kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni disemba 30 mwaka huu wa 2016 katika matangazo ya voa express utasikia mazungumzo ya kisiasa yanayofanyika drc bado hayajatoa ishara ya kuwepo matumaini wale wanaofanya mazungumzo ya kinchasa wasiweke wenyewe vikwazo vya kuacha hiyo mazungumuzi iweze ukwama hapo mbele wanavizungumzia havitawezekana. Taarifa ya kina utaisikia muda mfupi ujao katika VOA Express. naita Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Sunday Shomari. Vilevile, katika VOA Express leo tutakuletea makala ya Jicho Letu. Mpango wetu ni ku scale sana sana, kufanya expansion hasa katika upande wa production, kuongeza production capacity yetu, lakini kuboresha bidhaa yetu, kwa sababu naamini huu ilikuwa ni mwanzo tu, na sasa tuna uwezo wa kwenda kuiboresha zaidi. Tega sikio katika matangazo haya ya mwisho ya VOA Express kwa mwaka huu wa 2016, lakini kwanza unasomewa habari za dunia na Sandey Shomari. Rusia imetangaza mpango wa kuwafukuza wanadiplomasia kadhaa wa Marekani kwa kulipiza kisasi cha vikwazo ilivyowekwa na rais wa Marekani Barack Obama kutokana na idara ya ujasusi ya Rusia kuingilia kati ya uchaguzi Amerikani wa Marekani wa mwezi Novemba. Shirika la habari la Russia Interfax lilimkariri waziri wa mambo ya nje wa Russia Sergei Lavrov akisema ametoa mapendekezo hayo kwa rais Vladimir Putin kuwafukuza wanadiplomasia 35 wa Marekani na kuwapiga marufuku wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani kutotumia nyumba ya mapumziko magharibi mwa Moscow na ghala kaskazini mwa mji. Rais Barack Obama alichukua hatua kali kadhaa dhidi ya Rusia jana Alhamisi, kwa hatua yake ya kuingilia uchaguzi wa Marekani na kuwekea vikwazo idara mbili za ujasusi, kwa fukuza nje ya nchi maafisa 35 wa ubalozi huo na kufunga nyumba mbili ndani ya Marekani zinazomilikiwa na Rusia. Russia mara moja ililani vikwazo hivyo na kuahidi kulipiza kisasi. Lakini wakati huo huo, kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini Marekani, rais Putin ametangaza kwamba hatawarudisha nyumbani wanadiplomasia diplomasia wa Marekani kama alivyoshauriwa na waziri wake wa mambo ya nje Sergei Lavrov. Badala yake, rais Putin amesema atajaribu kujenga upya uhusiano wake na Marekani mara baada ya Trump kuapishwa. Watu sita wameuawa na wengine saba kujeruhiwa baada ya wanamgambo wa kushambulia mji wa Afgoye kusini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia jana la mesi usiku. Wakazi wanasema waliwaona wanamgambo wakiwa na silaha nzito nzito wakijiandaa kabla ya kuvamia kituo cha ukaguzi cha serikali mjini humo. Gavana wa jimbo la Shabelle Ibrahim Aden Ali ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wa serikali walikabiliwa na shambulizi la kushtukiza wakati wa magharibi, na wakaweza kujibu vikali na kuwashinda wanamgambo. Anadai wanamgambo wawili waliuawa na saba kujeruhiwa wakati wa shambulizi, na wanajeshi watatu wa serikali walijeruhiwa. Ofisi ya takwimu nchini Uganda ilieleza leo Ijumaa kwamba mfumuko wa bei umeongezeka kufikia asilimia tano nukta saba mwezi Desemba, kutoka asilimia nne nukta sita mwezi uliopita, kwa mujibu wa Reuters. Nao mfumuko wa bei kwa mwaka pia ulioongezeka kufikia asilimia tano nukta tisa kutoka asilimia tano nukta mbili mwezi Novemba. Benki kuu inayofuatilia kiini cha mfumuko wa bei kwa ajili ya sera za kifedha inaeleza kwamba bei za vyakula, mafuta, maji na umeme ndiyo zimepanda zaidi. Hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Thailand inafikiria mswada wa sheria utakaolenga kuharamisha utesaji na unyanyasaji mwingine wa haki za binadamu. Andiko la sheria liliwasilishwa bungeni, limeweka mfululizo wa vikwazo, ikiwa ni pamoja na vifungo jela kwa maafisa wa serikali watakaokutwa na hatia ya utesaji, na miaka 30 jela ikiwa mateso hayo yatapelekea majeraha makubwa, na maisha jela ikiwa yatapelekea kifo. Andiko hilo lilokubaliwa na serikali limepita kwenye baraza la jimbo Thailand. Kwa kiasi kikubwa imelaaniwa juu ya ukiukiaji wa wa sheria za haki za binadamu na ulinzi. Kamati ya umoja wa Mataifa juu ya upoteaji inasema ni machache sana yaliyofanyika kuhusiana na wajibu wa idara ya sheria katika kesi za upoteaji watu. Uchumi wa Ufilipino umeelekea kukua kwa haraka kuliko sehemu yoyote ya Asia kusini mashariki mwaka huu, ukisaidiwa na diplomasia ya uthabiti zaidi kati yake na China na Japan na kuongeza matumizi katika miundombinu na sekta ya biashara ya vifaa vya kupokea simu thamani ya jumla ya bidhaa na huduma imeongezeka kwa asilimia 6.7 kwa mwaka wa 2016, kwa mujibu wa makadirio ya serikali. Theluthi moja asilimia 7.1 tayari imeshazidi idadi ya ukilinganisha na Asia yote kwa jumla. Shirika la fedha duniani IMF linakadiria uchumi wa Filipino kwa kiasi cha dola bilioni 311. Msemaji wa rais wa Ufilipino, Ernesto Abdela, alieleza mafanikio hayo kuwa yanatokana na ushirikiano wa kibiashara na nchi za nje. Tangu kuchukua madaraka mwezi Juni, Rais Rodrigo Duterte amefanya mahusiano mapya na China na kuongeza ushirikiano na Japan. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC, tukiendelea na ripoti zaidi moja kwa moja mpaka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Macho na masikio ya raia wa Kongo yanaelekea huko ambako kuna tarajiwa hii leo kuutiaji saini wa mkataba wa kisiasa, lakini hadi mchana huu hakuja kuweko na sura yoyote ya kuonyesha ishara ya mafanikio na sherehe ambayo ilikuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu. Taarifa kamili na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Duru nyingi zinaelezea kwamba huenda muujiza ndiyo mkataba huo utatiwa saini hii leo, lakini hadi jana jioni, pande zote ziliridhishwa na hatua iliyofikiwa katika mazungumzo hayo, na hivi ndiyo Felix Chisekedi alituambia. Kuna maswala ambayo tunatakiwa kuyapa ufumbuzi na ambayo ni muhimu, lakini nafikiri sisi wote tumeonyesha nia ya kuweko na makubaliano. Maaskofu wa Kanisa Katoliki waliendesha hapo jana jioni juhudi za mwisho za upatanishi kwa kukutana na Etienne Tshisekedi na Rais Joseph Kabila kwa ajili ya kuwapa mapendekezo ya mwisho ya mkataba wa kisiasa. Duru zinaelezea kwamba mbali na kuweko na maafikiano kwenye nukta nyingi ya mkataba huo, lakini swala la ugawanaji madaraka linawagawana wajumbe wa pande hizo mbili. Upinzani wa Rassemblement unalazimisha kupewa wadhifa wa waziri mkuu mara tu mkataba huo utatiwa saini, lakini upande wa chama tawala ni kwamba waziri mkuu wa sasa Sami Badibanga ataendelea kufanya kazi hadi bajeti mpya ya serikali itakapopitishwa bungeni. Mbunge kutoka Majorité Presidenciele, vuguvugu la vyama tawala, Stanley Mbayopelesa, amesema kwamba swala la waziri mkuu halipaswi kuzuia mkataba huo kusainiwa ikiwa upinzani una nia nzuri a kwetu sisi toka mkataba huo wa Oktoba, msimamo wetu ni kwamba wadhifa wa waziri mkuu utapewa upinzani, na tayari waziri mkuu alioko sasa ni mpinzani, na leo kuona kundi la rassemblement kulazimisha wadhifa huo, kwetu sisi hatujali upande wake. Mashirika ya kiraia yameomba kuweko na mtizamo mpya wa wanasiasa kwa ajili ya kunusuru taratibu ya uchaguzi na hasa kuepuka umwagikaji wa damu. Kwa hiyo mashirika hayo yamependekeza kuweko na ugawanaji madaraka kwenye nyadhifa za kisiasa. Valentin Vangu, mratibu wa mashirika ya kiraia kwenye jimbo la Kongo Central, amehisi kwamba hatua ya ugawanaji madaraka inaweza kupunguza uhasama ulioko hivi sasa. kwetu sisi, kama mashirika ya kiraia, tumependekeza kuweko na ugawanaji madaraka kwa ngazi yote, kuanzia serikali ya majimbo, viongozi wa miji na mitaa na hata wanamemba wa tume huru ya uchaguzi. Katibu mkuu wa kongamano la maaskofu wa Congo SENCO, Padre Donatien Chole, amewaambia waandishi habari kwamba maaskofu wameamua kusitisha leo Ijumaa mazungumzo hayo, kukiweko na makubaliano ama hapana. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwanamilongo. Asante Salem wana Milongo. Na tukiwa bado huko huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, ni kwamba watu sita wameuliwa na wengine zaidi ya watano kujeruhiwa katika mapambano ya kundi la Maimai na jeshi la serikali katika mji wa Kirumba huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Kongo. Wakati huo Gavana Julian Paluku wa Kivu Kaskazini amesema wanaokuwa katika mazungumzo na Kinshasa wamejiweka wenyewe vikwazo kwa kupata suluhisho madhubuti. Taarifa zaidi huyu hapa, Auster Malivika akizungumza nasi kwenye laini ya simu. Mmoja wa wakaaji wa Kirumba amesema kwamba watu sita wameuliwa wakati wa mapambano kati ya jeshi la serikali na wapiganaji Maimai ambao walishambulia jeshi la serikali kwa saa za asubuhi. Mkaji huyu tunazungumza naye kwenye laini ya simu akihifadhi jina lake. <coughs> afando ya rafiki sisi wawili wawili na warani wa mai mai watatu. Haya ni watu mapambano tu, hiyo maana yake kaka, kama kwa pe elwanya na kiroma na namna ya kilomita 2 bado kwa na milia ya tu kule kule kukaa. Wakati hiyo yakiarifiwa, gavana mkuu wa Kivu Kaskazini, Julian Paluku, ametoa msimamo wake kuhusiana na mazungumzo yanayoendelea hivi sasa katika mji wa Kinshasa ambayo yanatarajiwa kumalizika leo. Wale wanaofanya mazungumzo Kinshasa wasiweke wenyewe vikwazo vya kuacha hiyo mazungumzo iweze kwama hapo mbele, wanavizungumzia havitawezekana kwa kila mtu ambaye ana mawazo mazuri kama ya kwangu. Kwa sababu, tazama, mtu kama rais amemtaja waziri mkuu, kisha siku mbili ama tatu umweleze huyo rais amtaje tena waziri mkuu mwingine, mimi kwangu naona ya kwamba ni kitu ambacho hakitawezekana. Julien Paluku ameongeza kwamba hata hivyo, vita vinavyoendelea kila mara mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwa sababu ya madini yake, na pia tunajua ya kwamba mambo ya madini ya jimbo la kwetu ni mojawapo ya ile ambayo watu kutoka nchi za kigeni wanapendelea kufuatilia, ili mzozo uweko ndani ya jimbo letu ya Kivu ya kaskazini kusudi waendelee kushota madini katika jimbo la kwetu kwa sababu wakati kunakuwa vurugo inawasaidia wao kuendelea kushota madini katika nchi ya kwetu, na hii yote inafanyika kwa sababu serikali bado haijasimama imara. Ndio maana nilisema kitu kikubwa ambacho tunapaswa kufanya ni kusimamisha serikali imara daima, ili tupiganishe vita uh, uh, wale wote ambao wanaendelea kutupiga vita sisi kama serikali yako. Ifahamike kwamba wananchi hivi sasa wategemea mazungumzo ya Kinshasa ili ilete suluhisho. Oser Malivika VOA Express, Goma. Nam, basi msikilizaji, baada ya kutoka huko Goma ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Sande Shomari, tunaelekea wapi? Moja kwa moja ni mwanamuziki machachari wa Afrika Mashariki, Alikenzo huyo, msikilizaji. Basi msikilizaji, ukiwa unaelekea kukaribia kumaliza mwaka, hebu jisikie vizuri na kibao chake hicho, feel good. Sande, unasikia mambo ya navy, unasikia hayo mambo ya kutaka kufeel good, ujisikia vizuri. Basi ukiwa ndo hivyo tena, unaelekea kukaribisha au kuaga mwaka elfu mbili na kumi na sita kukaribisha elfu mbili na kumi na saba na mkamiti mm, tuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba waendelee kutuma zile salamu zao naam, mwaka mpya na ambazo tutasoma mwaka mpya leo saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika ya Kati katika live talk na VOA Swahili, Tutakuwa na nini? Uh, tutaangalia kabisa yale yale maazimio ya kila msikilizaji wetu kwa mwaka mpya elfu mbili na kumi na saba na kuona nini ambacho wamefanya elfu mbili na kumi na sita. Kwa hiyo ni, ni, ni fursa kwako kwa wewe msikilizaji kutumia nafasi hii ambayo huwa inapatikana kwa nadra sana hapa Voi Swahili. Basi tupigie simu ikifika ya saa moja na nusu katika Live Talk, uweze kutuambia kile ambacho uliona ni changamoto kwako katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita, hali kadhalika matarajio yako unayotaka kuyakamilisha kwa mwaka ujao wa elfu mbili na kumi na saba tunasema tutakuwa na open mic. mm. Nam kwako msikilizaji, kazi ni kwako msikilizaji, mic itakuwa yako wewe, utuambie <tiple> Na katika makala yetu, kama huna kazi, tunaelekea huko Mombasa nchini Kenya ambako mwandishi wetu Amina Chombo anakutana na Patrick Kibonface Kimario mzaliwa wa Tanzania anayefanya biashara ya kutengeneza viatu na anahadithia vipi ameweza kujitegemea mwenyewe na kazi hiyo ya ushonaji utengenezaji viatu. Nimekuja hapa Mombasa nafikiri mwaka 1998. Na, na nimeanza na kazi ya repair mpaka saa hivi nashukuru Mwenyezi Mungu ameweza kunijalia, sijafundishwa mahali popote. Huu ni ujuzi wangu tu, hata hakuna mtu yote nimeweza kumtembelea labda anifundishe. Ni ujuzi wangu tu wa kuiba na macho. Aidha, customer akileta kiatu hapa naiba tu ule ujuzi, ile design ambayo ile kiatu ni design gani, nachora mapu na jaribu kutengeneza yangu na inatoka vizuri. Ma customer pia wakija wanaipendelea. Nikaendelea hivyo hivyo nikaanza kutengeneza viatu za kike, nikaona nafaulu kidogo kidogo nikaanza kutengeneza viatu vya skuli, mpaka sasa hii, naona hii kazi inanifaa. Ni vile tu nimekosa yani sehemu, yani naweza kuwa sahii ni kama mwalimu, lakini sasa ni vile nimekosa sehemu ya, ya kuweza kufundisha vijana wangu wengine zaidi. Lakini hata hivyo pia kuna vijana nimeweza kuwainua wengi sana. Hata sahii kuna mwingine pia niko naye hapa, ndio huyo naendelea kumfundisha pia. Ameshaanza kushikashika kidogo na kishaelewa, namtafutia sehemu, namfungulia sehemu yake, anatafuta hapo mahitaji yake. Hizi matirio huwa kuna maduka ambayo yako tauni. Kuna duka moja liko hapa marikiti la kuna lingine liko hapa na Wali Center, anaitwa kwa Mdhuri. Kuna lingine liko hapa stage ya mabasi ya Taveta opposite hapo, anaitwa VK material soli, na kuna vijana wengine pia wanachonga hizi tairi za magari ndio tunatengeneza hizi viatu za kike. Na labda mtu atauliza kwa nini utoke Tanzania uje ufanyie kazi hapa Mombasa Kenya, na wakati Tanzania pia watu wanavaa viatu e. Ile kuja huku kuseme kwa ujumla, mamangu alikuwa ni Mkenya na nikawa nimekulia huku hasa kuleo, nikawa mwalimu ameshamaliza form 4. Kwa hiyo kwa ujumla mimi ningeomba wale vijana wanaosema kuwa Kenya hakuna kazi na ni mtu mwenye mikono na miguu hapo ni kama anadanganya serikali. Yaani ile mtu tu kujituma na ushoe tamaa ya kuiba ama labda makastoma wakija, kuna ile unamwambia mara kesho kesho kutwa, hiyo wasi nzuri. Labda ile kumwambia kesho na kesho kutwa labda ni uwe ni kama ile matiro nakosa. Kwa mfano kuna mzee mwenye alikuja hapa juzi, nafikiri ugonjwa wa matende ile miguu kufura. Kuna kiatu ambao alimtengenezea ni kiatu kama hii. Amejaribu kuzunguka sana kwa mafundi wengi. Alikosa, lakini juzi alivyokuja hapa amejaribu kunitafuta kwa simu nilikuwa nimesafiri kidogo. Niliporudi nikaangalia ile kiatu nikajaribu kupima miguu yake, na sasa nimeshamtengenezea iko tayari, hata nafikiri ataichukua leo. Asante sana Patrick Mario, kama huna kazi kutoka huko Mombasa ukizungumza na sauti ya Amerika. Na sasa basi tunashuka hadi huko Dar es Salaam, kwake Lucy Patrick, katika jicho letu. Ni kualike msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick. Siku ya leo jicho limemwangalia mshindi wa tuzo ya mjasiria mali bora Afrika kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na sita, ambaye yeye amejishindia dola mia moja hamsini elfu na kwa pesa ya kitanzania ni sawasawa sawa na shilingi milioni mia tatu na kumi na nane. Karibu ujitambulishe na utuambie wewe ni nani, unajishughulisha na nini? Kwa jina anaitwa Jennifer Shigoli, ni mkurugenzi mtendaji ma um. Ni kampuni ambayo inajishughulisha na masuala ya uzalishaji wa consumer products hapa Tanzania. So far tunazalisha cleaning products ambazo zinaitwa bubbly, lakini pia tunazalisha Elea reusable sanitary pads. Ilikuwaje ukapata hii tuzo ya mjasiriamali bora Afrika? um, Af African Entrepreneurship Award um, ni fursa ambayo iko kwa kila Mwafrika, nchi zote za Afrika, na mimi niliweza kuiona fursa hii kupitia mtandao um, wa Venture Capital Africa VC for Africa. Nilijirejista humo kwa huo, nafuatilia um, investors na opportunities mbalimbali kwao, ndo nikakutana na hii fursa, nikasema wow this is for me because lengo lao wao ni kusaidia entrepreneurs to launch and scale their businesses across Africa. Na walete impact um, kupitia kile kitu ambacho wale wajasiriamali wana wa-wana um, wanafanya. So mimi nilivyoiona nikasema this is for me. Let me go for it. Yeah. Yaani ndivyo uh, nilivyo apply mashindano haya. Kwa hiyo kingine na ambacho nataka tu kukazia ni kwamba ni fursa ya kila mtu. Ni fursa ya kila kijana. Na mwaka ujao wata launch February. Kwa na encourage vijana wengi waingie www.africanentrepreneurshipaward.com, watapata maelekezo mengi, watapata vitu vingi vya kujifunza na process yao ya kuapply ni very simple. Kwa hiyo let's go for it. Nini mpango wako sasa baada ya kushinda hizo milioni kadhaa? Mpango wetu ni ku scale sana sana kufanya expansion hasa katika upande wa production, kuongeza production capacity yetu, lakini kuboresha bidhaa yetu, kwa sababu naamini huu ilikuwa ni mwanzo tu, na sasa tuna uwezo wa kwenda kuiboresha zaidi, na pia kuja na products nyingine zaidi ambazo zina align katika line hiyo hiyo, kwa mfano diapers, kuna breast pad, kuna maternity pad, zote hizo zitakuja. Kwa hiyo tunaenda kuboresha zaidi kuanzia mwonekano branding product yenyewe, lakini pia tutaenda kujenga kiwanda kikubwa zaidi ambacho tuta produce kwa wingi zaidi na kukata uh, soko letu. Kwa sababu soko demand ilikuwa ni kubwa, na ilifika kipindi hatuwezi kusupply, lakini kwa sasa hivi kwa kweli hilo tatizo tutaondokana nalo, tutaingia, tutapiga kazi zaidi, na we want to expand more Tanzania, lakini pia na nchi nyingine za jirani. Kwa hiyo lengo letu sasa hivi ni kukua na kukuza hii um, biashara au mradi ambao tayari tukuwa tumeanzisha. Una wito gani kwa vijana ambao wanakusikiliza? Um, mimi natoa wito kwa vijana, hasa watoto wa kike, lakini naomba nisiwe basi, naongelea ne, vijana wote wa kike na wa kiume. Sisi vijana ni jeshi kubwa, sisi vijana tunaweza. Yani wakati wetu ni huu time Is our major resource. Yani, hakuna kitu ki cha thamani ambacho tuko nacho kama muda ambao tuko nao, nguvu ambayo tuko nayo na ninaamini vijana wengi tuna mawazo mazuri, tuna ubunifu mzuri, tuna malengo mazuri. Kila kijana sasa hivi ana plani nzuri, lakini hebu, let's go an extra mile, tufanye, tusiishie kwenye maneno, tuthubutu, tufanye, tuziendee fursa. Fursa ziko nyingi na fursa zimewekwa kwa ajili yetu, you need to make a step. Yaani ni lazima utoke kwenye ile comfort zone yako, ni lazima upige hatua ndio wengine waje wakushike mkono. Kwa hiyo tuthubutu, mi naamini tunaweza, tutumie mitandao vizuri. Kwenye mitandao huko huko kuna fursa mbalimbali, people are becoming millionaires kupitia mitandao. Resource kubwa ambayo tuko nayo na ya thamani ambayo tuko nayo ni muda. Hapa tumefika mwisho wa jicho letu kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick Voway, Express <mulia> Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na sasa ni wakati wa kukuletea yavumayo mitandaoni. Nipo naye hapa Abdu Shakur Abod, ananidokeza tu kwamba leo ni matukio muhimu ya mwaka yaliyovuma mitandaoni nam, bila shaka mkamiti, kama tunavyojua kipindi cha mwisho cha mwaka Vo Express mwaka elfu mbili kumi na sita. Basi usikose kutembea nasi mwaka elfu mbili kumi na saba inapoingia. Basi kwa hii leo katika mitandao nakwambia, mm -hmm. Kila mtandao nakwenda unakuta watu wanatafakari na kukumbuka mambo yalov mnamo mwaka 2016 , unakumbuka chochote kilichovuma mwaka huu? Weo, na kuona uko ah, na ah, hasa. Unajua kilichovuma? Basi kilichovuma hakuna. Sasa unajua, kilichovuma ni mengi sana, kubwa. Kubwa. Lipi kubwa? Kubwa basi bila shaka ni ushindi usiotegemewa wa Donald Trump. Kila mtu duniani ameshtuka, kila mtu amezungumza basi katika uchaguzi wa Marekani kipindi kile kote mm -hmm. kila siku kulikuwa na kitu kilichovuma ikiwa ni kuhusu ukuta kwenye Mexico, ikiwa ni swala la kujenga ukuta ukuta, pamoja na uhamiaji, swala la kuwapigia marufuku Waislamu, vilevile swala la KKK na maswala mengi yalivuma. Swala jingine lililovuma mwaka huu vile vile, mm -hmm. ni Hillary Clinton kushindwa. Hakuna mtu alitegemea, watu wakazungumza kila kitu, mpaka tukasema kwamba kura zimeibwa Marekani, uchaguzi. Kwa hivyo ilivuma kwelikweli kweli. tukiacha swala hilo la Republican na Clinton na Donald Trump mm -hmm. tukio jingine la kijamii kwenye mtandao uliovuma, ni waingereza kupiga kura kusema wanaondoka kutoka umoja wa Ulaya, suala Brexit, Brexit. Brexit. Brexit. mm -hmm. Ilivuma, hakuna mtu alitegemea yeah. Swala hilo bila shaka walikwenda kuangalia swala hilo, wakasema vipi, mambo haya yamejitokea. mm -hmm vifo vya wahamiaji katika bahari ya Mediterranean, no, ilisikitisha kabisa, ilivuma kweli kweli, hasa kutokana na vita vya Syria, lakini pale watu walizuvuma zaidi ni wale watu wa Afrika ndo waliokufa wengi, imefika idadi ya watu elfu saba. Kwa hivyo mambo mengi yaliandikwa kwenye mtandao. Basi huko Afrika kilichovuma, unajua nani? Yaya Jame kushindwa <laughs> katika uchaguzi kukubali Mbali alafu bia, akasema kwamba amekataa watu wameandika kweli kweli, lakini mm -hmm. Tusimsahau John Magufuli mageuzi yake hata kawa akatajwa rais kiongozi bora wa Afrika katika The New African mambo yake yote mabageuzi yalivuma sana, kwa hivyo na hayo ni na mambo kama unakumbuka ule msemo ambao mpaka sasa hivi sande bado unavuma hapa mm. hapa kazi tu, hapa kazi Well, alafu ikatoka <laughs> na what would Magufuli do <laughs> <usahokuna laughs> enyehalafu na jipubasi <laughs> ni hayo tu basi. <laughs> Mi nakuacheni Vio express hadi mwakani, kwa herini. Asante sana Abdul Shakur Abud na kushukuru pia wewe msikilizaji wa VOA Express uliyekuwa nasi kwa takriban dakika 30 za VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Abdul Shakur Abud ambaye ameondoka sekunde chache zijazo. Mwongozaji ni Aida Isa hapa studio, anashirikiana na mwenzangu, na mimi ni Sunday Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia maandalizi mema ya makaribisho ya mwaka mpya wa 2017. Mara nyingine shukran kwa kutusikiliza.