Hivi sasa ni saa tatu usiku. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Rais Yoweri Museveni wa Uganda amewaondoa viongozi wote wa juu wa jeshi pamoja na mkuu wa majeshi Jenerali Katumba Wamala. Mkuu huyo wa majeshi ameteuliwa hivi sasa kuwa waziri wa taifa anayeshughulikia kazi za umma. Mabadiliko ya jeshi na serikali yalitolewa taarifa ya redioni jana usiku na amri jeshi mkuu mwenyewe Rais yoweri Museveni. Mkuu mpya wa jeshi hivi sasa ni Meja Jenerali David Mohonzi, aliyekuwa mkuu wa jeshi la nchi kavu. Wachambuzi wanasema mabadiliko hayo muhimu yanatokana na uvumi kwamba wanajeshi hawakuwa wanasikiliza amri ya rais na pengine kulikuwa na njama za mapinduzi. Duru nyingine zinaeleza kwamba mabadiliko hayo yanatokea pia kufuatia mashambulizi ya Kasese. Waziri wa zamani wa Gambia ambaye sasa amekuwa mpinzani mkubwa wa rais Yahya Jame wa Gambia ametangaza kumuunga mkono Adama Baro, mfanyabiashara ambaye alimshinda Jame katika uchaguzi wa mwaka jana kwa mujibu wa shirika la habari la AFP Sharifu Bojang ambaye alikuwa waziri wa habari na mawasiliano amekimbilia nchi ya jirani ya Senegal Jumatatu baada ya kujiuzulu. Kupitia ukurasa wake wa Facebook, Bojang amesema nafsi yake inampa wakati mgumu baada ya Jame kutangaza kwamba hatajiuzulu katika mwishoni mwa utawala wake ifikapo Januari 18. Akiwa waziri kwa kipindi cha miaka miwili, alikuwa ndiye msemaji wa Jame kwa kuelezea yale yaliyokuwa yakifanywa na utawala huo ikijumuisha kufungwa watu kiholela, vifo vya wanaharakati wakiwa kizuizini na kukandamiza malalamiko ya upinzani. Kikao cha kupitisha majina ya wateule wa rais mteule Donald Trump kinaendelea hii leo kwa kupitia jina la seneta wa Alabama Jeff Sessions aliyetajwa kuwa mwanasheria mkuu wajae Sessions anakabiliwa na maswali mengi magumu kutoka kwa Wademokrat kuhusiana na uhusiano wake na watu weusi na juhudi zake za siku za nyuma za kushughulikia mabadiliko ya sheria za uhamiaji. Miaka thelathini iliyopita, baraza la Seneti lilikataa uteuzi wake wa kuwa jaji wa mahakama kuu kwa sababu ya shutuma kwake kwamba alitoa maneno ya ubaguzi wa rangi, shutuma zilizosababisha kukataliwa Licha ya hayo, Donald Trump alimwita mteule wake huyo mwenye umri wa miaka sabini kuwa ana sifa za juu za kazi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka Washington. Rusia imepinga madai ya uchunguzi wa kijasusi wa Marekani kwamba imeingilia kati uchaguzi alioshinda Donald Trump, na msemaji wake amesema mapendekezo ya sheria ya kutishia vikwazo vya Marekani ni juhudi za kuharibu zaidi uhusiano baina ya nchi hizo mbili. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba masenata John McCain, Ben Cardin na Robert Mendez walikuwa wakijiandaa kuwasilisha muswada wa kuweka vikwazo vikali. Msemaji wa rais wa Russia Dmitri Peskov amesema kuwa hiyo ni mwendelezo wa kujaribu kuondoa njia ya mazungumzo. Msemaji huyo siku ya Jumatatu alisema kwamba madai dhidi ya Russia hayana mashiko na hayana uweledi. Jumuiya ya ujasusi ya Marekani siku ya Ijumaa ilisema kwamba inaamini kwamba Rais wa Russia Vladimir Putin mwenyewe alitoa amri ya kuwepo kwa kampeni ya kuhujumu mchakato wa uchaguzi wa kidemokrasia wa Marekani na maafisa wa Afghanistan wanasema milipuko miwili ya mabomu ya kujitoa muhanga katika mji mkuu wa Kabul mapema leo imesababisha vifo vya takriban watu 30 na kujeruhi wengine zaidi ya 80. Mashuhuda wanasema waasi walilenga msafara wa maafisa uliokuwa ukiondoka kutoka ofisi za bunge, na inaelezwa idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Maafisa wa juu wa usalama wanasema kwamba raia na wabunge na watu wengine vilevile ni moja kati ya walioathirika. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Mimi ni Idi Ligongo, kuwa naye Hadija Riyami katika kipindi cha kwa nae, Riyami, Gipindi, undani msikilizaji wetu na mtazamaji wetu kupitia Facebook live stream. Kwa Undani leo hii tunaangalia mabadiliko yaliyofanywa katika uongozi wa jeshi nchini Uganda na mgogoro wa ruzuku ya chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CUF. Hapa studio mimi ni Khadija Riyami nikiwa naye mwenzangu Ndei Shumari. Na, na kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire. Kama nilivyoeleza awali, leo hii kwa undani tunaangalia hatua iliyochukuliwa na serikali ya Rais Yoweri Museveni kufanya mabadiliko katika uongozi wa juu wa jeshi nchini humo. Bwire, mabadiliko haya yanaelezewa kuwa ni makubwa sana. Je, unaweza kutueleza kwa nini yanaonekana hivyo? Yanaonekana makubwa kwa sababu uongozi wote mzima umeondolewa. Sawa tu, kwa mfano wa rahisi, msikilizaji akitaka kuelewa ni kwamba Ee, mkuu wa idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika aje na kutoa kina Hadija Shomari Ligongo wote na kina Shakuru na kuweka watu wengine ghafla mpaka wasikilizaji watashtuka. Hivyo ndivyo alivyofanya Mseveni, kwamba uongozi mzima wa jeshi wenye ushawishi makamanda wote kutoka kamanda mkuu msaidizi wake, kamanda wa kikosi cha nchi kavu, kamanda wanahewa wote kaondolewa na kuweka majina mengine, na majina yaliyowekwa ama waliowekwa na wale walikuwa makamanda wa ngazi za china, ambao wengine wao hata wameruka wame ngazi tatu, yaani wameongezewa madaraka zaidi ya ngazi tatu juu na kuweza kushikilia usukani kule juu. Sasa maswali yanakuja mengi sana, Ibuka, mbona wengine ikawa naruka ngazi nyingi sana kiasi cha kupewa ngazi ya juu ili kuweza kushikilia nafasi hii? Kwani ilikuwa swala la dharura halingesubiri hao wengine kuweza kutayarishwa na kufika pale juu. Ndiyo yanakuwa ukubwa wake, Hadija. Na awali tumezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo ambaye ni Akol Amazima, na alikuwa anasema kuhusu mabadiliko haya yametokea wakati tayari kulikuwa na mivutano kati ya uongozi wa jeshi na ofisi ya rais kuhusiana na shutuma za mauaji ya Kasese. Hebu tumsikilize kidogo anachosema ameongoza kitu fulani kama yale mashambulizi ya Kasese, alafu we mkuu wa jeshi kamanda mkuu kasema kwamba hukuhusishwa, inaonyesha kwamba kati yako na amiri jeshi mkuu ambaye ni rais kuna pengo kubwa sana sana. Sawa Bwire, umemsikia Amazima anavyosema kuhusu huyu. Ni jenerali uh, Katumba wa mala ambaye alikuwa ndo mkuu wa jeshi ndo ameondolewa na amepewa nafasi ya uwaziri. Lakini kwa mujibu wa kituo cha televishen cha Aljazira, mwei mwaka elfu mbili kumi na tatu rais huyu huyu Mseveni alifanya mabadiliko katika jeshi kwa kumwondoa mkuu wa majeshi na kumhamishia katika wizara ya mambo ya ndani. Wakati huo ndipo alipomteua huyu Katumba wa mala kuwa mkuu mpya wa majeshi ambaye jana naye ameondolewa katika wadhifa huu. Lakini ule mkuu aliondolewa wakati hule alikuwa ni jenerali Aronda Nyakairima. Sasa ni kitu gani ambacho kinaonyesha kwamba hii inaonyesha wazi kwamba Rais Museveni kila baada ya muda fulani anafanya mabadiliko katika jeshi. Jenerali e, Aronda Nyakairima pia ameondolewa namna vile hivi wamala ameondolewa, yani kimekuwa ni kikaango kile kile, moto ni ule ule, mpishi ni ule ule Wakati huo Jenerali Aronda Nyakairima alishutumiwa kwamba alikuwa na uhusiano wa karibu sana na chama cha FDC, ambapo kuna makada, makanali wengi pale na majenerali akiwemo Mugisha Muntu na Bes, kukakuwa na minong'ono kwamba walikuwa na uhusiano wa karibu sana hivyo. Inaripotiwa Museveni aliogopa kwamba hawa wanaweza wakapanga mambo ambayo yanaweza kuniondoa. Wakati huu vilevile, pia vile kuna minong'ono kwamba Katumba wa Mala ameonekana kwamba hataki kufuata tu masharti ya kutoka kwa mkubwa wake moja kwa moja, masharti ambayo wakati mwingine yanaonekana ni kama masharti yasiyoweza kumlinda raia, na baada ya Besigye vilevile kusikika sana akisema kwamba wameunda vikundi vijijini, na amesubiri tu, wamesubiri amri ya kuweza kutekeleza na kuangusha utawala wa Museveni pamoja na hizi za Kasese ambazo pia Mseveni anaona kwamba walikuwa anamwingilia kumwangusha, pamoja na kutoa amri zake alivyokueleza Koli kwamba amri zilikuwa zinatoka juu. Katumba Wamala akaeleza bunge kwamba hayo mimi siyajui, sikuhusika nayo. Ndio hivyo hivyo kikaango ambao kimempata na kumwondoa, na inavyojulikana ni kwamba unapompinga rais Mseveni kila anachotaka basa anakung'oa kwa sababu mamlaka nayo na vyombo vya dola navyo kutekeleza yale anayotaka kuna kazi kubwa kwelikweli hadijakabisa na, manake naona kila utakapompinga rais basi ujue una dalili ya kuondoka nam, lakini vilevile mm -hmm, vile uh, kwa mujibu wa ripoti za vyombo mbalimbali vya habari ni kwamba aliondolewa pia baada ya gazeti la Daily Monitor kuchapisha barua ambayo inaeleza kuwa serikali ilikuwa inapanga kuwaua maafisa waandamizi ambao walipinga mtoto wa rais kumrithi uongozi baba yake. Sasa na mtoto huyu ni Brigedia Mohozi Kainerugaba. Lakini e, mabadiliko haya yaonekana kama vile mkuu wa majeshi wa mala ambaye ameondolewa katika wadhifa wake na kupewa nafasi ya waziri mdogo, pengine alizembea kwenye kutekeleza kile ambacho serikali ilimtarajia akifanye. Sasa basi, labda pia tumemsikiliza mchambuzi wetu alizungumzia hili swala e, naona tumsikilize kwa sababu pengine mchambuzi ataelezea mabadiliko haya yana ujumbe gani kwa taifa la Uganda kwanza unajua ujumbe ni wa namna mbili wa kwanza ni kwamba rais mseveni ameonyesha kwamba wale alioingia nao kutoka machakani ndio maana unaona kwamba hata uteuzi serikalini hata na baraza la mawaziri unaona kwamba ali wale ambao wengi wao wakati wanapoingia walikuwa watoto ndio sasa wanashikilia madaraka kwa hivyo kwa kizazi uh, cha wale wa UB40, UB50 nadhani hiyo ni habari njema kwamba sasa ni wale watu ambao ni ni wa miaka yao, ni wa umri wao ambao wanashikilia sasa madaraka. Lakini kwa upande mwingine, kwa upande mwingine tunaona kwamba ni watu ambao hawana ule mgongo wa kulabda kudadisi na kumshauri pale anapochukua uamuzi ambao haufai. Kwa hivyo unajua, kiongozi pale unapowateua watu ambao badala ya kukuona kama kiongozi wanakuona kama baba, wanakuona kama kama mkombozi, inakuwa vigumu kwamba watu, watu hao kukushauri, eluelu uh, jambo lake la kukuzwa uh, wala ambao wanafuatilia masuala ya NRM, NRA, UPDF tangu ingie madarakani haiwezi kawa kushangaza kwa sababu, hata Natinyefuza, unakumbuka alipofanya alipofanya Scotch earth method kule kaskazini mwa Uganda, alipandishwa cheo, ambapo alisema kwamba yani katika kata fulani kila kitu awe kuku awe nini fogea no, unaona. Kwa hivyo alipotoka huko alipandishwa cheo. Kwa hivyo hata na eluelu baada ya ile skendo ya Kasese kutokea na akapandishwa cheo, wala wanaofuatilia si jambo uh, geni sana. Ni, ni jambo la kawaida uh, inathibitisha kwamba maagizo aliyo aliyokuwa akifanya yale aliyofanya ni yalikuwa ni maagizo kutoka kwa amiri jeshi, kwa sababu angekuwa maagizo hayo hayakutoka kwa amiri jeshi angefutwa au angeshushwa cheo. Lakini kupandishwa kwake kwa cheo inamaanisha kwamba uh, amiri jeshi alifurahia kazi aliyoifanya, uh, kwa sababu labda kama wanavyosema aliwatokomeza ali, ali, ali, ali waasi aliwatokomeza, mahaini ambao walikuwa wanapanga na labda kushambulia Uganda. Uh, lakini pamoja na hayo, unajua kwamba masuala ya usalama na siasa ni masuala magumu sana kuelewa, hasa hasa katika muda kama huu ambapo unaona kwamba mbivu na mbichi itakuja kutambuliwa baadaye. Naam, Sande, umemsikia l amazi mahuyu huyu, mm. ametupa msamiati mpya amesema UB40 na UB50 naona baadaye <laughs> no. Labda Bwire atatuelezea hii UB40 na UB50 na maana gani, lakini Bwire, mabadiliko haya yaliyofanywa jana, Meja Generali Muhozi Kainerugaba ameteuliwa kuwa mshauri mwandamizi wa rais kwa operesheni maalum labda Bwire utueleze tu operesheni gani ambazo hizi zinahesabika huko katika jeshi kwamba ni operesheni maalum. Operesheni maalum, tutumie neno la rahisi kwamba wewe ndio utakuwa ni kama unaendeza nchi, unaendeleza nchi. Operesheni maalum, si ni kuongoza nchi? Kila jambo analolifanya rais, kwamba ni jambo maalum kwa taifa. Kwa hivyo kama mimi namshauri babangu, sijui kama Afrika linawezekana mtoto kumshauri babake, basi huyo mtoto ndiye anayeongoza, eh, boma. na hivyo alivyokueleza pale al mchambuzi ni kwamba kijana huyu amekuwa akitayarisha shomari ameguzia barua tenyefunza ambayo ilichipuka wakaweza kuizima. Sasa ndia haya ameonekana kijana ametayarishwa, kijana amepelekwa katika mafunzo, ameingia katika jeshi, amejuana na wanajeshi wote, amekuwa kamanda, amekuwa kamanda wa kikosi cha rais hata wengine wanaamini kwamba huu uteuzi wote ni mambo ambayo kijana amepanga, akampatia baba pekeza hivi. Na sasa kijana anamshauri baba jinsi mambo yatakavyoendelea ndani ya jeshi na nje ya jeshi, ni mambo yote ya taifa, hivyo operesheni maalum ni shughuli zote za taifa. Atakayekuwa mshauri wa baba atakuwa ni mwanawe, na hivyo wengine wanahoji kwamba mambo yameiva, alivyosema kiongozi wa chama cha DP Nobert Mao, kwamba sasa ndio haya yanaonekana si ya kuficha tena, lakini anayeongoza taifa ni Jenerali Muhozi, mtoto wa Mseveni. Kwa hiyo kwa kifupi, unachosema kwamba mkuu wa majeshi David Muhozi yeye hana wadhifa mkubwa sana kama huu alionao nani Muhozi Kainerugaba mkuu? Oh, kamanda wa majeshi katika taifa ni rais. Sasa kama rais anashauriwa na mtu mwingine, tekeleza hivi, si basi mkono wa ule mwingine ndio unapitia ndani ya rais na kutekeleza yale. Sasa mkuu wa majeshi atakuwa akipokea masharti kutoka kwa kamanda mkuu, bosi mwenyewe, ambaye ni rais, na mshauri wa bosi ni mtu mwingine. Kwa hivyo bosi na mshauri wake wana mamlaka makubwa kuliko yule ambao wanamtuma kutekeleza. Kirahisi tu hivyo ndio inavyoeleweka lakini watu wengine Waganda wanadai kwamba haya mabadiliko si jambo la ajabu, hasa ikizingatiwa kuwa mwaka jana mwezi Juni, ilikuwa muda mfupi tu baada ya Rais Museveni kutangaza baraza lake la mawaziri, baada ya kushinda uchaguzi wa Februari, aliamua kuondoa washauri ishirini na nne wa kijeshi. Sasa wanasema haya mabadiliko yamekuwa yanatokea mara kwa mara mwaka elfu mbili na tatu kafanya baadaye tena akafanya, na mwaka jana akaondoa shauri. Sasa kwa nini hili liwe kubwa sana? Tofauti tu ni kwamba amefuta ma, makamanda wake safari moja, nilivyokueleza wakuu wote safari moja. Hilo ni la kwanza kulitekeleza, wakubwa wote kufuta safari moja, na tena wanafutwa kupitia mitandao ya kijamii kiasi kwamba hata mimi mwandishi wa habari nilipompigia kamanda huyu anayeondoka, Meja anayeondoka Jenerali Katumba wa mala kumuuliza kama ni za kweli, akashtuka akaniambia hizo ni porojo za vyombo vya habari. Nilipomuuliza msemaji wa jeshi, na yeye vilevile akashtuka. Baadaye ndi ananipigia simu, anasema Bwire, zile taarifa zilikuwa za kweli. Ndio hasa inashitusha ndani na nje ya jeshi, na wenyewe wanavyosema, wengi wanaogopa kuzungumza masuala ya jeshi hapa, wakisema yaache masuala ya jenerali yaachie jenerali. Lakini sasa hii wanaizungumzia zaidi, hasa mwanawe rais, tukielekea uchaguzi, ambapo rais hajaeleza iwapo hatasimama uchaguzi ama atasimama. Sasa hii jambo linaloguza sasa hili ni mwanawe rais, na jinsi Besigye amekuwa ni zaka akisema nda kuangusha utawala na jinsi Katumba Wamala alivyokuwa amenyamaza kiasi cha kumtoa sasa na kuweka mtu kutoka jamii yake aliye karibu sana. Kumbuka kuna majina mawili mwanaye Museveni anaitwa Muhozi, huyu David Muhozi. Muhozi linakuwa ni jina la jamii kama clan. Kwa hivyo kuna ile wanaotaja ni kwamba ukaribu sana kuweza kulinda nchi kwa maslahi yao. Asante sana Bwire. Basi kwa Undani, tutaendelea kulifuatia suala hili la mabadiliko katika uongozi wa jeshi nchini Uganda. Napenda kukushukuru Bwire ukiwa huko Kampala. Karibu. Naam, sasa tunaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, na leo hii basi tunazungumzia mivutano kuhusu fedha za ruzuku. Hizi ni zaidi ya milioni mia tatu za chama cha upinzani nchini Tanzania cha CUF. Kama tulivyosikia katika matangazo yetu ya awali kwamba Julius Mtatiro ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya muda ya uongozi ndani ya chama cha CUF leo hii amewashutumu baadhi ya wanachama wa chama hicho ambao wameinguliwa katika uongozi wa chama sasa, chama hao walioinguliwa inasemekana wamechukua ruzuku hiyo, akisema hayo imefanyika kinyume na taratibu za chama zinazohusu udhibiti wa fedha za chama. Na hii mivutano ya ruzuku sande haikuanza leo, ilijitokeza Novemba mwaka jana, pale msajili wa vyama alipozuia takriban milioni mia nne sitini na nane za kafu. Mm. akisema kwa maelezo kuwa chama hichi kimekumbwa na mgogoro Jambo ambalo katibu mkuu wa chama Maalim Sef Sharif Hamad mwaka jana alilalamika hatua hiyo ya kuzuia ruzuku ya chama hicho. Leo hii, Mtatiro anatoka, suala la ruzuku limejitokeza tena na wakati huo zilipozuiliwa iliambiwa kwa sababu ya mgogoro, lakini kwa mujibu wa Mtatiro mgogoro inaonekana kama bado unaendelea. Na leo alipokuwa na mkutano na waandishi wa habari alihoji kwa nini hazina imetoa fedha hizi na kuzipeleka katika akaunti ya CUF wilaya ya Temeke ni mjini Dar es Salaam. Bwana Mtatiro anaeleza kuwa baadhi ya kanuni za chama katika swala la udhibiti wa fedha ikiwemo zile za ruzuku zimekiukwa. Hebu tumsikie Mtatiro anasemaje. Fedha za chama cha siasa ili ziwe salama, lazima zidhibitiwe na katibu mkuu wa chama, ambaye ndio mwajibikaji mkuu wa fedha za chama, zidhibitiwe na kamati ya utendaji ya taifa, ambayo ndio inapanga bajeti za chama cha siasa, zidhibitiwe na baraza kuu la uongozi la taifa. Sasa walipoona wamekwama kutorosha fedha, kumkabidhi bwana yule, wakati ule, kwa sababu zitadhibitiwa katika mifumo hiyo ndipo wakasuka mpango kupitia e, wilaya ya Temeke ya kafu. Wakawaondoa wale watiasaini wa ile akaunti ya wilaya, wale watia saini wa ngazi ya wilaya wakaondolewa, badala yake mpango ukasukwa kati ya bwana yule na watu wake na watu wa hazina. Mpango ule ulipokamilika watia saini wale wakabadilishwa, wa Temeke NMB kutoka wale wa wilaya wakafu Temeke wakawekwa sasa, watu wengine tofauti. Magdalena Sakaya ambaye ni mbunge na ni mwanachama aliyesimamishwa wanachama aa, na kafu, alikuwa naibu katibu mkuu wa kaf wa pili ambaye akawa mtia saini wa hii akaunti ya wilaya yani sasa ya yani mb temeke ni mtu anaitwa Thomas Malima. Huyu ni mtu wa pili na mtu wa tatu nadhani ni dada anaitwa Zainab. Kwa hiyo watu watatu ndio waka, waka, waka, wakawa watia saini wa hii akaunti iliyotengenezwa haraka haraka na kupewa hiyo hadhi. Hata kama hawa wa, watu liwataja wangekuwa na uhalali wowote wa, wa kusimamia masuala ya fedha za chama, kwa kweli wasingeweza kuwa watia saini wa akaunti ya NMB tawi la Temeke, ambayo inamilikiwa na kafu wilaya ya Temeke. Na, na utakumbuka kwamba hawa sio wanachama wa kafu Temeke. Huyu Magdalena Sakaya ni mbunge wa Kaliua leo amekuwa mtia saini wa kafte wilaya Temeke ili kutorosha ruzuku za, za, za, za, za chama cha wananchi za chama cha wananchi kafu. Lakini pia hata kama pangekuwa na mchakato halali kwenye akaunti hiyo, hakukuwa na uhalali wowote wa hazina kuweka fedha za ruzuku za chama cha siasa kwenye akaunti ya ngazi ya wilaya bila mifumo rasmi ya kiuongozi na chama inayohusika na masuala ya fedha kujua au kuidhinisha. Siku moja baada ya NMB benki ya NMB na watu waliokula njama hizo kukamilisha mchakato wa kubadilisha watia saini wa akaunti hiyo ya kafu ya hapo Temeke tarehe tano Januari 2017, hazina yani, walipomaliza ule mchakato wa kutengeneza hiyo akaunti yao, ilipokamilika watia saini wakabadilishwa, hawa kina Sakaya wakawekwa, kesho yake ndio hazina ikawawekea hizo shilingi milioni 369. Kesho yake tena, yani siku moja baadaye, siku ya Ijumaa tarehe 6 Januari mwaka 2017, watia saini yao wa hiyo account ya NMB ambayo haitambuliwi na katibu mkuu wala baraza kuu wala kamati ya utendaji wala bodi ya wadhamini ya KAFU, watia saini hao wanaongozwa na, na mtu anaitwa Thomas Malima, wakaenda kwenye benki ya NMB tawi la Temeke, wakafanya mambo mawili. Jambo la kwanza wakatoa kiasi cha shilingi milioni 69 fedha taslimu, wakaweka mifukoni. Hizi ni fedha za chama cha siasa, za ruzuku ya chama cha siasa. Walipomaliza kuweka zile milioni 69 mfukoni, wakahamisha shilingi milioni mia tatu, wakazipeleka kwenye akaunti ya mtu binafsi. Naam Sande, tumemsikia Mtatiro huyu akizungumza na wewe. Umekuwa ukifuatilia upande mwingine wa sakata hili, wanasemaje? Naam Hadija, nimefuatilia kwama, kwa hakika kama tulivyomsikia Mtatiro akieleza. Maana swala hili Hadija liko kwenye namna nyingi. Ukiacha tu mambo ya waru, ya ruzuku, kuna uongozi. Sasa nipata nafasi ya kuangalia kwa undani, je, fedha hizi zinatolewa kwa idhini ya nani? Zinapitishwa wapi? Kuna utaratibu mzima. Huo utaratibu uko vipi, na kama kuna taratibu zote zilifuatwa. Basi nizungumza na mkurugenzi wa habari na uenezi, huyu ni yule upande anayemuunga mkono Profesa Ibrahim Lipumba, e, anaitwa Bwana Abdul Kambaya, na kutaka kujua kwanza fedha hizi za kuibiwa, wao wanajibu nini kuhusu kuibiwa ili uwe na mamlaka ya kusema pesa zimeibiwa ama hazijaibiwa, ni lazima uwe katika shughuli za utendaji wa chama kila siku. Julius hawezi kwa kiongozi wa chama, yeye ni anajiita mwenyekiti wa kamati ya uongozi. Kafa kamati ya uongozi kafu, tuna mwenyekiti Profesa Ibrahim Haruna Lipumba. Kwa bahati mbaya, makamu mwenyekiti aliyeaa uh, Chadema. Kwa hivyo hatujafanya uh, uchaguzi, hatuna makamu mwenyekiti. Tuna katibu mkuu Sefu Sharif Hamadi tuna naibu katibu mkuu Magdalena Mtsakaya. mm. Kuna naibu katibu mkuu Nasoro Mazurui. Hiyo ndio siasa safi ya uongozi safi. Hao mmojawapo ndio anaweza akasema fedha zimeibiwa, na anaweza akasema fedha zimeibiwa baada ya kikao husika kukubali na kuthibitisha fedha zimeibiwa. Labda kitu ambacho unaweza ukaeleza hizo fedha ambazo yeye anasema zimeibiwa, na akitoa idadi na akitoa maelezo ya jinsi zilivyotumika Labda unaweza ukatueleza nini kuhusu hayo matumizi ya fedha, na nani mwenye ruhusa ya kuchukua hizi fedha? Ndio nakuja huko. Fedha hizo kweli tumeziomba sisi kwa kuandika barua, msajili akaingiza hizo fedha milioni mia tatu sabini. Fedha zimetolewa. Kumbuka kwamba tangu mwezi Agosti fedha zilisimama, kwa sababu ya kesi tuliyoipeleka kwa msajili. Kesi hiyo imekwisha kwisha kwa msajili, msajili amejiridhisha kwamba mwenyekiti wa chama cha Wananchi ni profesa Lipumba, na uongozi ule uliochaguliwa kwenye uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na nne ameingiza pesa kwenye akaunti ya chama. Chama ndio kinafanya matumizi chini ya mwenyekiti, chini ya naibu katibu mkuu, chini ya katibu mkuu, tunafanya matumizi hayo. Hivi ninavyozungumza na wewe, tuko Morogoro kwenye kampeni ya udiwani. Tunatoka hapa kesho, tunafanya kampeni Singida kesho kutwa Mwanza, Sengerema, Nkome, Isagehe tunageuza, tunarudi. Kundi lingine limekwenda kanda ya kaskazini. Naposema fedha zimejua, zimejua na nani? Yeye eh, haipo ofisini, na aliyeiba ni nani? Fedha zimetoka na ziko katika matumizi ya kawaida. Ulizeni hata serikali itakwambieni, hazina imeingiza fedha kwenye akaunti gani? Imeingiza fedha kwenye akaunti ya KAFU, na hao ndio viongozi wanaotambuliwa na KAFU. Na wameniuliza swali, kwa mujibu wa katiba ya KAFU chifu akaunti ni ofisa gani? Wewe kwa mujibu wa katiba ya KAFU chifu akaunti ni ofisa ni katibu mkuu, lakini katibu anazungumza wazi, katibu mkuu anapokuwa hayupo au wanapoamua kufanya kazi za upande mmoja upande mwingine akaacha katibu mkuu anayemfata kwa madaraka, ndiyo anashika maamuzi hayo. Katibu mkuu anayemfata m Magdalena Hamisi Sakaya. Kwa hiyo katibu mkuu kama sijui fedha hizi zimetumikaje, amuulize naibu wake ambaye ndo amemwachia huku bara ofisi. Kwa hiyo kwa haya yote yamefanyika kwa sababu na, kuna naibu katibu mkuu uh, Magdalena Sakaya, kuna naibu katibu mkuu Magdalena Sakaya na anajua matumizi hayo na yendo aloandika na hivi sasa tupo kwenye kampeni, na yeye anaongoza kampeni kundi lingine, na profesa anaongoza kampeni kundi lingine. Hakuna fedha iliyoibiwa. Wao mwezi Oktoba elfu mbili na kumi na saba wametoa milioni themanini na sita lakini mbona hasemi hiyo? Na hakujulishwa Magdalena Sakaya ambaye ni msaidizi wake namba moja, kama mwenyekiti wa chama huku upande wa bara hakuhusishwa hiyo. Aliotoa hizo fedha milioni themanini na sita alikuwa ni nani, na wakati gani ametoa fedha hizo? Jora Mbashange kwa kufoji saini ya Magdalena. Sisi upande wetu tunajua wanakwenda kwenye uchaguzi wa jimbo la Dimami, hatukuita vyombo vya habari kusema kuna fedha imeibiwa. sasa sasa pengine kwa kueleza zaidi, kitu gani ambacho kafu kitafanyika ili kuwe na kundi moja badala haya makundi mawili? Nakubali kabisa mimi, sisi tunamtambua katibu mkuu wa chama chetu Seif Sharif Hamad. Seif Sharif Hamad ana kumtambua mwenyekiti wa chama hiki ni profesa Ibrahim Haruna Lipumba. Hilo ndipo tatizo lilipo, akileta ubinafsi akawa anaendelea, baada ya kushauriwa na watu wa Chadema aendelee kubaki kufanya kazi. Sisi bara tutafanya kazi na, barat, kao, na naibu katibu mkuu, na katiba inamtambua na katiba inatambua kwamba kuna kamati za mashauriano, watachokifanya wao zangi badhira sisi wa bara kuhusika, hicho kinatambuliwa kuwa ni kamati ya mashauriano. Naam, Hadija, umemsikia huyo bwana Abdul Kambaya ambaye ni e, naona mambo haya mazito, maanake linapokuja swala la fedha na fedha ni nyingi, naona sijui litaishia wapi kwa sababu kila mmoja anasema mm -hmm. kwamba wao ndo wana haki ya kudhibiti mm -hmm. zile fedha. Sijui sasa tutaishia wapi, lakini alisema lolote la ziada kuhusu suala la kufikia maridhiano, maridhiano anasema kwamba kuna kamati na siku zote anasema kwamba yeye upande wao hawana shida. Wao wanatambua kwamba Maalim Sefu ndio katibu mkuu, wanaomba tu kwamba Maalim Sefu naye amtambue Profesa Lipumba kama ni mwenyekiti. Nafikiri hapo ndio penye kazi. Ah, tutalifuatilia tena. Basi napenda kuwashukuru wote walioshiriki katika kipindi hichi kwa undani hivi leo, pamoja na mzalishaji wa matangazo haya Aida Isa. Usikose kujiunga nasi na matangazo yetu mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi ni mtangazaji wako Hadija Riame, ambaye pia nilikuwa msimamizi wa matangazo haya hapa studio. Nilikuwa naye mwenzangu Sandey Shomari nikikuaga kutoka jiji kula Kani nasema kwaheri na usiku mwema.