Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya mashariki. Jina langu ni Meri Mgawe na mimi ni Harizon Kamau nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumaa Januari 5, uh, Januari 6 kumradhi, mwaka wa well, 2016. Karibu sana. Na katika matangazo ya kumekucha Afrika hivi leo tunakuarifu kuwa wagonjwa na wafanyakazi wa huduma za afya nchini Kenya waathiriwa na mgomo wa madaktari kwa hivyo, ni vizuri uh, serikali ya Kenya iangalie hii maneno, ni vizuri serikali ya Kenya iongee na madaktari, wamalize huu mgomo once and for all. Na katika habari nyingine tunakuarifu kuwa makubaliano ya kisiasa na kufanyika kwa uchaguzi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwafungua ukurasa mpya wa kisiasa nchini humo. Na tunasema ya kwamba tunaongoza sasa, hii mipango tumekamata iweze kuhakikishwa, wasitie tena ujanja wao, kwa sababu walikuwa wameshindwa, lakini tumeitika kwa sababu tusibomoe na tusinunguze nchi yetu. Basi hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini kwanza tutaanza kukusomea habari za dunia zikiletwa kwenu na mwenzangu Harrison Kamau. Mashirika ya habari yamesema kuwa rais mteule Donald Trump anatarajiwa kumtaja aliyekuwa seneta Dan Coats kuwa mkuu wa jumuiya ya ujasusi hapa Marekani. Coats ambaye ni mrepublican mwenye msimamo wa kiconservative anatarajiwa kuongoza ofisi ya mratibu wa maswala ya ujasusi nchini pamoja na mashirika mengine kumi na manne ya serikali yanayokusanya habari za maswala ya kigeni na usalama wa kitaifa. Iwapo ataidhinishwa na baraza la Senate, basi Coats atamridhi James Clapper jenerali wa nyota tatu aliyestaafu na aliyechaguliwa na rais barack obama mwaka wa elfu mbili na kumi. coats mwenye umri wa miaka sabini na mitatu amewakilisha jimbo la indiana kwenye baraza la seneti kuanzia mwaka wa 1989 hadi pale mwaka wa 1999 na kisha kuhudumu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja wakati wa uchaguzi uliomalizika mwezi novemba, coats hakuwania wadhifa wowote Wakati mmoja Coats alikuwa balozi wa Marekani huko Ujerumani na pia akahudumu kwenye kamati ya ujasusi ya Senate, akitumika kwenye jeshi la Marekani mwaka wa 1966 hadi 68 na, na kisha kuingia kwenye biashara kabla ya kujitosa kwenye ulingo wa kisiasa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry, wakati akizungumza na waandishi wa habari alikuwepa kujibu swali la kama ujumbe wa Twitter kuhusu masuala ya ulimwengu ambao umekuwa ukitumwa na rais mteule Donald Trump tangu alipochaguliwa mwezi Novemba umehujumu mwisho wa kipindi chake cha kuhudumu, akisema kwamba anaona kama ni mambo ya kisiasa tu. Kuhusu akiwa huku akiwa amebakisha wiki mbili ofisini, Kerry amesema kuwa bado ana safari muhimu za kufanya na pia mazungumzo kwa niaba ya nchi kabla yake kuondoka. Ameongeza kusema kuwa baada ya kuapishwa kwa Trump Januari 20 atapata nafasi ya kuzungumza iwapo ataona inafaa kufanya hivyo kwa wakati wake. Amesema kuwa hakuna anaweza kubashiri hatua za utawala ujao, lakini swali kuu ni iwapo utawala huo unaelewa kinachohitajika. Baraza la Wawakilishi la Marekani limeidhinisha hatua isiyoegemea upande wowote kukemea uamuzi wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa wa ujenzi wa makazi unaofanywa na Wayahudi kwenye eneo lililokaliwa na Wapalestina. Kura iliyopigwa Alhamisi ilipita kwa 235 dhidi ya 188 kuunga mkono Israeli na kuhimiza kuwa Marekani ipinge kila juhudi za Umoja wa Mataifa katika siku zijazo ambazo baraza hilo linaeleza kuwa ni zenye kuegemea upande mmoja na ni zinazopinga Israeli. Wakosoaji wa kura hiyo, wengi wao wakiwa wa Demokrat, wamesema kuwa msimamo huo unahujumu hali ya kutafuta amani katika Mashariki ya Kati. Marekani mwezi uliopita ilisusia kupiga kura kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa iliyonuia kupinga ujenzi wa nyumba kwenye maeneo ya Wapalestina. Na jeshi la Nigeria limesema askari wake wamepata mmoja wa wasichana wa Chibok waliotekwa na makundi ya kigaidi ya, ya Boko, kundi la kigaidi la Boko Haram. Mwandishi wa Sauti Amerika Marissa Melton anatuarifu katika taarifa inayosomwa na Sunday Shomari. Msemaji wa jeshi amesema jana Alhamisi kwamba msichana huyo aligunduliwa kama mmoja wa wasichana mia mbili waliotekwa kutoka mji wa Shibok ulioko kaskazini mashariki mwa Nigeria. Utekaji huo ulifanyika Aprili mwaka 2014 Msichana huyo alikutwa jana katika msitu karibu na eneo linalokaliwa na Boko Haram. Msemaji amesema msichana huyo aliyekuwa na mtoto mwenye miezi sita alitambuliwa kwa jina la Rakia Abubakar. Kundi la wanamgambo wa Boko Haram walioteka wasichana miaka mitatu iliyopita na kusababisha wasiwasi mkubwa katika jumuiya ya kimataifa. Lakini licha ya uhamasishaji mwingi kutoka nje, ni wasichana wachache tu waliopatikana tangu hapo. Mwezi Oktoba, serikali ilifanya mashauriano na kufanikisha kuachiliwa wasichana ishirini na wengine kadhaa walitoroka. Wengi bado hawajulikani walipo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Ghana inajiandaa kuapisha rais mpya pamoja na wabunge Jumamosi ijayo. Kubadilishana madaraka kwa amani nchini humo kumechukuliwa kama hatua kubwa kwenye taifa hilo, mojawapo ya mataifa yenye demokrasia barani Afrika. Hata hivyo, matokeo ya uchaguzi huo uliomalizika hivi karibuni ni pigo kubwa kwa chama tawala cha National Democratic Congress NDC, kilichopoteza pakubwa Uchaguzi wa 2016 pia ni wa kihistoria kwa kuwa rais wa sasa John Mahama alishindwa baada ya kuhudumu kwa muhula mmoja tu. Chama cha NDC kilichukua madaraka mwaka wa 2009 baada ya rais John Atta Mills kuchaguliwa. Miaka mitatu baadaye, Mills alikufa akiwa madarakani na ndipo Mahama aliyekuwa makamu wake akachaguliwa na kisha kushinda kwenye uchaguzi wa mwaka uliofuata hata hivyo, Nana Akufo Addo alimshinda Mahama kwenye uchaguzi wa Disemba kwa zaidi ya kura milioni moja. Na maafisa wa usalama wa Uturuki wamewashikilia watu zaidi jana Alhamisi kwa kuhusika na mashambulizi mapya mwaka mpya yaliyoua watu 39 katika ukumbi wa starehe huko Istanbul, kwa mujibu wa shirika la habari la serikali la Anadolu. Polisi wamewashikilia watu kadhaa kutoka jumuia ya kiislamu ya wachina wakati wa operesheni wa zao kwenye ukanda wa istanbul takriban watu 40 wamekamatwa tangu shambulizi lilipotokea ingawa wa mshambuliaji bado hajapatikana maafisa wamesema jumatano wanajua utambulisho wa mshambuliaji huyo lakini bado hawajatangaza kwa umma kulikuwa na takriban watu 600 wengi wao raia wa kigeni katika ukumbi huo wa starehe wakati wa shambulizi hilo Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo, ni kuhusu bunge la Uganda kwamba linataka uchunguzi kuanzishwa kuhusu jinsi watumishi wa serikali walivyojizawadia kiasi cha dola bilioni saba. Hii ni baada ya serikali kushinda kesi dhidi ya kampuni ya kuchimba mafuta kutoka nchini Ireland ya Talo iliyokuwa imekwepa kulipa dola milioni 430 kama ushuru. Mwani wetu wa Kampala Kenneth Bwire yuko tayari kutuarifu. Shilingi bilioni saba walizogawana kisiri baadhi ya maafisa wa serikali kama zawadi ni sehemu ya pesa ilizopata serikali baada ya kushinda kesi dhidi ya kampuni ya kuchimba mafuta ya Talo katika machimbo ya Albertine magharibi mwa Uganda. Kampuni ya Talo ilikuwa imehepa kulipa ushuru kiasi cha dola milioni 430 lakini serikali iliishitaki kampuni hiyo katika mahakama mjini London na baada ya mawakili wa serikali kushinda kesi hiyo, walijizawadia kiasi cha shilingi bilioni saba. Malipo haya yamekera taifa, wabunge wakiwa na maswali mengi. Stephen Mukitale ni mmoja wa bunge hao. This is a matter which needs an urgency. We gave them, hili ni swala la dharura, tuliwapa pesa kama bunge kufanya kazi hiyo. Swala hili lazima lichunguzwe na bunge. Licha ya kwamba waliojizawadia pesa hizo ni watumishi wa umma wanaopokea mshahara kila mwezi kwa kazi wanaofanya, ushahidi uliopo unaonyesha kwamba walimshurutisha Rais Mseveni kuwa zawadia Kamishina mkuu wa mamlaka ya kukusanya ushuru URA, Doris Akol, licha ya kupokea mshahara wa shilingi milioni 242 kila mwezi, alipokea shilingi milioni 44 kama zawadi. Aliyekuwa katibu wa kudumu katika wizara ya nishati Kabagambe Kalisa alipewa shilingi milioni 113. Aliyekuwa naibu wa mkuu wa sheria Fred Ruhindi alipokea shilingi milioni 93. Katibu wa kudumu katika wizara ya fedha Kirisi Kasami alipokea shilingi milioni 393. Katibu wa kudumu wa sasa katika wizara ya fedha Keith Muhakanizi alipokea shilingi milioni 108, na, na aliyekuwa mkuu wa sheria Peter Nyumbi alipokea shilingi milioni 226. Orodha ni ndefu na waliopokea mamilioni ya pesa, wakiwemo mawakili na wataalamu wa masuala ya ushuru, wote wakiwa wahudumu wa serikali. Wabunge wanasema pesa hizi lazima zirejeshwe. Tuliwapa pesa hata ya kulala na kula na kufanya mikutano kati yao. Ninachojua ni kwamba yeyote aliyeajiriwa na serikali anafanya when kazi when ya serikali. Jamani, inakuwaje wapewa mamilioni ya pesa, uh, kama zawadi? Wabunge wanataka kuelezwa sababu pesa hizo zilitolewa kama zawadi tu licha ya bunge kupitisha bajeti ya shilingi bilioni kumi kama marupurupu kuwasaidia kufanikisha kesi dhidi ya kampuni ya Talo. Wabunge pia wanauliza mbona kila mara watu wengi hupewa zawadi ya medali au barua kutambua mchango wao na iweje hawa wanaotajwa wapewe mamilioni ya pesa. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Ni matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Basi baada ya muda mfupi, mwenzangu Harrison Kamau atakusomea habari zaidi za dunia. Kundi la Amnesty International limetoa ripoti mapema jana likisema kwamba wanamgambo wenye ushirika na vikosi vya Iraq wanafanya uhalifu wa kivita na kutumia silaha walizopewa na jeshi la Iraq, inazopokea kutoka takriban ta nchi kumi na sita ikijumuisha Marekani, Rusia na Iran. Kundi hilo la haki limesema wanamgambo wanaohusika na Waislamu wa Kishia na wanaofahamika kama Hashid Shaabi. Amnesty imesema wamefanya uhalifu huo wa kivita kwa kutumia mauaji na kufanya pia mauaji ya kisasi na utesaji kwa kutumia silaha kutoka jeshi la Iraq. Mtafiti wa Amnesty International Patrick Wilken katika taarifa amesema wasambazaji wa silaha wa kimataifa, ikijumuisha Marekani, nchi za Ulaya na Rusia na Iran lazima watambue ukweli kwamba silaha zote zinazopelekwa Iraq zinasababisha hatari ya kuishia katika mikono ya makundi ya wanamgambo yenye historia ya muda mrefu ya uvunjaji wa haki za kibinadam na kiongozi wa kundi la wanamgambo la Ufilipino linaloshukiwa kuunga mkono Islamic State ameuawa wa Alhamisi wakati wa shambulizi na ufyatuliaji risasi na polisi. Polisi wamesema kuwa Jafar Maguid, mwanzilishi wa kundi maarufu Ansarul Kilafa Philippines, alipigwa risasi kwenye mgahawa mmoja ulioko kwenye kisiwa cha kusini cha Mindanao. Kiongozi wa polisi wa eneo Cedric Train amesema Maguid alihusika kwenye mashambulizi ya bomu yaliyoua watu kwenye sherehe ikiwemo guruneti iliyoua afisa wa polisi. Taasisi yenye makao yake Indonesia inayoshughulika na masuala ya sera imesema kuwa kundi hilo lilihusika kwenye shambulizi lililoua watu wawili huko Mindanao mwaka wa 2018 pamoja na visa vingine kadhaa vya uhalifu nchini humo. Mgomo wa madaktari nchini Kenya umeathiri wagonjwa na wafanyakazi, jambo linalopelekea watu kutoa maoni yao na kuitaka serikali kuingilia kati kumaliza mgomo huo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ametukusanyia maoni ya wa wananchi wa Kenya kuhusiana na mgomo huo. Mimi naitwa Helen Shaka kutoka Kitui Kaunti, ingependa kuongea kidogo juu ya hii mgomo wa madaktari. Mimi nimefika hapa hospitali Kenyatta nilikuwa naleta mtoto wangu ahudumiwe wa akiwa na problem ya kidneys. Tumefika mapema kidogo lakini tayari daktari yakuwa. Tumekaa kidogo tukakawia, lakini baadaye tulifanikiwa kumwona daktari. Mimi kwa maoni yangu, ningependa kusema serikali iangalie vile inaweza washughulikia madaktari, waongezwe hata kama si ile pasentaje wanayosema, ya pesa, sisi kama wananchi tunateseka kidogo, tukifika kule mahospitalini tukipata madaktari ya wako. siku ya kwanza makuja... Uh, hii ni siku ya nimekuwa nakuja hapa clinic mtoto wangu amebukiwa wa clinic from mwezi ya kumi, sasa hata nikija nilikuwa na shangaa, nikifika nipate hakuna daktari mtoto hmm. atafanya nini vile dawa zimeisha hmm. naitwa Danieli. Na huu mgomo wa, wa madaktari wa umeadhiri wagonjwa wengi sana, na hakika kwa kusema ukweli, wagonjwa wengi wameumia, na tumepata ya kwamba hospitali kama hii ya Kenyatta, kwa vile wa, wa madaktari hawako, wagonjwa wengi hawanja kuja hospitali, na tunajua ukweli hakika, during the normal times wagonjwa wanakuanga wengi sana na hakika, ukiona wagonjwa wakiwa hawako kwa our casualty department hawako kwa department hizi zingine hata ukienda kwa clinics, there are no patients. Where are these patients? Uh, sababu kubwa ni kuwa wanajua ya kwamba madaktari hawako, na kama vile wanajua madaktari hawako, hawawezi kukuja hospitali kwa hivyo, wako wapi? Wako manyumbani kwao, na wengine wanafia huko, hatujui saizi wako wapi. Na wagonjwa wale wanakuanga kwa hospitali kama hii wakati ule uh, wakati ule normal days wanakuna kwanga na wagonjwa karibu 2000 kwa casualty department 1000. Na saa hizi hakuna wagonjwa, hakuna wagonjwa kwa uh, uh, casualty department, hakuna wagonjwa kwa clinics, wote wako manyumbani na wakiwa manyumbani, hatujui saa hizi wako manyumbani wakifanya nini, hatujui kama wako uh, wako alive ama wamekufa tayari. Kwa hivyo huu mgomo umeadhiri uh, uh, uchumi wa Kenya. Huu mgomo umeadhiri, uh, umeadhiri ufanyikazi wa Kenya na unamaliza watu wengi wale wako uh, wanafaa kuwa uh, wanafanyia uh, nchi ya Kenya kazi. Kwa hivyo ni vizuri uh, serikali ya Kenya iangalie hii maneno. Ni vizuri serikali ya Kenya iongee na madaktari wamalize huu mgomo once and for all. Na wakati huo magonjwa tokanao na toka mitindo ya maisha ya mwanadamu yameongezeka duniani, na utafiti unaonyesha kuwa ugonjwa wa kisukari ndio unaoongoza miongoni mwa mengine kama mifupa mgongo na ugonjwa wa moyo. Hivi karibuni Daktari Teofilas Wangata alitembelea Sauti ya Amerika na kuzungumza nami, na kwanza alitoa ufafanuzi juu ya ugonjwa huo. Mara nyingi haya magonjwa yanaletwa na, na wrong lifestyles which means kuwa mtu asipokula chakula ambacho kinafaa, ama asipoishi maisha mzuri, hafanyi mazoezi, anaketi tu, anashika tu remote ya TV akifika kwa nyumba, haendi kufanya mazoezi yoyote, hatembei, anaingia tu kwa gari ama kwa matatu, kwa basi, anaenda kazini, lakini hafanyi mazoezi yoyote na hakuli chakula mzuri, na pengine pia akunywe pombe zaidi ama akule sukari zaidi kwa keki ama kwa hivyo vyakula vitamu vitamu, pamoja na uh, vitu kama cheese ama baga. Hizi vyakula vyote vinaleta madhara kwa maisha Mtu anayetusikiliza hivi sasa anaweza kusema kwamba sasa nimepata ugonjwa wa kisukari mm -hmm. Nimekuwa nikifanya mazoezi. Lakini pengine mtu huyu hajui ni chakula gani anatakiwa ale ili aweze asiweze kupata ugonjwa huu wa kisukari. Unaweza kugusia kwa, yule, kwa yule ambaye bado hajapata kisukari, afanye mazoezi na awe akila chakula ambacho ni whole food, chakula ambacho siyo processed sana, sio chakula ambacho Uh, unajua hizi zinaitwa fast food mm, kama chips, burgers na uh, ice cream, vitu ambazo zinaleta calories nyingi. Asiwe akikula hizo vitu na afanye mazoezi, apunguze kilo. Kama unavuta sigara, uache kuvuta sigara. Kama unakunywa pombe, usikunywe zaidi ya kiasi. Hivyo uta, uta, uta, utaweza kuenshua kuwa mwili wako usi, usi, usiwe na uh, shida ya kuwa na kisukari. Na je, kuna tofauti gani mara kadhaa anakuwa anasikia labda madaktari saa nyingine wanasema mtu mwenye umbo kubwa zaidi <laughs> ama yule mnene zaidi <laughs> yuko katika hatari zaidi ya kupata magonjwa mbalimbali kama huu ugonjwa wa kisukari, ukilinganisha mm. na mtu ambaye umbo lake labda ni mwembamba kidogo. Lakini vilevile vile wapo embamba nao ambao wanakabiliwa na ugonjwa huu wa kisukari. Tofauti yake hapo ni ipi? Uh, mara nyingi hiyo lifestyle ndiyo inafanya mtu awe mnene, awe na uzito ambao umezidi kiasi, na hiyo uzito ambao umezidi kiasi kwa sababu ya mafuta extra mm -hmm. extra fat mm -hmm. Hiyo ndio ina contribute, inafanya mtu awe na ugonjwa wa kisukari mm. Lakini kuna wale pia wako na ile inaitwa family history mm. Ukiwa na baba yako ama mama ama mjomba ako na kisukari, kuna uwezekano pia unaweza pata kisukari. Kwa hivyo lazima, ukiwa bado wewe uko na miaka ya chini, in your 20s ama 30s Uwe ukichunguza sana, ufanye mazoezi na uangalie chakula ile unakula. Usikule chakula ambayo itakuletea madhara. Ni daktari Teofila Swangata akizungumza na Sauti ya Amerika katika studio zetu hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Hivi karibuni serikali ya DRC na upinzani pamoja na makundi ya kiraia walifikia makubaliano ya kisiasa katika masuala mbalimbali ikiwemo mbali, kufanya uchaguzi mwishoni mwa mwaka huu badala ya mwaka kesho kama ilivyopendekezwa hapo awali. Muda wa kuondoka madarakani wa Rais Joseph Kabila ulikuwa ni Desemba mwaka jana lakini kutokana na hali tete nchini humo tume ya uchaguzi ilishindwa kupanga uchaguzi kwa wakati. Mwandishi wetu wa Kinshasa Austel Malivika amezungumza na baadhi ya watu, nao wanasema hivi: inakuwa tangu siku nyingi sisi tulikuwa tukiambia vyema tawala ya kwamba haiwezekani eh, tena rais Kabila aendelee tena kuongoza eh, baada ya, ya mandaa yake. Lakini hivyo wamekubali ya kwamba wanasaini mkataba ya kwamba rais Kabila hataweza tena ku kuwa tena kwingine manda ya kwamba wataheshimisha katiba ya inchi. Hii inaweza kutuletea furaha, na tunasema ya kwamba tunaongoza sasa. Hii mipango tumekamata iweze kuhakikishwa wasitie tena ujanja wao, kwa sababu walikuwa wameshindwa. Lakini tumeitika, kwa sababu tusibomoe na tusilunguze nchi yetu, tumeitika na tumekubali uongozi wa muda wa mwaka mmoja na uchaguzi uweze kufanyika. Ni furaha sana kuona ya kwamba wale wandugu ambao hawakukubali kushirikisha kwenye mazungumzo ya mkataba wa tarehe 18 Oktoba wameweza pia kusaini mkataba kulingana na mwito wake rais anayehusika na umoja wa nchi. Ya pili ni kwamba wakongomani sasa wanaweza kujiweka tayari ili wahudhurie kwenye uchaguzi ambao utampatia, uh, mwingine atakayemkomboa rais tunaye kwa sasa, na si kwamba madaraka yatatoka barabarani, madaraka yatatoka ndani ya vibweta ambamo tutaweka sauti zetu kwa kuwachagua wale watakaogomboa, wale ambao wanaongoza kwa sasa kulingana na sheria na katiba ya nchi yetu. Yaani, si kwamba sisi watu wa upinzani tuna furaha, sio kusema tuna furaha, sababu tumemupatia, tumemuongezea bwana Joseph Kabila aweze kuongoza serikali ya mpito mwaka moja. E, ilikuwa ni sababu hatukutaka vita. Bwana Joseph Kabila madaraka yake yameisha deja na sisi tunaongoza sasa, ni sababu tuweze kufanya uchaguzi, watujunge pamoja eh, tuache hiyo njia, tutafute amani. Ndio tuna marche, tunatembea kuonesha hiyo symboliquement na entre autres iko interpellation <coughs> <Yani, tos> naandamana <coughs> kuomba amani patikane eh, zunona wanapiganisha leo hii, watu walikuwa nasema Kongo itaanguka eh, le 19 décembre, mais Mungu alisaidia, maskofu walisaidia al Kanisa ilisaidia kuonesha kama sisi sote ni watoto moja na bila amani hatutaendelea. Na hiyo mimi niko padri, na hiki kundi ya watu wa politisien wa voka wa muganga tujiunge. Eh, kisha tuwa, tupanane mesaje ya amani, na njo hiyo tunapiganisha. Ujumbe gani pengine ungetolea kwa wale wanaokuwa na silaha? Ni wao wa, wale wako na silaha wanachochelewa huko na wapolitisien wengi wabakie, wa, wakazane Haya, tunawaalika wale vijana wasiwafate wale watu wanawachochele. Mambo wajue kama Mungu anawaona na vyote tunafanya hapa duniani vitalipishwa na Mungu. Tunatafuta amani, tunachoka na vita. Amani, amani na heritage ya mtu wa Mungu. Kristo alisema nawachia amani. Tuko watu wanapenda amani, watu wanapenda masikilizano, na ndio maana leo kuhusu sikukuu ya Martiri de Lindependance kwa nchi yetu, tulipenda tutembee, tuoneshe kama tunatafuta amani, tunatafuta mapatano. Kuna watu wa kila aina ndani ya kundi, na ndio maana unatuona kwa ajili ya asante. Hizi shida zetu zimedumu miaka mingi, na inatubidi ile ambayo tunataka kwa roho zetu, tukue tunaionyesha kwa matendo, kwa sababu sisi watoto wa Nord Kivu tunasema mambo mengi lakini tunayoyatenda ni tofauti na ile tunayoyasema. Ingekuwa muhimu vitendo ambavyo tunavitenda viambatane na ile tunayoyasema, ili tuweze kubadilisha mwenendo wa wananchi wote wa Kivu yetu ya kaskazini, kwa sababu tuna mali mengi ambayo inaweza kutufalia na kila mtu atapata faida, kwa sababu katika vita na ambao wanapata faida na ambao wanashindwa, lakini katika amani kila mtu anapata faida. Hiyo ndio nazungumziaka kila siku, katika amani kila mtu atapata faida. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu, basi sikiliza muktasari wa habari. Mashirika ya habari yamesema kuwa rais mteule Donald Trump anatarajiwa kumtaja aliyekuwa seneta Dan Coats kuwa mkuu wa jumuiya ujasusi ya ujasusi hapa Marekani. Coats ambaye ni Mrepublican mwenye msimamo wa kiconservative anatarajiwa kuongoza ofisi ya mratibu wa masuala ya ujasusi nchini, pamoja na mashirika mengine kumi na manne ya serikali yanayokusanya habari za masuala ya kigeni na usalama wa kitaifa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry wakati akizungumza na wanahabari, alikwepa kujibu swali la kama ujumbe wa Twitter kuhusu masuala ya ulimwengu ambao umekuwa ukitumwa na rais mteule Donald Trump alipochaguliwa mwezi Novemba umehujumu mwisho wa kipindi chake cha kuhudumu, akisema kwamba anaona kama ni mambo ya kisiasa tu. Baraza ra, la wawakilishi la Marekani limeidhinisha hatua isiyoegemea upande wowote kukemea uamuzi wa, wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa wa ujenzi wa makazi unaofanywa na Wayahudi kwenye eneo lililokaliwa na Wapalestina. Kura iliyopigwa Alhamisi ilipita kwa kura 233 dhidi ya 188 kuunga mkono Israel na kuhimiza kuwa Marekani ipinge kila juhudi za Umoja wa Mataifa katika siku zijazo ambazo baraza hilo linaeleza kuwa ni zenye kuegemea upande mmoja. Nchi ya Ghana inajiandaa kuapisha rais mpya pamoja na wabunge Jumamosi ijayo. Kubadilishana madaraka kwa amani nchini humo kumechukuliwa kama hatua kubwa kwenye taifa hilo, mojawapo ya mataifa yenye demokrasia ya Afrika. Hata hivyo, matokeo ya uchaguzi huo uliomalizika hivi karibuni ni pigo kubwa kwa chama tawala cha National Democratic Congress yani NDC, kilichopoteza pakubwa uchaguzi wa 2016 pia ni wa kihistoria kwa kuwa rais wa sasa John Mahama alishindwa baada ya kuhudumu kwa mhula mmoja tu. Maafisa wa usalama wa Uturuki wamewashikilia watu zaidi jana Alhamisi kwa kushukiwa kufanya mashambulizi mapya mwaka yalioua watu 39 katika ukumbi wa starehe mjini Istanbul. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote waliokuletea matangazo ya leo hapa studio, niko na mwenzangu mwendeshaji wa matangazo ni Deo Nchibahiro. Mimi hapa ni Meri Mgawe, sote twatakieni nyie asubuhi njema.