hivi sasa ni saa tatu kamili zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msomaji ni idi ligongo takribani watu saba waliuawa na wengine kumi na saba kujeruhiwa katika milipuko miwili ya kujitoa muhanga iliyokuwa katika gari karibu na uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa mogadishu mapema leo kwa mujibu wa maafisa wa huduma za dharura wa somalia Kundi la wanamgambo wa Alshabab limetangaza kuhusika na shambulizi hilo. Hii ilikuwa ni mara ya pili kwa kundi hilo kutumia mbinu hiyo ya mashambulizi ya kujitoa muhanga kwa kutumia magari, ambapo la kwanza lilipangwa kuzusha hofu, huku la pili likiwa na lengo la kusababisha maafa ya mauaji. Mlipuko wa kwanza kati ya miwili ililenga kituo cha ukaguzi kinachoendeshwa na vikosi vya taifa vya usalama vya Somalia wakati wa mchana wa nchini humo. Takriban wahamiaji 800 kutoka barani Afrika chini ya jangwa la Sahara waliuvamia uzio jana Jumapili, kati ya Moroko na Keuta, mji wa Hispania wenye utawala kiasi, katika pwani ya kaskazini mwa Afrika, kwa mujibu wa maafisa wa Hispania na Moroko. Polisi watano wa Hispania na 50 wa Moroko walijeruhiwa, kumi wakiwa katika hali mahututi walipokuwa wakipambana na wahamiaji ambao walijaribu kuvunja uzio na kutumia mawe na mitarimbo ya chuma. Serikali ya Hispania imesema wahamiaji wawili waliruhusiwa kuingia Keuta kwa matibabu katika hospitali ya mjini humo, wengine walirejeshwa nchini Moroko. Vikosi vya usalama nchini Gambia vimefunga vituo viwili vya redio binafsi vilivyopo katika mji mkuu wa Banjul. Chama cha waandishi wa habari kimesema leo Jumatatu, kutokana na kusambaa kwa mgogoro wa kisiasa uliosababishwa na Rais Yahya Jammeh kukataa kukubali kushindwa katika uchaguzi mkuu wa mwaka jana. Kundi la Islamic State limetangaza kuhusika na tukio la shambulizi la mwaka mpya katika klabu ya starehe mjini Istanbul nchini Uturuki ambalo limesababisha vifo vya watu 39, na mamlaka bado zinaendelea kumtafuta mtu aliyehusika. Kundi hilo limesema katika taarifa yake kwamba mwanajeshi wa kighalifa alifanya shambulizi hilo. Shambulizi lilianza mapema Jumapili baada ya mtu mwenye bunduki kumua afisa wa polisi na raia nje ya klabu ya Reina kabla ya kuingia ndani. Kulikuwa na takriban watu 600 katika klabu hiyo, ambapo baadhi yao iliwabidi waruke ili kujinusuru maisha yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Mtoto wa rais wa Equatorio Guine ameshitakiwa nchini Ufaransa kwa rushwa, biashara haramu ya mzunguko wa fedha na ubadhirifu baada ya miaka kadhaa ya uchunguzi. Teodoro Nguema Obiang Mangue, ambaye pia ni makamu wa pili wa rais wa Equatorio Guinea, anakabiliwa na kifungo cha mpaka miaka kumi jela kama akipatikana na hatia. Kijana huyo amefu, amefunguliwa mashtaka kwa ajili ya kujinunulia majumba ya kifahari na magari ya nasa na bidhaa nyingine nchini Ufaransa kwa kutumia fedha za umma nchini mwake, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Wakili wa Obiang, Emmanuel Marsing, amesema ataomba kucheleweshwa kwa kusikilizwa kwa kesi ambayo ilikuwa ianze leo Jumatatu, akidai kuwa mteja wake ambaye hatarajiwi kuwepo mahakamani hajapata muda wa kutosha wa kutayarisha utetezi wake. Na polisi nchini Iraq na maafisa wa hospitali wanasema takriban watu 30 waliuawa na wengine 25 kujeruhiwa mapema leo wakati mjitoa wa muhanga alipojilipua kwa kutumia gari lililojaa milipuko katika soko lenye harakati nyingi mjini Bagdad. Kufika hapa tunakamilisha habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Endelea kuwa nasi kwa ajili ya kipindi cha Kwa Undani na Sandi Shomari. sasa ni saa tatu na dakika tano saa za afrika mashariki saa mbili na dakika tano saa za afrika ya kati hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani jina langu ni sandey shomari nam kwa undani hii leo msikilizaji ikiwa ni kipindi cha kwanza kabisa kwa mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na saba leo tunaamulika huko nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo chama tawala nchini humo kimetangaza kwamba saini ya mkataba wa kisiasa uliotiwa jumaa mosi haimaanishi kwamba mkataba huo umeshirikisha pande zote kwa hiyo basi wameomba juhudi ziweze kufanywa e, ili vyama vya upinzani vilivyosusia mkataba huo kutia saini viweze kushiriki. E, inatangazwa kwamba chama cha MLC mpaka sasa hakija kubali kuweka saini yake vilevile. Nimepata nafasi ya kuzungumza na mwakilishi wa muungano wa G7, muungano huu ni ule unamuunga mkono e, Moise Katumbi chapwe na kutaka kujua kwa upande huo ni yapi kwanza ya muhimu kabisa yaliyopo ndani ya huo mkataba wa kutaka kukamilisha e, uchaguzi wa uraisi nchini Congo? Ya muhimu katika mkataba huo ni kama mambo manne tu, mambo manne tu ya kwanza. Ni kwanza Rais Kabila aakubali. anakubali anakubali kusema kwamba hatawania tena muhula mwingine baada ya huu muhula wake ambao umeshamalizika na kusema kwamba hauwezi kufanya mjadala wowote wa mambo ya ya kusema anaweza kubadili katiba ama anaweza kufanya referendum na wakura ma, ya maoni kwa kuweza kubadili katiba. Ni kusema Kabila anakataa, anaacha sasa hiyo mpango wake wa kusema anaweza kubaki madarakani. Ya pili ya muhimu katika makubaliano hayo ni kwamba anakubali kwamba katika mu, mu, muda huu wa mpito, ni kusema ambao uchaguzi utaweza kufanyika ku, ku, ku, eh, eh, gavumenti itaongozewa na upinzani, gavumenti itaongozewa na upinzani na kunaundwa kitu kikubwa ambacho wanaita conseil national de transition, yaani mi, hiyo ndiyo itaweza kufanya juu chini, ili makubaliano ambayo yamefanyiwa sahihi yaweze kuheshimika. Na hiyo kitu itaongozewa na mzee Kisekedi wa Mulumba, ni kusema mzee huyo ambaye ni mzee wetu wa upinzani. Ya tatu ni kwamba Rais Kabila watabaki madarakani hadi uchaguzi uweze kufanyika ka jinsi umekubaliwa katika mujadala huo na ya mwisho ni kwamba uchaguzi wa eh, rais utafanyika mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba, na tume la uchaguzi litapata mabadiliko ili vyama vya upinzani viweze kupata na iweze kuwa na watu wengi ambao wataweza kuwasaidia kwa kufanyisha uchaguzi kwa muda unaofaa. Hiyo ndiyo makubaliano makubwa makubwa kabisa ya muhimu katika mkataba huo. Sasa, kwa maana hiyo, nafasi ya waziri mkuu atapewa nani kwa baada ya makubaliano hayo? Sasa, kwa mujibu wa makubaliano hayo, waziri mkuu atateuliwa, atateuliwa na rais, lakini atachaguliwa na upinzani. Ni kusema ni mzee Kisekedi ambaye anakuwa mwenyekiti wa muungano wa vyama vya upinzani vinavyoitwa Rasamblema ndiye ataweza kumteua huyo waziri mkuu mpya, ambaye ataweza kuongoza serikali hiyo ya mpito. Na kuna tetesi kwamba mtoto wake Shisekedi huenda akateuliwa. Hilo ni kweli lakini leto mazungumzo yatakuwa kwenye vyama vinavyokuwa katika upinzani, na kama wanamchagua yeye, Felix Tshisekedi, mimi sioni shida kuwa yeye aweze kuongoza serikali hii ya mpito, lakini hii itaweza kunenwa wakati vyama vyote vya upinzani vitakuwa vimesha kubaliana. Lakini najua kwamba yeye ndiye an, anakuwa na mwongozo mbele, sababu unajua chama chake hicho cha nico chama kikubwa kwenye vyama ii ambazo zinakuwa katika muungano wa Rassemblement jesi, haiwezi kuwa shida, chama hicho ndicho kiweze kuongoza serikali ya mkiu. Lakini kuna taarifa kwamba upande wa MLC wamekataa kusaini makubaliano, kwa hiyo upinzani inaonekana hamko pamoja kwenye suala hili, ni kweli? Kuna upande mmoja wa chama kimoja tu ambacho kinaitwa MLC chake mpinzani Jean-Pierre Bemba ambayo anafungwa huko The Hague uh, kimekataa kwa sasa kusaini makubaliano haya, lakini kwa kwetu kwa vyama vya upinzani tunaendelea kuzungumuza na chama cha ALC ili nao vilevile waweze kusaini. Na taarifa minazo sahihi ni kwenda kwa muda unaokuja wanaweza kusaini, lakini bado hazijathibitishwa wa, lakini wanaweza kusaini kwa muda wowote ule. Asante sana. Huyo ni Muhindo Zangi, mbunge anayewakilisha muungano wa G7, akizungumza nasi muda mfupi uliopita. Sasa e, tunaungana na mwandishi wetu kutoka kule DRC, Salehe Mwana Milongo. Salehe Mwana Milongo, naomba utueleze mpaka sasa e, ni nini unachofahamu kuhusu swala zima e, la mkataba huu kuhusu kusainiwa na nini ambacho kinakubalika. Uh, Sunday ni jioni hii muda mfupi ambao umetoka kupita ni uh, naibu katibu mkuu wa vuguvugu la vyama zaidi ya mia mbili vinavyomuunga mkono rais Joseph Kabila maarufu Majorite Presidentiel, Bwana Kokonyangi ambaye ametoka kuitisha mkutano na waandishi habari na kuelezea kwamba uh, e, ni lazima kuweko na mazungumzo mengine ya tatu yani wamesema hawatambui uh, mazungumzo hayo yaliyoendelea huko na kanisa Katoliki uh, kwa sasa, kama yamekuwa ni mazungumzo ambayo yanaweka pande zote pamoja. Kwa hiyo wamependekeza kuweko na mazungumzo mengine ambayo itashirikisha tena watu wote. Kwa kweli, ni msimamo ambao umesangaza na bado haujaenda hauja, uh, kwenye vyombo vya habari, kwa sababu ndio taarifa za hivi karibuni. Sasa hiyo ni taarifa ya punde tu, jinsi mambo yalivyo kuanzia sasa. Salehe, inaonekana kwamba kama vile wanarudi nyuma badala ya kwenda mbele. Pengine labda ni nini ambacho kimegusiwa hasa? Nimepata habari, najua ulipata nafasi ya kuzungumza na baadhi ya viongozi wa upinzani kama Vitale Kamere, hali kadhalika upande wa serikali ulizungumza na waziri wa mambo ya ndani. Kuna vitu gani o vimepelekea hali hiyo kuona kwamba haya tena ni mambo ambayo bado hayakubaliki kwa upande wa serikali? Kitu kinachoonekana uh, ni kwamba ni mchanganyiko sasa wa taarifa, kwa sababu msemaji wa serikali Lambert Mende ambaye alikuwa na mkutano na waandishi habari mchana huu ameelezea kwamba uh, serikali msimamo wake ni, ni, ni kwamba wanaunga mkono kilichoendelea huko kwenye uh, Saint Intervio Seze, makao makuu ya kanisa Katoliki, lakini Uh, ni lazima kuweko na uungwaji uh, mkono wa pande zote, kwa sababu wamesema hatuwezi tena kukubali kilichofanyika ki, mara ya kwanza kingine ki kimefanyika mara ya pili na kubaki wengine nje ya, ya, ya, ya taratibu hii ya, ya mpito. Kwa hiyo uh, haijulikani nini kitakachoendelea, kwa sababu chama cha MLC ambacho ki tayari kimetoa msimamo kwamba hakito saini mkataba huo kwa sababu wenyewe kwanza wanasema uh, rais Kabila hangepaswa ku, kupewa muda tena wa kuendelea, na kwa hiyo wamesema uh, ni lazima wenyewe waweze kuongoza taratibu ya ufuatiliaji wa mkataba uliofikiwa, na sasa hivi chama tawala kimeunga mkono msimamo huo wa wa wa wa, wa MLC kwa kwamba ni lazima uh, watu wote wawe wa pamoja. Kwa kweli hadi usiku huu Uh, hatujue kitakachotokea kisho kuhusu uh, vita vya maneno ambavyo vime, vimezuka hivi karibuni. Hivi ni vita vya maneno ambavyo vimezuka hivi karibuni kama wanavyoeleza Salehe Mwanamilongo. Lakini je, kwa upande mwingine eh, kuna mpango ambao labda unafikiri hivi sasa unazungumzwa eh, ukiacha kwa upande huu wa serikali, ambapo kauli sasa ni kama vile za kukinzana, pengine kwa upande huu mwingine ambapo sasa E, kanisa Katoliki ambalo linaonekana kwamba lina nguvu kubwa na linasaidia kusimamia haya mazungumzo, kuna lote ambalo umelipata kulisikia likizungumza kutoka upande huo wa kanisa? Ndio, um, katibu mkuu wa kanisa Katoliki na kongamano hilo la, la, la, la maaskofu wa Congo, ma padre Bonacien eh, Shole amesema eh, kwamba ni mshangao mkubwa kuwaona watu ambao walienda kwa hiari yao na wao ndio wametia saini mkataba huo na siku moja baadaye waje waseme kwamba wana mashaka na mkataba mwenyewe, na vilevile vile, amesema ni jambo la mshangao sana, na lakini, anasema wanategemea MLC watasaini, na wanatoa mwito kwa pande zote kwamba ni lazima watekeleze mkataba huu, na ndio kauli ambayo imetolewa uh, hadi kufikia uh, sasa na vile vile pongezi eh, za mkataba huo kutoka Marekani, kutoka muungano wa Ulaya, kutoka kwa katibu mkuu wa umoja wa Mataifa. Yaani, uh, wamesema kwamba ni hatua muhimu ambayo iliweza kufikiwa mkesha um, wa wa, wa mwaka mpya. Kwa hiyo uh, haijulikani itakuwaje kuhusu hatua itakayochukuliwa hapo kesho ambako kulitarajiwa kuweko na kikao cha kwanza kabisa cha kamati ya pamoja ambacho kitaweza kuweka mipangilio um, ya ya utekelezaji wa mkataba huu. Asante sana, Salehe. Naomba subiri hapo hapo, tunaye kutoka Kivu Kaskazini, huyu ni kiongozi wa upande wa MLC na upinzani bano Olivier. Karibu kwenye la, kutu, kutu, karibu utueleze kwa undani Eh, upande huo nini ambacho kwa upande wenu mpaka sasa kinachopelekea kutokubali eh, kusaini haya makubaliano. Tatizo liko wapi hasa? Bwana Olivier unanisikia? Mimi nawaza kwetu <tutu> uko huru, uko huru katika msimamo wetu. Sisi kama MLC tumesema katiba yetu ya Congo iko wazi inasema kama muula wa rais ni ya miaka tano ambayo ni mara mbili mwamasea pale. Alafu wakati eh, bwana Kabila hapendi kuacha madaraka. Sisi tunasema tuko katika ile mambo tunasema tumepiganisha, tumefanya chasi ili katiba yetu iheshimiwe. Ndio maana sisi tumemunga mkono kiongozi wetu Sekretari Jenerali Mama Edba Zaiba Masudi. Kwa hiyo msimamo yake basi, hakuna hili inawezekana katika kamwe sisi tuitike vitu ya namna sawa Watu watatulazimisha hata kama ni maaskofu ma, ma, ma, wa sengo hawatatulazimisha, tusaini kitu ambacho kinaenda kinyume ya katiba yetu. Na ndio maana tumesema kama wao watatulazimisha, tuko huru, tuko huru, hakuna mtu atakaye tulazimisha tusaini kitu ambacho kinaenda pembeni kinyume na katiba yetu ya Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo. Kama wana ile uwezo ambayo wanaweza kulazimisha watu, kwa nini hawamlazimishe Bwana Kabila aondoke madarakani, ya kuwa amemaliza muhula watu wa pili na wa mwisho katika madaraka? Alafu sisi tunasema kama wale watu wa rasamblema wameelewana naye ili wamwachie tena mwaka moja aendelee na ile na, na, na, na na mamlaka, sisi kwetu kama MLC tunasema haiwezekani kamwe na ukaona wamekuwa wakikala kisafa lakini mauaji yanaendelea Beni, makidnaping uporaji wa mali ya Kongo. Haiwezekani, hatuwezi itika hayo mambo. Bwana Kabila anapasha aondoka madarakani, hakuwa hata mtu mmoja ambaye atamwachia, hata kama watu wa rassemblemen wanamwitikia ili mkitu mwaka mzima tena mwaka mzima ya mauaji hapo Beni, hakuna mtu ameshindwa miaka kumi na tano kisha mwaka moja ndio atafanya nini? Lakini, kama kama nimekuelewa vizuri bwana Olivier. Sasa bwana Olivier, kitu ambacho kinazungumzwa hapa katika yale ambayo nyinyi mnabishana nayo, tulielezwa kuna mambo manne ambayo mlishakubaliana nayo hapo awali. Yale manne, mojawapo ni kuondoka kwa rais Kabila mwaka elfu mbili na kumi na saba. Kwa hiyo kwa mantiki hiyo ni nini ambacho nyinyi mnataka kukiona kama kuondoka peke yake mwaka elfu mbili na kumi na saba hakutoshi? Asante. Kabila, katiba nasema hivi kisha, kama rais mwaula wake umeisha, anashindwa kuongoza Kongo, katiba haimpati tena ruhusa ya kuongoza. Kuna bwana kiongozi wa Seneti, ndiyo anaye mamlaka ya kuongoza tena Kongo, kusudi tufikishe katika uchaguzi. Sio tena bwana Kabila ambaye muula wake umeisha. Ni kwetu tusaini katiba, tusaini mikataba ambayo itamuruhusu ili aendelee na mamlaka yake. Hatuwezi kuitika hiyo, hata kama watu waeme wamemwitikia hiyo, lakini sisi kama, la la, kama MLC na raia rahia, mnajua hakuna hata mtu mmoja anaelewana nao. Ni mambo mjanja ili wapate mateo wengine maeo wengineisae wengine sijui nani, lakini kwetu kama MLC tutachunga msimamo wetu ni Kurespekte, au kuheshimu katiba ya indi hakuna kitu ingine mbalimbali ya hiyo. Nakushukuru sana Bwana Olivier, kiongozi wa Kivu Kaskazini kwa chama cha upinzani cha MLC, kuzungumza na kwa undani, na vilevile nakushukuru Salehe Bwana Milongo, mwandishi wetu aliyeko pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kinshasa. Hiyo ndio inakamilisha sehemu yetu ya kwanza ya kwa undani na katika sehemu ya pili ya kwa undani tunamulika huko nchini Uganda ambako kumekuwa kukiendeshwa misako kadhaa kwenye misikiti pamoja na kukamatwa kwa viongozi wa kidini, hasa viongozi wa dini ya Kiislamu. Mpaka hivi sasa inasemekana na mashehe 17 wamekamatwa wiki iliyopita na polisi nchini Uganda kufuatia mauaji ya baadhi ya mashehe nchini humo. Na mpaka sasa inasemekana kwamba jumla ya viongozi wa dini imekushafikia 45 ambao tayari wamekusha kuzuiliwa na polisi. Na kwa mujibu wa duru za habari jini Kampala Uganda, kuna makundi mawili ambayo na yanagongana katika misikiti miwili mikubwa, moja ni eneo la kas, na Kasero na mwingine Kampala mjini, vimeeleza vyanzo hivyo vya habari. Pande hizo mbili zimeasimiana na zinaendelea kutuhumiana, na inasemekana zimeshindwa kufikia suluhisho la amani. Lakini wachambuzi wa masuala ya dini wanasema tatizo lilokuwepo linafungamana na ushindani wa makundi haya mawili ambao sasa umechukua sura mpya baada ya baadhi ya viongozi wa dini kuuawa. Mtu mmoja ambaye utta amesema tayari mpaka sasa idadi imekushafikia kumi na saba na kati ya hao ni mashehe wanne maarufu katika jiji la Kampala Uganda. Lakini mpaka sasa basi, nimepata nafasi ya kuzungumza eh, na mwandishi wetu leo Kampala Uganda, Kenneth Bwire, na atueleze hasa kwa undani swala hili, chanzo, jamii, viongozi, nini kinazungumzwa mpaka sasa anachokifahamu yeye. Sasa polisi wanatafuta ushahidi kuweza kufikisha mahakamani na, na kuweza kuwatafuta wale ambao walihusika katika mauaji hayo, ikitiliwa mkazo kwamba huyu Shehe Muhammad Chigundu alikuwa ngazi ya media katika jeshi la serikali. Polisi walitangulia kufanya msako katika msikiti wa Nakasero. Huu ni msikiti ambao unaongozwa na Waislamu jamii ya Tablik, na hapa waliweza kukamata watu kumi na nane, msako ambao ulitekelezwa nyakati za asubuhi na saa kumi majira ya Afrika Mashariki, na polisi wanasema kwamba waliweza kupata vitu vingi katika ofisi za msikiti huo ikiwemo bunduki, risasi na silaha zingine ambazo wanasema hawawezi kueleza kwa hivi sasa, na walichoeleza tu ni kwamba watu kumi na nane waliweza kukamata, jambo ambalo lilielekea waumini Waislamu wa kwenye msikiti huo wa Tablik ulio katikati mwa jiji la Kampala kuitisha kikao cha dharura na kuweza kuwakemea polisi kwa njia zote na namna zote. Naam, Kenneth Bwire, hivi karibuni kuna watu walikamatwa hapo kama wapate hukumu hivi kwenye msikiti wa Chiwatle karibu kabisa na jiji la Kampala. Je, polisi wanaeleza nini kuhusu suala hilo? Waliweza kuachiliwa huru wakisema kwamba walikamatwa kimakosa baada ya kupewa taarifa na raia wana watu wanaoishi karibu na msikiti huo, na polisi walikuwa wanadai kwamba huenda hawa walikuwa na njama fulani ambazo zilikuwa zinakinzana na sheria, hivyo kumi hawa waliweza kuachiliwa. Lakini hiyo jana, Waislamu kutoka msikiti wa Nakasero ule watabuliki waliweza kufika mahakamani na wameweza kushtaki serikali wakisema kwamba serikali inafanya msako huo ili kuweza kudhulumu jamii ya Waislamu na kuweza kuwaingilia sheria, ambayo kesi ambayo e, e, itaanza kusikilizwa baadaye. Lakini pia kuna swala ambalo pengine linazungumzwa na jamii ya Waislamu jijini Kampala, ukiacha tu hao wa msikiti wa Tablik, kutokana na haya yanayoendelea Swala la kuuawa kwa mashehe lilianza mwaka elfu mbili kumi na moja elfu mbili kumi na mbili hivi. Wameuliwa mashehe wengi tu na walio mahakamani wanaoshutumiwa kupanga mauaji hayo ni mashehe wenzao. Kwa mfano, Shek ambaye e, anatoka jamii ya tabliki niliyotaja hapo awali, Shek Yunus Kamoga na wengine wapo mbele ya mahakama, kesa ambayo inaendelea ni chini ya uoga mwingi tu kiasi cha kwamba majaji wanaoongoza kesi hiyo hawataki kunukuliwa na vyombo vya habari, waandishi wa habari hawaruhusiwi kuwapiga picha, kamera haziruhusiwi kunasa picha za wale wanaotoa wa ushahidi. Hilo linakueleza kwamba kesi hiyo imekuwa ni kesi ambayo kidogo imeingia uoga mwingi sana baada ya hawa eh, mashehe kuuliwa, akiwemo Shehe Mustafa Bahiga na shehe wengine kama shehe Abdul Kadiri Muaya ambao wamekuwa tu msururu wa kuuliwa kwa hawa mashehe. Lakini mashehe wenyewe wanadai kwamba wanajua wanawaua, na wakiulizwa ni nani wanawaua, hawataki kusema. Sasa inasalia polisi, wanasema ni shehe wenyewe wanauawa kikisa, na maana minong'ono nje ya mahakama ni kwamba inatokana na umiliki wa mali za mashehe. Lakini polisi wanasema kwamba hawa mashehe wanaouliwa wamekataa kukubali sera za magaidi hasa wale wa ADF kuweza kushirikiana nao katika kutekeleza uhalifu ndani mwa nchi. Anayesema ukweli kwa sasa hatumjui, tunasubiri mahakama itatueleza. Je, ambao wanashutumiwa kwamba wameua masheikhi wenzao wana sababu gani zinazotolewa kwa kuwa, kwa mauaji hayo? Lakini kwa sasa ni za hapa na pale zinazozungumzwa tu, polisi wakisimamia tu kwamba hawa wamekataa kushirikiana na magaidi. Asante uh, sana mwandishi wetu Kennes Bwire kutoka Kampala, Uganda. Vilevile nimepata nafasi eh, ya kuzungumza na kuangalia kwa undani zaidi ya Shekh Muhamed Faiz kutoka hapo Kampala, Uganda, na kutaka kujua mpaka sasa anachokifahamu ni nini kuhusiana na sakata hili. Sasa polisi ilikwenda katika msikiti wa Nakasero na kuchukua baadhi ya waumini pale na mashekhe kwa kutaka kupata usaidizi. Inachodai ya polisi kwamba inataka usaidizi wa upelelezi kuchunguza kufa kwa kutaka kujua kufa nani anahusika na kifo hicho cha Shekh Muhammad Kigundu, lakini mpaka sasa pengine unaweza ukatueleza unachofahamu Shefaizi, kwenye jamii ya Waislamu na kwenye jamii ya viongozi wa dini ya Kiislamu, hasa katika maeneo ya Kasero na maeneo mengine, nini ambacho wanazungumza kutokana na kazi hii ya upekuzi na ukamataji? Ndio, uh, viongozi, viongozi wote sasa viongozi wote wa <coughs> wa Uislamu, kiongozi gongo, wa Baraza Kuu la Uislamu wa Uganda ambaye ni Shekhe eh, Mufti Shekh Muhammad Eh, Shekhe Mubaji, Shekhe Ramadhani Shabani Mubaji anaiomba polisi kwamba kulingana kwa, kwa, na sheria za, za za polisi ya Uganda inapomtuhumu mtu kumchukua, kumsaidia, kusaidia upelelezi, kazi ya upelelezi ni muda wa masaa saa arobaini na nane, muda wa siku mbili, upelelezi unakuwa umekwisha kamilika na achukuliwe kotini, lakini mpaka sasa hawajapelekwa kotini na mashaka wote sasa wanalalamika, wanasema zinarepa, siku zinarefa, siku zimekuwa nyingi, polisi inakaa na watu hao katika sehemu za sehemu zisizojulikana zi, zi, zi zi, na hawapelekwi kotini, ambacho wanasema kwamba inavunja sheria ya, ya, ya polisi ya Uganda. Na mpaka sasa kuna lolote ambalo limezungumzwa pengine na viongozi wa upande wa serikali kama polisi na vinginevyo. Ndio pone mkuu wa polisi Kare Kare Hura, Meja Jenerali Kare Kare Hura, amesema kwamba itakapoonekana kwamba hawana hatia yote, wataachilia na wamechukuliwa, kwa sababu wao wana sehemu za ripoti ambazo wamezipata katika upelelezi wao kwamba wanaweza kuwa wanahusika na kifo cha Meja Muhamadi Kigundu ambaye alikuwa askari wa UPDF, jeshi la taifa na kasema kwamba watu wasio na wasiwasi, wakati wowote wa ule, ikiwa atakuta kwamba hawana hatia wataachiliwa, wata. Lakini pengine kwa hali halisi nini, ambacho mpaka sasa kinafahamika, kwa sababu kuna kesi bado iko mahakamani, lolote ambalo linazungumza kuhusu Asante ah, sana naona muda wetu umekwisha kabisa. Shekh Muhamed Faizi kutoka Kampala ya Uganda, Salehe Mwana Menongo kutoka DRC, mwandishi wetu pia Kennes Bwiri wa Kampala. Kipindi hiki cha Kundani kinatia nanga hii leo. Msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari na watakeni wote usiku mwema.