Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni BMJ Muridhi. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea marudio ya makala ya live talk yaliyofanyika jana. Lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia. Na. Habari zinasomwa hapa studio na mimi Abdu Shakur Abud. Wanajeshi wenye malalamiko katika miji kadhaa ya Ivory Coast wameandaa uasi kudai nyongeza za mishahara na malalamiko mengine, Ghasia na milio ya bunduki inayoripotiwa katika kambi kadhaa za kijeshi kote nchini usiku wa jana kuamkia hii leo Jumamosi, ikiwa ni siku ya pili mfululizo wa uwasi. Uwasi ulianza katika mji wa pili kwa ukubwa nchini humo wa kaskazini wa Bouake, na malalamiko kuenea kote katika miji ya kaskazini na kati hii leo, pamoja na kusikika milio ya bunduki katika mji mkuu wa biashara wa Abidjan. Wanajeshi wanaoasi katika mji wa Bwake walivunja ghala la silaha na kuchukua silaha mbalimbali mbali nzito nzito. Hakuna ripoti za mtu yoyote kujeruhiwa katika ghasia hizo hadi hivi sasa. Waziri wa ulinzi Alan Richard Donwahi na maafisa wengine wa usalama walikutana na wakuu wa wanajeshi wanaoasi hii leo katika juhudi za kutanzua mzozo huo, wanaosema ni wa kusikitisha. Rais Al Hassan Watara alikuwa Ghana kuhudhuria kuapishwa rais mpya wa nchi hiyo na anatarajiwa kurudi nyumbani jioni kwa mkutano wa baraza la mawaziri. Serikali imetoa wito kwa wanajeshi kuwa watulivu na kurudi katika kambi zao wakati mzozo wao unatanzuliwa. Nana Akufo Ado ameapishwa hii leo kuwa rais mpya wa Ghana katika sherehe zohudhuriwa na maelfu ya wananchi na viongozi kutoka nchi mbalimbali za Afrika katika mji mkuu wa Akra. Akufo Ado mwenye umri wa miaka 72 alimshinda rais John Dramani Mahama mwezi uliopita katika uchaguzi uliozingatia hali ya uchumi uliodumaa kiongozi huyo wa zamani wa upinzani na mwanasheria wa masuala ya haki za binadamu ameahidi kujenga upya uchumi wa nchi kwa kujenga kiwanda katika kila wilaya mia mbili za Ghana. Akufo Ado anasema atairudisha Ghana katika njia ya maendeleo na ustawi baada ya kukabiliwa na madeni ya umma na ughali wa maisha kutokana na nchi hiyo kulazimishwa kuchukua mikopo mikubwa ya uokozi kutoka shirika la fedha la kimataifa IMF karibu mwaka mmoja na nusu uliopita. Habari za dunia zinaojia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu watu 40 wameuawa hii leo katika bomu lililotegwa ndani ya gari kulipuka karibu na mpaka kati ya Siria na Uturuki kufuatana na maafisa wa hospitali na wafanyakazi wa dharura katika eneo hilo. Kundi la kutetea haki za binadamu la Syria Observatory lenye makazi yake London, Uingereza linaeleza kwamba mlipuko ulitokea hii leo katika soko lilikuwa na harakati nyingi katika mji unaoshikiliwa na asi wa Azaz, limetegwa na bomu wanasema lilitegwa ndani ya lori la maji au mafuta. Sinye, Syrian Observatory linaeleza kwamba wapiganaji sita wa upinzani ni miongoni wa loulwawa. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi hilo hadi hivi sasa, linaloonekana wakati linalotokea, kumradhi, wakati makubaliano ya kusitisha mapigano yanaheshimiwa. Uwanja wa ndege wa Fort Lauderdale katika jimbo la Florida hapa Marekani ambako mtu aliyekuwa na bunduki aliwaua watu watano umefunguliwa tena hii leo. Wafanyakazi kwenye uwanja huo walifanya kazi usiku mzima kuweza kurudisha uwanja huo katika hali ya kufanya kazi na kuwa uwanja huo wenye ukubwa wa kimataifa hii leo, na abiria wamearifiwa kuwasiliana na shirika za ndege kuhusu safari zao. Maafisa wa usalama hivi punde wamesema wafanyakazi wakubwa, wafanyakazi wamefanya kazi kubwa kuwarudisha maelfu ya watu, mizigo na vifaa vao walioacha nyuma katika uwanja wa ndege walipokuwa wanakimbia jana Ijumaa, wakati mtu aliyetajwa kuwa Esteban Santiago ndiye aliyesababisha mauaji hayo. Santiago ni mwanajeshi aliyestaafu mwenye umri wa miaka ishirini na mbili na kuwahi kufanya kazi na jeshi la Marekani huko Iraq. Abiria wengi wanashindwa kuendelea na safari zao hii leo kutokana na kwamba hawana vitambulisho na mizigo yao walioacha huko nyuma. Maafisa wanasema watakuwa na kazi kubwa kurejesha maelfu na maelfu ya mizigo. Maafisa pia wanasema uchunguzi unaoendelea kuhusiana na tukio hilo kuweza kutambua sababu za Santiago kushambulia watu namna hiyo. Wanasema Santiago alitokea Alaska kuwasili Florida hapo jana Rais Vladimir Putin wa Russia alipanga kuhujumu uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita wa Marekani na kumkashifu waziri wa zamani wa mambo ya nchi za nje Hillary Clinton katika hali ambayo haijawahi kutokea kushawishi kampeni na hatimaye kuweza kumpatia nafasi rais mteule Donald Trump kupata ushindi. Hayo yameelezwa katika ripoti iliyotolewa na idara za ujasusi hapa Marekani. Lengo la Rusia, ripoti inasema, ilikuwa ni kuhujumu imani ya wananchi katika utaratibu wao wa kidemokrasia na kumkashifu waziri wa mambo ya nchi za nje Clinton na kuhujumu uwezo wake wa kuchaguliwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti ya Amerika. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Kifuatacho sasa ni marudio ya kipindi cha Live Talk, mjadala wetu wa Ijumaa. Karibuni. naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, kama kawaida ni siku ya mjadala wetu wa Ijumaa au live talk ambapo hii leo tunamulika hali ya uchumi katika Afrika ya mashariki na ya kati, ambapo ripoti kadhaa zinaeleza hali ilivyokuwa kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita na, na sasa tumeingia mwaka elfu mbili na kumi na saba. Je, uchumi huu uko vipi? Unakuwa katika baadhi ya maeneo haya au unadidimia katika baadhi ya haya maeneo? Hali iko vipi? Na wananchi je, kwa upande wao, hali ya uchumi katika maeneo haya wanaiona iko vipi? kuna wale ambao wametutumia maoni yao kupitia mtandao wetu wa Facebook, ni wengi sana. Endeleeni kutuma maoni yenu na kuzungumzia yote haya. Msikilizaji, tunao wachambuzi wa uchumi kutoka nchini Tanzania, Exaudi Macao, hali kadhalika kutoka nchini Kenya, David Mahanu, kuweza kuzungumza haya basi moja kwa moja mkamiti kibayasi tuanze kuangalia hali ilivyo, na nichukue nafasi hii kumkaribisha uh, bwana David Mahanu halikadhalika halika, halika, Exaudi Macao, karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika. Naam, kama nilipata bwana David Mahanu kutoka nchini Kenya na Exaudi Macao kutoka nchini Tanzania. Hebu tuzungumzie hali ilivyo hivi sasa, maana ripoti ya IMF kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita katika kanda ya Afrika ya Mashariki Ilionyesha kwamba kuna ukuaji wa uchumi hasa kwa upande wa Kenya ukiwa asilimia sita, Tanzania ikiwa asilimia sita nukta tisa, kwamba asilimia ile ya Tanzania ilikuwa inayoongoza, e, na Kenya ikiwa inafuatia katika nafasi ya pili. Lakini hata hivyo ukuaji huu wa uchumi pengine unatarajiwa e, au ripoti hiyo inasema kama unatarajiwa kupungua kutokana na kudorora kwa viwango vya uzalishaji, hali kadhalika uwekezaji katika hayo maeneo. Sasa basi, labda mtueleze kwa upande wenu. Nasikia hapa kuna kelele kidogo, nafikiri kama mmefungua redio zenu. Naomba e, mpunguze sauti zisiwete mwangwi e, katika mazungumzo yetu. Basi moja kwa moja, David e, Makani kutoka nchini Kenya, hebu naomba utueleze e, hali ilivyo au ilivyokuwa kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita ya uchumi katika taifa la Kenya. Nashukuru mtangazaji mwenzangu ningependa kusema ya kuwa uchumi katika mwaka ambao umepita wa elfu mbili na kumi na sita uh, uchumi umekuwa ni wa upanda na kuteremka. Maisha ya wananchi wa kawaida yamekuwa magumu kwa sababu ya, ya bei ya mafuta kuwa juu, na kama kawaida bidhaa nyingi ambazo tunatumia katika injini zinatoka nje. Mafuta inapokuwa imeenda juu bei ya bidhaa vilevile inaenda juu na gharama inakuwa juu zaidi, na hilo jambo likafanya uh, bidhaa ikakuwa ghali na maisha ya mwananchi wa kawaida inakuwa magumu. So, ningependa kusema tu kwa ujumla ya kuwa maisha hayakuwa ya rahisi mwaka ambao umepita, kwa sababu ya bei ya bidhaa kuwa juu, ambayo inasababishwa sana, sana sana na upandaji wa bei ya mafuta. Asante sana. Sasa nikija kwako Bwana Exaudi Makao kutoka nchini Tanzania, hebu tueleze na upande huo wa Tanzania hali ilivyo au ilivyokuwa kwa mwaka wa elfu mbili na kumi na sita. Asante sana ndugu eh, mtangazaji. Eh, hali ya uchumi nchini Tanzania imekuwa ikipigiwa upatu sana kwamba imekuwa vizuri. Kwa hiyo kumekuwa na maelezo mengi kwamba hali ya uchumi imekuwa hali ya uchumi imekwenda vizuri na imeshangiliwa na watu wengi sana kwa lugha ya kisiasa. Kwa hiyo uchumi wa Tanzania kimsingi, kwenye vitabu umekuwa sana, kwenye takwimu za Benki Kuu wanaonyesha umekuwa sana, lakini ni uchumi ambao umekua kutafsiriwa hata kwa sekunde moja na wananchi, kwamba umekuwa namna gani, kwa sababu kwa sehemu kubwa ya maisha ya wananchi wa Tanzania imezidi kuwa ngumu siku hadi mbu, siku. Kwa hiyo kumekuwa na ugumu wananchi kuelewa ni nini tunachosema ukuu uchumi umekuwa na ni kwa nini haionekani katika maisha ya watu. Kwa nafikiri katika kipindi hiki tutaweka bayana ni kwa nini uchumi unasemekana umekuwa na kwa nini maisha ya watu hayaoni kwamba uchumi umekuwa na, na, vile vile mkamiti, kama unavyoona hapa tumeungana naye uh, Bwana Kasim Omar kutoka nchini Uganda. Kasim mm -hmm, Omar ambaye ni mwenyekiti wa baraza la biashara, karibu kwenye live talk ya Sauti Amerika. Kasim, tueleze kwa upande wa Uganda mwaka mzima wa elfu mbili na kumi na sita uliomalizika, hali ya uchumi katika nchi hiyo iko vipi? Um, asante kunikaribisha kwa mazungumzo ya leo hii. Um, uchumi kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita Uganda yani wa, wananchi na wafanyabiashara wamemshukuru tu Mwenyezi Mungu kwamba wameweza kutimiza na kupita, lakini maisha imekuwa mbaya sana kwa wananchi wote, kwa wafanyabiashara, walimaji na ambao hawako kulima vile, ambao wanatumia vitu vya kulima na mtu wa kawaida. Mtu wa kawaida alikuwa akiishi kutoka kwa mkono kuingiza kwa mdomo. Hakuna biashara ambayo watu wamefanya kwa mwaka mzima, ila wale ambao wanapewa mishahara kwa mwezi ambao wanashughulika na makampuni kubwa kubwa au ambao wanafanya kwa serikali. Mtu ya kawaida biashara imekuwa chini sana. Kitu kubwa ambayo imedhuru zaidi wananchi ni ile kutokana na foreign investments, yaani sio sio kusema ati kwa vibaya, kwani Wachina uh, na watu kutoka nchi zingine wamekuja wakifanya biashara ambayo wananchi wenyewe wanafanya, ikawa sasa mwananchi wa kawaida hana njia kufanya nani, ya kufanya biashara. Ambaye anategemea kwamba atauzia nani, yeye anafaa kuuzia mchina au kuuzia mtu wa nje, atauzia nani? Wakati mwenyewe mchina amekuja kufanya ile kazi ambayo anafanya. Watu wamedhurika vibaya sana. Maisha ya Uganda imekuwa mbaya sana na hatujui nchi zingine zinafaulu vipi, lakini tunajua kwamba jirani yetu kutoka Kenya, kuna watu zaidi wanafanya kwa bahoteli hapa Uganda, na wanafanya kwa kazi za administration na vilevile wameingia kufanya kazi za services sector, lakini imekuwa mbaya sana, hali ya uchumi imekuwa mbaya sasa hivi. Serikali vile iko kidogo inazungumzia mambo ya kutaka kuprint, yani kuongeza kuchapisha pesa mpya, tunashangaa. Na ndio hiyo position ambayo tuko sasa hivi ndani yake. Naam, Exaudi Makiao, uh, kuna swali hapa kutoka kwa huyo msikilizaji Edward wa Dumila, Morogoro. Anasema uchumi kwa Tanzania umekuwa mbaya sana, serikali inasema uchumi umekuwa, lakini sisi wafanya biashara tunaona uchumi haujakuwa, maduka yanafungwa, kila sekta wanalia na kila mmoja analia kilio chake kwamba uchumi ni mbaya. Sasa Exaudi, pengine ungetufafanulia mwananchi wa kawaida nini hasa anachopaswa kukiona katika pato lake la kila, kila siku ili aweze kuridhika pengine na matamshi kutoka serikali kwamba uchumi wa nchi umekuwa. Asante sana mtangazaji. Eh, kuna jambo ambalo lazima tuliweke wazi. Eh, maelezo juu ya kukua kwa uchumi wa Tanzania yametawaliwa na siasa zaidi kuliko uhalisia. Nasema hivyo kwa sababu mwananchi katika maisha ya kawaida, yeye hatasaidiwa na kuona kwa kuambiwa uchumi unakua, kwa sababu kusema uchumi unakua maana yake ni kuongezeka kwa uzalishaji kwa vituo vya kitaifa na pia kuongezeka kwa uwezo wa kuzalisha lakini mwananchi anachotaka kuambiwa ambacho wanasiasa wa Tanzania hawawaambii ni maendeleo ya kiuchumi. Kwa hiyo kuna tofauti ya uchumi uh, kukua economic growth, na maendeleo ya kiuchumi economic development. Sasa tunapoangalia kile ambacho wananchi hawaambiwi ni juu ya maendeleo ya kiuchumi, na maendeleo ya kiuchumi maana yake ni kuboresha maisha na hali za maisha za watu. Sasa hilo katika Tanzania limewekwa pembeni, tumebaki kuweka takwimu e, za kuonyesha kwamba tuna fedha za kutosha za, za akiba ya benki, katika benki kuu tuna pesa katika uh, za kigeni ambazo mwananchi azimwangalie azimsaidiko za kutosha. Tunaangalia mfumuko wa bei umeteremka, mwananchi akiangalia haoni vya kutosha. Kwa hiyo kitu ambacho mwananchi wa kawaida alipaswa kuambiwa na wataalamu wetu, ambao naweza nikasema kwa kweli imekuwa ni tatizo, kwa sababu wataalamu wetu wamemezwa kisiasa, wamekuwa wakitoa maelezo kwa wale waliowachagua, ili wawapendeze kwa yale ambayo wameyasema Katuone wataalamu wetu wa uchumi wa Tanzania wakiwaeleza wananchi hali halisi ilivyo. Tunaona kazi zimepungua, watu wamepoteza kazi. Tunaona watoto wengi wameshindwa kwenda shule, sasa hivi hata vyuo vikuu wameshindwa kupata mikopo ya elimu ya juu. Tumeangalia tumeona kabisa kwamba madawa mahospitali yamepungua. Kwa hiyo wananchi wana haki kabisa ya kusema hawaelewi tunaposema uchumi umekuwa. Naam, basi, vilevile msiondoke washiriki katika laini ya simu, kwani kuna msikilizaji Pius kutoka Dodoma, Tanzania. Karibu utoe mchango wako, au kama una swali, na wataalam wa masuala ya uchumi wapo kukusikiliza na watajibu kadri ya uwezo wao. Asante sana ndugu, nimemsikiliza vizuri sana huyo ambaye amesema kwamba watanzania tumetawaliwa na, na mambo ya kisiasa sana lakini hali halisi ya Tanzania kwa kweli uchumi ni mbaya sana, yaani uchumi ni mbaya sana. Kwa yule ambaye labda yupo katika kwenye mafanikio anaweza akasema hivyo, hakika. Mimi nawaambieni watu ambao sisi tunafanya hata biashara ndogo ndogo, hakika watu hawana hela. Yaani unaweza ukafungua tu kazi yako kuanzia asubuhi mpaka jioni, huwezi kumpata hata mteja. Hata kama mteja atakuja, atafika bei ambayo yani haipo kwa mantikio Yani hali halisi, yani hata wale watu ambao wanauza chakula wenyewe wanalalamika. Hebu fikiria, ina maana kwamba hata wale watu ambao wanauza chakula, watu walaji wamepungua. Ina maana kuna wakati inafika mtu anaacha kunywa chai, anajibajetia kwamba nisinywe chai, labda nile chakula mchana. Naam, asante sana, nimemsikia akitoa, ah, ya ya maoni kereza yake kuhusiana na hali ya uh, uchumi katika eneo la Afrika Mashariki, naam, hasa akigusia kule Tanzania mm, kwamba watu wengine hata wanaacha kunywa chai kujaribu kubajeti maisha yao kufikia siku iweze kupita, mm. Lakini basi ni kirudi kwako bwana David eh, makana kule nchini Kenya. Eh, umeeleza hali halisi eh, jinsi ilivyokuwa kwa mwaka elfu mbili na kumi na tano na elfu mbili na kumi na sita. Sasa pengine kwa upande mwingine, unaweza ukatueleza kwa wale wananchi ambao wa kawaida wanafanya biashara zao kila siku, wengi hawaridhishwi na hali ya kiuchumi lakini, kumekuwa na hizi ripoti kama ripoti iliyotoka ya IMF ikiitaja Kenya kwamba hivi sasa uchumi wake katika Afrika ya mashariki ni wapili kwa ukuaji katika asilimia sita. Pengine kitu kama hichi kinavyopatikana kina maana kina gani hasa e, kwa mtu wa kawaida kuelewa nini kinachozungumzwa hapa bw Labda ningesema ni ya kuwa unajua, tunapokuwa tunaangalia tukisema uchumi umekuwa, kuna sekta tofauti tofauti. Kwa mfano katika infrastructure, mambo ya barabara, najua kuna maendeleo ambayo imepatikana na inapeana nafasi hata wawekezaji wengine kutoka nje kuja kuweka katika nchi yetu ya Kenya. Hapo ndio utaona uchumi unaendelea kukua. Uh, upande mwingine ni upande wa construction, katika ujenzi utaona ya kuwa kumekuwa na ma tezi ambao uh, katika mwaka ambao umepita ni wa kiwango ya juu. Watu wengi wanachenga nyumba zao, wengine wanachenga mahoteli kwa sababu ya uwekezaji. Sasa kwa mwananchi wa kawaida, hilo jambo hawezi kulielewa vizuri kwa sababu yeye anaangalia kile kitu ambacho kinamsaidia yeye kuweza kupata mkate wa kila siku. Kwa mfano tumetengeneza reli, reli ambayo uh, inarahisisha uchukuzi wa watu pamoja na bidhaa lakini kwa mwananchi wa kawaida ambaye yeye ha, ha, ha, ha, ha, ha, hana nafasi ya kuweza kuitumia kwake, anaona ujumi bara haujamsaidia kwa sababu yeye angetaka tu aweze kupata wateja kunua vyakula zake ama bidhaa zake. sawa kabisa. Naam. Kwa hiyo kila mtu anaangalia kwenye upande wake yeye binafsi. nikija kwako, sawa kabisa, nikija kwako nchini Uganda, uh, Bwana Kasim Omar. Hebu tueleze kwa upande huo uligusia swala la uchapishaji fedha kwamba unazungumzwa nchini humo. Lakini pengine hiyo linapotokea na kama fedha zitachapishwa athari yake maana yake ni nini kwa mwananchi wa kawaida? Maajabu ni kwamba Benki Kuu ya Uganda imepinga ile kuchapisha pesa kwa sababu hata hivyo tuna historia ambayo ilishikana na mambo ya kuchapisha fedha kwa miaka ya elfu moja mia tisa sabini na saba wakati ya serikali ya Idi Amin, wakati ilipofikia kwamba watu walikuwa wakibeba pesa kwa gunia, yani kujaza gunia nzima ili kuweza kununua, pengine ununue gari au ununue kitu vifaa ki, ya kawaida Hivyo hivyo ilipopita, kama mwaka mmoja ikabidi, e, sasa hayo fedha ambayo ilichapishwa kwa serikali ya Amin itolewe yote, sasa ipunguzwe kwa kadiri fulani, yaani asli, asli mia tatu kwa moja Amin kwa kwa kwa mia. Na hiyo ilikuwa na madhara sana sana kwa watu ya kawaida, vilevile kwa serikali ya Obote ilichapishwa fedha na ilipochapishwa fedha, watu walipewa wakti fulani kwamba waweze warudishe ile pesa yote. Madhara yaliyotokea nyuma yake ni kwamba bei ya vitu iu vile vile thamani yake ilikuwa ikisimama ikawa wananchi hawajiwezi tena kuweza kununua vitu vya kawaida chakula, ikawa bei imepanda kama mara tatu kuliko kawaida. Asante sana Kasima, naomba usubiri hapo. Hapo vile vile tuna msikilizaji Sali Bunzali Sali yupo katika laini ya simu. Karibu utupe maoni yako na mchango wako kuhusiana na mada yetu hii ya leo. Naam, asante sana mtangazaji. E, ni kwamba e, mjadala wetu ulioko hapa mezani mimi naweza nikasema kwamba sana sana kinachopaswa ni utambuzi tu wa misingi na kuweza kuinua uchumi wa taifa e, na kitu ambacho mara nyingi huwa kinasaidia unapochukua nafasi au fursa ya kuzungukia sehemu husika, usijukaonekana tu kwamba labda uko katika sehemu ya ofisi inamaana unatoka katika nyanja ambazo ziko katika mkingamo wa taifa husika. Mara nyingi kuna mambo mengi sana ambayo huwa yanasababisha kusaidia jamii. Kwa mfano sasa hivi tunaangalia ukame mkubwa sana na mzunguko wa fedha, kama unavyofahamika, taifa hili la Tanzania umekuwa ni duni kidogo. Sasa hii hali ukiangalia sasa kwamba mtu anakuja labda ana nafasi ya kuweka soo ya magunia ya mahindi na ni mtu binafsi huku, labda mataifa mengine yamezuiliwa labda kuingiza mahindi katika nchi husika. Kwa hiyo sasa, hapa huyu aliyekuwa na nafasi ya kuuza nani, ya kuweka soo ya mahindi anakuwa na, na bei ya juu wakati anauza, lakini sasa unaangalia huyu ambaye hana, yeye anagharamia kweli gunia anachukulia labda kwa shilingi laki moja na elfu kumi na wakati labda kama kungelikuwa na uwezekano wa ushirikishaji wa nani wa mataifa mengine, unaweza ukajikuta unasaidia jamii kwa ajili ya kununua mahindi kwa bei nafuu, na kwa hiyo mimi naweza nikasema kwamba ni mawili ambayo yanapaswa kuyafuatilia sana sana kufuatilia sehemu zote zina husika, alafu vile vile na kuanza kubaini sasa kwamba hapa ni kipi ambacho kinasababisha, nadhani hicho ndo kinasababisha kuitwa taifa ambayo inakuwa bwana Kassim Omar, uh, mwenyekiti wa baraza la biashara nchini humo. Tunawashukuru sana kushiriki live talk siku ya leo. Hapa ndo tunafika mwisho matangazo yetu leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati, 1:30 siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote wanashiriki matangazo ya leo, msimamizi Abdishakur Abud hapa studio, mimi ni Sunday Shomari, kwaherini naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi msikilizaji, hebu tupata kibao cha muziki. Kibao kinachotamba kabisa hichi kimetoka si muda mrefu, ni kwake Jagua kutoka nchini Kenya, akishirikiana L kutoka Ghana na kibao chao Warrior Nam, bila shaka kibao kitamu kabisa. Na kabla ya kumaliza matangazo yetu ya hii leo, basi mimi Abdushakur Abud na kusomea muktasar wa habari. Wanajeshi wenye malalamiko katika miji kadhaa ya Ivory Coast wameandaa uasi kudai nyongeza za mishahara na malalamiko mengine. Ghasia na milio ya bunduki imeripotiwa katika kambi kadhaa za kijeshi kote nchini usiku wa jana kuamkia leo, ikiwa ni siku ya pili mfululizo wa uasi huo. Rais mpya wa Ghana Nana Akufo-Addo ameapishwa hii leo, na sherehe zilihudhuriwa na maelfu ya wananchi na viongozi kutoka nchi mbalimbali mbali za Afrika katika mji mkuu wa Accra. Akufo-Addo mwenye umri wa miaka 72 alimshinda rais John Dramani Mahama mwezi uliopita. Karibu watu 40 waliuliwa hii leo wakati bomu lililokuwa limetegwa ndani ya gari kulipuka karibu na mpaka kati ya Syria na Uturuki, kufuatana na maafisa wa hospitali na wafanyakazi wa dharura katika eneo hilo. Wapiganaji wa upinzani sita ni miongoni mwa waliouliwa. Uwanja wa ndege wa Fort Lauderdale, Lauderdale, uko jimbo la Florida ambako mtu mmoja aliyekuwa na bunduki aliua watu watano umefunguliwa tena hii leo. Wafanyakazi kwenye uwanja huo walifanya kazi usiku mzima kuweza kufungua uwanja huo mkubwa wa kimataifa. Maafisa wanafanya shughuli za kurudisha mizigo na mali ya watu walioacha hapo nyuma. Na ripoti ya ujasusi ya idara za ujasusi Marekani inasema Rais Vladimir Putin alijaribu kuu hujumu uchaguzi wa 2016 wa Marekani. Mwisho wa muktasar wa habari, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni BMJ Mridhi nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.