Kamfululizi wa makala zetu kuhusu matukio muhimu yaliyotokea mwaka huu wa 2016 leo hii tunamulika wanawake walivyotajwa katika nyanja mbalimbali ikiwemo siasa, uchumi, maendeleo na jamii. Mwenzangu Hadija Riami anatuarifu yale yaliyojiri mwaka huu kwa upande wa wanawake, akianza na uchaguzi wa Marekani ambapo kwa mara ya kwanza mgombea mwanamke alikuwa katika kinyang'anyiro. Hillary Rodham Clinton, mwanamke mwanasiasa, mwaka huu aliteuliwa rasmi na chama chake cha Democratic kuwania urais wa Marekani na kuweka historia katika siasa za Democratic kwa kuwa mwanamke wa kwanza kuwania nafasi ya juu ya uongozi. Itakumbukwa kuwa Hillary ni waziri wa 67 kushika wadhifa wa wizara ya mambo ya nje na amewahi kuhudumu kama senator wa New York toka mwaka 2001 hadi 2009. Mwanamke huyu anakumbukwa na wengi siyo tu kwa vile yuko katika ulingo wa siasa, bali wengi wanamkumbuka kuwa ni mwanamke ambaye hajawahi kusahau kule alikotoka, au anampigania nani katika maisha yake yote. Mchango wa Hillary utakumbukwa kila mahali kwa msimamo wake wa kiliberali katika masuala ya kijamii, kuunga mkono haki za wanawake, kutoa mimba, usawa katika ndoa na pia mageuzi ya uhamiaji, miongoni mwa masuala mengi ambayo amekuwa akiyazungumzia. Itakumbukwa Hillary aliingia katika kinyang'anyiro cha kuwania urais kwa hamasa kubwa na kubainisha kuwa wakati kwa wanawake kushika nafasi ya juu ya uongozi umefika. Lakini licha ya kupata kura nyingi za wananchi, alishindwa na mpinzani wake Donald Trump ambaye aliibuka kidedea kwa kupata kura nyingi za wajumbe, electoral college na pale aliposhindwa urais na mgombea wa chama cha Republican, Hillary alikubali kushindwa na kuasa wafuasi wake kwa mapambano hayatakuwa tu kuwania nafasi ya juu ya uongozi. I know how disappointed you feel because I feel it too. Nafahamu jinsi mlivyosikitishwa kwa sababu mimi pia nahisi this hivyo hivyo, na pia mamilioni wa Marekani ambao wameweka matumaini yao katika juhudi hizi. Hii inaumiza na itakuwa hivyo kwa muda mrefu, lakini nawataka mkumbuke hii: kampeni yetu haikuwa kuhusu mtu mmoja au hata uchaguzi mmoja. Ilihusu nchi ambayo tunaipenda na ilihusu kujenga Amerika ambayo ina matumaini yanayojumuisha watu wote na yenye moyo wa upendo. Wanawake wengi nchini Marekani wanahisi kwa uteuzi wa Hillary Clinton kuwania nafasi ya urais umefungua njia kwa wanawake wengi zaidi kujitoma katika ulingo wa siasa na kuwania nafasi za juu za uongozi. Na sasa tukielekea huko nchini Tanzania, wanawake nchini humo kwa mwaka huu wamefanya tathmini ya serikali inavyozingatia usawa wa jinsia katika utekelezaji wa malengo ya maendeleo endelevu hususan yaliyojikita katika kumkomboa mwanamke. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali anatupasha zaidi. Mtandao wa Jinsia Tanzania TGNP umefanya kongamano la kujadili malengo ya maendeleo endelevu kwa mrengo wa masuala ya kijinsia, huku msisitizo ikiwa ni kumkomboa mwanamke katika kuisukuma serikali kutekeleza maazimio hayo. Lilian Lihundi ni mkurugenzi mtendaji wa Mtandao wa Jinsia ya Tanzania TGNP. Yeye anasema bado kuna kazi kubwa ya kuhakikisha maendeleo endelevu ya mwanamke yanafikiwa hapa nchini lakini pia tukiangalia katika serikali yetu, tunaona kwamba hata mpango wa dira yetu ya mwaka 2025 imetambua kuwa hakuna maendeleo bila usawa wa kijinsia au ushiriki wa wanawake. Lakini tukiangalia mpango wa miaka mitano huu ambao umezinduliwa uh, ume mwaka jana uh, five year development plan inazungumzia pia umuhimu wa usawa wa kijinsia katika kuleta maendeleo. Kwa hiyo yote hayo tunaona kwamba uh, taifa la Tanzania linatambua, lakini pia tuna maswali ya kujiuliza. Kutambua peke yake kuna tosha? Je, utekelezaji ukoje? hali ikoje? Tukiangalia tunaona kwamba hali bado hairidhishi. Bado theluthi ya wanawake wanafanyiwa ukatili wa kijinsia. Wanawake ambao wana umri kati ya miaka 15 mpaka 49 bado wanakumbana na vitendo vya ukatili wa kijinsia sana. Wanawake wa uh, wawili uh, wa kati ya wa watano bado wanafanyiwa ukatili wa kijinsia tangu wakiwa na umri wa, wa miaka kumi na tano. Lakini tukiangalia pia asilimia arobaini na nne ya wanawake walioko kwenye ndoa wanafanyiwa ukatili na wenzi wao. Lakini vilevile, tukiangalia asilimia ishirini ya wanawake wenye umri kati ya miaka kumi na tano na arobaini na tisa wanafanyiwa ukatili wa kingono, na pia swala la ukeketaji bado ni kubwa, na swala la mimba za utotoni kwa watoto wetu wa kike bado ni kubwa sana. Malengo kumi na saba ya maendeleo endelevu SDGs, yalipitishwa na Umoja wa Mataifa Septemba 25 mwaka 2015, yakilenga kuhakikisha hakuna anayeachwa nyuma kimaendeleo, huku lengo la tano likiwa limejikita kwenye masuala ya kijinsia, likitaka kupingwa kwa aina zote za unyanyasaji na dhuluma dhidi ya wanawake na usafirishaji haramu wa binadamu. Naye mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, anasema mwaka huu ulishuhudia matukio mbalimbali mbali ambapo suala la utekelezaji wa katiba na afya yakihusisha wanawake moja kwa moja. Tukianza na katiba, je, utekelezaji wake ulikuwaje? Utekelezaji wa katiba humu nchini ulikumbwa na utata baada ya wabunge kukosa kuidhinisha mswada wa sheria kuhusu theluthi mbili ya uwakilishi wa jinsia kama ilivyohitajika kwa mujibu wa tume ya kitaifa kuhusu usawa wa jinsia ya Kenya, mswada huo ambao ulipaswa kuidhinishwa kufikia tarehe 27 mwezi Agosti mwaka 2015 unapaswa uwe sheria kwa uzingativu wa vipengee vya 27 sehemu ya nane na 82 sehemu ya ba vya katiba kuhusu uwakilishi wa kijinsia kwenye nyadhifa za kuchaguliwa hapa nchini. Winfred Lichuma ni mwenyekiti wa tume ya kitaifa kuhusu usawa wa jinsia. Kwake ni huzuni kubwa kwa wabunge kutoidhinisha msaada huo. Kile nilichoona like yeah, tunakosa msukumo wa kisiasa na dhamira. Shida haikuwa na wanawake, lakini viongozi wa kisiasa walioshindwa kuamrisha wafuasi wao kufika bungeni na kutekeleza wanachokiamini. Kwa hiyo nasubiri kuona ikiwa kuna njia nyingine ambayo watakuja nayo itakuhakikisha kutambuliwa kwa usawa. Viongozi wanawake nao walikashifu hatua ya ubunge wanaume ukanyagia mswada huo ambao ni muhimu wakati taifa likijiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Uchumi utapanda, utazorota, watu watakuwa wanakatwa taksi nyingi, ni urongo, urongo mtupu. Taksi itakuwa inakatwa, ni bado ni ile ile. Swala langu ni kuwa wanawake hawakatwi taksi, uweze kuangalia, kana kwamba kwa ni wanawake ndo wanataka kujaza Bunge na hii mambo ya gharama. wasituambia habari ya gharama, sahizi gharama ziko vilevile vile. Katika kitengo cha afya ya kina mama na watoto ni mwaka ambao ulikuwa na habari njema kwao, mkewe Rais Uhuru Kenyatta, Bi Margaret Kenyatta akitimiza ahadi ya kusambaza kliniki za kurandaranda katika juhudi za kukabiliana na vifo vya wanawake wajawazito wakati wa kujifungua na watoto wachanga katika kampeni yake ya Beyond Zero. Mapema mwaka huu, mama wa taifa akiwa nchini Marekani wakati wa dhifa wa kuchanga pesa iliyohudhuriwa na wafadhili 1500 wa kampeni ya Beyond Zero, alipongezwa na waliohudhuria baada ya kuangazia malengo ya kampeni hiyo katika hotuba yake. Wakati wa kukabidhi kliniki arobaini na sita huko Muranga, alipongeza Wakenya walioshiriki mbio za masafa marefu naye katika kuchangisha pesa za kufadhili kampeni hiyo. It is my hope. Ni matumaini yake kwamba kliniki hizo za kurandaranda walizopeana kutoka kwa wahisani wakiwemo Wakenya na wale wa mataifa ya nje kote ulimwenguni zitasaidia katika kuimarisha sekta ya afya japo kwa uchache katika taifa letu. Na kama mnavyofahamu, wanawake huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaendelea kukumbwa na changamoto mbalimbali kuanzia usalama wao hadi maendeleo ya kijamii na kiuchumi kutokana na ghasia na vurugu ambazo zinaendelea nchini humo. Mwandishi wetu Auster Malivika anamulika baadhi ya changamoto kuu zinazokabili wanawake nchini humo. Huku dunia ikiwa inashirikisha wanawake katika nyeeswo mbalimbali za serikali, hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanawake waendelea kulalamika kwamba wao hawajawakilishwa. Na kufuatia malalamiko hayo ni kwamba wanawake hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walianzisha kundi moja ambalo linajulikana kama Rien Sans Les Femmes, yaani hakuna hakuna kitu bila mwanamke, na hii itarahisisha wanawake kujitetea, ili washirikishwe katika nyeso mbalimbali za serikali. Huyu hapa Solange Lwashiga, mmoja wa kina mama kutoka Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. kuna kitu bila mwanamke ni kusema ya kwamba dunia ama ulimwengu mzima na kwa kipekee nchi ya Kongo ya kidemokrasia haiwezi endelea bila kutia pamoja ujuzi ya akina mama na ujuzi ya kina baba zidi ya uongozi wa nchi. Hakuna kitu bila mwanamke ni kusema ya kwamba kama wababa wewe wenyewe wanaketi barazani, wanazungumuza mambo ya maendeleo, wanazungumuza mambo ya amani, kuna kitu kubwa kitakachokosekana, sababu mwanamke mkongomani anayeenda, anayezaa watoto, anawakuza ama anawakomalisha, ule mama ana mawazo mingi kuhusu hiyo kazi yake ya kukuza watoto hao. Naye Faida Mwangilwa, akiwa ni mmoja wa akina mama kutoka mji wa Kinshasa, anasema kwamba iwapo akina wa mama watashirikishwa katika nyadhifa mbalimbali, ikiwemo bunge, kuanja kwa uongozi wa chini, kutakuwa mabadiliko, na vile vile amani yaweza kupatikana kwa sababu inaonekana kwamba wanaume wameshindwa, akisema yeye binafsi ninakuelezea, kama kutakuwa mabadiliko, kwa sababu leo, ingawa watu wangali wanasoma ndani ya Kongo, sio juu ya mishahara ya wanaume wao ya wabwana, ni juu ya kazi wa mama wanafanya ndani ya mashamba, ndani ya masoko, na wanasomesha watoto leo. Bila hiyo hakuna maendeleo, na kama mama aingie mahali yayo wanakamata hatua za uongozi wa nchi itakuwa ngufu kabisa. Na hiyo atuvizie tu ngazi za juu, tunaangalia zote uongozi ya utawala ndani ya makatie ndani ya mavileji yote, tunaangalia kwa sababu uongozi vizuri wa wakati mama na baba wanaongozana pamoja, hakika kutakuwa mabadiliko, kwa sababu unajua wamama ni wengi. Mwaka huu vile vile kumetokea matatizo makubwa kwa wanawake wanaoishi mashambani hasa sana, kama vile Wabeni ambao wamekuwa wakilalamikia hali yao ya kiusalama kutokana na makundi na vita ambavyo vya muda mrefu vimekuwa vikiendelea katika mji wa Beni, ambako wanawake wengi wameuliwa na wengi hata kusema kwamba wameshangazwa kwa sababu amani imekosekana. Ni hayo tu kwa matokeo yaliyotokea hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini wanawake wakiendelea kusisitiza kwamba siku moja nao wanataka waongoze nchi, licha ya yote haya ambayo yanatokea kote duniani na barani Afrika na wahusu wanawake. Mwezi Januari katika mkutano uliofanyika Addis Ababa, Ethiopia, uliokuwa unazungumzia haki za binadamu, lengo kuu likiwa ni masuala ya haki za wanawake. Wajumbe katika mkutano huo walibainisha changamoto kuu saba ambazo zinawakabili wanawake wa Afrika. Changamoto hizo zilitajwa kuwa ni kutengwa kiuchumi, ukosefu wa fursa za elimu kwa wasichana, ghasia za kijinsia, mila potofu, kutengwa kisiasa na katika maisha ya umma, kuweka kando katika meza ya mazungumzo ya amani. Kwa mfano, nchini Uganda, Agosti mwaka huu, Samuel Woria aliamua kuvaa wigi kwa takriban wiki nzima akifanya shughuli zote zinazofanywa na mwanamke kuanzia kazi za nyumbani, kusalimia wageni na wakubwa, huku akiwa amepiga magoti, kukaa kwenye sakafu wakati ya kila chakula. Yote haya aliyafanya ili kufahamu jinsi wanawake wa Uganda wanavyokabiliana na ubaguzi wa kijinsia kwa mujibu wa gazeti la Guardian. Changamoto hiyo ilimpa fursa kuona yale ambayo yanapitia wanawake na wasichana wa Uganda na hivyo kupendekeza Wanaume wanahitaji kufahamu kwa suala la fursa ni la jinsia zote. Moria ambaye ni afisa ustawi wa jamii anasema kazi yake kuu ni kuwasiliana na wasichana wa mitaani lakini hivi sasa atajua jinsi gani ya kushughulika nao hasa kwa kupitia mambo ambayo hakuwahi kufikiria kuwa ni magumu au yanabainisha ubaguzi wa kweli wa kijinsia katika jamii. Rwanda ni nchi ambayo ni namba moja kwa idadi kubwa ya wanawake katika siasa lakini sio katika maisha ya kila siku. Kwa mujibu wa tovuti ya NPR, asilimia 64 ya wabunge nchini Rwanda ni wanawake, ukilinganisha na asilimia 19 tu hapa nchini Marekani. Lakini hali kama hiyo ya idadi kubwa ya wanawake katika siasa inatakiwa itiririke hadi mashinani kwenye jamii kuhamasisha kuimarisha usawa wa kijinsia. Na hili linaendelea kufanyika kwa kufanya mikutano na warsha mbalimbali zinazohusu nafasi ya mwanamke katika jamii. Kwa zaidi ya mwaka mmoja sasa, Burundi inakabiliwa na mzozo wa kisiasa kufuatia Rais Pierre Nkurunziza kuwania awamu ya tatu ya uongozi, hali ambayo imesababisha vurugu na baadhi ya watu wakiwemo wanasiasa kuuawa. Kutokana na hali hii, Januari mwaka huu mzozo wa kisiasa uliongezeka, na zaidi ya wanawake mia tano Warundi walikuwa wanafanya kazi kama wapatanishi wa amani katika jamii ili kusaidia kuepuka mizozo. Kwa mujibu wa taarifa, idara ya wanawake katika Umoja wa Mataifa, Rose Nyandwi, mpatanishi kwa jimbo la kusini la Makamba nchini Burundi, alisafiri katika manispaa mbalimbali kwenye eneo hilo kuongeza uelevu na kufuta uvumi kwa shehena ya silaha imetawanywa kwa azma ya kufanya mauaji ya raia. Nyandwi, akishirikiana na kina mama wengine, anasema kazi yao haipati ungaji mkono wa wanaume lakini wanahisi ni wajibu wao kwenda nyumba kwa nyumba kuongea na kina mama juu umuhimu wa amani na mwingiliano wa kijamii ili kuepuka mizozo ambayo inaweza kusababisha umwagaji damu. Ni hayo tu niliyoweza kuwakusanyia hivi leo, na watakia mwaka wa 2017 wenye baraka na afya tele, na waacha na usemi maarufu unaosema mwelimishe msichana, mwezeshe msichana.