Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Idi Ligongo. Na mimi ni Sunday Shumari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Januari 3 mwaka 2016, ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22, bila kusahau wana 107.5 FM Nairobi Kenya, na 94.9 FM Bujumbura Burundi. Karibuni. <todic music> Katika matangazo yetu leo hii, pamoja na takwimu kuonyesha wanafunzi wa kike wanafanya vizuri katika masomo yao kuliko wa kiume nchini Kenya, je, hali ipoje kwa upande wa eneo la ziwa Victoria? Wasichana wajasoma sana ni kwa sababu ya uvuvi ambao umekitiri katika hii eneo. Na katika habari nyingine, wanawake wa pwani ya Kenya wamenuia kugombea nafasi mbalimbali mbali katika uchaguzi ujao nchini humo. Je, yes, sababu ni nini? Mimi naona ni kama kiti hiki hakija kuwa well represented, kwa sababu changamoto zinazokumba wanawake ni nyingi. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo yetu ya siku hii ya leo. Hivyo basi, kwa nasi mpaka mwisho wa matangazo haya, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Sandey Shomari. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeonyesha kanda ya video ya mwanamume mmoja ambaye wanasema ni mshukiwa wa shambulizi ambalo limewacha patao 39 wakati wa shambulizi la mwaka mpya mjini Istanbul katika klabu moja ya usiku. Kanda ya video inaonekana kuchukuliwa na simu ya mkononi ya mwanamume ambaye alikuwa ameibeba huku akitembea kuzunguka eneo la Taksim Square. Alitumia muda mwingi kuangalia kamera, lakini hakuwa akizungumza. Bado haiko bayana ni lini kanda hiyo ilirekodiwa. Mamlaka awali ilitoa picha ambazo hazikuwa zikionekana vizuri za mshukiwa wa mshambuliaji zilizochukuliwa kwenye kamera ya usalama kwenye eneo. Vyombo vya habari vya Uturuki pia vimeripoti hivi leo kwamba mamlaka zimewatia ndani raia wawili wa kigeni waliokamatwa katika uwanja wa ndege wa Ataturk mjini Istanbul kuhusiana na shambulizi hilo. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa. Waangalizi wa Siria wanasema shambulizi la anga karibu na mpaka wa Uturuki limeua viongozi wapatao watatu wenye msimamo mkali Jumapili usiku, ikiwa ni pamoja na kamanda wa kikosi cha wanamgambo wa kabila la Wehur kutoka magharibi mwa China. Shirika la Syrian Observatory for Human Rights, ambalo linafuatilia na kuripoti vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria, limesema watu wanane waliuawa kwenye shambulio hilo katika jimbo la kaskazini la Idlib katika barabara kutoka katika mji wa Sarmada kuelekea mpakani. Haikujulikana mara moja nani alifanya shambulizi hilo, lakini shirika la Syrian Observatory for Human Rights inasema inawezekana kwa kiasi kubwa limefanywa na majeshi ya muungano yanayoongozwa na Marekani yanayopambana na Islamic State katika eneo hilo na chama cha upinzani cha Renamo nchini Msumbiji kimesema leo Jumanne kimeongeza muda wa sitisho la mapigano kwa miezi miwili ili kuruhusu mazungumzo na serikali ya Rais Filipe Nyusi na hivyo kuongeza matumaini kwa utaratibu wa amani. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, pande zote zimekuwa katika mapambano ya mara kwa mara tangu Renamo ihoji matokeo ya uchaguzi wa mwaka 2014 katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Wachambuzi wanasema ushindani juu ya rasilimali za asili huenda pia ukaongeza hali ya vurugu. Msumbiji iko katikati kati ya hali ya kuendelea na uchimbaji akiba ya gesi katika ufukwe wake, jambo ambalo linaweza kuibadili nchi hiyo ambayo ni moja ya maskini sana duniani kuingia katika nchi zenye kipato cha daraja la kati. Kiongozi wa Renamo, Afonso Dhlakama, alitangaza siku saba za sitisho la mapigano wiki iliyopita baada ya kile alichoelezea mazungumzo marefu na chanya kwa njia ya simu na Nyusi. Kuongeza muda wa sitisho la mapigano kunafuatia mawasiliano mengine ya simu kati ya mahasimu hao wawili. Serikali ya sasa na upinzani wa Renamo wamepigana katika vita vya wenyewe kwa wenyewe kuanzia mwaka 1976 hadi mwaka 1992 ambapo takriban watu milioni moja waliuawa. Dlakama na Nyusi hawajakutana uso kwa uso tangu Februari 2015, na kuna hali ya kutoaminiana kati ya watu hao wawili na kupelekea makubaliano kadhaa ya kusitisha mapigano kuvunjika tangu Nyusi ashinde uchaguzi uliokuwa na utata mwaka 2014. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Gambia amekimbia nchini humo kwa sababu ya kupokea vitisho baada ya kutangaza kuwa Rais Yahya Jammeh ameshinda uchaguzi wa Desemba mosi. Mtu mmoja katika familia yake na mfanyakazi wenzake wamesema hii leo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters haijulikani mahali aliko Aliu Momar Njai ambaye anadaiwa ameondoka wiki mbili kabla ya kuapishwa kwa rais mteule Adama Baro. Njai alitangaza Baro kuwa ameshinda uchaguzi siku moja baada ya uchaguzi na Jame akikubali, awali akikubali kushindwa, lakini wiki moja baadaye kiongozi huyo wa muda mrefu ambaye kwa mara ya kwanza alikamata uongozi kwa njia ya mapinduzi alisema hataachia madaraka, jambo ambalo lishtua jamii ya kimataifa. Majeshi ya Afrika kutoka ECOWAS yamewekwa katika hali ya hata ya tahadhari, ambayo inaongeza uwezekano wa uingiliaji kati wa kijeshi wa Republican katika baraza la wawakilishi walipiga kura jana Jumatatu kuweka taasisi isiyoegemea upande wowote, iliyokuwa ikihusika na kuchunguza uwezekano wote wa uvunjaji taratibu na wawakilishi chini ya mamlaka ya ofisi inayosimamiwa na wabunge wenzao. Ofisi isiyoegemea upande wote ya sheria na taratibu ilianzishwa mwaka 2008 kutokana na kashfa kadhaa za hali ya juu za rushwa na ufisadi zikihusisha wawakilishi hao. Katika mkutano wa faragha, walipiga kura 119 kwa 74 na kuamua ofisi hiyo julikanayo kama OCE itakuwa chini ya mamlaka na maelekezo ya kamati ya bunge ya taratibu na sheria. Mabadiliko hayo Yanatarajiwa kupitiwa na Bunge. Unasikiliza matangazo ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja, tunakwenda kwenye ripoti zetu na tunaanzia nchini Uganda. Mkuu wa majeshi wa Uganda, Jenerali Katumba Wamala, alinusurika kifo katika shambulizi la jana mjini Mogadishu nchini Somalia. Wamala alikuwa amewatembelea wanajeshi wake na alikuwa katika mkutano wakati wa shambulizi hilo lililokuwa limelenga jengo walimo kwemo. Shambulizi la jana linajiri wakati wanajeshi wa Burundi wanataka kuondoka nchini Somalia. Mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire, na ripoti kamili. Akisimulia jinsi shambulizi hilo lilivyotokea, mkuu wa jeshi la Uganda Jenerali Katumba Wamala amesema wanajeshi wake walikuwa na taarifa za ujasusi na za kuaminika kwamba wanamgambo wa Al Shababu walikuwa wamepanga kufanya mashambulizi, akitaja mashambulizi hayo kuwa mapokezi aliyoyapata ya kushangaza. Wamala amesema alikuwa ndani ya jengo lililokuwa limelengwa. Gari la kwanza lililokuwa limejaa vilipuzi lilijaribu kukwepa ukaguzi kwenye lango la kambi kuu alipokuwa Katumba kabla ya kulipuliwa, huku gari la pili nalo kulipuliwa baadaye. As we arrived here we had reception in tulipokelewa kwa mshutuko wa mashambulizi yaliyokuwa yametulenga katika kambi kuu ya jeshi. Magaidi hawakufanikiwa kutekeleza lengo lao, kwani maafisa wetu walikuwa makini sana na kulipua gari lililokuwa na vilipuzi. Mwanajeshi mmoja Uganda wa Uganda alijeruhiwa kidogo. Jeneral Wamala yumo nchini Somalia kukagua operesheni ya wanajeshi wanaolinda amani wa AMISOM, hasa wale kutoka Uganda na vilevile vile kufanya mikutano ya usalama wakati wa uchaguzi nchini humo. Lakini ameeleza wasiwasi iwapo wanajeshi wa Burundi wanashikilia msimamo wao wa kutaka kuondoka nchini Somalia Kutokana na shida ya malipo kutoka kwa Umoja wa Ulaya. thick and thin all this time. Tishio la Burundi kutaka kuondoka linatia wasiwasi sana. Tumekuwa na Burundi katika shughuli hii na tumepitia hali ngumu pamoja. Wanajeshi wa Burundi wana mchango mkubwa sana katika kuleta amani Somalia. Ni wao wanaolinda jiji la Mogadishu ambalo ndilo moyo wa shughuli zetu zote na uwanja wa ndege Endapo wataondoka wataacha pengo kubwa sana ambalo litatatiza kazi yetu. Kulingana na Jenerali Wamala, mafanikio makubwa ya wanajeshi wa AMISOM ni kuhakikisha usalama na kuwezesha nchi ya Somalia kuandaa uchaguzi mkuu baada ya miaka mingi. Tatizo hata hivyo analosema linavunja moyo ni ukosefu wa malipo kwa wanajeshi hao kwa muda unaofaa, na muungano wa Ulaya kupunguza malipo kwa kila mwanajeshi kwa kiasi cha asilimia 20. Afueni ni kwamba wanajeshi wamelipwa marupurupu waliokuwa wakidai kati ya mwezi Januari na Septemba, na pesa wanazodai sasa ni malipo ya kuanzia mwezi Oktoba. Kenneth Bwire, Sauti Amerika, Kampala. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameikosoa kampuni kubwa ya kutengeneza magari ya Marekani General Motors kwa kurudisha utengenezaji wa gari aina ya Chevrolet Cruze zilizotengenezwa Mexico nchini Marekani bila kulipia ushuru na kutishia kuwatoza ushuru mkubwa kampuni hiyo: tengeneza Marekani au lipa ushuru mkubwa mpakani. Trump alitangaza hayo kwenye mtandao wake wa Twitter. GM imesema tayari inatengeneza gari hizo nyingi hapa Marekani katika kiwanda chake kilichopo Lordstown, Ohio. GM imesema inaingiza magari aina ya hatchback pekee kutoka Mexico, ikiwa ni asilimia ndogo ya magari laki moja na sabini na mbili elfu magari hayo yaliyouzwa katika miezi 11 ya kwanza ya mwaka jana. Ukiacha Mexico, GM inatengeneza gari hilo la dola elfu ishirini na moja Nchini, pi, nchini China pia Umoja wa Mataifa umeeleza jana Jumatatu kwamba ugaidi na vitendo vingine vya ghasia vimeua raia wapatao 6878 na kujeruhi wengine wapatao 12388 nchini Iraq mwaka jana, lakini idadi ya majeruhi inaweza kuwa kubwa zaidi, kwa sababu haijumuishi raia waliouawa au kujeruhiwa katika jimbo la magharibi la Anbar katika miezi ya Mei Julai, Agosti na Desemba. Umoja wa Mataifa unasema idadi ya majeruhi kwa mwezi Desemba ni ndogo ikilinganishwa na miezi iliyopita. Vatican sasa imeingia katika biashara ya chakula. Hii ni baada ya kampuni ya migahawa ya chakula ya Marekani McDonald kufungua ofisi katika jengo linalomilikiwa na Vatican, mita chache kutoka makao makuu ya Papa. Mgahawa huo mpya ambao utafanya kazi siku saba kuanzia saa kumi na mbili na nusu asubuhi mpaka saa tano za usiku umefunguliwa, licha ya lawama za makardinali na maafisa wa eneo hilo. Vatican inaripotiwa italipwa pango la mwezi la dola elfu thalathini na moja mia moja na hamsini na nane kutoka kwenye mgahawa huo. Hii si McDonald ya kwanza kufunguliwa karibu na Vatican, lakini ni ya kwanza katika jengo linalomilikiwa na Vatican ambako makardinali kadhaa wanaishi. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anasema Korea Kaskazini hawataweza kutengeneza kombora la nyuklia lenye uwezo wa kufika Marekani. Haiwezi kutokea, Trump aliandika katika ujumbe wake wa Twitter bila kufafanua. Maelezo hayo ya Trump yamekuja siku moja baada ya kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un kusema nchi yake inakaribia kufanya majaribio ya kurusha kombora lenye, usaf, lenye kusafiri umbali mrefu. Korea Kaskazini imefanya majaribio kadhaa ya makombora ya masafa mafupi na imekuwa na mafanikio mchanganyiko. Baadhi ya wataalamu wanasema itachukua miaka kadhaa kwa Korea Kaskazini kutengeneza kombora la nyuklia lenye uwezo wa kufika Marekani. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka Washington DC. Viwango vya elimu kwa wanafunzi wa kike nchini Kenya vimeripotiwa kuimarika zaidi kuliko wale wa kiume. Haya ni kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na wizara ya elimu nchini humo, lakini katika maeneo mengine hususan yale yanayopakana na ziwa Victoria, hali halisi ni kinyume na takwimu hizo. Katika eneo la Bunyala, magharibi mwa nchi hiyo, wasichana wengi wametoroka shuleni baada ya kupata ujauzito na vilevile kujiingiza katika ndoa za mapema. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, ana ripoti kamili. Huku idadi ya wanafunzi wa kike nchini ikiripotiwa kuongezeka zaidi kuliko idadi ya wanafunzi wa kiume kote nchini, maeneo mengine hususan yanayopakana ziwa Victoria, yanaripotiwa kusajili idadi ndogo mne ya wanafunzi wa kike, maeneo hayo mara nyingi yakikumbana na changamoto kwa kiasi kikubwa mno, changamoto zinazotokana na umaskini ambao kwa kiasi kikubwa umeathiri maendeleo ya uchumi. Lakini kile kinachoshtusha mno ni kufifia kwa elimu ya mtoto msichana. Eneo la Maumau Bunyala katika kaunti ya Busia ni mojawapo ya maeneo ambayo elimu ya mtoto msichana inadidimia kabisa, jinsi yanavyoelezea Colette Nerima, mwalimu wa Bridge International Academies. eneo hili maeneo hii yetu, mimi pia ni mzaliwa hii maeneo. Wana wasichana hawajasoma sana, ni kwa sababu ya uvuvi ambao umekitiri katika hii eneo, alafu pia watoto hawana watu watu, wamechukua uvuvi sana kuliko elimu Yeah. Sa inafanya watu wanasema kwamba hata kusoma pia ina maana, maanake wanapata hizo pesa katika hiyo uvuvi. Sasa wanaona hizo pesa, wangesoma wangepata, washazipata po tayari. Vilevile, Colet Nerima ambaye ni mzaliwa wa eneo hili anailaumu jamii kwa kumwekea mtoto msichana vikwazo ambavyo vimeathiri pakubwa mstakabali wao. Mtoto wa msichana ni ukweli sima, si, ma, si kuongea tu lakini ni ukweli haswa. Hiyo eneo watu wanaamini kwamba mtoto msichana anapofika tu umri wa kumi na miaka kumi na tano anafaa kuenda kuoleka kwa wazazi wenyewe, mi nasema hii kitu hii inaletwa na wazazi wenyewe, maanake wazazi kuliko kupatia wa watoto nini maarifa ya kwenda kusoma, mtu anaambia mtoto akishafika mri wa miaka kumi na tano, nawambia sasa, wewe umekoma, unawezaenda ukafanya nini, ukaoleka. Hiyo ndio imekuwa tatizo kabisa katika hii eneo. Patrick Okelo ambaye ni mwalimu na msimamizi wa shule za Bridge International Academies eneo hili anaeleza kuwa jamii hii ya wavuvi haijakumbatia sawasawa mfumo wa elimu kwa kuwaelimisha watoto wao jinsi inavyopasa. Bado mambo ya masomo hawajapewa kipaumbele, maanake kuna ndoa nyingi nyingi za watoto zinazoendelea, maanake kulingana na eneo ambalo tul, tul, tul, tupo wakati huu ni eneo la wavuvi, na kuna zile senti ambazo zinapatikana katika uh, uvuvi zinatuma wale ambao wanashiriki wan, katika ule uvuvi huwa wanatumia zile pesa kuwanasa watoto wadogo kuingia katika ndoa, na inakuwa ni changamoto kwamba mambo ya, mambo ya masomo hayapewi umuhimu vile na unapata mtu pia anaamini kwamba hata asiposoma anaweza kwenda kuvua katika bahari na akapata pesa na akawa vizuri. Bwana Okelo sasa anashauri kuwa wazazi wanapaswa kuhamasishwa na kuelezwa ubora wa elimu ili kuliinua eneo hili kielimu. Bridge International Academies ni mojawapo mashirika ya kigeni nchini yanayotoa elimu katika shule za chekechea pamoja na msingi katika eneo hili walimu na wasimamizi wa shule hizi wanaendeleza mchakato wa kuwasajili wanafunzi katika shule zao, nyumba hadi nyingine, jinsi yanavyoelezea ya Patrick Okelo. Tunatembelea wazazi, tunajaribu kuwaeleza umuhimu wa tuna umuhimu, umuhimu, elimu, tunajaribu kueleza pia umuhimu wa shule yetu ya Bridge. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Baraza la Senati la Bunge la Marekani litaanza kuidhinisha wajumbe wa baraza la mawaziri la rais mteule wa Marekani Donald Trump hata kabla ya kuapishwa kwake kwa hapo Januari 20. Mwandishi wa sauti Amerika Michael Bowman anaripoti kwamba Wademokrat wameshaanza kutoa ishara za kutokubaliana na uteuzi wa baadhi ya mawaziri wa Trump, lakini hawatuweza kuzuia peke yao. Abdu Shakur Abud na ripoti kamili. Kwa hakika idi, hawawezi kuzuia uteuzi wa mawaziri kutokana na hali kwamba baraza la Senate na linaloidhinisha uteuzi wote wa rais linadhibitiwa na wa Republicans, na wa Democrats wanahitaji uungaji mkono wa wa Republican angalau wawili au watatu kuweza kufanya chochote kile kuzuia. Basi alipokuwa anateua mawaziri wake Donald Trump alisema, Ninadhani itakuwa mojawapo ya mabaraza ya mawaziri bora kuwahi kuundwa. Alipokuwa anawateua mawaziri, rais mteule aliwachagua washauri wake wa karibu, pamoja na matajiri, wafanya biashara wenzake, wanajeshi na wajumbe wa hafidhina. Na pengine uteuzi utakaoleta mabishano makubwa ni ule wa mwenyekiti na mkurugenzi wa kampuni ya mafuta Exxon Mobil, Rex Tillerson, kuwa waziri wa mambo ya nchi za nje. Mimi ni mfanyabiashara. Uhusiano wangu na Vladimir Putin, ambao ulianza karibu miaka kumi na tano iliyopita, umemwezesha kunifahamu kama mimi ni mfanyabiashara, na nimewekeza fedha nyingi, kampuni yetu imewekeza fedha nyingi nchini Russia. Senata Mdemocrat Chris Coons, mwanachama wa kamati ya masuala ya nchi za nje itakaotafakari uteuzi wa Tillerson, amesema watakuwa na masuala chungu nzima ya kumuuliza. Kuna warepublican na wademokrat wenye maswali kuhusu uwezekano wa kuwepo na mgongano wa maslahi yake binafsi na ya umma kutokana na uhusiano wake wa muda mrefu na Vladimir Putin na Russia. John Hudak wa taasisi ya Brookings Institute anasema kutakuwa na mabishano makali na masenata wengi wa Republicans wanaunga mkono uteuzi wa mawaziri wa Trump. To to maseneta hawa wanafahamu to watabidi kufanya kazi na rais huyu kwa miaka ijayo, na njia rahisi kujenga ushirikiano kati yao na rais wa chama chako ni kupitisha uteuzi wake wa Democrats, basi walichonacho hivi sasa ni kutumia uteuzi huo kumulika na kuuliza maswala yatakayozusha utata kuhusiana na walioteuliwa. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia harakati za wanawake kuelekea uchaguzi mkuu nchini Kenya ambao umepangwa kufanyika mwezi Agosti. Harakati hizo zimehusisha zaidi wanawake wanaotaka kuwania nafasi za uongozi huko Mombasa. Mwandishi wetu Salma Mohamed amezungumza na Halima Anwar Mohamed ambaye ana nia ya kuwania kiti cha mwakilishi wa kinamama. Wanawake wa Kenya wanaojihusisha katika siasa wanakabiliana na changamoto nyingi kama inavyoshuhudiwa ulimwenguni kote. Licha ya changamoto hizo, Halima ni mwanamke mwenye umri mdogo ambaye ameamua kujitosa katika harakati hizo. Naitwa Halima Anwar Muhammed. mimi ni mkazi wa Majengo, Mombasa na miaka 31, na mimi nitakuwa napigania kiti cha Mombasa women representative. 2017 unaweza kutueleza nini haswa kimekupatia msukumo wa kuingia katika siasa? Mimi naona ni kama kiti hiki hakija kuwa well represented, kwa sababu changamoto zinazokumba wanawake ni nyingi, mambo kama kudhulumiwa kimapenzi, mambo ya kinyumbani, haswa hapa, naweza sema hapa pwani, wanawake ni kama wamekuwa wanafanywa ni chombo cha kutumiwa mm -hmm, au wanaonekaniwa ni kama hawafai katika jamii. Sio kuwa hawafai, lakini wana, wanaonekana kama ni viumbe dhaifu. Bi Halima, tukiangalia katika siasa za Kenya haswa kwa upande wa wanawake uh, unadhani kwamba wananchi wa Kenya watakuwa na imani ya kukuchagua wewe kama mwanamke uh, kuwa kiongozi hasa tukizingatia kwamba kumekuwa na zile taratibu ama msukumo wa kuwa na nafasi zaidi za wanawake katika uongozi kitu ambacho kimeshindwa kuwafikia. Uh, upungufu wa wanawake katika nafasi za uongozi itaweza kukabiliwa vipi? Na wewe kama Halima, utafanya nini kuhakikisha kwamba nafasi hizo za uongozi zitaweza kuwepo kwa wanawake? Inatakiwa wanawake wenyewe wajiamini, inatakiwa wanawake wenyewe waweze kujisimamia. So jambo la kwanza ni kuempower wanawake, kuwaonesha umuhimu wa wao kupigania viti vya kisiasa kuwaonesha kwamba wao wanaweza. So jambo la kwanza ambalo mimi nitafanya nita empower wanawake, kimimi I feel wao wenyewe hawajiamini, wanaogopa. Jambo la kwanza na society pia inawakandamiza, but first wajielewe kwamba wao wanaweza, wasiogope. Tusimame kwa sauti moja tueleweke, na tukubalike katika jamii. mm -hmm. Ni vipi utaweza kuwa kuwashawishi wanaume waweze kupiga kura? Wanaume wengi haswa ambao wamefika umri wa makamu ni ngumu sana kupiga kura Unlike uh, vijana vijana wana, wanapiga kura kwa misingi ya kwamba tutapata pesa. Hawana ile mentality ya kuwa napiga kura kwa sababu ni haki yangu ama napiga kura ili nipate mafanikio baadaye. Wengi wanatumiwa wanapiga kura, labda wanapewa mia mbili mia tano, alafu inaishia hapa. Nitatembea yani Mombasa yote nijaribu kuambia umuhimu wa kupiga kura ili wajitokeze kwa wingi kwa sababu kura yako ndo silaha yako. I zipo changamoto kama tunavyozijua, mwanamke siku zote anapatwa na changamoto nyingi. Zipi changamoto ambazo unazozifahamu wewe, na labda unatarajia kukabiliana nazo vipi? Ingia kwenye siasa kwa malengo, ingia kwenye siasa ujue siasa ni kama kazi, Uipende kama kazi yako, it's a profession mm -hmm. Sika, si tu upi, u, uingie kwenye siasa alafu usahau kwamba wewe umeingia kwenye siasa kama ngion, kiongozi. Kiongozi yoyote ni kiongozi mwenye maadili mwenye heshima. Kwa hiyo wewe ingia siasani ukijua una malengo ili baadaye udeliver kwa wananchi, sio ingia kwenye siasa kwa sababu ya kutaka kukosa heshima. Vile utakavyojiweka ndo vile vile utakavyo kutumiwa ama vile utakavyojiweka ndo vile vile, vile watu watakavyokuchukulia. So mimi naweza sema it depends with you, it starts with you. Jiweke mipango, jiweke heshima, jiweke utaheshimika. mm -hmm. So changamoto mimi naweza sema sana, nyingine, most of the time tunaweza kuzileta sisi wenyewe, japokuwa, yes, ziko changamoto ambazo ziko ni kama umesimama, ni mwanamke, wanaume wengi wanakufuata kama kwa njia ya kutaka kimapenzi, lakini mimi naweza sema wewe mwenyewe jiweke heshima yako, umweke mbele Mungu na kila kitu kitakuwa sawa. Labda wewe, hadi kufikia sasa ume, umefanya miradi gani ama umejihusisha vipi na jamii? Kabla sijaingia kwenye siasa, mimi nimekuwa ni mtu ambaye naingiliana sana na, na jamii kwa sababu mimi niko katika stage ya kijana, mimi bado ni kijana. So basically mimi nafanya sana kazi na vijana, wamama sio sana, ila sasa hivi nimeona umuhimu kwa sababu mimi ni mwanamke ndiyo maana nikataka kupigania uwakilishi wa wanawake. Nimejihusisha sana na vijana ambao wanaimba haswa kaswida, ama zinaitwa nasheeds. Achievement yangu ya kwanza nilitolea vijana kadhaa album ambayo inasikizwa katika radio stations maarufu hapa Mombasa. Nimesaidia wamama kadhaa, sio wengi, lakini wale ambao naweza kwenye biashara zao ndogo ndogo na miradi midogo midogo. Mwanamke ana haki ya kusoma, mwanamke ana haki ya kufanya kazi, mwanamke ana haki ya kuheshimiwa, mwanamke ana atakiwa ajiamini na ajielewe. Mimi naweza sema sisi tukijiamini na tukijielewa mambo mengine yata follow. Tuache ile kasumba ya kuwa mwanamke ni dhaifu, mwanamke hawezi. Tuchukue mifano kama ya kina Martha Karua, Charity Ngilu, Joyce Laboso. Hawa ni wanawake ambao wako katika, wamekuwa katika siasa na wana achievements nyingi, na sasa hivi naona most of them wanapigania kiti cha governor. So mimi ningesema tusaidiane kupeana moyo, tusiwe ni watu wa kukandamizana. Kimalizia, wewe kama Halima, labda una ujumbe gani kwa wanawake ambao wanatarajia kujitosa katika ulingo wa kisiasa ama wangetaka nafasi za uongozi? Mwanzo tupendane kama wanawake, tusaidiane, tusiwe na chuki, chuki chuki zetu zote tuziweke kando, tuingie kwenye siasa kwa mtazamo kuwa tunataka kumsaidia mwanamke ama mtoto wa kike, ili tufikie malengo yetu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, vilevile matangazo haya. Msikilizaji wetu unaweza kusikiliza kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com, ili kupata habari mbalimbali mbali, unaweza vilevile kutembelea katika ukurasa wetu wa Facebook na uweze kujua kile kitu ambacho kinaendelea ulimwenguni kwa kupata habari mbalimbali mbali. hivi sasa Sande Shumari anakusomea muhtasari wa habari. Vyombo vya habari vya Uturuki vimeonyesha kanda ya video ya mwanamume mmoja ambayo wamesema ni mshukio wa shambulizi ambao limeua watu wapatao thelathini na tisa wakati wa shambulizi la mwaka mpya mjini Istanbul katika klabu moja ya usiku. Waangalizi wa Siria wanasema shambulizi la anga karibu na mpaka wa Uturuki limeua viongozi wapatao watatu wenye msimamo mkali Jumapili usiku, ikiwa ni pamoja na kamanda wa kikosi cha wanamgambo wa kabila la Wihur kutoka magharibi mwa China. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Gambia amekimbia nchini humo kwa sababu ya kupokea vitisho baada ya kutangaza kuwa rais Yahya Jammeh ameshindwa uchaguzi wa Desemba mosi. Mtu mmoja katika familia yake na mfanyakazi wenzake wamesema hii leo kwa mujibu wa shirika la Reuters kwamba haijulikani mahali aliko Aliu Momar Njai ambaye adaiwa ameondoka wiki mbili kabla ya kuapishwa rais mteule adama baro na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu mwelekezi ni aida isa msimamizi wa matangazo ni abdu shakur abud mimi ni idi ligongo na mimi ni sandey shomari kwa pamoja tunasema shukrani kwa kuwa nasi na usiku mwema kutoka hapa washington dc