Kutoka hapa Washington DC. Hujambo, msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha wakati huu naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi ni Sandei Shomari. Leo ikiwa ni Ijumaa, Desemba 30 mwaka 2016, tunasikika pia katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 98.1 Equator FM Kisumu na 94.9 vfm wa Bujumbura Burundi bila kusahau masafa mafupi mita bendi 19 na 22 karibuni <muchos> Katika matangazo yetu ya hivi sasa ya live talk tutakupa fursa wewe, msikilizaji, kutueleza changamoto zako kwa mwaka huu wa 2016 na maazimio au malengo yako uliyoyapanga kwa mwaka ujao wa 2017. Kumbuka, hii ni live talk ya mwisho kwa mwaka huu wa 2016. Asante sana. Moja kwa moja, pia katika habari nyingine, rais wa Russia Vladimir Putin anasema Moscow haitawafukuza wanadiplomasia diplomasia wa Marekani ikiwa ni majibu kwa vikwazo vilivyowekwa na rais Barack Obama siku ya Alhamisi. Msikilizaji, jumuika nasi kwa dakika 90 za matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambayo yanasikika pia kwa njia ya mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Basi kabla ya kuanza majadiliano hayo ya Live Talk na mpisha Sande Shomari aweze kukusomea habari za dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasema Moscow haitawafukuza wanadiplomasia wa Marekani ikiwa e, ni majibu kwa vikwazo vilivyowekwa siku ya jana Alhamisi na rais wa Marekani Barack Obama kwa kuingilia kulikofanywa na mashirika ya upelelezi ya Rusia kwa uchaguzi wa Marekani wa mwezi Novemba. hatutasababisha matatizo kwa wanadiplomasia wa Marekani, hatutamfukuza yoyote, Putin amesema katika taarifa yake iliyotolewa na Kremlin. Awali shirika la habari la Rusia la Interfax limemkariri waziri wa mambo ya nje wa Rusia Sergei Lavrov akisema kuwa amependekeza kwamba Putin awafukuzi wanadiplomasia thelathini na tano wa Marekani na kuwapiga marufuku wafanyakazi wa ubalozi kutumia nyumba ya ubalozi iliyopo magharibi mwa Moscow na ghala moja iliyoko kaskazini mwa mji. Ofisi ya takwimu ya Uganda ilieleza leo Ijumaa kwamba mfumuko wa bei umeongezeka kufikia asilimia 5.7 kwa mwezi Desemba kutoka asilimia 4.6 mwezi uliopita, na mfumuko wa bei kwa, kwa mwaka pia uliongezeka kufikia asilimia 5.9 kutoka asilimia tano nukta mbili mwezi Novemba. Benki Kuu inayofuatilia kiini cha mfumuko wa bei kwa ajili ya sera za kifedha inaeleza kwamba bei za vyakula, mafuta, maji na umeme ndizo zimepanda zaidi. Watu sita wameuawa na wengine saba kujeruhiwa baada ya wanamgambo kushambulia mji wa Afgoye kusini magharibi mwa mji mkuu wa Somalia Alhamisi usiku. Wakazi wanasema waliwaona wanamgambo wakiwa na silaha nzito nzito wakijiandaa kabla ya kuvamia kituo cha uchaguzi, cha ukaguzi cha serikali mjini humo. Gavana wa jimbo la Shabele Ibrahim Aden Ali ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wa serikali walikuwa na shambulizi la kushtukiza wakati wa magharibi na wakaweza kujibu vikali na kuwashinda wanamgambo. Anadai wanamgambo wawili waliuawa na saba kujeruhiwa wakati wa shambulizi na wanajeshi watatu wa, wa serikali walijeruhiwa. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Sitisho kubwa la mapigano la nchi nzima linaelekea kufanikiwa hii leo Ijumaa, karibu kote nchini Siria, lakini mapambano karibu na Damascus na mashambulizi ya anga ya jeshi la Syria dhidi ya waasi katika jimbo la kaskazini la Hama siku ya leo inaonyesha udhaifu wa juhudi za amani zinavyojibainisha. Shirika lenye makao yake Uingereza, Syrian Observatory for Human Rights, liliripoti ndege za kivita za jeshi za serikali zilifanya mashambulizi ya patayo kumi na sita dhidi ya waasi katika jimbo la kaskazini la Hama leo Ijumaa. Mkuu wa shirika hilo Rami Abdurrahman anasema haiko wazi nani alianza mapigano. Raia wa Iraq huko Mosul walikumbana na milipuko ya magari na mashambulizi ya anga katika siku ya pili ya jaribio la marudio ya kuchukua tena mji huo. Kufuatia wiki mbili za utulivu, milipuko kadhaa ya mabomu imeripotiwa katika maeneo ya mji huo, lakini hakuna idadi rasmi iliyotangazwa mpaka sasa. Afisa mmoja wa polisi aliambia Reuters kwamba majeshi ya serikali ya Iraq yametegua mabomu kadhaa ya kwenye magari jana Alhamisi. Jeshi la Marekani lilisema huenda limewaua raia katika mashambulizi ya anga yaliyolenga gari lililodhaniwa kuwa ni la wanamgambo wa kundi la Islamic State katika kile baadaye kilichotambuliwa kuwa ni eneo la kuegesha magari la hospitali kwa mujibu wa taarifa ya Centcom ambacho ni kituo cha kijeshi cha Marekani mashariki ya kati, video ya kundi la Islamic State kwenye mtandao wa Amak ilionyesha miili saba iliyotambuliwa kuwa ni ya raia. Wakati mwaka 2016 unakaribia kumalizika, watu wengi nchini China wamekosa fursa kubwa ya kuendeleza utawala wa sheria, hasa ukiwa na maswali jinsi walivyokabiliana na kesi yenye utata ya lei yang mwenye umri wa miaka 29 mhandisi wa mazingira aliyefariki dunia mikononi mwa polisi mapema desemba matumaini yalikuwa makubwa kwamba baadhi ya maendeleo huende yatapatikana wakati waendesha mashitaka walipowasilisha maombi kwamba polisi watano wanaoshukiwa kuhusika na kifo cha lei yang wafunguliwe wa mashitaka kesi hiyo imepelekea mjadala kuhusu ukatili wa polisi, lakini ilipokatiliwa wiki iliyopita ilipelekea hasira na kutokuamini kwa wananchi kwenye mitandao. Na Thailand inafikiria muswada wa sheria utakaolenga kuharamisha utesaji na unyanyasaji mwingine wa haki za binadamu. Andiko la sheria lililowasilishwa bungeni limeweka mfululizo wa vikwazo, ikiwa ni pamoja na vifungo jela kwa maafisa wa serikali watakaokutwa na hatia ya kutesa, na miaka thelathini jela ikiwa mateso hayo yatapelekea ya majeraha makubwa na maisha jela ikiwa yatapelekea ya kifo. Andiko hilo liliokubaliwa na serikali limepita kwenye baraza la jimbo. Thailand kwa kiasi kikubwa imelaumiwa juu ya ukiukaji wa sheria za haki za binadamu na ulinzi. Kamati ya Umoja wa Mataifa juu ya upoteaji inasema ni machache sana yaliyofanyika kuhusiana na wajibu wa idara ya sheria katika kesi za upoteaji wa watu. Na msikilizaji ninakukaribisha katika live talk ambao ni live talk ya mwisho kwa mwaka huu wa 2016 kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Leo hii basi tunazungumzia, tunakupa fursa wewe msikilizaji kuweza kupiga simu hapa studio na kutueleza changamoto ulizozipata kwa mwaka huu wa 2016 na maazimio au malengo yako katika mwaka ujao wa 2017 na nambari yetu hapa studio ni 2026193151. Ninarudia, nambari ya simu hapa studio ni 202619315 moja. Kwa wewe ambaye upo nje ya Marekani, basi itakubidi uanze na alama ya kujumlisha kisha moja 2026193151 laini ya simu ipo wazi kuanzia hivi sasa. Hali kadhalika tunao pia waandishi wetu katika laini ya simu, George Njogopa kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, na vilevile tunaye Josephat Kioko wa huko Mombasa nchini Kenya. Kwa kuendeshea live talk hii leo, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninashirikiana na mwenzangu hapa Sande Shomari. Basi tunakukaribisha msikilizaji, popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Naam, basi moja kwa moja nianze na Josephat Kioko. Mwaka huu wa 2016 kama tulivyosema, umekuwa na mambo mengi kweli kweli, kwa upande wako tuambie basi changamoto zile ulizoziona katika mwaka huu. Kenya imekuwa na matukio tofauti eh, katika sehemu mbalimbali eh, upande wa utawala, upande wa kisheria, upande wa sekta za afya, elimu na hata upande wa usalama. Maanake mambo mengi yameshuhudiwa. Kwanza ikiwa ni miaka mitatu tu eh, baada ya kuanza kutekeleza katiba mpya eh, imeshuhudiwa mabadiliko makubwa katika ugatuzi na watu wakiendelea kuelewa jinsi utawala unavyohitajika kutekelezwa. Na licha na hayo, kumekuwa na changamoto nyingi, kwa mfano, kuweka mageuzi katika sekta ya elimu na afya, na kumekuwa na mvutano, mgogoro mkubwa katika masuala ya upigaji kura. Huu ni mwaka ambao umeshuhudia maandamano makubwa sana yakipangwa na vyama vya upinzani, wakitaka kuing'oa tume inayosimamia uchaguzi hapa Kenya. Maanake baada ya miaka mitatu uchaguzi wa ugatuzi ulipofanyika, basi imekuwa nivuta ni kuvute, ondoa huyu weka huyu. Hatimaye makamishina wa tume wa uchaguzi wakakubali wakaridhia, lishinikizo la kuondoa mamlakani, na hivi sasa tukizungumza ni kwamba chache zilizopita eh, wameteuliwa makamishina wapya wa tume hiyo na yupo pia mwenyekiti mpya wa tume hiyo ya uchaguzi. Na hiyo ni moja tu kati ya matukio ambayo yameshuhudiwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita unaokamilika. Naam, basi, Kioko, tunashukuru kwa kutupa hayo kwa jumla yaliyotokea huko Kenya, lakini bado turudi kwako wewe binafsi kama Josephat Kioko. Eh, yapi ambayo yalikutatiza mwaka huu, pengine kuhusiana na masuala ya kazi ya uandishi wa habari? vitu kama hivyo katika ustawi ni, ni, ni kwamba kwanza nishukuru sana Sauti Amerika idhaa ya Kiswahili imekuwa hapa Kenya kuleta eh, uboreshaji wa matangazo, na hivi ni kwamba huku Kenya Mombasa tuna matangazo mapya na vifaa vipya vya kuboresha kazi yetu. Na kumekuwa na changamoto nyingi katika kufuatilia taarifa kubwa kubwa, lakini vifaa viko tele na nikisaidiana na wenzangu kina Liba Tabebe, Amina Chombo, Salma Mohamed tumechapa kazi kweli kweli. Na mwaka ukielekea kukamilika, tumepata vifaa vipya na hata mahali pa kujistiri tukifanya kazi ya utangazaji wa VOA, sitaweza kusahau kwamba Sauti ya Amerika huku Kenya tulifaulu kuleta taarifa kubwa kubwa ambazo zilikuwa zinahitaji ukakamavu na vilevile bile... E, masuala ya michezo tumeshuhudia Kenya ikifanya vyema katika michezo ya olimpiki kule Rio, Brazil na ustawi mwingine zaidi. Baadhi ya taarifa ambazo tumeperusha hewa ni kupitia spoti Amerika. Haya basi, kamiti tuendelee, lakini mm, kama walivyozungumza okay hapo na kushukuru sana Josephat Kioko. Kwenye laini ya simu tunaye Amiani Tabo, anapiga kutoka Kenya, ni Amani. Haya, karibu kutoka Kenya, msikilizaji wetu Asante sana ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya karibu Amiani. Asa... oh, asante sana, kitu cha kwanza ningelishukuru VOA kutushirikisha wakati mwingi kwa kuchangia kwa mijadala zenu, hasa live talk. Changamoto ambazo tumepata hapa Kenya ni vile mwenzangu Kiopa amesema kisiasa, alafu tuna mambo ya oh, tuna mambo ya afya na mambo mengine mengi lakini nafikiri haya yote yatasuluhishwa kwa kibinafsi. Nafikiri kama mwalimu pia tulikuwa na changamoto mwalimu, wamepata shida kidogo, lakini nafikiri walielewana na serikali na kuna mambo mengi. Kwa hivyo ningelipendelea kusema mwaka huu ambao tuna ufunga, nafikiri mambo yatakuwa mazuri ikiwa ushirikiano utakuweko. Na mwisho Ninashukuru sana sana VOA Live Talk kutupatia nafasi kama hiyo kutoa maoni yetu. Asanteni, asante sana. Amiani Tabu nchini Kenya. Pia mkamiti, tunaye Gerald Mahiti huko Dodoma, Tanzania. Karibu Gerald. Asante sana Sande Shomari. Kwanza naomba niseme tu kuhusu namna mwaka wa elfu mbili na kumi na saba unavyoishidizia hapa Tanzania, lakini pia kuhusu bara la Afrika kwa jumla, namna mwenendo wa kisiasa na machafuko yanavyoendelea hapa katika bara letu la Afrika. Kwanza nipende tu kupongeza jumuiya ya ECOWAS kwa namna ambavyo imechukua hatua dhidi ya namna hali ya kisiasa ilivyokuwa inaendelea pale nchini Gambia na tunashukuru kwa namna walivyoitikia. Lakini sasa pia tuna jumuiya nyingi kama sadeki katika ukanda wa kusini mwa bara la Afrika lakini pia tuna hii jumuia ya Afrika Mashariki. Ni kwa namna gani sasa hatuoni sana juhudi ambazo pengine zi, zimechukuliwa kwa ajili ya kutatua matatizo katika nchi ya Sudani Kusini, lakini pia hata Burundi, pia tuna hapa nchini Kongo kwa namna ambavyo hali ya kisiasa inavyoendelea. Lakini sasa ni kila tuna kila sababu sasa ya kusema kwamba viongozi wa taasisi hizi hasa za jumuia za ukanda lakini pia hata jumuia ya Umoja wa Mataifa wana kila sababu sasa ya kuungana na jumuia ya Afrika ili waweze kutatua migogoro ambayo inaendelea katika bara la Afrika. Lakini zaidi sana ni wapende kuwapongeza VOA kwa namna ambavyo mnatuletea habari hizi, na ni washukuru sana Sandey Shomari pamoja na Mkamiti Kibayasi, asanteni sana, tunakushukuru sana. Joad Mahiti kutoka Dodoma, Tanzania. Sasa Mkamiti, asfanteni. Karibu. Tunaye George Njogopa, George Njogopa, karibu live talk. Tueleze changamoto upande wa Tanzania George, umekuwa ukifuatilia habari motomoto -moto nyingi sana mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Hebu tueleze George. Asante, sijui imeanza wapi na niishe wapi, lakini kimsingi mwaka elfu mbili na kumi na sita ndio huo tayari unaondoka kukaribisha mwaka mpya elfu mbili na kumi na saba. Kwa Tanzania mwaka huu utakumbukwa katika nyanja nyingi. Uh, sekta ya habari imekuwa mwaka wa kupambana na mamlaka zinazohusika na utawala shiria, kwa sababu sheria ambayo imekuwa wakipigimia kwa miaka nenda rudi, sheria inayohusu vyombo vya habari, hatimaye sheria hiyo imepitishwa rasmi bungeni mwaka huu na hatimaye Rais John Magufuli alisaini na kuwa sheria rasmi. Sheria hii imepitishwa katika wakati ambako waandishi wa habari wakiwa wameinamishwa vichwa chini, kwa sababu kwa maelezo kwamba haikutoa nafasi sana kwa waandishi wa habari kutoa maoni yao ili kuweza kutimiza haja ambayo wameidhani mahitajika katika sheria hii. Kwa hivyo sheria hii ilipitisha huku kukiwa na minung'uniko hapa na pale, na hivi sasa kinachofanyika ni kwamba serikali imeanza kupokea maoni kuhusu kuandika kile kinachoitwa kanuni zitakazotumika ndani ya sheria hii. Sheria hii kwa hakika wengi wanaitizama kama sheria ambayo huenda ikabana zaidi uhuru wa vyombo vya habari na hasa waandishi wa habari wenyewe lakini kwa upande wa pili inatoa fursa kwa waandishi wa habari kujipanua zaidi. Ama mwaka elfu mbili na kumi na sita katika nyanja nyingine ulikuwa mwaka motomoto moto, mwaka ambao kwa mara kwanza ya kwanza katika historia ya bunge la vyama vingi ikishuhudiwa matangazo ya moja kwa moja yanayorushwa kutoka bungeni kupitia vituo vya televisheni yakisitishwa rasmi kwa sababu ambayo serikali ilieleza kwamba nikujaribu kubana matumizi. Hatua hii ilipingwa kuanzia waandishi wa habari, mashirika ya kuletea haki za binadamu na raia, kwa sababu wanadai kwamba kurushwa moja kwa moja kwa matangazo ya bunge kulitoa fursa kwa wananchi kufuatilizia kwa karibu mwenendo na taratibu zote zinazojitokeza bungeni. Kwa hivyo mwaka elfu mbili na kumi na sita umeacha kidonda kwa waandishi wa habari. Lakini pia kulikuwa na sokomoko lingine, wengi mnalifahamu, sokomoko ambalo lilianzishwa na chama cha Chadema, sokomoko lilohusu maandamano yaliyopewa jina la Ukuta, maandamano ambayo hamahakika yalitikiza kwa kiwango kikubwa nchi nzima na hata katika kanda nzima, sababu maandamano ambayo yaliona kwamba pengine ijaribu kuleta hali ambayo sintofahamu. Kwa hivyo, kwa wakati sana, waandishi wa habari walikuwa katika wakati mgumu kutoa taarifa zinazohusu maandamano ya Ukuta. Ripoti zilisema kwamba baadhi ya mamlaka za dola zilipiga marufuku vituo vya habari kupasha kile kilichokuwa kikizungumzwa na wale wakiandaa maandamano haya. Hatimaye maandamano yalisitishwa rasmi baada ya kujitokeza kile kilichoelezwa kwamba duu ya maridhiano itakayoendeshwa na viongozi wa dini wakitaka kukutana Rais Magufuli ili kuweza kukwamua mkwamo huo. Haya, so ni baadhi ya mambo tu ambayo yamechomozwa kwa kiwango kikubwa katika mwaka elfu mbili na kumi na sita yamechagiza zaidi changamoto kwa waandishi wa habari. Asante ha. Njogopa, labda uendelee kusubiri hapo hapo, maana mkamiti tunaye msikilizaji hapa ametoka ha? Ha, huko Songea nchini Tanzania. Karibu msikilizaji Bwana Mpangala, karibu. Hello. E, bwana Mpangala. Hello. Unatusikia? Unatusikia halo, unatusikia hapo ulipo? E, nawasikia lakini mada sijaipata vizuri kidogo kwa sababu naona hata simu yangu inakuwa kwa luza kidogo. Aha, basi leo hii tu, tunampa msikilizaji fursa ya kuweza kutueleza changamoto alizoziona kwa upande wake kimaisha au masuala ya, ya kimaisha kwa jumla mwaka huu elfu mbili kumi na sita na vilevile maazimio yake kuelekea mwaka elfu mbili kumi na saba. E, changamoto mi niliziona huku kwa kwa huku nchi yetu ya Tanzania ni nini? Ni, swala so zima la la la kutokuwa uhuru wa vyombo vya habari ambavyo tuliona kwamba vyombo vya habari havikupewa ruksa kabisa ya kunani, ya ku, ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya ku- ku- kutoa kutoa live vipindi kwa mfano kama hivi vya bunge. Kwa hiyo kwa mimi changamoto yangu kubwa ilikuwa ni kwamba nilishinda kabisa kupata ile habari ambayo ilikuwa live kutoka bungeni ambayo tulizoea toka kipindi cha nyuma. Na pengine una maazimio so yoyote kwa elfu mbili na kumi na saba, ni yapi maazimio yako Bwana Mpangala? Maazimio yangu nione tu ni serikali tu kwamba initendee haki kwamba nione hii hii hii bunge live kabisa, kwamba nipate na mimi mawazo chanya katika nchi yangu ya Tanzania kwamba inaendeleaje inaendele kuliko kutuficha kwa mtindo huo. Asante ah, sana bwana Mpangala, kutupigia hapa sauti ya Amerika Mkamiti. Mwaka elfu mbili na kumi na sita ama kwa uhakika utakumbuka kwa vitu vingi, kumetokea mambo mengi mbalimbali mbali, mbali. E, na, na mengi tu wanaozungumzia huko Tanzania uhuru uh, vyombo mba, charge, pita, alikuwa, uh, marufu, wa vyombo vya habari. Utakumbuka kwamba wiki chache tu zilizopita aliyekuwa mmoja wa waanzilishi wa mtandao maarufu wa kijamii Jamii Forums, Max Mello aliwekwa rumande kwa siku kadhaa kutokana na, na masuala haya haya tunayozungumzia, mm -hmm, ya uhuru wa kujieleza uhuru wa vyombo vya habari na vilevile vile tukiwa bado tuko katika hii swala la la maswala ya habari, utakumbuka pia waandishi wa habari nchini Tanzania ni majuzi tu hapa wamempoteza mmoja wa waandishi wa habari maarufu, Mpoki Bukuku nam piga picha wa The Guardian. Ama kwa hakika ee, ni habari ya kusikitisha kabisa kwa waandishi wa tasnia ya habari kwa Tanzania. Lakini vilevile Mkamiti, kama tujaendelea, tunaye msikilizaji wetu kutoka Shinyanga, anaitwa Sefu. Sefu, karibu live toka Sauti America. Sefu, unatupata kutoka Shinyanga? Haya, Sefu, naona amepotea. Mkamiti, basi nirudi kwake Josephat Kioko kutoka pale Kenya. Mengi yamezungumzwa, hasa swala lilogusia huyu aliyezungumza mara ya mwisho hapa kuhusu walimu. Hiyo ni moja ya changamoto ambayo imekuwa ikizungumzwa sana. Naona kuna makelele hapo, sijui kama anatusikia au vipi, tutaendelea naye baadaye. Turudi kwako mkamiti, na ni Josephat Kioko, naona simu yake imekuwa ina, ina, matatizo no. kidogo. Basi vile vile, unajua Sande, kuna baadhi wasikilizaji ambao wao wameandika jumbe zao kupitia Facebook, na kuna, kuna huyu hapa, yeye ana, ana, ana, anajiita kwamba ni mtu chuma, anatoka Ruvuma huko Tanzania, anasema mwaka 2016 kwake ulikuwa na changamoto ya kupata kipato cha kukidhi na kuboresha shughuli zake za kujikimu yeye na familia yake maana anaona hali ikiendelea, kwa hivyo hadhani kama ataweza kufika mwaka elfu mbili na kumi na saba kwa amani. Mimi naye Bikabe Malanga yuko hayo hapa Marekani, asema mambo yanakuaje. elfu mbili na kumi na sita ulikuwa na afadhali kwangu na, maana haukuwa mbaya wala mzuri. Hiye anamwomba Mungu aniongoze vyema kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba we wariziki na furaha kwangu. Haya, basi tukirudi kwako Joji Njogopa, leo ndio Ijumaa, hivyo baadhi ya uh, watu ambao pengine kesho wako ofu ndo wameanza shamra shamra za kukaribisha mwaka huu wa elfu, kukaribisha mwaka mpya wa elfu mbili kumi na saba katika saa chache zijazo. Hebu tupe mandhari tu ya hapo ulipo hivi sasa, watu wameanza shamra shamra hizo au wanasubiri mpaka kesho mkamiti mwaka unaisha rasmi? kesho usiku na kesho, kama alivyodokeza katika utangulizi wake kwamba ndo hivyo tena. Mwisho wa wiki yani weekend ishabamba bamba, nikipitia pitia baadhi mitandao ikipata eh, ujumbe katika mitandao kwenye simu yangu Facebook na makundi ambayo yameundwa, ama hakika kila pahala sasa ni habari <laughs> ni kwamba mkesho wa mwaka mpya, na wengi wanarejearejea kama inavyofahamika kwa mara zote kwa Tanzania, hasasa wananchi wanaotoka eneo la kaskazini mwa Tanzania mara zote hupenda kwenda safari kwenda majumbani, yani katika maeneo yao ya asili kusherekea sikukuu ya Christmas na baada haraka ya hapo urejea Dar es Salaam ama maeneo ya mjini kwa ajili ya kusherekea sikukuu ya mwaka mpya. Kwa hivyo sasa, shamra shamra ndo tayari zimepamba moto, makumbi ya burudani ndo hivyo tena, matangazo yakisikika katika vituo vya televisheni televisheni, redio na hata katika mabango. Kwa hivyo mkamiti ukija Dar es Salaam kwa sasa utakaribishwa katika kumbi mbalimbali zenye burudani ya hakika ambayo imebobewa na imeboreshwa. Kwa hivyo unaweza kuiona kwamba watu walivyojiandaa kupokea mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Licha kauli za utani zinazosambaa nchini kwamba awamu ya tano imebana matumizi, watu wanalia fedha ngumu, lakini mara hii hii hali haijajitokeza wakati wa sherehe, kwa sababu tumeshuhudia msururu mkubwa magari ukielekea mikoa ya mbali kusherekea ua Krismasi, na ndivyo wanavyorejea kwa hivyo kauli kwamba maisha yamebandwa hapana, hajashuhudiwa zaidi katika kipindi hiki cha sikukuu ya Krismasi na mwaka mpya. Haya basi, unajua Njogopa amezungumzia kitu kimoja, anasema, akiangalia simu yake kuna kuna yale magrupu yale uh -huh. watu kadhaa wanajiunga wanaunda kikundi chao, wanakaribishana huku na huku na, na mimi hapa niko naangalia simu yangu sasa, sasa hivi naona, eh, <laughs> <laughs> <laughs> naona nimeanza kupata <laughs> mialiko ya eh, hapa na pale, kwamba hai tunaanza Ijumaa hii leo kesho New Year's Mbamosi. Eve ndio ukaribisha uh -huh. mwaka mpya. Wewe simu yako mkononi, vipi? Mkamiti, kuna flyer za kila aina, kuna kitu kinaitwa WhatsApp Mkamiti. Hii WhatsApp ni maarufu sana katika kutuma mialiko, hasa kwa njia ya flyer za kutengeneza picha kutuonyesha kwamba pati inafanyika hapa kuanzia saa fulani, ikiwa na picha ya watu wanacheza, wamepiga mziki na kadhalika. Kwa hiyo zimejaa za kila aina, zikitoa mialiko mbalimbali ambayo itaenewa katika eneo hili la DMV Washington DC Maryland na Virginia, kuanzia Ijumaa ya leo Jumamosi, kuingia mwaka mpya. Lakini vilevile niomba nimkumbushe mara moja hapa George Njogopa Njogopa George, kama unanisikia hapa kwenye line ya simu, hebu tueleze kwa upande mwingine George Njogopa, kuhusiana na swala so zima la uchumi kwa mwaka na tangu wa 2016 tangu uongozi wa ulipoingia madarakani kumekuwa na matamko mbalimbali ya viongozi kumekuwa na kamata kamata ya aina mbalimbali ambayo kwa Tanzania ilikuwa e, ni kama ni kitu ambacho hakijaonekana kwa muda mrefu sana. Leo George Njogopa, utuzungumzie hii kamata kamata, haya matamko na viongozi walioanza kazi kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita jinsi e, ulivyoathiri au ulopelekea walau kuona mabadiliko ya aina gani wa Tanzania wameona katika mwaka huu kama ulivyodokeza uzuri kwamba Watanzania kwa miaka mingi hawajashuhudia kuona kwamba matamko ya mara kwa mara, matamko mazito, matamko ya kutoa mwelekeo unaotofautisha hali halisi ya binadamu, hasa raia wa kawaida wa Tanzania. Mwaka elfu mbili na kumi na sita umekuwa ni mwaka kama ulivyoelezwa mwenyewe, ni mwaka unaweza kuita pia ni mwaka matamko. Viongozi wa ngazi za juu, mawaziri, viongozi wengine kutoka mawaziri kwenda juu, na hata imeshuka chini, hata kwa wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya Nilipata kusikia hata wenye vita vijiji nao pia watu wa, wa matamko. Kwa hiyo ni kidogo kinaochanganywa, kwa sababu kuna swala moja hili ambalo lilizua gumzo suala la uh, mwanafunzi wa shule moja sekondari huko mkoani Mbeya alipoingia uh, matatani na walimu wanaofanya mafunzo kwa vitendo, na picha zake zilisambaa kwa wingi katika mitandao, na ndipo kazuka sokomoko kubwa. Hapo tulishuhudia matamko ambayo ama hakika sikupata kushuhudia mimi, kwa sababu mawaziri kama wanne: waziri wa elimu, waziri wa TAMISEMI, waziri wa mambo ya ndani, waziri mwingine jina lake kidogo limenitoka, walitoa matamko ambayo kwa kiasi kubwa kidogo yangeongezwa kutolewa ufafanuzi na mtu mmoja kutoka serikali. Kwa hiyo haya matamko, kwa hakika watanzania kule watakumbuka, mwaka elfu mbili na kumi na sita ni mwaka ambao wamekua wakiyumba yumba kutoa hiyo mwelekeo halisi wafanye nini, kwa sababu ni mwaka ambao kila mtu akitoa matamko ambayo kwa kiasi flani alikuwa akijaribu kuwatoa kuwa katika mwelekeo. Ana asante Njogopa, naomba usubiri hapo hapo, hapo, hapo, hapo George hapo hapo, yani kwa sababu sasa hivi ni kwamba tunafunga matangazo haya dakika 30 za mwanzo kwa njia ya redio, lakini tunaendelea katika sehemu ya pili ya dakika 30 ikisikika kwenye mtandao wetu wa internet voaswahili.com. Na kushukuru kwa sasa, George Njogopa na Josephat Kioko kutoka nchini Kenya, Josephat Kioko na Njogopa kutoka Tanzania. Tukutane sekunde chache zijazo, sehemu ya pili. Unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Matangazo haya hivi sasa yanasikika kwa njia ya mtandao wetu wa VOA swahili.com. Popote pale ulipo msikilizaji, tunakukaribisha kuweza kushiriki katika Live Talk ambayo ni Live Talk ya mwisho kwa mwaka huu wa 2016 na nambari yetu hapa studio ni 202619 3151. Narudia, nambari ya simu ni 2026193151. Leo ni fursa kwako, kwa wewe msikilizaji, kutueleza changamoto na hali kadhalika maazimio uliokuwa nayo au malengo yako kwa mwaka ujao wa 2017 . Basi tumia nafasi hii ili uweze kusikika hapa studio. Ni Mkamiti Kibayasi nikishirikiana na mwenzangu Sande Shomari, hali kadhalika kwenye laini ya simu tunao waandishi wetu kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania ni George Njogopa, na kule Mombasa nchini Kenya ni Josephat Kioko. Tupo nao mpaka mwisho wa kipindi chetu moja kwa moja basi, Mkamiti tunaye Filbert hapa kwenye line ya simu. Karibu LiveTalk Filbert. Naam, naam, habari za majuku? Safi kabisa, tuambie nini uliofanya changamoto za elfu mbili na kumi na sita na nini maazimio yako kwa elfu mbili na kumi na saba Filbert. Na kwa jina anaitwa Filbert Jonathan Kinshambi, nipo Nshamba, Mleba, Kagera, Tanzania. E, mwanadamu siku zote lazima atakuumbana na changamoto katika harakati zake za kutafuta maisha mazuri au kupata maendeleo Mwaka elfu mbili kumi na sita kusema kweli changamoto zipo, changamoto zipo kwa sababu kipato, naweza kipato, kipato kidogo lakini majukumu na mahitaji yanakuwa mengi, lakini yote ni kutokata tamaa na kuzidi kupambana ili mwaka unaokuja elfu mbili kumi na saba ambao ni siku moja tumesubiria, niweze kufanikisha yote ambayo nakuwa najipangia. Kwa hiyo ni changamoto na mapambano yanazidi kuendelea. Asante uh, sana Filbert kutoka Kagera Mureba Tanzania. Mkamiti, tumepata hizo habari. Basi naambiwa Josephat Kioko yupo kwenye laini na kadhalika, vilevile George Njogopa yu kwenye laini. Mkamiti, nirudi kwako sasa, tuangalie ale Haya, basi wakati tunaendelea na live talk ni kwamba kama tulivyosikia kuna ba baadhi ya sehemu ndio wameshaanza weekend. Tunajua Afrika Mashariki hivi sasa ni usiku, watu ndio hivyo tena wanaanza kujumuika hapa na pale, maandalizi ya kukaribisha mwaka mpya, na wanakuwa wameshasahau yale yote ambayo yametokea pengine kwa siku hii ya leo. Sasa hivi wanaanza tu wengine ku ku ku kuangalia nini ambacho wataweza kukifanya, malengo ya mwaka ujao wa 2017 na hapa Washington DC ikiwa ni saa sita na dakika tatu tunaona kwamba habari ambayo inazungumziwa sana hivi leo sio mambo tena ya sherehe za mwaka mpya, ni kuhusu uhusiano wa mm -hmm. Marekani na Russia, ndicho kitu kinachozungumziwa hivi sasa. Ukiangalia mitandao ya kijamii, vyombo vyote vya habari, ndio habari iliyo nafikiri hii mkamiti itakuwa ndio habari ya kufunga mwaka kwa elfu mbili <laughs> na kumi na <sita> <laughs> <Manaki, laughs> hapa Marekani, katika taarifa zetu za habari. Wakati tunaanza live talk, tulikuwa na ripoti hiyo. Sio kabisa, kabisa, hii ripoti tumekuwa nayo tukizungumzia kwa layo, kina kabisa juu ya uhusiano wa Marekani na rusia baada ya rais Obama kutoa vile vikwazo jana usiku mm, vikwazo vikali kabisa na kuwafukuza maafisa thelathini na tano wa ubalozi wa Marekani kuondoka ndani ya saa sabini na mbili na ndani ya saa ishirini na nne, rais wa Russia Vladimir Putin akajibu rais wa akajibu baada ya waziri wake wa mambo ya nje kusema kwamba anapendekeza rais afukuze wa Marekani thelathini na tano kule Russia, lakini yeye akajibu kwamba la hasha, sitawafukuza <laughs> <laughs> haya basi, tutoke tena tutoke kwenye siasa, turudi tena kuangalia yanayojiri kwako wewe msikilizaji, changamoto ulizozipata Ocheng, tunakukaribisha katika live talk. Asante sana dada yangu mtangazaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa kweli hii mwaka huu mwaka umekuwa ni mwaka ambao kwa wengine umekuwa ni wa baraka, lakini kwangu nimeona umekuwa ni labda ni mwaka wa huzuni. Hakuja kuwepo na mambo mazuri yale ambayo nitarajia sana, kwa sababu ukiangalia hata siasa za dunia, kumekuwapo tuna malumbano ya hapa na pale, mizuzano tofauti tofauti ambayo haileti manufaa yote katika dunia sasa na kile kitu ambacho nahisi ya kwamba tunastahili kufanya mwaka ujao, ili kuepuka haya yote ni kuanza kuwa watu ambao wamestaarabika, watu ambao wanafanya kitu ambacho wamejua, hiki ni kizuri na hiki ni kibaya, na pia wanaomcha Mungu, kwa sababu kila tunapokanyaga hatua ni Mwenyezi Mungu ambaye tuko pamoja ako pamoja nasi. Kwa hivyo mimi, katika hii live talk ya mwisho wa mwaka huu, kile ambacho ningependa kuhimiza wenzangu pamoja na wale wote ambao wako katika dunia iliyoharibika ya sasa, kwa sababu dunia sasa hii sioni kama ni dunia ya kitambo. Dunia sasa hii ni kama dunia ambayo imeharibika, waweze kustaarabika ku na ku, kuona mambo mazuri na kuwachana na mambo mabaya kabisa. Asante sana, ndugu ya dada yangu na ndugu yangu, tunakushukuru sana, sana. Vilevile tunaambiwa kuna msikilizaji mwingine katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, tupe jina lako, tueleze unapiga simu kutoka wa wapi, na tunakupa fursa basi ya kutuhadithia changamoto ulizokumbana nazo, hali kadhalika kila unachopanga kukamilisha mwaka ujao elfu mbili kumi na saba. Ah, asante sana ndugu mtangazaji. Mimi kwa majina ninaitwa Leonard Chakupewa, ah, niko mkoa wa Kigoma, upande wa magharibi mwa nchi ya Tanzania. Kuhusu changamoto ambazo nimekutana nazo kwa mwaka huu binafsi, ah, ni pamoja na katika masomo yangu uh, kuna changamoto ambazo nilikutana nazo katika upatikanaji wa mahitaji kama ada za shule uh, na suala zima la vifaa vingine muhimu. Lakini pia kimaisha, nimepitia wakati mgumu sana kiuchumi, hasa kwa kuzingatia mahitaji ambayo nimekuwa nayo katika masuala mengine ya nje ya taaluma yangu ambayo ninasomea, lakini ninashukuru Mungu kwamba pamoja na hayo yote bado nimeweza kufanikiwa, nimevumilia, nimepata Haya, baktimbaya leo nadi mwenzetu in... simu yake imekatika, mm -hmm, hapa, lakini alikuwa anaelezea changamoto za kifedha alizokabiliana nazo mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Labda angekuwa katika laini ya simu sande, tungependa kufahamu kile alichoweza kukamilisha kuondokana na changamoto hizo, ambapo tabu ya fedha kila mmoja siku hizi analalamika kumbana nayo kabisa, kama na hata kama ukiwa na fedha kiasi gani bado unalalamika fedha haitoshi. Nama. Lakini je, umejipanga vipi katika mwaka ujao 2017 nini malengo yako utayafikisha basi tukusikilize msikilizaji tupigie simu nambari 2026193151 Josephat Kioka alikuwa hapo kwenye line akapotea bahati mbaya anafikiria amerudi tena na vile vile tunaye Sali, Bunzali Sali basi Sali karibu tueleze naam asante sana mtangazaji e, kwa leo najua na itakuwa ni ijumaa ya mwisho E, kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na sita e, na kukaribisha mwaka elfu mbili na kumi na saba e, lakini pamoja na yote hayo, tumeona changamoto nyingi ambazo zilikuwa zilikuwa zinaukabili huu mwaka ambao tunaashiria kuuaga, lakini sana sana mimi nitazungumzia kwa upande wa taifa langu. Taifa langu najua kuna kuna nafasi moja ambayo huwa inazungukia katika upande wa kaya masikini. Najua hiyo nafasi ilikuwa inapaswa kuangaliwa kwa upana sana, hususani sana sana kuna shirika moja wanaita TASAFU, yaani TASAFU wana utaratibu mzuri wa kufuatilia kaya masikini na kuziwezesha. Za kama ni kaya ina familia ya watoto watano, inapewa shilingi elfu sitini au chini hapo inakuwa shilingi elfu arobaini sasa unapokuja kupiga hesabu kwa hiyo kaya maskini una kakuleti sasa, kwa upande wao sasa, kama ni tasafu, ili hata kama ni kuifikishia serikali wanaipelekea taarifa sahihi kwa eh, ya kwamba shilingi elfu arobaini kwa kaya iliyo na familia ya watu watano ukigawanya kwa kila mtu kwamba mtu atakuwa anatumia kiasi gani mpaka kuja kufikia mwezi anaotegemea kuja kupokea tena kwao, tayari moja kwa moja unajikuta kwamba hizo kaya bado tu zinao ule utaratibu wa kuitwa kaya masikini, ingawaje zinafaidiwa. Halafu unaangalia bei, aidha kama ni mahindi gunia linanunuliwa kwa shilingi elfu e, nani, elfu tisini hadi mpaka laki moja sasa hii kaya imepewa shilingi elfu arobaini au elfu hamsini kwao. Sasa hapa hay unajikuta kwamba takwimu haifanyi vizuri kwa ajili ya kubaini hizi kaya kwamba je, elfu hamsini inakidhi kwa hiyo kaya? Kwa hiyo mimi nilikuwa naomba e, kwa vile hapa tunazungumza kupitia vyombo vya habari tasafu wawe wa nani na nafasi nzuri ya kuweza kufuatilia kwa kina zaidi kupiga hesabu ili taarifa hiyo inachukua sahihi kuifikishia serikali. Mi nadhani ndo hilo ambayo nilikuwa nataka tuje tuliweke au litiliwe kipaumbele. Ah, kwa mwaka sana kumi na saba mwaka, kushukuru, karibu sana Sali Bunzali, asante sana. Tunaye pia Jerome kutoka Tanzania. Jerome, karibu Live Talk ya Sauti America, tuambie changamoto zako elfu mbili na kumi na sita na nini maazimio yako kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na saba. Nashukuru sana ndugu mtangazaji. Kwanza nimefurahi kupata hii nafasi ya kupa kushiriki na kwa <coughs> kifupi, mwaka unaisha na nimekutana na changamoto nyingi. Kuwa mi ni mwanafunzi, nimehitimu chuo kikuu cha Tumaini Makumira na nimehitimu mwaka juzi tu, mwaka elfu mbili na kumi na saba mwaka elfu mbili na kumi na sita juzi, nafikiri bai. Kwa hivyo mpaka kufikia hapa nimekutana na changamoto nyingi za kiuchumi, na hata nafasi yangu mii katika jamii imeonekana kuwa ndogo tu kwa sababu kwanza kabisa, tukianza na kiuchumi, mimi ni mtoto wa kwanza katika familia yetu na kutoka kijiji kidogo tu cha ambacho kinapatikana uru Mawela, Moshi. Na changamoto yangu, mi ni mtoto wa kwanza na katika familia yetu ni mtoto wa kwanza familia yetu, na nina wadogo zangu sita. Nimezaliwa na mama yangu na na baba yangu asinaye kwa sasa hivi ni marehemu, na kwa hivyo sasa ninajikuta sina changamoto na na mipango mingi kwa sababu nilikuwa nimewaza kuanzisha kiwanda kidogo tu cha vikate katika kijiji chetu, lakini sikuwa na mtaji. Nimetumia vyeti vyangu mimi na yangu ambayo nilikuwa nimeipata, nimezunguka, nimetembea shule mbalimbali, angalau nipate ka ajira ili atiristi kupitia ile ajira yangu mimi niweze kuja kuendeleza au kufungua kale ka kiwanda kadogo ambako niweza kuniendeleza mimi. Nafikiri nimekwama katika hilo, kwa sababu sauti yangu mimi haikuweza haikuwa na mahali pa kufika. Haya, kwa kifupi basi tueleze na mafaniki na nini mpango yako elfu mbili na kumi na saba? Maana muda unakwenda na wengine pia wazungumze. Mpango wangu mimi mwaka elfu mbili na kumi na saba kwanza kabisa natafuta ajira. Huo ni mkakati wangu namba moja ambao najua kabisa kama utasaidia, nitaweza ngapata nitapata kitaji basi. Nafikiri kwa kupitia ajira nitawasaidia ndugu zangu, na pia kitu kingine nitaniwezesha mimi hapa kuweza kuweza kuanzisha huo mradi ambao tayari mmedhamiria kuufanya. Asante sana Jerom kutoka Tanzania na asante basi. Kabla ya kusonga mbele, kuna huyu msikilizaji Mbaga Karim, yeye anatokea Mbezi. Ajasema Mbezi ya, ya wapi? Anasema kila mtu ana ndoto zake katika maisha ili afanikiwe, na ili ufanikiwe ni lazima upambane na usikate tamaa, hata kama unakutana na vikwazo vya hapa na pale. Naye William Muhindo Muharura yeyuko kule Kasese, Uganda, anasema kichoni kera sana mwaka huu wa elfu mbili na kumi na sita ni kitendo cha jeshi la taifa kuvamia kasri la mfalme wa Rwenzururu mnao mwezi wa Novemba na kuteketeza takriban watu mia moja. Hii kwa kweli itakuwa ni habari ya kukumbukwa sana kule Uganda kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita Mkamiti ukiacha uchaguzi mkuu haswa na vilevile, wakati tukiendelea na Live Talk tunaye msikilizaji Moses. Karibu basi, utueleze changamoto ulizoziona mwaka huu elfu mbili kumi na sita kwa upande wako kimaisha, hali kadhalika umejipanga vipi kuingia mwaka elfu mbili kumi na saba na vipi utatekeleza malengo uliyoyapanga kwa mwaka ujao? Nasi unatokea mtaa wa Kebi tembengutemreba Tanzania. Mi binafsi changamoto nilizozipata kimaisha yangu ni kwamba kulingana na hali ya uchumi mwaka huu jinsi ilivyokuwa ngumu, sisi kama wakulima huku vijijini tunalima mazao. Oh, bahati mbaya jua kazi imepiga, kwa maana changamoto zimepata nyingi. Na mwaka ujao tuna kupeleka watoto shuleni, kiukweli hali ya uchumi imebana sana mwaka huu ndo maana hapa tunaangalia angalia tuone tunafanyaje ili tuweze kupeleka watoto shuleni. Pia mwaka huu umeleta changamoto ambazo zimetutia shaka sisi kama wa Tanzania. Mfano, mkoa huu wa Kagera ilitokea tetemeko pale Bukoba, raia tukawa tumeshtuka, kulingana na hali ya hewa na mvua kukosa na vitu kama vile pale mi naona hizo ndo changamoto ambazo tumezipata mwaka huu. Na umejipanga vipi uh, kukabiliana au uh, maazimio uliyoyaweka katika mwaka ujao wa elfu mbili kumi na saba? Ni ukweli nimejipanga ipasavyo kwa sababu mtu hujifunza kulingana na changamoto ulizozipata ndo, ndo maana nasema kwamba changamoto tulizozipata sasa, hapa nimejipanga kulingana na Mwenyezi Mungu atakavyonisaidia Nimejipanga kukabiliana na yote nitakayokuta mbeleni na kukamilisha malengo yangu niliyojipangia, kama kusomesha watoto wangu, kama vile kukamilisha malengo yangu na niweze kukamilisha maisha yangu kama inavyoweza kuishi kwa kawaida. Tunashukuru sana msikilizaji. Haya basi, na sande. Nikisoma ujumbe huu kutoka kwa huyu amejiita Second Generation Crew, anasema changamoto nilizopitia mwaka elfu mbili kumi na sita ni pamoja na kutaka kufungua mradi wangu wa biashara, ila kuna vikwazo vilinizuia na kushindwa kukamilisha hilo, lakini nitajitahidi kadri Mungu akijalia, ili niweze kukamilisha hili. Haya, mimi nakutana naye. Huyu ni nani? Ni Teresia Lingoma, yuko Pwani. Anasema kwanza anamshukuru Mungu kufika kieleni mwaka elfu mbili na kumi na sita, ila kwa mwaka huu anasema, kwa siwa mfanikio kabisa kwangu. Kuna changamoto lukuki nimekutana nazo, ila sikati tamaa, najipanga kwa elfu mbili na kumi na saba, naamini Mungu ataniwezesha. Basi tumsikilize, msikilizaji Isaya yupo hivi sasa katika laini ya simu. Karibu msikilizaji, tueleze changamoto zako ulizoziona mwaka huu wa 2016 ambao ndio unaelekea kileleni, hali kadhalika namna ulivyojipanga kuingia mwaka 2017 na maazimio ulioyaweka kwa mwaka ujao. Actually, naitwa Isaya Danieli kutoka Serengeti. Samahani, ehe, endelea msikilizaji. kwa kwa kipindi chote cha mwaka elfu mbili na kumi na sita changamoto za maisha zimekuwa nyingi, hususani katika... so lazima, mimi naweza nikazungumzia maisha ya wanafunzi. Nilikuwa pale chuo kikuu cha Muhimbili, nilikuwa nikifanya pale diploma ya uuguzi na ukunga katika taasisi ya afya na tiba ya shirikishi Muhimbili. Mazingira kwa ujumla yalikuwa ni magumu, ukizingatia ulipaji wa ada na chakula kwa wanafunzi, serikali ilijiondoa. Kwa hiyo kwa ujumla tulikuwa na wakati mgumu sana pale kama wanafunzi, lakini pia kulikuwa na changamoto mbalimbali za mbali kimaisha nje ya shule ambazo naamini kwamba tukijariwa uzima mwaka elfu mbili na kumi na saba tunaweza tukazikamilisha. Asante sana msikilizaji wetu. Mkamiti pia, Josephat Kioko alikuwa nasikunani akizungumzia hapa. Hebu ni muulize Josephat kwa upande wa mambo ambayo ameyaona kama changamoto kubwa kule nchini Kenya, hasa ukizingatia habari ambayo mpaka sasa inaendelea ni mgomo wa madaktari nchini Kenya. Hiyo nafikiri ni changamoja ya changamoto kubwa zinazoendelea hapo Kenya. Josephat Kioko, unanipata? Shamari nakupata. Hebu tueleze hali ya changamoto itakayokumbuka kwa mwaka huu ambayo bado mnapambana nayo ya mzozo wa madaktari mpaka sasa nchini Kenya. Kufuatilia mgomo wa madaktari ambao umefuatilia mgomo mwingine wa ni wa wa walimu na wafanyikazi wengine wa umma, imekuwa pia ni changamoto kufuatilia mara kwa mara. Unaona kana kwamba taarifa hii inafaa kujirudia mara kwa mara. Lakini kufuatilia pia, imekuwa walimu walisuluhisha na serikali na kweli vyombo vya habari vikatangaza kweli ya kumekuwa na mawafikiano yataka dumu kwa muda mrefu, kisha madaktari nao wakaingia katika mgomo kama huo huo. Na kando na hayo pia waandishi wa habari wenyewe eh, Kenya kuna siku tuliweka vifaa chini, kalamu chini, kitabu chini na kamera na rekoda chini, tukaamua kwamba leo hamuna habari, ni kuandamana na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu, yale yamekuwa yakitetea madaktari, walimu, pia siku hiyo akaungana na waandishi wa habari kusema hili tosha na la mno zaidi ilikuwa ni kwa sababu ya e, kushuhudia visa vya waandishi kunyanyaswa. E, kumekuwa na visa vingine vya waandishi kuripotiwa pia kuuawa katika mazingira yenye utata. Si kwamba uhuru wa vyombo vya habari Kenya ni huko hali mbaya, lakini kuna baadhi ya watu wenye ushawishi kama vile wanasiasa kuingilia sekta ya waandishi wa habari na hata kuwatishia maisha na kukatiziwa mambo mengi sana. Kwa hivyo waandishi nao pia waliungana na watu wengine kusema tuna haki ya kuwa. Kenya na changamoto nyingi za mwaka elfu mbili kumi na sita basi wakati Kioko anazungumzia hiyo waandishi kuweka kalamu chini kupinga uh, namna ambavyo waandishi wa habari wengine wanakamatwa. Sanda, utakumbuka ni siku chache tu zilizopita huko jijini Dar es Salaam mwandishi wa habari mmoja ambaye inasemekana anatoka kituo cha habari kimoja pale jijini Dar es Salaam alikamatwa, na baada ya siku mbili tatu aliweza kutolewa na kuendelea na kazi zake za uandishi wa habari na kupasha habari kwa jamii kamatwa. Kawaida naam, hiyo imekuwa ni moja ya changamoto ambazo pia zimewakumba kama unavyosema upande wa Tanzania. George Njogopa, wewe umekuwa pia ukiripoti sana habari za spoti, labda utueleze kwa upande huo yale ambayo kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita yatakumbukwa hapo Tanzania. Sande Shumari, mwaka elfu mbili na kumi na sita ni mwaka ambao katika duru ya michezo ni mwaka ulikuwa mbaya kwa sababu hai Tanzania haijafanya uzuri katika michezo mbalimbali ya kimataifa na hata ya nyumbani. Lakini mwaka elfu mbili na kumi na sita utakumbuka kwa klabu za soka za kandanda, ligi kuu zikiendelea na utamaduni wao kwa sajili wachezaji wengi kutoka nchi za nje, eneo la Afrika Mashariki na Kati lakini licha ya kusajili wachezaji wa Kongo kutoka eneo hilo, timu hizi kwa mfano Yanga, Simba na Azam zinaishia njiani katika michuano ya kimataifa. Katika masumbwi, itakumbukwa kwamba mabondia mmoja aliuawa katika mazingira ya kutatanisha, na bondia Francis Cheka hivi karibuni alisafiri kuelekea India ambako aliondoshwa katika pambano moja la kimataifa na bondia wa India. Lakini taarifa iliyotolewa leo bondia huyu inaelezwa kwamba kafungiwa kutojihusisha na masuala ya masumbwi kwa muda wa miaka miwili, kutokana na kile wanachokisema wenyewe, kakiuka taratibu zilizowekwa na shirikisho la ngumi za kulipwa hapa Tanzania. Haya ni baadhi ya mambo ambayo ama hakika yatakumbukwa. Lakini tukiagaaga mwaka sande, na mkamiti ukiingia, kama utabatika kuja Dar es Salaam, basi uki ingia katika gari ama pahala popote, usishtuke kusikia kitu kinaitwa maisha na mziki, ndo yamepamba moto hapa. Kibao ambacho kimetolewa mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na sita kina msanii anafahamika kama Darasa. Kibao hiki ama hakika kimekuwa gumzo, haijapata tokia katika miaka iliyopita kibao kikitolewa muda mfupi na kuvuma kwa kasi sana. Nimesikia hicho kibao tayari nam, kinavuma na tumesha kipiga hapa sauti <laughs> <kenda? laughs> ha? ya Amerika vilevile, kama unavyofahamu njogopa, tutaendelea kusikiliza sio kabla ya kumi <laughs> <laughs> na saba mkamiti yako mengi sana mkamiti na nafkiri nikianza kusema ya malizi lakini moja <laughs> hapo unaokikisha kwamba kazi inafanyika kwa spidi ya aina yake <laughs> bila kusita <laughs> <laughs> mbio kabisa tutakuwa ni mchaka mchaka kabisa. Ah, nanaomba pia nimwambie Kamiti <laughs> Jogopa amezungumza, lakini Kioko pia naye angeweza kugusia kwa upande wa Kenya katika swala zima la michezo wala, nini hasa ananakitakumbuka mwaka elfu mbili na kumi na sita Kioko, kwanza ni riadha ambapo Kenya ilifanya vyema kuridhi kudhihirisha katika ulimwengu kwamba wao ni miamba katika mbio za masafa marefu na yale ya kadri, kwa sababu michezo ya Rio Olympic imeshuhudia Wakenya wakionyesha wao ndio wadari barani Afrika kwa kushinda medali zaidi. Lakini kando kando ya michezo hiyo, kukatokea kasi waziliandama eh, wale maafisa walioandamana kikos na kikosi cha Kenya kwamba wengine wamehusika na kuwarusha wachezaji, kutowapa marufuku kuhusika na sare za wachezaji um, na mpangilio mbaya kwamba wachezaji waliteta na waliporudi Kenya, maafisa wengine wakeshtakiwa na kesi bado ziko mahakamani. Kando na riadha, kandanda imeshuhudia timu ya kandanda ya wanawake wa Kenya maarufu kama Harambee Starlets ikishiriki kombe la mataifa ya Afrika baada ya kulikosa kwa zaidi ya miaka kumi, na walikuwa kule nchini Cameroon, na wakaonyesha kwamba wao ni wawakilishi wa Afrika Mashariki, na wakaonyesha kwamba jina lao limerejea katika kandanda kima ya kimataifa ya bara la Afrika. Haya basi, Sandey, tukiendelea na live talk ni kwamba nasoma ujumbe wake. Huyu ni John Bosco Haule, tajiri wa fikra masikini wa mtaji. Yeye kwanza ameandika, na mshukuru Mungu kwa mwaka 2016 nikiwa mzima na familia yangu, ila changamoto zilizidi kutokana na pesa kuwa ngumu kwa utawala huu usiojali na kutothamini wananchi wake. Kilichobaki ni sisi wananchi kujiongeza, kujiweka karibu na Mungu, atujalie tufike salama 2017, kwa kuwa uzima ndio mtaji namba moja. Haya, tupo pamoja. Mimi naye Isaac Petro, yuko mkazi wa Singida, Tanzania, anasema, kwa kweli binafsi minaona mwaka huu 2016 ambao unaelekea kumalizika, changamoto zilikuwa lukuki, hasa kwa uchumi, maana pesa ilikuwa ngumu, hakuna pesa, na hali hii imenipelekea kushindwa kutimiza malengo yangu kwa ujumla. Haya, vilevile vile, basi kuna msikilizaji huyu yupo katika laini ya simu, Juma, karibu utueleze si kwamba unapiga simu kutoka wapi na malengo, hali kadhalika, changamoto ulizoziona mwaka huu unaomalizika. Okay, naitwa naitwa Jumafabi, napiga simu nikiwa changamoto ya elfu mbili na kumi na sita. Sijaona changamoto yote, ila kwamba nimeona changamoto ya changamoto baada ya kuingia huyu rais wa tano huyu, nilikuwa na na plani nyingi sana nilizifanye, ila sasa baada ya kuingia huyu hapa, sisemi kwamba kuna changamoto kubwa sana ila baadhi ya changamoto, kwa sababu nategemea mwezi elfu mbili na kumi na sita hii nimebahatika, nimenunua kiwanja na elfu mbili na kumi na saba nategemea nijenge. Hongera sana kwa hatua hiyo uliofikia. Basi tunakushukuru. Tunaye pia mkamiti, yuko kijana mwingine hapa kutoka Tanzania, anaitwa Salm, msikilizaji kutoka Tanzania. Salm, karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji Salm, naona Haya, laini yake bahati mbaya imekatika. Basi jaribu tena Salum, utaweza kutupata. Tuangalie hapa kwenye kadi, yuko Kastori Mahindu wa Mwadui, Kishapu, anasema Tanzania, Kenya na Burundi na Zambia na Msumbiji, kuna mabadiliko makubwa sana. Ufisadi natumaini utaisha, viongozi watakuwa makini, tujitahidi kuwasaidia wananchi wao. Mimi naona Afrika nzima watajitahidi pamoja, tutafika. Mswahili Kongowea yeye anatokea Ukunda, Mombasa, Kenya anasema ingawa mie si mwananchi wa Tanzania, huwa anapenda kusikiliza Kiswahili cha Tanzania na vile vile anapenda vile kusikiliza VOA. Asante sana Mswahili. Na... David Sechenga wa Muheza anasema kweli, elfu mbili na kumi na sita, unatupunga mkono, ni changamoto za kila mmoja wetu, ulikuwa ni uchumi mgumu, maana hata sikukuu hizi za mwisho wa mwaka watu wamesherekea kishingo upande kutokana na kwamba hali ya kifedha mfukoni imekuwa ngumu, si mkamiti hapo? Basi tuende kwake uh, Josephat Kioko. Hapo ulipo haya, tuambie basi mipango uliyokuwa nayo katika kukaribisha mwaka mpya, unaenda unajirusha viwanja gani? Ha, kupumzika ni muhimu zaidi, kwa sababu kwa kufanya kazi zaidi ya siku mia tatu ni changamoto kweli. Kazi yetu waandishi wa habari wa huwa ni ngumu, kukimbia huku na kule, ukipata siku kidogo za kupumzika, basi ukianza Januari inakuwa roho imetulia, inapanga kupumzika wikendi na kama tatu hivi, halafu ndio nianze kazi rasmi, lakini kujumuika na jamii ndio kitu kikubwa. Na kwa, kwa sasa pwani ya Kenya yenyewe kumefurika watalii, kila hoteli imejaa. Hapa nimekuwa na mkubwa kwetu hapa Mamoyo Hamza ameshuhudia kweli, hoteli zimejaa, hata ya kupata nafasi katika hoteli imekuwa ni changamoto moja kwa njia moja au nyingine. Kuna pia kueleza Sauti ya Amerika kwa, eh, vile sekta ya utalii inafanya wakati kama huu. Ni wakati wa msimu wa utalii na mapato ya hali ya juu, tunashukuru basi. Haya, na tumsikilize naye George Njogopa. unaenda kujirusha wapi? Una sekunde kama thelathini, utueleze basi vyangu vingi sana wanavifahamu, kwa hiyo utavizungukia vile vyote kwanzia utavimaliza. Joji, kama ndo vyote hivo unavifahamu, naanza leo mpaka Jumapili. Natumai ndakoshamaliza kwenda kuzungukia viwanja hivyo na kisha kupumzika kukiasi kidogo, lakini alesama k amani na utulivu, na natumai ndo kuzunguka maeneo haya na yale, kula kunywa na kupumzika, natumai tunashukuru sana George Njogopa hali kadhalika nakushukuru wewe Josephat Kioko kutoka Mombasa huko nchini Kenya msikilizaji basi ulikuwa unasikiliza live talk ambayo ndio live talk ya mwisho kwa mwaka huu wa 2016 mwenzangu hapa studio ni Sunday Shumari naitwa mkamiti kibayasi tunakutakia maandalizi mema ya mwaka mpya 2017