hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita band 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es salaam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sunday Shomari, katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Polisi wa Israel wanasema lori ambalo liliendeshwa na Mpalestina lilivamia wanajeshi wa Israel hivi leo Jumapili, ikiwa ni shambulizi la makusudi, na kuua watu wanne kati yao na kujeruhi wengine kumi na tano, mmoja akiwa katika hali mahtuti. ni shambulizi la kigaidi amesema msemaji wa polisi kwenye redio ya Israel. Mamlaka zimesema wanajeshi walikuwa wakitoka kwenye basi kwenye eneo la Armon Hanatziv linaloangaliana na Old City mjini Jerusalem, wakati lori hilo lilipovurumishwa bila ya onyo kuvamia wanajeshi hao. Wanajeshi wanne wa Israeli waliokufa wote walikuwa katika umri wa miaka ya ishirini, wakiwemo wanawake watatu na mwanaume mmoja. Maafisa wa Iraq wanasema takriban watu 20 wameuawa na mashambulizi mawili ya mabomu ya kujitoa mhanga katika mji mkuu Baghdad. Katika shambulizi moja, mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliyekuwa katika gari alitegua milipuko kwenye eneo la kuingilia kwenye soko lenye harakati nyingi hivi leo Jumapili, katika wilaya ya wa Washia. Kiasi cha watu 13 waliuawa katika mlipuko huo, ambapo kundi la Islamic State limedai kuhusika. Katika shambulizi jingine la kujitoa mhanga mjini Baghdad watu saba wameuawa. Kundi la IS limedai kuhusika na mfululizo wa matukio ya mabomu katika eneo la Baghdad katika muda wa wiki moja iliyopita, na kuua dazeni ya watu. Walau watu 30 waliuawa katika shambulizi la kujitoa mhanga huko Sadr City wiki iliyopita. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema serikali yake haijasita katika juhudi zake za kuwapata wasichana wa Chibok waliobaki ambao wanashikiliwa mateka na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Akiadhimisha siku ya elfu moja tangu kutekwa kwa wasichana hao, Rais Buhari ameandika kwenye mtandao wa Twitter hivi leo, nina matumaini kwa haraka, jamii ya wa wa Chibok nchini Nigeria na kwa hakika na dunia watawakaribisha nyumbani wasichana waliobaki. Rais Buhari pia amezipongeza idara za usalama nchini humo kwa jukumu lao katika kuokoa baadhi ya wasichana. Mshukiwa wa shambulizi lililosababisha mauaji kwenye uwanja wa ndege wa Florida ameshtakiwa kwa kitendo cha ghasia kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa na kupelekea vifo kadhaa, kwa mujibu wa taarifa ya mwanasheria mkuu wa Miami. Esteban Santiago mwenye umri wa miaka 26 anashutumiwa kuua watu watano na kujeruhi wengine sita katika ufyatuaji risasi holela siku ya Ijumaa. Milio ya risasi iliwatia taharuki maelfu ya watu na kuufanya uwanja wa ndege wa Fort Lauderdale kuwa katika hali ya vurugu. Kama akipatikana na hatia, Santiago huenda akakabiliwa na adhabu ya kifo au kifungo cha miaisha jela. Santiago pia ameshtakiwa kwa makosa mawili ya kuwa na silaha kinyume cha sheria, maafisa wamesema. Rais wa zamani wa Ureno Mario Soares na mwanzilishi wa chama cha Socialist nchini humo amefariki dunia. Alikuwa na umri wa miaka 92. Ureno imetangaza siku tatu za maombolezo ya kitaifa kuanzia Jumatatu. Mazishi yake yatafanyika Jumanne. Mwaka 1976 alikuwa waziri mkuu wa kwanza wa Ureno baada ya mapinduzi na kusaidia kuiondoa nchi katika udikteta na kuingia katika bunge la demokrasia na kupata nafasi katika Umoja wa Ulaya. Mwaka 1986 Soares alikuwa rais wa kwanza wa kiraia baada ya takriban ya kipindi cha miaka 60. Soares alikuwa mmoja wa viongozi nadra na sana wa kisiasa ambao alikuwa akiheshimika kote Ulaya na duniani. Amesema katibu mkuu mpya wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ambaye pia ni waziri mkuu wa zamani wa Ureno. Wimbi la hali ya hewa ya baridi kali kote Ulaya limesababisha takriban watu dazeni mbili kupoteza maisha katika muda wa siku mbili zilizopita ikiwemo wahamiaji kadhaa na watu wasiokuwa na makazi kutokana na viwango vikubwa vya baridi kali ambavyo vinatarajiwa kuendelea kwa siku kadhaa zijazo. Watalii watano wa Kireno walifariki na 27 kujeruhiwa leo Jumapili wakati basi lao lilipopata ajali kwenye barabara iliyokuwa na barafu katikati ya Ufaransa nyakati za alfajiri kwenye kile ambacho wakazi wanasema kinajulikana kama barabara ya kifo. Waathirika kumi wamefariki nchini Poland ambako kuna baridi kali sana. Vifo pia vimetokea Italy, Jamhuri ya Czech na Russia kwenye kile tena ya Jumapili linapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nakuambia karibu moja kwa moja basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki jumapili hii ya leo, nikianza naye anaitwa Mbaraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba Tanzania. Vilevile vile angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, buk Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele. Vile vile zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga, Tanzania. Zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule E, Jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vile vile angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumaa Pili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu baadhi, Emmanuel Mwaya, Mnyampanda side Musa John Magabe Simon Marwa Mseti Masikitiko Julius Masudi Chinga na Salum na Soro, vilevile angesema eh, kwamba jamani, tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei. Richard E, wewe unasema ungependa kumsalimia e, Zimunde kaka, e, kipenzi Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, e, baba mama na Godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi hata salamu. Huyu ni David Bunga. David, e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi, kipenzi Letisia Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote, pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndiyo kipindi ambacho kipo hivi sasa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata e, salamu yake si mwingine, ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima, bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta dakawa vilevile eh, vile ndugu jamaa na marafiki basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda anaitwa Wema Kamakula mwanadada hapa anakuambia mchuzi kibao kizuri kabisa Nam, asante sana Rema Kamakula eh, kwa kibao kitamu kabisa iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa. Jumapili tulivu hivi sasa. Basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti mwa Kipembe. Wewe ungesema kwamba uwasalimie eh, Meshak Mwamala, Muhamed Kachuru Ruta hiwa Busisi, Shukuru wa mama Lusekelo Bukuku, Naili Siobela vile, bila kumsahau Wilson mwa Kipembe na Jafari Kombe. Ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu, ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa mwanaharakati kijana, anasema zake salam zimfikie baba yake mzazi E, James Shokolo mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashindie e, Jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wanaitegea sikio hivi sasa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye nakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma Tanzania, zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa mbese wa Bukombe Geita. Salamu zawafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo Bukoba, Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA. Bayaw, sana, kwa niaba yao basi, mi nakuambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukurumbuka na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi Yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Simu mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi Gulami, Jafi Juma Mapigano, Happy Simon Edith Ochoa, Wachuro Happiness, Christopher Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makudwa Nsimba Logobi bila kuwasahau eh, jina ni Makulwa Nsimba Logobi. Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo eh, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye angependa salamu zake ziwafikie eh, Betrin Bully na jamaa yake Elise Kabarole, pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa Kukwa, Georgi Logo na jamaa Blaise Abiria Ambiso Manase John Kisembo, bila kumsahau E, Paskali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili, na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ni mambo matamu kabisa, kama tulivyokuambia, kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi e, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa, anakuambia original original. <laughs> Basi, si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kibao kitamu kabisa. Pata mambo haya, burudika ndani ya Sadam na muziki. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwake Fally Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia. Na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi. Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katia, Mwandu John, Abeil Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko mwanaharakati, Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Firbet, Swali huyu, uh, ni Sali Bunzali bwana, mbona umeandika Swali? <laughs> Sali Bunzali huyu ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake eh, Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio Manase Bendera, Suwed Kaluta, Maiko Kajembe na watangazaji wote wa hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu e, ziende kwa Lutahi wa Busisi, Mwandu John Fikiri, Dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungo, pia hamjamsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga Es Maganga, zake salam, anasema anaomba zimwendee watu hawa e, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvester Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi, aliosalimia ni maganga s Maganga. Basi, bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati, Juma Michael anasema zake salamu eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega, vilevile Joshua turuka Imasadala, Balozi Mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, Uchumi Filbert Timilai, Shemalamba, Filbert Kiauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, Mzalendo Dixon Marco, Clifford Heson bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Muhammed, Rutahiwa Bosisi, Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia Bosco Mushi, Salome Daniel, Konoise Kiejo, Galigota Magabe, Salibunzali, Tamasha Huruna, vilevile salamu hata e, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi. Msikilizaji e, ne, kama nilivyokuambia, tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ya jumapili tulivu kabisa. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia, alamsika. nam — wait asante sana Idi Ligongo. Na sasa ufuatao ni muhtasar wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Polisi wa Israel wanasema lori ambalo liliendeshwa na Mpalestina lilivamia wanajeshi wa Israel hivi leo Jumapili, ikiwa ni shambulizi la maksudi, na kuwa wanne kati yao na kujeruhi wengine 15, mmoja akiwa katika hali mahututi. ni shambulizi la kigaidi amesema, msemaji wa polisi kwenye redio ya Israeli. Maafisa wa Iraq wanasema takriban watu ishirini wameuawa na mashambulizi mawili ya mabomu ya kujitoa mhanga katika mji mkuu Baghdad. Katika shambulizi moja, mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliyekuwa katika gari alitegua milipuko kwenye eneo la kuingilia kwenye soko lenye harakati nyingi hivi leo katika wilaya ya Washia. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema ya serikali yake haijasita katika juhudi za kuwapata wasichana wa Chibok waliobaki ambao wanashikiliwa mateka na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Akiadhimisha siku elfu moja tangu kutekwa kwa wasichana hao, Rais Buhari ameandika katika Twitter hivi leo, kwa na matumaini makubwa na haraka jamii ya Chibok nchini Nigeria watawakaribisha nyumbani wasichana waliobaki. Mshukiwa wa shambulizi lililosababisha mauaji kwenye uwanja wa ndege wa Florida ameshtakiwa kwa kitendo cha ghasia kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa na kupelekea vifo kadhaa, kwa mujibu wa taarifa ya mwanasheria mkuu wa Miami. Esteban Santiago mwenye umri wa miaka ishirini na sita anashutumiwa kuua watu watano na kujeruhi wengine sita katika ufiatuaji risasi holela siku ya Ijumaa na rais wa zamani wa Ureno Mario Soares na mwanzilishi wa chama cha kisocialist nchini humo amefariki dunia. Alikuwa na umri wa miaka 92. Ureno ametangaza siku za maombolezo tatu kufuatia kuanzia kesho Jumatatu. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.