Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Ninaye kukaribisha asubuhi ya leo ni mimi Meri Mgawe, na mimi ni Harizon Kamau nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, nayo ikiwa ni Jumatano Disemba 28 mwaka ni wa 2016. Karibu sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika tutakuarifu kuhusu uchunguzi wa mauaji ya Kasese nchini Uganda wazusha hisia tofauti, huku Rais Museveni akisema kuwa kesi iko mahakamani. Swala hilo amefanya mkutano na spika wa bunge Rebeka Kadaga pamoja na mkuu wa sheria na kuweza kukubaliana kwamba haliwezi endelea kuchunguzwa kwa kiini kwamba lipo mbele ya mahakama. Na katika habari nyingine ni kwamba tunakuarifu kuwa mswada wa sheria ya mageuzi ya vifungu kadhaa vya sheria za uchaguzi unatarajiwa kujadiliwa nchini Kenya. Kumbuka hicho kitengele ambacho kilipitishwa kama miezi miwili iliyopita na kutiwa sahihi na rais hakijafikisha miezi sita kwa sababu kisheria. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini tutaanza kukusomea habari za dunia zikiletwa na mwenzangu Harrison Kamau. Hata kabla ya rais mteule Donald Trump kuapishwa Januari 20 mwakani, bunge la Senate la Marekani litaanza kukabiliana na nyadhfa za watu aliowateua kuwekwa katika utawala wake. Hivi karibuni Trump alisema baraza lake la mawaziri litakuwa bora hata zaidi. Miongoni mwa wote walioteuliwa na Trump, aliyefuatiliwa zaidi ni mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya mafuta ya Exxon Mobil Rex Tillerson, ambaye atakuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Uhusiano wa karibu wa Tillerson na rais wa Rusia Vladimir Putin umezusha wasiwasi mwingi miongoni mwa Wamarekani na hasa wachunguzi wa mambo. Msemaji wa rais mteule Donald Trump amesema Wamarekani wasitegemee kwamba mara kiongozi huyo atakapoapishwa ataacha kutumia mitandao ya kijamii hasa Twitter na badala yake ataongeza kuliko kawaida. Sean Spicer ambaye ameteuliwa hivi karibuni kuwa mkurugenzi wa mawasiliano ya ikulu ameambia kituo cha televisheni cha Rhode Island Jumatatu kwamba matumizi ya Twitter, Instagram na Facebook ya Rais Mteule yanamruhusu kuwa na majadiliano ambayo hayajawahi kutokea tangu alipopata ushindi wa urais. Trump amekuwa akitumia ujumbe wa Twitter kila siku isipokuwa Novemba 14 na 25. Wiki iliyopita Spicer likiambia kituo cha habari cha Fox News kwamba rais mteule anataka kutumia Twitter au mtandao mwingine wa kijamii kuzungumza na Wamarekani moja kwa moja, na ni sahihi kuf, na ni sahihi kufanya hivyo. Jeshi la Nigeria limesema zaidi ya watu elfu tatu kutoka kaskazini mashariki mwa Nigeria waliotoroka makwao kutokana na mapigano ya zaidi ya miaka saba kutoka kwa wanamgambo wamerejea makwao kutokana na kufunguliwa kwa barabara muhimu. Mji wa Damas ulioko kaskazini magharibi mwa jimbo la Borno ndio ulioathiriwa zaidi na mapigano hayo. Eneo hilo lilichukuliwa na kundi la Boko Haram mwishoni mwa mwaka wa 2014 wakati likishika udhibiti wa eneo linalotoshana na Ubelgiji, kaskazini mashariki mwa Nigeria. Wanamgambo walifurushwa kutoka mji huo na wanajeshi mwezi Julai. Rais Muhamadu Buhari alisema Jumamosi kuwa jeshi lake lilikuwa limechukua tena eneo lililoshikiliwa na Boko Haram la msitu wa Sambisa. Serikali imesema kuwa imefungua barabara mbili kati ya mji wa Maiduguri na mji wa Damask na Baga. Na Somalia imeapisha wabunge wake wapya Jumanne, lakini inachelewesha uchaguzi kwa mara ya nne sasa, na pengine labda utafanyika mwaka ujao. Mwandishi wa sauti ya Amerika Muhamed Yusuf ametuandalia taarifa ifuatayo kutoka Nairobi, naye Meri Mgawe anaisoma hapa studioni. Sherehe za kuapishwa wabunge hapo jana mjini Mogadishu zilihusisha wabunge 281 kutoka bunge kubwa na dogo. Mchambuzi Abdi Wahab Sheikh Abdi Samad amesema bunge hili ni bora kuliko lile lililopita. Anasema Somalia imechukua mrengo mpya huku asilimia 45 ya wabunge wa sasa wakiwa ni wa zamani na asilimia 55 ni wapya wakiwemo vijana wenye nguvu na elimu. Pia Somalia imeshindwa kufanya uchaguzi mkuu kote nchini kutokana na hali tete ya usalama na masuala ya kimsingi. Kwa hiyo wabunge wa mabunge yote walichaguliwa kutokana na pendekezo la viongozi wa ukoo na wawakilishi wa kieneo. Rais atachaguliwa na bunge. Wakosoaji wanasema utaratibu huo umegubikwa na ununuzi wa kura, ghasia na vitisho. Tume ya uchaguzi inasema inarudia uchaguzi wa wabunge watano kutokana na ukosoaji huo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atatoa maelezo ya kina kuhusu utaratibu wa amani wa Israel na Palestina wakati wizara ya mambo ya nje itakutana hivi leo. Maneno ya hotuba yamekuja wakati ambapo uhusiano wa Marekani na Israel kwa mara kadhaa unakuwa chini kufuatia uamuzi wa utawala wa Rais Barack Obama kutoshiriki katika upigaji kura kwenye Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ulioshutumu ujenzi wa makazi ya Israel katika ukingo wa magharibi na mashariki mwa Jerusalem. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani, Mark Tona, alisema hatujakata, hatujakata tamaa juu ya hili na hatudhani kwamba Waisraeli na Wapalestina wanatakiwa kukata tamaa. Ton alikanusha madai ya Israel kwamba utawala wa Obama umeshinikiza azimio hilo, licha ya kwamba Marekani ilipiga kura kwa muda mrefu kufuatana na ujenzi huo na imetumia kura yake ya veto kulinda mshirika wake Israel. Wakati huo huo maafisa wa Israel leo wamejiandaa kuidhinisha vibali vya kuendelea kwa ujenzi wa makazi mapya kwenye eneo lililokaliwa na Wapalestina mashariki mwa Jerusalem, ambayo ni hatua kinyume na pendekezo la Umoja wa Mataifa la kusitisha ujenzi huo. maeneo Maeneo hayo yalichukuliwa na Israel kutoka kwa jirani zake wa Palestina wakati wa vita vya mwaka 1967 Vyombo vya habari vya Israel vimesema kuwa Kamati ya kuidhinisha makazi inatarajiwa kuidhinisha ujenzi wa nyumba 600 ikiwa sehemu ya mpango wa kujenga karibu nyumba 600 mpya. Hayo yanajiri wakati waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akiendelea kukemea umoja wa Mataifa na pia kulalamikia uamuzi wa Marekani kutoshiriki kupiga kura wakati wa pendekezo hilo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lilipitisha pendekezo hilo kwa kura 14 kwa sufuri, huku Marekani ikisusia kupiga kura. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Baraza la Seneti la Bunge la Kenya linatarajiwa kuanza kujadili mswada wa sheria juu ya mageuzi ya vifungu kadhaa vya sheria ya uchaguzi uliosababisha mapigano ndani ya Baraza Kuu la Bunge wiki iliyopita baadhi ya maseneta wametoa wito kwa Rais Uhuru Kenyatta kutia saini mabadiliko hayo ikiwa yatapita katika baraza hilo la Seneti, wakidai ni njia ya kuiba kura kuruhusu watu kupiga kura kwa maandishi ikiwa mashine zitashindwa kufanya kazi. Mwenzangu Abdushakur Abud amezungumza na Seneta maalumu wa kaunti ya Nakuru Paul Njoroge na kumuuliza kwanza kwa nini wanaupinga mswada huo. Kumbuka, hicho kitengele ambacho kilipitishwa kama miezi miwili iliyopita na kutiwa sahihi na rais, hakijafikisha miezi sita, kwa sababu kisheria ni lazima bili yoyote ambaye imepitishwa katika bunge ni lazima liweze kumalizika kama miezi sita, ili liweze kuletwa tena kwa kujadiliwa katika bunge. Kwa hivyo kwanza ni kinyume cha sheria uh, kwa sababu uh, kumbuka haya uh, ni majumba ambaye huwa uh, yanatekeleza mawajibu yake kutokana na sheria uh, na mjimbo wa, wa, wa nchi hii, lakini sasa kupitia mlango wa nyuma ile sheria imeweza kuletwa uh, katika National Assembly na kupitishwa, na sasa hiki uh, kipengele ambacho kitapata mwanya wa uwezi wa kura kuweza kuanza kuiba kura lakini Paul, tunataka kuuliza, umesema haijatimu miezi sita, kwa nini wameanza kufanya mabadiliko? Kama sheria hata haijatimu miezi sita, wameona kuna kasoro? Kitu cha kwanza nimekuambia, hili limetokana na jambo ambalo nimekueleza watu ambao wanazungumzia uh, hili jambo na haswa kutoka mlengo wa Jubilee uh, wakiongozwa na Duale ambaye unakumbuka yeye, yeah, amekuwa katika ule mstari wa mbele wa chama cha URP ambacho kimekuwa kikiongozwa na naibu wa rais. Hakuna jambo lingine limefanyika, ni hali ya kuiba kura kwa sababu kumbuka, watu wengi wameshasema na washapitisha watahama vyama, kama vile mimi ndiye nilihama chama cha Jubilee pate na kuingia chama cha Kanu kwa hivyo wameapa ni lazima wahame, eh, Jubilee na waingie hivi vyama vingine. Lakini sasa kwa sababu uh, already uh, anajua hivi vyama vingine wataweza kupitishwa uh, na, na watu, ndio naona anakataa mashini, anataka uchaguzi ufanyiwe na mkono, ili kura ziweze kuibiwa wakati ule, na hili ni jambo ambalo linaweza kuleta furugu nchi hii, kwa sababu kumbuka, upande wa upinzani na hasa ukiongozwa na, na mlengo wa CORD umeapa ya kwamba hapo tarehe nne Januari wataweza kuanza kufanya maandamano na hapo kesho, basi mtaweza kufanya nini? Au ni hatua gani mnaweza kuchukua kubadili mswada huo? Kumbuka seneti yenyewe sio kama National Assembly. Kumbuka seneti ni nyumba ambaye iko na watu ambao wana usomi wa kisiasa na pia watu ambao wamekomaa. Kumbuka ninavyosema ni kwamba haijamtimiza miezi sita, na kwa hivyo hili jambo ama hii bill haitakui kuwa hata inazungumziwa katika uh, jumba lolote uh, aidha la seneti ama la national assembly. Na kwa hivyo uh, mimi ni mmoja wa wale ambao wameomba uh, rais asitie sahihi hii sheria kwa sababu ni kinyume na sheria na yeye mwenyewe ndio aliapa kwa, ya kwamba atalinda sheria za nchi hii ya Kenya. Na kwa hivyo, unafikiri mvutano tulioshuhudia wiki iliyopita ngumi zilizotokea zinaweza kuepushwa katika baraza la senate? Baraza la senate hiyo sio jumba ya watu kupigana, kwa sababu kule kuna watu ambao wamekomaa, lakini ni lazima pia mambo tufuate kisheria na vile sheria inasema. Alikuwa ni Seneta Paul Njoroge wa kaunti ya Nakuru huko Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika. <mulia> ni matangazo ya Kumekucha, mpenzi msikilizaji, na kujia kutoka jiji kuu la Marekani. Hapa VOA unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wa www.voaswahili.com, au vilevile vile unaweza kutufuatilia katika Facebook na Twitter. Baada ya muda mfupi, Harrison Kamau ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe kwa moyo wa dhati ametoa rambirambi za kudumu kutokana na vifo vya zaidi ya wamarekani 2400 waliouawa wa palhaba huko Hawaii miaka 75 iliyopita. Shambulizi hilo la kushtukiza dhidi ya vikosi vya Marekani Disemba 7 mwaka 1941 lilichochea Marekani kuingia kwenye vita vya pili vya dunia. Abe amesema Jumanne wakati akikutana na rais Obama kuwa matukio kama hayo ya kivita hayafai kurudiwa kamwe. Viongozi hao waliweka mashada ya maua kwenye eneo hilo la kumbukumbu maarufu USS Arizona kwa heshima ya waliokufa. Maafisa kutoka afisi ya Abe waliweka bayana kuwa madhumuni ya ziara yake hayakuwa ya kuomba msamaha kwa Marekani kutokana na shambulizi hilo la miaka 75 iliyopita bali ni kuonyesha hatua za ushirikiano zilizopigwa baina ya Marekani na Japan. Na Carrie Fisher ambaye alipata umaarufu wa kimataifa kwa kucheza nafasi ya Princess Leia kwenye filamu Star Wars amefariki Jumanne akiwa na umri wa miaka 60. Fisher alipata shinikizo la moyo wiki iliyopita akiwa kwenye ndege kuelekea Los Angeles dakika 15 kabla ya kutua kwa ndege hiyo. Mtaalam wa afya aliyekuwa kwenye ndege hiyo alimpa huduma ya kwanza hadi pale alipopelekwa hospitalini baada ya ndege kutua, ambapo kufikia Jumapili familia yake ilisema kuwa hali yake ilikuwa imeimarika. Hata hivyo, Jumanne bintiye Billie Lourd alitoa taarifa kupitia msemaji wake kuhusu kifo cha Fisha. Kando na filamu ya Star Wars, Fisha pia atakumbukwa kwa kucheza kwenye Austin Powers, The Blue Brothers, Hannah and her Sisters na When Harry Met Sally. Naam, na tukielekea kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaenda moja kwa moja Uganda, ambapo kumekuwa na hisia tofauti nchini humo kufuatia uchunguzi wa mauaji yaliyotokea huko Kasese mwezi uliopita na kusababisha vifo vya watu wengi na mfalme wa eneo hilo kufunguliwa mashtaka ya uhaini. Taarifa kutoka serikalini zinasema kwamba kesi iko mahakamani na kamati iliyokuwa inachunguza mauaji hayo haijulikani utendaji wake. Mwenzangu Mkamiti Kibayasi amezungumza na mwandishi wetu Kennes Bwire kutaka kujua juu ya uchunguzi ulioanzishwa. Na suala la Kasese limekuwa kidogo swala la kutatiza mawazo kwa wengi, na swala linalofanya wengi wanajikuna vichwa kuuliza maswali mengi, lakini hii inatokana na hatua ya Rais Yoweri Museveni ulivyosema kusitisha shughuli za kamati ya bunge, kamati chini ya sheria za Uganda, kamati ya ulinzi na masuala ya ndani na Uganda kuweza kuchunguza na kufahamu kwa ufasaha nini ambacho kilichotokea na nini kilielekea, zaidi ya watu mia moja kuweza kuuawa na watu wengine kuweza kukamatwa, na pamoja na mfalme wa jamii hiyo kuweza kufikishwa mahakamani kufunguliwa mashtaka mauaji, na pamoja na mashtaka ya kuweza kuipindua serikali. Aliyefichua haya ni mmoja wa, wa na, kutoka kwenye kamati na uchunguza swala hili mbunge Muhammad Kivumbi aliyefafanua kwamba baada ya kumhoji Rais Yoweri Museveni katika ikulu uh, ya rais ya Entebbe aliweza kueleza kwamba swala hilo amefanya mkutano na spika wa bunge Rebeka Kadaga pamoja na mkuu wa sheria na kuweza kukubaliana kwamba haliwezi endelea kuchunguzwa kwa kiini kwamba lipo mbele ya mahakama, na hivyo kutaka shughuli zote za kamati hiyo kuvunja liwa mbali. Hao wanakamati waliochaguliwa na bunge la Uganda wana uhusiano gani wa utendaji kazi kati yao na rais Museveni kwa wakati huo? Hilo pia lilizua swala, swala ambalo liliweza kuzua mhemko bungeni wa viongozi kutoka eneo la Tasesa wakisema wanataka tume huru, lakini baada ya majadiliano ya siku mbili, bunge liliweza kukubaliana kwamba iwe ni kamati iliyopo iliyoundwa ya u, ulinzi na masuala ya ndani ya bunge ikiongozwa na aliyekuwa msemaji wa polisi ambaye sasa ni mbunge Judith Nabako ambaye sasa ndiye anaongoza kamati hiyo. Wabunge walieleza kutokuwa na imani kwamba kamati hiyo inaweza kutoa ripoti ambayo itaweza kuridhisha Waganda, lakini kwa sababu wabunge walio wengi wanatoka chama chake Museveni cha NRM waliweza kukubaliana kwamba kamati iliyopo kwa sasa iliendeleza shughuli zake na hivyo ikaanza shughuli zake kwa kumu, kumhoji mkuu wa majeshi ambaye alikana kwamba swala la Kasese japo wanajeshi ndio walioshambulia, lakini yeye hajui lolote kulihusu. Kama mwandishi wa habari, je, ulifanikiwa pengine kupata dondoo za hapa napale, na pale kuhusiana na namna kesi hii itakavyoendeshwa huko mahakamani na kuchukua muda gani, muda na jinsi shughuli zote zinavyoendelezwa hilo alijawekwa uh, huru kwa sababu uh, mfalme na m mfalme wa eneo hilo la Ruzuru mkuu, uh, waziri mkuu wa ufalme huo na watu zaidi ya mia moja thelathini na tisa wanaosemekana walikuwa walinzi, pamoja na wale wanawake, unakumbuka, waliokamatwa wakasafirishwa uchi wa mnyama kutoka Kasese hadi Jinja, ikiwa hayo ni maelfu ya kilomita wote walipelekwa Jinja. Jinja hamna mahakama kuu. Mashtaka waliofunguliwa Jinja ni mashtaka ya mauaji na kupanga kuipindua serikali. Ni mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala. Na mwaka elfu mbili kumi na sita ulitabiriwa kuwa ni mwaka mgumu kwa uchumi wa Afrika na ilibainika hivyo. Nchi zenye uchumi wenye nguvu barani Afrika, Nigeria na Afrika Kusini, walishuhudia kipindi cha kudorora kwa uchumi, na wengine walihisi kushuka sana kwa bei za bidhaa ulimwenguni. Wachumi wametabiri kwamba mwaka elfu mbili kumi na saba utakuwa mwaka wa kufufuka kwa uchumi, lakini wengi wanasema mataifa ya Afrika yanahitaji kuwa na mtizamo wa dhati katika kubadili chumi zao ili kujiweka katika hali njema zaidi. Mwandishi wa VOA Anita Powell anaripoti kutoka Johannesburg, na Dija Riami anasoma ripoti kamili. Chumi za Afrika zimekuwa kwa kasi ya polepole pole, na kuonyesha mienendo isiyo ya kawaida, huku viongozi wa kiasili wakikumbwa na matatizo, huku bei za bidhaa zikiwa zimeshuka hali isiyotabirika na uharibifu wa hali ya hewa kama vile ukame na mafuriko katika eneo kubwa kwenye bara hilo, na ukuaji wa kasi ndogo ya uchumi nchini China, mwekezaji mkubwa na mshirika wa biashara. Hadi hivi sasa, mwaka huu tumeona mataifa mawili ya Afrika wauzaji nje bidhaa wakipitia kipindi kigumu, wakati wale wasiouza bidhaa nje na wakihisi hali kama hiyo. Mchumi wa Nigeria Nonso Obikili, ambaye anafanya utafiti kuhusu Nigeria na mwenendo wa kiuchumi barani Afrika chini ya jangwa la Sahara kwa taasisi ya uchumi ya kusini mwa Afrika, amesema. Anasema mwaka 2016 ulikuwa mgumu kwa wauzaji wakubwa wa bidhaa barani Afrika kutokana na kushuka kwa bei za mafuta kufikia viwango ambavyo havijawahi kuonekana tangu mzozo wa uchumi mwaka 2008. Nchi yenye rasilimali kubwa katika uchumi wao kama Nigeria, Angola na Msumbiji waliona hali ilivyokuwa ngumu. Nigeria ilipambana na viwango vikubwa vya kupanda kwa gharama za maisha kuwahi kuonekana katika kipindi cha miaka kumi na moja. Wakati huo huo, tunachodhani kuwa mataifa yenye umaskini wa rasilimali kama Ethiopia na Rwanda waliweza kuona viwango vikubwa vya ukuaji, inakadiriwa vilifikia hadi asilimia nane kwenye nchi yenye utajiri wa kilimo Ethiopia, licha ya taifa hilo kuona ukame ambao haijawahi kuona kwa miongo mingi, kwa mujibu wa benki ya dunia. Martin Davis, mkurugenzi mtendaji wa masoko yanayoibukia na Africa Deloitte, anasema mafanikio ya uchumi wa Afrika unalenga katika kupanua na kubadili uchumi wao ili kuvutia uwekezaji wa kigeni. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Vijana wa DRC wa vuguvugu linalojulikana kama Lucha wanatoa wito wa kutaka mabadiliko nchini kwao kwa njia ya amani, baada ya waziri mkuu mpya na serikali ya mpito ya ushirikiano wa madaraka kutangazwa. Leo katika jukwaa la vijana, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mmoja wa vijana wa kundi hilo, Sean Paul Kuyamba kutoka Goma. na wote sisi vijana Wakongomani, vijana wa LUCHA, kwa kipekee, hiyo government mupya ambayo imetoka hatuipokei na furaha yoyote, kwa sababu tulikuwa sisi kwetu, tulikuwa mawazo yetu ni kusema uh, leo uh, Rais Kabila amemaliza ningine mm, mm, mm, miaka tano akiwa raisi, na kulingana na katiba yetu uh, anapaswa kuondoka madarakani, na ndio maana hiyo government hiyo mpya ambayo imetangazwa Uh, hatu, tunaha, hai- kwa sababu haiambatani na uchagu- na katiba, tuna kwa mawazo yetu tunawaza kama ni haitaweza kuleta suluhisho kwa matatizo ya kisiasa ambayo iko ndani ya nchi sawa. Lakini sasa kwa mpango mwingine ni kwamba kama ambacho mmesikia eh, lile ambalo limezungumzwa kwa upande wa eh, Rais Kabila ni muda wa maandalizi ya uchaguzi, walau mpaka 2018 anataka hasa vijana kama wewe mweze kupata nafasi ya kujiandikisha, kwa sababu amesema ni vijana wengi sana, kama kura ikipigwa watakosa kupiga kura. Vile vile amekaa chini leo kujaribu kutafuta serikali yenye upinzani, kuwapa nafasi watu upinzani na kumchagua waziri mkuu kutoka upinzani. Sasa uoni kama pengine e, Rais Kabila anajaribu kutafuta suluhisho ambalo linawasaidia vijana wote nchini Kongo. Az hivyo kwa sababu hiyo political agreement uh, ambayo iliweza kusainiwa ku na na men, me, watu fulani fulani wa kundi ya urais na wale wa upinzani pia na wale wa uh, civil society ambao walisaini mkataba uh, mwezi Oktoba siku uh, 18. Uh, hiyo haikuweza kukubaliwa na watu wote na ndio maana kanisa katolika muungano wa askofu waliweza tena kufanya nguvu zote kusudi waweze kuambatanisha ndani ya mazungumzo upinzani ambao hawakuweza kuwa ndani ya mazungumzo pia na wengi wa kusudi waweze kupata suluhisho na inji siweze ku kuingia ndani ya hali ya ya vita hali ya ya ya, ya, ya violence, lakini e, kitu ya kuchangaza uh, ni kuona kama wakati mazungumzo yalikuwa ya, ya akiendelea uh, rais aliweza kusaini um, hiyo um, e, ya, ama hiyo aliweza kusaini kibarua cha kuweza Kumweka, uh, kutangaza uh, government mpya na na, uh, uh, na na ikaletea upinzani ambao kuweza kuwa ndani ya mazungunzo ambayo yalifanyika kwenye union, ikaleta waweze kusirika na njio, maana leo asubuhi uh, Chisekedi ambao uh, prezidenti wa Uh, ka, kamati ya uh, wenye hekima ndani ya uh, upinzani aliweza kusema kama anaita wakongomani wote waweze kuenda barabarani waweze kupinga uongozi uh, wa, wa Rais Kabila kwa sababu uongozi wake unakuwa hauko hauambatani ha, tena na, na katiba hiyo yote inaonyesha kama ni picha mbaya ya mbaya kisiasa ki ndani ya nchi lolote, ambalo kwa upande wenu ambao mnataka kulifanya kama vijana, kwa sababu sasa hivi bado eh, mazungumzo yanaendelea, ndio tunachunga uh, kwa kweli, kwa sababu mazungumzo yataendelea chini ya uongozi wa maaskofu. Tunataka ndani ya huo, mm, ndani ya hiyo mazungumzo wawote kukamata uh, hatua ama uh, decisions orientations ambazo zinaheshimia katiba. Tunawaza kama uh, um, wapinzani pia wingi um, uh, uh, uh, wa urais pia wamekosea wote wame uh, kuheshimia um, katiba kwa njia hii ama ingine, na njio maana, tunataka waweze kukaa mahali pamoja uh, wana sisi kama raia tunawatazama, na ikiwa tuna, tunaona kama hawaheshimii katiba tutafanya nini? Tutawe tuko tayari kwa mapambano ya bila bila vita yoyote, bila kutumia silaha, mapambano kama raia na kuweza kujitetea, kwa sababu inatupasa kuheshimisha katiba ambayo ime- tumeyapata kupitia damu. Unakumbuka kama Uh, kabla uh, tuweze kupata katiba yetu miaka ambayo ilipita mbele ya uchaguzi, mbele ka, raisi Kabila aweze kamata madaraka kulikuwa vita kubwa sana. Hata wakati alikuwa amekamata tu madaraka vita yaliendelea na uchaguzi ikafanyika mwaka elfu mbili na sita na ndio maana tunataka hiyo katiba ambayo tumeyapata ndani ya ya damu, ndani ya shida, tuweze kuichunga na kuweza kuiprotekte kusudi generation za kesho ziweze kujua kama kulikuwa vijana ambao walisimama na wakatetea demokrasia ndani ya, ya nchi Kongo. Ni Shan Paul Kuyamba akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Naam, basi baada ya muda mfupi, mpenzi msikilizaji, tutakusomea muktasari wa habari. Hata kabla ya rais mteule Donald Trump kuapishwa Januari 20 mwakani, bunge la Senate la hapa Marekani litaanza kukabiliana na nyadhifa za watu aliowateua kwenye utawala wake. Msemaji wa rais mteule Donald Trump amesema wa Marekani wasitegemee kwamba mara kiongozi huyo atakapoapishwa ataacha kutumia mitandao ya kijamii, hasa Twitter, na badala yake ataongeza utumizi huo hata zaidi. Jeshi la Nigeria limesema zaidi ya watu elfu tatu kutoka kaskazini mashariki mwa nchi hiyo waliotoroka makwao kutokana na mapigano ya zaidi ya miaka saba kutoka kwa wanamgambo wamerejea makwao kutokana na kufunguliwa kwa barabara muhimu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atatoa maelezo ya kina kuhusu utaratibu wa amani wa Israeli na Palestina katika wizara ya mambo ya nje hivi leo. Wakati huo huo, maafisa wa Israel leo wamejiandaa kuidhinisha vibali vya kuendelea na ujenzi wa makazi mapya kwenye eneo lililokaliwa na Wapalestina mashariki mwa Israel ambayo ni hatua kinyume na pendekezo la Umoja wa Mataifa la kusitisha ujenzi huo. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe kwa moyo wa dhati ametoa rambirambi za kudumu kutokana na vifo vya zaidi ya Wamarekani 2400 waliouawa Palhaba wa Hawaii wa miaka 75 iliyopita na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa ni Deodon Chibahiro hapa studio, niko naye mimi hapa Mary Mgawe, tunawatakia ni nyote as