Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Haujambo msikilizaji, mahala popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha hapa studio hivi sasa, jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Idi Ligongo. Leo ni Alhamisi, Januari 2 mwaka 2017. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi Kenya, 981 Ikweta FM Kisumu, Kenya, 949 VOA FM Bujumbura, Burundi, na masafa mafupi mita bendi 1922. Karibuni haya. Idi Ligongo, leo ni Jumatatu tatu Januari 2 217. Najaribu kuwahi kwelikweli katika matangazo yetu ya hivi sasa, Januari mbili ya siku ya jumaa tatu, ni kwamba wanawake wa DRC wanasema baada ya Hilary Clinton kushindwa urais hapa Marekani wamepata changamoto zaidi kuingia katika masuala ya siasa. Na wakati Hilari anashindwa Umarekani, itatupatia tena namna gisi ya kuweza kushange tuweze kuangalia namna gisi tunaweza kuaborde populasio iweze kutuchagua, yaani ninaimani kama Congo tutapata wachaguliwa wengi wanamke na katika taarifa nyingine, vikosi vya usalama nchini Gambia vimefungia vituo viwili vya redio binafsi. Jumuika nasi msikilizaji, katika dakika 30 za matangazo haya ambayo pia yanapatikana katika mtandao wetu wa VOASwahili.com. Kama kawaida, tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Id Ligongo. Takriban watu saba waliuawa na wengine kumi na saba kujeruhiwa katika milipuko miwili ya kujitoa muhanga iliyokuwa katika gari karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Mogadishu mapema leo, kwa mujibu wa maafisa wa huduma za dharura. na Somalia, kundi la wanamgambo wa Al Shabab limetangaza kuhusika na shambulizi hilo. Hii ilikuwa ni mara ya pili kwa kundi hilo kutumia mbinu hiyo ya mashambulizi ya kujitoa muhanga kwa kutumia magari, ambapo la kwanza lilipangwa kuzusha hofu, huku la pili likiwa na lengo la kusababisha maafa makubwa ya mauaji. Mlipuko wa kwanza kati ya miwili ililenga kituo cha ukaguzi kinachoendeshwa na vikosi vya taifa vya usalama vya Somalia wakati wa mchana wa nchini humo. Takriban wahamiaji 800 kutoka barani Afrika chini ya jangwa la Sahara waliuvamia uzito jana Jumapili kati kati ya Moroko na Keute mji wa Hispania wenye utawala kiasi katika pwani ya kaskazini mwa Afrika kwa mujibu wa maafisa wa Hispania na Moroko. Polisi watano wa Hispania na 50 wa Moroko walijeruhiwa, kumi wakiwa katika hali mahututi walipokuwa wakipambana na wahamiaji ambao walijaribu kuvunja uzio kwa kutumia mawe na mitalimbo ya chuma. Serikali ya Hispania imesema wahamiaji wawili waliruhusiwa kuingia Keuta kwa matibabu katika hospitali ya mjini humo, wengine walirejeshwa Moroko. Keuta na Melila, mji mwingine wa Hispania uliopo kaskazini mwa Afrika, mara kwa mara umekuwa ukitumiwa katika vituo vya kuingilia kwenda Ulaya kwa wahamiaji wa Kiafrika ambao wanatafuta maisha bora. Wengi wanaojaribu kuvuka mpaka wanakamatwa na kurejeshwa Moroko. Vikosi vya usalama nchini Gambia vimefunga vituo viwili vya redio binafsi vilivyopo katika mji mkuu Banjul, chama cha waandishi wa habari kimesema leo Jumatatu, kutokana na kusambaa kwa mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na rais Yahya Jammeh kukataa kukubali kushindwa katika uchaguzi mkuu. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Jame ambaye ameingia madarakani mwaka 1994 kwa njia ya mapinduzi awali, alishindwa na mpinzani wake Adama Baro, lakini baadaye alitoa wito wa kuitishwa uchaguzi mpya na kuzusha lawama kutoka kwa wapinzani wa ndani na mataifa ya kigeni. Kukataa kujiuzulu kwa kiongozi huyo mkongwe kumefungua uwezekano wa uingiliaji kati wa kijeshi wa majeshi ya Afrika Magharibi baada ya taasisi ya ECOWAS kusema ilikuwa ikijiandaa katika vikosi vya jeshi. Jama aliita hatua hiyo ni kutangaza vita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, vituo vya redio vya Teranga FM na Hilltop radio vilifungwa jana jumaapili alisema Emil Torey, mkuu wa chama cha waandishi wa habari nchini Gambia. Makao makuu ya Teranga yalifungwa na ofisa polisi mmoja pamoja na wafanyakazi wanne wa idara ya taifa ya upelelezi nchini humo. Msemaji wa serikali alisema hawezi kuthibitisha taarifa ya kufungwa kwa vituo hivyo vya redio. Torey alisema hana taarifa zaidi. Haikufahamika mara moja kwa nini vituo hivyo viwili vililengwa na utawala wa Jame, ambaye utawala wake wa kiimla wa takriban miaka ishirini na miwili umekuwa ukikandamiza vyombo vya habari mara kwa mara. Makundi ya kutetea haki yamesema kituo cha redio cha Teranga ni maarufu kutokana na uchambuzi wake wa magazeti kwa lugha ya Wolof na Mandinka kimeshafungiwa mara nne katika miaka karibuni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kundi la Islamic State limetangaza kuhusika na tukio la shambulizi la mwaka mpya katika klabu ya starehe mjini Istanbul nchini Uturuki, ambalo limesababisha vifo vya watu 39 na mamlaka bado zinaendelea kumtafuta mtu aliyehusika Kundi hilo limesema katika taarifa yake kwamba mwanajeshi wa kighalifa alifanya shambulizi hilo. Shambulizi lilianza mapema Jumapili baada ya mtu mwenye bunduki kumuua afisa wa polisi na raia nje ya klabu ya Reina kabla ya kuingia ndani. Kulikuwa na takribani watu mia sita katika klabu hiyo, ambapo baadhi yao ilibidi waruke ili kujinusuru. Mtoto wa rais wa Ikuatorio Guine ameshtakiwa nchini Ufaransa kwa rushwa, biashara haramu ya mzunguko wa fedha na ubadhirifu baada ya miaka kadhaa ya uchaguzi. Teodoro Nguema Obiang Mangue, ambaye pia ni makamu wa pili wa rais wa Ikuatorio Guine, anakabiliwa na kifungo cha mpaka miaka kumi jela kama akipatikana na hatia ya kujipatia majumba ya kifahari, magari ya nasa na bidhaa nyingine nchini Ufaransa kwa kutumia fedha za umma za nchini kwake. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, wakili wa Obieng Emmanuel Masring anasema ataomba kucheleweshwa kwa kusikilizwa kwa kesi ambayo ilikuwa ianze leo Jumatatu, akiwa akidai kuwa mteja wake ambaye hatarajiwi kuwepo mahakamani hajapata muda wa kutosha wa kutayarisha utetezi wake. unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kupitia mtandao wetu wa voa swahilicom pamoja na redio shirika tukiangazia huko nchini drc chama tawala nchini humo kimetangaza kwamba saini ya mkataba wa kisiasa iliyotiwa jumamosi haimaanishi kwamba mkataba huo umeshirikisha pande zote kwa hiyo kimeomba juhudi zaidi zifanywe na kanisa katoliki ili vyama vingine vya upinzani vilivyosusia mkataba huo kutia saini. Taarifa kamili na mwandishi wetu akiwa Kinshasa, Salehe Mwana Milongo. Ijapokuwa matumaini yaliyopo baada ya kutiwa saini mkataba huo wa kisiasa, lakini wengi wanaamini kwamba njia ya kuelekea kwenye uchaguzi mkuu bado ina makunjo. Kwa hiyo ni lazima kila upande ubebe dhamana yake kwa kufanikisha taratibu ya uchaguzi. Vital Kamerhe, mojawapo ya viongozi wa upinzani waliotia saini mkataba huo, amesema kwamba ni lazima kuanzia sasa kila mtu awajibike. Un arrangement particulier, tutakuwa na majadiliano ya kipekee wiki hii ili kuweko na kalenda ya wazi itakayoipa kila upande majukumu yake pamoja na dhamana kwa ajili ya utekelezwaji wa mkataba huu. Chama tawala ambacho kimetangaza kwamba kimetia saini ya mkataba huo kwa mashaka, sababu ni kwamba kuna vyama vingine vya upinzani ambavyo vimesusia kutia saini. Waziri wa mambo ya ndani Ramazani Shadari, ambaye ni naibu katibu mkuu wa chama tawala peperde, amesema kwamba makubaliano ya kuweko na uchaguzi ifikapo mwishoni mwa mwaka huu ni makadirio pekee. Tarehe iliyotolewa na ambayo tunakubaliana ni makadirio pekee, inaomba tusiwadanganye raia wetu kwa sababu maandalizi ya uchaguzi siyo masuala ya kisiasa bali ya kiufundi. Na ikiwa haitowezekana kuweko na uchaguzi kwenye tarehe hiyo, basi kutakuweko na tathmini kwa undani, na ndiyo sababu tumeunda kamati ya kitaifa ya ufuatiliaji wa mkataba. Wataalamu wa masuala ya uchaguzi wameelezea kwamba kuandaa kwa pamoja chaguzi tatu ya rais ya bunge la kitaifa na majimbo ni changamoto kubwa kwa serikali na tume huru ya uchaguzi. Wataalamu hao wamependekeza kuweko na uhalisi wakati wa kutangazwa kwa kalenda ya uchaguzi na tume ya uchaguzi. Vyama kadhaa vya upinzani vimesusia pia kutia saini mkataba huo, mfano wa chama cha MLC, waziri mkuu wa sasa Sami Badibanga na baadhi ya vyama vilivyoshiriki kwenye mazungumzo ya Oktoba pia wamesusia kutia saini mkataba. Kwenye hutuba wake mbele ya wajumbe wa upinzani na chama tawala, Askofu Marcel Utembi, kiongozi wa kongamano la maaskofu wa Kongo na ambaye amesimamia mazungumzo hayo, amehimiza pande zote katika kuyapa kipaumbele maslahi ya kitaifa. Miongoni mwa yaliyoafikiwa ni pamoja na kwamba Rais Kabila atasalia madarakani hadi atakapochaguliwa rais mpya. Wadhifa wa waziri mkuu utapewa upinzani wa Rassemblement na kutaundwa kamati ya kitaifa ya ufuatiliaji wa mkataba. Ni kiripoti kutoka Kinshasa. Mimi ni Salehe Mwanamilongo, na tunaendelea na habari muhimu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Polisi wa nchini Iraq na maafisa wa hospitali wanasema takriban watu 30 waliuawa na wengine 25 wa kujeruhiwa mapema leo, wakati mjito wa muhanga alipojilipua kwa kutumia gari lililojaa milipuko katika soko lenye harakati nyingi mjini Bagdad. Wengi ya waliopoteza maisha ni vibarua ambao walikuwa wakisubiri kupata ajira ya siku. Hakuna halidai kuhusika na mlipuko, lakini Islamic State imewahi kufanya mashambulizi kama hayo katika siku zilizopita mlipuaji bomu alitegua mlipuko katika soko la matunda na mbogamboga mjini Bagdad, katika wilaya ya mashariki ya Sadr City, eneo ambalo lina washia wengi ambao limewahi kulengwa kwa mashambulizi kama hayo. Rais wa Ufaransa Francois Hollande aliwaambia wanajeshi wa Ufaransa ambao wanasaidia katika mapambano ya Iraq na Islamic State kwamba juhudi zao zinasaidia kulinda nchini nchi yao na mashambulizi ya kigaidi. Rais huyo alizungumza hayo katika kambi ya Iraq ya huduma za kupambana na ugaidi katika mji mkuu wa Bagdad na kusisitiza kwamba kupambana dhidi ya ugaidi nchini Iraq pia kunazuia vitendo vya ugaidi katika ardhi yao pia baada ya kuanza ziara ya siku moja katika eneo hilo mapema leo na kutembelea vikosi vya Ufaransa, atakutana na waziri mkuu wa Iraq, Haidar al Abadi, rais Faud Masum na spika wa bunge Salim al Jubur. Na katika ishara ya kuimarisha uhusiano na Beijing, Nepal itafanya mazoezi ya kwanza kabisa ya kijeshi na China mwezi ujao. Hatua hiyo imekuwa ikiangaliwa kwa ukaribu na India ambao ina wasiwasi wa kuongezeka kwa ushawishi wa China katika nchi hiyo ndogo iliyopo katika milima ya Himalaya inayopakana na nchi hizo mbili kubwa za bara la Asia. Jeshi la Nepal linasema mazoezi hayo yatalenga namna ya kushughulikia utekaji nyara unaohusisha makundi ya kimataifa ya kigaidi na namna ya kushughulikia maafa. idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc viongozi wa kisiasa wana wanaotoka karibu na ziwa victoria wanataka sheria za sasa kuhusu uvuvi na matumizi ya maji katika ziwa hilo kufutiliwa mbali mara moja na mpya kuundwa viongozi hao wanasema sheria za sasa haziwafaidishi watu wanaoishi karibu na ziwa hilo Nam, basi msikilizaji, kabla ya ripoti hii basi, kwanza ninakupeleka huko nchini DRC ambapo wanawake huko DRC wanasema kushindwa kwa Hillary Clinton kuliwashtusha ila hata hivyo watachukua mbinu mpya ili nao wachaguliwe siku zijazo. Wamesema kwamba serikali lazima iwashirikishwe kwa wingi katika nyadhifa za serikali wakati wa kuunda serikali mpya ya mpito. Taarifa zaidi na Austeri Malivika akizungumza na Sauti ya Amerika. Hapa katika mji wa Goma, Neema Vikai Lwira amesema kwamba uchaguzi wa Marekani uliwastusha lakini tayari wamekubali na kwamba wanawake wana kazi kubwa hapa duniani ili wafanye mageuzi, yaani mabadiliko ikwemo Marekani, Afrika na inji nyingine. Ah, ilileta uzuni, ilileta uzuni lakini hatutavunjika moyo. Tutaendelesha kupiganisha. Na wakati hii laria nashindwa Marekani uh, itatupatia tena namna gisi ya kuweza kuchange, tuweze kuangalia namna gisi tunaweza kuaborde population iweze kutuchagua. Yaani nina imani kama Kongo tutapata wachaguliwa wengi wanawake na ku niveau national, ku niveau provincial tutapata wengi wachaguliwa wanawake. Upande mwingine nilizungumza naye Marie Shemati ambaye E, ni waziri katika serikali ya mkoa wa Kivu ya Kaskazini hapa mashariki mwa Kongo. E, sisi kama wanamke tuna kazi nyingi ya kufanya. Kwanza inafaa tujihakikishe ndani ya gouvernement tuoneshe kama kutia mwanamke kama waziri e, haiko kupoteza muda na ule mwanamke anaweza fanya kazi kama mwanaume. Unaona, mimi hapa niko waziri wa budget, budget, wa mipango na pia ile kazi inafanya ifanya na uwasili na ile ndio itaacha, e, wakubwa wa nchi wanasema ah, tutie pia mwanamke, kwani mwanamke fulani tulimpa kazi alitenda vizuri, kwani ni kufatana na kazi tutafanya, ndio itaacha, e, wakubwa wa nchi wanasema tutie pia wanamke, kwani nao wanaweza. Ifahamike kwamba wanawake ndio wengi kuliko wanaume hapa injini, lakini wakiwa wadogo bungeni na katika serikali kufuatia kushindwa kwa Hillary Clinton, wanawake wanasema kwamba watatumia mbinu nyingine na kuhamasisha wanawake wenzao ili wawachague na mabadiliko kuonekana. Neema Vikailira: uh, ilikuwa shida Wakati ambapo wanawake hawakuweza kuelewa hiyo, waliwaza kama wakiichagua wanawake wenzao nje haitaweza kuendeka, lakini leo ninafurahi maana wababa wamekwisha kutambua hii na wamama wameanza kutambua hii na wanakutana. Kama tumeona wababa vile wanaongoza, inabidi tuone vile wamama nao wataweza kuongoza. Kwa sasa, hali imerudi tulivu, huku wengi wakisema kwamba serikali itakayoundwa sharti washirikishwe akina mama kwa ngazi zote. Huyu tena Marishe Mati, tuna kazi kubwa na tutaendelea nayo na tutaendelea kuwa pembeni ya wakubwa wa, wa nchi ili waone kama wanawake nao wanafaa na wanaweza kufanya kazi, na ile itaacha wanawake wengine nao wanapata fasi. Osere Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Naam, msikilizaji hivi sasa tunaelekea huko nchini Uganda ambapo mwandishi wetu Kenneth Bwire ametuletea taarifa kwamba kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye anasema kwamba ataendelea na juhudi zake za kumwondoa madarakani rais wa sasa Yoweri Museveni kwa kutumia maandamano kwa njia ya amani. Akijitambulisha kama rais wa serikali ya watu walio wengi nchini Uganda, Dr Kizza Besigye amefichua kwamba ameunda makundi vijijini yanayoendelea kupanuka na kukita mizizi tayari kuchukua hatua aliyoita kurejesha madaraka kwa raia. Besigye amesema yote anayoyafanya si yasiri wala hayavunji sheria, ndiposa yupo huru kuwaeleza waandishi wa habari, akiongeza kwamba hatua yake na chama chake cha FDC inalenga kuongoza Uganda jinsi Waganda wanavyotaka na kwamba hakuna kitakachomzuia tunaunda mtandao wa serikali ya watu kote nchini. Hatuundi mitandao hii kwa redio, bali mashinani. Tuna watu wanafanya kazi katika kila wilaya kote nchini, kweni macho, tutakapotangaza kuchukua hatua, kuwa tayari kutekeleza. asked take Be kati ya mikakati besija anaita isiyo ya kivita katika kufanikisha juhudi za upinzani na no, wafanyakazi kukosa kufika kazini, wafanyabiashara kukosa kufungua maduka yao, wateja kukataa kununua baadhi ya bidhaa zinazotengenezwa au kuuzwa na wale walio madarakani, wakulima wakatae kuuza vyakula, miongoni mwa mengine, lakini anasema hajafika hatua ya kuwarai wafuasi wake kufanya hivyo, we have to And break the controls of the dictatorship. Ni lazima tuchukue hatua ambazo si za kivita kuangusha utawala wa udikteta. Wakulima wakikataa kupeleka chakula sokoni, hakuna hatua utawala utafanya. Hawa wote wanaotumia bunduki hawataweza kuzibeba, kwa sababu watakosa chakula. Hatua wa kama hii itafanikisha malengo yetu. Bisija na chama chake. Hata hivyo anasema yupo tayari kwa mazungumzo, japo yakiongozwa na mtu asiyeegemea upande wowote wa kisiasa, na kwamba mazungumzo sharti ya sharti yafanyike baada ya ukaguzi wa kimataifa wa matokeo ya kura ya mwaka elfu mbili kumi na sita. Lakini katika ujumbe wa mwaka mpya, rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema yupo tayari kukabiliana na mtu yeyote atakayetatiza utawala wake akitoa mfano jinsi anavyokabiliana na wale wanaopanga vita akiwa na maana ya mauaji ya mamia ya watu yaliyotekelezwa na jeshi la serikali dhidi ya ufalme wa Rwenzururu mwezi Desemba mwaka jana. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala Mikito. Wapo na sikilizaji, karibuni katika ulimwengu wa michezo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Nahodha hapa hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Basi tunakutakieni mwaka mpya wa heri na baraka kutoka meza ya michezo. Hapa Sauti Amerika tunaanza hii leo na kandanda, ambapo timu bingwa za Afrika zinajitayarisha katika michuano ya Kombe la Mataifa la Afrika kan huko Gabon hapo tarehe kumi na nne zimeanza kusafiri kuelekea huko na nyingine ziko katika matayarisho. Basi Gabon watashuka uwanjani tarehe kumi na nne kufungua michezo hiyo, itapopambana na Guinea Bisau na Burkina Fasa kupambana na Cameroon. Na kocha wa Morocco Herve Renard ametangaza kikosi chake cha wachezaji 27, hii leo. naye mshambulizi wa timu ya DRC Benik Afobe anajiondoa kutoka timu ya taifa, licha kubali kushiriki hapo mwanzoni, akisema anataka kuendelea na michuano ya timu ya Premier League huko Uingereza na timu yake ya Bournemouth. Timu ya DRC iko Cameroon katika mazoezi ya mwisho mwisho. Wachezaji wengine mashuhuri ambao hawatakuwepo huko Gabon ni pamoja na Soufiane Feghouli wa Algeria, Hakim Ziyech wa Morocco na Bassem Morsy wa Misri. Kwa upande mwingine, timu ya Uganda Cranes hatimaye iliwasili Tunisia mwishoni mwa wiki baada ya kuchelewa huko Dubai kutokana na hali mbaya ya hewa na iko tayari sasa huko Tunisia uanza matayarisho kugombania kombe la kimataifa la Afrika kutokana na miaka mingi kuto wasili huko. Na wakiwa huko Tunisia, watacheza michuano mitatu. Watacheza na wenyeji hapo Januari 4, halafu watacheza na timu ya taifa ya Slovakia Januari 8 na Ivory Coast Januari 11, kabla ya kuelekea Gabon. Na huko Dar es Salaam, mwandishi wetu wa George Njogopa anatusimulia juu ya wa michuano ya kandanda huko Zanzibar. Wakati ligi kuu soka Tanzania bara ikipamba moto katika hatua muhimu, nayo michuano ya kombe la mapinduzi inayoanza kutima vumbi huko Zanzibar imeshika kasi, huku Simba ikianza vyema baada ya kushinda katika mchezo wake wa hapo jana. Macho ya mashabiki wa kandanda sasa yanapelekwa katika mchezo utakaochezwa leo usiku huko Zanzibar, wakati mabingwa soka Tanzania bara Yanga ya Dar es Salaam itakaposhuka dimbani kuvana na timu ya Jamhuri. Mchezo wa leo unatizama na wengi kwa vile utatoa mwelekeo halisi katika michuano hiyo ya mapinduzi ambayo pia wakilisha na timu kutoka Afrika Mashariki na Kati. Idi amekuwa akifuatilia kwa karibu michuano hii iliyoanza kutumia vumbi mwishoni mwa wiki iliyopita. anaonaje mchezo wa leo wa? mchezo wa leo saa mbili na nusu nadhani utakuwa mzuri pande zote mbili. Ukitazama Jamhuri, sio timu ambayo inawika kivile, lakini kwa sababu watu wanaidharau naamini, na itakuwa vizuri, na ukitazama upande vile vile wa Yanga Yanga mchezo wao wa ligi Tanzania bara walicheza vizuri juzi, lakini kwa leo mimi naamini kwamba wakiicheza vizuri naamini itakuwa safi. Af e, naamini mchezo wa leo utakuwa na ushindani mkubwa zaidi, kwa sababu ukiangalia hata hao Jamhuri mwaka juzi walicheza mpira mzuri sana, lakini na Yanga nao mwaka juzi walicheza mpira mzuri sana japokuwa walitolewa na URA. Lakini naamini Yanga watacheza vizuri na mchezo utakuwa vizuri tu. Mashabiki wa kandanda wameanza kumiminika katika uwanja wa Amani huko Zanzibar kushuhudia mtanange huo ambao utatimua kuanzia saa mbili na nusu. Inaarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. Nam na huko Uingereza, mwanariadha bingwa mbio za masafa marefu mwingereza mzaliwa Somalia Mo Farah akiwa pamoja na mcheza tennis Andy Murray wametajwa na malkia Elizabeth kuingia katika orodha ya watu wanaotunukiwa cheo cha knights ambapo mtu anapewa jina la heshima la Sir na hivyo kuanzia sasa atatambulika kama Sir Mo Farah. Fara pia anasema anataraji kunyakua ushindi katika mbio za nyika za Edinburgh hapo Januari 7 kwa mara ya pili. Mara ya kwanza alishinda mwaka 2011 huko Kenya. Rais wa shirikisho la riadha Jack Tui ameeleza matumaini mazuri kwa wanariadha wa Kenya kwa mwaka huu baada ya kugubikwa na njama za kutumia dawa za kuongeza nguvu. Akizungumza na gazeti la Nation kutoa ujumbe wa mwaka mpya, Tui amesema wanariadha wanajitayarisha vizuri, hasa kwa mashindano ya kuhu ya kimataifa ya mbio za nyika hapo mjini Kampala mwezi Machi. nam na tukija katika upande wa NBA, mpira wa vikapu, mara moja hapa, tunaangalia hapo jana, Piston waliwalaza Miami Heat 107 kwa 98. Indiana Paces kuwalaza Magic pointi 117 kwa 104. San Antonio Spurs kuwalaza laza Atlanta Hawks na Trail Blazers kuwanyamazisha Timberwolves nyumbani kwao 95 kwa 89. Toronto Raptors kuwafunga LA Lakers 114. Ni hayo tu tuliokuwa nayo kutoka ulimwengu wa michezo hapa Washington DC. Kufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Takriban watu saba waliuawa na wengine kumi na saba kujeruhiwa katika milipuko miwili ya kujitoa muhanga iliyokuwa katika gari karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Mogadishu mapema leo, kwa mujibu wa maafisa wa huduma za dha dharura na Somalia. Takriban wahamiaji mia nane kutoka barani Afrika chini ya jangwa la Sahara walivamia uzio jana Jumapili kati ya Moroko na Keuta, mji wa Hispania wenye utawala kiasi katika pwani ya kaskazini mwa Afrika, kwa mujibu wa maafisa wa Hispania na Moroko. Vikosi vya usalama nchini Gambia vimefunga vituo viwili vya redio binafsi vilivyopo katika mji mkuu Banjul, chama cha waandishi wa habari kimesema leo Jumatatu. Ni kutokana na kusambaa kwa mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na Rais Yahya Jammeh kukataa kukubali kushindwa katika uchaguzi mkuu na hivi sasa, msikilizaji, tunakuletea tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea msimamo wa sera za serikali ya Marekani. Yemen inashuhudia janga la kibinadamu. Kwa zaidi ya miaka miwili, mapigano kati ya waasi wa Houthi, vikosi vya serikali ya rais aliyechaguliwa Abdurabu Mansur Hadi pamoja na mashambulizi ya anga kutoka muungano unaoongozwa na Libya na unaomuunga mkono rais Hadi yametaabisha raia wa kawaida pamoja na kuharibu uchumi wa nchi hiyo. Kama ilivyo kawaida ya mapigano, watu wa kawaida huathiriwa zaidi. Wapiganaji waliojihami wamekuwa wakifanya mashambulizi kwenye vijiji na makazi ya raia. Watoto wamelazimishwa kuingia vitani na kumekuwa na ripoti ya kuzuiwa, mauaji ya kulengwa, na watu kufukuzwa kutoka makazi na makundi yanayopigana. Marekani inaomba makundi yote yanayozozana kufanya kila juhudi kupunguza majeraha kwa raia na kufanya uchunguzi iwapo hali kama hiyo itatokea. Umoja wa Mataifa unaripoti kuwa tangu mapigano hayo kuzuka Machi mwaka wa 2015 zaidi ya watu 7270 wengi wao wakiwa watu wa kawaida wameuawa, huku wengine 38280 wakijeruhiwa kwenye nchi yenye watu milioni 27, milioni 3.3 miongoni mwao wametoroshwa makwao, wakati theruthi mbili wakibaki bila makao. Wengine elfu 180 wameondoka nchini, huku asilimia 70 ya wakazi, yaani karibu milioni 19 ya watu wakiwa na mahitaji ya dharura ya misaada ya kibinadamu. Kuna njia moja tu ya kuondoa tatizo hilo kwa watu wa Yemen, nalo ni kumaliza vita kufuatia mpango uliotolewa na Umoja wa Mataifa. Kama alivyosema waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry hivi karibuni akiwa mjini Riyadh, kumaliza umwagikaji wa damu ndio swala la kipaumbele. Kwa maneno yake, Kerry alisema ninajua kuwa maamuzi yanayohitajika ili kumaliza mapigano na kuleta amani siyo rahisi, lakini gharama ya vita haiwezi kungoja kufanya maamuzi hayo. Washikadau wote wanahitaji kupiga hatua na kwetu sisi kama Marekani tutaendelea kuwa na uhusiano wa kidiplomasia pamoja na washirika wetu, hasa Saudi Arabia pamoja na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Ismail Old Sheikh Ahmed. Tariri ya Sauti ya Amerika ndio inatukamilishia matangazo yetu kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo haya Msimamizi wake alikuwa Abdu Shakur Abod, mwelekezi Aida Isa. Kutoka hapa Washington DC, jina langu ni Mkamiti Kibayasi nini. mm -hmm, ni Idi Ligongo. Pamoja tunawatakia usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.