Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10 na nusu jioni leo, Jumanne, Januari 10 mwaka 2017. Katika matangazo ya VOA Express, huko nchini Tanzania, chama cha wananchi CAF chatangaza kuibiwa ruzuku. Kulikoni? Chama cha wananchi CAF kimeibiwa fedha za ruzuku kiasi cha shilingi za Tanzania milioni 369 laki 378,502.64. Ilikuwa ni tarehe 5 Januari mwaka 2017. Ni mwenyekiti wa kamati ya uongozi Julius Mtatiro akizungumza nasi. Taarifa kamili utaipata muda mfupi ujao. Jina langu ni Sunday Shomari na mimi ni Idi wa Ligongo. Katika makala yetu ya ushauri vijana wa Kenya wanaambiwa nini? Wakati huu tuambie vijana wetu, kuna serikali ya kaunti na serikali ya kitaifa, wameleta miradi mingi, kuna hazina mingi, mifuko mingi ya pesa, vijana wanaweza kupewa mikopo ya kuanza kufanya biashara. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia, zikisoma kwako na Idi Waligongo. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewaondoa viongozi wote wa juu wa jeshi pamoja na mkuu wa majeshi Jenerali Katumba Wamala. Mkuu huyo wa jeshi ameteuliwa hivi sasa kuwa waziri wa taifa anayeshughulikia kazi za umma. Mabadiliko ya jeshi na serikali yaliyotolewa katika taarifa ya redio jana usiku na amiri jeshi mkuu ambaye ni rais Museveni, ambapo mkuu mpya wa jeshi hivi sasa ni meja jenerali David Mohozi aliyekuwa mkuu wa jeshi la nchi kavu. Wachambuzi wanasema mabadiliko hayo muhimu yanatokana na uvumi kwamba wanajeshi hawakuwa wanasikiliza amri za rais, na pengine kulikuwa na njama za mapinduzi. Duru nyingine zinaeleza kwamba mabadiliko yanatokea pia kufuatia mashambulizi ya Kasese. Waziri wa zamani wa Gambia ambaye sasa amekuwa mpinzani mkubwa wa serikali ya rais wa nchi hiyo Yahya Jammeh ametangaza kumuunga mkono Adama Barrow mfanyabiashara ambaye alimshinda Jammeh katika uchaguzi wa mwaka jana. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Sharif Bojang ambaye alikuwa waziri wa habari na mawasiliano amekimbilia nchi ya jirani ya Senegal Jumatatu baada ya kujiuzulu kupitia ukurasa wake wa Facebook. Bojang amesema nafsi yake inampa wakati mgumu baada ya Jammeh kutangaza kwamba hatajiuzulu katika mwishoni mwa utawala wake ifikapo Januari 18. Akiwa waziri wa kipindi cha miaka miwili, alikuwa ndiye msemaji wa Jame kwa kuelezea yale yaliyokuwa yakifanywa na utawala huo, ikijumuisha kufungwa watu kiholela, vifo vya wanaharakati wakiwa kizuizini na kukandamizwa, na kukandamiza malalamiko ya upinzani. Russia imepinga madai ya uchunguzi wa kijasusi wa Marekani kwamba imeingilia kati uchaguzi alioshinda Donald Trump na msemaji wake amesema mapendekezo ya sheria ya kutishia vikwazo vya Marekani ni juhudi za kuharibu zaidi uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba masenata John McCain, Ben Cardin na Robert Mendez walikuwa wakijiandaa kuwasilisha muswada wa kuweka vikwazo vikali. Msemaji wa rais wa Russia, Dmitri Peskov, amesema hatua hiyo ni mwendelezo wa kujaribu kuondoa njia ya mazungumzo. Msemaji huyo siku ya Jumatatu alisema kwamba madai dhidi ya Russia hayana mashiko na hayana uweledi. Jumuiya ya ujasusi ya Marekani siku ya Ijumaa ilisema kwamba inaamini kwamba rais wa Russia Vladimir Putin mwenyewe alitoa amri ya kuwepo kwa kampeni ya kuhujumu mchakato wa uchaguzi wa kidemokrasia wa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Rais mteule wa Marekani Donald Trump amemtangaza mkwe wake Jared Kushner kuwa mshauri wake wa karibu, na kusababisha kundi la wabunge wa chama cha Demokrat kusihi wizara ya sheria na maafisa wa maadili kuchunguza kama kuna uvunjwaji wa sheria inayopinga masuala ya upendeleo wa kindugu na mgongano wa maslahi. Mwanasheria wa Kushna amesema yeye anatarajia kujiondoa katika mali zote za nje pamoja na maslahi yake katika kampuni ya hisa na jengo la ofisi mjini New York. Vilevile atajiuzulu kama afisa mtendaji mkuu wa kampuni ya Kushna na kama mchapishaji wa gazeti la New York Observer kabla ya kuanza kazi White House. Wabunge sita waliandika barua kwenda kwa mwanasheria mkuu Loretta Lynch na ofisi ya Marekani ya maadili ya serikali wakitaja sheria ya mwaka 1967 inayosema maafisa wa umma hawawezi kuteua wanafamilia katika idara moja ambayo afisa huyo anahudumu. Shambulizi la ndege la muungano unaoongozwa na Saudi Arabia katika vita huko Yemen limeharibu shule ya msingi kaskazini mwa Yemen mapema leo na kusababisha vifo vya watu watano ikijumuisha watoto wawili, kwa mujibu wa vyanzo kutoka kwa wataalam wa afya na jeshi. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba chanzo kimoja kutoka kwa wataalam wa afya katika hospitali ya Kuwait mjini Sanaa kimethibitisha vifo hivyo. Afisa wa jeshi la serikali amesema shule ilishambuliwa na makombora mawili kwa kushutumu na kushutumu waasi wa kishiha wa kihudhi kwa kuweka gari lenye mlipuko karibu tovuti ya waasi ya saba datye, ambayo ni ya. Habari imeeleza kwamba watu wanane wameuawa na kumi na watano kujeruhiwa. Makundi bin Adam ya haki za binadamu mara kwa mara yamekosoa muungano huo kwa vifo vya raia kutokana na kampeni zake za mabomu iliyoanza Machi mwaka 2015. na, na chama cha kikomunisti cha China kimepitisha kanuni mpya ambazo hivi punde zitawaweka nusu milioni ya wachambuzi wa rushwa wa chama hicho chini ya uangalizi mkubwa. Kanuni hizo ndani ya chama zilipitishwa Jumapili katika kamati yake kuu ya maadili ya ukaguzi katika mkutano wake wa mwaka wa mipango, ikiwa na lengo la kuweka usawa katika uch uchunguzi wa ubadhirifu ili kuhakikisha kinakuwa na timu inayoweza kuwajibika. Wachambuzi, hata hivyo, wanasema wana wasiwasi kwamba kanuni hizo za uangalizi binafsi zinaweza zisifanye kazi katika kufichua wachunguzi wala rushwa, japo kuwa wanahudumu kuhakikisha wanachama wanatii uongozi wa rais wa sasa wa China rais nin mnaendelea kusafiri na VOA Express kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Basi baada ya shughuli zako mbalimbali, wakati kama huu, msikilizaji, unasikiliza VOA Express ukiwa okay, unasafiri pengine kule nyumbani, au kufanya na shughuli zako nyingine. Basi tunaanzia moja kwa moja kwenye ripoti zetu huko Uganda, ambapo kama mlivyosikia katika habari za dunia, Rais Yoweri Museveni amefanya mabadiliko makubwa katika jeshi la Uganda, yakimuondoa madarakani mkuu wa jeshi la nchi hiyo Katumba wa Malwa, na pia kumpa cheo kikubwa zaidi mtoto wake, Jenerali David Muhuzi, kuwa mkuu wa jeshi na mshauri maalum wa raisi. Basi muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu Kenneth Bwire aliyeko Kampala na kwanza kutaka kujua mabadiliko hayo ni yapi hasa, na yamepokelewa vipi mabadiliko ambayo yametekelezwa na Rais Yoweri Museveni kama amri jeshi na kamanda mkuu yameelekea mkuu wa jeshi Jenerali Katumba Amala, niseme kufutwa kazi katika uongozi wa jeshi la Uganda na kupelekwa kwenye wizara ya kazi kama waziri msaidizi, huku aliyekuwa mdogo wake Meja Jenerali David Muhozi ambaye amekuwa akishikilia nafasi ya kamanda wa wanajeshi wa nchi kavu akiwa sasa ndiye mkuu wa jeshi la Uganda. Meja Jenerali Wilson Mbadi ambaye amekuwa ni kama ule msimamizi wa masuala ya kuongoza madaraka ama masuala yote ya kusimamia wanajeshi, naye vile vile sasa ni jenerali na ameweza kupewa nafasi ya naibu wa amri jeshi a na naibu wa mkuu wa majeshi Meja Jenerali Wilson Mbadi Shomari ni hmm. pia vilevile vile ameweza kupandishwa cheo pamoja na Luteni Jenerali Charles Angina ambaye amekuwa akishikilia nafasi ya e, kuwa kama naibu kwake meja jenerali Katumba Wamala. Yeye pia amefutwa kazi sasa. Pengine hii kwa wananchi na wale wachambuzi wanaona nafasi ya jero Muhozi, ni mtoto wake Rais Museveni, kwamba ina maana gani hivi sasa, pengine wachambuzi wanasema ni ishara na ni wazi sasa, kwamba kijana wake Museveni anatayarishwa kumridhi babake hata wanasiasa wamesikika akiwemo kiongozi wa chama cha DP Nobert Mao akisema ni wazi tu kwamba ni kumwondoa mtoto kutoka katika masuala ya jeshi ya hapa na pale, baada ya kumwandalia mafunzo katika vyuo vya kuhitajika vya kijeshi duniani. Shomari ni kijana ambaye amepokea mafunzo ambayo yana mtu angesema labda angeongezwa madaraka na kuwa mwenye mamlaka makubwa ndani ya jeshi, lakini kuondolewa kwake, wanachambua kwamba hivi sasa ni ishara kwamba amepokea mafunzo kuhusiana na jeshi ndani mwa nchi. Sasa ni mafunzo ya kisiasa, jinsi ya kuweza kuongoza nchi, na wanatabiri kwamba hili linamaanisha kijana atakuwa sasa akipokea mafunzo na kumtayarisha kumrithi babake ifikapo mwaka elfu mbili ishirini na moja. Ni matamshi ya wachambuzi wa siasa pamoja na wanasiasa ambao wameweza kujitokeza, na pengine lile suala ambalo lilitokea Kenes Bwire la mashambulizi kwenye kasri ya ufalme limechukua nafasi yoyote ya haya mabadiliko ya baadhi wengine kufukuzwa kazi. Bila shaka hili ndio linasemekana kuwa kichochezi kikubwa, pamoja na matamshi ya Kiza Besigye kwamba ameandaa vijana vijijini tayari kuweza kunyakua serikali, kwa sababu kamanda aliyesimamia mashambulizi hayo katika falma wa Ruenzuru, Brigedia Pete Luel, wakati huu akiwa brigedia amepandishwa madaraka mara tatu zaidi kutoka brigedia, na sasa ni meja jenerali, na ameweza sasa kupewa nafasi ya kusimamia majeshi ya nchi kavu. Ni mwandishi wetu Kenneth Bwire akizungumza nasi kutoka Kampala, Uganda. Na kutoka Kampala idi, sasa tunaelekea huko nchini Tanzania, tunasafiri mpaka Tanzania ambapo inatamkwa mgogoro unafukuta ndani ya chama cha wananchi CUF. Mgogoro huo inasemekana sasa umechukua sura mpya baada ya mwenyekiti wa kamati ya uongozi wa chama hicho, Bwana Julius Mtatiro kudai kwamba upande wa mwenyekiti wa chama hicho aliondolewa Profesa Ibrahim Lipumba umechukua fedha za ruzuku takriban, shilingi zaidi ya shilingi milioni mia tatu. Taarifa kamili anayo mwandishi wetu Dina Chahali Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam, mwenyekiti huyo wa kamati ya uongozi ya chama cha wananchi CUF, Julius Mtatiro, amedai fedha hizo zilitoroshwa kutoka hazina Januari 5 mwaka huu na kuingizwa kwenye akaunti ya NMB tawi la Temeke jijini Dar es Salaam bila idhini ya katibu mkuu wa chama na uongozi ambao kimsingi ndio unahusika na taratibu za ruzuku na kutumika kwa matumizi binafsi. Chama cha wananchi KAFU kimeibiwa fedha za ruzuku kiasi cha shilingi za Tanzania milioni 369 laki tatu na sabini na nane mia tano na mbili nukta sita na nne. Ilikuwa ni tarehe 5 Januari mwaka elfu mbili na kumi na saba zikaingizwa kwenye akaunti ya NMB tawi la Temeke. Akaunti hiyo ina jina la The Civic United Front. Mtatiri amedai kwamba bodi ya wa wadhamini ya KAFU, ambayo ndiyo msimamizi wa jumla wa masuala ya akaunti za fedha na mali za KAFU, halitambui akaunti hiyo na haikuwahi kuidhinisha kupokea ruzuku, kwa sababu contact person wa, wa msajili wa vyama vya siasa na hazina wa masuala ya fedha ni katibu mkuu wa chama, na tutaona huku mbele, ambaye yeye katibu mkuu wa chama anapokea maelekezo kutoka kamati ya utendaji ya taifa, baraza kuu la uongozi la taifa, pamoja na bodi ya, ya wadhamini ya chama. Sasa kwa mara ya kwanza ndio tunashuhudia fedha zinatoroshwa, zinawekwa kwenye akaunti ya wilaya, halafu zinahamishwa kutoka kwenye akaunti ya wilaya zinapelekwa kwenye Kwenye, kwenye akaunti ya mtu binafsi. Akizungumzia tuhuma hizo katika mahojiano maalum na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, naibu mkurugenzi wa habari na uenezi kafu anayetambuliwa na Profesa Lipumba Abdul Kambaya amekiri kwamba wamechukua fedha hizo, lakini ni kwa ajili ya matumizi ya chama na utaratibu wa kawaida wa utoaji ruzuku umefuatwa, ikiwemo kushirikisha ofisi ya msajili wa vyama vya siasa <coughs> Ofisi ya Chama cha Wananchi kafu imesainiwa barua na naibu ka katibu mkuu na mwenyekiti na mkurugenzi wa fedha na msajili anafahamu hivyo, na wameleta fedha kwa mujibu wa utaratibu. Fedha zinafanya kazi ya kampeni. Wana wamesikika wakitoa tamko kwamba hawana wagombea kwenye kata za wanaunga mkono Chadema. Sasa kama wanaunga mkono Chadema walitaka watoe fedha za kafu ziende zikafanya zika kazi ya Chadema. Hivyo kila chama kinapata ruzuku yake inayotokana na kura walizopata kwenye uchaguzi mkuu. Chama cha Wananchi kafu kimo katika mtafaruku mkubwa wa kiuongozi, ambapo kuna kambi mbili, moja inayoongozwa na mwenyekiti wa chama hicho Profesa Ibrahim Lipumba anayetambuliwa na msajili wa vyama vya siasa hapa nchini, na nyingine ya katibu mkuu Mwalimu Sef Sharif Hamad, ambapo tayari wamefikishana mahakamani kwa mtafaruku huo. Nikiripotia VOA Express, kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana Dina Chahali kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Basi msikilizaji, baada ya ripoti hiyo, moja kwa moja tunaangalia katika maswala ya kupata vitu vya muziki. Muziki ili Ligongo anaambia leo tunakwenda Rwanda kabisa kwenye mambo ya muziki. Mm -hmm, tunakwenda kwa vijana hawa wa Rwanda, Urban Boys wanakuambia niite Kome. Asante sana Sante sana Mahoro, mambo ya Wanyarwanda hayo, msikilizaji, moja kwa moja katika VOA Express, Aban Boys wanakuambia niite bwana Kaumi. Mambo mazito kwelikweli, msikilizaji, ni kupitia VOA Express. Naam, basi, katika maisha kila siku mwanadamu huhitaji chakula na huku kukiwa na maradhi mengi yanayohusishwa na vyakula na namna watu wanavyoishi. Katika makala yetu ya lifestyle hii leo, mwandishi wetu Amina Chombo kutoka Mombasa anaangazia vyakula vya asili vya jamii ya Wavumba. Wavumba ni jamii ambayo iliingia katika pwani ya Kenya katika eneo la Vumba kuu miaka 400 iliyopita, wengi wakipatikana katika visiwa vya Wasini, kusini mwa pwani ya Kenya, huku wengine wakiwepo katika taifa jirani la Tanzania. Vyakula vya wanga ni kati ya vyakula vikuu vya jamii hii ya Wavumba. Nikiwa katika eneo la Vanga kwenye nyumba ya Bihania Abdala Salim aliye na umri wa miaka sitini na mkuta, akiwa na aina mbalimbali ya vyakula, na hapa nilitaka kujua aina ya unga anaotumia kupika vyakula vyake ni tambi za zetu za kiasili za mchele, zatokana na mchele. Na cha pili, mkate wa sinia ambao kisisi, kizamani, watu wa kizamani wanaita mkate wa gote au mkate usiomuliwa. Na kuna mkate mwingine ambao unaeleweka kila mmoja, mkate wa sinia, waeleweka, watiwa hamira. Huu ndo wa kwanza niliwakutajia, hautiwi hamira. Vile ni vitobosha. kuna vitobosha namna mbili. Vile ni vitobosha ambavyo havifanywi na ungaangano, vafanyiwa na unga wa mchele, huyu sisi tunaita manga wa kufunda. Huu manga wa kufunda ni manga wa chemsha wa mkoboa, na kinu kiasili, sio mablenda, wa mkoboa, watia nazi yako na kufunda. Katika maelezo ya Mama Hania kwenye upishi wa matobosha na tambi, ametaja sana utumizi wa unga wa mchele, ilihali siku hizi wapishi hutumia nyunga za ngano. Je, tofauti ya ladha ya chakula kilichopikwa kwa kutumia unga wa mchele na unga wa ngano ni ipi? Vya mchele vina ladha, maana havina madawa. Mchele ni umetoka kinyumbani, kila kitu haukutiwa dawa yoyote. Sasa yale matobosha ni unga umekaa umefanyaje? Lakini watwanga mpunga wako waroeka, wafunda kama kusaga, lakini kijaa cha kiasili, wasaga kama kufunda, lakini wafunda wachunga, alafu wabika vile kisawa sawa. Nyakati hizo watu walikuwa hawapati maradhi, si sana kama sasa. Zamani ilikuwa kamna mapresha, kamna mioyo, kamna sijui pumzi kugugutika mara hivi, hata kama ya vikuko maradhi, lakini sio kama wakati huu. Wakati huu paka mwana mdogo, uchamsikia yule mwana ule ana maradhi ya moyo na vitu gani, ana vitu gani, lakini hiyo kale ilikuwa sigalabu pia maguu kuuma, vile kwambia maguu anfikirika maguu ah, labda mama mkikongo ndo aweza kumsikia kanena, kwa kuwa mimi na umana. Kia niuma hivi sasa, mwana huyo mimbani acha kwambia mimi mama naumwa. Una wito gani? unasema kwamba turudi tutumie vyakula vya asili, tuachane tu na vya sasa hivi. Sasa hivyo vya asili hakuna eh? Wampunga hivi sasa pia mashamba mwatia madawa, madawa zamani ah, hawana basi. Kwa hivyo unasema asili tumeitupa kwa asili mwachupa, maana madawa kayati hivi sasa, ile mbegu uenda kuvanda ubovu cha we uchaitia dawa ubovu uchakuwako atakuwepo. Ah, basi kwa hivyo madawa rupunguze. Kutoka Mombasa, ni Amina Chombo, VOA Express, South America. Msikilizaji, um, tukiangalia basi katika huko nchini Tanzania leo, gumzo kubwa ni kuhusu mchezo wa kukata na shoka, watani wa jadi baina ya timu ya Yanga uh -huh, na Simba id ligongo, na inasemekana hivi sasa mchezo huo anategemewa kwanza usiku huu eh, kwa nia Kombe la Mapinduzi, ikiwa ni nusu fainali katika visiwa vya Zanzibar na tayari, mwandishi wetu George Njogopa anasema ametembelea eneo la feri jijini Dar es Salaam huko basi amekuta mambo ya mazungumzo ni mengi kwelikweli kweli watu wakizumbana na kuzungumza juu ya mchezo. Na kama unavyojua simba na yanga hugawa nchi hata humo studio kuna uwezekano vilevile <laughs> <yeah>, waendesha <laughs> vipindo wamegawanyika tuwasikilize <inaudible> <laughs> anapigwa mbili yanga leo bila huruma nyama leo tunachinja sina presha na wala sina kinyongo wala hakuna jingine ushindi ni muhimu kwa yanga ni siku muhimu ambako nchini Tanzania mashabiki wa kandanda wa klabu za Simba na Yanga wameanza kumiminika kwa wingi katika eneo la feri, wakijiandaa kuelekea huko Zanzibar ambako nyakati za jioni klabu zao zitashuka dimbani katika mchezo muhimu wa nusu fainali kwa ajili ya kombe la Mapinduzi, mchezo ambao umezua gumzo karibu kila kona ya nchi kutokana na historia ya timu zote. Kwa hivyo sasa, katika eneo la feri, mashabiki wa timu hizi zote mbili, Simba na Yanga, wamekuwa wakimiminika wakikata tiketi Uh, kigona njia kuelekea huko Zanzibar. Hapa nilipo nimeona mashabiki wengi wa klabu zote mbili wakijiandandaa. Vipi mchezo leo huko Zanzibar? Waitwa nani? Anaitwa Kitwanga Omari. Kubwa zaidi, naomba Mwenyezi Mungu aweze kutusaidia katika mechi ya leo. Kwa hiyo utatarajia kuingia Zanzibar saa ngapi? Tayari na begi mgongoni eh, limekata tiketi ya saa tano ya, ya Simba na Yanga. Na pembeni pia kuna mshabiki mwingine, namwambia mshabiki wa klabu ya Yanga na bila shaka na masikitiko, kwa sababu mechi iliyopita walibingulia bao 4 kwa sifuri na Azam. Vipi leo mtangukia pua tena? Ah, mi nadhani matokeo yataonekana hapo hapo uwanjani. Sisi ni wa kimataifa bwana, najua kusema ukweli. Sema tu mbuyu, yaani tuseme nyumba imeangukia. Yaani wewe tuache tu, utaona mwenyewe huko huko, utaona mwenyewe na no, no, akashinda kuzungumza. Mmoja wa shabiki wa Yanga, vipi wewe unaona? Una tabasamu tabasamu, bila shaka unajiandaa kwenda Zanzibar. Yani, ninauhakika na nina imani na kila laheri kwa Yanga. Afrika ndio chama dume wa kimataifa, wala hakuna jingine ushindi ni muhimu kwa Yanga. Na mkishinda kumchinja huyo mnyama itakuwaje? Nasema ni ni moja ya matokeo ya mchezo. Sisi katika mechi hii ambayo tunayoipiga tunayoipiga leo usiku wa leo ninauhakika asilimia sabini na tano katika nafsi yangu kwamba nitamkamata mnyama. Naam, mashabiki ni wengi hapa katika eneo la feri, wakikatakata tiketi kuelekea Zanzibar. Mwingine hapa ametabasamu, bila shaka anatabasamu matukio ya baadaye. Ndio, ndio, ndio, natabasamu. Mnyama lazima anyolewe kwa wembe, kwa tupa, eh, kwa kisu lazima anyolewe na damu itoke. Sasa tupa inanoa bwana, tupa, tupa in, tupa inanoa inyoi Naam, hayo ni baadhi ya maoni tu ya mashabiki wa kandanda wa klabu za Simba na Yanga ambao wamefurika kwa wingi katika eneo la feri wakijiandaa kuelekea Zanzibar kushuhudia mchezo muhimu wa robo finali, Kombe la Mapinduzi, mchezo ambao unachezwa kuanzia saa 2 usiku kutoka hapa Dar es Salaam. Mimi ni George Njogopa kwaherini. Endelea ya kusikiliza Express ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC na Idi katika makala yetu ya ushauri. Huko nchini Kenya, ikiwa basi maandalizi ya uchaguzi mkuu yanaendelea, mwezi Agosti mwaka huu yanatarajiwa kufanyika. E, watu au mkuu wa usalama wa kusini mwa pwani ya Kenya huko ambako ndiyo ngome kuu ya vuguvugu vugu la the Mombasa Republican Council, kuswa Olaka anawashauri vijana dhidi ya kusajiliwa katika magenge ambayo yanaweza kuzua ghasia au yale ya kigaidi. Tumsikilize. Tunataka tuwaambie vijana wetu wasijiingize katika vikundi ambavyo vitawaletea shida baadaye, kwa sababu kikundi kama hicho hakina manufaa. Ukivamia polisi ama maafisa wa usalama, hakuna manufaa kwako ambao utapata kwa sababu unatafuta mambo ingine kama kifo. Wakati huu tuwaambie vijana wetu kuna serikali ya kaunti na serikali ya kitaifa, wameleta miradi mingi. Kuna hazina mingi, mifuko mingi ya pesa, vijana wanaweza kupewa mikopo ya kuanza kufanya biashara, na wakitaka tutasaidiana ili kuwasaidia ndio watoke kwa hizo njia ambazo zinawapotosha kwa sababu wakiendelea hivyo faida haitakuwa kwa jamii, hao ndio wanapoteza. Kuna wengine ambao wamedanganywa kwamba wakiwa katika hizo vikundi viko na malengo fulani, iwe ni malengo ya kidini, iwe ni malengo ya kisiasa, iwe ni malengo ya kutafuta pesa kwa kimabavu. Lakini nataka kuwasihi nyinyi, wananchi, ya kwamba tushawishi hao vijana, tuwaambie malengo ya kisiasa ama ya kidini ambaye hayaambatani na maadili ya kitaifa ama maadili ya kidini hayatatupeleka mahali popote, yatatupoteza njia. Kwa hivyo, tukiwa wazazi, tukiwa viongozi wa kidini, tukiwa viongozi wa kisiasa, ni vizuri tushauri hao vijana kwa njia mzuri ili watoke kwa ile njia mbaya wakuja kwa njia mzuri ambayo itawanufaisha katika siku zijazo. Isipokuwa hivyo, njia mbadala unapoteza maisha ama unajeruhiwa, kwa ile njia huwezi kurudi kwa maisha yako ya kawaida. Na hatutaki vijana wetu wawe kwa hiyo njia ambayo haieleweki, ambayo ni ya kuwapoteza. Tunataka tuje tushirikiana nao vizuri, tuelewe shida zao tukishirikiana na serikali ya kaunti na serikali ya kitaifa na mashirika yasiyo ya kiserikali ambayo inaleta huduma za kibiashara, wafundishwe vile wanaweza kukaa na kujipatia riziki ya kawaida kwa njia ya heshima na njia mzuri. Raisi wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, amewaondoa viongozi wote wa juu wa jeshi pamoja na mkuu wa jeshi hilo Jenerali katumba Wamala. Waziri wa zamani wa Gambia ambaye sasa amekuwa mpinzani mkubwa wa serikali ya rais wa nchi hiyo Yahya Jame ametangaza kumuunga mkono Adama Baro, mshindi wa uchaguzi wa mwezi Desemba. Rusia imepinga madai ya uchunguzi wa kijasusi wa Marekani kwamba imeingilia kati uchaguzi alioshinda rais mteule wa Marekani Donald Trump. Nam, tunakushukuru msikilizaji alasiri hii ya leo kwa kutusikiliza, na tusikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdushakur Abud, hapa studio mwenzangu Idi Ligongo na upande wa pili mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Sandey Shomari, nawatakieni wote alasiri njema, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.