRM waliweza kukubaliana kwamba kamati iliyopo kwa sasa iendeleze shughuli zake, na hivyo ikaanza shughuli zake kwa kumu, kumhoji mkuu wa majeshi ambaye alikana kwamba suala la Kasese japo wanajeshi ndio walioshambulia, lakini yeye hajui lolote kuluhusu kuhusu yaliyopangwa na ni nani aliyepewa uzito ama kazi ya kuweza kuongoza eh, shughuli hiyo. Vilevile mkuu wa polisi jeneral Kale Kaihura alikosa kufika mbele, lakini akatuma wawakilishi wake ambao hawakutoka kuzungumza mbele ya waandishi wa habari. Na itiliwe mkazo kwamba eh, kamati hiyo ilipoanza shughuli zake waandishi wote wa habari walifukuzwa nje na kuambiwa kwamba hawaruhusiwi kwa njia yoyote ile kuweza kuandika habari hizo. Lakini ilivyo desturi na ilivyo kawaida, waandishi wa habari, unapekua, unampata mmoja nani, wa kamati mle ndani, unasimama naye kando katika majengo ya bunge, na anakueleza anakuwa kwamba anazingirwa na sheria za bunge, hata anapoeleza hawezi ikashtakiwa. Hivyo basi, kamati hii ndiyo imekuwa ikitekeleza kazi lakini kidogo imekuwa ikifinywa kuweza kuzungumza na kuweka hadharani yote yanayoendelea. Kwa mujibu wa AP ni kwamba suala hili hivi sasa liko mahakamani, lakini hakuna taarifa za kina zinazoweza kujulikana kesi hii ita, itaendeshwa kwa muda gani na itaendeshwa katika mtazamo upi. Kama mwandishi wa habari, je, ulifanikiwa pengine kupata dondoza hapa na pale, kusiana, na pale kuhusiana na namna kesi hii itakavyoendeshwa huko mahakamani na kuchukua muda gani? Muda na jinsi shughuli zote zinavyoendelezwa, hilo halijawekwa uh, huru kwa sababu uh, mfalme na mfalme wa eneo hilo lonzururu mkuu, uh, waziri mkuu wa ufalme huo, na watu zaidi ya mia moja thelathini na tisa wanaosemekana walikuwa walinzi, pamoja na wale wanawake, unakumbuka, waliokamatwa wakasafirishwa uchi wa mnyama kutoka Kasese hadi Jinja, ikiwa hayo ni maelfu ya kilomita wote walipelekwa Jinja. Jinja hamna mahakama kuu. Mashtaka waliofunguliwa Jinja ni mashtaka ya mauaji na kupanga kuipindua serikali. Hayo si mashtaka yanayoweza kusomea kusikilizwa na mahakama ya chini, ila yanastahili kusikilizwa na mahakama ya juu ambayo makao yake yapo Kampala. Hivyo itachukua muda mrefu jinsi ilivyo tukiangazia, tukiangazia kwamba sheria za uhaini na kuweza na, na, na kushtakiwa kwamba unajaribu kupindua serikali ya sawa na yanavyomkabili kisa Besigye zimechukua muda kwanza, na hivyo Besigye kidogo yanachukua mwaka mzima, hivyo basi, na huyu na wenzake, uchunguzi ukamilike, kesi hiyo iletwe huku Kampala itoke Kampala ndianza kusikilizwa, huenda itachukua muda mrefu sana, na hivi baadhi ya wabunge wanahoji kwamba hili ni swala ambalo limewekwa makusudi ili isemekane kwamba mahakama inachunguza, lakini imechukua muda mrefu na watu kuweza kusahau yaliyojiri katika wilaya ya Kasese na watu kuuliwa, na tunapozungumza ni kwamba hata watu hawatakii kuzungumzia swala hilo, wabunge wakisema kwamba tunapozungumzia hata ndani ya bunge tunapata e, simu kutoka kwa wakuu wa jeshi kutuonya kwamba tukome kulizungumzia. Je, una taarifa zozote? Haya basi, msikilizaji, naona muda uturuhusi. Shukrani sana Kennes Bwire kutoka Uganda, Kampala, ambapo tulikuwa tukizungumzia suala hili la uh, Rais Yoweri Museveni kuisitisha tume maalumu inayochunguza mauaji ya Kasese. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo haya alikuwa Abdu Shakur Abod. Basi tukutane tena kesho saa tatu kamili usiku, kwa saa za Afrika Mashariki, katika kipindi kingine cha Kwa Undani. Usiku mwema kutoka Washington DC.