Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mary Mgawe na mimi ni Harrison Kamau, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Disemba 29, mwaka nao ni wa 2016. Karibu sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, tunakuarifu kuwa Tanzania yasema maambukizo ya virusi vya HIV na ukimwi yameshuka mwaka 2016. Takwimu za, za, za hapa nchini Tanzania zinaonyesha pia kwamba kuna upungufu wa karibu asilimia hamsini pia kwa maambukizo mapya kwa watoto na katika habari nyingine tutakueleza baadhi ya mambo yaliyojiri nchini Uganda mwaka huu unaomalizika wa 2016. Tuko na mtu kama Sematimba, ni ukweli, anaongea ile Kiingereza ya kimerika ile kali kabisa, lakini bunge sio kuongea Kiingereza wazazi wako wanapeleka watoto shuleni. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini tutaanza kukusomea habari za dunia zikiletwa naye Harrison Kamau. Nchini Kenya, mswada wenye utata kwenye sheria za uchaguzi sasa umepelekwa mbele ya baraza la Senate. Mswada huo unaokusudia kutoa nafasi kwa tume ya uchaguzi kuweza kutumia njia ya kuhesabu kura kwa mikono iwapo mfumo wa kielektroniki utafeli katika baadhi ya vituo vya kupigia kura. Lakini upinzani unapinga wazo hilo kwa madai kuwa huenda kura zikaibiwa. Wakati hao yakiendelea, baraza la Senati limeonya kuwa swala hilo ni nyeti na lazima liangaliwe kwa kina kabla ya uchaguzi mkuu utakaofanyika mwaka ujao. Kulikuwa na utulivu wakati wa kujadiliwa kwa mswada huo Jumatano kwenye seneti, kinyume na ilivyokuwa wiki iliyopita kwenye bunge la kitaifa, pale wajumbe waliporushiana mangumi. Upinzani umetishia kuandamana au hata kususia uchaguzi wa mwaka ujao kote nchini iwapo sheria hiyo ya uchaguzi itabadilishwa mwezi Septemba. Watu watatu walishambulia katika kituo cha polisi kwenye mji wa Mombasa nchini Kenya. Walimchoma kisu afisa mmoja wa polisi na kisha kuasha jengo moto, kabla ya kupigwa risasi na kuuawa, kulingana na ripoti za polisi. Tukio hilo liliguza hisia za watu wengi kimataifa, sio kutokana na lilivyotekelezwa, mbali ni kuwa washambulizi walikuwa wanawake. Wataalam wanasema kuwa kuna ongezeko la wanawake magaidi nchini Kenya wakati vikundi vike vya kigaidi vikiendelea kutumia magaidi wasioweza kutambuliwa kwa urahisi na ambao wanaweza kupita kwenye maeneo yenye vizuizi bila kushukiwa. Matokeo yake ni hatari. Kwa mfano, nchini Nigeria na Kamerun, kati ya Juni mwaka wa 2014 na Aprili mwaka wa 2016 maafisa walirekodi zaidi ya visa mia mbili vya mauaji ya kujitoa mhanga yaliyofanywa na wanawake na yaliyo zaidi ya watu elfu moja. Utawala wa rais Barack Obama unatathmini kuiwekea Rusia vikwazo kutokana na madai ya kuingilia kwa njia ya mitandao uchaguzi wa rais uliomalizika mwezi Novemba. Gazeti la Washington Post limeripoti kuwa ikulu ya Marekani imekuwa ikijadiliana ni lini Rusia itawekewa vikwazo vya kutumia amri ya kiutendaji iliyotiwa saini na Rais Barack Obama mwaka uliopita. Amri hiyo inampatia rais uwezo wa kuweka vikwazo vya kiuchumi dhidi ya wahalifu wa mitandao walio kwenye mataifa ya kigeni na ambao hawawezi kufikiwa na sheria za hapa Marekani. Hata hivyo ripoti ya gazeti hiyo imeongeza kuwa amri hiyo haiwezi kutumika kama ilivyo, kwa kuwa wakati wa kutiwa saini haikujumuisha wahalifu wa mitandao wanaoingilia shughuli za uchaguzi. Utawala wa Obama ungependa kuona amri hiyo ikifanya kazi kabla yake kuondoka ofisini, katika kipindi cha takriban wiki tatu sasa. Na waziri wa mambo ya nje wa marekani John Kerry Jumatano ametoa ombi la mwisho lenye azma ya kuhifadhi taswira pana ya suluhisho la kuwepo mataifa mawili ya Israeli na Palestina, akitahadharisha kwamba linakabiliwa na hatari kubwa. Meri Mgawe anasimulia zaidi. Katika hotuba yake kwenye wizara ya mambo ya nje Keri alitetea uamuzi wa Marekani wiki iliyopita kuzuia kura yake ya turufu wakati baraza la usalama lilipopitisha azimio la kulaani ujenzi wa makazi ya Israel katika maeneo ya Wapalestina. Baraza la usalama linapigia kura azimio dhidi ya ujenzi wa makazi ya Israel. Kura iliyopigwa Umoja wa Mataifa ilikuwa kuhusu kulinda suluhisho la kuwepo mataifa mawili, alisema Keri. Hilo ndilo tulikuwa tunalisimamia, mustakabali wa Israel kama taifa la Kiyahudi na serikali ya kidemokrasia. Viongozi wa Israel pamoja na wabunge wa vyama vyote viwili vya Democratic na Republican wameukosoa msimamo huo wakisema Marekani imeshindwa kuitetea Israel ambaye ni mshirika wake wa karibu siku nyingi. Lakini Kerry siku ya Jumatano alitupilia mbali shutuma hizo akisema Israel itaendelea kuwa ni mshirika wa karibu wa Marekani, lakini kikwazo kikubwa katika kufikia amani siku za usoni ni ujenzi wa makazi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais mteule wa Marekani Donald Trump Jumatano ametangaza kuwa makampuni mawili ya mawasiliano yataongeza maelfu ya ajira hapa Marekani. Akiwa nje ya nyumba yake ya malago iliyoko Florida, Trump alisema kuwa kampuni ya Sprint inanuia kurejesha ajira elfu tano hapa Marekani wakati kampuni mpya ya vifaa vya satellite ya OneWeb ikianzisha ajira mpya elfu tatu. Trump hakutoa maelezo zaidi ya iwapo yeye au timu yake ya, ya, ya mpito walihusika kwenye utengenezaji wa ajira hizo mpya. Trump pia aliambia wanahabari kuwa rais Barack Obama alimpigia simu Jumatano na wakawa na mazungumzo ya kawaida yaliyokuwa mazuri. Mvutano mdogo wa kisiasa hata hivyo ulijitokeza mapema wiki hii kati ya Trump na Obama baada ya rais huyo kusema kuwa angemshinda Trump kama angeruhusiwa kuwania urais kwa mara ya tatu. Na ubalozi wa Marekani mjini Ankara umekanusha vikali taarifa iliyotolewa Jumatano, Jumatatu kumradhi, na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwamba kuna ushahidi uliothibitishwa kuwa vikosi vya pamoja vinavyoongozwa na Marekani vimekuwa vikisaidia kundi la Islamic State kwa kutumia jina la Kiarabu la Daesh linalomaanisha Islamic State. Ubalozi huo umekanusha kuwa na uhusiano wowote. Erdogan Jumanne alilaumu muungano unaoongozwa na Marekani kwa kuunga mkono kundi la Islamic State pamoja na waasi wa kikurdi walioko ndani na nje ya Uturuki. Ubalozi wa Marekani, bila kutaja jina la Erdogan moja kwa moja, umesema kuwa kuna taarifa zisizo za kweli zinazo zinazoenezwa zina na vyombo vya habari vya Uturuki kuhusu Marekani kujihusisha na kundi la Islamic State nchini Siria. Asikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na katika habari tulioipa uzito wa juu ni kuhusu maambukizo ya virusi vya HIV na UKIMWI yameshuka kwa asilimia hamsini duniani. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa la shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia masuala ya HIV na UKIMWI, UNAIDS. Lakini kwa upande wa Tanzania, mkurugenzi wa shirika la TAKAIDS linaloshughulikia huduma za wenye virusi limesema Tanzania imepiga hatua mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita katika kupungua kwa virusi hivyo hasa kwa watoto. d Leonard Lutegama Maboko ameasema hayo alipokuwa akifanya mahojiano na mwenzangu Sande Shomari. Takwimu za, za za hapa nchini Tanzania zinaonyesha pia kwamba kuna upungufu wa karibu asilimia hamsini pia kwa maambukizo mapya kwa watoto, na hii mwaka elfu mbili na kumi ilikuwa ni kama watoto elfu kumi na nne waliripotiwa kuwa wame, wamepata maambukizo ya virusi vya ukimwi, lakini kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano ikawa ni watoto elfu sita na mia tano Kwa hiyo takwimu zinathibitisha kwamba kuna upungufu wa karibu asilimia hamsini ya, ya maambukizo kutoka kwa mama kwenda kwa watoto, na hii ni kutokana na jitihada hasa kwa ajili ya kuna shughuli ya upimaji ya akina mama wajawazito sababu maambukizo mengi kwa watoto yanatokana na kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto. Kwa hiyo kwa ukiangalia takwimu zinatuonyesha kabisa kwamba kwa, kwa mwaka elfu mbili kumi na nne kumi na tano zaidi ni takribani asilimia tisini ya kinamama wanahudhuria wakiwa wajawazito ambao wanagundulika na virusi vya ukimwi wanakuwa wanapata dawa za kufubaza ni virusi vya ukimwi yani ARV. Sasa pengine kwa sababu tayari jitihada zinaonekana zinafanyika vizuri kwa upande wa Tanzania, labda pengine hili swala la bajeti, tukija kwenye upande wa bajeti ya mapambano ya ugonjwa huu, kutaweza kuwa na mabadiliko upande fulani. Itabidi pengine Tanzania kujitegemea zaidi kwa bajeti za ndani kuliko wafadhili. Hapana, hiyo haimaanishi kwamba bajeti itapungua, kwa sababu hapo tunazungumza mafanikio kwa upande wa watoto wa lakini bado kuna kuna jitihada sasa hivi nafikiri utaelewa, uta, uta kwamba Tanzania tangu mwezi wa kumi wizara ya afya imetoa ime, waraka kwamba tutaanza mpango ule wa kupima na kutibu, yani test and treat, kwa maana ya kwamba mtu yoyote anayegundulika na virusi vya ukimwi, kulingana na shirika la afya duniani linashauri kwa sasa hivi kwamba ni vizuri aanze matibabu mara moja, badala ya kusubiri kwamba labda chembe chembe zile nyeupe Yani, CD4 kwamba zio zimefungua kwa hiyo zi zi, pasipo kujali kiwango cha, cha, cha CD4 katika mwili wake, anatakiwa aanze mat, matibabu. sasa yote ile, kwa namna yoyote ile kwamba hiyo ni gharama inaongezeka, kwamba dawa za za za, za, za za za ARV zitahitajika kwa wingi kwa watu ambao, sababu mpaka sasa hivi ni kama asilimia hamsini na tatu ya watu ambao wana virusi vya ukimwi wanapata, wana, wanapata, wanapata ARV kwa hiyo Manake ukifika 100%, manake lazima utakuwa umeongeza watu wengi, wanahitaji dawa sasa. Huwezi ukasema kwamba bajeti itapungua, ni bajeti defa litaongezeka. Kwa hiyo bado ushirikiano unatakiwa wa wafadhili, pamoja na sisi wenyewe kuendelea kufanya jitihada so... ni mkurugenzi mkuu wa shirika la TACAIDS akizungumza na sauti Amerika kutoka Dar es Salaam Tanzania. <muchilis> Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka VOA hapa Washington DC. Msikilizaji, unaweza kutufuatilia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom. Vilevile unaweza kutufuatilia katika mtandao wa Facebook na Twitter. Tunaendelea na matangazo haya, na Harrison Kamao ataendelea kukusomea habari za dunia. Serikali ya Venezuela Jumatano imesema kuwa ndege nyingine iliyobeba sarafu mpya za nchi hiyo imetua nchini, lakini ni katika juhudi tu za kukabiliana na tatizo la ukosefu wa fedha. Hata hivyo, wakosoaji wanasema kuwa sarafu hiyo haitasaidia kwenye upungufu wa bidhaa muhimu uliopelekea sherehe za Krismasi kuwa duni kwenye taifa hilo la kusini mwa Marekani. Mbunge wa upinzani Mariela Magalanes amesema kuwa sherehe za Krismasi na mwaka mpya zilikuwa na kasoro kutokana na uhaba wa chakula na bidhaa muhimu. Magalanes anasema kuwa njaa ndilo tatizo kuu miongoni mwa watu wa Venezuela na kwamba tatizo hili linaendelea kuongezeka. Nikimnukuu amesema, maisha ya raia wa Venezuela milioni tatu yapo hatarini kutokana na uhaba wa chakula na lishe bora. Hata hivyo serikali ya rais Nicolas Maduro inasema kuwa upungufu wa chakula na vifaa muhimu unaanza kumalizika. na afisa wa Israel amesema Jumatano kuwa kamati ya ujenzi imeahirisha kura iliyokuwa imepangwa kutoa kibali cha kujenga mamia ya makazi mapya ya Wayahudi kwenye eneo lililokaliwa na Wapalestina mashariki mwa Jerusalem. Hanan Rubin ambaye ni mwanakamati wa kamati ya mipango na nyumba amesema kura hiyo iliondolewa kwenye ajenda Jumatano kutokana na ombi kutoka kwa waziri mkuu Benjamin Netanyahu. Pendekezo hilo lilihusisha ujenzi wa nyumba mpya 492 kwenye maeneo ya Ramot na Ramat Shlomo yaliyoko sehemu ambayo Israel ilijichukulia katika vita vya 1967. Katika makala yetu ya mwisho wa mwaka leo, tunaangalia baadhi ya mambo makuu yaliyojiri nchini Uganda mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Mwandishi wetu Kennes Bwire anatupasha zaidi kutoka Kampala. Ni mwaka ulioanza kwa muhemuko wa kisiasa, kila mwamba ngoma akivuta upande wake. Wanasiasa wa upinzani walikuwa na wakati mgumu wakati wa kampeni maafisa wa polisi wakiharibu mikutano yao ya kisiasa kila mara. Kizabesije na Mama Mbavazi walikabiliana na maafisa wa polisi kila mara waliowazuia kufanya kampeni. Mseveni aliwaonya wenzake katika siasa kutochezea kile alichokiita shamba lake la ndizi, akiwa na maana kwamba Uganda ni sawa na shamba lake na hataondoka kumwachia mtu yeyote kulima nimeandaa luz a shambala machafuko yalishuhudiwa katika kampeni katibu mkuu wa chama chake Mseveni cha NRM Justin Lumumba akisema serikali itawapiga risasi wale wote watakaoandamana kupinga utawala wake Mseveni: Serikali itawashughulikia, itawapiga risasi. Haya wanaopanga kwamba mje tufanye fujo, serikali itawaua watoto wenu. Na siku ya uchaguzi ilipowadia vifaa vya kupigia kura vilichelewa kufika katika maeneo yanayoaminika kuwa ngome ya upinzani hasa jijini Kampala, kuliko na idadi kubwa ya wapiga kura. Baada ya kupiga kura, Mseveni aliwaeleza waandishi wa habari kwamba tayari alikuwa ameshinda uchaguzi na anachofanya ni kuipanga serikali yake. Kizza Besigye alikamatwa muda mfupi baada ya vituo vya kupiga kura kufunguliwa. Alikamatwa nje ya nyumba moja ya kibinafsi alikokuwa amevamia akidai uwizi wa kura ulikuwa ukitekelezwa. Baada ya kukamatwa, aliwekwa chini ya ulinzi mkali na polisi nyumbani kwake. We'll Mseveni alitangazwa mshindi wa uchaguzi mkuu, akisalia madarakani kwa mhula wa sita. Waangalizi wote katika uchaguzi huo isipokuwa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki walikataa matokeo ya uchaguzi, wakisema yalikuwa na dosari. Mbabazia alielekea mahakamani kupinga matokeo hayo, huku Kizza Besigye akisalia chini ya ulinzi mkali wa polisi nyumbani kwake. Ofisi za mbavazi zilivamiwa na watu waliodaiwa kuwa maafisa wa polisi, na ushahidi uliokuwa umepangwa kutumika katika kesi hiyo ya uchaguzi kuibwa. Mahakama ilitupilia mbali kesi hiyo kwa ukosefu wa ushahidi kwamba Museveni alifanya udanganyifu katika hesabu ya kura na kushikilia kwamba Museveni alishinda uchaguzi huo. it, well, into the Baada ya kufuatilia kila jambo lililowasilishwa hapa na kufanya utafiti wetu, tunafanya maamuzi yetu kwamba mshtakiwa wa kwanza alichaguliwa na kutangazwa kuwa rais kulingana na ibara ya 104 ya katiba na ibara ya 59 sheria za uchaguzi wa urais, na hivyo kesi hii imefutiliwa mbali na hakuna maamuzi yoyote kuhusu gharama na licha ya kuwekwa chini ya ulinzi mkali wa polisi nyumbani kwake Besija aliwahepa walinda usalama akajiapisha kama rais wa Uganda aliyechaguliwa na wengi wa upiga kura kutokelezea katikati mwa jiji la Kampala na kuwahutubia wafuasi wake kabla ya wanajeshi kumgundua na kumkamata. <mucho> Baada ya kukamatwa, video inaonyesha Besije akila kiapo cha urais iliyoenea kwenye mitandao ya kijamii, Besije alisafirishwa kwa ndege ya polisi na kupelekwa zaidi ya kilomita 500 nje ya jiji la Kampala, lakini baadaye akarejeshwa na kufunguliwa mashtaka ya kutaka kuipindua serikali yake Museveni, kesi ambayo hadi mwaka unapokamilika, polisi wanasema wanaendelea kutafuta ushahidi wakimtaka mshukiwa kuwasaidia kuwapa ushahidi. Museveni no aliapishwa kwa muhula wa sita madarakani. Sherehe ya kuapisha kwake, hata hivyo ilikosolewa baada ya kumwalika rais wa Sudan Omar Al Bashir, anayetafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Na licha ya kukaidi agizo la ICC kutaka Bashiri akamatwe, Mseveni alisema mahakama ya ICC ni kundi la watu wasio na maana, matamshi yake yakiwakera mabalozi kutoka nchi za magharibi walioondoka katika sherehe hiyo kwa hasira. We lost Tulipoteza imani na mahakama ya ICC. Mahakama hiyo haina umuhimu wowote kwetu. Tuliunga mkono kuundwa kwa mahakama hiyo tukidhani ni watu walio na maono, lakini tumegundua kwamba ni kundi la watu wasio na maana yoyote. Mitandao ya kijamii nchini Uganda nayo imezimwa mara kadhaa mwaka huu wanasiasa wa upinzani wamekamatwa mara kadhaa na wafuasi wao kucharazwa viboko. Afuge, kuna watu ambao wanataka kutuonyesha jinsi ya kuongoza nyumba zetu, hilo haliwezekani. Kweli mwanaume atoke kwake na aende kwa nyumba ya mwenzio, halafu aanze kumwambia, fanya hivi, fanya hivi. Wewe utakuwa mjinga kiasi gani? umsaje nov nyumba wa chikachi. Mahakama ilitoa agizo kwa mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura kufika mbele yake kujibu mashtaka ya kuwacharaza wafuasi wake besije viboko. Badala yake, watu waliojihami kwa mawe, rungu na mabango walivamia mahakama na kuwashambulia waandishi wa habari mawakili na jaji, wakisema Kaihura hawezi kutii agizo la mahakama. Na kweli Kaihura alikataa kufika mahakamani. E, mahakama ilifutilia mbali ushindi wa wabunge 76 wengi wao kutoka chama tawala cha NRM kwa msingi kwamba walihusika katika udanganyifu wakati wa uchaguzi mkuu na ushindi wao ulikungwa na dosari. Baadhi hawana kisomo cha kutosha kushikilia nafasi ya ubunge. Hata hivyo walikimbilia katika mahakama ya rufaa na maamuzi hayajatolewa. Tuko na mtu kama Sematimba, ni ukweli, anaongea ile kiingereza ya kimerika ile kali kabisa lakini bunge sio kuongea Kiingereza. wazazi wako wanapeleka watoto shuleni e? Mtu sisi tumeharibu masaa yetu. Sasa tukianza kusikia tu watu wanaenda bungeni wawana wana makaratasi ndeni, tutoe tu hizi vitu tujue, mtu yoyote Muganda anaweza kwenda bungeni. Wabunge waliripotiwa kupokea hongo ya gunia moja la sukari kilo hamsini ili kufanyia katiba marekebisho kuondoa kizuizi cha umri kwa wanaowania urais, lengo likiwa kumruhusu rais Mseveni kuania muhula mwingine Ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja nusura bunge ligeuke kuwa ulingo wa ngumi. Nanda la Mafadhi alinifuata akitaka kunizuia kuwasilisha bungeni mswada huo wa kufanyia katiba marekebisho. Alinipona ajue kwamba katika eneo bunge langu lanachifuma, tunakula ndizi na ugali, vyakula vinavyoleta nguvu Kafero nitampiga akitaka kichapo, na ajaribu kunishambulia, nami namtafuta tupigane nje ya majengo ya bunge. Waandishi wa habari kuhusu masuala ya bunge nao walijipata taabani, wabunge wakitaka wafukuzwe bungeni kwa kuandika habari zilizodaiwa kuliaibisha bunge hasa baada ya kuripotiwa kwamba wabunge walipokea hongo ya gunia la sukari. Rais Mseveni alifunga chuo kikuu cha Makerere baada ya wahadhiri kugoma wakidai malipo ya miezi tisa. Mseveni alimteua aliyekuwa wakili wa serikali yake Simon Byawakama na washirika wake wa karibu kusimamia tume ya uchaguzi, akipuuzilia mbali mapendekezo ya mahakama. Waangalizi wa uchaguzi na wanasiasa wa upinzani. Mseveni aliwaonya upinzani wake dhidi ya maandamano. Hawajui kwamba wanachezea shamba langu, nitakabiliana nao sawasawa sawa. Nilianza kazi hii ya uongozi ikiwa ngumu sana kwa kukabiliana na viongozi wabaya zaidi waliokuwa wakiua watu wetu kama Idi Amin nimefanya kazi nyingi, ikiwa pamoja na kuelimisha watoto wao. Hii Kampala wanaoichezea ni mimi, nimeitengeneza mtaona nitakayowafanyia. Uganda ilikuwa mkarimu mkubwa kwa wakimbizi kutoka Sudani Kusini, ikifungua kambi tano kuwapa makao zaidi ya wa wakimbizi nusu milioni. Timu ya taifa ya soka Uganda Cranes ilifuzu kucheza fainali za kombe barani Afrika baada ya miaka thelathini na nane. Tukio baya zaidi nchini Uganda mwaka huu elfu mbili kumi na sita ni mashambulizi yaliyotekelezwa na jeshi dhidi ya ufalme wa Ruenzururu. Watu zaidi ya mia moja waliuawa. Wengi waliouawa kwa kupigwa risasi walizikwa baada ya mili yao kuharibika vibaya kwa kukosa kuhifadhiwa. Mfalme wa jamii hiyo Charles Wesley Mumbere, waziri wake mkuu na watu kadhaa walikamatwa, huku wanawake kadhaa wakipangwa foleni uchi wa mnyama kabla ya kusafirishwa umbali wa mamia ya kilomita wakiwa uchi hadi korokoroni. Uchunguzi kuhusu yaliyojiri wakati wa mashambulizi hayo unaendelea, huku mkuu wa jeshi Katumba wa Mala akisema hajui yaliyojiri na wala hakuhusika licha wanajeshi anaowaongoza kusimamia mashambulizi hayo. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Asante sana Kennes Bwire kutoka huko Kampala. Na baada ya muda mfupi, Harrison Kamau atakusomea muktasari wa habari <mulia> Mswada wenye utata kwenye sheria za uchaguzi nchini Kenya sasa umepelekwa mbele ya baraza la seneti. Mswada huo unakusudia kutoa nafasi kwa tume ya uchaguzi kuweka, kuweza kutumia njia ya kuhesabu kura kwa mikono iwapo mfumo wa kielektroniki utafeli. Mwezi Septemba, watu watatu walishambulia katika kituo cha polisi kwenye mji wa Mombasa nchini Kenya, na cha ajabu ni kwamba wote walikuwa wanawake ikiashiria kwamba wale vikundi vya ugaidi vimeanza kuwa kuwafunza wanawake. Utawala wa Rais Barack Obama unatathmini kuiwekea Rashia vikwazo kutokana na madai ya kuingilia kwa njia ya mitandao uchaguzi wa, wa urais uliomalizika mwezi Novemba. Rais mteule wa Marekani Donald Trump Jumatano ametangaza kuwa makampuni mawili ya mawasiliano yataongeza maelfu ya ajira hapa Marekani. Akiwa nje ya jumba lake huko Malago iliyoko huko Florida, Trump amesema kuwa kampuni ya Sprint inanuia kurejesha ajira elfu tano hapa Marekani. Ubalozi wa Marekani mjini Ankara umekanusha vikali taarifa iliyotolewa Jumatatu na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwamba kuna ushahidi uliothibitisha kuwa vikosi vya pamoja vinavyoongozwa na Marekani vimekuwa vikisaidia kundi la Islamic State. Serikali ya Venezuela Jumatano imesema kuwa ndege nyingine iliyobeba sarafu mpya za nchi hiyo imetua nchini katika juhudi za kukabiliana na tatizo la ukosefu wa fedha na afisa wa Israeli amesema Jumatano kuwa kamati ya ujenzi imeahirisha kura iliyokuwa imepangwa kutoa kibali cha kujenga mamia ya makazi mapya ya wayahudi kwenye eneo lililokaliwa na Wapalestina. Nam, na sasa basi ni taarifa ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Wanachama wa NATO siku zote lazima wathibitishe umuhimu wa ulinzi wa pamoja na mshikamano wa kidemokrasia. Alisema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry akizungumza hivi karibuni katika mkutano wa mawaziri wa NATO. Alisema kwamba amani inadumishwa vyema kwa nguvu na umoja, kwa uwazi, kwa lengo na azma, na sifa hizo zinabaki kwenye moyo wa NATO. Misingi hii imekuwa kiini cha umoja tangu kuanzishwa kwake. Sababu ni rahisi tu. Waanzilishi wa umoja huu walishuhudia ukatili unaotokana na kutokuwa na uthabiti na msimamo mkali wa kisiasa unapoongezeka bila kudhibitiwa. Walijua kwamba chuki na tamaa ya madaraka na msimamo mkali vinapochanganyika na changamoto za kiuchumi pamoja na utaifa zinaweza kupelekea mchanganyiko mbaya ambao utatia sumu taifa zima, bara zima, na kusambaa haraka bila ya kudhibitiwa. Na ndiyo maana wanachama wa NATO wakatambua kuwa haitoshi kuzungumza tu kuhusu thamani ya kuvumiliana, wazi, demokrasia, kanuni za kisheria na utawala bora, alisema waziri Keri wanachama wa umoja huu wana jukumu kubwa la kushinikiza dhidi ya wimbi la utawala wa kiimla, utaifa uliopitiliza na ukiukaji mkubwa wa uhuru wa kitaifa, na vitisho dhidi ya usalama na haki za msingi za binadamu. Kwa Marekani, nia yake ya dhati kwa NATO na kipengele nambari tano, kifungu cha ulinzi wa pamoja, ambacho kinavuka misingi ya kisiasa. Umoja huu, alisema waziri Keri, umeweza kufaidika na uungaji mkono wa kisiasa kupita vyama vya siasa na kupita mhimili mmoja wa serikali na kote Marekani, NATO imesaidia kumaliza vita vya Balkan, walipeleka mshikamano baada ya Septemba 11, na kupeleka kushirikiana mzigo nchini Afganistan na dhidi ya ugaidi. Ili mradi kuna hatari kubwa sana duniani, NATO itatumika kwa malengo yasiyomalizikia, alisema waziri Kerry. Na chanzo cha kina cha NATO ni nia ya dhati kwa uhuru, haki za binadamu, utawala wa sheria. Huu ni umoja wa ulinzi na uko hapa kutetea utaratibu wa uhuru na utaratibu wa ukombozi na utawala wa sheria. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwelekezi alikuwa ni Diodon Chibahiro. Hapa studio niko na mwenzangu Harrison Kamau, mimi hapa naitwa Mary Mgawe. Sote kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema.