hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni sandei shomari na mimi ni idi ligongo nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo alhamisi desemba 29 mwaka 2016 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 karibuni na katika matangazo yetu ya leo huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mazungumzo ya kutafuta suluhu kati ya serikali ya Rais Joseph Kabila na upinzani yameanza, lakini je, upande wa SENKO au kanisa Katoliki wanasema nini? Katibu wa mkuu wa SENKO, uh, Padre Shole ni kwamba kwa vyovyote vile maaskofu watakamilisha uh, upatanishi wao hapo kesho, yani Neindika na katika taarifa nyingine huko nchini Kenya, matokeo ya shule ya upili ya kitaifa yameshuka. Wananchi wanasemaje? yeah. kabla ya hapo ya Matiangi kuleta haya mambo yake tayari walimu na madaktari wote walikuwa, si wengi wale, walikuwa wanapita na wizi, alafu kule mbele u, ule ujinga wao unaenda kujitokeza, umepunguzwa Hizo basi ni miongoni tu mwa habari zilizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Idi Ligongo. Kiongozi wa kundi la Boko Haramu aliyeko mafichoni Abubakar Shikau alijitokeza katika mkanda mpya wa video mapema leo akipinga dai la Rais muhammadu Buhari kwamba kundi hilo la kigaidi limeondolewa katika ngome yake iliyopo katika misitu ya Sambisa. Amesikika akisema kwamba wao wapo salama na hawajaondolewa kwenda mahala popote. Amedai kwamba mbinu na mikakati yao wa haiwaruhusu kueleza sehemu ambayo wao wapo, labda ni majaliwa ya Mungu pekee ndiyo yanayoweza kufichua hilo. Shakau alizungumza hayo katika mkanda wa video wa dakika 25 huku wakionekana kuzungukwa na wapiganaji wake waliokuwa na silaha. Serikali ya Syria na makundi kadhaa ya waasi wamekubaliana usitishaji mapigano nchi nzima kuanzia kesho Ijumaa. Kama ilivyokuwa kwa usitishaji mapigano wa awali, makubaliano yanajumuisha jeshi la Syria na waasi, lakini sio makundi ya wanamgambo kama vile Islamic State na al Al-Qaeda. Rusia ambayo inamuunga mkono rais wa Siria Bashar al Assad na Uturuki ambayo inayounga mkono makundi ya wasi, walisema watahakikisha sitisho linatekelezwa. Sitisho la mapigano limekuja baada ya Uturuki, Siria na Rusia wiki iliyopita kusema kuwa wako tayari kusimamia makubaliano ya amani katika vita vya takriban miaka sita. Maafisa wa usalama wa Tunisia wanaripoti hii leo kwamba wamefanikiwa kuvunja tawi la wanamgambo wa al lililokuwa na wanachama kumi wakifanya kazi zao katika mji wa pwani wa Sous. Taarifa ya wizara ya mambo ya ndani inaeleza kwamba kundi hilo lilikuwa linatumia mtindo wa zamani wa ujumbe wa Telegram kuwasiliana na washirika wao ndani na nje ya nchi. Abdushakur Abud na ripoti kamili. Taarifa hiyo iliyotolewa hii leo inaeleza kwamba wanamgambo hao walikuwa wanapanga shambulizi la kigaidi bila kutoa maelezo zaidi kundi hilo lenye uhusiano na kundi la Okba Ibn Nafa lenye uhusiano na kundi la Alqaida lenye makazi yake kwenye milima ya Shambi karibu na mpaka wa Algeria ambalo limedai kufanya mashambulizi dhidi ya maafisa wa usalama wa Tunizi hapo kabla. Taarifa inaeleza wanachama ni wanaume wenye umri wa kati ya miaka 25 hadi 45, wakiwemo wanawake wawili. Serikali ya Tunisia imekuwa ikihangaika kuwadhibiti wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali tangu mapinduzi ya wananchi ya mwaka 2011. Nchi hiyo imekabiliwa na mashambulizi matatu makubwa mwaka huu, ikiwa ni pamoja na lile lilosababisha vifo vya watalii wa kigeni 38 katika mji wa Suse. Vikosi vya usalama vya Tunisia vimeeleza kwamba vimevunja karibu makundi 160 vya wanamgambo wenye itikadi kali mnamo miezi kumi ya kwanza ya mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Afisa wa jeshi la Rasia amesema mapema leo kwamba hapakuwa na mlipuko katika ndege ambayo ilianguka siku ya Jumapili katika bahari ya Black Sea na kuua watu tisini na wawili waliokuwemo. Luteni Jenerali Sergei Hebinetov, ambaye anaongoza tume ya jeshi inayochunguza ajali hiyo, amesema hitimisho hilo linatokana na uchunguzi wa taarifa za safari ya ndege kutoka chombo cha kuhifadhi taarifa yaani black box, na kwamba bado haziwezi kuondoa uwezekano wa ugaidi kuwa ndio chanzo Wachambuzi wanasema wanaangalia uwezekano wa mafuta mabaya, makosa ya rubani, ama matatizo ya kiufundi. Ndege hiyo ilikuwa njiani kutoka Sochi kuelekea nchini Siria, ambapo ilikuwa imewabeba wanajeshi wa kwaya ambayo ilipanga kufanya onyesho lake katika tamasha la siku kuu ya mwaka mpya kwa wanajeshi wa rusia katika kambi karibu na Latakia. Watu wanne wameuawa katika kile chombo cha habari cha serikali, ki, serikali ya China kimeeleza kuwa ni shambulizi la kigaidi katika ofisi za chama cha kikomunisti katika jimbo la magharibi lenye mizozo la Xinjiang. Serikali ya jimbo ni humo imesema wanamgambo wanne wa kiislamu walitumia mabomu ya kutengenezwa nyumbani siku ya Jumatano ambayo yaliua mtu mmoja na kujeruhi wengine watatu kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Shinhua. Ripoti zinasema polisi baada ya tukio hilo waliwafyatulia risasi washambuliaji wanne na kuelezea kwamba ni shambulizi la kigaidi. Mamia ya watu wameshauawa katika mpaka wa eneo la Xinjiang katika miaka ya hivi karibuni, kwa sababu ya ghasia zinazoendelea baina ya wa Waislam kutoka kabila la Uighur na Wachina wa Han ambalo ndiyo kabila kubwa Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo mazungumzo yameanza ya kutafuta suluhu kati ya serikali ya Rais Joseph Kabila na upinzani Rassemblement yameanza hii leo na kanisa Katoliki kwa upande wake likishiriki. Basi mwenzangu Abdu Shakur Abudu amepata nafasi ya kuzungumza na mwandishi wetu aliyeko huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Salehe Mwana Milongo, na kutaka kujua hali iko vipi kwa sasa. Kwa kweli haijafahamika kitu ambacho kinaendelea kwa sababu wamekutana na uh, spika wa baraza la bunge ambaye pia ndio katibu mkuu wa Majorite Presidentiel, yaani vuguvugu la vyama vinavyomuunga mkono rais Kabila. Wakati huu tunapokwenda hewani, wamekuwa huko kwenye ikulu kukutana na rais Kabila mwenyewe na baadaye watakutana na hn Chisekedi. Lakini kwa mujibu wa katibu mkuu wa kongamano la maskofu wa Congo senco padre Nshole ni kwamba nukta mbili bado zinaendelea kuwagawana wajumbe wa kwenye mazungumzo hayo -hmm. na amesema ni nukta gani hizo ambazo zinaleta mvutano? Kwa mujibu wa upatanishi ni kwamba wadhifa wa waziri mkuu, kwa sababu Rassemblement yaani vuguvugu la vyama vya upinzani vimelazimisha kupewa wadhifa huo wa waziri mkuu, lakini chama tawala na wapinzani ambao walitia saini makubaliano ya awali wamekuwa wamepinga uh, pendekezo hilo, na wamekuwa wakisema kwamba wanaoachia nafasi tu wapewe wizara uh, tofauti, pasina kupewa waziri mkuu, na nukta nyingine ni kuachiwa uhuru kwa wafungwa na hasa zaidi kurejea kwa Moise Katumbi kutoka uhamishoni. Hilo pia limekuwa ni jambo ambalo limekwamisha mazungumzo haya. Yeah, je, kuna matumaini kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa hapo kesho kuweza kutiwa saini? Kulingana na katibu mkuu um, wa Senco uh, um, padre Shole ni kwamba kwa vyovyote vile maaskofu watakamilisha uh, upatanishi wao hapo kesho, yaani ikiwepo makubaliano ama hakukuwepo makubaliano, watasikisha. Lakini kitu ambacho wametahadharisha ni kwamba wataelezea wananchi wazi kwamba watu fulani ndio wanaokwamisha uh, mazungumzo hayo, ama kutufikia hatua ya makubaliano. Kwa hiyo uh, ni jambo ambalo huenda likazusha tena wasiwasi wasi. mwingi kabisa ikiwa hakutokuweko makubaliano hadi usiku. Lakini maaskofu wenyewe wanaamini kwamba jinsi watakutana na viongozi ambao ni Rais Joseph Kabila na vilevile Cheni Chisekedi, huenda huenda kunaweza kuwekwa na uh, mwafaka ama makubaliano ya aina yoyote hii. Na makubaliano yakifikiwa, utiaji saini umepangwa saa ngapi hapo kesho? Na inawezekana kufanyika hapo kesho? Ndio, ndio. Yani kitu kilichokwamisha ni wale ambao walikuwa wakiandika hiyo draft Yaani kuandika mkataba mwenyewe kuuweka kwa makaratasi, sasa ndio jambo ambalo liliweza hata kuahirisha uh, utiaji saini wiki iliyopita. Kwa hiyo jinsi wanavyomaliza, inabakia nukta mbili hiyo, na uamuzi wa nukta hizo utatokea tu kwa viongozi hao wawili. Kwa hiyo inaaminika kwamba kikao cha saini ya mkataba kitaitishwa hapo kesho saa tisa na plenary ama kikao kikuu cha kuidhinisha yale yaliyofikiwa kitaitishwa mwanzo, yaani kabla ya dhuhuri kesho. Mategemeo kwa kwa wata, <tiposimu> mm. ni kwamba kwa vyovyote vile maaskofu wamesema watafunga mazungumzo hapo kesho. Ni mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo akizungumza nasi kutoka Kinshasa na tunaendelea na habari za dunia ambapo tunaelekea nchini Ujerumani. Tunavyoelezwa, maafisa wa Ujerumani wamemwachia raia mmoja wa Tunisia ambaye alikamatwa kwa shutuma za kuhusiana na Anis Amri, mshukiwa ambaye alifanya shambulizi lililosababisha vifo kwenye soko moja lililokuwa likiuza bidhaa za Christmas mjini Berlin nchini humo. Waendeshi mashtaka walisema wamegundua kuwa mtu huyo aliyekamatwa jana Jumatano sio mshukiwa aliyekuwa na mawasiliano na Anis Amri. Amri alitumia gari kuingia kwenye soko lililojaa watu na kuua watu kumi na wawili na kujeruhi hamsini na sita wengine. Kabla ya shambulizi, alitengeneza video ambayo aliahidi utiifu kwa kundi la kigaidi la Islamic State na kiongozi wake Abubakar al Baghdadi. Maafisa wa serikali wa Ufilipino wanasema takriban watu thelathini na wawili walijeruhiwa siku ya Jumatano wakati mabomu mawili kulipuka wakati wa mchezo wa bondia wa kutolipwa katika jimbo la kati la Leite. Afisa wa polisi wamesema watu kumi na sita kati ya waliojeruhiwa walilazwa katika hospitali kadhaa kwa matibabu, wakati wengine waliosalia walitibiwa na kuruhusiwa takriban waathirika kumi walikuwa ni watoto wa umri kati ya miaka saba na kumi na mitano polisi walijaribu kuwatambua washambuliaji hao waliohusika wapiganaji wa kikomunisti wamekuwepo katika jimbo la leyte takriban kilomita mia sita na kumi kusini mashariki mwa mji mkuu wa manila lakini hakukuwa na dalili za haraka kwamba wao ama makundi mengine ya wanaharakati yanahusika na Japan imekuwa ikikosolewa na nchi jirani baada ya ofisa wake wa juu wa jeshi alipotembelea leo eneo la utata la makaburi ambako wanawakumbuka watu waliokufa vitani wakiwemo waliokutwa na uhalifu wa kivita. Ziara ya waziri wa ulinzi Tomomi Inada kwenye kaburi la Yasukuni mjini Tokyo imepata lawama kali kutoka kwa China na Korea Kusini, nchi ambazo linaona eneo la kaburi kama mfano wa utalii mfano wa ukatili wa vita vya vita wa Japan kabla na baada ya vita vya pili vya dunia, wakati ilipokuwa ilipokuwa ni utawala wa kikoloni au kuvamia sehemu kubwa ya asia mashariki. Na tukirudi kwenye ripoti zetu, serikali ya Kenya kupitia wizara ya elimu inasema imefaulu kuzima jaribio la wizi na udanganyifu katika mitihani ya kitaifa, na hilo linadhihirishwa na matokeo ya mtihani wa shule za sekondari yaliyotangazwa hii leo. Hii ina maana kuwa idadi ndogo ya wanafunzi waliofuzu kujiunga na vyuo vikuu hapo mwakani nchini Kenya imepungua. Mwandishi wetu Josphat Kioko anayo taarifa kamili kutoka Mombasa. Raising children Ni waziri wa elimu nchini Kenya, Fred Matiang'i, akitangaza matokeo ya mtihani wa kitaifa kidato cha nne. Ni mara ya kwanza katika historia ya Kenya matokeo kutangazwa mbali na mji mkuu wa Nairobi, na sasa mji wa Mombasa ulio wa pili kwa ukubwa umetumika, matokeo kutangazwa katika shule moja ya sekondari Shimo la Tewa. La pili lililojitokeza ni kuwa kipindi cha kusahihisha mitihani hiyo na kutangaza kimefupishwa zaidi kwa takribani miezi miwili. Waziri Matiangi: When a school registers for example 212 one of them last year 212 is Anasema hapa, kwa mfano, shule iliyopata matokeo ya alama zaidi ya 200 mwaka jana haikuweza kufaulu kupata matokeo ya alama za a angalau 20 Ni kiwango cha ufisadi katika shule zetu, na kila mmoja sasa ana kazi ya kufanya kazi, sio kulaumiana tu, hili halisaidii yeyote. Kutokana na matokeo haya, wanafunzi waliopata alama za a pekee kote nchini Kenya ni 141 peke yake, ikilinganishwa na wanafunzi zaidi ya elfu mbili mwaka uliopita na zaidi ya elfu tatu miaka miwili iliyopita. Waliofaulu kujiunga na vyuo vikuu wamepungua sana hadi elfu nane kutoka idadi ya wanafunzi waliofanya mtihani huo wa kidato cha nne zaidi ya nusu milioni. Na sasa Sauti ya Amerika imezungumza na Wakenya wa tabaka mbalimbali kuhusu hatua hiyo ya Wizara ya Elimu kuangamiza ufisadi na mikakati iliyowekwa na waziri huyo Fredi Matiangi. Ni napendelea kazi ya Matiangi, hakuna kulala. Ni vizuri tumepata mtu ambaye anafanya kazi ya kuonekana, tunaona matokeo yake. Si wale wengine, wao wanasema wanasema lakini hakuna kitu wanafanya. Kazi yao ni kujifaidisha wao kwa wao na kama itaweza hii kufanya mtihani haraka haraka, watoto wanafanyishwa mtihani mapema, una makiwa mapema. Kama itakata huo wizi wa mtihani, iendelee. Na sasa vile matokeo yanaonyesha waliopita ni wachache, itakuwaje kusomea taaluma kama udaktari na hawatoshi? yeah, waende wae wachache, wengine warudie. Wale wamefanya wa, wa, vibaya warudie, hii watu waende wengi, lakini waanze fanya mzuri. Kabla ya hapo ya Matiang'i kuleta haya mambo yake tayari walimu na madaktari wote walikuwa si wengi, wale walikuwa wanapita na wizi, alafu kule mbele u, ule ujinga wao unaenda kujitokeza umepunguzwa. So the issues, it's not just the teachers. We all have some work to do, and these results provide me the basis on which to start. Licha ya mikakati hii ya kuzima ufisadi katika sekta ya elimu, wakenya pia wanahisi kwamba serikali ina mengi ya kutekeleza ili kurekebisha waizi kila wakati huwa wana, wanavumbua njia e, lazima watu wat, watatafuta mbinu zingine, lakini sofa sogu naona hakuna tatizo. Ndio hata watu, watu wajipange kimapema wasitumie pesa zao vibaya, wakijua wanaenda university. Leo hii Rais Uhuru Kenyatta naye ametoa agizo kwamba alama za kawaida maarufu kama index numbers ziondolewe katika mitihani ya kitaifa na vituo vya kufanyia mitihani kuwa na nambari rasmi ya kumtambua mwanafunzi katika taasisi zote za elimu anapoendelea kusoma. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, sauti ya Amerika. Karibu katika wasaa huu tukikupatia matukio ya Afrika ya mwaka wa 2016. mimi ni Idi Ligongo. Bara la Afrika lilianza mwaka 2016 taratibu, likiwa limetoka kushuhudia uchaguzi wa nchi mbalimbali kwa mwaka wa 2015 lakini pia bara hilo lilikuwa likisubiri kushuhudia uchaguzi wa nchi nyingine kwa mwaka huu wa 2016. Lakini tukiacha masuala ya uchaguzi, nchi za Afrika zilikemea nchi ya China kuacha uvuvi haramu. Maafisa kutoka mashirika ishirini na manne barani Afrika walikutana nchini Kamerun na kuitaka China kuacha uvuvi haramu katika fukwe za Afrika Magharibi. Kwenye baadhi ya maeneo wavuvi wa China waliwasukuma nje ya bahari wenyeji, na kushindwa kurejea baharini kufanya shughuli zinazowaingiza kipato cha kila siku. Hadija Riami anasimulia tukio hili, anasema wamepoteza ajira zao kwa wavuvi wa Kichina ambao wamechukua maeneo yote ya uvuvi anasema wana wasiwasi kuwa serikali ya Cameroon imewaruhusu wageni kufanya kazi ndogondogo ambazo ni zema zifanywe na Wacameron. Amadi Diop ambaye anahusika na programu ya ufugaji samaki na uvuvi katika New Economic Partnership for African Development, anasema harakati haramu kama hizo zinawafanya wavuvi wa kiafrika kuwa maskini sana na pia uharibifu wa mazingira. Anasema uvuvi unaingiza kipato cha takriban dola bilioni 24 kwa mwaka katika bara la Afrika na unatishiwa na watu ambao wanachukua samaki wengi zaidi kutoka kwenye maji ya Afrika kuliko wanavyozalisha wale waliobaki. Februari kumi na nane mwaka huu elfu mbili na kumi na sita raia wa Uganda walielekea katika vituo vya kupigia kura katika uchaguzi ambao Waganda na jumuiya ya kimataifa waliuita kama ule uchaguzi ambao matokeo yake yanafahamika na kile kinachoambatana na uchaguzi huo. Rais wa muda mrefu Yoweri Kaguta Museveni, mpinzani mkuu Daktari Kizza Besigye na waziri mkuu wa zamani wa Uganda Amama Mbabazi, wakiwa pamoja na wagombea wengine walijitosa katika uchaguzi ambao mara zote onekana wa Museveni na Besigye, huku Besigye akionekana kama mpinzani mkorofi tena, baada ya kutokea katika mkanda wa video akiapishwa kuwa rais wa Uganda, licha ya matokeo kuonyesha mshindi alikuwa ni Rais Yoweri Museveni. Lakini mawakili wake hawakuwa tayari kuona yale ambayo mteja wao alikuwa anayapitia. Walikuwa walimuleta kwa mahakama sawa mbili isoma kesi yake. Walimpeleka Luzira. Hiyo si ya ukweli. Licha ya tafrani za Dkt. Besigye kuwekwa mahabusu mara kwa mara bado yeye anaamini alishinda katika uchaguzi mkuu. Na ushahidi kamili kwamba nilipata asilimia 52 ya kura ni Dkt. Kiza Besigye aliyekuwa mgombea urais kupitia chama cha FDC. Nchi ya Burundi nayo na ilishuhudia masuala mbalimbali yaliyosababishwa na mgogoro wake uliotokana na rais Pierre Nkurunziza kuamua kugombea muhula wa tatu wa urais. Kutokana na hilo, mnamo mwezi Januari Rais Pierre Nkurunziza alitishia kupambana na walinda amani kutoka nje baada ya Umoja wa Afrika kutangaza mipango ya kupeleka vikosi elfu tano kulinda raia kutokana na kuongezeka ghasia baina ya serikali na wapinzani. Msemaji wa chama tawala cha CNDD nchini humo Jera ana haya ya kusema kuhusu pingamizi la shauri hilo, chama CNDD-FDD na serikali yake hawataki vikosi vya UN kwenye ardhi ya Burundi kwani ndani yake mna ajenda za siri za kusambaratisha Chama CNDD na serikali yake kutokana na kukosekana kwa uthabiti. Kadri siku zilivyokuwa zikienda, Umoja wa Ulaya ulitangaza kwamba unasimamisha misaada ya moja kwa moja kwa serikali ya Burundi, lakini mgogoro huo ulichukua sura mpya hasa pale baada ya ripoti ya Umoja wa Mataifa kutamka kwamba nchi ya Rwanda inawasaidia waasi wa Burundi katika harakati zake za kuleta amani na kujitafutia utawala katika nchi ya Burundi, jambo ambalo lilipingwa vikali na rais Paul Kagame wa Rwanda. Sakata la kutaka kujitoa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu yaani ICC lilishuhudiwa na nchi nyingi za kiafrika zikionekana kuwa na nia hiyo. Burundi nayo haikuwa nyuma pale rais Pierre Nkurunziza alipotia saini kuashiria muswada utakaoiwezesha nchi hiyo kujitoa katika mahakama hiyo ya ICC. Kwa upande wa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, muhula mwingine wa rais Joseph Kabila na hatma ya uchaguzi mkuu ilirindima katika midani ya habari. Mwezi Mei, gavana wa zamani wa jimbo la Katanga, Moise Katumbi, alitangaza nia ya kugombania uraisi, ambapo baadaye alikabiliana na mashitaka na kusababisha kukamatwa kwake na kufikishwa mahakamani, lakini aliondoka nchini humo kwa ajili ya kupatiwa matibabu na mpaka sasa bado hajarejea nchini DRC lakini pia kiongozi wa upinzani nchini humo wa muda mrefu Etienne Tshisekedi alirejea nchini DRC na akiwa na ujumbe kwa wafuasi wake kuhusu muhula wa rais Joseph Kabila. Tarehe kumi na tisa Septemba itakuwa ni angalisho ya kwanza kwa tume ya uchaguzi na rais Kabila kwani tume ya uchaguzi inatakiwa kuandaa uchaguzi siku tisini kabla ya muhula wa rais kumalizika. Ikiwa hawatofikia hilo, watatakiwa kujiuzulu. Lakini mwezi Novemba ilishuhudiwa kusainiwa kwa makubaliano ya kisiasa baina ya upande wa rais Joseph Kabila na wapinzani likiwa na lengo la kutaka uchaguzi kufanyika mwaka 2018 ambapo waziri mkuu Augustin Matata Ponyo na baraza lake walijiuzulu. Waziri mkuu wa sasa Sami Badibanga aliteuliwa kutoka upinzani huku mazungumzo ya maafikiano ya kisiasa yakiendelea katika mwezi wa Disemba yakis Lakini wapenzi wa rumba wa Afrika na duniani kwa ujumla walipata pigo kubwa baada ya mwanamuziki mkongwe Papa Wemba kufariki dunia akiwa stajini jijini Abidjan nchini Ivory Coast. Pamoja na kuondoka kwake mwanamuziki huyo, inaelezwa kwamba umaarufu wake umezidi kukua katika jiji la Kinshasa nchini DRC Potema. Wakati mwaka ukiwa unayoyoma, Afrika ilishuhudia historia mpya kwa siku chache pale rais wa muda mrefu wa Gambia Yahya Jame aliyekaa madarakani kwa miaka ishirini na miwili kutangaza kukubali kushindwa uchaguzi na kumpiga simu mpinzani wake Adama Baro kutoka muungano wa vyama vya siasa vya upinzani. Kwa mujibu wa matokeo ya tume ya uchaguzi ya Gambia, Baro alipata asilimia 43 ya kura huku Jame na chama chake cha APRC akipata asilimia 39.9 ya kura. Hapa Yahya Jame alisema hivi: nachukua nafasi hii kumpongeza Mr. Mr. Adama Baro kwa ushindi wake, aliyopata ni ushindi halali. Lakini tarehe 9 Desemba, Jame alishtusha ulimwengu pale alipotangaza kwamba hakubaliani na matokeo, akidai kuwepo kwa hila kubwa zilizofanyika wakati wa upigaji kura na kutaka uchaguzi urudiwe. Lakini kwa upande wa nchi nyingine ya Afrika Magharibi, nchi ya Ghana, hali ilikuwa tofauti. Kiongozi mkuu wa upinzani Nana Akufo Addo alitangazwa mshindi dhidi ya rais aliye madarakani John Mahama kwa mujibu wa matokeo yaliyotangazwa na mwenyekiti wa uchaguzi Charlotte Osei, tofauti na Gambia, rais wa Ghana yeye alikubali matokeo hayo na kutotangaza kupinga. Akufo Ado ambaye ni mtoto wa rais wa zamani tayari ameshashindwa katika uchaguzi wa mwaka 2008 na 2012, ambapo alishutumu kutokea wizi katika uchaguzi uliomuweka madarakani rais John Mahama. Basi kufika hapo tunakamilisha matukio ya Afrika. Mimi ni Idi Ligongo, kila la heri katika mwaka ujao wa 2017. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Baada ya kusikia hayo matukio ya mwaka kwa bara zima la Afrika, sasa basi, kaa tayari kusikiliza muktasari wa habari. Kiongozi wa kundi la Boko Haramu aliyeko mafichoni Abubakar Shikau alijitokeza katika mkanda mpya wa video mapema leo akipinga dai la rais Muhammad Buhari kwamba kundi hilo la kigaidi limeondolewa katika ngome yake iliyopo katika misitu ya yes Sambisa. Serikali ya Siria na makundi kadhaa ya waasi wamekubaliana usitishaji mapigano nchi nzima kuanzia kesho Ijumaa Jumaa, kama ilivyokuwa kwa usitishaji mapigano wa awali. Makubaliano yanayojumuisha jeshi la Siria na waasi, lakini sio makundi ya wanamgambo kama vile Islamic State na Al Qaida maafisa wa usalama wa Tunisia wanaripoti hii leo kwamba wamefanikiwa kuvunja tawi la wanamgambo wa Alqaida lililokuwa na wanachama kumi wakifanya kazi zao katika mji wa pwani wa nchi hiyo. Afisa wa jeshi la Rusia amesema mapema leo kwamba hapakuwa na mlipuko katika ndege ambayo ilianguka siku ya Jumapili katika bahari ya Black Sea na kuua watu tisini na wawili waliokuwemo. Luteni Jenerali Sergei Bainetov, ambaye anaongoza tume ya jeshi inayochunguza ajali hiyo, amesema hitimisho hilo linatokana na uchunguzi wa taarifa za safari za ndege kutoka chombo cha kuhifadhia taarifa za safari. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi wa matangazo haya Abdu Shakur Bud, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Mimi ni Sandey Shomari, mimi ni Idi Ligongo, kwa pamoja tunawatakia ni wote usiku mwema na kwaherini, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.