Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni leo Ijumaa, Desemba 6, mwaka 2017. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, katika habari zetu, tutaelekea nchini DRC ambapo tunaelezwa watu kumi wauawa wao oh, wanapenda kutawala tena Kongo, kwani wao njo wenye Kongo. Wamesema wao ni wa autochtone wenye asili ya Kongo, ni kwa ile tu wanaingia katika vijiji, wamechoma na wanaua watu. Habari kamili utaipata hapo baadaye kidogo. Mimi ni Idi Ligongo, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, na leo Ijumaa kama kawaida, tunawaletea makala ya jicho letu katika VOA Express. Mtu anapenda anaacha kazi anaacha kufanya vitu vya maendeleo, anafikiria kuvuta banki na madawa kulevya. Mnaomba vijana wenzangu, wanaonisikia waache hizo tabia na kufuata maendeleo mizuri, ili tuwasaidie wazazi baadaye. Mtu inabidi utambue kama mzazi amekulea kwa shida, amefanya jambo mwenyewe, inabidi kama kijana, ifikie muda mzazi wako apumzike, umsaidie. Basi kwa hayo na mengine mengi, utasikia katika matangazo yetu ya leo hii, ikiwa ni Ijumaa Januari 6 mwaka wa 2017 lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais mteule wa Marekani Donald Trump ambaye anapinga maoni kutoka idara za ujasusi za Marekani kwamba Rusia iliingilia utaratibu wa uchaguzi wa Marekani hivi karibuni anatarajiwa kupokea ripoti kamili kutoka viongozi wa idara za ujasusi leo Ijumaa, katika hatua ambayo haijawahi kufanywa na rais mteule. Trump amekuwa mkosoaji mkuu wa idara za ujasusi, lakini jana Alhamis alilainisha lafudhi yake kwenye mtandao akisema yeye ni shabiki mkubwa wa idara za ujasusi za Marekani. Rusia ina historia ndefu ya kuingilia katika uchaguzi wake na wa watu wengine. Mkurugenzi wa idara za kitaifa za ujasusi Marekani, James Clapper, aliiambia kamati ya seneti inayohusika na masuala ya idara za majeshi kwamba hawajapata kukabiliana na kitu kama hicho, utaratibu wa kampeni za uchaguzi kuingiliwa moja kwa moja kama ambavyo walivyoona katika safari hii. Rusia inaanza kupunguza rasilimali zake za kijeshi nchini Siria. Mkuu wa majeshi Valery Gerasimov alisema leo Ijumaa kwamba kulingana na uamuzi wa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Russia, Vladimir Putin, Wizara ya Ulinzi ya Russia inaanza kupunguza wanajeshi na silaha zinazopelekwa Syria. Gerasimov alisema manuari inayobeba ndege za kivita ya Admiral Kuznetsov pamoja na meli zinazofuatana nazo zitakuwa za kwanza kuondoka. Moscow imekuwa mshirika mkuu wa rais wa Siria Bashar al Assad katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria. Wanajeshi wa Russia walikuwa ni jukumu kubwa la kuwaondoa waasi kutoka mji wa Alepo mwezi uliopita, katika ushindi mkubwa kwa serikali ya Siria baada ya zaidi ya miaka mitano ya vita hivyo. Moscow ambayo ilitangaza usitishaji mapigano kati ya vikosi vya serikali na baadhi ya makundi ya waasi hivi sasa ni mmoja wa waongozaji wakuu katika juhudi za kufanyika mazungumzo ya amani baadaye mwezi huu. Rais wa Marekani Barack Obama anasema video ambayo imeonyesha washukiwa wanne weusi huko Chicago wakimtesa kijana mmoja mweupe mwenye ulemavu wa akili inatuonyesha kwa kiwango gani chuki na ubaguzi wa rangi umeathiri familia na jumuiya. Washukiwa hao wameshtakiwa kwa uhalifu wa chuki baada ya kushutumiwa kutangaza video hiyo moja kwa moja kwenye mtandao wa Facebook. Waendesha mashtaka katika wilaya ya Cook huko Illinois jana alhamis walitangaza mashtaka ya uhalifu wa chuki na utekaji wa kikatili dhidi ya Jordan hill Brittany Covington natesfekupe wote wakiwa na umri wa miaka kumi na minane. Tanisha Covington akiwa na miaka na minne. Video ya tukio hilo inaonyesha washambuliaji wanne weusi wakimchoma kisu na kumpiga zaidi ya mara moja mwanamme mweupe ambaye hajatambuliwa jina, kwa kumfunga mikono na kumfunga mdomo wake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika VOA Express kutoka hapa Washington DC. Biashara ya mkaa itakuwa bidhaa ya kwanza halali ya Cuba kusafirisha kuingia Marekani katika zaidi ya kipindi cha miaka hamsini. Katika mkataba wa kihistoria uliotangazwa jana Alhamis, kampuni ya usafirishaji bidhaa nje Cuba Export inayoendeshwa na serikali ya Cuba itauza mkaa aina ya marabu kwa kampuni ya Marekani Kobana Trading kwa dola 420 kwa tani moja ikiwa ni bei ya juu kuliko bei ya soko dola mia tatu na sitini. Mkaa wa marabu una bei kutokana na viashiria vyake vya uchomaji safi ambapo mara kwa mara unatumika kwa kuoka pizza au mkate. Chini ya mkataba huo, mashirika ya umma ya Cuba yanauza mkaa kwa kampuni ya nchini humo ambayo kisha inauzwa kwenye kampuni inayoendeshwa na serikali ambayo inaiuzia kampuni ya Marekani. Cuba Export inauza kiasi cha tani elfu themanini za mkaa aina ya marabu kwa mwaka kwenda Italy, Ujerumani na kiasi cha nchi sita nyingine. Meli ya kwanza kuingia Marekani inatarajiwa Januari 18, siku mbili kabla ya kuapishwa kwa rais mteule wa Marekani Donald Trump. Polisi katika mji mkuu wa Bangladesh, Dhaka, walisema leo Ijumaa kwamba wamemuua kwa risasi mshukiwa mkuu katika shambulizi la mwaka jana lililosababisha vifo kwenye mgahawa mmoja katika mji huo. Maafisa wamesema Nurul no Islam Marjan alifikiriwa kuwa mmoja wa waandaaji wakuu wa shambulizi la mgahawa wa kuoka mikate Atsan mwezi Julai huko Dhaka, mahala ambako mateka ishirini wengi wahamiaji waliuawa. Polisi inasema mshukiwa mwingine wa ugaidi pia aliuawa katika majibizano ya risasi mapema asubuhi kwa saa za huko. Wajihi wa mwanamgambo wa pili haujulikani bado, wakati kundi la Islamic State likidai kuhusika kwa shambulizi la duka la kuoka mikate, lakini maafisa wa Bangladesh wanasema washambuliaji walikuwa wanachama wa, wa chamo, Jamaat al-Mujahideen Bangladesh, kundi katika eneo ambalo limepigwa marufuku kwa zaidi ya miaka kumi tangu shambulizi la kwenye mgahawa. Maafisa wa usalama wameua watu wenye itikadi kali wasiopungua arobaini na watano. Mtetemeko wa ardhi wenye nguvu za 5.3 rikta umetikisa jimbo la kusini la Iran la fa mapema leo Ijumaa na kuua wakulima wanne wa Afghanistan. Tetemeko lilitokea katika kijiji cha Saifabad karibu na mji wa Konji, kiasi cha kilomita mia moja kusini mwa mji mkuu Teheran. Gavano wa jimbo la Fars aliambia televisheni ya taifa kwamba waokoaji wanawatafuta waathirika wengine katika eneo hilo dogo. Tetemeko la mwaka 2003 liliua zaidi ya watu elfu ishirini na watano na kuharibu mji wa kihistoria wa Bam. unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na mara baada ya kusikiliza habari za dunia na Mkamiti Kibayasi, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Serikali ya Uganda imekataa mwito wa vyama vya upinzani wa kutaka mazungumzo kufanyika ili kumaliza sintofahamu ya kisiasa inayoikumba taifa hilo. Serikali badala yake inasema upinzani usubiri uchaguzi mkuu ujao wa mwaka 2021 huku upinzani ukitishia kuangusha utawala wake rais Yoweri Kaguta Museveni. Mwandishi wetu wa Kampala Kennesi Bwire na ripoti kamili. Dkt. Kiza Besija na chama chake cha FDC anashikilia kwamba mazungumzo kati ya wanasiasa upinzani na utawala wake rais Yoweri Museveni ndiyo hatua ya mwisho ya kile alichokiita kuikomboa Uganda. Besija anafafanua kwamba hali ya kisiasa nchini Uganda sio suala la uadui kati yake na Rais Museveni ila ni kwa manufaa ya Uganda. Akisema nchi imepoteza mwelekeo na raia wake wamegawanyika huku utawala ukitumia risasi kuwanyamazisha. Tunapozungumza kuhusu kujadiliana mambo ya kisiasa, tunawashauri tu. Ni kwa manufaa yao yanayofanyika nchini kama mauaji ya Kasese ni ishara kwamba tunaelekea katika matatizo makubwa. Nina imani kwamba walio madarakani wataangushwa. Lakini katibu mkuu wa chama tawala cha NRM Kasule Lumumba anasema mazungumzo anayotaka Besija na chama chake hayatafanyika. Badala yake, anataka wafuate sheria. Msimamo wa chama tawala cha NRM ni sawa na ule wa msemaji wa serikali Ofono Opondo, ambaye naye anasema kwamba iwapo Besija na chama chake cha FDC wanataka kuitawala Uganda, waimarishe chama chao wakisubiri uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na moja. Jiandaye kwa uchaguzi mkuu wa mwaka 2021 ili wakati huo utakapofika, wengi wa wapiga kura wataamua iwapo ni nyinyi mnastahili kuwaongoza. Wasitumie udhaifu wa kushindwa kujiimarisha kisiasa kama ngao ya kusema serikali hii ni haramu na inaongozwa na dikteta. To call this one a dictatorship. Kanisa linakubaliana naye Dr. Besije kwamba mazungumzo yanahitajika kusahihisha mambo kadhaa yanayosemekana kwenda mrama Askofu Zaka Niringie anawarai viongozi wa kisiasa kukubali kwamba Uganda inauguza vidonda sugu vya ukatili wa kibinadamu unyakuzi wa ardhi dhuluma katika jamii malumbano kutoaminiana na mengine mengi. We have mass graves everywhere. We must be able to say, tuna makaburi ya pamoja kila mahali, watu wameuawa na kuzikwa kisiri, tumelazimisha watu kuwa wajane na mayatima humu nchini, tunahitaji ukweli na maridhiano, tuna vidonda sugu vingi, nchi imevunjika. Mwanzoni mwa wiki hii Besija alihutubia waandishi wa habari na kufichua kwamba ameunda serikali aliyoita ya watu na kwamba na wafuasi wake wengi katika kila kijiji kote Uganda wanaosubiri amri kutoka uongozi wa chama cha Forum for Democratic Change FDC, kuchukua hatua za kuitawala Uganda. Besija anashikilia kwamba alishinda uchaguzi mkuu wa mwaka jana kwa asilimia hamsini na mbili, lakini Yoweri Museveni akapokonya ushindi wake. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Na sasa tukielekea Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, tunaelezwa kwamba watu zaidi ya kumi wameuawa katika wilaya ya Manono katika mkoa wa Tanganyika na nyumba zaidi ya mia moja kuchomwa. Na mbilikimo wanasema viongozi wa Kongo wamewasahau japokuwa wao ndio raia wa kwanza kufika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Austeri Malevika na ripoti kamili. Watu hao zaidi ya kumi wameuliwa katika mkoa wa Tanganyika katika wilaya ya Manono kushambuliwa na mbilikimu ambao wamesema kwamba wameonelewa na vile serikali imeshindwa kuwalinda. Sermisenga ni kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Tanganyika mpakani na Tanzania. Watu wamekufa zaidi ya kumi kwenye mji wa Mpiana Mwanga. Mifashi iko baraji ya Manono kule wa mboti waliingia, wanaua watu zaidi ya kumi na wengine zaidi ya makumi mawili wenye kujereuliwa nguvu sana, na wanapelekwa katika hospitali ya, ya Manono wana, wanajeruhiwa na nini, na mishale ama na risasi, wanajereuliwa na mishale, wana mishale. walijereuliwa juzi na mishale na wameunguza nyumba zote za Pathana Mwanga na kule padiri moja alitafuta kuuwawa. Bahati nzuri alifichama na ni kule kunaakiza tena sana leo. Waskari njo walikwenda kule mtiana mwanga kwa kuweza kusaidia, na weko narudia na watu wenye kujereuliwa mingi. Hini ni kwa nini hawa mbilikimu ama, ama wambuti wameanja kushambulia watu, wanasema ni kwa nini? Ah, shida zao mpaka zile moja, ndio woo wanapenda kutawala tena Kongo, kwani wao njoo wenye Kongo. Wamesema wao ni wa autochtone wenye asili ya Kongo. Ni kwa ile tu wanaingia katika vijiji wamechoma na wanaua watu polela. Na serikali inasema nini? Serikali kitu yenye kushida ni serikali, hakuna waskari mumavijiji yote, wakati wanakuta hakuna waskari wa mbote, wanaingia na wanaua watu. Na serikali kwa ile tunailaumu, inafaa ifanye kazi yake ya kiserikali kwa kuchunga raia na vitu vyake. Ifahamike kwamba mbilikimu hawana wabunge ama mawaziri katika serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na vilevile wanasema kwamba wamekuwa wakionelewa Jean Paul Kasereka ni profesa kwenye chuo kikuu kinachohusika na utatuzi wa migogoro hapa katika mji wa Goma. Ni siku nyingi wambute hawa wamesahaulika kweli, wameonekana kwamba hawana hata hiyo ya kusema wanaweza kusikilika kwa instansi za juu, na mimi nawaza serikali inaweza kutia hata hiyo komisheni moja inayoangalia hao ambuti ili kila mara wanapokuwa na, na, na swali walionyesha kwa hiyo komisheni, na hiyo komisheni ifikishe kwa rais, na rais awasikilize, na wawe tupata jibu kwa mahitaji yao. Ifahamike kwamba mbilikimu wamesema kwamba sauti zao zimeshindwa kusikika. Taarifa za mwisho zinasema kwamba serikali imetuma maeneo hayo jeshi la serikali kulinda usalama na kuzuia mauaji. Hayo sio mara ya kwanza mauaji kuendelea katika maeneo hayo, kwa sababu mbilikimo wamekuwa akitumia mishale pamoja na mikuki na visu. Oser Malivika, VOA Express, Goma. Shukrani kabisa Oser Malivika kwa ripoti hiyo. Na unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka Uh, jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, baridi ipo kubwa kwelikweli leo hii, na tumejipiga makoti mengi kwelikweli, lakini eh, saudsol wanatupa joto hapa wakimshirikisha mikasa, wanakuambia ajapa mkamiti tulale 444 Ay, ay, ay, haya, iki oh iki oh iki oh iki oh, basi ikibamba sana lakini unaambiwa ulale fofofo fo fo. Mimi hata siku moja sikubali kulala fofofo fo fo. Macho yangu yako yeupe kabisa <laughs> Maanake unaweza ukalala, alafu ukaamka kwa kuta kila kitu sio chako tena eh? Haya ha, basi mimi nakuachia wewe <laughs> ni wakati mwingine unaungana nami Rahabu Fredi kwenye jicho letu. Kinachojadiliwa hapa leo ni swala la tabia hatarishi, hususani matumizi ya mihadarati. Vijana wana mengi ya kueleza juu ya hili tatizo. Ukivuta bangi unajiona jasiri, unajiona mwanaume unajiona ni mtu wa kufanya lolote lile ambalo linakutokea mbele yako, lakini nahisi tunapotea vijana wenzangu. Situmii vitu hivyo, lakini napenda kusema tu kwa wanzangu ambao nawaona kila siku wanatumia na rafiki zangu kabisa, lakini nasema kwamba hivyo vitu ni si, si vizuri kwa afya yetu, kwa maendeleo na vile vile hata kwa wazazi wetu awapendelei vitu kama hivyo. Wengine wanaacha shule kwa ajili ya vitu kama hivyo. Mi kwa mfano nimeshashuhudia kijana alikuwa anavuta bangi, anakunywa pombe, ana anapoteza mwelekeo kabisa, yani hadi anakuwa sa nyingine anakuwa akua chizi anakuwa eleweki huko nyumbani, anakuwa yani chizi, chizi tu huko nyumbani, mpaka jamii inamtenga, anakuwa kama sio wapale, wapale kwenye ile familia, kumbe ni mtoto amezaliwa kwenye ile ile jamii. Kutokana na zile bangi zake yale madaa ya kulevya nini, anakuwa anajipotezea malengo pale nyumbani. Kwa hiyo, naomba tu serikali ijaribu kufuatilia hii hii tabia hii ikomeshe. Sasa mpaka serikali au kiongozi gani aje nyumbani amwambie u... Huyu kijana acha. Anayetakiwa kufuatilia kwa mfano kama sisi kama wazazi wetu waliotuweka wa tuweka duniani, wanatakiwa pia wawe wa makini kufuatilia. Na serikali pia inatakiwa iwe pia inafuatilia fuatilia huko mtaani, kwenye vibaabaa huko kuangalia yani kama maskari nini kufuatilia kukimbiza, kukomesha hii tabia hii kwa sababu jamii inaharibika sana. Na watoto wadogo pia wanaweza wakaiga anafuatilia mkumbo ule ule. Tukizungumzia bangi naona vijana wengi hawaendelee kimaisha, zaidi tu wa kuwasumbua wazazi wao. Mwana mama atakaa vijueni, watapata vishawishi, mwisha siku wanachukua wanapelekwa hata polisi. uni uni kukabakaba ni kukaa kama makundi makundi hivi, lakini mimi naomba ni wa wasikale makundi makundi. Yani makundi wanashauriana vitu vingi sana. Mona kama mtu anataka kazi akafanye kazi, kama si yeye tunafanya kazi mona unaweza kuonesha pikipiki bajaji, maona bwana chips kuza chipsi, yani vitu kibao tu kwa. Tunaomba jamii iwe makini kuangalia haya masuala. Kuta mtoto wa mwenzio sawa, yani ni mtoto wako, lakini mtu anachoangalia kwa kizazi cha size kwa ajili sio mtoto wako, anasema ngoja nimwache tu aangamie, sababu mimi mtoto wangu upo kwenye mstari mzuri, au anafuata amali ya memlea, anaacha mtoto mtoto wa mwenzake aangamie. Hawa watu wanaojihusisha na tabia hizi hatarishi wapo ndani ya jamii, tumewatambua kama walivyobainishwa, wafanyeje ili kuepuka hivi vitendo mbali tu na serikali kuchukua hatua au jamii kuchukua hatua dhidi yao, wao wenyewe mmoja kwa mmoja. Watu wengi tunakata tamaa, tunakata tamaa kwa sababu gani? Mtu una uwezo kama msichana, unaweza wa kutafuta fani mbalimbali mbali. Nikitolea mfano mimi mwenyewe, nikiangalia mzazi wangu hana kipato, nikaamua kujiunga na haya mambo. Naenda kwa mtu najifunza kusuka, anakuja mtu na msuka, napata elfu moja elfu mbili na nisaidia kimaisha. Mtu anaweza akachukua matunda, mfano anachukua machungwa anaweka kwenye mkokoteni, anatembeza maji. Tukiangalia vijana wengi wapo Ubungo, anachukua maji wanauza. Mifano ipo mingi, lakini mtu anapenda anaacha kazi, anaacha kufanya vitu vya maendeleo, anafikiria kuvuta bangi na madawa kulevya, pombe yatarishi kama vile gongo, kiujumla Naomba vijana wenzangu wanaonisikia waache hizo tabia na kufuata mwenendo mizuri ili tuwasaidie wazazi baadaye. Mtu inabidi utambue kama mzazi amekulea kwa shida, amefanyaje? Wewe mwenyewe inabidi kama kijana, ifikie muda mzazi wako apumzike, umsaidie. Ni hayo kwa leo. Shukrani vijana wote mlioshiriki nami hapa kwenye Jicho Letu. Jina langu ni Rahabu Freddy, VOA Express <mulia> Naam basi msikilizaji huyo alikuwa ni Rahabu Fred na Jicho Letu ambapo alikuwa akizungumza eh, mambo kuhusiana na midahara, midaharati kwa vijana na ni swala ambalo kwa kweli limesumbua ama linaendelea kusumbua vijana wengi kwelikweli eh, hata wale wasanii ambao mara nyingi huonekana kama ni kio cha jamii. Majuma mawili baada ya bunge la kitaifa nchini Kenya kupitisha mswada wa marekebisho ya sheria tata za uchaguzi, hatimaye bunge la seneti lililo na idadi kubwa ya maseneta kutoka upande wa serikali limeidhinisha mswada huo kupitia kura ya wingi bila marekebisho yoyote. Hii ni baada ya maseneta hao kutofautiana vikali kuhusu ripoti ya bunge hilo iliyokusanya maoni ya wakenya kuhusu sheria hizo. Wakenya walikuwa wanatoa maoni yao kuelezea iwapo mfumo mbadala uliokuwa wa kielektroniki unafaa kutumika katika kura, iwapo mfumo wa kielektroniki uliopo katika sheria utakumbwa na hitilafu za kimitambo. Taarifa kamili na mwandishi wetu Kenneth Wandera. Baada ya mijadala mipevu ikiandamana na hisia kali za kisiasa, ilibidi maseneta kuamua hatima ya mswada huo kupitia kura, na spika wa bunge hilo akatoa matokeo. ni majuma mawili tu baada ya bunge la kitaifa kupitisha mswada huo pamoja na mapendekezo wiki mbili zilizopita. Katika mswada huo, wabunge hao walieleza kuwa ni sharti pawepo mfumo usiokuwa kielektroniki kuwa njia mbadala iwapo mfumo wa kielektroniki unaopaswa kutumika katika uchaguzi mkuu utakumbwa na hitilafu ya kimitambo. Maseneta walikubaliana kuunda kamati ya pamoja ya maseneta kutoka pande mbili kuu za kisiasa na kuandaa kikao kukusanya maoni kutoka kwa wakenya kuelezea hisia zao kuhusu mapendekezo ya sheria hizo lakini baada ya kufanya hivyo na kuandika ripoti inayoelezea maoni ya Wakenya kuhusu mapendekezo ya kutumia mfumo usiokuwa kielektroniki, utata mkubwa ulizuka, huku maseneta hao wa Jubilii na Code wakionekana kugawanyika katika mirengo yao ya wa kisiasa kuhusu ripoti hiyo, jinsi anavyoelezea seneta wa Busia Amos Wako. The committee adopted this report through a vote of 10 against 6. And unfortunately, I can also say that the voting was along party lines. Hapa anasema kamati hii iliidhinisha ripoti hii kwa kura kumi dhidi ya sita. Kwa bahati mbaya, ninaweza pia kueleza kuwa kupiga kura kulishawishiwa na misimamo ya vyama. Ningependelea kuwa upigaji kura ungefuatilia uzuri au ubaya wa hoja zilizotolewa, lakini hilo halikufanyika. Hata hivyo, maseneta hao waliendelea kushikilia misimamo mikali kupinga kuunga mswada huo. Hapa huyu seneta wa Siaya, James Orengo. And yet, tunajiita bunge kuu nchini lakini hatujakuwa tayari kubadilisha hata kipumua katika marekebisho yaliyofikiwa na bunge la kitaifa. Mmetumwa kuwa ukanda tu, bure kabisa kabisa. Seneta wa Nandi Steven Sang alisisitiza kuwa mfumo mbadala usiokuwa kielektroniki katika uchaguzi hufai kupuuziliwa mbali lakini kwamba itakuwa vibaya mno kumfukuza mpigaji kura aliyesimama kwenye foleni kwa muda mrefu kwa misingi kuwa hatambuliki katika mitambo ya upigaji kura. But let us agree on issues that, you know, bring us together, Mr. Speaker. Ni muhimu ijulikane kuwa hata tukishindwa kukubaliana tutakubaliana kwa hoja ambazo zinatuleta pamoja, Bwana Spika, tukubaliane kwamba mawasilishi yaliyowasilishwa mbele yetu, kisha tukubaliane kuwa hatutakubaliana kwa hoja fulani. Bwana Spika, upinzani umetishia kuchukua hatua kali hapa. Huyu Kalonzo Musyoka mojawapo vinara wa CORD na kiongozi wa Wiper Democratic Movement. tumewaalika wote wagombea viti tofauti tofauti, kama wana CORD wanaotaka kuwa ma MCA aspirants utakutana na magavana vile vile Jumatano ijayo Bomas of Kenya moja, wapamoja, na tarehe 11 kuanzia saa nne ili tuchukue msimamo wa pamoja jinsi ambavyo tunaweza kujihami dhidi ya dhiki na fedheha ambayo imetokana na mambo haya. Kennedy Wandera, VOA Express, Nairobi. Haya, msikilizaji, basi hivi sasa ni wakati wa wivumayo mitandaoni na Ed Ligongo yupo tayari kutupasha hayo. Naam, linaloendelea kuvuma hivi sasa ni kuhusu video ambayo inaonyesha washukiwa wanne, e, weusi katika mji wa Chicago katika jimbo la Illinois hapa Marekani wakimteza kijana mmoja mweupe mwenye ulemavu wa akili ambapo Rais Barack Obama amezungumza kwamba hii inaonyesha kwa kiwango gani chuki na ubaguzi wa rangi umeathiri familia na jumuiya za Marekani. Kwa hiyo ni habari ambayo inavuma kwelikweli, mkamiti e. Lakini habari nyingine ambayo uh, bado inaendelea kuvuma ni juu ya lile sakata la e, mitandao, ama Marekani kuweza kuingiliwa na Rusia katika mitandao, hasa katika wakati wa uchaguzi e, swala ambalo E, Russia inashutumiwa kufanya udukuzi wa taarifa wakati wa uchaguzi wa hapa Marekani, ambapo wakuu watatu wa taasisi za intelligence jana walitoa e, ripoti zao. Lakini moja kwa moja tuende kwenye muktasari wa habari. Rais mteule wa Marekani Donald Trump, ambaye anapinga maoni kutoka idara za ujasusi za Marekani kwamba Rasia iliingilia utaratibu wa uchaguzi wa Marekani hivi karibuni, anatarajiwa kupokea ripoti kamili kutoka viongozi wa idara za ujasusi leo Ijumaa. Rusia inaanza kupunguza rasilimali zake za kijeshi nchini Syria. Mkuu wa majeshi Valery Gerasimov alisema leo kwamba kulingana na uamuzi wa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Rusia, Vladimir Putin, Wizara ya Ulinzi ya Rusia inaanza kupunguza wanajeshi na silaha zilizopelekwa nchini Syria. Rais wa Marekani Barack Obama anasema video ambayo imewaonyesha washukiwa wanne weusi huko Chicago wakimtesa kijana mmoja mweupe mwenye ulemavu wa akili inatuonyesha kwa kiwango gani chuki na ubaguzi wa rangi umeathiri familia na jumuiya yao. Nam, kufikia hapo tunakamilisha matangazo ya VOA Express kwa siku hii ya leo. Shukran kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili, ambapo baadaye tutakuwa na live talk, vilevile kipindi chetu cha kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya ya msimamizi ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi kutoka Washington DC, hapa kwenye baridi kali kwelikweli, tunakuambia alasiri njema hapo ulipo.