Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi hapa ni Mery Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, Januari 10 mwaka 2017. Karibuni sana. Basi kwenye matangazo yetu ya kumekucha hivi leo, tuakarifu kuwa mashirika ya kiraia nchini DRC yataka serikali za Burundi na DRC kuafikiana ili kuruhusu miili ya askari waliouawa kwenye mapigano kuzikwa. Sisi kama shirika la raia hatuelewi eh, kwa nini gavumenti ya Burundi na, na ya Kongo hawajapatana kwa kusema Burundi iweze kuchukua hiyo mili na katika habari nyingine, tunakuarifu kuwa Tanzania na China za kubaliana katika ushirikiano wa ujenzi wa miundombinu ikiwemo bandari na uwanja wa ndege. Tumezungumzia uwezekano wa kujenga uh, bandari ya Bagamoyo, kuimarisha reli ya TAZARA, kujenga bandari Zanzibar na uwanja wa ndege. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, katika matangazo haya ya kumekucha Afrika, endelea kufuatana nasi. Kiongozi wa waasi huko Sudan Kusini Riek Machar amemteua mwwakilishi mpya kwenye Umoja wa Mataifa, akipendekeza kwamba mwakilishi wa awali Mion Kuon huenda akabadili mtazamo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, Machar amekuwa akishuhudia wimbi la kuangushwa madarakani kutoka upande wake na kupelekea mashindano kwa baadhi ya wa wafuasi wake na wale wa mtangulizi wake Dengai ambaye anajiita kiongozi wa kundi kwa mujibu wa nakala ya Januari 9 mwaka huu, Machar alimteua Ukuni Miko Paulino kama mwakilishi mpya kwenye Umoja wa Mataifa. Ofisa huyo mpya atatakiwa kukaa makao makuu ya Umoja wa Mataifa ili kufuatilia maendeleo yanayofanyika juu ya nchi hiyo. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara amewafukuza kazi mkuu wa jeshi polisi na mkuu wa jeshi kwa nchi zinazozungumza Kifaransa baada ya uasi wa kijeshi kwa muda mfupi kufanyika kote nchini. Taarifa kutoka ofisi ya rais iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa jana Jumatatu, ilitengua nafasi ya mkuu wa jeshi Jenerali Soumaila Bakayoko ambaye ameongoza kupoteza umaarufu wake miongoni mwa wanajeshi, pamoja na kamanda wake msaidizi Jenerali Sekoture. Rais pia aliziba nafasi hizo kwa kumteua Gervas Kaukou Koasi, kamanda wa juu nchini humo anayeangalia vikosi katika nchi zinazozungumza Kifaransa, na Bredo Mbia mkurugenzi mtendaji wa polisi taifa kama msaidizi wake. Pia jana Jumatatu, waziri mkuu Daniel Kablan alijiuzulu na kuvunja serikali, uamuzi ambao ulitarajiwa kufuatia uchaguzi wa wabunge mwezi uliopita, lakini ulicheleweshwa kwa siku kadhaa kwa sababu ya uasi uliozuka wikiendi. Katika moja ya ujumbe wake wa mwisho kama waziri wa mambo ya nje wa Marekani, John Kerry ataungana na viongozi wa dunia kutoka nchi sabini Januari kumi na tano huko Paris kujaribu kupata suluhu katika mataifa mawili ya Israel na Palestina. Mary Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika, Cecil Hiller. Katika mkutano kama huo uliofanyika mwezi Juni mwaka jana huko Paris, Maafisa waligawanyika katika makundi kadhaa kujadili na kufanya kazi kutafuta njia za kurejesha pande hizo katika meza ya mazungumzo. Watatoa majibu yao katika mkutano wiki ijayo. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na waungaji mkono wake huko Washington hawana ushawishi sana na mkutano huo unaokuja wakati wa azimio la Umoja wa Mataifa namba 2324 linalotaka kusitisha ujenzi wa makazi ya Israel inayoitwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa. Marekani ilipiga kura ya turufu kadhaa katika azimio kama hilo siku za nyuma, lakini hivi majuzi ilijitoa katika kura hiyo na kuruhusu azimio kupita. Kerry alielezea kuhusu hatua hiyo kwenye hotuba yake Disemba 28 mwaka jana, akisema kuwa hatuwezi kutetea sawasawa sawa na kulinda Israel kama tutaruhusu mataifa mawili kuharibika mbele ya macho yetu. Wiki iliyopita bunge la wawakilishi lilipiga kura kulalamikia juu ya azimio namba 2324 huku mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni rais akisema kuwa ina nia ya kuzuia hatua zozote ambazo utawala wa rais Barack Obama unaweza kuchukua katika siku chache zijazo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Baraza la Seneti hapa Marekani kuanzia leo Jumanne linaanza mpambano mkubwa juu ya kuwaidhinisha mawaziri wateuliwa katika utawala ujao wa rais mteule Donald Trump. Utaratibu wa kuwaidhinisha viongozi wa nane utaanza kwa seneta wa Republican Jeff Sessions kutoka Alabama, ambaye ameteuliwa kuwa mwanasheria mkuu kwenye utawala ujao. Rais mteule Donald Trump jana Jumatatu alikuwa na matumaini kwamba baraza la seneti litawaidhinisha viongozi wote walioteuliwa katika baraza lake la mawaziri. Alitoa matamshi hayo huko New York, mahala ambako anaendelea kukutana na viongozi wa biashara na kisiasa, ikiwa ni siku kumi kabla ya kuapishwa kwake rasmi kuwa rais wa 45 wa Marekani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayemaliza muda wake John Kerry ameapa kuendeleza masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa huku akijaribu kuhamasisha kile anachofikiria kama moja ya masuala ya juu yaliyofanikiwa katika utawala wa Obama, mkataba wa hali ya hewa wa Paris. Mkataba wa Paris umetoa mpango wa hatua ulimwenguni kuiweka dunia kwenye njia ya kuepuka hatari ya mabadiliko ya hali ya hewa kwa kudhibiti jotojoto ulimwenguni kufikia chini ya kiwango cha Celsius mbili. Katika matamshi yake jana Jumatatu kwa wanafunzi na wafanyakazi wa kitengo cha teknolojia huko Massachusetts, Kerry alisema mwaka elfu mbili kumi na sita ulikuwa mwaka wenye joto kali katika rekodi ya historia. Vyombo vya habari vya Marekani vinaripoti kwamba Jared Kushner, mkwe mpue wa rais mteule wa Marekani atateuliwa kuwa mshauri mwandamizi wa rais. Maafisa waliopo katika kipindi cha mpito walithibitisha taarifa hizi kwa vituo vya televisheni cha NBC na CNN vya Marekani. Rais mteule Donald Trump alipoulizwa jana Jumatatu kuhusu jukumu la Kushner katika utawala wake, alisema tutazungumzia hilo siku ya e Jumatano, siku ambayo rais mteule anatarajiwa kufanya mkutano na waandishi wa habari. Kushna mwenye umri wa miaka thelathini na mitano amemwoa mtoto wa kike wa Trump, Ivanka. nasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Katika habari tulioipa uzito wa juu hivi leo ni kuhusu serikali ya China imesema kuwa mahusiano yake na Tanzania ni ya kutilia mfano, na kwa maana hiyo imeahidi kuongeza kiwango chake cha uwekezaji nchini humo ikianzia katika maeneo ya miundo mbinu, utamaduni na ukuzaji wa demop, wa diplomasia kutoka dares salaam, George Njogopa yuko tayari kutuarifu. Akiwa mwishoni mwa ziara yake siku moja nchini Tanzania, waziri wa mashauri ya kigeni wa China Wang Yi amesema kwamba Tanzania ni mshiriki wa karibu, hivyo njia pekee ya kudhihirisha hilo ni kuendelea kufungua milango katika nyanja za kuzaji uchumi na maendeleo ta wme ama nchi hizo zimekubaliana kuendelea kushirikiana katika maeneo yanayohusu miundombinu, uwekezaji wa kibiashara, elimu na maeneo mengine yanayogusia diplomasia. Waziri wa mambo nchi za nje wa Tanzania bwana Augustin Mahigi amesema kwamba ushirikiano huo utafungua milango ya kukuza viwanda, hasa wakati ambako serikali ya awamu ya tano inahubiri kauli mbiu ya ujengaji viwanda. Kati ya hayo maeneo mapya, tumezungumzia uwezekano wa kujenga uh, bandari ya Bagamoyo, kuimarisha reli ya Tazara, kujenga bandari Zanzibar na uwanja wa ndege na maeneo mengine ambayo sasa hivi tunayafanyia kazi, lakini ikiwa ni pamoja na ushirikiano katika fani za utamaduni, mafunzo, masomo, na sambamba na hilo, kuhakikisha kwamba vijana wetu wengi wanakwenda kusoma. Hii ni mara ya pili katika kipindi cha miaka mitano iliyopita kwa pande hizo mbili kuhusaini makubaliano ya ushirikiano wa kibiashara, ikianzia yale awali yaliyoshuhudiwa na rais wa China Xi Jinping alipofanya ziara ya siku moja nchini Tanzania na kukutana mwenyeji wake rais wakati huo Jakaya Kikwete. Tanzania inaitizama China kama taifa linalokuwa kwa kasi katika uchumi wa dunia, hivyo inaamini kwamba kupitia mashirikiano hayo itaweza kusogeza mbele uchumi wake katika dunia hii. Nchi ya kwanza yenye uchumi mkubwa na uliofanikiwa ni Marekani. Mpaka miaka mitano iliyopita, nchi ya pili ilikuwa Japani, ya tatu ilikuwa Ujerumani. China ilikuwa nyuma sana. Leo China ni ya pili na inaendelea kukua. Katika hali hiyo, tumeona kwamba China inaweza kuwa mfano sio tu wa maendeleo, lakini tunaweza kusaidiana katika fani mbalimbali. Uhusiano wetu umekwenda katika sekta zote. Ripoti zinasema kwamba mashirikiano hayo yatawezesha Tanzania kuwa na viwanda vinavyokadiriwa kufikia mia mbili ifikapo mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini. Kulingana na mkuu wa kitengo cha habari kutoka Wizara ya Mambo nchi za Nje, Mindi Kasiga, viwanda hivyo vitajengwa kwa ushirikiano wa China na Tanzania. China ilichagua Tanzania kuwa miongoni mwa nchi nne barani Afrika ambazo zitawezeshwa kupiga hatua ya maendeleo ya viwanda kupitia mpango huu. Sisi kama nchi Tanzania tunatarajia viwanda takriban, if, um, mia mbili, takriban viwanda mia mbili vitajengwa na kuwekezwa nchini kutoka China kabla ya mwaka 2020. Waziri huyo wa mambo ya nchi za nje wa China yuko ziarani barani Afrika. Inayarifu kutoka Dar es Salaam ni Joe Chinjogopa. matangazo ya kumekucha afrika yanakujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc unaweza fuatilia vipindi vyetu na matangazo mengine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com tunapatikana pia katika facebook na twitter baada ya sekundi chache kutoka sasa mkamiti kibayasi ataendelea kukusomea habari zaidi za dunia Marekani inasema imefanya shambulizi lenye mafanikio dhidi ya wapiganaji wa Islamic State IS huko mashariki mwa Syria ikilenga uongozi wa IS. Msemaji wa Pentagon Kapteni Jeff Davis alisema jana Jumatatu kwamba operesheni hiyo ilifanyika katika jimbo la Deir Ezor na kikosi maalum cha Marekani kinachowafuatilia viongozi wa Islamic State nchini Siria na Iraq. Hakufafanua zaidi nani walikuwa walengwa, lakini alisema ushahidi mwingi ulikusanywa wakati wa operesheni hiyo. Msemaji huyo alisema ripoti iliyotolewa na kundi linalofuatilia haki za binadamu la Syrian Observatory Human Rights kwamba wapiganaji wa Kiislamu ishirini na watano waliuawa katika operesheni ilikuzwa. Hata hivyo akueleza idadi kamili ya watu waliouawa. Meli moja ya majini ya Marekani imefyatua makombora matatu kwenye boti za Iran karibu na makutano ya ghuba ya Uajemi na Oman. Msemaji wa Pentagon Captain Jeff Davis alisema walinzi wanne wa Islamic Revolutionary walishambulia meli iliyokuwa ikisafiri sambamba na USS Mahan katika njia hiyo inayounganisha Uajemi na Oman wakiwa mwendo kasi. Ofisa mmoja wa ulinzi alizungumza na VOA mapema jana Jumatatu kwa sharti la kutotajwa jina. Wafanyakazi hao walijitambulisha wenyewe kama sehemu ya wafanyakazi wa meli ya majini ya Marekani na walirudia mara kadhaa kwamba meli zilihitajika kugeuza au wafanyakazi watalazimika kutumia mbinu za kujilinda, ofisa alisema. Captain Davis alisema wafanyakazi wa USS Mahan walitoa onyo kwa njia ya redio. Mfiatuaji risasi kwenye kanisa moja huko Charleston, Dylan Roof, jana Jumatatu, hakufanya juhudi zozote zenye uwezekano wa kuokoa maisha yake, akikataa kupingana na mashahidi wakati akisomewa adhabu ya kifo. Roof mwenye umri wa miaka ishirini na miwili anajitambulisha kama mbaguzi wa rangi alikutwa na hatia mwezi uliopita kufuatia mauaji ya, ya umma ya waumini tisa weusi waliokuwa wakifanya ibada ndani ya kanisa la Emmanuel huko Charleston, katika jimbo la South Carolina mwaka 2015. Waendesha mashtaka waliwaita zaidi ya mashahidi 24 wakiwemo ndugu na waathirika ambao walizungumzia upendo, ucheshi na imani ya jamaa zao waliouawa. Baraza la mahakama linatarajiwa kukabidhi kesi hiyo leo Jumanne baada ya kusoma taarifa ya kufunga mashtaka. Baraza hilo litaamua iwapo limehukumu Ruf adhabu ya kifo au kifungo cha maisha jela bila msamaha. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Moja kwa moja, tukielekea Kampala, Uganda, tunakutana na mwandishi wetu Kennes Bwire. Anaripoti kuwa naibu wa jaji mkuu nchini Uganda, Stephen Kavuma, ameamrisha bunge na nchi hiyo kusitisha mipango yote ya kujadili au kuchunguza jinsi shilingi bilioni sita za Uganda zilivyotolewa kwa wahudumu wa serikali arobaini na mbili. Jaji huyo pia ametoa agizo kwa mtu yoyote akiwemo mkaguzi mkuu wa serikali, chombo chochote cha uchunguzi ndani na nje ya nchi, pamoja na vyombo vya habari kukoma kabisa uchunguzi wowote kuhusu swala hilo. Hebu tumsikilize Bwire akitoa maamuzi ya kuzuia bunge kujadili sakata ya shilingi bilioni sita walizojizawadia maafisa wa serikali arobaini na wawili, wakiwemo mawaziri na katibu wa kudumu Naibu wa jaji mkuu Stephen Kavuma amezingatia ombi la wakili wa tume ya uchaguzi Eric Sabiti kwamba bunge au mtu yeyote yule hana mamlaka ya kuchunguza uamuzi wa rais kulingana na katiba ya Uganda. Wakili DW undo amesema maamuzi ya jaji huyo ni ya mwisho na ni lazima yaheshimiwe. We want to therefore send the message to parliament, kwa sababu tuna taarifa kwamba bunge limepanga kujadili swala hili hii leo Jumanne tunamweleza spika na naibu wake kutojaribu kuandaa kikao kulijadili, kwani kufanya hivyo itakuwa darau kwa mahakama. Jaji Kavuma pia ameamrisha vyombo vya habari kukoma mara moja kuandika, kujadili au kuchunguza sakata hiyo ya mabilioni ya pesa. Mkaguzi mkuu wa serikali aliyekuwa ameonyesha nia ya kuchunguza sakata hiyo naye ameonywa sawa na shirika au mtu yeyote aliye na nia kama hiyo ya kuchunguza sakata hiyo kote duniani. Vincent Esepai ni wakili wa masuala ya katiba anayesema agizo la naibu wa jaji mkuu ni madarau kwa taifa na kwa sheria. Ni amuzi ambaye imefanywa sio kulingana na sheria kabisa maamuzi ambaye limefanywa na lengo lake ni kujaribu kupunguza nguvu ama mamlaka ya bunge katika jambo lolote. Sasa inaweza ina, ina, inakua kwamba ni kazi bure koti imefanya na ni kuweka kazi ya koti na kazi ya wajaji wote katika sura mbaya kwa katika utumishi wao. Bunge lilikuwa limepanga kujadili sakata hiyo hii leo Jumanne. Wakili Isepai anashangaa jinsi wakili wa tume ya uchaguzi ambayo ni idara ya serikali anavyoweza kufika mahakamani kupinga juhudi zinazofanywa na bunge dhidi ya kile anachokiita ufisadi. Wanaopinga hatua ya bunge wanasema maamuzi ya rais Yoweri Museveni hayawezi kupingwa sawa kabisa kuchunguza kwa sababu ni lazima ithibitishwe. eteta ambacho rais anafanya ama ama executive inafanya ina lazima a-inakuwa na kuchunguzwa na bunge, na kenye bunge inafanya inakuwa na right, haki ya kuchunguzwa na koti, na kenye koti inafanya inakuwa na haki ya kuchunguzwa na executive. Yani zile arms tatu hakuna moja inaweza pinga kazi yengine. Waziri wa maadili ya taifa Skof Simon Lokodo ameitaja sakata hiyo kuwa uovu mkubwa katika jamii unaostahili kukemewa na kila mtu, akitaka wahusika wote kufutwa kazi mara moja. Waliojizawadia mamilioni ya pesa walifanya hivyo baada ya kumtaka rais Yoweri Museveni kuwapongeza kwa kile walichokiita kazi nzuri kwa kushinda kesi dhidi ya kampuni ya mafuta ya Talo Oil kutoka nchini Ireland iliyokuwa imehepa kulipa ushuru. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Shukran, Kenneth Bwire. Na sasa basi, tunaelekea huko Nairobi, ambako nchi ya Kenya inakabiliwa na vuguvugu la migomo mbalimbali ikiwemo ya madaktari na wafanyakazi wa huduma za afya, tishio la mgomo wa hadhiri na kadhalika. Baadhi ya wa wadadisi wa mambo wanasema kila wakati unapokaribia uchaguzi mkuu nchini humo hali hiyo inazuka. Mwenzangu Abdu Shakur Abu amezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, na kwamza akamuuliza hali ikoje huko. Mahakama imesitisha mgomo wa wafanyakazi ambao ulikuwa tayari ushaanza. Mgomo huu ulikuwa unaelezewa kwamba kuwa mojawapo wa migomo ya wahadhiri, lakini ikumbuke kwamba katika uh, muungano huu ni muungano wa wafanyakazi wote katika taifa hili, uh, muungano ambao unaitwa Kenya Union of Domestic Hotels Education Health Institutions and Allied Workers, kumaanisha kwamba hawa ni wafanyakazi wa serikali ambao wanafanya katika uh, hoteli wanafanya katika sekta ya elimu wanafanya katika taasisi za afya na wa nao wanaeleza kwamba serikali haijakuwa ikiwalipa mshahara yao watangia mwaka elfu, walipo, wa mbili na kumi na tatu walipowaafikia ule mkataba wa makubaliano nao. Na kwa nini, ina uhusiano gani huu na mgomo wa hadhir hivi sasa? Kudheiha ni muungano wa wafanyakazi na wafanyakazi ni wafanyakazi ambao wanapatikana katika ya elimu, katika sekta ya afya na kadhalika. Kwa hivyo maanake hawa wahadhiri wamekuwa wakielezea kwamba nao wanataka kugoma lakini, hawakudhehia pia, wale wafanya kazi ambao wanafanya kazi katika sekta ya elimu, hasa katika vyuo vikuu, nao pia wameeleza kwamba wamekuwa wakifanya kazi katika mazingira duni, na hivyo ina, ina- inaonekana kwamba sasa wahadhiri wakienda nao wakigoma pia, ya matakwa yale ambayo wanataka yafae ya, kutekelezwa pia, anafaa kutekelezwa hawa watu wa chini ambao nao kazi yao huenda ni ile ya kufagia na kutengeneza vitu katika uh, vyuo hivi na taasisi nyingine za elimu katika nchi hii. Kwa hivyo inaonyesha kwamba ni wafanyakazi wa tabaka mbalimbali wa vyoo vya chini ambao wamekuwa kigoma. uh, muungano wa uh, wahadhiri nao pia ulikuwa umesema kwamba uta, utaanza kutekeleza ule mgomo wao. Kwa hivyo, je, wahadhiri washatangaza chochote? Unafikiri wataanza mgomo? Maanake wengine wamesema walianza toka siku ya Alhamisi. Tumekuwa tukimsikiliza katibu mkuu wa muungano wa hadhiri ambaye anaitwa, yanaitwa uh, Mkwaya, anaeleza kwamba kesho wataanza rasmi mgomo huo, maanake wamesubiri kwamba serikali iji iketi nao waweze kuzungumzia uh, mkataba huu wa makubaliano lakini serikali haijafanya hivyo. Kwa hivyo kukosekana kwao kufai kukubaliana nao na kuketi chini kuna maanisha kwamba serikali haija haijachukua hili suala lao kama kimsingi katika hali ambayo ina umuhimu fulani. Kwa hivyo nao wanasema kwamba iwapo sasa serikali haionyeshi nia yoyote ya kuja kuketi nao pamoja na kuzungumzia mkataba huu wa makubaliano uliofikiwa mwaka elfumbili na kumi na tatu kumi na nne, basi nao watasusia kazi hii. Kwa hivyo mgomo huu unafuatia mgomo wa madaktari. Kwa hivyo Kenya nakabiliwa na tatizo kubwa la watu kutaka nyongeza za mshahara, jambo ambalo Kinyatta alisema atafanya apoingia madarakani, karibu kuondoka ajafanya chochote. Hili ni suala ambalo nimezungumza na wachambuzi wengi wa maswala ya elimu na siasa nchini wanasema kwamba kila mara panapokuwa na uchaguzi mkuu, kila mtu huwa anakuja ana, anataka ana serikali hakikishe kwamba inawatekelezea ina uh, masuala yao, na maanake wanajua kwamba kutakuwa na ule ushawishi wa kisiasa kwamba serikali inahitaji uungwaji mkono katika kura zijazo. Ni mwandishi wa sauti ya Amerika Kennedy Wandera akizungumza na sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na shirika jipya la kiraia huko Uvira Kivu Kusini nchini DRC limeomba serikali ya nchi hiyo na ile ya Burundi kuwafikiana ili miili ya askari wa Burundi waliouliwa wakati wa mapigano ya wanajeshi wawili, ya majeshi mawili ya yani FARDC ya DRC na wale wa Burundi kwenye mpaka mwezi uliopita iweze kurejeshwa Burundi na kuacha wazi chumba cha wafu cha Uvira ambako hakuna tena nafasi ya kuweka miili mingine. Austeri Marivika anayoripoti zaidi. Kiongozi wa shirika mpya la kirahia akiwa katika muji wa Uvira mpakani na Burundi amesema kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ingeafikiana ili mili ya watu wa Burundi waliouliwa kwenye ardhi ya Congo iweze kurejeshwa, wakati jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilipotangana kwenye mpaka mwezi uliopita. Jina ni Misare mgombe wa Claude, mratibu wa shirika mpya la kiraia. Sisi kama shirika la raia hatuelewi kwa nini eh, government ya Burundi na, na ya Congo hawajapatana kwa kusema Burundi iweze kuchukua hiyo mili, na sisi kama raia Eh, hatuwezi tukaingia katika lile swali kwa sababu ni swali la kisiasa lakini, kama wanaweza kutuomba pendekezo, ni kusema ya kwamba waangalie namna gani wanaweza wakakutana ili waweze kubeba ile mamili, kwa sababu kwetu sisi kama raia inakuwa blokaji, kwa sababu unajua teritwari ya Uvira ina watu wengi kwa sasa na watu, watu ambao wanafariki inabidi wawabebe kwenye chumba cha chumba cha kuchunga maiti. Ifahamike kwamba jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na lile la Burundi lilitwangana na waasi karibu na mto Ruzizi na wakati mwingine jeshi la Kongo lilitwangana na lile la Burundi mpakani na watu zaidi ya tano walifariki dunia. Wakati tukienda hewani ni kwamba gavana mkuu wa Kivu ya kusini Marshelek Kishambo ameelekea katika mji wa Bujumbura, Burundi, kupitia Uvira. Wakati hayo yakiarifiwa, kundi la vijana wa Filimbi wamekuwa na mkutano na waandishi wa habari katika mji wa Uvira mpakani na Burundi wakizungumzia kuhusu mkataba uliofikiwa kati ya vyama tawala pamoja na vile vya Rassemblement katika usuluhishi wa Sengo. Eritier Elia Wandigoza ni mmoja wa vijana hao wa Filimbi. Filimbi tunasema ya kwamba huu mkataba ujuangalie sisi, na tunachoomba sisi ni kuheshimika kwa katiba, lakini sisi tunachoomba ni kwamba uhuru wa wananchi wa uheshimike, yani kujieleza kwa uhuru na, ku, na kutumia mamlaka yote ya kiserikali ya ili kuomba, daraka yote ya wakongomani ilipaswa kuheshimika, kwa sababu leo ukisema kwa ajili ya mandate ya bwana Kabila unapaswa kufungwa. Lakini tunachoomba ni kwamba waraia wote wawe na uhuru wa kujieleza katika na kuhusu katiba yao. Ifahamike kwamba vyama vya upinzani kwa sasa vinavyokuwa katika Rassemblement vimekuwa katika mzozano kuhusu nani atakuwa waziri mkuu, hasa sana chama cha MLC kikisema kwamba UDPS haiwezi kuchukua viti vyote. Ifahamike kwamba serikali hii Ndiyo, itashindikiza Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufikia uchaguzi na Rais Kabila kumwachia madaraka yule atakayechaguliwa na wananchi. Oser Malivika kumekucha Afrika Goma. Naam, basi na baada ya muda mfupi tutakusomea muktasari wa habari. Kiongozi wa waasi huko Sudan Kusini Riek Machar amemteua mwakilishi mpya kwenye Umoja wa Mataifa akipendekeza kwamba mwakilishi wa awali miong kuon huenda akabadili mtazamo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press ap Machar amekuwa akishuhudia wimbi la kuangushwa madarakani kutoka upande wake na kupelekea mashindano kwa baadhi ya wa wafuasi wake na wale wa mtangulizi wake Dengai, ambaye anajiita kiongozi wa kundi. Na baada ya muda mfupi basi, sikiliza tahariri ya Sauti ya Amerika inayoeleza sera na msimamo wa Marekani. Shirika la kimataifa la misaada la Marekani, USAID, litatoa dola milioni 227.3 za ziada za misaada wa maendeleo kusaidia mpango wa miaka mitano wa dola bilioni 2.3 uliosainiwa na serikali ya Nigeria mwaka 2015. Msaada huo unafikisha jumla ya fedha za misaada zilizotolewa kufikia dola milioni 702. Msaada huo mpya utaendelea kuisaidia Nigeria kupunguza umasikini uliokithiri kwa kuchochea ukuaji uchumi hamasisha afya bora, jamii iliyoelimika na kuimarisha uongozi bora. Tunafuraha kutangaza ufadhili mpya chini ya mkataba uliosainiwa na serikali ya Nigeria kwa mwaka 2015 ili kutoa fursa bora ya kupata elimu na huduma za afya na kuhamasisha demokrasia na ukuaji wa uchumi, alisema balozi Stuart Simington na uongozi wa serikali Nigeria. Tunajua kwamba fedha hizi zitaboresha kwa kiasi kikubwa hali ya watu wa Nigeria aliyoongeza. Kwa kuongeza ufadhili wa misaada wa maendeleo, Marekani inatoa misaada ya kibinadamu kwa watu walioathiriwa na mzozo unaoendelea na tatizo kubwa la ukosefu wa usalama wa chakula kaskazini mashariki mwa Nigeria na katika eneo zima la ziwa Chad. Marekani imekusha toa zaidi ya dola milioni 291 za misaada ya kibinadamu tangu mwaka wa fedha 2016 na inaendelea kuwa mhisani pekee mkubwa katika eneo hilo. USAID inashirikiana kumaliza umasikini uliokithiri na kuhamasisha uvumilivu katika jamii za kidemokrasia wakati inaendeleza usalama wa Marekani na ustawi katika ushirikiano wake wa Nigeria. Marekani inaimarisha uthabiti wa kijamii kupitia huduma za jamii na kuunga mkono uwazi na uwajibikaji katika utawala na kuongeza uchumi wa kuongozwa na soko na kuimarisha uwezo wa Nigeria kama mshirika muhimu wa kikanda na mshirika wa biashara. Marekani ina fahari kubwa kufanya kazi na Nigeria ili kuinua ustawi wa watu wa Nigeria na kanda ya Afrika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wenzangu wote, Mkamiti Kibayasi na Deodon Chibairo, basi mimi ni Meri Mgawe, nawatakieni ni nyote asubuhi njema.