Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sandei Shomari, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Januari 6 mwaka wa 2017. Twasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Nam, katika matangazo yetu ya leo, tutakuwa na mjadala wa Ijumaa kama kawaida, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa. Ni live talk ambapo hii leo tutakuwa tukijadili hali ya uchumi katika Afrika ya Mashariki na Kati. Na vilevile vile, katika taarifa nyingine, wanajeshi huko Ivory Coast waliandaa uasi katika miji mitatu leo Ijumaa wakidai nyongeza ya malipo. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Wanajeshi nchini Ivory Coast waliandaa wasi katika miji mitatu leo Ijumaa wakidai nyongeza malipo. Walioshuhudia wanasema milio ya risasi ilisikika kuanzia majira ya saa saba usiku kwa saa za huko, Buk mji wenye wakazi laki tano uliopo katikati ya taifa hilo la Afrika Magharibi. Uasi kama huo ulifanyika katika miji ya Korog na Daloa. Taarifa ya wizara ya ulinzi ilisema kuwa maafisa huko Buk walimeanza mazungumzo na wanajeshi. Inasemekana wanajeshi wanadai nyongeza ya mishahara, mafao ya ziada na kupunguzwa kwa muda unaohitajika ili kufanikiwa kupandishwa cheo. Taarifa inaeleza kwamba wanajeshi wameombwa kuwa watulivu na kurudi katika kambi zao. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kumteua mwanasiasa Daniel Ray Dan Coats kuwa mkurugenzi ajae wa idara ya taifa ya ujasusi. Coats alihudumu kama senator katika jimbo la Indiana kuanzia mwaka 1989 hadi mwaka 1999 na, na kurudi tena kuanzia mwaka 2011 hadi mwaka huwa 2017. Coats alizaliwa Jackson katika jimbo la Michigan, mtoto wa kiume wa Vera na Edward Coats. Baba yake alikuwa na asili ya Uingereza na Ujerumani Coats mwenyewe alihudumu katika jeshi la Marekani kutoka mwaka 1966 hadi mwaka 1968 na, na, na kupata shahada ya uzamili kwenye chuo kikuu cha Indiana kitengo cha sheria mwaka 1972. Alikuwa balozi wa Marekani nchini Ujerumani wakati wa utawala wa Rais George W. Bush. Rais mteule wa Marekani Donald Trump, ambaye amekuwa akipinga maoni kutoka idara za ujasusi za Marekani kwamba Russia iliingilia utaratibu wa uchaguzi wa Marekani hivi karibuni, anatarajiwa kupokea ripoti kamili kutoka viongozi wa idara za ujasusi hii leo katika hatua ambayo haijawahi kufanywa. Na rais mteule Trump amekuwa mkosoaji mkuu wa idara za ujasusi, lakini jana alilainisha matamshi yake kwenye ukurasa wake wa Twitter akisema yeye ni shabiki mkubwa wa idara za ujasusi za Marekani. Mkurugenzi wa idara ya kitaifa ya ujasusi Clapper alitoa ushahidi unaoelezea Rusia iliingilia kati uchaguzi wa urais uliofanyika mwezi Novemba, lakini wanasema hakuna njia sahihi ya kuelezea kama uingiliaji huo ulimsaidia Trump kushinda. Russia ina historia ndefu ya kuingilia katika uchaguzi wake na wa watu wengine. Klapa aliambia kamati ya Senate inayohusika na masuala ya majeshi kwamba hawajapata kukabiliana na kitu kama hicho. Utaratibu wa kampeni za uchaguzi kuingiliwa moja kwa moja kama ambavyo walivyoona kama safari hii. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Russia inaanza kupunguza rasilimali zake za kijeshi nchini Syria. Mkuu wa majeshi Valery Gerasimov alisema leo kwamba kulingana na uamuzi wa amiri jeshi mkuu wa majeshi ya Russia, Vladimir Putin, Wizara ya Ulinzi ya Russia inaanza kupunguza wanajeshi na silaha zilizopelekwa Syria. Gerasimov alisema manuari inayobeba ndege za kivita ya Admiral Kuznetsov pamoja na meli zinazofuatana nazo zitakuwa za kwanza kuondoka. Moscow imekuwa mshirika mkuu wa rais wa Syria Bashar al-Assad katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Syria. Wanajeshi wa Russia walikuwa na jukumu kubwa la kuwaondoa waasi kutoka mji wa Aleppo mwezi uliopita, katika ushindi mkubwa kwa serikali ya Syria baada ya zaidi ya miaka mitano ya vita hivyo. Polisi katika mji mkuu wa Bangladesh, Dhaka, walisema leo kwamba wamemuua kwa risasi mshukiwa mkuu katika shambulizi la mwaka jana lililosababisha vifo kwenye mgahawa mmoja katika mji huo. Maafisa wamesema Nurul no Islam Marjan alifikiriwa kuwa moja ya waandaaji wakuu wa shambulizi la mgahawa wa kuoka mikate Atsan mwezi Julai huko Dhaka mahala ambako mateka ishirini wengi wahamiaji waliwawa. Polisi inasema mshukiwa mwingine wa ugaidi pia aliwawa katika majibizano ya risasi mapema asubuhi kwa saa za huko. Wajihi wa mwanamgambo wa pili bado haujajulikana. Wakati kundi la Islamic State likidai kuhusika kwa shambulizi la duka la kuoka mikate, lakini maafisa wa Bangladesh wanasema washambuliaji walikuwa wanachama wa Jamaat al-Mujahidin Bangladesh, kundi katika eneo ambalo limepigwa marufuku kwa zaidi ya miaka kumi. Rais wa Marekani Barack Obama anasema video ambayo imewaonyesha washukiwa wanne weusi huko Chicago wakimtesa kijana mmoja mweupe mwenye ulemavu wa akili inatuonyesha kwa kiwango gani chuki na ubaguzi wa rangi umeathiri familia na jumuiya. Washukiwa hao wameshtakiwa kwa uhalifu wa chuki baada ya kushutumiwa kutangaza video hiyo moja kwa moja kwenye mtandao wa Facebook. Waendesha mashtaka katika wilaya ya Cook huko Illinois jana walitangaza mashtaka ya uhalifu wa chuki na utekaji wa kikatili dhidi ya Jordan Hill, Britney Covington na Tesfire Cooper, wote wakiwa na umri wa miaka kumi na minane na Tanisha Covington akiwa na na miaka ishirini na minne. Biashara ya mkaa itakuwa bidhaa ya kwanza halali ya Cuba kusafirisha kuingia Marekani katika zaidi ya kipindi cha miaka hamsini katika mkataba wa kihistoria uliotangazwa jana Alhamis. Kampuni ya usafirishaji bidhaa nje Cuba Export, inayoendeshwa na serikali ya Cuba, itauza mkaa aina marabu kwa kampuni ya Marekani Cobana Trading kwa dola 420 kwa tani moja ikiwa ni bei ya juu kuliko bei ya soko dola mia tatu na sitini. Mkaa wa marabu una bei kutokana na viashiria vyake vya uchomaji safi, ambapo mara kwa mara unatumika kwa kuoka pizza au mikate. Mtetemeko wa ardhi wenye nguvu za 5.3 rikta umetikisa jimbo la kusini la Iran la faa mapema leo na kuua wakulima wanne wa Afghanistan. Tetemeko lililotokea katika kijiji cha Saifabad karibu na mji wa Honj, kiasi cha kilomita mia kusini mwa mji mkuu Teheran. Gavana wa jimbo la Fars aliyeambia televisheni ya taifa kwamba waokoaji wanaotafuta waathirika wengine katika eneo hilo dogo. naendelea endelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, kama kawaida, ni siku ya mjadala wetu wa Ijumaa, au live talk ambapo hii leo tunamulika hali ya uchumi katika Afrika ya Mashariki na ya Kati, ambapo ripoti kadhaa zinaeleza hali ilivyokuwa kwa mwaka wa 2016, na sasa tumeingia mwaka 2017. Je, uchumi huu uko vipi? Unahua katika baadhi ya maeneo haya au unadidimia katika baadhi ya haya maeneo? Hali iko vipi? Na wananchi je, kwa upande wao hali ya uchumi katika maeneo haya wanaiona iko vipi? Kuna wale ambao wametutumia maoni yao kupitia mtandao wetu wa Facebook ni wengi sana. Endeleeni kutuma maoni yenu na kuzungumzia yote haya. Msikilizaji, tunao wachambuzi wa uchumi kutoka nchini Tanzania, Exaudi Macao, hali kadhalika kutoka nchini Kenya, David Mahanu kuweza kuzungumza haya. Basi moja kwa moja mkamiti kibayasi, tuanze kuangalia hali ilivyo, na nichukue nafasi hii kumkaribisha uh, bwana David Mahanu, hali kadhalika Exaudi Makao, karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika. Naam, naam, kama nilipata bwana David Mahanu kutoka nchini Kenya na Exaudi Makao kutoka nchini Tanzania. Hebu tuzungumzie hali ilivyo hivi sasa. Maana ripoti ya IMF kwa mwaka 2016 katika kanda ya afrika ya mashariki ilionyesha kwamba kuna ukuaji wa uchumi hasa kwa upande wa Kenya ukiwa asilimia 6, Tanzania ikiwa asilimia 6.9, kwamba asilimia ile ya Tanzania ilikuwa inayoongoza na Kenya ikiwa inafuatia katika nafasi ya pili. Lakini hata hivyo, ukuaji wa uchumi pengine unatarajiwa au ripoti hiyo inasema kwamba unatarajiwa kupungua kutokana na kudorora kwa viwango vya uzalishaji hali kadhalika, uwekezaji katika hayo maeneo. Sasa basi, labda mtueleze kwa upande wenu. Nasikia hapa kuna kelele kidogo, nafikiri kama mmefungua redio zenu. Naomba e, mpunguze sauti zisiwete mwangwi e, katika mazungumzo yetu. Basi moja kwa moja e, David makani kutoka nchini Kenya, hebu naomba utueleze e, hali ilivyo au ilivyokuwa kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita ya uchumi katika taifa la Kenya. Nashukuru uh, mtangazaji mwenzangu, ningependa kusema ya kuwa uchumi katika mwaka ambao umepita wa elfu mbili na kumi na sita, uchumi umekuwa ni wa kupanda na kuteremka. Maisha ya wananchi wa kawaida yamekuwa magumu kwa sababu ya bei ya mafuta kuwa juu na kama kawaida bidhaa nyingi ambazo tunatumia katika injini zinatoka nje. Mafuta inapokuwa imeenda juu, bei ya bidhaa vilevile inaenda juu na gharama inakuwa juu zaidi, na hilo jambo likafanya uh, bidhaa ikakuwa ghali na maisha ya mwananchi wa kawaida inakuwa magumu. So ningependa kusema tu kwa ujumla ya kuwa maisha hayakuwa ya rahisi mwaka ambao umepita, kwa sababu ya bei ya bidhaa kuwa juu, ambayo inasababishwa na sana sana na upandaji wa bei ya mafuta. Asante sana. Sasa nikija kwako bwana Exaudi Macao kutoka nchini Tanzania, hebu tueleze na upande huo wa Tanzania hali ilivyo au ilivyokuwa kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Asante sana ndugu eh, mtangazaji. Eh, hali ya uchumi nchini Tanzania imekuwa ikipigiwa upatu sana kwamba imekuwa vizuri kwa hiyo kumekuwa na maelezo mengi kwamba hali ya uchumi imekuwa hali ya uchumi imekwenda vizuri na imeshangiliwa na watu wengi sana kwa lugha ya kisiasa. Kwa hiyo uchumi wa Tanzania kimsingi king kwenye vitabu umekuwa sana, kwenye takwimu za Benki Kuu wanaonyesha umekuwa sana, lakini ni uchumi ambao umekena kutafsiriwa hata kwa sekunde moja na wananchi kwamba umekuwa namna gani, kwa sababu Sehemu kubwa ya maisha ya wananchi wa Tanzania imezidi kuwa ngumu siku hadi siku. Kwa hiyo kumekuwa na ugumu wananchi kuelewa ni nini tunachosema ukuu uchumi umekuwa, na ni kwa nini haionekani katika maisha ya watu. Kwa nafikiri katika kipindi hiki tutaweka bayana ni kwa nini uchumi unasemekana umekuwa na kwa nini maisha ya watu hayaoni kwamba uchumi umekuwa. Na no. vile vile mkamiti kama avyoona hapa tumeungana naye, uh, bwana Kasim Omar kutoka nchini Uganda. Kasim Omar ambaye ni mwenyekiti wa baraza la biashara, karibu kwenye live tokea Sauti ya Amerika. Kasim, tueleze kwa upande wa Uganda, mwaka mzima wa elfu mbili na kumi na sita uliomalizika, hali ya uchumi katika nchi hiyo iko vipi? um, asante kunikaribisha kwa mazungumzo ya leo hii. um, uchumi kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita Uganda yani wa, wananchi na wafanyabiashara wamemshukuru tu Mwenyezi Mungu kwamba wameweza kutimiza na kupita, lakini maisha imekuwa mbaya sana kwa wananchi wote, kwa wafanyabiashara, walimaji na ambao hawako kulima vile, ambao wanatumia vitu vya kulima na mtu wa kawaida. Mtu wa kawaida alikuwa akiishi kutoka kwa mkono kuingiza kwa mdomo. Hakuna biashara ambayo watu wamefanya kwa mwaka mzima, ila wale ambao wanapewa mishahara kwa mwezi ambao wanashughulika na makampuni kubwa kubwa au ambao wanafanya kwa serikali. Mtu ya kawaida, biashara imekuwa chini sana. Kitu kubwa ambayo imedhuru zaidi wananchi ni ile kutokana na foreign investments, yaani sio sio kusema ati kwa vibaya, kwani Wachina uh, na watu kutoka nchi zingine wamekuja wakifanya biashara ambayo wananchi wenyewe wanafanya, ikawa sasa mwananchi wa kawaida hana njia kufanya ambayo, nani, ya kufanya biashara ambaye anategemea kwamba atauzia nani. Yeye anafaa kuuzia mchina au kuuzia mtu wa nje? Atauzia nani, wakati mwenyewe mchina amekuja kufanya ile kazi ambaye anafanya. Watu wamedhurika vibaya sana, maisha ya Uganda imekuwa mbaya sana na hatujui nchi zingine zinafaulu vipi, lakini tunajua kwamba jirani yetu kutoka Kenya, kuna watu zaidi wanafanya kwa bahoteli hapa Uganda na wanafanya kwa kazi za administration na vilevile wameingia kufanya kazi za services sector. Lakini imekuwa mbaya sana, hali ya uchumi imekuwa mbaya. Sasa hivi serikali vile iko kidogo inazungumzia mambo ya kutaka kuprint, yani kuongeza kuchapisha pesa mpya. Tunashangaa, na ndio hiyo position ambayo tuko sasahivi ndani yake. Naam, Exaudi Makiao, uh, kuna swali hapa kutoka kwa huyu msikilizaji Edward wa Dumila, Morogoro. Anasema uchumi kwa Tanzania umekuwa mbaya sana. Serikali inasema uchumi umekua, lakini sisi wafanya biashara tunaona uchumi haujakuwa, maduka yanafungwa, kila sekta wanalia na kila mmoja analia kilio chake kwamba uchumi ni mbaya. Sasa Exaudi, pengine ungetufafanulia mwananchi wa kawaida nini hasa anachopaswa kukiona katika pato lake la kila, kila siku ili aweze kuridhika pengine na matamshi kutoka serikali kwamba uchumi wa nchi umekuwa. Asante sana mtangazaji. Eh, kuna jambo ambalo lazima tuiweke wazi e, maelezo juu ya kukua kwa uchumi wa Tanzania yametawaliwa na siasa zaidi kuliko uhalisia. Nasema hivyo kwa sababu mwananchi katika maisha ya kawaida, yeye hatasaidiwa na kuona kwa kuambiwa uchumi unakua, kwa sababu kusema uchumi unakua maana yake kuo, ni kuongezeka kwa uzalishaji kwa vipimo vya kitaifa na pia kuongezeka kwa uwezo wa kuzalisha lakini mwananchi anachotaka kuambiwa ambacho wanasiasa wa Tanzania hawawaambii ni maendeleo ya kiuchumi. Kwa hiyo kuna tofauti ya uchumi um, kukua economic growth, na maendeleo ya kiuchumi economic development. Sasa tunapoangalia kile ambacho wananchi hawaambiwi ni juu ya maendeleo ya kiuchumi, na maendeleo ya kiuchumi maanayake ni kuboresha maisha na hali za maisha za watu. Sasa hilo katika Tanzania limewekwa pembeni. Tumebaki kuweka takwimu, e, za kuonyesha kwamba tuna fedha za kutosha za, za akiba ya benki, katika benki kuu tuna pesa. E, katika uh, za kigeni ambazo mwananchi azimwangalie azimsaidiko za kutosha. Tunaangalia mfumuko wa bei umeteremka, mwananchi akiangalia haoni vya kutosha. Kwa hiyo kitu ambacho mwananchi wa kawaida alipaswa kuambiwa na wataalamu wetu, ambao unaweza nikasema kwa kweli imekuwa ni tatizo, kwa sababu wataalamu wetu wamemezwa kisiasa, wamekuwa wakitoa maelezo kwa wale waliowachagua, ili wawapendeze kwa yale ambayo wameyasema. Watu wengi, wataalamu wetu wa uchumi wa Tanzania wakiwaeleza wananchi hali halisi ilivyo, tunaona kazi zimepungua, watu wamepoteza kazi. Tunaona watoto wengi wameshindwa kwenda shule sasa hivi, hasa vyuo vikuu wameshindwa kupata mikopo ya elimu ya juu. Tumeangalia tumeona kabisa kwamba madawa mahospitalini yamepungua. Kwa hiyo wananchi wana haki kabisa ya kusema hawaelewi tunaposema uchumi umekuwa. Naam, basi vile vile, msiondoke, washiriki katika laini ya simu, kwani kuna msikilizaji Pius kutoka Dodoma, Tanzania. Karibu utoe mchango wako au kama una swali, na wataalamu wa masuala ya uchumi wapo kukusikiliza na watajibu kadri ya uwezo wao. Asante sana ndugu, nimemsikiliza vizuri sana huyo ambaye amesema kwamba watanzania tumetawaliwa na, na mambo ya kisiasa sana lakini hali halisi ya Tanzania kwa kweli uchumi ni mbaya sana, yaani uchumi ni mbaya sana. Kwa yule ambaye labda yupo katika kwenye mafanikio anaweza akasema hivyo, hakika. Mimi nawaambieni watu ambao sisi tunafanya hata biashara ndogo ndogo, hakika watu hawana hela. Yaani unaweza ukafungua tu kazi yako kuanzia asubuhi mpaka jioni, huwezi kumpata hata mteja. Hata kama mteja atakuja, atafika bei ambayo, yaani haipo kwa mantikio Yani hali halisi, yani hata wale watu ambao wanauza chakula wenyewe wanalalamika. Hebu fikiria, ina maana kwamba hata wale watu ambao wanauza chakula, watu walaji wamepungua. Ina maana kuna wakati inafika mtu anaacha kunywa chai, anajibajetia kwamba nisinywe chai, labda nile chakula mchana na, wa, pia hali. Ni kituwa kituwa maoni yake kuhusiana na hali ya uh, uchumi katika eneo la Afrika Mashariki. Naam, hasa akigusia kule Tanzania hmm, kwamba watu wengine hata wanaacha kunywa chai kujaribu kubajeti maisha yao kufikia siku iweze kupita. Na utakumbuka nchini Tanzania, katika kipindi cha miezi kadhaa iliyopita, hapo mwaka jana, kulikuwa kuna tatizo la sukari. Naam, nakumbuka sana sukari ilipanda bei na ndio kupelekea hivyo watu kuto kunywa chai asubuhi na hasa kutafuta ile bei elekezi ambapo ilionekana baadhi ya wauzaji wa sukari walikuwa pengine wakingoja, wanaficha sukari zao hazionekani, pengine bei hiyo ibadilike. Kwa hiyo hilo lileta shida kidogo kwa upande ule, lakini basi nikirudi kirudi kwako bwana David, eh, makana kule nchini Kenya eh, umeeleza hali halisi eh, jinsi ilivyokuwa kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano, elfu mbili na kumi na sita. Sasa pengine kwa upande mwingine unaweza ukatueleza kwa wale wananchi ambao wa kawaida wanafanya biashara zao kila siku, wengi hawaridhishwi na hali ya kiuchumi, lakini kumekuwa na hizi ripoti kama ripoti iliyotoka ya IMF ikiitaja Kenya kwamba hivi sasa uchumi wake katika Afrika ya Mashariki ni wa pili kwa ukuaji katika asilimia sita. Pengine kitu kama hichi kinavyopatikana kina maana kina gani hasa e, kwa mtu wa kawaida kuelewa nini kinachozungumzwa hapa bwana? Labda ningesema ya kuwa unajua, tunapokuwa tunaangalia tukisema uchumi umekua, kuna sekta tofauti tofauti. Kwa mfano katika infrastructure, mambo ya barabara, najua kuna maendeleo ambayo imepatikana, na inapeana nafasi hata wawekezaji wengine kutoka nje kuja kuweka katika nchi yetu ya Kenya. Hapo ndio utaona uchumi unaendelea kukua. Uh, upande mwingine ni upande wa construction, katika ujenzi utaona ya kuwa kumekuwa na ma ambao uh, katika mwaka ambao umepita uh, ni wa kiwango ya juu. Watu wengi wanachenga nyumba zao, wengine wanachenga mahoteli kwa sababu ya uwekezaji. Sasa kwa mwananchi wa kawaida, hilo jambo hawezi kulielewa vizuri, kwa sababu yeye anaangalia kile kitu ambacho kinamsaidia yeye kuweza kupata mkate wa kila siku. Kwa mfano, tumetengeneza reli, reli ambayo uh, inarahisisha uchukuzi wa watu pamoja na bidhaa lakini kwa mwananchi wa kawaida ambaye yeye hana ha, ha, ha, ha, ha, ha, nafasi ya kuweza kuitumia kwake, anaona ujumi bara haujamsaidia kwa sababu yeye angetaka tu aweze kupata wateja kunua vyakula zake ama bidhaa zake. Sawa kabisa. Naam. Kwa hiyo kila mtu anaangalia kwenye upande wake yeye binafsi. Nikija kwako, sawa kabisa, nikija kwako nchini Uganda, uh, Bwana Kasim Omar. Hebu eh, tueleze kwa upande huo uligusia swala la uchapishaji fedha kwamba unazungumzwa eh, nchini humo. Lakini pengine hiyo linapotokea, na kama fedha zitachapishwa, athari yake, maana yake ni nini kwa mwananchi wa kawaida? Maajabu ni kwamba Benki Kuu ya Uganda imepinga ile kuchapisha pesa kwa sababu hata hivyo tuna historia ambayo ilishikana na mambo ya kuchapisha fedha kwa miaka ya elfu moja mia tisa sabini na saba wakati ya serikali ya Idi Amin, wakati ilipofikia kwamba watu walikuwa wakibeba pesa kwa gunia, yani kujaza gunia nzima ili kuweza kununua, pengine ununue gari au ununue vifaa ya unue, ununue kitu, ki, ki, mafaya, vifaa ya kawaida hivyo hivyo, ilipopita kama mwaka mmoja, ikabidi sasa hayo fedha ambayo ilichapishwa kwa serikali Amini itolewe yote, sasa ipunguzwe kwa kadiri fulani, yaani asili asili mia tatu kwa moja Amini kwa kwa kwa mia. Na hiyo ilikuwa na madhara sana sana kwa watu ya kawaida, vilevile kwa serikali ya Obote ilichapishwa fedha na ilipochapishwa fedha, watu walipewa wakati fulani kwamba waweze warudishe ile pesa zote. Madhara yaliyotokea nyuma yake ni kwamba bei ya vitu vile vile thamani vile yake ilikuwa ikisimama ikawa wananchi hawajiwezi tena kuweza kununua vitu vya kawaida chakula, ikawa bei imepanda kama mara tatu kuliko kawaida. Kwa hivyo sasa hivi ikichapishwa fedha, wakati tunajua serikali yenyewe imeshaomba pesa nyingi kutoka kwa nchi za serikali za nje kwa usaidishi kwa upande ya maendeleo, na maendeleo hayo hayajakuwa kwa faida ya mwananchi ya kawaida, kwa sababu mwananchi ya kawaida ndiyo mfanyabiashari yeye mwenyewe ndio mteja vile, kwa upande nyingine anatumika na anatumia na serikali ikichapisha pesa sasa hivi, wakati tunajua watu wako kwa hali mbaya sana, inamaanisha kwamba thamani ya bei ya vitu itaanguka sana, na itakuwa kwamba hata mtu akiwa na pesa nyingi, kununua kitu kidogo au kitu ya manufaa chochote, itabidi atumie pesa nyingi sana, na thamani ya vitu haitarudi chini. Kwa hivyo, madhara ni hayo. Zaidi ya hapo, vile tunajua kwamba serikali hata ikichapisha pesa hiyo, haitasuluhisha problem ya maendeleo ya uchumi. Uchumi itabakia vile ilivyo sasa hivi. Shida ni kwamba vile tunaye kukubali kwamba environment yani, hewa imeharibika, mvua haiko kunyesha sahivi, tunategemea kwamba Uganda itakuwa na shida ya chakula mbeleni kwa sababu vima wazazi wote kwa shamba vimeharibika kabisa. Watu hawana matumaini yoyote kwamba chakula itato, itatoka na wataweza kuweza kuweka uh, mbeleni kwamba watu hawatakuwa kwa na njaa, tunategemea hiyo shida nyingine. Kwa hivyo asante sana Kasim Omar, nashukuru Kasim Omar. Naomba usubiri hapo hapo Kasim Omar ambaye tunategemea. Asante sana Kasim Omar, naomba usubiri hapo hapo Kasim Omar. Vile vile tuna msikilizaji Sali Bunzali. Sali yupo katika laini ya simu, karibu utupe maoni yako na mchango wako kuhusiana na mada yetu hii ya leo tunazungumzia uchumi katika nchi za Afrika Mashariki. Naam, asante sana mtangazaji. E, ni kwamba e, mjadala wetu ulioko hapa mezani, mimi naweza nikasema kwamba sana sana kinachopaswa ni utambuzi tu wa misingi na kuweza kuinua uchumi wa taifa. E, na kitu ambacho mara nyingi huwa kinasaidia unapochukua nafasi au fursa ya kuzungukia sehemu husika, usije ukaonekana tu kwamba labda uko katika sehemu ya ofisi. Ina maana unatoka katika nyanja ambazo ziko katika mkingamo wa taifa husika. Mara nyingi kuna mambo mengi sana ambayo huwa yanasababisha kusaidia jamii, kwa mfano sasa hivi tunaangalia ukame mkubwa sana na mzunguko wa fedha, kama unavyofahamika, taifa hili la Tanzania umekuwa ni duni kidogo. Sasa hii hali ukiangalia sasa, kwamba mtu anakuja labda ana nafasi ya kuweka stoa ya magunia ya mahindi na ni mtu binafsi huku, labda mataifa mengine yamezuiliwa labda kuingiza mahindi katika nchi husika kwao. Sasa hapa, huyu aliyekuwa na nafasi ya kuuza nani, ya kuweka soo ya mahindi anakuwa na na bei ya juu wakati anauza. Lakini sasa unaangalia huyu ambaye hana yeye, anagharamia kweli gunia anachukua labda kwa shilingi laki moja na elfu kumi na wakati labda kama kungekuwa na uwezekano wa ushirikishaji wa nani wa mataifa mengine, unaweza ukajikuta unasaidia jamii kwa ajili ya kununua mahindi kwa bei nafuu. Kwa hiyo mimi naweza nikasema kwamba ni mawili ambayo yanapaswa kuyafuatilia sana sana kufuatilia sehemu zote zinazohusika, alafu vile vile na kuanza kubaini sasa kwamba hapa ni kipi ambacho kinasababisha. Nadhani hicho ndo kinasababisha kuitwa taifa ambayo inakuwa kiuchumi. Asante sana, asante sana Sali Bunzali kutoka nchini Tanzania. Msikilizaji kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tupo katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki. Baada ya muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili usiku Usikose kuungana nasi kwenye www swahili com huko tutaendelea na kipindi chetu kwa nusu saa nyingine. Hivi sasa mkamiti kibiasa anasema kuna maoni mengi sana kwenye Facebook. Yeah, basi nikisoma ni kutoka kwake Francis Misangu Nkwabi wa Msumbiji, anasema hali ya uchumi kwa huku kwa kiasi fulani ni ngumu, hasa kwa wafanyabiashara wanaochukua bidhaa kutoka Tanzania. Hii ni kwa sababu chenji kwa lengo la kupata pesa ya e Tanzania. Pili, rushwa iombwayo mpakani tena kwa lazima. kwa kweli, changamoto ni kubwa sana hivyo, mahitaji yanakuwa kwa bei ghali halafu kipato ni kidogo. Hapo ndipo uchumi unapoonekana kuwa mgumu kwa kiasi fulani. Naye Dio John Biamungu anasema yupo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema hali huku ni mbaya kwetu sisi wananchi wa Kongo. Rais Kabila tangu akatak kutoka madarakani, hali ya kiuchumi ni mbaya sana. Msikilizaji, basi hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunashukuru sana kuungana nasi kwa njia ya redio. Tunawakumbusha tena kuungana nasi katika sehemu ya pili kwenye mtandao wetu wa F www voa swahili.com, kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo haya, naitwa Sandey Shomari, mimi ni mkamiti kibayasi, na vilevile washiriki tuliokuwa nao katika laini ya simu. Msiondoke, tunaendelea nanyi katika sehemu ya pili. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu msikilizaji katika sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika leo hii tunamulika hali ya uchumi katika afrika ya mashariki na ya kati kufanya haya au kuzungumza haya ninao wachambuzi wa uchumi kutoka katika afrika ya mashariki kutoka nchini kenya david makanu hali kadhalika kutoka kule nchini tanzania exaudi macao na kutoka nchini Uganda, Kasim Omar. Wote hawa basi itakuwa pamoja tukiweza kuzungumzia hali ya uchumi katika Afrika ya Mashariki moja kwa moja. Basi mkamiti, kama tulivyozungumza hapo awali, tunayo maoni mengi sana kutoka kwa wasikilizaji wetu kwenye upande wa Facebook, hali kadhalika wale ambao wanatupigia simu, lakini tuendelee na mada hii. Basi moja kwa moja ni kukaribisha eh, bwana David Mahanu kule nchini Kenya. Eh, umeeleza kuhusu tofauti iliyopo ya hawa watu ambao wanaona uchumi ukikua lakini binafsi katika maisha yao hawaoni mabadiliko. Pengine basi kutokana na haya maoni mengi tunayoyaona katika nchi hizi zote tatu, hakuna watu ambao wanaona kwamba kuna mafanikio yoyote katika maisha yao ya kila siku. Lakini basi pengine kutokana na yale ambayo umeyataja yakifanyika nchini Kenya, pengine kuna matarajio yoyote katika uchumi hasa kwa mwaka huu unaoanza elfu mbili na kumi na saba ambayo unayaona? Nashukuru, uh, mwenzangu Mwaka huu wa elfu uh, ishirini eh, na kumi na saba huu, kuna matumaini mengi kwa wananchi. Kitu cha kwanza ni wakati wa uchaguzi uh, unapokuwa umefanyika na kutakuwa na amani, najua wawekezaji wengi sana wataingia katika nchi yetu ya Kenya kwa ajili ya kuwekeza kwa sababu kutakuwa na amani. Hayo ndio matarajio ambayo tuko nayo, kitu cha kwanza kitu cha ja pili, reli really ambayo imewekwa hii SGR ni jambo ambalo wananchi wanatazamia ya kuwa hata nchi zingine kama uh, majirani vilevile watakuwa wanapitisha mizigo yao kupitia hapa nchini Kenya kwa njia ya urahisi na uwepesi, na hiyo vilevile itaweza kusaidia kukua kwa kwa uchumi. Kitu kingine ni upande wa hii tunategemea, tunategemea environment ama climate. Uh, najua tunaingia mzimu ambao ni wa mvua na hasa unapokuwa unajua nchi ya Kenya, watu wengi ni wakulima, ni wa, ni wa ama tunategemea uh, agriculture, utapata ya kuwa kuna matumaini ya kuwa kupitia kwa uh, uh, upandaji wa vyakula uh, uh, uh, uh, uh, wananchi watakuwa kupata chakula chao cha kuweza kutumia, na hata wengine kwa ajili ya kuuza watakuwa wamekuwa na cash crop ya kuweza kuuza, na haya ndio matumaini ambayo tuko nayo. Na kitu kingine ni upande wa, wa industrialization viwanda, najua kuna wawekezaji wengi ambao wanatarajia kuingia katika nchi yetu kwa ajili ya uwekezaji, na hilo jambo ambalo litaweza kutusaidia. Tuna watu wamefanya uwekezaji katika nchi yetu, tutapata ya kuwa uchumi utaweza kukua kwa sababu kutakuwa na viwanda ambavyo vitakuwa vinatengeneza bidhaa tofauti tofauti za kuweza kuweza kuexport, na hivyo utaweza kukua katika kiuchumi. Sh shukran David. Swali langu mimi linaenda kwa Kasim Omar huko Uganda. uh, S, dakika chache zilizopita ulizungumza kwamba Uganda itakumbwa na kushuka kwa uchumi. Nini ambacho unadhani uh, kifanyike kwa nchi hiyo wakati huu ili kuweza kusaidia nchi kutoyumba kiuchumi mwaka huu wa elfu mbili kumi na saba pamoja na miaka pengine ijayo? Kitu cha kwanza, serikali imekaa kando ikijaribu kuelekeza wananchi walime lakini hata hivyo, vitu vya kutumika kwa kulima, serikali bado inatoa ushuru ya kawaida juu yake. Ya pili ni kwamba hata hivyo, japokuwa wananchi wanaweza wakalima sasa hivi, zaidi ya walimaji kutoka vijiji vya ndani ndani hawana hawana, yaani, nia ya kubaki nyuma wakilima, kwa sababu bei ya chakula hata atakapolima haitaweza kumsaidia kuishi kwa ile muda ambaye anategemea atakuwa amelima vitu ambayo wanalima sasa hivi, hata wanapouza haitoshi kwa gharama ya kawaida ambayo mtu anaweza kutumia kwa muda hata ya mwezi mmoja, hata ukiwa na eka tano, kwa sababu ile gharama inatumika kwa kutoa bidhaa hizo kwa shamba inapita kiasi fulani, ambayo ukiona faida ya nyuma yake na kutokana na hali ya hewa, haileti faida yote ambayo mtu ya kawaida anaweza kategemea kwamba ndio maisha ambayo anaweza kaishi ndani yake unakuta kwamba zaidi ya watu wamehama, kuna ile kitu ambao wanaita peri-urban migration. zaidi ya watu ambao wanafaa kuwa na lima wametoka wamerudi kuja mjini kutafuta kazi. Zaidi ya watu wamekuwa job seekers kuliko kuwa walimaji. Ya pili, university sasa hivi inatoa watoto wengi na masomo kiasi na yani ya watoto ambao wanasoma na kiasi ya watu, yani population ya hesabu ya watu ambao wamesoma iko inazidi, na zaidi ya watu ambao wamesoma hawataki mambo ya kurudi nyuma kwamba wamerudi kwa kulima. Shida ya tatu sasa hivi napo, tunapoona sana ni kwamba serikali haijatoa sheria kamili ya kuonyesha kwamba kuna mahali fulani ambayo mtu wa kawaida hafai kuwa amejenga nyumba au wamegawa ile kiwanja kwa, wakawa wanagawa kiwanja ya kulima wanaitumia kwa kazi kingine kuliko kutumia kwa kulima yani, gazetted land ya agriculture haipo na hata hivyo hata itakapokuwako serikali inayekusaidia wananchi kufanya subsidy, yani kupunguzia kwa ile gharama ambayo wanatumika kwa kulima. Mfano maji, inafaa kuencourage irrigation, na serikali inafaa kutoa vifaa kama solar irrigation system. Naona Tanzania inajaribu kutoa hiyo, lakini Uganda haipo, na hatujui kwamba inagawa bure au walimaji wanapewa kwa, kwa bei fulani au kwa deni. Hapa Uganda sasa hivi haipo, tunategemea mbeleni, ikiwa serikali itafungua macho, ni haya yatasaidia watu. Lakini hata hivyo tunahitaji sasa hivi nchi zetu kuendelea kwa direction ya kusema kwamba wame establish cottage industry, tuweze kutoa vifaa dogodogo wananchi, wasaidiwe hawa na hizi loans dogo dogo waweze kuweza kununua viwanda au kununua kutumika kwa ku generate income, yani wakuwa wanatengeneza vitu wanauzia wananchi ambayo wanatumia kawaida. Haitakuwa na maana yote kwamba serikali inaambia watu mlime, mujaribu kufanya industrialization. Na hiyo industrialization yenyewe serikali imekaa nyuma ikitizama, haitasaidia wananchi mbeleni 2017 maisha itakuwa hata mbaya zaidi kuliko ya elfu mbili na kumi na sita. Naam, basi kabla ya kusonga mbele, tuna msikilizaji kutoka Kagera huko Tanzania. Karibu msikilizaji, utuambie hali ya uchumi ikoje katika eneo ulilopo, na vilevile tunakukaribisha kutoa mchango wako kuhusiana na mada hii tunayozungumza hivi leo na kukaribisha ututajie jina lako na mahala unapopiga simu na utueleze hali ya uchumi katika eneo lilopo, unaionaje? una Na vilevile vile, kama una mchango wote wa kutueleza kuhusiana na mada hii tunayozungumza ha, tukiangalia hali ya uchumi katika eneo zima la Afrika Mashariki pia tunakukaribisha kuchangia kuhayo. Kwa hayo kwa jina anaitwa Yusuf Durumi akasema inapatikana mkoa wa Kigoma Tanzania. Kwa kweli hali ya uchumi katika mkoa wa Tanzania hali ni mbaya, kwa sababu ya kutoka wa mchambua, kutidi kutidi inchi, maeneo yao yanazidi kushuka kutokana na kiwango cha mvua kuzidi kupungua, hivyo wananchi inapelekea mazao yao kuharibika kutokana kwa mvua, pia hata mbolea inachangia ina, kwa naomba serikali Asante ah, sana bana Yusuf toka kule Kigoma, Tanzania. Labda nirudi kwako Exaudi Makiao kule nchini Tanzania, kama ambavyo umeona eh, Kasim Ombara kutuelezea kuhusu upande wa Uganda. Pengine kwa upande wako wewe, unaweza ukatueleza yapi ambayo yanaweza kufanyika, kwa sababu hivi sasa eh, rais wa Tanzania amekuwa akizungumzia sana kuhusu uwekezaji hasa kwenye viwanda na kutaka kugeuza taifa hilo kuwa la viwanda. Lakini pia kuna changamoto ambayo imezungumzwa hapa na Kasim Omar, ya hawa wawekezaji wengi wao wakitoka nchini China, kuonekana kule Uganda kama wanafanya vile ambavyo sivyo wanatakiwa kufanya. Pengine hilo kwa upande wa Tanzania lipo, na kama lipo, nini ambacho kinaweza kufanyika kusaidia kuliondoa? Asante sana mtangazaji, mi nafikiri kwamba kuna mambo matano muhimu ya kufanyika kama tunataka uchumi wa Tanzania ukae vizuri, na jambo la kwanza, tunaanzia kwenye uongozi uongozi wetu lazima ukubali kufanya utaratibu ambao unakubalika katika uongozi, kwamba wako pale kwa ajili ya masilahi ya maisha ya wananchi na si kwa ajili ya masilahi binafsi. Kwa hiyo viongozi wetu wasikae kwenye uongozi kutafuta umaarufu, kutafuta eh, kujijenga, kujiimarisha katika mirengo ya kisiasa, lakini viongozi wakae pale wakitaka kubadilisha na kujibu matatizo ya wananchi. Pili, wataalamu wetu, wataalamu wetu wengi wanapoingia katika uongozi wa serikali, eidha kwa vyeo vya kuteuliwa, huwa wanabadilika na kusahau vile e, tana maadili yao ya kitaaluma. Kwa hiyo unakuta kwamba hawasemi ukweli juu ya mambo yanavyokwenda katika nchi, ila wanasema kile ambacho wale waliowachagua wanataka wasikie. Kwa hiyo wataalamu wetu pia walivyewatia moyo kwamba ni vizuri wakasimama katika utafiti, wakapata matokeo ya utafiti wao na wakaweka tafiti zao wazi kwa wananchi bila kuogopa wale uh, waliowapa wali, madaraka. Lakini tatu hili naliweka kwa ajili ya wananchi. Ni lazima wananchi wa Tanzania wafanye mapinduzi ya fikra, fikra ambazo zitawafanya wasishangilie jambo likitokea kwa sababu wamelisikia tu limesemwa na mtu wao, lakini wananchi wachambue kwamba jambo linalosema au linalotajwa linawasaidiaje wao katika mazingira yanayowazunguka. So, tumebaki tine kidogo wananchi katika ushabiki ambao hauna maana. Kuna mtu mmoja alisema uchumi unekua sana, na alipoulizwa kwa nini uchumi unekuwa, akasema anaona kwamba uh, sasa hivi maeneo mengi sana yanchi, ya nchi yana lami, lakini alipoulizwa kwamba kama uwezo wake wa kumpeleka mtoto shule umeongezeka, akasema hapana, hata watoto wake wengine wameata shule. Kwao ni vizuri pia mwananchi akafikiria kwamba tunapotaja maendeleo ya uchumi Aangalie jinsi ambavyo yeye mwenyewe yamemsaidia na jamii inayomzunguka. Lakini nne ni wawekezaji wa ndani. Taifa letu likitaka kwenda vizuri kiuchumi, lazima tuwatie moyo wawekezaji wazawa, kwa sababu mataifa yetu yameanza kutawaliwa, tunawakaribisha wageni. Sasa hivi mgeni yeyote anayokuja Tanzania kutoka mataifa mbalimbali anaombwa kuja kuwekeza Tanzania, lakini hakuna juhudi za kutosha za kuwatia moyo wawekezaji wa ndani waweze kuwekeza katika sekta mbalimbali ambazo ziko katika taifa letu. Kwa mfano tunamwona ndugu yetu Dangote amekuja lakini, ipo siri kubwa katika uongozi wa Dangote. Dangote amepata uh, mambo mengi yaliyompa mazingira ya kuweza kutengeneza kazi yake vizuri, lakini si watanzania wengi ambao wamejaribu kazi kama hiyo. Kuna watu wameanzisha viwanda vya simenti kule Rombo, wameanzisha viwanda vya simenti na maeneo mengine ya ya Moshi, lakini hakuona nguvu ya serikali kuwatia moyo kama Dangote alivyosaidiwa aweze kuwekeza vizuri. Kwa lazima tujenge msingi wa kuhakikisha wazawa wanatiwa moyo, wawe ni wahandisi wetu, wawe ni wafanyabiashara, waweze kufanya biashara zao vizuri. Lakini mwisho, uh, nategemea kwamba kama hatutakuwa na mtazamo mzuri nyakati za uongozi wa uchaguzi, kama chaguzi zetu zitakuwa za kishabiki kuliko kutafuta sera za kimaendeleo bado uchumi wa taifa letu unazidi kuwa mbaya, na kitakacho kusaidia no? na wananchi kufanya uamuzi mzuri sana katika nyakati za uchaguzi, watajua viongozi wenye sera zinazogusa maisha ya watu na sio sera zinazogusa ushabiki na fursa mbalimbali za kukuza mataifa ya nje. Nam Sande, unamsikia hapo Makia wamezungumzia moja ya vitu vitano ni wawekezaji wazawa kupewa kipaumbele. Hili suala limekuwa likizungumziwa sana katika mitandao ya kijamii. Nafahamu upo katika mtandao wa kijamii, kuna grupu lile moja la wanauchumi katika mtandao wa WhatsApp lilikuwa likizungumzia wawekezaji wazawa Tanzania wapewe vipaumbele na waonyeshwe njia mbadala ambazo wanaweza wakazifuata ili nao waweze kumiliki viwanda kubwa kama ambavyo wawekezaji wageni wanavyoingia nchini Tanzania na kupata fursa rahisi za kuweza kufungua viwanda na kuajiri watu wengi. Sawa kabisa Mkamiti, haya yamekuwa akizungumza sana, pengine yataendelea kujadiliwa eh, kujua mwisho wake utakuwa ni wapi. Nikija kwako bwana David Mahanu pale nchini Kenya eh, unaweza kutugusia hizi ripoti ambazo pengine kwa upande wa Kenya zinaendelea kwa sasa, kama ulivyozungumza kuhusu uzalishaji, kuhusu viwanda na mambo mengine kama haya, pengine kwa uchumi wa Kenya, yale ambayo pengine wanakumbana nayo wananchi wa kawaida, unafikiri haya yatasaidia nchi hiyo kuendelea mbele, hasa changamoto ambazo zimezungumzwa kama za kule Uganda na Tanzania pengine zipo kutokana na uwekezaji wa wafanyabiashara wageni hasa wa Kichina, pengine imesaidia Kenya au kwa upande huo hali ikoje? Nashukuru, na ningesema na ya kuwa wawekezaji hasa kutoka China wanajaribu kusaidia kukuza ujumi. Shida tu ni bidhaa zao ni ni za kiwango ya chini, ni bidhaa ambazo hazidumu kwa muda unapata ya kuwa mtu ananua leo kama ni ni, ni taa, wiki moja, wiki mbili haipo, imesha haribika. So, uh, ina ina inafanya kuwa bidhaa za nje na bidhaa za ndani, unapata ya kuwa kuna kuwa na changamoto ama ama kompetishen ambayo sio ya afya njema. Unapata ya kuwa bidhaa za injini sasa zinaharibika ama zinakosa soko. Jambo jingine ni juu ya changamoto ambazo tuko nazo, vitu kama mambo ya rushwa vile vile iko, unapata kuwa mtu kuanzisha biashara kuna changamoto uh, rushwa lazima ipeanwe ndio mtu aendelee na kazi yake. Uh, unapata kuwa wawekezaji vilevile kutoka wengine hata wameanza kutoka kwa sababu ya gharama ya juu uh, ya, ya, ya ya ya ya ya mafuta, gharama ya juu ya, ya ya umeme, inafanya watu wengine wanaondoka Kenya wanaenda nchi zingine za Afrika mashariki ama kwingine wanaenda kufanya uwekezaji huko. So hizi ni changamoto ambazo zinatupata sisi kama wananchi wa, wa, wa Kenya. Na labda kuongezea vilevile ni kusema ya kuwa uh, wakati tunapokuwa tunaangalia mambo ya uwekezaji eh, unapata ya kuwa changamoto ambazo wamekuja nazo hasa kama wa China, unapata ya kuwa wanakuja na teknolojia yao na watu wao wa ngazi ya juu watu ambao wanapata kuajiriwa ama kupata kazi na hizo kampuni ni watu wa chini, na pesa ambazo wanapata vilevile haziwezi kusaidia kukuza kwa, uh, kwa, kwa uchumi. Labda ningesema serikali ikibadilisha uh, kuwe na conditions, ama mikakati iwekwe ya kuwa wawekezaji wanapokuwa wanakuja watu ambao wanakuja kufanya kazi nchini wawe ni watu ambao ile, ile ta, taaluma hatuko nayo, ndio mtu atoke nje akuja kufanya kazi katika nchi yetu, ili wananchi wakawita vilevile nao waweze kufaidika. Asante. Tunashukuru sana basi. Kabla ya kusonga mbele katika laini ya simu tuna msikilizaji Obedi. Karibu, tuambie unapiga simu kutoka wapi. Tungependa kujua hali ya uchumi katika eneo hilo unalopiga ipo vipi, na vilevile vile, tunakukaribisha kutoa mchango wako kwa hayo ulioyasikia kutoka kwa washiriki wetu waliopo katika laini ya simu. Yes kwa, kwa jina na Obedi Zenobi Junior, mkali wa Sound Media timu pande za Kashinga, Ngara, Kagera, Tanzania. Ya, yeah, mika kwangu kuhusiana na nchi nchi ya yetu ya Tanzania, uchumi unakuwa kwa kasi, kwa sababu kwa sababu yani, tuki tukianzia kwenye nchi za yani, yani, tukianzia tuki kuanzia mwanzo alipokuwepo awamu ya nne rais Jakaya Mrisho Kikwete na, na kuanzia kwa sasa kwenye utawala wa Magufuli, uchumi umeanza kukua kwa sababu ameanza kubana matumizi sana, ameanza yani, ameanza kutekeleza ya, ya, ya, Tanzania iwe nchi ya viwanda. Tunashukuru sana Ubedi kwa mchango wako. Basi msikilizaji, wewe mshiriki uliyepo katika laini ya simu, endelea kuwa nasi, ngoja tusome ujumbe wa SMS tuliopokea kutoka kwenye mtandao wa Facebook kwa wasikilizaji wetu, asante sana. Haya, basi naanza nayo Zakayo Pius, yeye anatoka visiwani Zanzibar, anasema hali ya uchumi hapa kwetu ni ngumu kiasi fulani maana wengi wetu tuliopo hapa tunafanya kazi katika sekta binafsi na tunaishi kwa kutegemea mshahara, lakini maisha mtani ni magumu kutokana na gharama za vitu kuwa juu. Haya, asante naona, kila mmoja hapa, hatujapata mtu anayesema hali ya uchumi ni nzuri na kabisa. Mkamiti tunaye Alpha Johnson kutoka Manyara, Tanzania, anasema uchumi wa Tanzania japo tunaambiwa unapanda kwa asilimia chache kutokana na kasi ya Rais John Magufuli katika ukusanyaji wa kodi hali imekuwa mbaya zaidi kwa wananchi wa tabaka zote tatu, hasa tabaka la wasiwe na kitu kabisa. Kama Pasco wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema hali ya uchumi Tanzania imeongezeka tabaka kwa sasa kati ka ya walionacho na wasionacho, na sijui huko tuendako maana hata mvua haipo kama ipo kwa maeneo machache, haya basi sande. Ikija swala la mvua, sasa hapa nani no. wa kulaumiwa hilo? <laughs> yeah, swala ni gumu <laughs> likifikia <wili> hapo <laughs> inabidi tu tena, labda teknolojia ingilie kati. Haya, ah, Nelson mwaongelamo wa Nkasi huko Tanzania anasema kiukweli, hali ya maisha ya Watanzania bado ni mbaya, kwa wananchi walio wengi tunashindwa kutimiza mahitaji muhimu ya maisha: chakula maradhi na makazi, hivyo inakuwa ngumu sana kukuwa kwa uchumi nchini, kwa sababu kama wananchi ndio nguzo kubwa ya kujenga uchumi na wanakosa ajira na nyenzo mbalimbali ambazo zitasaidia kocha mabadiliko bado ni haba. Johnson Julius wa Kaisho Kierwa, Tanzania anasema ila kwa sasa nipo Kigoma, hakika hali ya uchumi ni mbaya hapa nchini, kwani milango yote imefungwa na hadi walio na hadi watu waliosoma wanatangatanga mitaani kwa kukosa ajira. Hakika watu wengi waliomaliza vyuo mbalimbali wote wapo hapa mjini wakibeba mizigo, kwani wanaogopa hata kurudi nyumbani kwao kwa sababu hakuna ajira. Ah, Thumani Muhamed wa Dar es Salaam anasema, hapa hali ya uchumi ni mbaya sana, tunaishi maisha ya kubahatisha tu, si wengi wenye uhakika hata wakupata milo mitatu kwa siku. Haya Mkamiti, maoni ni mengi sana. Msikilizaji, endelea kutoa maoni yako kupitia Facebook ya VOA Swahili, kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Moja kwa moja, nikije kwako Kasim Omar, kama unavyoona hapa wananchi wengi ambao wanatoa maoni yao hakuna hata mmoja anayeona kwamba kuna ubora utakaokuja katika maisha yao. Wengine wanakuambia hata milo mitatu kwa siku ni tabu kupatikana. Lakini Kasimu Omar, kuna swala ambalo pia limezungumzwa nchini Uganda. E, kuna swala la bomba la mafuta kutoka Uganda kwenda Tanzania, kuna swala la uchimbaji wa mafuta haya. Je, kwenye uchumi pengine wa Uganda katika siku zijazo, kuna matumaini, kuna mabadiliko yatakayokuja kutokana na haya? Pengine utueleze sisi, wananchi ya kawaida, tunatizamia hayo kama ni mambo ambayo serikali yanazungumzia na wanajaribu namna yote kuona kwamba mafuta iwe iweze inatolewa, na hiyo mafuta itaweza kusaidia kwa uchumi. Lakini itasaidia mwananchi ya kawaida au itasaidia serikali? Kwa sababu serikali vile inategemea, kuna uzito wa kuweza kuendeleza nchi na kutumia hayo manufaa kutoka kwa mafuta, kwa mipango waliokuwa naye. Hatujui kama hiyo mafuta ni matumainio ya wananchi au italeta manufaa kwa watu kupata kazi nachojua mimi ni kwamba tumezungumzia habari ya mafuta hapa kwa nchi yetu, sasa hivi imeenda kuingia mwaka sita au saba na hatujaona mafanikio yoyote. Maswali ni kwamba hiyo mambo ya mafuta ni, ni ni msemo au ni kuota ambaye tunategemea kwamba pengine baadaye, ikiwa Mwenyezi Mungu atatusaidia, yatatokea kitu nyuma yake, hatujui. Sasa hivi wacha tusubiri tuone, lakini ninachopenda kujua mimi ni kama ikiwa mafuta itatoka, yani mwananchi ya kawaida ndiyo atafaidika au ataweza ku kutizamia uz, uz, uzito alionaye kutokana na hiyo faida ya mafuta, au hiyo pesa ya mafuta itatoka, watachanga kati ya wananchi? Sidhani kama hiyo itakuwa hata hivyo ah. Kitu muhimu tunafaa kutegemea sasa hivi ni kuona kwamba serikali imeweka usaidishi aina fulani kwa matokeo au kwa uwezo ambayo itakuwa naye kuona kwamba njia yoyote inapatikana ya kuweza kupatia watu kazi au kuweza kuweka watu wakuwa wana kazi na kusaidia wananchi waweze kuendelea. Kuendelea sio kukula peke yake na kulala, kuendelea ni kuweza vile kuona kwamba wanaweza wakapeleka watoto shule, wanaweza kusafiri wanavyotaka, wanaweza kujitizamia, wakaishi maisha ya kawaida ambayo mtu ya kawaida anafaa kuwa anaishi ndani yake. onde average, wanakuambia Uh, an average lifestyle of uh, person lifestyle yani, maisha ya kawaida ya mtu aweze kuishi kama mwanadamu ya heshima na adabu. Ya tatu kuna watu ambao wana uzito zaidi yani, kuna familia ya mtu anaweza kafariki siku hizi, kama mtu hata hawezi kufika kwenda kwa mazishi. Harusi imekuwa sasa ni gharama, kutembeleana tilo, kutembeleana sio tena, kwa sababu kuna maslaha ya, ya, ya kuona uzima ya mtu afya yake vip, au inakuwa sasa mategemeo kwamba unakwenda kumtembelea mtu unategemea kwamba utapata chochote nyuma yake. Maisha imegeuka hiyo mambo ya mafuta ni kitu ambayo mimi sina matumainio sana juu yake. Asante sana. Wananchi tunajaribu namna yote kuona kwamba serikali inapata information hiyo iweze kuona kitu gani ya kufanya, sio kutuambia kwamba wanaenda ku- ku, ku, ku, ku, ku, ku, ku print uh, fedha kuongezea fedha kwa kwa soko ya ma, ma, ya matumizi ya, ya wananchi, no no, no, no. mi naona hiyo kama ni ufuzi ya hali ya, ya juu sana. Asante sana bwana Kasim Omar, subiri hapo hapo nikiingia kwa upande wa Kenya. E, unaweza ukatueleza nini, Bwana David Mahana, kwa sababu pia Kenya kuna zungumzwa kuhusu haya mafuta haya. Ni mambo ambayo hasa yanaonekana kama vile ndiyo swala ambayo pengine itaokoa kubadilisha hali ya uchumi katika nchi za Afrika ya Mashariki. Kwa upande huo unatuambiaje? Unajua nchi za Afrika bado siko eh, na mambo ya ukoloni bado hatujawaachiliwa kujitawala. Kwa sababu gani niseme hivyo? Nchi ambazo ni za kimataifa, nchi ambazo zimeendelea kiuchumi, ndio wana makampuni za kuweza kufanya mining ya mafuta. Unapata ya kuwa wanapokuwa wanapoku wanapokuwa wana mine haya mafuta, kuna mikakati ama ama masikizano ambayo wanaingia na, na, na serikali zetu. Wanasema kwa mfano, tutachukua miaka kumi, tutakuwa tunachukua mafuta tukiuza, baada ya miaka kumi tutakuwa tumepata ama tume tumerudisha pesa ambazo tulitumia kwa ajili ya exploration. Unapata ya kuwa miaka kumi kuisha, mafuta ambayo itakuwa imechukuliwa ni mafuta mengi sana, na ndio unaona bei ya mafuta hayatarudi chini kiwango ambacho tunaweza kulinganishwa na nchi kama za za za, za Middle East huko Arabia, ya mahali ambapo mafuta mafuta ni pesa kidogo tu. Umeshachaza gari lako hapa, bado kiwango ya mafuta itaenda juu. Kile tu ambacho tunaweza kusaidika kama Kenya, kwa mfano zile sehemu za North Eastern, utapata ya kuwa barabara zitajengwa, mashule yatawekwa, uh, makampuni yengine yataenda kwa kufanya biashara sawa. Wananchi wananji vile vilevile wataweza kupata services ambazo ni mzuri, uguzaji utakuwa sawasawa, usafiri utakuwa salama kwa sababu ya kuweza kuyatoa haya mafuta katika sehemu hizo kuipeleka mpaka port ile iweze kwenda katika nji za kimataifa. Uh, jambo lingine ningesema ya kuwa uh, mambo ya mafuta hasa ni lazima hizi nchi za, za za mashariki ni lazima tuwe waangalifu, kwa sababu kuna mifano mingi katika nchi za nje kama Nigeria. Kila mahali kumekuwa na mafuta, hata Libya wapi, kumekuwa na visa hapa na pale. Ni kuomba tu wenzetu katika uh, mashariki ya Afrika tuwe ni watu watulivu, watu wa kuvumilia, ili angalau baadaye ya miaka zijazo tutaweza kupata matunda ya kuweza kupata mafuta lakini kwa saa hizi bado manufaa hayatakuwa. Asante ah, sana. Kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Bwana Xauri Makiao, kwa upande wa Tanzania kuna ugunduzi wa gesi mafuta unaendelea, pengine hayo yanabadilisha chochote, lakini tunaona wananchi bado katika maoni yao mkamito wanalalamika, kama tunavyoona, sivyo? Haswa, so wanasema kwamba hali bado ni mbaya kwao kiuchumi. Pengine Exaudi makia atuelezee, je, gesi na mafuta Tanzania imeleta mafanikio au uh, kwa kweli. Uh, mtangazaji ni kwamba gesi na mafuta haieleweki ilibaki ikiwa inazungumzwa kama ni muujiza umetokea Tanzania na utabadilisha maisha ya watu kabisa, lakini hakuna kinachoonekana kwenye maisha ya kawaida ya Mtanzania. Na mimi niseme kwamba lipo kosa moja kubwa ambalo wajenzi wa uchumi wa Tanzania wanafanya, na tukibadili mwelekeo wa tunavyojenga uchumi tutajenga Tanzania yenye uchumi bora kuliko nchi zote za Afrika Mashariki. Na tatizo ni hili, ni kwamba Tanzania sasa inataka kujenga uchumi kutoka juu kuja chini kwa mwananchi wa kawaida, lakini tubadili sasa; badala ya kujenga kutoka juu tuanze kujenga uchumi kuanzia mwananchi wa chini kupanda juu. Tunapowaza kujenga Tanzania ya viwanda, hatuwezi kuanzia pande juu kwa na viwanda vya kitaifa. Tuangalie familia zinaishije. Familia ziishi vizuri, zipate afya nzuri, zipate elimu nzuri, zipate maji, zipate uhuru wa kuishi na furaha. Kisha familia hizo zitajenga maendeleo ya kikanda, kisha maendeleo ya kikanda tutakwenda maendeleo ya kitaifa. Lakini huu mtazamo wa kuanzia juu kuja chini ndio unaotuharibia. Ndio maana tunasema tuna gesi, e, tuna mafuta, tuna madini, lakini yote yako kule juu. Mwananchi wa kawaida hapa chini anafaidije? kuna ningependekeza kwamba ili kujenga uchumi mzuri wa jamii yoyote ni lazima viongozi wetu wawe na mtazamo wa kuanzia chini kwa mwananchi wa kawaida, kisha wawape uwezo wa pande juu kufanya vitu vya kitaifa. Tunashukuru sana. Haya, basi tukielekea hapo, nchi jirani ya Kenya, kwako kwa David, kama ulivyomsikia Makiao anasema uchumi. Haya, anaambiwa na muda pia, ndio hivyo tena, sanda unatukimbia. Kwa hiyo hatutaweza kufanikisha kumpatia mtu fursa ya kujibu swali. Anaweza kujibu swali kwa kumalizia tu, apewe dakika chache za kukamilisha haya maelezo haya. David basi, tufahamishe, kama ulivyosikia mwenzio anasema, kwa Tanzania, kwa mtazamo wake, anaona ni kwamba uchumi unajengwa kutoka juu kwenda chini na si chini kwenda juu. Kwa huko Kenya, wewe, kwa mtazamo wako, unaonaje? Serikali ya huko ndivyo hivyo na yenyewe inafanya kama ya Tanzania au Haya, naona David basi, David uh, ukawaji uka wa mamlaka mambo ya devolution ukatuzi ni mambo ambayo imesaidia yakuwa, utapata ma, kuna maendeleo yanaendelea kupe chini, mashinani, mwananchi wa kawaida vilevile akijimudu yeye mwenyewe kwa biashara zake na bidii zake, vilevile ataweza kupata angalau maziwa ya kila siku. Ningesema ukatuzi umetusaidia sana katika nchi ya Kenya, yakuwa unapata uh, uchumi unakuwa kuanzia kule chini japo kuna mambo ya ya ya corruption ya ambayo ndio inafanya kuwa unapata kuwa kuna wachaji ambao wana pesa kwa wingi wachache ndio wana mali nyingi kuliko wananchi wa kawaida. Asante ah, sana bwana David Bahanu, mchambuzi wa uchumi kutoka nchini Kenya, kushiriki kwenye live talk siku ya leo. Hali kadhalika kutoka Tanzania, bwana Exaudi Makiao, na pia kutoka nchini Uganda bwana Kasim Omar, mwenyekiti wa baraza la biashara nchini humo. Tunawashukuru sana kushiriki live talk siku ya leo. Hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati moja na nusu siku saa za Afrika mashariki kwa niaba wote wanashiriki matangazo ya leo, msimamizi Abdu Shakur Abud, hapa studio naitwa Mkamiti Kibayasi. Mimi ni Sandey Shomari.