Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Kiongozi wa kundi la Boko Haramu aliyeko mafichoni Abubakar Shekau alijitokeza katika mkanda mpya wa video mapema leo akipinga dai la Rais Muhamad Buhari kwamba kundi hilo la kigaidi limeondolewa katika ngome yake iliyopo katika misitu ya Sambisa. Amesikika akisema kwamba wao wapo salama na hawajaondolewa kwenda mahali popote. Amedai kwamba mbinu na mikakati yao haiwaruhusu kueleza sehemu ambayo wao wapo, labda ni majaliwa ya Mungu pekee ndiyo yanayoweza kufichua hilo. Shekau alizungumza hayo katika mkanda wa video wa dakika 25 huku akionekana kuzungukwa na wapiganaji wake waliokuwa na silaha. Serikali ya Siria na makundi kadhaa ya waasi wamekubaliana usitishaji mapigano nchi nzima kuanzia kesho Ijumaa. Kama ilivyokuwa kwa usitishaji mapigano wa awali, makubaliano yanajumuisha jeshi la Siria na waasi, lakini siyo makundi ya wanamgambo kama vile Islamic State na Al Qaida. Rusia ambayo inamuunga mkono Rais wa Siria Bashar al Asad na Uturuki ambayo inayounga mkono makundi ya waasi walisema watahakikisha sitisho linatekelezwa. Sitisho la mapigano limekuja baada ya Uturuki, Siria na Russia wiki iliyopita kusema kuwa wako tayari kusimamia makubaliano ya amani katika vita vya takriban miaka sita. Afisa wa jeshi la Rusia amesema mapema leo kwamba hapakuwa na mlipuko katika ndege ambayo ilianguka siku ya Jumapili katika bahari ya Black Sea na kuua watu tisini na wawili waliokuwemo. Luteni Jenerali Sergei Bainetov, ambaye anaongoza tume ya jeshi inayochunguza ajali hiyo, amesema hitimisho hilo linatokana na uchunguzi wa taarifa za safari ya ndege kutoka chombo cha kuhifadhia ya taarifa, yaani black box, na kwamba bado haziwezi kuondoa uwezekano wa ugaidi kuwa ndiyo chanzo. Wachambuzi wanasema wanaangalia uwezekano wa mafuta mabaya, makosa ya rubani, ama matatizo ya kiufundi. Ndege hiyo ilikuwa njiani kutoka Sochi kuelekea nchini Siria, ambapo ilikuwa imewabeba wanajeshi wa kwaya ambayo ilipanga kufanya onyesho katika tamasha la siku ya mwaka mpya kwa wanajeshi wa Rusia katika kambi karibu na Latakia. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC watu wanne wameuawa katika kile chombo cha habari cha serikali ya China kimeeleza kuwa ni shambulizi la kigaidi katika ofisi za Chama cha Kikomunisti katika jimbo la magharibi lenye mizozo la Xinjiang. Serikali ya jimbo ni humo imesema wanamgambo wanne wa Kiislamu walitumia mabomu ya kutengenezwa nyumbani siku ya Jumatano ambayo yaliua mtu mmoja na kujeruhi wengine watatu, kwa mujibu wa shirika rasmi la habari la Shingwa. Ripoti zinasema polisi baada ya tukio hilo walifyatulia risasi washambuliaji wanne na kueleza kwamba ni shambulizi la kigaidi. Mamia ya watu wameshauawa katika mpaka wa eneo la Xinjiang katika miaka ya hivi karibuni, kwa sababu ya ghasia zinazoendelea baina ya wa Waislam kutoka kabila la Uyghur na Wachina wa Han ambalo ndio kabila kubwa. Maafisa wa Ujerumani wamemwachia raia mmoja wa Tunisia ambaye alikamatwa kwa shutuma za kuhusiana na Anis Amri mshukiwa ambaye alifanya shambulizi lililosababisha vifo kwenye soko moja lililokuwa likiuza bidhaa za Christmas mjini Berlin nchini humo. Waendesha mashtaka walisema wamegundua kuwa mtu huyo aliyekamatwa jana Jumatano sio mshukiwa aliyekuwa na mawasiliano na Anis Amri. Amri alitumia gari kuingia kwenye soko lililojaa watu na kuua watu kumi na wawili na kujeruhi wengine ya 56. Kabla ya shambulizi, alitengeneza video ambayo aliahidi utiifu kwa kundi la kigaidi la Islamic State na kiongozi wake Abu Bakar al Baghdad. Na maafisa wa, wa, wa, wa serikali ya Ufilipino wa wanasema takriban watu thelathini na wawili walijeruhiwa siku ya Jumatano wakati mabomu mawili yalipokuwa yakilipuka wakati wa mchezo mbondia wa kutolipwa katika jimbo la kati la Leite. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo. Kuwa nasi kwa ajili ya kipindi cha Kwa Undani na Abdu Shakur Abud. Kwa undani ni saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, saa mbili na saa za Afrika kati ni kwa undani kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti ya America, Washington DC. Karibu mpendo msikilizaji, popote pale ulipo na mtazamaji katika Facebook live stream yetu kwa muda wa nusu saa nyingine, tutakuangalia habari muhimu za kwa undani, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo ya ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani hapa studio, mimi ni Abdul Shakur Abud. Leo basi tunazungumzia juhudi za kupatikana makubaliano ya kisiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na matokeo ya shule za sekondari huko Kenya, matokeo ambayo yameshtusha wengi. Basi karibuni nam. Basi mpendwa msikilizaji na mtazamaji wa Facebook, katika kwa undani leo Alhamisi, tarehe 29 mwezi wa Disemba mwaka 2016, mwaka ukiwa unamalizika, kama nilivyosema, tunazungumzia yanaoendelea huko Kinshasa hii leo, mji mkuu wa DRC ambako maaskofu wanaoongoza upatanishi kati ya muungano wa serikali na upinzani Rassemblement wanakutana hadi tunapozungumza hivi sasa. Wako pamoja na Rais Kabila na baadaye watakutana na kiongozi wa upinzani wa Rassemblement Etienne Chisekedi kuweza kukubaliana juu ya vipengele vilivyobaki. Inasemekana kwamba bado kuna vipengele wanaovutana weza kufikia makubaliano ambayo yanatazamiwa kutiwa saini kesho saa tisa. Sasa nimezungum niko pamoja na mwenzangu mwandishi wetu wa Kinshasa Salehi Mwanamilongo. Je, hali inaendelea vipi huko hivi sasa Kinshasa? Kwa kweli haijafahamika kitu ambacho kinaendelea kwa sababu wamekutana na uh, spika wa baraza la bunge ambaye pia ndio katibu mkuu wa majorite presidentiel, yaani vuguvugu la vyama vinavyomuunga mkono rais Kabila. Wakati huu tunapokwenda hewani, wamekuwa huko kwenye ikulu kukutana na rais Kabila mwenyewe na baadaye watakutana na n Chisekedi, lakini kwa mujibu wa katibu mkuu wa kongamano la maaskofu wa Congo, Senco, Padre Nshole, ni kwamba nukta mbili bado zinaendelea kuwagawana wajumbe wa kwenye mazungumzo hayo. Na amesema ni nukta gani hizo ambazo zinaleta mvutano? Kwa mujibu wa upatanishi ni kwamba wadhifa wa waziri mkuu, kwa sababu Rassemblement yaani vuguvugu la vyama vya upinzani vimelazimisha kupewa wadhifa huo wa waziri mkuu, lakini chama tawala na wapinzani ambao walitia saini makubaliano ya awali wamekuwa wamepinga uh, pendekezo hilo, na wamekuwa wakisema kwamba wanawaachia nafasi tu wapewe wizara uh, tofauti, pasina kupewa waziri mkuu. Na nukta nyingine ni kuachiwa uhuru kwa wafungwa na hasa zaidi kurejea kwa Moise Katumbi kutoka uhamishoni. Hilo pia limekuwa ni jambo ambalo limekwamisha mazungumzo hayo. Yeah, je, kuna matumaini kwamba makubaliano yanaweza kufikiwa hapo kesho kuweza kutiwa saini? Kulingana na katibu mkuu um, wa Senco padre um, Shole ni kwamba kwa vyovyote vile maaskofu watakamilisha kuhusu uh, upatanishi wao hapo kesho, yaani ikiwepo makubaliano ama hakukuwepo makubaliano watasikisha, lakini kitu ambacho wametahadharisha ni kwamba wataelezea wananchi wazi kwamba watu fulani ndio wanaokwamisha uh, mazungumzo hayo ama kutufikia hatua ya makubaliano, kwa hiyo Uh, ni jambo ambalo huenda likazusha tena wasiwasi wasi mwingi kabisa, ikiwa hakuto kuweko makubaliano hadi usiku, lakini maasrufu wenyewe wanaamini kwamba jinsi watakutana na viongozi ambao ni rais uh, Joseph Kabila na vilevile Etienne Tshisekedi, huenda huenda kunaweza kuweko na uh, mwafaka ama makubaliano ya aina yoyote hii. Na makubaliano yakifikiwa, utiaji saini umepangwa saa ngapi hapo kesho, na inawezekana kufanyika hapo kesho? Ndio, ndio. Yaani kitu kilichokwamisha ni wale ambao walikuwa wakiandika hiyo draft, yani kuandika mkataba mwenyewe kuuweka kwa makaratasi, sasa ndio jambo ambalo liliweza hata kuahirisha uh, utiaji saini wiki iliyopita. Kwa hiyo jinsi wanavyomaliza, inabakia nukta mbili hiyo na uh, uamzi wa nukta hizo utatokea tu kwa viongozi hao wawili. Kwa hiyo inaaminika kwamba kikao cha saini ya mkataba kitaitishwa hapo kesho saa tisa, na plenary ama kikao kikuu cha kuidhinisha yale yaliyofikiwa kitaitishwa mwanzo, yaani kabla ya dhuhuri kesho. Mategemeo ni kwamba kwa, kwa vyovyote vile maaskofu wamesema wata, watafunga mazungumzo hapo kesho. Nam, asante sana Sale Mwana Milongo akiwa huko Kinshasa. Huko huko Kinshasa kuna mbunge na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Delfin Kapaya. Kapaya, kama ulivyosikia ni kwamba kuna vipengele viwili au vitatu, unaweza kutueleza nini hasa kimetokea hata vipengele hivyo bado havijaweza kukubaliwa? Uh, unajua tunakuwa um, tunasonga mbele uh, kwa kweli Eh, kunakuwa aliyozungumzia eh, Salehe Mwanamilongo inakuwa eh, ni, ni, ni, inakamilika hivyo, sababu kwanza kupigania ubishi unakuwa kujua kama eh, waziri waziri wa kwanza Badibanga ataendelea au atatolewa. eh, kwa hiyo ngambo za rais Kabila anasema atabaki sababu ataendelea na wapinzani watakuwa wanaongeza uh, wanaleta mawaziri wao na wingi wa mawaziri utoke ishirini na saba mpaka arobaini na saba kwa hivi kile kikosi cha mawaziri kiwe kimepungua. E, kikwazo cha pili nakuwa kwanza ni wale ambao wamefungwa na ambao wanafatwa katika koti ambayo wapinzani wanaita kuwa koti za kisiasa kwa hiyo kulikuwa na mawakili ambao wamechaguliwa ili wa, wafikirie e, njia gani tunaweza tukapata kwa kuwaacha wale wajamaa walio gerezani na wengine walio nje ili warudie na wapate kuwa free. Kwa hiyo wapinzani wanakataa, sababu wanasema walipo watu ambao walifanya makosa ya mauaji na walikuwa wameachiliwa, leo wako uhuru. Kwa hiyo ilikuwa inatakiwa e, ifanyike kwa ruhusa ya Rais Kabila, sababu rais anao uwezo wa kuambia mawakili waachilie kuwafata wale watu au kuwaacha wale ambao walio gerezani watolewe. E, ile inakuwa ni ubishi mkuu, unakuwa na watatu, inakuwa ni ile kamati ambayo inatengeneza uchaguzi tunaita seni, wapinzani wanataka atolewe bwana Nanga aliye president wa kamati hiyo, kwa sababu wapinzani wanasema kama anakuwa ana, hana msimamo wa katikati, anakuwa anategemea ng'ambo ya ng'ambo ya rais Kabila. Kwa hiyo wanataka atiliwe mtu ambaye anaweza akaaminika ng'ambo yote mbili, na kwa kufuatana na tuliyoisikia ni kusema kama rais Kabila watu ambao wanatetea ng'ambo ya ya chama tawala wanakataa, wanataka bwana Nanga abaki, na ikiwamo kama vyama ambavyo vina watu ndani ya hiyo kamati wakitaka kuwatoa watoe watu wao wabadili, lakini bwana Nanga yeye hawezi akabadilishwa. Kwa hiyo inaonekana kama e, e, waziri wa kwanza chama tawala inataka abaki sababu no. wanasema ametoka katika ng'ambo ya wapinzani Bwana Nanga na yeye ambaye ana kamati ya uchaguzi, na yeye abaki asitolewe. Na wale waliofungwa na waliokimbia, uh, wanataka wale ma ma magistra mawakili wakubwa wafikirie namna gani mambo yao inaweza ikaenda na, na sasa na wanaona kama ile inakuwa kupitisha wakati kapaya. Kwa njia fupi, ni kusema Rais Kabila anaweza akakubali, naam ka kapaya. Kwa hivyo nini matumaini kwamba kutaweza kufikiwa makubaliano hadi hapo kesho? Maanake wamekuwa wakizungumza kwa muda mrefu na wanaonesha kwamba maaskofu wamesema lazima mazungumzo na mkataba ufikiwe kesho. Kuna matumaini hapo Kinshasa kwamba mambo haya yatamalizika kesho. Watu raia wanakuwa wanaaminia sana kazi ya maaskofu na wanakuwa na kitumaini kama kutatoka eh, laheri na wanafikiria kama maaskofu wanao uzito wa kuzungumza na Rais Kabila na, na bwana Chisekedi ng'ambo yake, ili wavute wavute mawazo yao karibu karibu, ili nchi iendelee lakini binafsi najua maaskofu wanakuwa na imani kama watafikia hapo, lakini tulijua wamezungumzia, wanasema kama hawafikii katika kusaini hiyo hiyo ma, maelewano wao, kesho Ijumaa watakuwa wanaambia wana, wana raia kama wamefikia mwisho na wanaona kama So, viongozi hawa-hawapendi kutoa nchi yetu katika shida, kwa kwa hiyo watakuwa wanajiuzulu hivyo. Unafikiria, unafikiri vipi baadaye? Ndio ulizo kubwa ambao watu wengi wa, wa, wanajiuliza. Kwa hivyo wasiwasi mkubwa ni baada ya kesho, ikiwa makubaliano hayafikiwi. Na unafikiri kwa nini mpaka hivi sasa, maanake walikuweko kwa Rais Kabila tangu jioni mpaka saa hizi usiku hawajamaliza, inaonyesha kwamba mazungumzo ni magumu kweli kweli, au unasemaje? Ndiyo, mazungumzo ni magumu sababu rais e, Kabila na yeye anafanya hesabu yake ya kisiasa. Unasema kama nikiwa na waziri nikiwa na waziri wa kwanza ambaye hatuwafikiani kisiasa sawasawa, sawa, anaweza kunihitilia vikwazo, na huyu bwana Nanga akiondoka anaweza akatiliwa mtu ambaye anaweza akanihitilia vikwazo, na wale ambao waliofungwa na wale ambao waliokimbia wakiachiliwa wanaweza, ikiwa inaonekana mimi kama kidogo nimepoteza nimepoteza, eh, na wale watu wanaweza wakaniletea vikwazo nchini, sababu kati yao kuna watu ambao wanataka kupigania kirahisi, na wengine ni wafanya siasa ambao wanazungumzia sana eh, na wanazungumzia na watu. Kwa hiyo eh, sio rahisi eh, Kabila kukubali hiyo ikiwa kama haiingii kati ya mbinu yake lakini, na ye saa zingine anayo sera yake ambayo anatumainia awe na ma... kisiasa, inaonekana anataka kuendelea na watu ambao anafikiria wanaweza wanaweza kuwa wanatizama ngambo moja. Asante sana. Kuna Oster Malivika huko Goma. Oster, unaweza kutueleza nini matumaini na hali iliko huko mashariki hasa Goma? wanasubiri vipi? Naona Oster Malivika amepotea kampa ya mwisho. Basi, kama ikiwa Kabila anaogopa kuwekewa vizingiti, kwa nini unafikiri anaogopa na yeye hatogombania tena uchaguzi katika uchaguzi wa mwakani? Sasa yeah, rais Kabila bado kijana, na rais Kabila ana chama kikubwa ambacho katika vyama vikuu, chama kikuu E, na anaitwa autorite moral sababu nyuma yake anao vile vile wanasiasa wengi e, ambao wanamfata. Kuna wengine wanamfata sababu wanamwamini kweli, na kuna wengine wanazunguka pembeni yake sababu wanataka madaraka tu. Halo, kwa hiyo rais Kabila hawezi akapotea kisiasa hata kama akiacha mwenyewe kugombania kura, lakini chama kitabaki na watu wataendelea kumfata na atakuwa atapigania uh, kura za bunge. Hawezi kupotea kisiasa, kwa hiyo lazima kutayarisha kupata wingi wa bunge na kupigania kupata waziri wa kwanza kisha uchaguzi, na, na hiyo ndio nafikiria, uh, iko katika sera yake. Naam, asante sana. Huyo ni mbunge Delphin Kampaya, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko Kinshasa. Basi tusubiri mpaka kesho au leo usiku, tuone kile kitachoweza kupatikana kati ya Tshisekedi na Kabila na maaskofu wa kanisa la Katoliki. Basi kwa hayo ndo tunamaliza sehemu ya kwanza ya kwa undani, Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, mnatufuatilia katika Facebook vilevile vile. Usikose kuacha maoni yako, bila shaka tutajaribu kuyapeperusha. Na sasa tukiingia katika sehemu ya pili, huko Kenya habari iliyotanda kabisa ni matokeo ya mtihani wa shule za sekondari au shule ya upili ambapo ilionyesha kwamba idadi ya wanafunzi waliofuzu imeshuka kabisa. Kwa mfano, wale waliopata tija ya juu kabisa A ni wanafunzi 141 ukilinganisha na mwaka jana, kulikuwa 2636. Basi kwa undani tunataka kuangalia kwa nini kiwango hicho kimeshuka, kwa nini kuna mabadiliko makubwa. Waziri wa elimu alimkabidhi Rais Uhuru Kenyatta matokeo hayo na akasema kwamba Kenyatta mwenyewe amesema ni mabadiliko katika mfumo wa elimu, lakini kuna Mwenzangu Sande Shomari alizungumza na mwalimu Ota Sinifu huko Mombasa, ambaye anazem, anaeleza juu ya kwa nini hali hiyo imeweza kutokea. E, matokeo yameshuka kwa sababu kuna mikaka, kuna mikakati ya waziri wa elimu Bwana Fred Matiang'i kuhakikisha ya kwamba wizi haupo. Sisi kama walimu tunashukuru ya kwamba miaka ya awali ilikuwa ya kwamba eh, E, kulikuwa wizi wa mitihani ulikuwa umekithiri kabisa, lakini sasa e, waziri ameziba mianya ya wizi wa mitihani. Sasa e, tunaona ya kwamba matokeo walioyapata wanafunzi mwaka huu yana reflect e, e, marks ambayo ni yao e, kitambo ilikuwa kwamba unapata alama za A ni nyingi mno, lakini mwaka huu nchi mzima kuna alama ya A mia moja arobaini na moja peke yake. Sisi kwa mtazamo wetu kama walimu, kwanza tumeshabikia na tunampongeza bwana Fred Matiang'i kwa kazi njema ambayo amefanya, na tunahimiza hata e, rais wetu bwana Uhuru Kenyatta ampe pongezi na ahakikisha ya kwamba hatolewi kwenye ki, ki, ki, kile kitengo cha, cha, cha wizara ya elimu. Na kwa sababu hiyo basi, pengine kama alama zimeshuka ni zinaonyesha hali halisi ya Jinsi wanafunzi Kenya wanavyofanya mitihani yao. Je, unafikiri kwamba wanafunzi hawa wanavyofanya hivyo walivyofanya mia arobaini na moja ni namba nzuri kwa inu nyinyi kama walimu au unafikiri kuna jitihada ya natakiwa ifanyike kuiongeza? Hatuwezi kuridhika kwamba ni matokeo mazuri, ni matokeo mabaya, eh, alivyosema waziri mwenyewe, na hata eh, eh, mkuu wa, wa wa kitengo cha Teacher Service Commission, eh, binazi masharia. Eh, sisi kama walimu, tumepewa changamoto kubwa na wao walipokuwa wanatoa hata mtihani wanatangaza mtihani, walisema ya kwamba matokeo ndio ya kuridhisha. Kwa hivyo sisi kama walimu tumepewa changamoto tuweze kutia bidii katika kazi zetu. Mwaka huu kuna reforms nyingi sana ambazo zimetendeka katika wizara ya elimu. Kuna performance contracting sasa hivi, mwalimu kama hufanyi kazi yako na miaka mitatu unaregista matokeo ambayo ni duni, wewe kazi itakuwa hali ambayo si nzuri, waweza hata futwa au kama wewe ni, ni mkuu wa shule upoze. Sasa pengine pia kuna hili swala ambayo Rais Kenyatta leo amezungumzia akisema kwamba kusitumike tena namba za wanafunzi badala yake ziwe za binafsi, uh, akiziita UPI hizi. kwa uamuzi huu wa Rais Kenyatta una, unapokea vipi? Wajua hata tunaposahisha mitiani katika Examination Center, kuna walimu wanaojua kwamba hii identification number ni ya shule fulani, na wajua binadamu mara nyingi huwa ana roho mbaya so Wanafunzi wakipewa hiyo personal identification number hata msahihishaji hata jua ya kwamba hii namba ni ya nani. Huyo ni mwalimu otoa sinifu sinifa akiwa wa shule ya upili, Daktari Mwenje huko Nairobi, akizungumza na sauti Amerika kwenye simu. Niko pamoja na Tomkins Baraza, huyu ni mtaalamu wa maswala ya elimu. Karibu Tomkins, wewe umepokeaje matokeo ya leo? Mwanzo, mimi namshukuru bwana waziri wa elimu bwana okay, daktari Matiangi kwa kazi ya hali ambayo amefanya ili kuweza kurejesha hadhi ya ya elimu nchini Kenya, kdishana miaka ya awali pale ambapo tulikuwa na hali ya utepetevu na uchafu katika mitihani ya Kenya. Kwa kweli wanafunzi wengi na wazazi wamepatwa na mshangao, maanake walikuwa anatarajia kwamba wangeweza kupata alama ambazo ni za juu na vile daktari aliweza kutoa matokeo, na kwanza alitoa kwa kwa muda mfupi sana. Ikumbuke kwamba karatasi ya mwisho ilisa, ilimalizika kusaisha Krismasi siku ya Noeli tarehe ishirini na tano na baada ya siku ine matokeo yalikuwa tayari. Ikilinganishwa na kitambo, ilikuwa inachukua takriban miezi mitatu ndio matokeo yenyewe yaweza kutoka. Kwa hivyo wengi hawakuwa wanatarajia kwamba matokeo yangeweza kutokea leo, manake waliita tu wa vyombo vya habari kitu saa saba hivi na saa nane wanatoa mtihani. Kufikia saa saba hakuna mtu alikuwa anajua hata matokeo yatatoka na kama Wakenya wale ambao wana elimu tunaona kwamba alifanya kazi nzuri, na hii itawafanya wanafunzi waweze kutia bidii, wachumie juani ili walie kimwilini, wasitegemee tu kwamba baadaye watakuja kupata mitihani na kuweza kuipitia kama ya awali, na wajizolee alama nzuri kubwa ambazo wanaenda katika vyuo vikuu na kozi fulani kama daktari au handisi na wakifika huko wanashindwa, na baadaye kuja hawafanyi kazi mzuri katika jamii. Kwa hivyo mimi nampongea haya matokeo, kulingana na bibi ni mazuri sana, lakini kwa wanafunzi wengi sana katika nji ya Kenya wameshtuka, na wazazi pia, ambao walikuwa wow, na matarajio makubwa, wao wameshtuka pakubwa, na, na shule pia, ambazo pia zilikuwa zimezoea kwamba wanapata alama nzuri pekee tu, hiyo pia wamepatwa, mefikwa na butua. Naam, Bwana Baraza. Lakini sasa hapo inaonekana kuna hitilafu, ukisema kwamba waziri amefanya vizuri katika elimu lakini kiwango cha elimu kimeshuka, tunaweza kuelezaje? Kwa hivyo unaweza kusema huu ni wakati wa mabaribi, marekebisho ya sema. Kiwango cha elimu kimeshuka, anasema hadhi ya elimu imeimarika. Ni heri tuwe na zile kiredi ambazo ni, ni kidogo lakini ambazo ni halisi kuliko tukuwe na ile alama za A ambazo ni mingi lakini si halisi. Aa, kwa hivyo unasema kwamba hii ndio inaonyesha hali halisi ya kiwango cha elimu huko Kenya, ya hali halisi ya kiwango cha elimu Kenya, na vile wanafunzi wamefanya kile ambacho amepata, hata kama amepata ile alama ya ya cha ongeza ama da, hiyo ni yake, akienda kupata kozi ambayo uh, inaambatana ile alama ataweza kuifanya vizuri, ikilinganishwa na na, tuseme wengi walikuwa wanapata a mwaka, miaka iliyopita, anaenda kufanya kozi fulani, anafika katikati ya haja, anaanza kuchukua kozi nyingine, ambapo si picha nzuri. Kwa hivyo hii inaashiria kwamba mageuzi na mabadiliko yanayofanywa ya hivi sasa yanaletea mafanikio nini, hasa watu wanachukulia kwamba mabadiliko gani yamefanyika kuweza kufika kiwango hichi? Mabadiliko yalikuwepo ni ku, kwanza aliweza kusafisha lile baraza la elimu ambalo li, la mitihani lile KNEC, ilikuwepo wale watu ambao walikuwa wanafanya huko, maanake kama mwaka uliopita mitihani mingi ilikuwa inatoka huko, hivyo wanauzia watu ili kujinufaisha na kupata pesa nyingi sana kujitajirisha. Alisafisha huko hivyo na kuhakikisha kwamba vituo vya kusahihisha mitihani pia vilikuwa karibu na jiji la Nairobi, ambao ni mji mkuu wa Kenya kwa hivyo alikuwa a-anazunguka wakati wote, wakisaisha kwa zile siku kumi na tano ambazo zilisaishwa kuhakikisha kwamba kazi inafanyika kwa njia ambayo inastahili, ambapo hakuna mtu yeyote anaweza kuja aonge mtu tuseme, amongezea alama ama badilisha matokeo kama awali kwa hivyo tunaweza kusema kwamba huyu mtu mmoja, waziri mmoja, ameleta mabadiliko makubwa nini mipango ya kuendelea mbele. Kwa hivyo inaonyesha kwamba wanafunzi itabidi wafanye kazi kubwa zaidi kuweza kupata tija nzuri zaidi. Eh, sio wanafunzi tu, hata walimu pia, na pia hata wana, wazazi pia washauri wanafunzi vizuri, wajue kwamba hakuna vitu vya borere tu hivyo, lakini wanafunzi hasa wanastahili sasa kutia bidii, wajizamishe kwenye vitabu, wasome, wasome wakijua kwamba hakuna njia za mkato ambazo wanaweza tumia ili kupita, na pia aliweza kutumia pia wizara ya usalama wa nchi za ndani kuweza kuhakikisha kwamba wale ambao walikuwa wanahusika na kusambaza mitihani kwa kutumia WhatsApp, hizi njia za simu hawafanyi mambo kama hayo, na kuweka ma CCTV katika ile exam centers, hivyo kuhakikisha kwamba watu wanafanya mitihani kwa njia ambayo ni, ni halisi na suala so, so hili linakuja kwamba inaonyesha kwamba kulikuwa wizi mwingi, watu wanapata mitihani kabla ya siku ya mtihani. Kwa hivyo vipi wanaweza kuendelea na hali katika nchi ambayo upigaji vita rushwa unakumbwa na matatizo? Kwa maanake kuna changamoto hapo kuweza kuweza kukabiliana na hali hiyo. Ya, ni kuweka tu mikakati namna mtu na, na, mmoja tu ameweka tu kama Matiangi tu pekee ame- amefanya kuweka na kusisitiza na kuhakikisha kwamba iwapo kuna mtu yoyote ambaye atapatikana akitepetea katika kazi yake ama akijaribu kuharibu kazi hatua ichukulie kwake na kuwa dhabiti, kuwa na msimamo kabili kama namna na Matiangi amekuwa. Hata waziri mwingine akija, bora awe na ule msimamo mkali, lakini iwapo yeye atatoka, alafu tuje tuwe na mwingine kitukua tena kitaanza kuingia mchanga tu hivyo. Kwa hivyo ni sera ambazo zimewekwa katika wizara ziweze kutiliwa maanani na wale viongozi ambao wako. Asante sana Tomkins Baraza, mtaalamu wa maswala ya elimu kutoka Mombasa. Asante wasikilizaji na watazamaji kwa Facebook. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki katika matangazo haya hii leo, mwelekezi wa matangazo Aida Isa, mimi hapa Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.