Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni Mkamiti Kibayasi. Rais mteule wa Marekani Donald Trump alisema leo Jumatano kwamba anapanga kumteua mwanasheria wa Wall Street Jay Clayton kuongoza kamisheni ya hisa na fedha za kigeni ambayo inasimamia masoko ya fedha hapa nchini. Clayton kwa sasa anafanya kazi kama mshirika wa kampuni ya sheria ya Sullivan N. Cromwell ambako ana ujuzi na utaalam wa kuunganisha pamoja makampuni ya kibinafsi na mashirika ya umma, na kabla ya hapo ameshafanya kazi katika nyadhifa kadhaa kubwa za mashirika ya umma. Maafisa wa usalama wa Somalia wanaeleza kwamba walinzi wanne wa usalama wa Umoja wa Mataifa wamejeruhiwa baada ya bomo lililotegwa kwenye gari kulipuka karibu na jengo la Ofisi hizo mjini Mogadishu. Waathirika wote ni raia wa Somalia. Mmoja wao ni mkuu wa walinzi wa usalama alipata majeraha mabaya, maafisa walisema. Shirika la habari la Reuters lina ripoti kwamba kundi la wanamgambo la Al-Shabab lilidai kuhusika kwa shambulizi. Mlipuko ulitokea katika gereji karibu na eneo la ofisi za programu ya maendeleo za Umoja wa Mataifa UNDP katika mji mkuu. Gari hilo liliingia kwenye eneo la kuegesha magari leo Jumatano asubuhi kwa saa za huko, vyanzo vya habari vimesema. Watu tisa wamekamatwa kuhusiana na mlipuko huo, maafisa walisema. Wengi wa waliokamatwa walizuiwa kutoka gereji nyingine mahala ambapo gari hilo lilikuwa limeegeshwa usiku kucha. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Marekani Barack Obama ameondoka bungeni baada ya kuwahamasisha wabunge wa chama chake cha Democratic kulinda sheria yake ya kihistoria ya huduma za afya wakati huo makamu rais mteule wa Republican Mike Pence alikutana pia na wa Republican kuhusu ajenda zao ambazo zinajumuisha kufuta mpango huo wa huduma ya afya maarufu Obamacare mikutano hiyo miwili inajumu, inamulika mojawapo ya mapambano makubwa yajayo wakati Obama akikabidhi madaraka ya White House kwa rais mteule Donald Trump. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wake, Pence alisema kazi ya kwanza ni kufuta na kutafuta mpango utakaochukua nafasi ya Obamacare. Sheria ya huduma ya afya ya Obamacare ilipitishwa na bunge mwaka elfu mbili na kumi wakati wa Democratic walipokuwa wanadhibiti mabaraza mawili ya bunge la Senate na baraza la wawakilishi, wakati ambapo pia rais Obama alikuwa ana udhibiti uongozi wa taifa. Januari ishirini mwaka huu, madaraka yote ya uongozi, yaani bunge na Ikulu, yatahamia kwa Warepublican. Rais mteule wa Marekani Donald Trump akiwa na takriban wiki mbili hadi kuchukua rasmi madaraka, amewakejeli wapinzani wake wa kisiasa, akikosoa vyombo vya habari vikuu vya hapa nchini na kuendelea kuhoji idara ya ujasusi ya Marekani inayoeleza kwamba Russia iliingilia uchaguzi wa Marekani. Trump, mfanyabiashara bilionea aliyeingia katika siasa kupitia chama cha Republican, alitoa matamshi kwenye mtandao wake wa Twitter leo Jumatano: kwa nini kamati ya kitaifa ya Democratic ilikuwa dhaifu na kupelekea kushambuliwa kwa maelfu ya barua pepe za John Podesta, mwenyekiti wa kamati ya urais kwa Hillary Clinton, ambaye alishindwa uchaguzi mkuu wa Novemba 8 mwaka jana? Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Kavu Soglu amesema leo Jumatano kwamba maafisa wa Uturuki wamemtambua mtu ambaye aliua watu 39 katika shambulizi lililotokea mwaka mpya kwenye klabu moja mjini Istanbul. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Naitwa mkamiti Kibayasi. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani na Eid Ligongo. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, karibu msikilizaji wetu wa kupitia radio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia ripoti iliyotolewa na Umoja wa Kimataifa wa Wahifadhi wa woto Asili, yani international Union for conservation, Conv... Conv... conservation of nature UNCC kwamba mnyama twiga yupo hatarini kutoweka, na pia tunazungumzia kupigwa marufuku kwa shirika la haki za binadamu nchini Burundi la Iteka. Mimi ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani leo tunaanza kumulika ripoti iliyotolewa na umoja wa kimataifa wa wahifadhi u NCC kwamba mnyama aina ya twiga yupo hatarini kutoweka duniani kutokana na sababu mbalimbali zikiwemo binadamu kuingilia mazingira ya wanyama hao. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, inaeleza kwamba idadi ya wanyama hao warefu duniani ilishuka na kufikia chini ya laki moja mwaka elfu mbili na kumi na tano, kiwango ambacho kimehatarisha kutoweka kabisa kwa wanyama hawa endapo juhudi makhususi hazitachukuliwa. Kuzungumzia ripoti hiyo ambayo imeonya dunia ya wahifadhi, nimezungumza na Dr Isaac Kalua ambaye yeye ni mtaalamu wa mazingira, na vile vile, nimezungumza na msemaji wa idara ya huduma ya wanyamapori ya Kenya Paul Udoto. Kwanza nilianza kumuuliza Dr Kalua juu ya mapokezi yake kwa ripoti hiyo. Ripoti kama hizi ni ripoti za muhimu kabisa na nawashukuru na kuwapongeza walioitoa ile ripoti, lakini mtwiga kama vile wanyama wengine wa mwitu, tunahitaji kuwahifadhi. Mazingira yetu yanahitaji kuhifadhiwa jinsi inavyofaa. Jambo moja ambalo inapasa kutiliwa mkazo zaidi ni swala la la, la land use, ambapo ni kuhifadhi maeneo ambayo yalikuwa ni maeneo ya wanyama, kwa sababu ya wingi wa watu na mazoea ya hali ya ukulima watu wanavamia maeneo yale na kuanza kubadilisha kilichokuwa kinatendewa katika maeneo yale, na kwa mara nyingi inakuwa ni wanyama tofauti ambao ama wanyama tofauti waliokuwa kiishi kule hivi basi, wananchi wanaingilia na kuanza kubadilisha matumizi ya hali ya maeneo yale. Hii hili ni jambo linahatarisha wanyama wa mwitu sio, e, sio wale twiga pekee, bali pia ni wanyama wengine wengi ambao wanazidi kupungua. Twiga kwa kawaida kwa maeneo ya Afrika ya Mashariki eh, katika maeneo yaliyohifadhiwa kama vile Kenya Wildlife Service na pia mashirika mengine kama yale katika nchi za Afrika ya Mashariki, wametunzwa vizuri na hakuna tashwishwi sana ambayo unaweza ukasema wanapungua zaidi, lakini kwa maeneo yale ambayo yako nje ya sehemu zilizohifadhiwa, basi unapata wamepungua kabisa, na sababu kuu ni kwa sababu wananchi wenyewe hawahusishwi kutunza wale wanyama, hawaoni faida ya kuwa na wale wanyama hawa- hawajajuzwa na kufunzwa uh, jinsi wanavyoweza kufanya ili wahifadhi maeneo yale ambao wale wanyama wa mwitu, hasa twiga, mnyama mrembo vile, anaweza akatunzwa. Hivyo basi wanahusika kuwinda wale wanyama ili kuuza nyama za wanyama wa mwitu kuliwa na kuuza sehemu tofauti. Hivi basi ninachoomba ni, ni, ni wananchi wajuzwe wananchi wapa waweze kupata faida ya kuwa na kama zile game reserve ambazo ni za wananchi wanaotunza na wanapata faida kuu, na pia kuongezea maeneo uh, uh, ile kukuwa na zile scouts ama wanaotunza wanyama kama vile honorary games uh, wardens na watu tofauti ambao watajitokeza kule, na vijana kupawa kazi ya kuzunguka na kuhakikisha wanyama walioko kule wanakozalia, wanakopata maji wako sawa. hili sasa... ni jambo ambalo linapaswa kushughulishwa. Dokta, kwa nini unadhani uh, anatajwa ana twiga ukilinganisha na wanyama wengine ambao wapo porini? Bila shaka kama nilivyosema, twiga ni mnyama ambaye hatuwezi hata kidogo tukaruhusu ama hatupasi kuruhusu apunguke, manake ndio ndio, ndio uh, ustaha wetu wa Afrika Mashariki. Mnyama ambaye ni mpole, ni mnyama ambaye anapasa kuwa pale, na ni kweli kama wametaja ya kwamba manake, naheshimu mimi kama mtunza mazingira na mwana mazingira, naamini ya kwamba kama ripoti ipo inayo sema vile basi, inamaanisha ni ya kisayansi, na bila shaka wameonekana kuwa kupunguka, maanake ni namba za wanyama waliokuweko miaka kadhaa iliyopita na walioko siku ya leo, na ni jambo linapaswa kuzuiwa ili tusije tukawapoteza wale wanyama. Bila shaka sababu ipo, bila shaka ile land use, eh, change of land use imesababisha bila shaka eh, eh, eh, kama wananchi hawapati faida ya kuwa na wale wanyama na kuwatunza na ku, na kuweza kuwa na scouts ambao wataweza kuwatunza na kupata faida ambayo inaweza ikawekelea chakula kwenye meza zao, wale wanyama wataendelea kupunguka. Bila shaka wananchi wanaendelea kuongezeka katika maeneo eh, yetu ya Afrika na ule u, u, wingi wa wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa sisi wananchi unamaanisha sehemu wale wanyama waliokuwa waki, wakiishi bila kusumbuliwa zime- zimechokozwa hivyo hivyo, basi wat, watazidi kupunguka. Hivyo basi ni jambo la mazingira, tumeharibu miti hatupandi, e, na ule uzoefu wa, wa wanyama kuishi pamoja pia katika maeneo haya, zile chakula zao kama vile ndovu, kwa mara nyingi wanakata wana na kuharibu miti kwa hali ya juu, ambavyo ndio chakula cha wale wanyama kama vile twiga na basi wakifanya vile, inamaanisha hawana chakula, kwa sababu pengine zile shirika zinazohusika na wananchi hawapandi miti ya kutosha, ya kuweza kuwa na chakula cha kutosha cha hawa wanyama. Kwa hali jinsi ilivyo hivi sasa katika eneo la Kenya, pengine na Afrika mashariki eh, idadi ya wanyama hao twiga na hali yao ikoje? Ni ipo hatarini ama bado hawajawekwa katika kundi la wanyama ambao wako katika hatari ya kutoweka, kama vile tembo ambao wameuawa sana kwa ujangili, na vilevile vile faru. Je, twiga tayari ameshawekwa katika kundi hili, kati ya miongoni mwa wanyama ambao wako hatarini kuondoka katika eneo hilo la afrika mashariki ukiachilia mbali hii ripoti inavyosema kwamba wamepungua katika mwaka elfu mbili kumi na tano jana tu nimetoka katika maeneo eh, wakati wa krismasi na sehemu nyingine nimeenda nilipata nafasi ambayo namshukuru mungu kuniwezesha kuenda sehemu za amboseli ambapo nili, niliweza kutembelea mbuga ya wanyama ya amboseli nimewaona twiga kweli bila shaka kwa macho yangu bila kutumia sayansi, na pia unajua ya kwamba sio lazima uweze kuwaona wanyama wote wa porini kwa wakati mmoja, lakini nilichoona sasa ni kweli kwamba twiga niliyowaona wakati huu sio wengi kama nilivyowaona eh, miaka michache ambapo nilikuwa pale. Hilo ni jambo tu la kuona kwa, kwa hali ya macho. Jambo lingine pia niliweza kuwaona wa, wale twiga wakiwa kwa maeneo ya nje ya porini, unapata wako katika vijiji vitongojini kule, manake ndio maeneo yao ya kawaida, lakini una, unatilia hofu sana kwa sababu unajua kule aliko kwa sasa hivi, yule twiga hayuko katika hali ya kutunzwa jinsi ambavyo angelitunzwa akiwa maeneo ya ndani ya pori linalotunzwa na, na, na serikali. Hivyo basi, suali nililojiuliza mie ni kana kwamba huyo twiga ambaye ako kijijini, mahali ambapo pengine wananchi hawajui umuhimu wa kutunza yule twiga, wataona pengine huyo nyama tayari, nitajaribu nile nyama ya twiga leo, ama niende nikauzie watalii ama watu tofauti ambao hawajui yale ambayo yanaweza yakakuwa ya kupunguka katika maisha yao. Hivyo hayo tu ni ya kwangu, na ninavyotaja ni kutunza tu, kuwajuza wananchi, kuwaelimisha umuhimu wa wanyama wa pori, ili waweze kuelewa kutafuta kazi. Maanake watu jinsi wanavyozidi kuwa wengi, ndivyo hivyo wanahitaji kupata kazi tofauti za, za, za kupata ajira yao hivyo basi, kuwajuza na kutafuta kazi ambazo zinaweza kufanya hili, na wanaweza wakatengeza zile community conservancies, ili watu wakaja, wanajua hilo eneo limetunzwa, lime limeegezwa na, na, na, na watu wanaweza wakalipa kwenda kuona wanyama tofauti. Utaona kama vile jiji la Nairobi na nchi zingine pia za Afrika ya Mashariki, utapata eneo kama la Giraffe Center. Pale utaweza kujua zaidi, utaweza kujua ni kipi unazoweza kufanya. Wananchi wakienda pale na watalii wanalipa hela nyingi tu, na hivyo basi, hizi ni hela pia zinaweza zikafanywa maeneo tofauti katika Afrika yetu ya Mashariki, sehemu tofauti, watu wakaweza kupata hali tofauti badala ya kuingia kwenye mashamba na kulima maeneo ambayo yalikuwa yamehifadhiwa wa, kwa wanyama. Yule twiga wetu bila shaka hako hatarini. Tumekuwa tukitaja juu ya ndovu kwa sababu ya pembe zake, tumekuwa tukitaja juu ya wanyama wengine, tunafikiria uwepo ambao wa hali ya juu kuliko wengine, lakini sasa ukitaja ukitaja yule yule twiga basi imekuwa ni hali ya hatari sasa, na tunapaswa sote kuamka kujua tuna kazi ya kufanya kila mmoja wetu, manake serikali ni sisi, sio kusema tu serikali isaidie watu wa serikali wafanye. Inabidi sasa tujue hali ya mazingira ni wewe na mimi. Vilevile niliongea na msemaji wa idara ya huduma za wanyamapori wa Kenya, Paul Udoto, juu ya sababu zinazohatarisha uhai wa twiga na hatimaye kutoweka kama ilivyoorodheshwa katika ripoti ya Umoja wa Kimataifa wa Wahifadhi. Shida bado tuko nayo ni kwa wale wanatafuta nyama ya wanyama eh, wa pori, hasa wale wa zibra na twiga na wanyama wengine kama hao. Ni watu wa wa, wa namna gani hasa ambao wamekuwa pengine wakila hii nyama ya twiga ambayo inahatarisha maisha yake. Watu hula huwa wajui kuwa wana mula twiga huwa, uh, nyama yake. Wale wanaua wanaua na kufanya iwe ni kama ni nyama ya ng'ombe, watu wa awali wakijua kuwa ni nyama wa ni nyama ya huyo mnyama ambayo ni twiga. Huwa wakiua punda milia, wanaua twiga, wanaua uh, e, mbogo na kuficha kusema kuwa ni nyama ya ng'ombe, ili hali ni nyama ya mnyama wa pori. Lakini ukiangalia mazingira ya ya pori, ukiachilia mbali Uh, masuala ya uwindaji haramu e, kimazingira, unadhani kwamba binadamu hivi sasa wameingilia maeneo ya wanyama kiasi kwamba inahatarisha um, uh, maisha yao hawa wanyama. Tukisema kwa mfano sehemu tengevu tengevi ya, wanya, ya wanyama ya Nairobi kule upande wa kusini kote tumepoteza uh, hayo malisho mashamba ambayo yalikuwa yanatumika uh, kama malisho ya hawa uh, wanyama. Yote yamechukuliwa, kumejengwa manyumba, kuna tengenge na maendeleo mengi ambayo yamefanya wanyama wakose mahali pa malisho, na wanapokosa hivyo, kuna uhusiano, uhusiano wa karibu kati ya wanyama na hawa uh, wanyama pori, na hapo ndio unapata kuwa eh, wawindaji haramu wanapata nafasi ya kuua hawa uh, wanyama. Kenya ni nchi moja wapo yenye wanyama wengi na inayotegemea sana utalii wake katika mapato yake ya nchi. Kiujumla hivi sasa wa, wanyama wa, wa Kenya wakoje? Wako katika hali gani? Tunapozungumzia suala la idadi yao imepungua ama inapanda? Aa, Uh, wanyama wanaendelea kurudi chini, hasa ni kwa sababu ya kupoteza malisho yao. e, mashamba mengi ambayo yalikuwa yakitumiwa hapo awali na wanyamapori sahizi hayako tena Mengi yamechukuliwa yamechuku, ya kwa uh, ukulima, mengine ni ujengaji wa manyumba, kuweka sengenge na eh, maendeleo mengine ambayo yamepunguza sehemu ya malisho ya wanyamapori, vile vile sehemu ya malisho kwa hata mifugo ya uh, ya kinyumbani kama ng'ombe ama mbuzi, pia hayana malisho ya kutosha, na haya yote yanaleta na eh, ugomvi mwingi eh, kati ya wananchi na wanyamapori na eh, mifugo ya nyumbani. Kwa hivyo wanyama bado wako, lakini wako hatarini, hasa kutokana na ukosefu wa malisho. Na sasa tunaelekea moja kwa moja nchini Burundi, ambapo shirika la haki za binadamu la Iteka limepigwa marufuku mongia, na nimeongea na mwandishi wetu wa huko na alianza kutupa wasifu wa shirika hilo. Naam, kwa hakika ni shirika ambalo tangu miaka ishirini iliyopita wakati mfumo wa vyama vingi ulipoanza hapa Burundi, ni shirika ambalo lilianza harakati za kutetea haki za binadam Manake unapofungwa na kunyanyaswa na vyombo vya sheria au mauaji au mateso mengine kazini, nani ni kila kitu ambacho kinahusika na haki za binadamu, ni shika ambalo lilikuwa liko kwenye uwanja kabisa wa kuwatetea watu ambao wanafanyiwa mateso au familia ambazo zina watu ambao wanafungwa kinyume cha sheria. Lilikuwa likiwawakilisha kwa kupitia mawakili watetezi na kuwatafuta ili pasiwe mtu ambaye haki zake zi zitakiukwa zita na na vyombo vya serikali. Ni shika ambalo lina zaidi ya miaka ishirini hapa, lilianzishwa kta mwaka elfu moja tisa mia nadhani tisini na mbili hapa Burundi, na lilikuwa maarufu sana katika uwanja huo wa kutetea haki za binadamu. Na sababu zake za kufungiwa ni nini? Na kwa mjibu wa barua ambayo iliandikwa na waziri wa mambo ya ndani hapa Burundi, ndiye mwenye mamlaka ya kufuatilia shughuli za mashirika ya kiraia, alisema kwamba shirika hilo ingawa lilikuwa lilisimamishwa Oktoba mwaka jana tarehe ishirini na nne kwa muda Anasema shirika hilo liliendelea kushirikiana na wale ambao waliwataja kwamba ni maadui wa demokrasia ya Burundi na kwa kuchapisha ripoti ambazo anasema zilikuwa zinajaa uongo mtupu na kuichafua sura ya serikali ya Burundi kwenye uringo wa kimataifa, na vile vile kutishia kwamba ripoti hiyo ambayo ilichapishwa na shirika hilo kwa kushirikiana na shirika lingine la kimataifa la FIDH lenye makao yake mjini Paris, Ufaransa, kwamba hiyo inaweza ikasambaratisha umoja wa Warundi na kuingiza nchi hii katika uh, vita. Ni ripoti ambayo ilikuwa inaorodhesha visa vya haki za binadamu ambavyo vilifanyika hapa Burundi tangu Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano, ambapo mzozo huu ulipoanza. Ee, wakisema kwamba watu wengi waliuawa na kuteswa na, na, na, na vitu kama hivyo vinavyohusiana na ukiukaji wa haki za binadamu. Walisema hawezi kuvumilia eh, shirika hilo liendelee na ndiyo maana wakalifunga lote. Na ni kesi gani hasa ambazo shirika hili liliwahi kufichua ambazo tunaweza tukazungumzia kama mifano? Naam, kwa mfano katika mgogoro huu ambayo unaikabili Burundi kwa zaidi ya mwaka mmoja na nusu, takriban miaka miwili. E, shirika hili lilichapisha ripoti likionyesha kwamba mfano waliouawa wow, tangu Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano ni zaidi ya elfu moja na kuna wengine wanasema kati ya mia tatu na mia nane ambao walitekwa nyara na kutoweka mara moja na hatimaye kutojulikana, akiwemo hata mweka hazina wa shirika hili, anaitwa Bi Claudette Kwizera ambaye alitekwa nyara hapa jijini Bujumbura na tangu wakati huo ilikuwa mwishoni mwa mwe, mwaka elfu mbili na kumi na tano tano hatima uh, uh, yake haijulikani na wakasema kwamba wengine zaidi ya mia, ya, ya, ya mia nane wako gereza mbalimbali kwa tuhuma za kisiasa bila kufanya makosa ambayo yameorodheshwa ya katika sheria ya jinai, bali eh, kwa tuhuma tu za kisiasa. Wakasema kwamba zaidi ya laki tatu eh, ndio walitoroka kufuatia mgogoro huu, na akiwemo hata mkuu wa shirika hilo tayari alitoroka nchi na hivi anaishi uhamishoni. Wasema kwamba ripoti hii ambayo ilitajwa na shika hili ambalo lilitishia kwamba kama jamii ya kimataifa haijaingilia kati, hata Burundi kunaweza kukatokea mauaji ya kimbari kama yaliyotokea nchini Rwanda, kutokana na, na, na hali ya sintofahamu ambayo inajiri hapa. Ripoti hii sasa ndio wameona kwamba Eh, ni tishio kubwa kwa usalama wa nchi, ni tishio kubwa kwa wananchi. Wakasema kwamba licha, eh, ya kwamba lilikuwa lilifungwa sasa, linafutwa moja kwa moja na halina ruhusa tena ya kufanyia harakati zake hapa nchini Burundi. Na vyanzo vya taarifa za shirika hili ilikuwa ni nini? Naam, shirika hili nimekwambia kwamba lina miaka mingi zaidi ya ishirini na tano hapa Burundi. Uh, lilikuwa lina wajumbe katika nchi nzima kuanzia vijiji vidogo hadi kwenye ngazi ya taifa, maanake lina vyanzo vingi sana na liliota mizizi kwa miaka hii ishirini na tano uh, likiwa norea ubora kuhusiana na uheshimishwaji wa haki za binadamu za wajumbe wake ambao wako mikoani. Shirika hili lilishirikiana kama lilivyosema na shirika la kimataifa la FIDH, maanake ni shirika linalotetea haki za binadamu lenye makao yake mjini eh, Paris, Ufaransa. Ndilo lilishirikiana na hawa vyanzo vya ligi teka, ama shirika hilo la Iteka, eh, kuchapisha ripoti hii ambayo imekosolewa vikali sana na serikali ya Burundi, ingawa serikali ilikuwa kati ya makundi ambayo yalihusishwa katika ukiukwaji wa haki za binadamu, kwa sababu na upande wa upinzani eh, kuna mashirika mengine vya watu wengine ambao walitangaza kwamba ni wasi wa serikali ambao shirika hili kwa mujibu wa ripoti yake na kwa ushirikiano na hili la FIDH walifanya kwamba, eh, na hawa walihusika na mauaji na kuteka nyara na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu kufuatia mgogoro huu unaikabili nchi hii ya Burundi tangu Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano. Uhusiano baina ya shirika hili na serikali kwa miaka yote hiyo, zaidi ya ishirini, umekuwa uko vipi? Kwa hakika tangu kabla ya mgogoro huu kuanza Aprili mwaka elfu mbili na kumi na tano, ulikuwa ni ushirikiano mzuri eh, ingawa kulikuwa na upande mmoja unakosoa serikali na serikali inakosoa shirika hili kwamba linaingilia. Ni kufahamisha kwamba Idi Ligongo, kuna mashirika mengine ambayo tayari yalifutwa. Ni kukuelezea mashirika zaidi ya matano ambayo walisema kwamba mashirika haya yalihusika na vurugu zilizofanyika hapa kufuatia mgogoro huu e, ni mashika ambayo yalikuwa mstari wa mbele katika kupinga kile ambacho kilifahamika kama rais kugombea muhula wa tatu. Aprili mwaka jana walikuwa miongoni mwa walioandaa maandamano ya amani ya kupinga rais asigombee muhula wa tatu. Ni mashika matano ambayo yalikuwa maarufu sana hapa katika uwanja huu wa kutetea, yakishirikiana na hili la Iliteka ambalo ilikuwa kongwe kabisa, miaka zaidi ya ishirini na tano. Kwa hiyo uhusiano kabla ya mgogoro huu ulikuwa uhusiano e, ambao unaweza kulinganishwa na mashika haya mengine ambayo yalifutwa, lakini tangu mgogoro huu kuanza e, ulikuwa ni uhusiano wa paka na panya. Nimekuambia kwamba mkuu wa shika hili tayari alitoroka nchi kwa kuhofia usalama wake, na muweka hazina mwenyewe alikuwa mwanamke Nadhani aliuawa kwa sababu alitekwa na watu hapa jijini Bujumbura, na tangu wakati huo, ilikuwa mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi uh, na tano, hakuna uchunguzi ambao ulikusha fanyika kutoka kwa serikali usema kwamba waliomuteka nyara ni wakina fulani na E, wawachukulie sheria kwa, kwa ili waweze kuwaadhibu baada ya kitendo hicho. Kwa hiyo ni uhusiano ambao si mzuri e, kati ya serikali na mashirika ya kiraia, tangu mgogoro huu ulipoanza, kwa sababu wanasema kwamba yanakwenda kinyume na majukumu na yanashirikiana na watu ambao wanasema ni maadui wa demokrasia ya hapa nchini. Na ni nani hasa ambaye alikuwa akilifadhili hili shirika e, kwa hakika sijafahamu vizuri, lakini ni misaada kutoka nje. Mashirika haya yote ya kutetea haki za binadamu kwa jumla yalikuwa yanafadhiliwa na misaada kutoka nje ya nchi, hasa Umoja wa Ulaya na na mashirika mengine eh, ya kimataifa ambayo yanatetea haki za binadamu. Ni kufahamisha kwamba shirika hili la Iteka lilikuwa pia lina uhusiano mzuri, pengine alikuwa ni mfadhili wake, eh, hii ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na haki za binadamu kiongozi wake Zeid Ra'ad Al Hussein ana makao yake Uswisi, katika nchi ya Uswisi. Nadhani kwamba hawa wanaweza kuwa walikuwa ni miongoni mwa wafadhili wa shirika hili pamoja na mashirika mengine ya kutetea haki za binadamu. Nimekuambia kwamba shirika hili ni la sita kufungwa kabisa na kupigwa marufuku hapa nchini eh, katika kipindi kisichozidi eh, miezi mitatu. Nam ni mwandishi wetu wa Bujumbura Haidala Hakizimana, akizungumza nami juu ya kupigwa marufuku shirika la haki za binadamu nchini Burundi la Iteka, ambapo ameeleza kwa kina sababu ambazo zimesababisha kwa shirika hili la muda mrefu nchini Burundi E, kupigwa marufuku hasa mara baada ya kuweza kubainisha masuala mengi tu ya ukiukwaji wa haki za binadamu, mara baada ya mzozo wa Burundi uliotokana na Rais Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu wa uraisi. Kufika hapo, tunakamilisha kipindi hiki cha kwa undani kwa siku hii ya leo. Shukrani kwa kuwa nami, msimamizi wa matangazo haya ni Abdu Shakur Aburi, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo. Shukrani kwa kuwa nasi na usiku mwema.