Idhaa ya ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sandei Shomari nikikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Januari 9 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea ripoti kuhusu jeshi la Uganda la weka doria kwenye mpaka wake na Kenya katika eneo la Karamoja kuzuia wafugaji kutoka Kenya kuingia nchini humo. <coughs> wakiwa wateshipa watarudishwa, tangu sisi tunaishi kwenye mipaka yetu, ili tuingisha walakaa, wanataka kusumbua uh, watu wetu. Kuna wakati wengine wanaleta silaha wanauza wetu wetu, wakiiba na ngombe za watu wetu. Kwa, kwa hivyo hiyo ikubaliwe, lazima tutawashugisha. Na katika habari nyingine, wafanya biashara mjini Nairobi na viunga vyake wazungumzia itilafu ya umeme jinsi ilivyoathiri biashara zao hivi leo. Duka zinakuwa na giza sana, kwa hivyo inakuwa ni ngumu sana kufanya biashara. Na mimi huona hata Kenya Power saa zingine tunafaa tuasu. Hizo ni miongoni mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia. Msomaji ni Sunday Shomari. Rais wa Marekani Barack Obama amesema kufuatia uamuzi wa idara za ujasusi za Marekani kwamba Rusia iliingilia kati ya uchaguzi wa Marekani mwezi Novemba, kwamba jambo kama hilo linaweza kutokea tena na ni muhimu sana kwa bunge na rais mteule Donald Trump kuhakikisha kwamba ushawishi kama huo unapunguzwa. Sehemu ya ripoti ya kijasusi isiyo ya siri iliyotolewa Ijumaa ilieleza kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin aitoa amri ya kuwepo na kampeni ya ushawishi kwenye uchaguzi, huku ikimpendelea Donald Trump dhidi ya mpinzani wake Bi Hillary Clinton. Rais Obama aliambia televisheni ya ABC News kwamba aliamrisha tathmini hiyo ifanywe ili kuhakikisha kwamba tunaelewa hili ni jambo ambalo Putin amekuwa akilifanya kwa muda mrefu huko bara la Ulaya, awali katika nchi za Kisovieti ambazo wengi wao wanazungumza lugha ya Kirusi. Mvutano unaongezeka kati ya Marekani na Korea Kaskazini juu ya uwezekano wa majaribio ya makombora ya masafa marefu ambayo hayapeleki majibu makali kutoka mashariki mwa Asia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje akinukuliwa na shirika la habari la KCNA alisema jana Jumapili kwamba Korea Kaskazini inaweza kufanya majaribio ya makombora ya masafa marefu kutoka mahali popote wakati wowote. Waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter alijibu kwa kuita jaribio hilo kitisho kikubwa kwa Marekani na hata ondoa uwezekano wa hatua ya kijeshi ya kuangusha kombora hilo kama litapita katika eneo la Marekani au kwa washirika wake na viongozi wa kikabila waliogawanyika wa Cyprus wanatarajiwa kuanza mazungumzo mazito ya amani hivi leo yenye azma ya kufikia mwafaka kulingana na mashauriano yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa katika kuviunganisha visiwa hivyo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mazungumzo kati ya rais wa Cyprus Nikos Anastasiades na kiongozi wa Cyprus ya Uturuki mustafa Akinci na washauri wao yatafanyika kuanzia leo Jumatatu hadi siku ya Jumatano. Kuanzia Alhamisi, mkutano juu ya Cyprus utafanyika kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa huko Geneva na kuhudhuriwa na mataifa mengine. Katibu mkuu mpya wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, ambaye alitarajiwa kuhudhuria mkutano huo wa Alhamisi, ameelezea kuwa mazungumzo hayo ni fursa ya kihistoria kufikia mwafaka. Saiprus ya Ugiriki na jamii za Kituruki wameishi bila maelewano tangu mwaka 1974 wakati Uturuki lilipokivamia kisiwa cha kaskazini baada ya mapinduzi mafupi yaliyochochewa na Ugiriki. Tangu wakati huo, kisiwa hicho chenye kiasi cha wakazi milioni moja kimegawanyika kati ya Wasaiprus wa Uturuki upande wa kaskazini na Wasaiprus wa Ugiriki upande wa kusini, wakitengwa na moja kikosi cha muda mrefu cha ulinzi wa amani cha Umoja Mataifa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri mkuu wa Ivory Coast Daniel Kablan Duncan amejiuzulu pamoja na serikali yake hii leo Jumatatu, siku moja baada ya kumalizika kwa uasi wa jeshi wa muda mfupi ambao ulipelekea wasiwasi wa usalama katika nchi hiyo. Ingawa kujiuzulu huko ni jambo lililotazamiwa kufuatia uchaguzi wa bunge wa Desemba, lakini imetokea wakati kukiwa na uvumi unaoendelea kwamba kiongozi wa zamani wa waasi Guilamu Soro alisababisha wasi wa Ijumaa wakati inasemekana analenga kuchukua nafasi ya waziri mkuu au makamu wa rais. Soro anapigania nafasi ya spika wa bunge, wadhifa lonao kwa wakati huu. Wakati huo huo, wafanyakazi wa umma wa Ivory Coast wameanza mgomo wa siku tano hii leo Jumatatu kupinga kukatwa kwa pensheni kutoka kwa asilimia thelathini hadi asilimia hamsini na mpango wa kuinua kiwango cha umri wa kustaafu kutoka miaka hamsini na tano hadi sitini Teodoro Gnagnazadi ambaye anaongoza wanaogoma anasema mgomo huo unaathiri sekta zote: elimu, afya na utawala wa majimbo, alisema. Rais wa China Xi Jinping alimkaribisha rais wa Zimbabwe Robert Mugabe hii leo huko Beijing. Mugabe alipitia China akiwa njiani kurudi nyumbani kutoka Singapore alipokuwa mapumzikoni. Wakati wa mazungumzo yao, bwana Xi alimwambia, alimwambia Mugabe kwamba China na Zimbabwe ni marafiki wa muda mrefu na wa karibu, na inabidi kuimarisha ushirikiano kati yao. China ni mwekezaji mkubwa nchini Zimbabwe ikiwekeza kuanzia kwenye madini mpaka uzalishaji viwandani na miundombinu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC, na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu ambapo tunaelezwa idadi kubwa ya wanajeshi wa Uganda wanashika doria kwenye mpaka wa Uganda na Kenya, maeneo ya Karamoja, wakiwa wamejiweka tayari kuwafukuza wafugaji kutoka jamii ya Turkana wanaolisha mifugo yao nchini Uganda. Hii ni baada ya kubainika kwamba Waturkana kutoka Kenya wanafanya biashara ya bunduki katika eneo hilo la Karamoja. Mwandishi wetu wa Kampala Kennesi Bwire na ripoti kamili. Jeshi la Uganda UPDF linachukua hatua ya kuwafukuza wafugaji jamii ya Turkana kutoka Kenya baada ya kugunduliwa kwamba wafugaji hao wamekataa kufuata sheria za Uganda ikiwa pamoja na kutoingia Uganda na bunduki. Peterson Ken ni mkuu wa wilaya ya Moroto eneo la Karamoja, anayesimamia kamati ya usalama eneo hilo. Watu yetu, mtu mwingine akuje kutoka nje na silaha. watu yetu hataki sasa kuona silaha. Idadi kubwa ya wanajeshi wa Uganda wanashika doria katika maeneo ya Kotido, Abim, Kabong, Agago, Moroto, Amudat na Kapiripirid na Pak Sebei, Busoga, Teso na kwenye mpaka wa Uganda na Kenya tayari kuwafukuza wafugaji hao na mifugo wao na kuhakikisha kwamba hakuna mfugaji mwingine anaingia Uganda kutoka Kenya. hii watu waliingia tu ghafla namna hiyo bila ni, lakini wale iko na tamaa ya kuingia Uganda na silaha hiyo tu namna. Sasa kamanda ya jeshi yu ya UPDF ulisema kumpa sasa nguvu kwa ile iko tayari hapa turukana ile iko na silaha yote arudisha silaha yake kwao, jeshi la Uganda na viongozi katika maeneo ya Karamoja. Wanaripoti kwamba wafugaji kutoka Kenya wamekataa kufuata masharti ya nchi na hata wanapigana na maafisa wa usalama. Waturukana kutoka Kenya pia wanashutumiwa kwa kufanya biashara ya bunduki kutoka Kenya wakiingiza Uganda. Jeshi limeripoti kuwa wafugaji wawili walioshambulia maafisa wa jeshi la Uganda UPDF katika eneo la Kamion wilayani Kabong walipatikana na bunduki tatu aina ya AK47. Luteni Paddy Ankunda ni msemaji wa jeshi la Uganda. Na mipango ya mipaka ikihusikana, e, na namna tunavyosikilizana na wale wenzetu serikali uh, ya Kenya, na kwa hivyo tutaweka mipango wote, ambao wakiwa wameshikwa watarudishwa huko, tangu sisi tunaishi kwenye mipaka yetu, ili tusingishe wale ambao wanataka kusumbua uh, watu wetu. Kuna wakati mwingine wanaleta silaha, wanauza wetu wetu, wakiiba na ngombe za watu wetu, na kwa hivyo hiyo Jumla ya wafugaji elfu hamsini jamii ya Turkana kutoka Kenya waliingia nchini Uganda mwishoni mwa mwaka jana kulisha mifugo wao wapatao elfu tisini kutokana na hali ya kiangazi kaskazini magharibi mwa Kenya. Waliruhusiwa kulisha mifugo wao katika maeneo ya Kobebe wilayani Moroto, Loyoro, Kamion na Kalapata wilayani Kabung. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. China imeeleza hii leo kwamba inapinga mawasiliano yoyote kati ya viongozi wa Taiwan na Marekani, siku moja baada ya rais wa Taiwan Sain Wen kukutana na senata wa Marekani Ted Cruz na gavano wa Texas Greg Abbott. Mkutano huo ulifanyika Houston, ambako Sai alitua kwa muda akielekea Amerika ya kati msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Lu Kand aliwaambia waandishi wa habari kwamba China inapinga harakati ambazo zinaingiliana na kuharibu uhusiano kati ya China na Marekani. Cruz alisema muda mfupi kabla ya mazungumzo hayo kwamba ujumbe wa wabunge wa Houston ulipokea kile alichokieleza barua isiyo ya kawaida kutoka ofisi ndogo ya ubalozi wa China ikiwataka wasifanye mkutano huo, akieleza kwamba inabidi jamhuri ya watu wa China kufahamu kwamba hapa Marekani wanajiamulia juu ya mgeni gani kukutana naye. Senata Cruz alisema umuhimu wa mazungumzo hayo ulikuwa ni kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na jinsi ya kushirikiana na Taiwan kutawasaidia wakulima na wafugaji wa jimbo lake la Texas. Manowari ya kijeshi ya Marekani ilifyatua risasi tatu za onyo dhidi ya boti za Iran kwenye ujio wa Hormuz jana Jumapili. Kulingana na afisa wa ulinzi wa Marekani aliyezungumza na Sauti ya Amerika, boti nne za kikosi cha kulinda mapinduzi ya Iran zilikuwa zinasafiri kuelekea manuari ya Marekani ya USS Mahan katika ujio wa Hormuz kwa kasi ya juu, alisema afisa huyo wa ulinzi akizungumza kwa masharti ya kutotajwa jina. Wanamaji wa manuari walijitambulisha kama sehemu ya jeshi la majini la Marekani, wakirudia mara kadhaa kwamba boti hizo ilibidi zirudi nyuma la sivyo watalazimika kutumia mbinu za kujikinga, afisa huyo alieleza. Wakati boti hizo za Iran zilipokataa kupunguza mwendo, USS Mahan walifyatua risasi. Afisa huyo aliongeza kusema kwamba mara baada ya kufyatua risasi boti hizo zilisimama na meli ya Marekani ikaendelea na safari yake. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kufuatia kukatika kwa umeme mjini Nairobi na viunga vyake, maeneo ya mlima Kenya na baadhi ya maeneo ya Mombasa hivi leo, biashara nyingi na makampuni yameripoti kupata hasara kubwa. Majenereta yalisikika katika baadhi ya maduka na migahawa mjini humo pindi tu baada ya hitilafu kutokea. Hata hivyo, kampuni ya kusambaza umeme nchini humo imeeleza kuwepo kwa hitilafu za kimitambo katika stesheni ndogo ya Ndenderu, kaskazini mwa Nairobi. Mwandishi wetu Kennedy Wandera amezungumza na baadhi ya wafanyabiashara katika soko la City Market kuhusu tatizo hilo la umeme. Tulipofika asubuhi stima haikuwa hata tuka, tukashtuka sana. Tukaona dalili lakini kwa sababu yetu inaja imekakaa kidogo, na nguvu ya friji, nguvu ile ya ice ile imeshikana kwa ukuta ya ni ya friji, ilijaribu kusukuma kidogo, lakini kkuwa baada inaendelea kama kufika kifika, kifika kitu saa sita saa tano hivi nadhani tungeumia tunge sana, lakini kwa sasa hivi ile msitima imerudi, sasa hali sio mbaya, iko tu kawaida. Sasa duka zinakuwa nagiza sana, kwa hivyo inakuwa ni ngumu sana kufanya biashara, na mimi huona hata Kenya Power saa zingine tunafaa tuasuu, kwa sababu siku nzima kama have or two hours or three hours. Sasa inamaanisha inaenda hasara ya biashara, so it is very disappointing na haionyeshi mfano mwema. Hii ni CBD K kweli, hata Kenya leo nimeona Nairobi imekuwa among the best um, towns ya kuvisit. Sasa ninashangaa kama hii ni CBD na inakuwa town yenye iko juu na hakuna stima. Sasa unaona pia inatuangusha, labda inaonekana nje iko sawa, lakini sisi ina, inatuangusha kimaisha, eh, so tunaomba Kenya Power wa improve. So Jackson Michiki, nafanya mi nafanya hapa city market. Mimi nafanya upande wa curious. Although curious tumekuwa affected vile unajua kuna customer anaingia pale. Unaona iko go chini pale. Sasa giza, zungu kingia hapa hawezi ingia pale. Ha, nafikiri namuingiza kwa shimo hapo ndani. Sasa customer hawezi ingia hapa. Leo nilienda some a place ni kwa nataka services lakini like, akuko na stima kwa hivyo siku sababu Mitaa ya mji wa Bameda nchini Kamerun hivi leo Jumatatu ilikuwa mitupu huku wakazi wakiheshimu wito wa kuendelea na mgomo juu ya ongezeko la matumizi ya lugha ya Kiingereza katika sehemu za nchi ambazo zinatumia lugha hiyo. Mwandishi wa VOA Moki Edwin Kinzeka anaripoti kutoka Yaounde kuhusu mivutano kati ya wazungumzaji wa lugha ya Kiingereza na Kifaransa nchini humo. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili 71. The... The... <laughs> mteja mmoja na wakili wake wako nje ya jengo la mahakama huko Bameda, huku wapita njia wakisikiliza hoja zao. Mteja ashu Jojet anamtaka wakili wake amtetee mahakamani baada ya kutuhumiwa kukalia kinyume cha sheria sehemu ya ardhi ambayo ameirithi kutoka kwa baba yake, lakini wakili wake anakataa akielezea kuwa mawakili wanaotumia lugha ya Kiingereza nchini Kamerun wako katika mgomo. Georgette hajafurahishwa na majibu hayo. As the, hivi tunavyozungumza kuna mtu anajenga kwenye kipande changu cha ardhi na sina mamlaka ya kumsimamisha. Nimekuwa nikisubiri kwenda mahakamani kupata haki yangu, lakini wakili wangu hataki kwenda. Mawakili katika maeneo ya kusini magharibi mwa Kamerun yanayotumia lugha ya Kiingereza wameitisha mgomo tangu mwezi Septemba kupinga kile wanachokiita mzigo mkubwa wa kutakiwa kutumia lugha ya Kifaransa. Wazungumzaji wa Kiingereza Kameroon ni takriban asilimia 20 ya idadi ya watu nchini humo, na katiba inasema kuwa lugha walizorithi kutoka kwa wakoloni, yaani Kiingereza na Kifaransa zina umuhimu sawa, lakini nyaraka nyingi rasmi ziko katika lugha ya Kifaransa pekee na majaji watawala na walimu wenye kuelewa kiasi Kiingereza mara kwa mara wanapelekwa kufanya kazi katika mikoa inayozungumza Kiingereza. Mawakili wamejiunga na walimu na kuunga mkono na vijana. Maandamano ya mwezi Novemba yalipelekea mapambano na jeshi, ambapo watu kadhaa waliuawa, mamia wamepotea au kujeruhiwa na wengine wengi kutiwa mbaroni. Serikali ilifungua mashauriano, lakini walimu wanaogoma na mawakili waliondoka katika mashauriano hayo. Kiongozi wa mawakili wanaogoma Bogba Harmony anasema wataanza tena mazungumzo mara mamlaka itakapowaachia vijana ambao walikamatwa kwa kuchoma moto vituo vya polisi, magari na bendera taifa wakati wa maandamano. Katika hotuba yake ya Desemba 31, rais Paul Bia amesema alikuwa wazi kwa mazungumzo na waandamanaji, lakini ameonya kuwa kamwe hatakubali jaribio lolote la kudumaza kile alichokiita umoja wa kitaifa wa Cameroon ambao umepatikana baada ya kazi ngumu nchini humo. Michezo ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo. Mimi hapa ni Idi Ligongo. Moja kwa moja tuanze kuangalia habari inayomhusu mwanandinga wa zamani wa nchini Kenya, Joe Kadenge, ambaye hivi sasa yuko katika ugonjwa, ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alikwenda kumsalimia. Pamoja na kumsalimia, aliweza kufanikisha kumpatia kadi ya afya ya bima ya milele, vilevile na kumpa fedha kidogo, ili aweze kujikimu kwa hapa na pale. Joe Kandege ni mmoja kati ya wanamichezo ama wanandinga wakubwa kabisa kuwahi kutokea katika nchi ya Kenya, ambapo inaelezwa kwa mara ya kwanza alivaa viatu akiwa na umri wa miaka 25 na, na amechezea e, timu mbalimbali ikiwemo AFC Leopards, timu maarufu kabisa ya nchini Kenya. Tukiachana na hilo basi, ligi ya mpira wa American football ya hapa Marekani iliyoendelea mwishoni mwa juma katika hatua ya mtoano ambapo timu ya Seattle Seahawks waliweza kuifunga timu ya Detroit Lions kwa jumla ya magoli 26 kwa sita huku Green Bay Packers wakiwafunga New York Giants kwa jumla ya magoli 38 kwa 13. Texans wao wakaifunga Raiders kwa jumla ya magoli 27 kwa 14, wakati Pittsburgh Steelers wakiwafunga Dolphins kwa jumla ya magoli 30 kwa 12. Hivi sasa moja kwa moja tuelekee nchini DRC kwa mwanamchezo wetu Kahozi Kosha tupe ya michezo yanayoendelea nchini humo. Na mshirikisho la kandanda duniani FIFA imemruhusu kapteni wa zamani wa TP Mazembe Trezor Mputu kuichezea tena timu yake kisha ya kutoroka miaka miwili kuchezea timu ya Kabuskopu ya Angola. Leo kwenye mkutano wa jarida mjini Lubumbashi Trezor Mputu alisalimu amri ya fifamnatazonge malipizi liliyopata kwa FIFA. Inabidi ni kubali kosa ni langu, si tafanya tena hivyoa b leo ni kereje, uwanjani itafanya maajabu kama kawaida mpira upo mwilini mwangu. Je, kuhusu ndoto ya kuchezea vilabu vya Ulaya, sijue kweli ila siwezi kukata kitumaini. Leo pia kwenye uwanja wa mpira wa Tipi Mazembe, vijana 320 wasiozidi miaka 16 kutoka katika miji mbalimbali mbali DRC, walianza kufanya mazoezo. Je, shaba ya kampeni hiyo? David Mwakasu, kocha makamu wa Tipi Mazembe, anaeleza. Shabani kutafuta kuona wao wanacheza mzuri kwa tafuta, aidha mara moja watasema, tutakuwa tukicheza mazembe ya tani, tunawachunga mzuri kwa kuwapeleka kwa kadalizema ma timu ya kuachana tena. Sasa kuhusu mambo ya Trezor Puto, amerudia kwenye TP Mazembe. Unaona anaweza kufanya vizuri kisha miaka miwili bila kucheza mpira, mazoezi sio zote anafanya mazembe. shida munene itakuwa nayo ni sasa aanze kucheza na mechi, eko nguvu aongopaki mpira kwa mguu, amna amna amna tu tatizo hata kidogo kwake. Huyo alikuwa David Mwakasu okay, kocha makamu wa timu wa TP Mazembe kutoka Lubumbashi ni kiarifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika Michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Moja kwa moja tuelekee jijini Dar es Salaam kwake mwanamchezo wetu Georgi njogopa Mashabiki wa kandanda kutoka Tanzania bara wameanza kufurika kwa wingi visiwani Zanzibar kwa ajili ya kushuhudia mtanango ya kufungua mwaka baina ya watani wa jadi Simba na Anga watakaokutana kesho katika dimba la Amani katika nusu fainali ya kombe la Mapinduzi, nusu fainali iliyohinikiza karibu vijua vyote vya soka, hasa kutokana na rekodi iliyoonyeshwa na timu zote mbili katika michezo yake iliyopita. Kutwa nzima leo, eneo la bandari lilikuwa limefurika umati mkubwa wa watu, walionekana wakiwa wamepangana kusubiri kukara tiketi kwa ajili ya kuelekea huko wani ambako michuano hiyo imekuwa ikifanyika tangu wiki iliyopita. Katika eneo hilo na hata maeneo mengine kumekuwa na tambo kwamba safari hii lazima mwembe utoe machungwa, wakimaanisha kwamba kila upande utafanya maajabu kwa kumlaza mwenzake mapema. Mashabiki wa Simba wamekuwa wakitamba kwamba kama ilivyokuwa kwa faru dume alivyokuwa akiwasumbua faru wenzake katika mbuga za Ngorongoro, ndivyo itakavyoshuhudiwa hapo kesho wakati vijana wakali wa mwitu watakavyokuwa wakikatiza katika maeneo jangwani kwa ajili ya kutafuna na kila kitu watakachokutana nacho. Mashabiki wa Yanga na hawakubaki nyuma, wakisema kwamba kama ilivyo vigumu kwa maji kupanda mlima, ndivyo itakavyokuwa hiyo kesho kwa Simba aliyokatwa mkia kutia mbwembwe mbele ya Yanga mpaka wakati mwingine. Ninayekwaga kutoka Dar es Salaam nichoo chi jogopa kwa Sauti ya Amerika. Na sasa moja kwa moja tuangalie ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani, yaani NBA, kwa michezo iliyopigwa mwishoni mwa juma. Tukianza na timu ya Golden State Warriors, wenyewe waliifunga Sacramento Kings kwa jumla ya pointi 117 kwa 106. La Lakers wakaifunga Orlando Magic kwa jumla ya pointi 111 kwa 95, wakati Pistons wenyewe wakaifunga Portland Trail Blazers kwa jumla ya pointi 112 kwa 124, mchezo uliokuwa mkali kweli kweli. Naam, basi kindumbwendumbwe cha michuano ya mataifa afrika kinaanza mwishoni mwa juma hili basi, nakuambia e, kaa tayari mkaa wa kula kabisa, ambapo tutakuwa tukiuletea yale yakiendelea e, katika michuano hiyo e, kuanzia wiki ijayo hapa hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nami, tukutani tena basi siku nyingine. Sasa ni muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama amesema kufuatia uamuzi wa idara za ujasusi za Marekani kwamba Rusia iliingilia kati uchaguzi wa rais wa Marekani mwezi Novemba, ni jambo kama hilo linaweza kutokea tena, na ni muhimu sana kwa bunge na rais mteule Donald Trump kuhakikisha kwamba ushawishi kama huo unapunguzwa. Sehemu ya ripoti ya kijasusi sio siri iliyotolewa Ijumaa ikieleza kwamba rais wa Russia Vladimir Putin alitoa amri ya kuwepo na kampeni ya ushawishi kwenye uchaguzi huo ikimpendelea Donald Trump. Mvutano unaoongezeka kati ya Marekani na Korea Kaskazini jiowezekana majaribio ya makombora ya masafa marefu hayapelekei majibu makali kutoka mashariki mwa Asia. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje akinukuliwa na shirika la habari la KCNA alisema jana Jumapili kwamba Korea Kaskazini inaweza kufanya majaribio ya makombora masafa marefu kutoka mahali popote na wakati wowote. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Marekani inakaribisha utiaji saini wa karibuni wa mkataba wa kisiasa uliofanywa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC na viongozi wa vyama vya upinzani. Hatua hii imetoa njia ya kufanyika uchaguzi wa amani na demokrasia mwaka 2017. Mkataba huu unaonyesha hatua muhimu na ya kihistoria kwa DRC na eneo la Afrika ya Kati. Marekani inasifia utayari wa Rais Joseph Kabila na viongozi wa upinzani kuafikiana juu ya masuala muhimu na kuweka mpango wa kwanza kwa nchi kukabidhiana madaraka kwa njia ya kidemokrasia chini ya katiba ya Kongo. Rais Kabila alitakiwa aondoke madarakani Desemba ishirini, mwisho wa muhula wake wa pili, na haruhusiwi kuwania tena uongozi kwa mujibu wa katiba. Mgogoro ulizuka pale aliposhindwa kupanga uchaguzi mwingine na kutojiuzulu madarakani. Chini ya vipengele vya mkataba huu, Rais Kabila alikubali kutowania muhula watatu au kubadilisha katiba, lakini ataendelea kuwepo madarakani hadi apatikane mrithi wake kufuatia uchaguzi ambao unatarajiwa kufanyika mwishoni mwa mwezi Disemba mwaka huu. Kamati inayohusika kuangalia utekelezwaji wa mkataba huo itaundwa na kuongozwa na kiongozi wa upinzani Etienne Tshisekedi na waziri mkuu atatajwa kutoka miongoni mwa ushirika wa upinzani wa resembelemoi. Marekani pia inapongeza jukumu la waongozaji lililofanywa na viongozi wa kundi la kanisa Katoliki nchini DRC kusimamia mkataba huu. Nchi iliyofanikiwa rasilimali za asili, lakini ina mgogoro wa rushwa na ukosefu wa uthabiti wa kisiasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC haijawahi kushuhudia makabidhiano ya madaraka kwa njia ya kidemokrasia tangu ilipopata uhuru kutoka Ubelgiji mwaka 1960. Miaka ishirini iliyopita nchi ilipigana na kuingia kwenye mzozo uliosababisha vifo katika historia ya bara la Afrika vita vilivyotokea mwishoni mwa miaka 1990 na na mwanzoni mwa miaka 2000 vilihusisha vikosi kutoka angalau nchi sita na kusababisha zaidi ya vifo milioni tatu. Mashariki mwa nchi hiyo bado kunaendelea kuwa eneo la mapambano kwa mgogoro wa silaha kati ya wanamgambo wanaopingana. Mkataba huu wa kisiasa unatoa fursa ya kuipeleka DRC katika mwelekeo mpya na wa amani, Alisema naibu msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, Mark Tona. Unahamasisha serikali ya DRC na viongozi wa upinzani kuendelea na ushirikiano wao kama walivyofanya kazi ya kutekeleza mkataba huu na kudumisha mafanikio yaliyopatikana kwa niaba ya watu wa Congo. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika iliyoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na saa mbili usiku kwa saa za Afrika ya Kati kwa kipindi cha kwa undani. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimama, msimamizi wa matangazo haya ni Khadija Riami, mwendeshaji wa matangazo Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Sunday Shomari, tunasema kwa heri na usiku mwema.