idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza mimi ni sandei shomari mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano januari 4 mwaka 2017 tusikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22 karibu sana Naam, katika matangazo yetu ya leo huko nchini Kenya, akiwa uchaguzi mkuu unakaribia, tume ya uchaguzi nchini humo IEBC inatoa wito kwa viongozi nchini humo: tungeomba ya kwamba pia wabunge na viongozi wengine wajiendeshe kwa njia ambayo ni ya heshima na ambayo inaleta amani kwa hii nchi na katika taarifa nyingine huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wananchi wakishirikiana na viongozi wa dini waandamana kutafuta amani nchini mwao. Maandamano ni ya kujiunga leo, ni siku y wa, wale afyapa wa ndugu yetu Lubero, Beni, Bwito, Bwalanda, Biko na uwawa juu ya kukosa amani. Tujiunge pamoya, eh, tuache hiyo njia. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaletea habari muhimu za dunia zikisomwa kwako na mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Barak Obama ameondoka bungeni hivi punde baada ya kuwahamasisha wabunge wa chama chake cha Democratic kulinda sheria yake ya kihistoria ya huduma za afya. Wakati wahuo makamu rais mteule wa Republican Mike Pence alikutana pia na warepublican kuhusu ajenda zao ambazo zinajumuisha kutafuta mpango huo wa huduma ya afya maarufu Obamacare. Mikutano hiyo miwili inamulika mojawapo ya mapambano makubwa yajayo wakati Obama akikabidhi madaraka ya White House kwa rais mteule Donald Trump. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wake, Pence alisema kazi ya kwanza ni kufuta na kutafuta mpango utakaochukua nafasi ya Obamacare. Sheria ya huduma ya afya ya Obamacare ilipitishwa na bunge mwaka elfu mbili na kumi, wakati wa Democratic, walipokuwa wanadhibiti mabaraza mawili ya bunge na baraza la wawakilishi, wakati ambapo pia Rais Obama alikuwa ana udhibiti uongozi wa taifa. Januari 20 mwaka huu, madaraka yote ya uongozi, yaani bunge na Ikulu, yatahamia kwa Warepublican. Maafisa wa usalama wa Somalia wanaeleza kwamba walinzi wanne wa usalama wa Umoja wa Mataifa wamejeruhiwa baada ya bomu lililotegwa kwenye gari kulipuka karibu na uwanja wa jengo lao mjini Mogadishu. Waathirika wote ni raia wa Somalia mmoja wao ni mkuu wa walinzi wa usalama, alipata majeraha mabaya, maafisa walisema. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba kundi la wanamgambo la Al Shababu lilidai kuhusika kwa shambulizi hilo. Mlipuko ulitokea katika gereji karibu na eneo la ofisi za programu ya maendeleo za Umoja wa Mataifa UNDP katika mji mkuu Gari hilo liliingia kwenye eneo la kuegesha magari leo Jumatano asubuhi kwa saa za huko. Vyanzo vya habari vimesema watu tisa wamekamatwa kuhusiana na mlipuko huo, maafisa walisema. Wengi wa waliokamatwa walizuiwa kutoka gereji nyingine, mahala ambapo gari hiyo lilikuwa limeegeshwa usiku kucha. Mfanyabiashara wa Haiti Hovel Mose ametangazwa rasmi kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais wa mwezi Novemba, na hivyo kuna uwezekano wa kumaliza mzozo wa kisiasa wa mwaka mzima unaokumba taifa hilo maskini la mabara ya Amerika. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anaisoma ripoti hiyo. Juvenal Moise alichaguliwa kwa asilimia 55 nukta 6 za kura. Mpinzani wake wa karibu Jude Clalensten alipata karibu asilimia 19, lakini idadi ya watu waliopiga kura ilikuwa ndogo mno, asilimia 21. Akizungumza baada ya kutangazwa mshindi Moise alisema atafanya kazi kuimarisha vyombo vya serikali na kupatia nguvu demokrasia nchini mwake. Amesema uchaguzi wa Novemba 20 unadhihirisha kwamba Wahaiti wanataka utawala wa sheria urudishwe tena nchini humo. Moiz alishinda kwanza uchaguzi wa rais uliofanyika Oktoba 2015, lakini mahakama ya katiba ilitupilia mbali matokeo kwa sababu ya ubadhirifu na kuipeleka Haiti katika hali ya kutokuwa na rais kwa mwaka mzima. Joserem Privat aliyekuwa senata alichaguliwa na baraza la Senat kuwa kaimu rais. Mois mwenye umri wa miaka 48 anatarajiwa kula kiapu tarehe 7 Februari mwaka huu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza hapa Washington DC. Rais mteule wa Marekani Donald Trump akiwa na takriban wiki mbili hadi kuchukua rasmi madaraka, amewakejeli wapinzani wake wa kisiasa, akikosoa vyombo vya habari vikuu vya hapa nchini na kuendelea kuhoji idara ya ujasusi ya Marekani inavyoelezea kwamba rasha iliingilia uchaguzi wa Marekani. Trump mfanyabiashara bilionea aliyeingia katika siasa kupitia chama cha Republican alitoa matamshi hayo kwenye mtandao wake wa Twitter leo Jumatano. Kwa nini kamati ya kitaifa ya e Democratic ilikuwa dhaifu na kupelekea kushambuliwa kwa maelfu ya barua pepe za John Podesta, mwenyekiti wa kampeni ya urais kwa Hillary Clinton ambaye alishindwa uchaguzi mkuu wa Novemba 8 mwaka jana? Mahakama moja ya kijeshi huko Israel imemkuta na hatia mwanajeshi mmoja wa Israel kwa mauaji wa Mpalestina huko ukanda wa Gaza mwezi Machi. Elor Azaria mwenye umri wa miaka ishirini anakabiliwa hadi kifungo cha miaka ishirini jela. Atasomewa hukumu yake baadaye leo. Tukio katika mji wa Hebron limejulikana wakati video iliyomwonyesha Azaria akimfyatulia risasi Abdel Fatah al Sharif mwenye umri wa miaka 21, baada ya kuanguka na kujeruhiwa kutokana na kumchoma kisu mwanajeshi mmoja wa Israel. Kanali Maya Hila alisema leo Jumatano akisoma mashtaka hayo, japokuwa mtu aliyekuwa ameanguka alikuwa gaidi, haimaanishi kumpiga risasi. Wakili mtetezi wa Azaria alisema anaamini japokuwa mshambuliaji alikuwa kimya, lakini huenda alikuwa na mkanda wa milipuko ya kujitoa mhanga na kusababisha hatari. Majibu juu ya kesi hiyo yaligawanyika, huku maafisa wa jeshi wakikosoa hatua ya Azaria, lakini umma wa wengi walikuwa wakimuunga mkono. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini kenya ikiwa zimebakia siku mia mbili na kumi na tano kabla ya kuandalia uchaguzi mkuu nchini humo mgogoro wa pande mbili kuu za kisiasa kuhusu sheria za uchaguzi pamoja na mahakama kusimamisha tume ya uchaguzi kutoa zabuni kwa kampuni ya kpmg kutathmini usajili wa wapiga kura unaonekana kukwamisha juhudi za matayarishi ya uchaguzi huo. Lakini Beti Nyebuto, naibu afisa mkuu mtendaji wa tume ya uchaguzi, anaeleza kuwa tume hiyo imejiandaa vilivyo kusimamia uchaguzi mkuu huo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amefanya mahojiano na afisa huyo wa IEBC na kwanza kwa kumuuliza iwapo mgogoro unaoendelea kuhusu sheria za uchaguzi unaathiri kalenda ya shughuli za kutayarisha uchaguzi mkuu wa Agosti 8. Ninaweza kusema hayo ni majadiliano ambayo ni ya maana ili kuhakikisha ya kwamba tunachosema ni sheria ambayo itapendekeza huu uchaguzi ni kitu ambacho kinawezekana kutimika, kitu ambacho kinaweza kutendeka na kitu ambacho tunasema mahitaji ambayo yanawekwa au mikakati katika sheria ni yale ambayo yanaweza kuelekezwa. Kwa hivyo haya, hiyo mijadala ni mzuri, kwa sababu inasaidia kuhakikisha kwamba watu wanafikiria pamoja na, na tume tunasema wafanye hivi. Je, hilo ni jambo lalo ambalo linaweza kutimizwa? Mikakati yenu nyingi imesimamishwa na mahakama, ikiwemo zabuni kwa kampuni ya KPMG kutathmini usajili ya wa wapiga kura pamoja na kampuni ya Dubai kuchapisha karakaratasi za kupigia kura. Je, unahisi kusimamishwa huku kuna paka doa harakati zenu za kutayarisha uchaguzi mkuu? Nadhani hiyo ni safari katika uh, kuji, kujipanga katika uchaguzi mambo ambayo yako kotini kwa sasa ni mambo ambayo yatatatuliwa na mahakama. Kwa hivyo hiyo sio mambo ambayo sisi kama tume hata tuna uwezo ya kusema ndio au la. Lakini sisi kama tume tumefanya kazi yetu, na yule ambaye ameathiriwa au yuko na jambo lolote, hii ni nchi huru. Hata mimi nikikuwa na shida na vile labda umeketi hapa kuniuliza swali, nina huru kwenda kuuliza. Je, waelewa katiba ni ile ambayo kweli inachangia sana katika kuleta huru na kufanya watu waweze kujadiliana na kuzungumzia mahakama. Mambo haya, mahakimu na wale ambao wanafanya hiyo kazi waweze kuiangalia as a priority ili tujue what is the way forward in, in good time. na je nini kinaendelea hadi sasa, baada ya kusimamishwa kwa zabuni hizo tulivyochapisha hii um, orodha ya kujipanga katika uchaguzi? Wakenya wanajua ya kwamba kinachoendelea sasa ni kujisajilisha, kama wewe kama mpiga kura. Kwa hivyo kuendelea mbele na tunavyoanza hiyo voter registration, watu wajue Uh, kituo cha kujisajilisha ni wapi? Kama nilijisajilisha 2012 kwa ule uchaguzi wa 13 mpaka nijisajilishe tena? Maswali kama hayo ndio tunataka tuhakikishie Wakenya wanakuwa very clear, wanajua kama ulijisajilisha 2012 haufai tena ku kama tume, mnazungumziaje mgogoro mkubwa wa kisiasa pamoja na makabiliano ya wanasiasa bungeni kuhusu marekebisho ya sheria za uchaguzi? Uh, nadhani uh, wabunge pia wanakule kuwajibika kwao weo binafsi kama wabunge na pia kwa taifa hili. Kwa hivyo, uh, kuna standing orders za bunge na najua ya kwamba wakizitekeleza kabisa, uh, wale ambao walifanya mambo ambayo siyo halali, kuna jinsi wanafaa kuadhibiwa, kuchukuliwa hatua lakini kama kawaida, viongozi ni watu ambao kila mtu anawaangalia na mahitaji makubwa, you know, expectations expectations, very high expectations. Kwa hivyo kusonga mbele, na hii ikiwa ni wakati ambao ni mwafaka katika nchi hii, wakati wa chaguzi, tungeomba ya kwamba pia wabunge na viongozi wengine wajiendeshe kwa njia ambayo ni ya heshima na ambayo inaleta amani kwa hii nchi. Uturuki inaonya kwamba ukiukaji wa usitishaji mapigano nchini siria utaweza kuhatarisha mazungumzo ya amani yaliyopangwa kufanyika baadaye mwezi huu. Rusia inayosaidia serikali na Uturuki inayosaidia upinzani katika mgogoro huo waliweza kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano Siria wiki iliyopita zikifuatwa na juhudi zao za kupanga mashauriano ya amani yafanyike huko Astana nchini Kazakhstan. India itafanya mifululizo ya uchaguzi wa majimbo ambao utapima umaarufu wa waziri mkuu Narendra Modi kufuatia utata uliozuka wa kupiga marufuku noti za zamani, hatua ambayo alisifu kama hatua muhimu katika kupambana na rushwa, lakini badala yake ilipelekea upunguaji mkubwa wa fedha taslimu nchini humo. Upigaji kura katika majimbo matano ya Punjab, Uttar Pradesh, Uttarakhand, Manipur na Goa utaanza Februari 4 na utaendelea kwa zaidi ya mwezi mmoja. Akitangaza upigaji kura leo, kamishna mkuu wa uchaguzi Nasim Zaidi alisema kwamba zaidi ya wapiga kura mia moja na sitini milioni watashiriki katika upigaji kura huo. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kavuzoglu amesema leo Jumatano kwamba maafisa wa Uturuki wamemtambua mtu ambaye aliua watu 39 katika shambulizi lililotokea mwaka mpya kwenye klabu moja mjini Istanbul. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC na moja kwa moja. Tukirudi kwenye ripoti zetu, tuelekea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo padri mmoja kutoka kanisa Katoliki mashariki mwa nchi hiyo ameongoza maandamano katika mji wa Goma akiomba amani patikane mashariki mwa DRC na kuwaomba wanasiasa kuwaonea huruma wananchi kuliko kujali maslahi yao. Padri Asen Masumbuko Munembwe amesema kwamba raia wamechoshwa na hali ilivyo. Austeri Malivika anayo taarifa kamili. Akizungumza nasi wakati wa maandamano, Padri Arsene Munembwe amesema kwamba kinachohitajika kwa sasa ni amani Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa sana eneo lake la mashariki, mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Maandamano ni ya kujiunga, leo ni siku ya wa, wale wafia wamartiri wa wa wanasema ya independance wa ndugu yetu huko Lubero, Beni Bwito Bwalanda biko na uwawa juu ya kukosa amani. Tujiunge pamoja, eh, tuache hiyo njia, tutafute amani, ndio tuna marche tunatembea kuonesha hiyo yani, tunaandamana kuomba amani patikane. Eh, tunaona wanapiganisha leo hii, watu walikuwa nasema Kongo itaanguka. Eh, le 19 desembre me Mungu alisaidia, maskofu walisaidia, wali kanisa lisaidia kuonesha kama sisi wote ni watoto moja na bila amani ya amani hatutaendelea. Na iyo, mimi niko padri na hiki kundi ya watu wa politiciens, wa avoka, wa mganga, tujunge tupanane message ya amani na njoo hiyo. Katika maandamano hayo, raia wengi wakivaa nguo nyeupe zinazokuwa na maandiko ya watu wa Mwenyezi Mungu walipita katika barabara bila kuzuiliwa na polisi ama na askari jeshi, japokuwa serikali imeshapiga marufuku maandamano. Tunatafuta amani, tunachoka na vita, amani amani na heritage ya mtu wa Mungu. Kristo alisema nawachia amani. Ni kundi wanaita ao mjejeu, tuko watu wanapenda amani, watu wanapenda masikilizano, na ndio maana leo kuhusu sikukuu ya Martiri de l'Independance kwa nchi yetu, tulipenda tutembee, tuoneshe kama tunatafuta amani, tunatafuta mapatano. Hata hivyo, Julian Paluku, gavana mkuu wa Kivya Kaskazini, alikutana na waandamanaji hao masaa machache baada ya kumaliza maandamano yao, na kusema, ya muhimu ni kwamba hizi shida zetu zimedumu miaka mingi na inatubidi ile ambayo tunataka kwa roho zetu tukuwe tunaionyesha kwa matendo, kwa sababu sisi watoto wa Nord Kivu tunasema mambo mengi, lakini tunayoyatenda ni tofauti na ile tunayoyasema. Ingekuwa muhimu vitendo ambavyo tunavitenda viambatane na ile tunayoyasema, ili tuweze kubadilisha mwenendo wa wananchi wote wa Kivu yetu ya, ya kaskazini kwa sababu tuna mali mengi ambayo inaweza kutufalia na kila mtu atapata faida, kwa sababu katika vita kuna ambao wanapata faida na ambao wanashindwa, lakini katika amani kila mtu anapata faida. Hiyo ndiyo nazungumziaka kila siku, katika amani kila mtu atapata faida. Na Noro Kivu ya kwetu, mambo ya ukabila ndio inatusumbua sana. Ifahamike kwamba raia eneo hili la mashariki mwa Kongo wasema kwamba kinachohitajika kwa sasa ni kupata amani ya kudumu. Oster Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Sane sana, Oster Malivika kutoka huko Goma. Basi kutoka huko tunaelekea moja kwa moja hadi nchini Uganda, ambapo wabunge wa nchi hiyo wametishia kususia kwenda bungeni wakisema kwamba hawana kazi ya kufanya. Wabunge hao wanasema ni heri watumie muda wao vijijini, kwani serikali ya nchi hiyo imekosa kuwasilisha mswada wowote ule ili ujadiliwe licha ya rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni kuahidi miswada ishirini na tisa wakati wa ufunguzi wa bunge la nchi hiyo. Mwandishi wetu Kenneth Bwire anayo ripoti kamili. Miezi saba baada ya bunge la kumi la Uganda kuanza kazi, wabunge wamekiri kwamba wamekosa kutimiza malengo na kwamba kwa sasa hawana kazi ya kufanya bungeni, kwani hakuna mambo ya kujadili. Spika wa bunge Rebeka Kadaga amefichua kwamba hakuna mswada umewasilishwa bungeni kutoka kwa serikali kujadiliwa. Hivyo basi wabunge hawana kazi. Rais alipokuwa akifungua bunge aliahidi miswada 29 the... sijaona hata mswada mmoja kuna mazoea ya kuwalaumu wabunge kwamba hawafanyi kazi. Kazi ipo wapi ya kufanya? Hawajaleta mswada wote. Wabunge nao wanasema kamati za bunge zimekosa kutimiza wajibu, kwani hakuna ripoti imewasilishwa bungeni kwa mjadala, isipokuwa kamati mbili zinazoongozwa na wabunge wa upinzani. Stephen Mukitale ni mbunge wa jimbo la Bulisa are failing the primary responsibility of parliament. Wengine wetu tunahisi kwamba baadhi ya wizara na idara za serikali zinalenga kulemeza kazi ya msingi ya bunge ambayo, ambayo ni kutunga sheria. Miswada tunayosubiri iliahidiwa na rais Mseveni, mbona hatujaiona baada ya miezi saba? In the speech of the president. Kulingana na wabunge, kamati muhimu zaidi bungeni za fedha, uchumi wa taifa, ulinzi na mambo ya ndani, kamati ya elimu na michezo, kamati ya sayansi na teknolojia, biashara utalii na viwanda, hazijafanya kazi yoyote. Kamati hizo zote zinasimamiwa na wabunge kutoka chama tawala cha NRM, na tangu zianze kazi hazijaandika ripoti yoyote wala kuwasilisha swala lolote bungeni kwa mjadala. at tunahisi kwamba rais Mseveni anasubiri muda utupe kisogo, halafu alete miswada kadhaa, ndipo tuipitishe kwa haraka bila kuijadili vipasavyo, ndipo afaidike maana tutakuwa hatuna muda. Wabunge pia wanahoji sababu ya serikali kukosa kuwasilisha bungeni muswada utakaoruhusu kuundwa kwa kamati ya bunge kuchunguza mabadiliko yote yaliyowahi kufanywa katiba ya Uganda pamoja na ile kamati ya kuhusu masuala ya uchaguzi mkuu. Kenneth Bwire, Sauti America, Kampala. Asante sana msikilizaji, kuwa nasi katika kipindi hiki e, cha afya. Basi hivi leo tumepata fursa ya kutembelewa na daktari e, Teo Wangata kutoka kule e, Kenya, ambapo tuko naye katika studio zetu Washington DC. Karibu sana daktari. Asante. Na leo daktari, ningependa tuzungumzie kuhusu ugonjwa wa asma au kwa Kiswahili ni pumu. Ugonjwa mm -hmm. huu ni wa aina gani? dalili zake ni zipi? zinawapata watu gani? Ugonjwa wa asma ni ugonjwa wa kifua mm -hmm. Lakini sio kama kifua kikuu, yani TB mm -hmm. Ni ugonjwa ambao unakuja in form of attacks, yaani inakuja leo, kesho uko sawa mara nyingi uko, uko mzuri, lakini wakati inakuja kama attack, inaletwa na vitu kadhaa mm -hmm. Hizo vitu zinaweza kuwa ile ambayo imetoa zile, zile, zile, harufu, zile za harufu za maua mm -hmm. ama kufanya mazoezi ambayo ni zaidi ama kuwa kwa baridi kama hapa saa hii Washington DC baridi iko zaidi mm -hmm. na ukiwa wewe ni mtu wa East Africa alafu kuja huku na uko na asthmatic uko na hiyo ugonjwa wa pumu, ni rahisi kupata hiyo asthmatic attack kwa sababu ya baridi, lakini lakini sasa mm, daktari, sa ingine mfano kama watoto wachanga ambao ndio wamezaliwa mm -hmm, unasikia kwamba huyu ana dalili za kuwa na athma mm -hmm, inakuwaje? Ni maambukizo kutoka kwa mama, kwa tumbo ya mama kwa mtoto au manake ajakuwa expose na kitu chochote. kuna, ma, kuna ile inaitwa uh, family history kwa mm. pia Ndiyo. kwa sababu m, uh, ukiwa na mtu wali, uh, ukiwa na mama ama baba ambaye ako na hiyo shida unaweza kupata hiyo shida, na hiyo shida huja kwa sababu ni kama alaji mm -hmm. ukifika mahali kuna dust, kuna vumbi ama mahali kuna harufu ambayo sio mzuri, hata inaweza kuwa perfume ambayo sio mzuri, unapata una hiyo attack, na attack huja wakati mapafu inashindwa ina kupumua vizuri, inakuwa constricted, alafu una, inatoa hiyo sauti ya kuhis mm -hmm. ile inaitwa wheezing ndio. mm -hmm. na je sasa, nitajuaje kwamba sasa mimi ni mama? mm -hmm. nitajuaje mwanangu sasa ameanza kupata hizi dalili, nitaona akifanya nini Wakati wa baridi usiku, utasikia akipumua kwa hali ambayo sio ya kawaida. Atakuwa akipumua akitoa ile sauti nyororo kama mm -hmm. kama ile ambayo inaonyesha kuwa hewa haiingii vizuri, ambayo inaitwa wheezing mm -hmm. na mara nyingi watoto hao pia wanakuwa na wana zile zi tunaita allergy ndiyo, ambayo ni zaidi ya watoto wengine, na hiyo allergy inaweza kuwa ya kublock mapua mapua yanafungana ama wanapiga ni kupiga chafya, wanapiga chafya kwa wingi, wakienda mahali kuna vumbi, ama mtu akifagia nyumba, unasikia mtoto akipiga chafya. Na wengine wao hawa watoto pia wako na vidonda vidonda kwa kwa mwili kwa kwa ngozi ambazo zinaitwa eczema. mm-hmm ya yeah. sasa hiyo eczema pamoja na hiyo asma huwa zinakuja pamoja, pamoja kwa watoto wengi je, yeah, hii asma inaweza ka, ikagundulika ika katika umri ambao labda tuseme nina miaka kumi na sita, kumi na nane, ishirini ndio nikagundulika hapo? Sasa mara nyingi hugunduliwa mtoto akiwa mdogo mm. tuseme akiwa miaka nne uh, karibu miaka nne hivi mm. sio rahisi kugundua mtu akiwa mkubwa kwa sababu hii ni alaji ambayo unazaliwa nayo. Ndio. Lakini kuna, kuna, kuna wale ambao pia wanapata hii alaji ama hii asma kwa sababu ya what we call environmental pollution. Yeah. Kama hewa si nzuri kama wanatumia stove kwa mfano ama jiko ambalo linatoa, linatoa ile eh, uh, smoke moshi. Am, moshi. Mm. Mo, inatoa moshi ambao sio mzuri kwa kwa mapafu wan wanaweza athirika zaidi ya wale wengine ambao wako katika hali ya, ya anga ambayo ni sawa. Je, tiba? Ugonjwa huu unatibika? Ugonjwa huu hauna tiba ya kusema ni tiba, lakini uko na madawa ya kuzuia hiyo attack. Mm -hmm. Kama tuko na inhela na mara nyingi sisi madaktari tunaambia ao wa, walioathirika wawe ma, waangalifu wasiende mahali kuna baridi mm. Wasiende kuogelea kama watakuwa na shida, wasiende mahali kuna moshi na wajue zile harufu ambazo zina zinawaathiri. Asante ah, sana msikilizaji, na kushukuru kwa kuwa nasi katika kipindi hiki cha afya siku ya leo. Leo basi tulikuwa na daktari Teo Angacha kutoka kule Kenya, ambaye ametutembelea katika studio zetu hapa Washington DC. Jina langu ni Meri Mgawe na kutakia usiku mwema kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Saudi Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama ameondoka bungeni hivi punde baada ya kuwahamasisha wabunge wa chama chake cha Democratic kulinda sheria yake ya kihistoria ya huduma za afya. Wakati huo, makamu rais mteule wa Republican Mike Pence alikutana pia na Warepublican kuhusu ajenda zao ambazo zinajumuisha kufuta mpango huo afia, wa huduma ya afya maarufu Obamacare. Maafisa wa usalama wa Somalia wanaeleza kwamba walinzi wanne wa usalama wa Umoja wa Mataifa wamejeruhiwa baada ya bomo lililotegwa kwenye gari kulipuka karibu na uwanja wa jengo lao mjini Mogadishu waathirika wote ni raia wa Somalia. Mmojawapo ni mkuu wa walinzi wa usalama, alipata majeraha mabaya, maafisa walisema. Rais mteule wa marekani Donald Trump akiwa na takriban wiki mbili hadi kuchukua rasmi madaraka, amewakejeli wapinzani wake wa kisiasa, akikosoa vyombo vya habari hapa nchini. Na basi ifuatayo sasa, tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera ya serikali ya Marekani yeah. Bunge la Lebanon limepitisha kwa wingi baraza la mawaziri linaloongozwa na Waziri Mkuu Saad Hariri kwa kupiga kura ya kuwa na imani nalo. Na baraza jipya lenye wajumbe 30 limeundwa na makundi mengi ya kisiasa na kutangazwa mwezi Desemba, takriban miezi miwili baada ya rais kutangazwa Hariri aliapa kwamba kipaumbele chake kitakuwa ni kulinda nchi kutokana na matokeo ya vita vya wenyewe kwa wenyewe katika nchi jirani ya Siria. Katika taarifa, balozi wa Marekani huko Lebanon, Elizabeth Richard, alikaribisha kwa pongezi uundwaji wa serikali mpya ya Lebanon. Napenda mimi binafsi kumpongeza waziri mkuu Hariri na kumpongeza kwa kuunda serikali mpya, alisema balozi Richard. Tunategemea kufanya kazi pamoja naye na, na serikali yake. Watu wa Lebanon wanakabiliwa na changamoto nyingi, na sasa wana serikali mpya inayoweza kufanya kazi kutatua masuala mbalimbali mbali. Marekani imerejea tena nia yake ya dhati kwa watu wa Lebanon na taasisi, wakati ikiunga mkono kujenga siku za usoni zenye mafanikio na usalama. Marekani pia inaheshimu uongozi na kuaga uongozi wa waziri mkuu Tamam Salam wakati wa kipindi kigumu cha kisiasa alisema balozi Richard. Tunashukuru nia yake ya dhati hasa katika ushirikiano wenye nguvu wa Marekani na Lebanon, na tunategemea ushauri wake katika miaka ya mbeleni. Marekani inafurahi kufanya kazi na msharika wake Lebanon kwa ajili ya amani ya watu wake na usalama huko Lebanon na mashariki ya kati. na hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza sera ya serikali ya Marekani. Na kufikia hapa, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu, saa za Afrika ya Kati, moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa kutoka studio. Jina langu ni Sanday Shomari na mwenzangu naita Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawaaga tuatike wote usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC.