idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa inayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm mjini mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Salaam inayokukaribisha hii leo, ni mimi Sunday Shumari. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea kipindi cha makala ya matukio mbalimbali mbali muhimu yaliyotokea Marekani na vile vile tutakuletea vijimambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Hayo ni taarifa habari ya mwisho ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mwaka elfu mbili kumi na sita. Msomaji Abdu Shakur Abud. Wajumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wa vyama vya upinzani waliofikia mwafaka juu ya mkataba wa kisiasa kumaliza mzozo uliotokana na Rais Kabila kutoondoka madarakani baada ya mhula wake kumalizika Disemba 19, wamekuwa wakiendelea na mazungumzo mjini Kinshasa. Hivi sasa niko pamoja na mwandishi wetu wa huko Kinshasa, Salehe Mwana Milongo. Salehe, unaweza kutueleza nini kinatokea huko hivi sasa? Nasikia wameanza mazungumzo licha ya kwamba kulikuwa na makubaliano jana. Ah, shakuru taarifa na habari ambayo imefikia yume... sasa hivi ni kwamba hatimaye hatimaye wamefikia makubaliano, pande zote zimekubaliana hivi sasa kwamba mkataba huo mnamo masaa machache yajao utatiwa saini kwa sababu wamefikia makubaliano. Kwa nini leo alikuwa ameendelea na jana, alisema makubaliano yalikuwa amefikiwa. Nini hasa kilisababisha kuendelea mazungumzo leo? Leo ni tofauti ya maandishi ya text ambayo iliwagawana, kwa sababu umejua makubaliano yalikuwa ni mazungumzo. Sasa maandishi yenyewe kukawa na tofauti, kwa ajili ya kukubaliana kuhusu misemo ambayo ilikuwa kwenye makaratasi hayo. Kwa hiyo ikazusha tena tofauti kubwa, kwa sababu Uh, wale wajumbe wa Rassemblement uh, walikuwa waking'ang'ania kwamba swala la Moise Katumbi lipewe ufafanuzi zaidi uh, kwa vipi na lini ataweza kurejea nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na upande wa serikali pia ukapenda ufafanuliwe zaidi swala la kuheshimika kwa katiba, kwa sababu wamesema kipengee cha tano cha katiba, wakongomani wana haki ya kuweza kuitisha kura ya maoni ikiwa wataweza kupenda katiba irekebishwe. Kwa hiyo walipenda tofauti hizo ziwekwe wazi kabisa kwenye makaratasi kabla ya kutia saini. Na kwa hivyo upinzani unapewa nafasi ya waziri mkuu mara moja baada ya mkataba kutia kutiwa saini. A, hilo limetakiwa limepewa pia ufumbuzi, kwa sababu baada ya kutiwa saini kutatajwa na waziri mkuu, lakini muda mwenyewe utategemea hatua ambayo itaweza kufikiwa. A, kwa hiyo ni, ni swala ambalo halikupewa uzito sana kuhusu muda wa waziri mkuu ku, ku, ku, ku, kuingia madarakani ama kuteuliwa na rais, bali kutakuwa na kikao hicho cha ufuatiliaji wa mazungumzo ambacho kinaweza kufafanua ku, eh, zaidi kuhusu swala hilo. Asante sana Saleh Mwanamilongo, tutafuatilia utiaji saini. Ufuatilia mtandao wa Sauti ya Amerika. Tunaendelea na habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Baraza la Usalama linatazamiwa kupiga kura kupitisha azimio litakalounga mkono makubaliano ya kusitisha mapigano nchini Syria yaliyosimamiwa na Rusia na Uturuki. Mswada wa azimio hilo unaeleza uungaji mkono wa mpango kuelekea amani kuanzia kuundwa kwa serikali ya mpito hadi wito wa kuharakisha ma kufanyika kwa usalama bila pingamizi lolote, mpango wa kuwasilisha huduma dharura katika kila pembe ya Siria. Mpango unaeleza kwamba mkutano unaopangwa kufanyika baadaye mwezi ujao kati ya serikali ya Siria na upinzani mjini Astana, mji mkuu wa Kazakhstan, utakuwa sehemu muhimu ya utaratibu wa kisiasa utakaoongozwa na Wasiria na wakisaidiwa na Umoja wa Mataifa. Serikali ya China imetangaza kwamba itapiga marufuku biashara ya pembe za ndovu na viwanda vya kuchonga pembe hizo ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Baraza la mawaziri la China katika taarifa yake hapo jana limeeleza kwamba ili kuunda na kulinda vyema ndovu na njia bora ya kupambana na biashara haramu, China itasitisha hatua baada ya hatua viwanda na uuzaji wa pembe kwa ajili ya biashara ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na saba. China imekuwa ikikabiliwa na shinikizo kutoka jumuiya ya kimataifa kukomesha utumiaji wa bidhaa za pembe. Na mwezi Machi, baada ya mkutano kati ya Rais Barack Obama na Jinping, serikali ya Beijing ilieleza kwamba itapanua marufuku ya pembe na bidhaa za pembe zinazoingizwa na kuagiziwa kutoka nje kabla ya mwaka 1975. Haya ni mabadiliko makubwa kwa ndovu wa Afrika, alisema Alili Kang, mkurugenzi wa kitengo cha Asia cha kulinda wanyamapori. Maafisa wa Iraq wanasema milipuko miwili ya bomu kwenye soko lilokuwa na harakati nyingi katikati ya Baghdad hii leo imesababisha vifo vya takriban watu 26. Maafisa wa usalama wanasema karibu watu 50 wa wengine wamejeruhiwa katika shambulio hilo lilotokea mtaa wa al Sinka, na wanahofu idadi ya wa ya vifo itaongezeka. Shirika la habari la Reuters limemnukuu afisa wa wizara ya mambo ya ndani akieleza kwamba mjitoa mhanga alilipua bomu la kwanza, huku bomu la pili lilitegwa mahala pengine kulipuka. Na akitoa hutuba yake ya redio ya kila wiki ya mwisho kwa mwaka elfu mbili kumi na sita Rais Barack Obama wa Marekani amemulika mafanikio sio tu ya mwaka huu uliomalizika, bali wakati wa mihula yake yote miwili ya miaka minane, akisema wakati tunageuza ukurasa kutoka mwaka mmoja kuelekea mwingine, nataka kuwashukuru watu wote kwa kuifanya Marekani kuwa tena taifa lenye nguvu zaidi mnamo miaka minane iliyopita. Alianza kwa kutunga na kueleza hali ngumu ya uchumi alipochukua madaraka, ambapo idadi ya ajira zilikuwa anapunguka kila mwezi, na vile vile kukiwepo na wanajeshi laki elfu mo, laki moja elfu themanini wa Afghanistan na Iraq. Lakini miaka minane baadaye mambo yamebadilika, anasema. Anawatakia wananchi wa Marekani kila laheri mwaka ujao. Katika mifululizo ya makala zetu za mwisho wa mwaka, leo tunaangazia matukio muhimu yaliyojiri hapa nchini Marekani. Mwandaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Kampeni za uraisi hapa Marekani zilikuwa za aina yake, zikiwahusisha wagombea wawili maarufu: waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani Hillary Clinton wa chama cha Democratic na mfanya biashara bilionea Donald Trump wa Republican, walitupiana vijembe vikali wakati huo vilivyopelekea baadhi ya watu kuona ni mitizamo ya chuki binafsi. Trump kwenye hotuba zake za kampeni alimshutumu Hillary kuwa ni mwanamke mwongo kutokana na kashfa iliyomkumba ya utumiaji tarakilishi binafsi kuangalia barua pepe za kikazi pamoja na kashfa nyingine zinazohusiana na nafasi aliyokuwa nayo katika utawala wa rais Barack Obama. Miongoni mwa maneno aliyoyatoa Trump dhidi ya Clinton ni kama hivi: Hilary Clinton and as you know sh, most people now, she's a worldclass liar. Just look at her pathetic email server statements or her phony landing Clinton, Hillary Clinton kama wengi wenu mnavyofahamu ni mwongo, akitumia chombo cha mtandao binafsi kwa maswala ya kazi. Sera no za kigeni za Clinton zimegharimu maisha ya Wamarekani na trilioni za dola na kuachia ISIS kuenea kote duniani. Hakuna waziri yoyote wa mambo ya nje aliyesafiri mara kwa mara nje ya nchi kama Hillary. Hajafanya jambo lolote sahihi, hajafanya jambo lolote zuri. Hii yote ni kutokana na maamuzi yake ya mabaya ya kuunga mkono vita nchini Iraq, lakini Hillary Clinton hajui chochote kuhusiana na Iraq, kwa sababu alipoingia madarakani alisababisha vita huko Libya. Ana mapungufu ya uongozi na maamuzi ya kuweza kuongoza nchi yetu. Hatakiwi kuwa rais kwa njia yote ile kwa upande wa Hillary naye alitumia hotuba zake za kampeni kumjibu mpinzani wake kuhusu maneno anayoyatumia dhidi yake katika harakati za kuwania kuingia ikulu ya Marekani, White House. Lakini Clinton alikuwa makini juu ya kile anachotamka aina ya maneno and matamshi na lugha, na lugha ambayo bwana Trump ameyatumia hayastahili kwa jamii yetu. Lakini wafuasi wa bi wa Clinton walikuwa wawazi mno kumkosoa wa mpinzani wao Donald Trump hadharani kwamba hafai kuwa rais ajayo wa Marekani. Miongoni mwa wapiga kampeni wakuu wa Clinton alikuwa rais wa Marekani Barack Obama. Subiri kidogo bado, linalenga chimbo kwa sio biashara. Chaguo hili la mgombea liko wazi, kwa sababu mtu aliyeteuliwa na Warepublican, japokuwa wengi wenu wanamjua, hawakustahili kumteua mtu waliyemteua, ambaye Warepublican wengi hawakubaliani naye, walisema kuwa ni mtu aliye na tabia za kejeli na hajui lolote, hastahili kushika madaraka ya aina hii. Mtu huyo kwa sasa hastahili kuwa mkuu wa nchi na hajaandaliwa kuwa rais, na hili halitakiwi kuwa swala lenye madai ya utata. Pamoja na hayo yote yaliyoelezwa kwa wapiga kura, Novemba 8 Wamarekani walitumia demokrasia yao ya kupiga kura na hatimaye kumchagua Donald Trump kutoka Republican kama rais ajaye wa Marekani dhidi ya mpinzani wake mkuu Hillary Clinton wa Democratic. Trump alipata ushindi wa kishindo na hata kupitisha idadi iliyolazimika ya wajumbe 270 wanaohitajika kuweza kupata ushindi katika kinyang'anyiro cha urais Marekani. Baada ya kuthibitishwa ni mshindi, alitoa hotuba ya ushindi wake. She congratulated us. Samahani kwa kuweka muda mrefu, ni biashara ngumu. Nimepokea simu hivi punde kutoka kwa waziri wa aza nje wa Marekani Hilary Clinton. Ametupongeza sisi na ni kuhusu sisi katika ushindi wetu, na nimempongeza yeye na familia yake katika kipindi kilichokuwa cha campaign kali. Hivi sasa ni wakati wa Wamarekani kuponya vidonda vya mgawanyiko. Tunatakiwa kuungana pamoja. Kwa wote wa Republican, wa Democrat na wenye msimamo huru nchi nzima. Ninasema ni wakati wetu sisi kuungana na kuwa kitu kimoja. Wakati umefika. Ninaahidi kwa kila raia wa ardhi hii nitakuwa rais wa Wamarekani wote na hili ndilo muhimu kwangu. Katika kuonyesha demokrasia inavyoheshimika hapa Marekani, Hillary Clinton pia alipata fursa ya kutoa hotuba akikubali matokeo ya uchaguzi kwamba ameshindwa jana. Yani, usiku nilimpongeza Trump na kumweleza niko tayari kufanya kazi naye kwa niaba ya nchi yetu. Natumai atakuwa rais mwenye kuleta mafanikio kwa Wamarekani wote. Haya siyo matokeo tuliyokuwa tukiyataka, ambayo tumekuwa tukiyafanyia kazi kwa bidii. Ninaomba samahani, hatukushinda uchaguzi huu kwa thamini tunazoshirikiana na matumaini tuliyonayo, tumeshuhudia taifa letu limegawanyika sana kuliko tulivyodhani, lakini bado nina matumaini na Marekani na wakati wote nitakuwa na matumaini hayo. Na kama wewe pia unaamini hivyo, basi lazima tukubali matokeo haya na kisha tuangalie hali ya baadaye. Donald Trump atakuwa rais wetu, tunamdai na kumpa nafasi ya kuongoza. Katiba yetu inayofuata demokrasia inaeleza kukabidhiana madaraka kwa amani na sio. Tunaheshimu hilo, lakini pia tunafurahia shambulizi lililoelezewa kuwa la kigaidi lililotokea kwenye klabu moja ya mashoga iitwayo Pars huko Orlando, katika jimbo la Florida na kuua watu wasiopungua 49. Mshambuliaji Omar Martin mwenye umri wa miaka 29 alishawahi kuojiwa na FBI mwaka 2013 na pia mwaka 2014, lakini maafisa hawakumpata na shutuma zozote ambazo zinapelekea kuonyesha kitisho. Chris Hansen ni mmoja wa walioshuhudia shambulizi hilo katika jengo la Pars huko Orlando. Sikuwa na uhakika kama ni muziki. Kulikuwa na mlio wa haraka bam, bam, bam. Milio mingi sana ilisikika. Unaendelea kusikiliza makala muhimu ya mwisho wa mwaka wa 2016. Kifo kingine kilichotikisa nchi na dunia kwa ujumla ni cha Muhammad Ali mwana masumbi aliyefariki akiwa na umri wa miaka 74 ni bondia wa dunia katika ndondi za uzani wa juu na mwanaharakati wa masuala ya kiraia. Mohamed Ali alisumbuliwa na maradhi ya Parkinson kwa muda mrefu. Vilevile, kifo cha mwanamuziki Prince Rogers Nelson kilishtua mashabiki wa mashabi muziki ndani na nje ya Marekani. Yeye alifariki akiwa na umri wa miaka 57 huko Minnesota baada ya kukutwa ameanguka ndani ya huduma ya lifti kwenye eneo analoishi. Prince alifananishwa sana na Michael Jackson kutokana na namna alivyokuwa akivaa na hata uchezaji wa miondoko yake. Baadhi ya nyimbo zake zilizotamba ni pamoja na I wanna be your lover, vilevile kibao cha Purple Rain. Msikilizaji, mpaka hapa ndio nakamilisha matukio ya mwaka 2016 hapa Marekani. Ulikuwa nami mkamiti Kibayasi hapa na shaka, msikilizaji, kwamba umewadia ule wakati ambao mimi ukamata microfone nikiwa tayari kabisa kukuletea makala mafupi ambayo hukujuza baadhi ya yaliyojiri katika ulimwengu wa maajabu. Jina langu BMJ Murithi. Polisi huko nchini Kenya, msikilizaji, wamewakamata watu sita ambao walihusika katika kitendo kisicho cha kawaida cha kumzika mtu pamoja na ng'ombe. Maajabu makubwa, msikilizaji! Wakazi wa kijiji cha Gikomora katika kaunti ya Murang'a huko nchini Kenya walijipata katika hafla isiyo ya kawaida wakati wa mazishi ya mzee Elisha Mugushia Wangera mwenye umri wa miaka themanini na minne. Ajabu kubwa ni kwamba kabla hajaaga dunia, mzee Mugushia alikuwa ameelezea ya matumaini yake kwamba angezikwa pamoja na ng'ombe ambaye mmoja wa wakwe zake alikuwa ajatoa kama mahari, na akasema ikiwa sijapata hii ng'ombe mahari nitakapozikwa, nitaka, nitaka, nitaka ni kifa hata hiyo ng'ombe itazikwa ikiwa hai. Na amini usiamini, msikilizaji, mzee mogushia alipofariki wanakijiji walisema wakutaka laana yake kumpata kwa sababu hiyo. Waombolezaji walipokusanyika katika kijiji cha Kikomora iliwabidi kuhusika katika sherehe mara mbili, e, kwani kando ya kaburi ya mzee mogushia palikuwa na kaburi nyingine ambapo dama aliyekuwa hai Alizikwa. Maajabu makubwa, msikilizaji. Unajua leo na sasa tutimize tu, lakini Mungu atatusamehe kwa vile sio kupenda kwetu. We were forced by the circumstances, lakini sasa wanaharakati wanaotetea haki za wanyama wamelalamika vikali kufuatia kisa hicho, na sasa tumepata habari kwamba watu sita wametiwa mbaroni huko Maragwa katika kaunti ya Murang'a huko nchini Kenya na kushtakiwa kwa kosa la kumnyanyasa mnyama. Mkimbizi mmoja sugu ambaye alikuwa anatafutwa na polisi kwa muda mre mrefu huko mjini Los Angeles amefanya vituko wiki hii kabla ya kukamatwa na walinda usalama na kutiwa korokoroni. Jack Pedro Popius aliwashangaza wakazi wa kitongoji kimoja huko Los Angeles kwa kuendesha gari kwa kasi kupita kiasi alipogundua kwamba polisi walikuwa wanamfuata wa polisi huko Los Angeles aliwaambia wanahabari kwamba Popius alikuwa anaendesha gari lake kwa zaidi ya kilomita 200 kwa saa, jinsi kwamba hata magari ya polisi hayangeweza kulifikia gari lake. Lakini msikilizaji, ajabu ni kwamba kisa hicho, ambacho waliokishuhudia walisema kilikuwa ni kama sinema, kiliisha kwa gari hilo kuvingirika na kuingia kwenye nyumba ya wenyewe. Ajabu kwa sababu ya kwenda kasi mno, gari hilo lilikosa njia na kupaa juu hadi kwenye paa ya nyumba iliyokuwa kando ya barabara hiyo. Wenye nyumba hiyo ambao walikuwa mle ndani kitendo hicho kilipotukia waliwaita polisi ambao walifika pahala hapo na kulitoa gari hilo lililoning'inia kwenye paa. Mwizi huyo sugu, ambaye hakuumia kutokana na kisa hicho, alijisalimisha kwa polisi na kufunguliwa mashtaka. Tukiachana na, tukia na hayo ya wezi sugu aendesha magari kwa kasi kama umeme, hebu tutembee barani Afrika tuone ni yapi yalojiri. Mwanamke mmoja huko nchini Chad wiki hii amefungwa kifungo cha miaka 99 baada ya kupatikana na hatia ya kufanya ukahaba. Maajabu msikilizaji ni makala viji mambo. Elizabetha Eskalona ambaye ni mzaliwa wa Mexico alifungwa kifungo hicho huko Jamena na jaji aliyefanya hivyo akamwambia kwamba akimaliza kifungo hicho cha miaka 99 atarejeshwa nyumbani kwao katika nchi yake ya Mexico. Ajabu msikilizaji ni kwamba Eskalona ana umri wa miaka 30 kwa sasa, na kwa hivyo basi iwapo atamaliza kifungo hicho atakuwa na umri wa miaka 129 Ajabu. Na kwa hayo kuhusu watu wafungwao kifungo cha miaka 99 kwa sababu ya ukahaba na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii: ukiona mwenzio anyolewa, nawe tia chako maji. Kisa na maana, dunia imejaa viji oh, mambo ni viji mambo. Mwisho wa mwaka 2016 na BMJ Muridhi kutoka hapa kwetu akiwa likizo huko Nairobi. Basi, wapenda wasikilizaji, muda unamalizika, dunia nzima inajitayarisha kuaga mwaka 2016. hata hivyo, kuna nchi ambazo tayari wananchi wameukaribisha kwa sehemu kubwa. Wakazi wa New Zealand katika mji wa Auckland wamekuwa wa kwanza kusherekea mwaka mpya 2017 wakifuatiwa na Sydney Australia, wakiwa pili, halafu wakafuatiwa na Tokyo huko Pan, pakiwa na maonyesho ya kusisimua kwa. Hivyo, muda mchache kabla sijakuletea muktasari wa habari na kuachia hapa na Don't Let the Sun Go Down, mmoja kati ya wasanii walowika na waliotoweka mwaka huu, George Michael akiwa anatuimbia nyimbo hii Don't let the sun go down, George Michael aliyetotoweka mwaka 2016, miongoni mwa wasanii wakubwa, akiimba pamoja na Elton John. Na kabla ya kuondoka, muktasar wa habari. Wajumbe wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vyama vya upinzani hatimaye wamefikia makubaliano na kuweza kumaliza mgogoro uliozushwa kutokana na rais joseph kabila kubaki madarakani baada ya mhula wake wa pili kumalizika disemba 19 mkataba utatiwa saini hivi punde akitoa hotuba yake ya redio ya kila wiki ya mwisho kwa mwaka elfu mbili kumi na sita rais barack obama wa marekani amemulika mafanikio siyo tu ya mwaka huu bali alizungumzia pia mafanikio ya mihula yake miwili akiwa madarakani ya miaka minane akisema Marekani ina nguvu zaidi kuliko alivyochukua madaraka. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatazamiwa kupiga kura kupitisha azimio litakalounga mkono makubaliano ya kusitisha mapigano huko Siria yaliyosimamiwa na Rusia na Uturuki na hivyo hatimaye kumaliza vita vya miaka sita nchini humo. Serikali ya China imetangaza kwamba itapiga marufuku biashara ya pembe za ndovu na viwanda vya kuchonga pembe hizo ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili kumi na saba. Maafisa wa Iraq wanasema milipuko miwili ya bomu kwenye soko lililokuwa na harakati nyingi katikati ya Baghdad hii leo imesababisha vifo vya takriban watu 26 na wengine 50 kujeruhiwa. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.