Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Wabunge wa Sudan hivi leo wamepiga kura kurejesha wadhifa wa waziri mkuu, nafasi ambayo ilifutwa baada ya Rais Omar al Bashir kuingia madarakani mwaka 1989 kwa mapinduzi yaliyoungwa mkono na Waislamu hatua hiyo inampa madaraka waziri mkuu kufanya mageuzi kwa mapendekezo ya mjadala wa kitaifa kati ya serikali ya Bashir na baadhi ya makundi ya upinzani. Bashir aliifuta nafasi hiyo baada ya kuongoza mapinduzi ambayo hayakuwa na umwagaji damu dhidi ya waziri mkuu wa wakati huo Sadik al Mahdi, kwa msaada wa shemeji yake Mahdi, kiongozi wa kiislamu Hasan al Turabi mwezi Oktoba baada ya takriban robo karne madarakani, Bashir alikamilisha mjadala wa kitaifa uliolenga kusuluhisha uasi katika mikoa ya mpakani mwa Sudan na kuifufua nchi ambayo imeharibiwa na hali mbaya ya uchumi. Darzeni ya wapiganaji wa kundi la Boko Haram wamejisalimisha wenyewe kwa serikali kusini mwa nchi ya Niger, kwa mujibu wa waziri wa mambo ya ndani wa nchi hiyo, ikiwa ni siku kadhaa baada ya kundi hilo la wanamgambo kukabiliwa na kupoteza sehemu muhimu katika mpaka wa Nigeria, vijana thelathini na moja kutoka Difa ambao walikuwa wameandikishwa miaka michache iliyopita kwenye kundi la Boko Haram waliamua kujisalimisha, kwa mujibu wa kauli ya waziri wa mambo ya ndani wa Niger Mohamed Bazoum. Aliyoandika kupitia ujumbe wake wa Twitter siku ya Jumanne juu ya picha yake ikionyesha ziara yake karibu na eneo la mpaka na Nigeria wa kaskazini mashariki. Wapiganaji hao waliwasili katika mji ulio mbali wa jangwa wa Difa wakiwa katika makundi na walishikiliwa na mamlaka za mjini humo. Mmoja wa wapiganaji hao aliambia televisheni ya taifa nchini humo kwamba alipomwona mmoja wa wapiganaji hao amejisalimisha bila kukamatwa na yeye aliamua kujisalimisha, na kwamba wanatarajia watapata msamaha kutoka kwa serikali ili waweze kuchangia maendeleo katika nchi na kusaidiwa kuondokana na matatizo yanayokabiliana nayo hasa mshtuko. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry leo alizindua juhudi za dakika ya mwisho kutunza miongozo ya suluhisho la mataifa mawili kati ya Israel na wa Palestina, ambapo alionya wa itakuwa hatarini katika hotuba yake kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Keri pia aliitetea uamuzi wa Marekani wa wiki iliyopita wa kujiweka kando na azimio la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ambalo lililaani ujenzi wa makazi ya Waisrael kwenye maeneo ya Wapalestina. Upigaji kura kwenye Umoja wa Mataifa ulikuwa kuhusu kupatikana kwa suluhisho la mataifa mawili, Keri alisema. Hilo ndilo tunalosimamia kwa hali ya baadaye ya Israel kama taifa la Wayahudi na taifa la kidemokrasia. Maafisa wa Ujerumani wamemtia mbaroni raia mmoja wa Tunisia anayeshutumiwa kuhusiana na Anis Amri, mtu ambaye alifanya shambulizi lililosababisha vifo kwenye soko moja linalouza bidhaa za Krismas mjini Berlin. Waendesha mashtaka wa serikali walisema leo Jumatano kwamba mtu huyo mwenye umri wa miaka 40 alikamatwa baada ya kufanya msako kwenye biashara na makazi yake. Maafisa walisema namba ya simu ya mtu huyo ilikuwa imehifadhiwa kwenye simu ya mkononi ya Amri. Uchunguzi unaashiria kwamba raia huyo wa Tunisia huenda anahusika na shambulizi hilo, na waendesha mashtaka wa serikali walisema katika taarifa yake Ofisa mmoja wa Israeli amesema leo Jumatano kwamba kamati imeakhirisha upigaji kura uliopangwa kuhusu vibali kwa ujenzi wa mamia ya nyumba mpya za walowezi katika eneo wanalolikalia kimabavu la Jerusalemu Mashariki. sasa ni saa tatu na dakika tano saa za afrika mashariki saa mbili na dakika tano saa za afrika ya kati na hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc karibu msikilizaji wetu wa redio na, na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufunuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni sandei shomari Namba kwa undani hii leo tunamulika mgomo wa madaktari unaoendelea nchini Kenya, ambapo kufanya yote hayo taungana na katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya, Dr Uma Uluga, na pia mwanaharakati wa vijana wa kaunti ambaye ni mwenyekiti wa kaunti ya Kitui, NYC National Youth Council nchini Kenya Agre Nzomo, na vile vile tunaye Senator Boni Kaluwale wa Kakamega. Senator Kalwale, kwanza nataka kujua kwako tathmini kamili mpaka sasa ya huu mgomo unavyoendelea. E, yaliyotokea ni mambo ya kusikitisha sana kwa sababu e, siku hizi mambo ya afya imepelekwa kwa serikali za kaunti. Sasa makosa inatokea mara mbili. Mara ya kwanza ni kwamba katika bajeti Tuko na hundi ya karibu shilingi bilioni sitini zenye zimetengwa na kuwa kuachwa kwa national government. Kama hiyo pesa ingeachiliwa na rais iende kwa county government, governors wangekuwa na nafasi ya kutumia hiyo pesa kulipa madaktari na wakuuzi. Makosa ya pili na ya mwisho ni kwamba, na kwa upande wao, hawa magovernors hawaelewi kwamba doctors are highly qualified professionals na kwa hivyo hawezi chukuliwa kama jinsi wanavyochukulia hawa wafanyikazi wa mkono wenye wanaofanya chini ya governor. So there is poor leadership both kwa serikali ya kitaifa na kwa serikali ya makaunti. Kufikia sasa, wakenya wengi sana wamekufa kwa sababu hakuna madaktari na wakuuzi katika mahospitali. Sasa ikiwa hii ndiyo hali ilivyo mpaka sasa, je, kuna tetesi mm -hmm, kwamba kuna mpango wa kuleta madaktari kutoka India na, na, na, na Cuba. Hii swala ni kweli ya? Yeah, vyombo vya habari vimeandika hivyo, lakini kama kweli litatendeka, tutangoja tuone wakati hao madaktari wataasili. Lakini vile sisi tunaelewa, hata ukileta dokta kutoka India kweli atakuwa anazungumza Kizungu? Kutoka India atakuwa anazungumza Kizungu, lakini wengi wa wale wagonjwa ambao wanahitaji matibabu katika hospitali za serikali sio watu wa kisomo, kwa hivyo wanategemea Kiswahili. Hawa madaktari watakuwa na shida kubwa kutatua, uh, shida za hawa wagonjwa wetu, kwa maana katika utendaji kazi lazima mgonjwa amweleze daktari e, kiini ja maumivu yake, na kwa sababu hiyo pengine nini ambacho madaktari kwa sasa wanachoweza au kinachozungumzwa kwa upande wao kwa sababu hali ndio imefikia hapo. Kuna lolote ambalo madaktari wenyewe binafsi hasa baada ya ile ajali kutokea, tunaambiwa kuna baadhi waliamua kurudi makazini kazini. Je, hilo ndilo linalotokea kwa sasa kwa baadhi ya maeneo? Na wakati wa hiyo ajali ambayo ilikuwa ajali tu ya siku moja, madaktari walirudi kazini, kwa hiyo usiku peke yake wakashughulikia zile emergencies na wakarudi nyumbani. Kwa hivyo sasa hivi wako nyumbani, wagonjwa bado wanatezeka. Na pengine kwenye baraza la Senate kuna chochote ambacho kwa nyinyi wa maseneta mnaweza kufanya kusaidia? Ndio tuko nacho, lakini bahati mbaya eh, hii maneno imetokea kama tuko katika likizo ya mwezi wa kumi eh, na mbili wa Krismasi na new year. Sasa kuna wale ambao tulikuwa tumeanza kufikiria kwamba tuitishe kikao maalum ambayo inaitwa kwa kimombo hapa tutatue lile shida, lakini kwa bahati mbaya, huku tukifikiria hiyo na hii mambo ya sherehe ikatokea, na serikali kuu ikaona kwamba hii itapewa kifua mbele. Sasa pengine maseneta hawaoni kama kuna sababu muhimu ya kuokoa maisha ya watu pamoja na kwamba kuna hizi sherehe zinakuja. Haya ni maisha ya watu, sio? Hiyo ni kweli kabisa. Sio kwamba ni ndani ya seneti peke yake penye tunaweza tatua hii maneno, lazima ieleweke kwamba tuna zile vitu ambazo tunaita kamitii hizo za seneti. Katika, katika kamitii ya afya eh, na kamitii ya devolution tayari eh, mkurugenzi wa mambo ya afya pamoja na katibu mkuu pamoja na waziri wote wameitwa mbele ya seneti kueleza ni nini mbaya. Na pia kwa upande hawa maseneti wengine ambao sio memba wa hii kamiti maalum wamekuwa wakilizungumzia hii hili jambo kwa kuweka pressure kupitia public uh, meetings and rallies wakiweka nguvu uh, kwamba lazima serikali ionekane kwamba inatatua hii maneno. Asante sana Seneta Boni Kalwale wa Kakamega kuweza kuzungumza nasi, na pia kwenye laini ya simu tumepata nafasi ya kuungana naye, katibu wa chama cha daktari nchini Kenya, Dr Oma Oluga. Dokta Oluga, karibu kwa undani. Tueleze dokta, mpaka sasa e, umemsikia seneta alivyozungumza. Mazungumzo bado yanaendelea, lakini kwa upande wenu vipi? Mmeamua sasa mtarudi kazini kwa hali za dharura? Sasa uh, mm -hmm. Sisi tulianza mgomo tarehe tano mwezi wa Disemba mm -hmm. Na tulikuwa tunasema kuna maktaba serikali ilikubaliana na madaktari mm -hmm. uh, mwaka wa elfu mbili na kumi uh, na tatu uh, mwezi wa sita, na mpaka sahizi madaktari bado Uh, serikali haijatimiza yale makubaliano um, eh, na ndio maana leo wa madaktari nchini Kenya wanaingia mgomo siku ya ishirini na nne uh, na bado wataendelea uh, Nimesikia seneta Halwale akisema ni jambo la kusikitiza, na ni ukweli, ni jambo la kusikitiza. Na sisi tunasema ni jambo ndogo yenye hata sisi tunashindwa, ni kwa nini serikali inashindwa kutatua Ha, shida rahisi ya madaktari ambayo imechukua karibu miaka nne tukijadiliana nao tukisema tukiwapatia mawaidha vile wanaweza tatua hii shida ha. Lakini ha, kwa pande moja ha, nakubaliana na seneta vile anasema, kuna shida ya uongozi ama shida ya leadership kwa county government, na pia kuna shida ya uongozi kwa serikali, kwa sababu hii CBA ama maktaba ni, ni, ni maneno ya pesa yenye ikitolewa na Wizara ya Fedha ama finance treasury, basi kaunti za haina shida ya kulipa. Lakini kaunti pia, kwa pande ingine, pia wako na shida ya leadership na kusema ile wanahitaji kutimiza yale makubaliano wa madaktari walikuwa nayo, na sisi kama madaktari sisi tumesema sisi tutaendelea na mgomo, uh, kwa sababu kwa miaka nne tumekuwa tukingoja, tumekuwa tukiteseka kwa serikali za kaunti tumekuwa tukikua na hai, uh, tuna, tunapewa ahadi baada ya ahadi baada ya ahadi na kuna mtu anashughulikia maneno ya madaktari. Watu wanaongea maneno ya wagonjwa, ndio sasa sisi ndio tunaona hao magonjwa, tunaona vile wanateseka kwa hospitali na sisi tunajua vile wanateseka, hata sisi ndio tunafaa tunaongea maneno ya wagonjwa kuteseka kuliko kila mtu kwa sababu uh, ni sisi na wagonjwa peke yake ndio tumejua vile wagonjwa wanateseka, sio mtu yote. Sahii ndio watu wanaongea kuhusu wagonjwa wanateseka na sahile, sisi madaktari tuko na wagonjwa kwa hospitali, hakuna mtu anashughulika. Viongozi um, hawashughuliki, wanasiasa washughuliki, wabunge washughuliki. Unaona um, hata sasa wameanza wanafungua bunge wa kikao maalum, wana, wanaongea maneno ya siasa. Waongee maneno ya wananchi kuteseka na madaktari kuteseka. Lakini pia daktari, naomba Oluga, naomba nikuulize, samahani hapa kidogo. Basi sisi tutaendelea na mgomo mpaka siku ile wataweka hiyo maneno priority na waimpinge. Sasa Dkt Uluga, kuna baadhi ya wananchi ambao tumezungumza nao ambao wanasikitika kama unavyosema wewe, lakini pia wanasema kwamba kipindi hiki mmekuwa mkifanya kazi kwenye hospitali zenu binafsi na kule ni ambako mtu hawezi kuhudumiwa bila pesa, hahitaji madaktari. Sasa unajua, sasa hao wagonjwa pia wajue, unajua, hata hao wanasikiza serikali nao ndio waliweka serikali, nao ndio wanalipa ushuru. Sasa serikali yako yenyewe imekuja ikasema, sisi hatuhitaji madaktari. Basi wewe kwa nini una blame madaktari tena? Hakuna haja. Sasa madaktari watakaa nje mpaka siku ile serikali itawahitaji ama siku hili, na hiyo siku itakuwa siku yenye wata implement hiyo sasa. Sisi tunaambia wananchi hivi, sisi tumewapenda na sisi tumekuwa nanyi na sisi tumekuwa tukiteseka pamoja hospitali. Hawa watuunge mkono, waambie serikali, lazima serikali irudi kazi, serikali implement CBA madaktari. Dkt Ouma Oluga, nashukuru sana, naomba usubiri hapo hapo, tunaye pia Dkt Thuranira, karibu sana kwenye kwa undani Dr. Thuranina kama unanisikia hapo ulipo, naomba utueleze tu mpaka hivi sasa makubaliano yamefikia ya wapi, na pengine mtawasaidia vipi hawa wananchi ambao maisha yanapotea? Haya ni maisha ya watu. Sawa sawa, kwa sasa hakuna makubaliano yote. Serikali ilitia sahihi eh, collective bargaining agreement kati ya eh, muungano wa madaktari na serikali mnamo tarehe ishirini na saba mwezi wa Juni mwaka wa elfu mbili ishirini kumi na tatu wakati ya sahihi kuwa tutafanya matako kwa kutoka tarehe moja Julai mwaka wa elfu eh, mbili kumi eh, na tatu. Kisha baada ya hiyo hakuna kitu serikali ilifanya, tukaenda kotini, tukaenda ketini, tukakesi kwa karibu miaka mbili, hakuna kitu serikali ilifanya Tarehe sita mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili, Justice Monica Mbaru akatupea, uh, akapeana ruling akasema kuwa hii document ikuwe implemented na serikali, tusikizane haya makubaliano ambayo walitia sahihi. Hakuna kitu serikali imefanya. Wametuita mikutano, tunaenda huko mikutano, hatujadiliani hatu vile tutatatua ili hili suala la mgomo wa madaktari. Leo ni siku ya ishirini na tatu. Kitu serikali inafanya imeamua kuwafuta madaktari, serikali imeamua kuwatafuta madaktari kutoka ng'ambo, serikali imeamua kufanya nini? Sisi shida yetu ni kuwa yale matakwa ambayo tulikubaliana mwaka wa elfu mbili kumi na tatu waende wakakaa chini, wakuja watuambia, hivi na hivi, hivi ndio tunataka kufanya hivi na hivi, tuelewane, madaktari warudi kazini. Tunaelewa kuwa Wakenya wanateseka. Hawa Wakenya wamekuwa wakiteseka kwa muda mrefu. Wakenya wamekuwa wakiteseka kwa vile madaktari wamekuwa wakijiuzulu wanaenda uh, nchi za ng'ambo kwenda kufanya, kufanya kazi zingine. Madaktari wamekuwa wakikuja wanaenda kwa hospitali ambazo hazina vifaa. Madaktari wamekuwa wakikuja wanaenda kufanya kazi mahali ambapo hata walipi mishahara zao kwa muda, walipi mishahara yenye wanafaa, hawapewi wapewi uh, nafasi za kwenda kueneza ma, ku, kuongeza masomo yao, madaktari wapati pesa ya kufanya utafiti zaidi. Sasa imefika mahali tukasema, Kenya yetu hatusongi ki, kisayansia, Kenya yetu hatusongi ki human resource, madaktari wako ile chio tu madaktari waendi kuwa specialist madaktari lakini, sasa dokta, madaktari waendi kuongeza ujuzi wao. Dokta Thuranira, tunaambia wa Kenya watuunge mkono sasa. Dokta Thuranira, naomba nikuulize swala moja. Unataka kuungwa mkono na raia wa Kenya, unataka kuungwa mkono na wagonjwa walioko hospitali ambao hivi sasa wanapoteza maisha. Hivi sasa wako ambao wamesema, kuna watoto wa kike walikuwa wanakwenda kujifungua, wamepoteza watoto, wamepoteza maisha. Sasa hawa Dokta, labda utueleze wanakuunga vipi mkono ikiwa wao wa maisha yao yanapotea. Tunaelewa katiba ya Kenya article 43 yasema kuwa kila mtu anakubaliwa kwenda kupewa matibabu ya dharura kwa hospitali yeyote, hata e, hospitali ya kibinafsi, ambapo matibabu ya dharura ambayo atapata ni ya bure na serikali inafaa kulipia hayo tumeambia wakati tulienda tukizunguka Kenya mzima, tuliambia Wakenya na tulienda kwa miezi mitatu, tukaambia Wakenya mnamo tarehe tano Desemba ikifika uwe unahitaji matibabu yoyote ya dharura, enda hospitali yoyote ya kibinafsi utatibiwa. Hiyo ndio sababu hospitali za kibinafsi zinafanya kazi. Hospitali za serikali, madaktari hao ndio wameamua, wako mgomo, unanielewa na kuelewa vizuri. Lakini pia kuna, kuna swala limezungumzwa, daktari, wacha nikumalizie. Wakenya wako na huduma, vile tunaongea wakenya wako na huduma kwa hospitali za kibinafsi. Tunaelewa kuwa wao wanafaa kwenda kusaidika hapo, lakini pia hao wanafaa kusema hata hao wamechoka kuhudumiwa kwa hospitali za kibinafsi, na wanafaa kupewa huduma zao kwa hospitali za serikali. Ukisoma katiba yetu ya Kenya inasema, the sovereignty of the state belongs to the people of Kenya. It's the people to demand for better rights. Sawa, yes, inafanya inafanya, Dokta Kaogira nakushukuru, inafanya kitu, inakataa kushughulikia Wakenya, nakuelewa vizuri daktari, lakini wana... pia Dokta Tharunira ni mm -hmm. kwamba hawa baadhi ya wananchi ambao unasema wana haki ya kutibiwa <laughs> wamekusha kwenda mahospitalini mm -hmm. na ukataliwa kutibiwa kwa sababu hawana fedha za kulipia na hizi hospitali za binafsi, na na inasemekana kwamba madaktari kukua... ndio wanafanya kazi huko hawa, serikali inasema unafaa kutibiwa hospitali za kibinafsi. Kama ni huduma ya dharura kwa bure iko kwa katiba yetu. Kwa hivyo huyo mu, huyo mmiliki hospitali ya kibinafsi ndiyo ako kwa makosa. Hospitali si yangu, hospitali si yako, huyo mmiliki ndio anafanya makosa, sio mimi. Iko kwa katiba, ni katiba ya Kenya ambayo huyo, huyo, huyo mwananchi alipigia kura na akasema hii katiba ipite na hii katiba itekelezwa kwa Kenya hii. Nakushukuru sana Daktari Kaugira Thuranira, ambaye ni Thuranira, Thuranira, nakushukuru sana kushirikiana nasi. Hali kadhalika nakushukuru katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya, Daktari Ouma Oluga. Na hivi sasa tunakamilisha sehemu ya kwanza, tunakwenda katika sehemu yetu ya pili na ingia katika sehemu yetu ya pili, ambapo katika sehemu hii tunamulika taarifa ya shirika la Umoja Mataifa la kudhibiti na kuratibu shughuli za ukimwi duniani, UNAIDS limetangaza kwenye ripoti yake ya Novemba kwamba kuna upungufu wa maambukizi ya ukimwi kwa asilimia 50 miongoni mwa watoto duniani. Sasa basi, nipenda pia kujua hali nchini Tanzania iko vipi. Nimepata nafasi ya kuzungumza na mkurugenzi wa tume ya kudhibiti ukimwi nchini humo Bwana Leonard Maboko na kutaka kujua hali iko je kwa sasa. Tumejaribu tume sana ku, kuongea na county government zetu na kuandikia uh, governors wetu barua ili kuwaomba waingilie kati, wa wasikizane na wawakilishi wa madaktari, lakini changamoto iko manake huu ni mgomo ambao hata madaktari wa hospitali hizi za kibinafsi wame, wame, wameungana na wenzao ili kuwasaidia ili, katika mgomo huu. Pia tumejaribu katika kaunti yetu kuongea na wawakilishi wa madaktari eh, kuona kama wanaweza angalau kurudi kazini, maanake watu wengi sana wanaathirika. Ukitembea hospitali za huku mashinani, madaktari hawako kazini na hata wengi wa mama wanajifungulia huku njiani, wagonjwa hawana, hawana madaktari. Na pia hiki kikundi cha Madawa, the Kenya Association of Pharmacy. Mnaendelea ah, kusikiliza kipindi cha kwa undani. Mimi ni Khadija Riami, lakini kwa bahati mbaya tumewaletea swala la mgomo wa madaktari nchini Kenya. Lakini katika sehemu hii ya pili tunazungumzia swala la maambukizi ya HIV na ukimwi duniani kama walivyosema UNAID UNAIDS kwamba kwa mujibu wa idara hiyo ya Umoja Mataifa, dunia ina nia ya dhati ya kumaliza ugonjwa wa ukimwi ifikapo mwaka 2030 na hili linaweza kufikiwa kama baadhi ya malengo ya maendeleo endelevu yatatekelezwa na maendeleo hayo. Basi pia uh, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na kiongozi wa shirika la TACAIDS nchini Tanzania, Bwana Maboko, na anaeleza haya. Takwimu za, za, za hapa nchini Tanzania zinaonyesha pia kwamba kuna upungufu wa karibu asilimia hamsini pia kwa maambukizo mapya kwa watoto, na hii mwaka elfu mbili na kumi ilikuwa ni kama watoto elfu kumi na nne waliripotiwa kuwa wame wamepata maambukizo ya virusi vya ukimwi, lakini kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano ikawa ni watoto elfu sita na mia tano kwa hiyo takwimu zinathibitisha kwamba kuna kuna kuna upungufu wa karibu asilimia hamsini ya maambukizo mama kwenda kwa watoto, na hii ni kutokana na jitihada hasa kwa ajili ya kuna shughuli ya upimaji ya kinamama wajawazito kwa sababu maambukizo mengi kwa watoto yanatokana na kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Kwa hiyo kwa ukiangalia takwimu zinatuonyesha kabisa kwamba kwa kwa mwaka elfu mbili kumi na nne kumi na tano zaidi ni takribani asilimia tisini ya kinamama wanaohudhuria wakiwa wajawazito ambao wanagundulika na virusi vya ukimwi wanakuwa wanapata dawa za kufubaza nini virusi vya ukimwi, yani ARV. Sawa kabisa. Sasa pengine, kwa sababu tayari jitihada zinaonekana zinafanyika vizuri kwa upande wa Tanzania, labda pengine hili swala la bajeti, tukija kwenye upande wa bajeti ya mapambano ya ugonjwa huu kutaweza kuwa na mabadiliko, kwa sababu tayari kunaonekana kuna mafanikio ya mama kwenda kwa watoto, pengine bajeti zitapunguzwa kwa upande fulani, itabidi pengine Tanzania kujitegemea zaidi kwa bajeti za ndani kuliko wafadhili. Hapana, hiyo haimaanishi kwamba bajeti itapungua kwa sababu hapo tunazungumza mafanikio kwa upande wa, wa watoto, lakini bado kuna kuna jitihada. Sasa hivi nafikiri uta, uta, utaelewa kwamba Tanzania tangu mwezi wa kumi Wizara ya Afya imetoa waraka kwamba tutaanza mpango ule wa kupima na kutibu, yani test and treat, kwa maana ya kwamba mtu yoyote anayegundulika na virusi vya ukimwi, kulingana na shirika la afya duniani linashauri kwa sasa hivi kwamba ni vizuri aanze matibabu mara moja, badala ya kusubiri kwamba labda chembechembe chembe zile nyeupe, yani CD4, kwamba zile zimefungua. Kwa hiyo pasipo kujali kiwango cha cha, cha CD4 katika mwili wake anatakiwa aanze matibabu sasa. Kwa namna yoyote ile kwamba hiyo ni gharama inaongezeka, kwamba dawa za za za za ARV za, zitahitajika kwa wingi kwa watu ambao sababu mpaka sasa hivi ni kama asilimia hamsini na tatu ya watu ambao wana virusi vya ukimwi wanapata wanapata ARV. Kwa hiyo maanake ukifika 100%, maanake lazima utakuwa umeongeza watu wengi wanaohitaji dawa. Sasa huwezi ukasema kwamba bajeti itapungua, ni bajeti deficit itaongezeka. Kwa hiyo bado ushirikiano unatakiwa, wafadhili pamoja na sisi wenyewe kuendelea kufanya jitihada za serikali kwa ajili ya ku endelea pia kuimarisha upatikanaji wa fedha ndani, ili kwamba tuweze kukabiliana na ongezeko hili la watu ambao wanahitaji ARV. Na pengine, mkurugenzi, kwa hawa ambao wapo kwenye kundi la vijana, nafikiri kwao idadi iko tofauti kidogo ya maambukizo. Kundi hili unaweza ukatueleza vipi ya kwa ujumla maambukizo? Takwimu zinaonyesha kwamba kweli kundi la vijana ni kundi ambalo lina, lina, lina, lina linaathirika zaidi na na na kwa hiyo hata uki, ukisema kwamba tuna tuna tuna kiwango kadhaa labda cha maambukizo, lakini wengi wao wanakuwa ni vijana na hasa vijana wa kike ambao wanakuwa wanapata wana, wana, wana, wana, wana, wana maambukizo mengi. Kwa hiyo bado jitihada zinatakiwa jit, bado jitihada zinatakiwa na hata katika takwimu ambazo imeitoa imesema kwamba hata kama kuna kuonekana kwamba kuna, kuna, kuna kone, kana, kwa unafuu fulani wa kupungua labda maambukizo, lakini bado kuna makundi ambayo yanahitaji nguvu zaidi, ili kwamba tuweze kudhibiti ugonjwa wa ukimwi. Kwa hiyo bado jitihada zinatakiwa kwa kweli kuendelea kuelimisha na ku- na kuwafikia vijana katika jitihada zetu za kupambana na ukimwi. Nakushukuru mkurugenzi Leonard Maboko wa TACAIDS nchini Tanzania kueleza hali hiyo. Hadija, ulikuwa unaeleza kuhusu hali ya mapambano duniani na taarifa zilizopo, nini kinafanyika? UNAIDS wameweka mpango au mkakati maalum kwamba ifikapo mwaka 2030 wanataka kuhakikisha kwamba wamepunguza kwa takriban asilimia zaidi ya tisini maambukizo ya HIV pamoja na ugonjwa wa ukimwi, na wametaja moja ya malengo hayo ni kujaribu kupunguza maambukizo kwa njia ya ngono kuzuia maambukizo kwa watumiaji madawa haramu. Kama unavyofahamu watumiaji madawa haramu wanatumia kujidunga sindano, akimaliza yeye anampa mwenzake, anampa mwenzake, na hii nayo inasambaza maambukizo ya HIV. Na pia wamezungumzia swala la kutokomeza maambukizo ya HIV miongoni mwa watoto, lakini hili wanasema mpaka mwaka 2015 limeonyesha kwamba kumekuwa na mafanikio makubwa, kwa sababu maambukizo ya kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto yamepungua kwa takriban labda asilimia haya ndio wamekuwa wanayazungumzia, na kwa mfano, mwaka jana takriban watu milioni 15, wanaishi na HIV wamefanikiwa kupatiwa matibabu ya ARV. Asante sana, Khadija Riami. Vilevile naomba ni mshukuru Leonard Maboko, mkurugenzi Tak Aid nchini Kenya, Dk Oma Oluga, katibu mkuu wa chama cha madaktari, na Dkta Kaogira Thiranira kutoka hapa studio za Sauti ya Amerika. Mwelekezi Aida Isa, msimamizi Khadija Riami. Hapa studio ni Sandey Shomari na watekeni wote, usiku mwema.