hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni sandei shomari na mimi ni idi ligongo nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne januari 10 mwaka 2016 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya wateule wapya wa jeshi la nchi hiyo ni nani hasa hawa? Ambao wameteuliwa ni wale ambao wa, ni kikosi ambacho kilipata mafunzo ya kwanza, waliingia jeshini pamoja. Kwa hivyo hao ni marafiki zake, na huenda labda ndiye awapendekeza kwa babake kusema kwamba huyu nadhani atafanya kazi. Na katika taarifa nyingine, huko nchini Kenya, ikiwa uchaguzi mkuu unazidi kukaribia, viongozi wanasemaje? Ni nyote mwende, mtu ambaye hana kura asipewe chakula, sio sawa sawa na mama yule, bwana ambaye hana kura sikuje karibu na wewe, sawa? Hizo basi ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia kwa, kwa leo. Msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaletea habari muhimu za dunia, zikisoma kwako kwa na Idi Ligongo. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewaondoa viongozi wote wa juu wa jeshi pamoja na mkuu wa majeshi Jenerali Katumba Wamala. Mkuu huyo wa majeshi ameteuliwa hivi sasa kuwa waziri wa taifa anayeshughulikia kazi za umma. Mabadiliko ya jeshi na serikali yalitolewa katika taarifa ya redio jana usiku na amiri jeshi mkuu mwenyewe, Rais Museveni. Mkuu mpya wa jeshi hivi sasa ni Meja Jenerali David Muhozi, aliyekuwa mkuu wa jeshi la nchi kavu. Wachambuzi wanasema mabadiliko hayo muhimu yanatokana na uvumi kwamba wanajeshi hawakuwa wanasikiliza amri za rais, na pengine kulikuwa na njama za mapinduzi. Duru nyingine zinaeleza kwamba mabadiliko yanatokea pia kufuatia mashambulizi ya Kasese. Waziri wa zamani wa Gambia ambaye sasa amekuwa mpinzani mkubwa wa serikali ya rais wa nchi hiyo Yahya Jammeh ametangaza kumuunga mkono Adam Abaro, mfanyabiashara ambaye alishinda katika uchaguzi wa mwaka jana. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Sharifu Bojang ambaye alikuwa waziri wa habari na mawasiliano amekimbilia nchi ya jirani ya Senegal Jumatatu baada ya kujiuzulu. Kupitia ukurasa wake wa Facebook, Bojang amesema nafsi yake inampa wakati mgumu baada ya Jame kutangaza kwamba hatajiuzulu katika mwisho wa utawala wake ifikapo Januari 18. Akiwa waziri kwa kipindi cha miaka miwili, alikuwa ndiye msemaji wa Jame na kueleza yale yaliyokuwa yakifanywa na utawala huo, ikijumuisha kufungwa watu kiholela, vifo vya wanaharakati wakiwa kizuizini na kukandamiza malalamiko ya upinzani. Wakati huo huo, rais Jame anakabiliwa na changamoto ya kuweza kuendelea kubaki madarakani kutokana na kwamba mahakimu kutoka nje waliolazimika kuwasili nchini kuunda mahakama kuu ya Gambia kusikiliza malalamiko ya kiongozi huyo kutowasili nchini. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti ya Richi Shairok kutoka Dakar, Senegal. Mahakimu watano kutoka Nigeria na Sierra Leone walihitajika kuwasili Banjul, mji mkuu wa Gambia, ili kuunda mahakama kuu ya nchi hiyo na kusikiliza kesi ya malalamiko ya uchaguzi wa rais hii leo iliyofikishwa na Yahya Jame. Kikao hicho kiliitishwa ili kusikiliza ombi la Rais Jame la kufutilia mbali matokeo ya uchaguzi wa Desemba. Jumuiya ya kimataifa tayari imemtambua mshindi wa uchaguzi huo Adam Barro na kutoa wito kwa Jame kuacha madaraka. Mkuu wa chama cha wanasheria wa Gambia anasema kikao hicho kimeahirishwa hadi Jumatatu ijayo, lakini hakuna uthibitisho kutoka mahakimu hao kama watafika nchini humo kwa tarehe hiyo mpya iliyowekwa, ambayo itakuwa siku tatu tu kabla ya kuapishwa kwa rais mteule Barro. Marais watatu wa jumuia ya Afrika mash, Magharibi wanatazamiwa kwenda Gambia hapo kesho kuendelea na juhudi za upatanishi zinazoongozwa na rais Mamadu Buhari wa Nigeria. Viongozi wa nchi za Afrika Magharibi wa jumuiya ECOWAS wamekutana hii leo mjini Abuja kuzungumzia swala la Gambia na kutayarisha ziara ya ujumbe huo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Kikao cha kupitisha majina tisa ya wateule wa rais mteule Donald Trump kimeanza leo hii kwa kupitia jina la seneta wa Alabama Jeff Sessions, aliyetajwa kuwa mwanasheria mkuu ajaye. Sessions anakabiliwa na maswali magumu kutoka kwa wa Democrat kuhusiana na uhusiano wake na watu weusi na juhudi zake za siku za nyuma za kushughulikia mabadiliko ya sheria za uhamiaji. Miaka 30 iliyopita, Baraza la Seneti lilikataa uteuzi wake wa kuwa jaji wa mahakama kuu kwa sababu ya shutuma kwake kwamba alitoa maneno ya ubaguzi wa rangi, shutuma zilizosababisha kukataliwa. Licha ya hayo, Donald Trump alimwita mteule huyo mwenye umri wa miaka 70 kuwa ana sifa za juu za kazi hiyo. Rusia imepinga madai ya uchunguzi wa kijasusi wa Marekani kwamba imeingilia kati uchaguzi alioshinda Donald Trump. Na msemaji wake anasema mapendekezo ya sheria ya kutishia vikwazo vya Marekani ni juhudi za kuharibu zaidi uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba masenata John McCain, Ben Cardin na Robert Mendez walikuwa wakijiandaa kuwasilisha muswada wa kuweka vikwazo vikali Msemaji wa Rusia, Dmitri Peskov, amesema hatua hiyo ni mwendelezo wa karibu wa kuondoa njia ya mazungumzo. Msemaji huyo siku ya Jumatatu alisema kwamba madai dhidi ya Rusia hayana mashiko na hayana uweledi. Jumuiya ya ujasusi ya Marekani siku ya Ijumaa ilisema kwamba inaamini kwamba rais wa Rusia, Vladimir Putin, mwenyewe alitoa amri ya kuwepo kwa kampeni ya kuhujumu mchakato wa uchaguzi wa kidemokrasia wa Marekani. Na maafisa wa Afghanistan wanasema milipuko miwili ya mabomu ya kujitoa muhanga katika mji mkuu wa Kabul mapema leo imesababisha vifo vya takriban watu 30 na kujeruhi wengine zaidi ya 80. Mashuhuda wanasema waasi walilenga msafara wa maafisa uliokuwa ukiondoka kutoka katika ofisi za bunge, na inaelezwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Maafisa wa juu wa usalama raia na bunge inaeleza kuwa ni miongoni mwa walioathirika. Wa taarifa za awali zinasema kwamba mtu mmoja alijilipua mwenyewe karibu na ofisi za bunge katika eneo la mji Darulaman, dakika kadhaa kabla ya mtu mwingine kujilipua, na mlipuko wake iliyokuwa katika gari akiwa na lengo la kuwa watu wengi zaidi. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari iliyopewa uzito wa juu hii leo ni huko nchini Uganda, ambapo rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni amefanya mabadiliko katika jeshi la nchi hiyo, akiwashusha madaraka makamanda wake wote, akiwemo mkuu wa jeshi na kuwateua wengine. Museveni vilevile amemtoa mtoto wake katika uongozi wa jeshi na kumteua kuwa mshauri wake mkuu, hatua ambayo wachambuzi wa siasa wanasema ni kumtayarisha kumrithi. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire anayo taarifa kamili. Rais Yoweri Museveni amefanya mageuzi makubwa na ya ghafla katika jeshi kupitia kwa mitandao ya kijamii Jumatatu usiku bila wahusika kujua hadi walipoelezwa na waandishi wa habari waliokuwa wanataka maoni yao asubuhi ya leo kuhusu hatua ya rais. Jenerali Katumba Wamala amefutwa kazi kama kamanda mkuu na kuteuliwa naibu waziri wa kazi na uchukuzi. Nafasi yake ichukuliwa na Meja Jenerali David Muhozi ambaye amekuwa kamanda wa wanajeshi wa nchi kavu. David Muhozi pia amepandishwa madaraka na kuwa jenerali. Wachambuzi wa siasa wanasema Jenerali Wamalwa amefutwa kazi baada ya kukataa kushiriki katika uvamizi wa kijeshi dhidi ya ufalme wa Rwenzururu wilayani Kasese yaliyopelekea vifo vya zaidi ya watu mia moja. Akola Mazima ni mchambuzi wa siasa za Uganda. Pale uh, amiri jeshi ameongoza kitu fulani kama yale mashambulizi ya Kasese alafu we mkuu wa jeshi kamanda mkuu ukasema, kwamba huu kuhusishwa inaonyesha kwamba kati yako na amiri jeshi mkuu ambaye ni rais kuna pengo kubwa sana sana. Kamanda aliongoza mashambulizi dhidi ya ufalme wa Rwenzururu na kuua zaidi ya watu mia moja. Brigedia Peter Lwelu amepandishwa cheo mara tatu na kufikia ngazi ya meja jenerali na kuwa kamanda wa wanajeshi wa nchi kavu. Wachambuzi wanasema mabadiliko haya yote yanasababishwa na jinsi Jenerali Katumba Wamala amekuwa akiendesha kazi zake, kabla hajachukua hatua. Ni mtu kwanza, anaangalia siasa za Uganda sasa zilivyo, zinahitaji mtu ambaye ambaye anafuata ile kauli mbiu ya serikali oda ni moja. Minong'ono zaidi ni kumhusu mwanawe rais Yoweri Museveni, meja jenerali Muhozi Kaine Rugava ambaye amekuwa kamanda wa kitengo maalum cha jeshi chenye majukumu ya kumlinda rais. Meja Kaine Rugava ameteuliwa kuwa mshauri wa babake. Hawa ambao wameteuliwa ni wale ambao wa, ni kikosi ambacho kilipata mafunzo ya kwanza, waliingia jeshini pamoja. Kwa hivyo hao ni marafiki zake, na huenda labda ndi aliwapendekeza kwa babake kusema kwamba huyu nadhani atafanya kazi. Na hata siku hizi unaona kwamba na maafisa wengi ambao wanateuliwa jeshini hata na serikalini ni wale ambao kidogo wana urafiki naye, lakini wachambuzi wanasema uteuzi wake rais Museveni una mapungufu makubwa, ni watu ambao hawana ule mgongo wa kulabda kudadisi na kumshauri pale anapochukua uamuzi ambao haufai. Katiba ya Uganda inampa rais mamlaka ya kuandika kazi na kumfuta mtu yoyote anayeshikilia nafasi ya juu serikalini, siku mahali na wakati wowote wa, ili mradi anahisi ni vyema kwake kufanya hivyo. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC, na tunaendelea na habari muhimu za dunia. Rais mteuli wa Marekani Donald Trump amemtangaza wa mkwe wake Jared Kushner kuwa mshauri wake wa karibu, na kusababisha kundi la wabunge wa chama cha Demokrat kuisihi wizara ya sheria na maafisa wa maadili kuchunguza kama kuna uvunjwaji wa sheria inayopinga masuala ya upendeleo wa kindugu ama mgongano wa maslahi. Mwanasheria wa Kushna amesema yeye anatarajia kujiondoa katika mbali zote za nje pamoja na maslahi yake katika kampuni ya hisa na jengo la ofisi mjini New York. Vile vile atajiuzulu kama afisa mtendaji mkuu wa kampuni za Kushna na kama mchapishaji wa gazeti la New York Observer kabla ya kuanza kazi White House. Wabunge sita waliandika barua kwenda kwa mwanasheria mkuu Loretta Lynch na ofisi ya Marekani ya maadili ya serikali, wakitaja sheria ya mwaka 1967 inayosema maafisa wa umma hawawezi kuteua wanafamilia katika idara moja ambayo afisa huyo anahudumu. Shambulizi la ndege ya muungano unaoongozwa na Saudi Arabia katika vita huko Yemen limeharibu shule msingi kaskazini mwa Yemen mapema leo na kusababisha vifo vya watu watano ikijumuisha watoto wawili kwa mujibu wa vyanzo kutoka kwa wataalamu wa afya na jeshi. Shirika la habari la AFP linaripoti kwamba chanzo kimoja kutoka kwa wataalam wa afya katika hospitali ya Kuwait mjini Sanaa kimethibitisha vifo hivyo. Afisa wa jeshi la serikali amesema shule ilishambuliwa na makombora mawili na kushutumu waasi wa kishiha wa kihudhi kwa kuwepo na kuweka gari lenye mlipuko karibu na eneo hilo. Tovuti ya waasi ya Saba.ye ambayo ni ya habari imeeleza kuwa watu wanane wameuawa na kumi na watano kujeruhiwa. Makundi ya haki za binadamu mara kwa mara yamekosoa muungano huo kwa vifo vya raia kutokana na kampeni zake za, za mabomu iliyoanza mwezi Machi mwaka 2015 na, na wasiwasi wa uhusiano wa kidiplomasia unaongezeka baina ya Korea Kusini na mataifa muhimu yenye nguvu katika ukanda huo wakati huu ambapo Seoul imedhofishwa na kugawanyika kutokana na mchakato wa kura ya kutokuwa na imani na Rais Pak Guane. Pak alisimamishwa madarakani mwezi Desemba baada ya bunge kupiga kura ya kutaka kumwondoa madarakani rais kwa sababu ya shutuma ya kuhusishwa na kashfa ya ubadhirifu wa mamilioni ya dola. Waziri mkuu sasa anahudumwa kama kiongozi wa nchi mpaka pale mahakama ya kikatiba itakapofanya uamuzi wa, wa kukubali ama kupinga shauri hilo ambalo matokeo yake yanaweza kusababisha kuja kwa rais mpya ama kurudi madarakani kwa rais Park. tangazo haya na kujia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc moja kwa moja tukirudi kwenye ripoti zetu tunaelekea nchini kenya kile kinachoonekana na wengi kwamba ni juhudi za tume ya uchaguzi nchini humo kutafuta imani ya raia wa nchi hiyo katika uchaguzi mkuu ujao wa agosti 8 tume hiyo imeanza kuandaa vikao na washikadau mbalimbali katika maandalizi ya uchaguzi mkuu kuangalia migogoro ambayo kila mara huzuka na kutia doa mchakato mzima wa uchaguzi maafisa wa kiufundi tume hiyo wanaeleza kujitayarisha katika zoezi la usajili wa wapiga kura. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa kamili. nyini nyote, mwende, mtu ambaye hana kura asipewe chakula, sio? <coughs> Sawasawa. <coughs> na mama yule, bwana ambaye hana kura, sikuja karibu na wewe, <coughs> anyimwe chakula, sawa, sawa? Sawa, sawa. <coughs> Wanasiasa kutoka mirengo mbalimbali wamekuwa mbioni kwa washauri wa Kenya kushiriki katika awamu ya pili na ya mwisho ya kujisajili kuwa wapiga kura ili kupata uungwaji mkono katika kura zijazo. Lakini siku mmoja tu baada ya rais Kenyatta kuufanya mswada wa marekebisho ya uchaguzi kuwa sheria, juhudi za maandalizi ya uchaguzi mkuu tayari zimeanza kudhihirika. Tume hiyo ya kusimamia uchaguzi nchini imeanza kukutana na washikadau muhimu kutoka vyama mbalimbali kuelezea hatua ambazo zimepigwa kuhakikisha uchaguzi unakuwa huru, haki na wenye uwazi. Habari njema kwa Wakenya wote Jumatatu ijayo, tume hiyo imetangaza rasmi kuanza awamu ya pili na ya mwisho kabisa kuwasajili wananchi kwa wapiga kura. Na huku tume hiyo ikijipiga kifua kuwa imeweka mipango mahususi kwa wasajili wakenya wapatao milioni sita katika siku thelathini. Katika kipindi cha usajili, maswali yamekuwa yakiulizwa kuhusu uwazi wa mchakato mzima na iwapo mfumo wa kielektroniki utatumika katika zoezi zima. Afisa wa kiufundi wa tume hiyo Maken Gabriel anaeleza jinsi maandalizi yalivyo. Mission imeshaweka mikakati kuhakikisha kwamba teknolojia itatumika na, na kwamba ile process ambayo mwananchi wa kawaida ambaye anahitajika kuja katika pahali pa kupiga kura um, anachoweza hitaji ili apige kura imewekwa kwa njia inayofaa, na kwa hivyo naweza sema kwa kifupi ya kwamba kama commission tumejiandaa na tuko tayari kuhakikisha ya kwamba election ijayo teknolojia itatumika. Katika uchaguzi wa mwaka 2013 mfumo wa kiteknolojia wa kuwatambua wapiga kura almaarufu Avid ulifeli kwa hitilafu ya kimitambo na hivyo basi kuupaka doa mchakato mzima wa upigaji kura kufeli, huku kukiwa mjadala mkubwa nchini. Lakini je, IBC imejitayarishaje kuhusu hili? Mn Gabriel anaeleza. Wakati wa identification ndipo, um, batteries zingine zilifeli. So kwa hii system ambayo itakuweko katika mwaka wa 2017 itakayotumika wakati wa uchaguzi ni kwamba itakuwa iko tested na kuna kamati mbalimbali mbali ambazo zinahusika kuhakikisha kwamba teknolojia itakayotumika iko salama na kwamba ita Fanya kazi. Na katika uchaguzi ambao wachambuzi wa kisiasa wameeleza kuwa pata kuwepo na ushindani mkubwa mno ambao hujawahi kushuhudiwa humu nchini, tume hii ya uchaguzi inakadiria kuwasajili wapigaji kura takriban milioni 22 kutoka milioni kumi na tano waliokuwa wamejisajili katika awamu ya kwanza mwaka elfu mbili na kumi na sita. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi asante uh, sana kennedy wandera kutoka nairobi mnaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc na baadaye katika matangazo yetu ya kipindi cha kwa undani hapo saa tatu usiku usikose kuungana nasi ambapo leo tutazungumzia kwa undani mabadiliko katika uongozi wa juu wa jeshi nchini uganda hali kadhalika mivutano ya fedha za ruzuku za chama cha wananchi cuf nchini tanzania na tukiendelea na ripoti zetu huko Burundi, uchunguzi wa kutafuta waliofanya mauaji aliyekuwa waziri wa Burundi wa ardhi na mazingira unaendelea. Waziri Emmanuel Niyonkuru aliuawa kwa kupigwa risasi nyumbani kwake usiku, dakika chache baada ya mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na saba kuingia tayari watumi wa sita wamekusha kamata na polisi, kwa mujibu wa mwendesha mashtaka wa nchi hiyo. Na mazishi yamefanyika hii leo yakihudhuriwa na wakuu wa serikalini akiwemo rais wa Burundi. Mwandishi wetu wa Hedala Kizimana anayo taarifa kamili. Waziri Emmanuel Nyonkuru alikuwa waziri wa pekee ambaye anatembea bila kuimarisha ulinzi wake hapa jijini Bujumbura ambako mauaji ya kuvizia viongozi wa kisiasa na hata wa kijeshi yalifanyika kwa mara kadhaa na kupitwa maisha ya viongozi hao. Hii ni kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabili Burundi tangu Aprili mwaka 2015. Waziri huyo aliuawa kwa kupigwa risasi akiwasili nyumbani kwake katika kata ya Rohero katika jiji ya Rohero katikati mwa jiji ya Bujumbura usiku wa kuamkia tarehe mosi Januari sikukuu mwaka mpya 2017. Serikali ya Burundi pamoja na kulani mauaji hayo, ilisema kupitia msemaji wake Bwana Philippe Nzobonariba kuwa waliotekeleza mauaji hayo ni wapinzani wa serikali ambao wanatajwa kama magaidi magaidi. Hapa anasema mauaji hayo ni katika mlolongo wa mauaji mengine yanayowalenga viongozi na ambayo hutekelezwa na wauaji waliotangua njia ya ugaidi kama ushujaa. Serikali ya Burundi tunalani vikali magaidi hao, wakiwa wandani ndani au nje ya nchi, pamoja na waliowapa hifadhi na kuwaunga mkono kifikra na kifedha, lapui moral et financier. Magaidi wanaotajwa hapa ni wapinzani wa serikali ambao idadi kubwa walitoroka nchi lakini mwendesha mashtaka wa Jamhuri ya Burundi Sylvestre Nyandwi alijizuia kubaini iwapo mauaji hayo ni ya kisiasa au la. Mwishoni mwa wiki iliyopita alisema tayari watuhumiwa sita walikamatwa kwa ajili ya uchunguzi. Nyuma yako kabikabishe amatohoza yaciye atangura hakaba hamaze gufatwa. Baada ya mauaji hayo uchunguzi ulianzishwa na tayari watuhumiwa sita ikiwa ni pamoja na kina wawili na wanaume wane walikamatwa. Uchunguzi ukimalizika, faili itafikishwa mahakamani ili atakayepatikana na hatia ajibiwe kwa mjibu wa sheria, anasema hapa Hanwe, hisunzwe amategeko. Akina mama mmoja kati ya hao wawili waliokamatwa wali alikuwa pamoja na waziri ndani ya gari wakati wa tukio hilo anatajwa na polisi kama mtuhumiwa nambari moja. Hii ni wakati leo Jumanne, waziri wa ardhi na mazingira Manuel Niokuru amefanyiwa mazishi ya kitaifa ya heshima kwenye makaburi ya Mhanda nje kidogo na jiji la Bujumbura. Viongozi wakuu serikalini wamehudhuria mazishi hayo, akiwemo rais wa jamhuri ya Burundi mwenyewe Haidara Kizimana. Sauti ya Amerika, Bujumbura. Katika dunia ya wanawake tunazungumzia juhudi ambazo zinafanywa na kinamama wa miji ya Naivasha na Nakuru kuhamasisha kinamama na vijana kuelimisha umma wa kaunti ya Nakuru kuhusu umuhimu wa kudumisha amani wakati na baada ya uchaguzi mkuu wa Agosti mwaka huu. Miji ya Naivasha na Nakuru ni makazi ya takriban makabila zaidi ya 42 na ni maeneo ambayo yaliathiriwa sana na ghasia za baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2007. Mwenzangu Hadija Riami amezungumza ame na mwakilishi wa bunge la kaunti ya Nakuru, Bestanjeri, ambaye ameandikisha kundi la Peace Caravan ambalo linazungumza kila sehemu ya kaunti kwa kuhamasisha amani. B Njeri anaanza kwa kueleza majukumu makuu ya kundi hilo. Peace Caravan ni kitu ambaye inaendelea, si kitu ya kusimama ya maya mwaka moja, so tulianzisha ili jamii zote tukazileta pamoja na nakumbuka kuna siku moja ambaye tulichinja pale Lake Naivasha na sisi wote jamii zote, Wajaruo wakakija buzi zao Kijaruo, Wakikuyu, Waruya, Wakisi wote. Halafu tukarudi pamoja tukakula pamoja, tukachaganya zile nyama tukakula pamoja, ikawa sasa mwanzo mzuri kwa sisi jamii, tukawa sasa sisi si kabila hii ama hii, sisi ni jamii ya Naivasha. Na sasa hapo ndio tunaendelea na hii kikundi yetu ambayo imeleta amani, na kama unaweza jua mahali kama Maera mahela imekuwa vita miaka yote since ninety two imekuwa vita, lakini tuliweza kuongea na jamii zote mbili, tukakaa na wale wazee, tukakaa na vijana, tukaongea na akina wamama, na sisi wote tukakuja pamoja na tukaelewana, na of late, sidhani kama umesikia vita yoyote pale, ama msukasuko ama wizi wa mifugo ama mambo yoyote mabaya yale. Kwa hivyo sisi tunaona hii kikundi imesaidia hasa, tulianza na, na vijana na pia akina wamama pia walitusupport na wazee lakini pia kuna wale vijana ambaye tulikuwa tumelenga. Kuna wale kikundi ambaye haijakubalika ambaye ilitumika sana wakati ule, so tuliweza kuwaleta on board, tusungumze pamoja, tujue ni kwa nini wanatumika na njia aina hii. Wanapatiwa pesa, wanafanya maofu, wanafanya hii, na nafikiri ulikuwa unasikia hiyo kikundi ilikuwa inaitwa Mungiki. Sasa walirudi wakajibadilisha, wakajiita youth movement. So nao tuliweza kufanya kazi pamoja na tukakaa pamoja na sasa Naivasha imekuwa moja na hata saa hii tunaendelea kuhubiri amani. Kunapotokea vurugu, wanaolengwa zaidi katika hizi vurugu wanakuwa kina mama na watoto. Je, kikundi exactly hichi cha Peace Caravan kinafanya juhudi gani katika kuwaelimisha kina mama kuelekea uchaguzi mkuu ambao utafanyika mwezi Agosti? Kile tulifanya ukumbuke ya kwamba vijana ndio wanatumika na ule vijana wale vijana pia wana mama zao So sisi pia tuliweza kuingia kwa kina mama na kuongea pia na vijana wao, kwa sababu mara mingi unapata ule mama kama ni mapanga imefichwa, imefichwa kwake, kama ni ule mama ndio atapikia ule kijana ndio akaenda akafanye uhalifu. So tulipitie mpaka kwa kina wamama tukawambia kwamba wakati mwingi mwingine, wakati, wakati mwingi sisi wamama na watoto ndio tunaumia zaidi kwa sababu wanaume wanakibia lakini wakina wamama hawakibii. Unapata rape ama defilement pia inahusu wakina wamama na pia watoto. So tuliweza kuongea na kina mama ili pia waongee na vijana wao. Tukaweza kuongea na wazee, na ili pia wazee waliweza kuongea na vijana, na pia wale vijana kama mugeke vile wasasa walikuwa ni kama wametengwa, ni kwa sababu hawakuwa wanaelewana na serikali ilikuwa ni kama wana uadui. Tuliweza kuwaleta pamoja, tukajua shida yao ilikuwaga nini na mambo kama hayo, tukaweza kuelewana moja kwa moja. Na wakati huo nakumbuka kuna kiapo ambaye pia tulikula tukasema kama ni Raila ataenda Hague kwa sababu wakati huo mambo ya Hague haiko ime ilikuwa tu ile fununu. Tukasema hata kama ni Raila, sisi tukataka na amani kama wa Kenya, kama ni uhuru vile vile tutaishi ee, Naivasha tukiwa jamii zote kama pia ni Kibaki, sababu, Kibaki, ni Kibaki kwa sababu Kibaki alikuwa president that time pia tukaamua yeyote ule atatajwa, yeyote ule ataenda ataenda kivyake akajitetea kivyake, lakini sisi kama wananchi wa Kenya, kama wananchi wananchi wa Naivasha, tutaishi pamoja. Je, yeah, mnafanya juhudi gani karibu kuwaelimisha kina mama katika maeneo mengine pamoja na vijana? Jana jana nilikuwa nimeenda Useria, ambapo hapo ndio watu wa wa ODM ama kod wengi wao wako hapo. Juzi kama ugeangalia runinga wa, kuna watu ambaye walitoka katika jamii ya Wajaruu na wakakuja katika hii chama ya ya ya ya, ya Jubilii. Lakini pale kwa mkutano waliweza kunisimamisha hivi na kusema katika viongozi wote mwenye hana ha-hana ukabila kabisa ni huyu. Hata kwa TV ugeniona wakiniinua hivyo, kwa sababu tangu wakati ule tumefanya pamoja, hakuna kutenga mtu, hakuna kufanya nini, tunaishi kama jamii moja. Lakini jana niweza kukutana na wamama huko upande ya, ya Masai na uh, pia nikaingia nikaongea na baadhi ya vijana jana, niliongea na wamama na pia nimeongea na vijana, na nikawambia kwamba vile tulikaa hapa Naivasha kama jamii moja, hata saa hizi kusiwe mtu hata moja ambaye atatoka hapa akimbia ede western kupiga kura huko. Sisi wote ni watu wa Naivasha, na nikawambia kwamba hata mimi mwenyewe sijazaliwa Naivasha, nilitoka Gatanga huko Murang'a. Kila mtu hapa ukimuuliza, utasikia nilitoka sehemu fulani. Kwa hivyo Naivasha ni yetu sisi wote, tuishi pamoja na tuwe, tuige mfano mzuri Ufuatao sasa ni muhtasari wa habari. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewaondoa viongozi wote wa juu wa jeshi pamoja na mkuu wa majeshi Jenerali Katumba Wamala. Mkuu huyo wa majeshi ameteuliwa hivi sasa kuwa waziri wa taifa anayeshughulikia kazi za umma. Mabadiliko ya jeshi na serikali yalitolewa katika taarifa ya redio jana usiku na amiri jeshi mkuu mwenyewe, Rais Yoweri Museveni. Waziri wa zamani wa Gambia ambaye sasa amekuwa mpinzani mkubwa wa serikali ya rais wa nchi hiyo, Yahya Jame, ametangaza kumuunga mkono Adama Baro, mfanyabiashara ambaye alimshinda Jame katika uchaguzi wa mwaka jana. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, Sharifu Bojang, ambaye alikuwa waziri wa habari na mawasiliano, amekimbilia nchi ya jirani ya Senegal Jumatatu baada ya kujiuzulu kupitia ukurasa wake wa Facebook. Kikao cha kupitisha majina tisa ya weteule wa Rais Donald Trump kinaendelea hivi sasa kwa kupitia jina la seneta wa Alabama Jeff Sessions. Ah, sana sana na kufikia hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kunywa nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati, moja nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo ya leo Msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa hapa studio, mimi ni Sandey Shomari, mimi ni Idi Ligongo. Msikose kipindi cha Kwa Undani saa tatu kamili. Tunawaaga kutoka Washington DC. Kwa aherini na usiku mwema.