kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni jumatano tarehe 11 mwezi januari mwaka 2017 katika matangazo ya voa express hii leo mchambuzi wa masuala ya kisiasa hapa marekani atoa tathmini yake kwa hotuba aliyoitoa Rais Barack Obama jana usiku kuwaaga wa Marekani. Amezungumzia hali ya uchumi hapa Marekani, jinsi ambavyo ameweza kulitoa taifa katika miaka minane iliyopita katika hali mbaya ya uchumi na kuifikisha hapa ilipo. Kwa taarifa zaidi basi, endelea kusikiliza matangazo haya. Hii ni VOA Express na mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Vilevile katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, tutakuletea habari kuhusu wadau wa habari nchini Tanzania ambao wamewasilisha kesi kwenye mahakama ya Afrika Mashariki kupinga sheria mpya ya habari nchini humo. hiyo kwa kwa, tukaona kwamba ni muhimu kuungana na wenzetu kufungua kesi ya kupinga sheria hii isianze kutumika na pengine ikiwezekana ibadilishwe kabisa, kuliko kusubiri tukaanza kuwaona nyinyi mmoja baada ya mwingine anaingia katika matatizo ambayo tumekuwa tukiyazuia katika siku za awali. Hizo ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia katika matangazo ya VOA Express, e, alasiri hii ya leo. Lakini kwanza kabisa tunaanza na habari za dunia, naye Harrison Kamau, karibu sana. Kenya imezindua magari sita ya moshi yatakayotumia reli mpya ya kisasa yaani standard gauge railway inayojengwa kwa gharama ya dola bilioni 400 na inayonuiwa kuunganisha nchi za Kenya, Uganda na Sudan Kusini. Reli hiyo iliyojengwa kwa ushirikiano na serikali ya China ndiyo mradi mkubwa zaidi eneo la Afrika Mashariki na ndiyo reli ya kwanza kujengwa nchini Kenya katika kipindi cha miaka 116. Rais Uhuru Kenyatta amesema awamu ya kwanza ya ujenzi wa reli hiyo ni, ni wa historia barani Afrika kwa kumalizika miezi kumi na minane kabla ya muda uliokadiriwa. Ikiwa imebaki wiki mbili kabla ya Rais Mteule Donald Trump kuapishwa kama rais wa Marekani, Rais Barack Obama alitoa hotuba ya kuaga wa Marekani mbele ya umati wa kirafiki mjini Chicago Jumanne jioni wakati akitetea utawala wake wa miaka minane huku akiangazia changamoto zinazokabili taifa wakati akikumbuka kauli mbiu yake ya yes we can aliyotumia wakati wa kampeni yake mwaka wa na 2008. Obama alisema kuwa aliamua kufanya hotuba yake ya mwisho mjini Chicago kwa kuwa hapo ndipo alianza ari yake ya kuwa mwanasiasa. Wakati wa hotuba yake, Obama aliomba Wamarekani kulinda nchi kutokana na mwingilio kutoka nje kando na kuimarisha maadili yanayotetereka. Alisema kuwa demokrasia haiwezi kufanya kazi bila kuzingatia kuwa kila mmoja ana nafasi ya kushiriki kwenye uchumi. Akiwa rais wa kwanza mweusi, Obama alionya pia dhidi ya ubaguzi hapa nchini. Rais mteule wa Marekani Donald Trump Jumanne usiku kama ilivyo kawaida yake alitumia ukurasa wa Twitter kukemea madai kuwa Russia ilikusanya habari katika juhudi za kuharibu sifa zake. Akitumia herufi kubwa, Trump aliandika kuwa ni habari za uongo na hujuma ya kisiasa. Ripoti zilizotolewa na vyombo vya habari zilisema kuwa nyaraka zilizotolewa na maafisa wa ujasusi zimehusisha tuhuma kuwa baadhi ya maafisa wa kampeni ya Trump walishirikiana na idara za ujasusi za Rusia. Ripoti pia hiyo inasema kuwa kuguzi, inasemekana kuguzia madai ya tabia zake za dhuluma dhidi ya wanawake Donald Trump Wakili wa Trump Michael Cohen hata hivyo ameambia wa wanahabari kuwa ripoti hizo zinanuia kumharibia sifa. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Seneta wa Marekani Jeff Sessions kwa siku ya pili leo ataendelea kuhojiwa na kamati ya Senate kama mteule wa Rais mteule Donald Trump kuwa mwanasheria mkuu huku ikitarajiwa akitarajiwa kujitetea kutokana na ushahidi utakaotolewa dhidi yake na seneta mwenzake. Seneta Cory Booker anatarajiwa kutoa ushahidi mbele ya kamati ya mahakama ya Seneti, katika hatua ambayo haijawahi kutokea, inayoeleza kutokana na nguvu nyingi alizokuwa nazo mwanasheria mkuu, pamoja na maoni ya dhati yanayotia wasiwasi kuhusiana na mteule huyo wakati akiwa mbele ya kamati hiyo Jumanne, Sessions alisema kuwa madai ya kutoa maoni ya ubaguzi wa rangi yaliyotolewa dhidi yake yalikuwa ni ya uongo mtupu. Miaka 30 iliyopita baraza la Senate lilipinga uteuzi wake kuwa jaji wa serikali kutokana na madai hayo. Baada, baadhi ya madai dhidi yake ni kuwa alitumia wakili Mmarekani mweusi kijana mdogo na pia kueleza taasisi ya kitaifa ya kulinda haki za watu wa rangi akisema kuwa haina uzalendo wa Kimarekani. Rais mteule Donald Trump leo atafanya kikao chake cha kwanza na wanahabari baada ya karibu miezi sita ikitarajiwa kuwa atakumbana na maswali kadhaa na hasa kuhusu madai kutoka kwa idara ya ujasusi ya Marekani kuwa Rusia iliingilia uchaguzi aliyoshinda mwezi Novemba na jinsi atakavyotenga biashara zake binafsi na kazi za rais. Mara ya mwisho kwake Trump kufanya kikao na wanahabari ilikuwa mwezi Julai, ambapo alimshambulia mpinzani wake wa chama cha Democratic Hillary Clinton, kwamba alichukua miezi kadhaa kabla ya kuzungumza na wanahabari. Marais wengi hapa Marekani huzungumza na waandishi wa habari muda mfupi tu baada ya kuchaguliwa, kinyume na Trump ambaye amekuwa akitumia ukurasa wa Twitter na taarifa fupi, lakini hajakutana rasmi na wanahabari ili kujibu maswali. Na Umoja wa Falme za Kiarabu umethibitisha kuuawa kwa wanadiplomasia wake watano kwenye shambulizi la bomu la Jumanne katika mji wa kusini mwa Afghanistan wa Kandahar. Maafisa wa serikali wamesema kuwa shambulizi hilo liliua watu 11 na kujeruhi wengine 16 wengi wao wakiwa maafisa wa serikali ya Afghanistan. Gavana wa jimbo hilo Bwana Homayun Azizi pamoja na balozi wa Umoja wa Falme za Kiarabu mjini Kabul, Juma Muhamed Abdullah Alkabi ni miongoni mwa waliojeruhiwa. Wizara ya kigeni ya UAE imesema kuwa balozi huyo alitembelea Kandahar kwa ziara ya huduma za dharura yenye lengo la kusaidia mayatima na pia kutoa misaada ya masomo. Kundi la kigaidi la Taliban limekana kuhusika na shambulizi hilo na badala yake kulaumu uhasimu miongoni mwa vikundi vya jimbo hilo. Kama unajiunga nasi basi, unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, na mara baada ya kusikiliza habari za dunia moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu. Rais wa Marekani Barack Obama ambaye anaondoka madarakani wiki ijayo, jana alitoa hotuba yake ya kuliaga taifa na kuzungumzia mafanikio mbalimbali ambayo utawala wake umefanikisha katika kipindi cha miaka minane cha urais wake. Alitoa hotuba hiyo Chicago. Mwenzangu Mary Mgawe amezungumza na mhadhiri wa chuo kikuu cha South Carolina, Patrick Nigula, ambaye anaanza kwa kueleza tathmini yake ya hotuba ya rais Barack Obama na kwa kuangalia uh, vipengele ambavyo amevigusia rais anayeondoka Barack Obama ni kwanza kabisa amewashukuru wananchi wote wa Marekani kwa kuwa wanyenyekevu, na, na vilevile amegusia uh, umuhimu wa demokrasi ambao ni vipengele muhimu sana ni kwamba demokrasia ni kitu muhimu sana hapa Marekani. Amewaomba Wamarekani wote kwamba washiriki wa katika chaguzi, washiriki katika maendeleo ya maeneo yao, na vilevile vile amezungumzia hali ya uchumi hapa Marekani, jinsi ambavyo ameweza kulitoa taifa katika miaka minane iliyopita katika hali mbaya ya uchumi na kuifikisha hapa ilipo. Vile vile alimezungumzia uh, kurejesha kwa mazungumzo kati ya mahusiano, ya mahusiano ya nchi ya Cuba. Amezungumzia ah, vile vilevile uh, uh, nchi ya Iran na vile vile amezungumzia ah, usalama wa nchi ya Marekani sasa hivi ni uko katika hali nzuri ah, kitu ambacho kiliwagusa watu wengi sana. Amezungumzia ah, uhusiano wa Wamarekani Waislamu walioko hapa Marekani, kwa ni kwamba wao ni sehemu ya ya taifa hili na waendelee vile vilevile uh, kuheshimiwa kama wananchi wa Marekani. Jambo lingine, Profesa Nigura, Rais Obama amewaambia Wamarekani kwamba mwelekeo wa kwa baadaye wa taifa hili uko katika mikono mizuri. Sasa ukizingatia kwamba hivi sasa kuna mvutano kati ya Rusia na Marekani, je, unaona kwamba pamoja na kusema haya inaweza ikarejesha tena ile imani na ushawishi kwa Wamarekani? Mimi tunaona kwamba aribusia pale kwa kusema kwamba uh, taifa la Rusia na China si mataifa ambayo yanaweza yakaleta msukosuko katika nchi ya Marekani, kwa sababu Marekani ni taifa kubwa ambalo linasikilizwa na nchi nyingi duniani. Kwa hiyo amewahakikishia Wamarekani kwamba yeye bado ana uhakika wa kuona kwa kwamba hii taifa la kirusi au Rasia si tishio kubwa sana katika maendeleo ya nchi ya Kimarekani na kuhusu suala la uchumi ambao pia kama ulivyosema hapo awali amesema kwamba uchumi sasa umeanza kukua na vilevile kiwango cha umasikini kimeweza kushuka kwa hivi sasa. Je, unaona kwamba kutokana na hotuba hii aliyoitoa inaweza ikahamasisha uchumi kwa njia moja au nyingine kuendelea kukua zaidi? Uchumi utaendelea kukua zaidi kama alivyozungumzia tu katika demokrasia. Ni kwamba ni lazima uh, kiongozi anayekuja waangalie zaidi katika kuwekeza katika elimu ya watoto, na hiyo ndiyo itakuwa kichocheo cha kukuza uchumi na kuleta uh, nafasi za watu kuongeza kipato na kuteremsha hali ya watu wengi ambao hawana kazi hapa Marekani ni D Patrick Nigula, mhadhiri wa chuo kikuu cha South Carolina akizungumza na VOA Express kuhusiana na hotuba ya kuaga taifa ya rais Barack Obama, na moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania, ambapo tunaelezwa wadau wa habari wakiongozwa na baraza la habari la Tanzania MCT leo wamefungua kesi ya kupinga sheria ya huduma za vyombo vya habari namba 12 ya mwaka 2016 katika mahakama ya Afrika Mashariki jijini Dar es Salaam. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali na ripoti kamili. Katibu mtendaji wa Baraza la Habari Tanzania, MCT, Kajubi Mkajanga alizungumza na waandishi wa habari mara baada ya kufungua kesi hiyo ya kupinga sheria ya huduma za vyombo vya habari ya mwaka 2016 na na kueleza kilichowasukuma kufungua katika mahakama ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa mujibu wa lalamikaji, yani sisi katika kesi hii, sheria ya huduma za vyombo vya habari inafinya uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari ambayo ni misingi ya demokrasia utawala, utawala wa sheria, uwajibikaji, uwazi na utawala bora. Tanzania iliridhia mkataba huo wa Afrika Mashariki tarehe 7 Julai elfu mbili na, chini ya kifungu namba ishirini na tatu cha mkataba huo, mahakama hii tuliofungua kesi, mahakama ya Afrika Mashariki, imepewa mamlaka ya kutafsiri mkataba huo na kuhakikisha nchi wanachama wanaufuata. Fulgens Masawe ni mwanasheria wa kituo cha sheria na haki za binadamu hapa nchini. Kwa hiyo, hii mahakama imeshapokea mashauri mengine ya hali ya aina hii na imeshayasikiliza. Hii mahakama imetumiwa sana wenzetu Kenya, wenzetu Uganda. Sisi wa Tanzania tumebaki nyuma sana. Kwa hiyo ndio maana tuliona ni wakati mwafaka nasi tuanze kutumia hii mahakama. Wadau wengine wa habari na watetezi wa haki za binadamu nchini nao wameungana na Baraza la Habari Tanzania katika kufungua kesi hiyo ya kupinga sheria ya huduma ya vyombo vya habari ya mwaka 2016. Olengurumwa ni mkurugenzi wa mtandao wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania. Kuna mazingira makubwa sana ma mazingira ambayo yatakuja kuwaweka katika wakati mgumu sana waandishi wa habari. Wengi wenu mtakamatwa au mtafungwa kwa makosa ambayo yameorozeshwa oro, kwenye sheria hii na kuongeza yale matatizo ambayo tumekuwa tukipambana nayo toka huko nyuma na sheria zingine zilizokuwepo. Kwa hiyo tukaona kwamba ni muhimu kuungana na wenzetu kufungua kesi ya kupinga sheria hii isianze kutumika na pengine ikiwezekana ibadilishwe kabisa kuliko kusubiri tukaanza kuwaona nyinyi mmoja baada ya mwingine anaingia katika matatizo ambayo tumekuwa tukiyazuia tukia katika siku za awali. Helen kijo Bisimba, mkurugenzi wa Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu, anaeleza pia kuguswa na sheria hiyo ambayo amesema inakiuka haki za binadamu. Sheria imekuwa sivyo tulivyotegemea, na ndio maana tumejiunga na wenzetu kuenda kuipinga, ili tuweze kupata sheria ambayo itatusaidia kuwa na uhuru wa habari na uhuru wa kujieleza hapa nchini kwetu. Mwanahabari mkongwe wa Jenerali Ulimwengu ni miongoni mwa watakaosimamia kesi hiyo. Muhimu hapa ni kujua kwamba kanuni haziwezi kutengenezwa zikawa bora kuliko sheria yenyewe ilivyokusudia kufanya kazi, na tunadhani kwamba sheria ni mbaya. Kwa hiyo kanuni zozote zinazotungwa sasa hivi ni kanuni za kutekeleza sheria mbaya, kwa hiyo hazifai. Hivi sasa wadau mbalimbali wa habari nchini wamemaliza kupeleka mapendekezo ya kanuni ya sheria hiyo ya huduma ya vyombo vya habari ambazo ziko chini ya mamlaka ya waziri wa habari. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Naam, basi ripoti hiyo ya Dina Chahali moja kwa moja inatupeleka kwenye burudani ya muziki, na tunaye hapa Kasim wa mganga wa kishirikiana naye Christian Bella, wimbo wanasema nisubira. mm -hmm. pata mambo mm -hmm. sikitika usije vunja shingo yo, mama, na uko kusononeka, usije ita mapaka leo, wakaja kukuparura, ukapoteza uzuri wako, na ukija ukiolewa, usipendeze kwa mume wako wo Basi ni mahadhi ya pwani hayo mazuri kabisa, Kasimu Mganga akimshirikisha Christian Bella wakikuambia subira nam. Leo katika hoja kwa hoja tunaangalia hatua ya viongozi wa kisiasa hasa wa upinzani nchini Tanzania kuwekwa ndani ama kufunguliwa mashitaka mara tu wanapotoa wa matamko ambayo husemwa ni ya uchochezi. Kutoa hoja katika hili tunaye Juma Ben Sanga na Filbert Jonathan Kienshambi. kusema kweli, wana sheria hapa ipate kiujumla kwanza, sababu kila mwa, kila kiongozi anakuwa na matamko yake anayoamua yeye, kwa sababu ukiangalia kiujumla, ndolongwa saa hii toka awamu ilivyoingia, sio siri, tunaongea ukweli. aa a kuna mheshimiwa Lema iko ndani mpaka sahizi hatujui hatima yake ni vipi? Maana wanasema kwamba ye ameona maono. Sasa mtu ameona maono ni ndoto hapo anawekwa ndani ye kama alali au kingine kinachofuata. Ukiangalia vingine maisha tulionayo kama sasahizi, kwa sababu kama wanavyoona tegemea na viongozi wetu jinsi walivyo, kama alivyopotea Beni saa nane kila mmoja na matamko yake, unaona anayatoa. Kwa hivyo votnanii mtu amepotea, wanatu, wanatuambia falujoni. Sasa falujoni na binadamu wapi na wapi? Naona kuna zile maiti sasa kwenye naisi luvu kuna matika, tawa, maipari, maiti saba zilizowekwa mtoni pale, kaba tukujua ni kitu gani kilichotokea. Tukasikia zimezikwa tu ghafla, bila uchunguzi, bila kuchukuliwa labda vipimo vya vina saba tuelewe ni maiti za nani. No, sheria na nchi za, za, za taifa hili linaongozwa kwa utaratibu. Kwa hiyo wanavyofanya hivyo, lazima wachukuliwe hatua, kwa sababu ndio utajenga maadili ya viongozi wa taifa hili, si kama wanawaonea. Labda ni wao kuona kwamba wanavyotamka yafanyii kazi kwa kwa ule nani, kwa muda unaoutaka lakini, wanakiuka maadili, kusema ukweli. Kwa hiyo viongozi ambao ni hawa wa vyama vya upinzani so, hata kama ni hivi hawa vyama vya nani vya vyama tawala, kwa hiyo wao wanazingatia maadili, kwa sababu gani? huwezi huwezi kuwa unatamka jambo ambalo kwa kweli halina halina ufafanuzi halina ule ukweli. Kwa hiyo kwa hiyo wanavyowadhibiwa, wao wanajiona kwamba da serikali inawaonea. Hamna mtu anayeonewa mtu hapa, kwa hiyo ni kufuata maadili ya nchi, na nchi hii inaongozwa kwa katiba na sheria zilizowekwa tena na wananchi wenyewe kwa kuchukuliwa maoni yao. Kwa hiyo tuzingatie taratibu zote awe kiongozi wananchi awe, awe, kwa hiyo tu tunazingatia kusema ukweli, aonei mtu hapa. Ha, ni kweli kwa sababu hata kusema hivi ni kweli, hatuna mashiko kiujuma, kwa sababu ngikuwa nchi inafuata katiba au sheria, nafikiri mkontai ingekuwepo hasa kama sheria ifuatwe, inakuwa hamna kitu chochote chochote, kama hivyo nilivyokuambia kwamba awali viongozi jamani, viongozi wa taifa hili, wao wa vyama vya wa utawara hivi vinaoongoza mataifa haya, wale wapinzani, taratibu na sheria lazima zifuatwe kwa sababu huwezi kukurupuka sehemu unakusanya watu wapasi wako, unawambia kwamba jambo hili naenda hivi. Wakati wakitudai ule uthibitisho, mtu anakuwa ana wahio. Wakichukuliwa zile sheria, walikuwa wanalalamika, kwa sababu wakitaka kuongea mambo kama haya, wani ya uthibitisho. Unajua, hata kama hizo shida nii, wahusika wa hizi sheria wao wanapata uthibitisho na ushahidi ya kupitia VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, na katika kipengele cha kama huna kazi leo, mkazi mmoja wa Mombasa anaelezea jinsi alivyojituma na kuanzisha biashara yake ya kuosha magari na majengo ili kujipatia kipato cha, na, na kwa hivyo kuwasihi vijana wenzake kufuata mfano wake, wasisubiri kazi au kuajiriwa. Kuna msemo usemao kwamba kazi ni kazi leo hapa tunazungumza na vijana waliochukua jukumu la kufanya usafi kuosha mikeka, majumba, carpets, kuosha viti na kuna mashine wamenunua zinawaletea kipato. E, kwa majina naitwa e, Lugua Chaka Benson e, nilianza kazi mnamo mwaka elfu mbili na saba baada ya kumaliza class eight, kuwa naona kuwa hakuna nafasi ya kuenda second school, kasafisha magari mpaka ni. Kazi ziko, ni vile tu watu hawataki kujishughulisha. Inatakikana ukuwe na zile mashine zote za kufanyia hii kazi. Inatakikana kwanza ukuwe na hii uva, e, baadaye kuna mashine ingine e, e, scrubber ambao sasa hiyo unaweza ukafanya kazi kubwa zaidi ya, si mambo na mkono. Unaweza e, mkono unaweza saf, safisha tu rumu moja mbili umechoka, lakini ukiwa na hiyo mashine unafanya hata misikiti mbili kwa siku, unafanya mpaka kwa misikiti ndio unaweza patani u, kwa msikiti unaweza tumia kama masaa mbili ukafanya kazi pengine ya ya elfu nane elfu tisa baadaye ukaenda msikiti mwingine, kama uko na oda nyingi e, ukipata msikiti jua pale kuna makapet kuna zile dufeti zile kidogo tu. mm -hmm. Yeah. E, kupata oda katika hii kazi ni changamoto kubwa sana. wote kana kwanza, usiwe mwoga; pili, ujiamini, maanake utakuta sa nyingine unaweza ingia ofisi ya watu ukifika pale unaogopa. Sa lazima ufika pale, wewe uko na lengo, kwa nikifika pale, naenda kuongea hili na hili. Kwa mfano hapa, naona uko kwa ofisi leo, hapa nimeosha viti 30 kwa mwezi sikosi elfu zangu kumi na nane kumi na saba Nawaambia tu vijana wenzangu, kuwa wajaribu pia kutokatoka town, wachukue ideas za vijana wenzao wengine. Naona hapa pia kijana wako ambaye unafanya naye mambo. Kwa, kwa majina majina, naitwa suma nyawasuma. Kusema kweli hii kazi nilianzia mimi, huyu ni ankwali wangu huyu. Kwa muda huu ile kazi yangu ili ilitulia kidogo ah, ndio akanambia basi kama imetulia, tuseme kwa fupi, amekuajiri eh? Ameniajiri kwa fupi eh, <laughs> tuseme hivyo yani. <laughs> yeah. Yeah. Naona mko na mashine hapa, hii nayo ni ya kufanya nini? Hii mashine hii huwa ni ya ku mm. ya kuvuta hii pumzi, kuvuta hizi mm. mm. vumbi ndani. Ah, kweli kazi ni kazi, na vijana hawa inaonekana kweli wamejitahidi kufanya kazi bila kungojea kuajiriwa. Na moja kwa moja tunaelekea katika yale yanayovuma katika mitandao mbalimbali mbali ya kijamii. Yeah, mambo mengi kweli kweli, lakini hotuba ya Rais Barack Obama, Abdishakur, ilikuwa hotuba moja nzuri kabisa, bila shaka, hasa kile kipengele ambacho anamzungumzia mkewe wa miaka 25, Michelle Obama, akasema we mke wangu mama watoto wangu na rafiki yangu, lakini vile vile umejitolea kufanya kazi ambayo hujaiomba na kuambia, hiyo imewavutia watu sana. Lakini kwa ujumla watu kwenye Twitter waliweza kusikiliza hotuba yake, wengi wakasema maoni yaliyotolewa na Obama, kwa nini hakutoa wakati wa uchaguzi, katika kampeni za uchaguzi ambapo alizungumzia mambo ya rasia na nani kuweza kuingilia kati uchaguzi wa Marekani na hivyo watu wengi waliuliza, ungekuwa umesema mambo hayo, tusingekuwa katika hali tuliyo hii leo. Basi wengi wamezungumzia hiyo na wengine wakauliza, je, yeah, Sasha alikuwa wapi? hakuwa katika hotuba ya mwisho ya babake. White House imejibu leo imesema la hasha, ana mtihani hii leo, kwa hivyo ilibidi afanye mtalaa. Kwa hivyo hilo ni mojawapo la swala kubwa. Obama amelea watoto kwenda shule na kadhalika. Kwa hivyo amekuwa baba mzuri. Mtoto una mtihani, baki nyumbani ufanye kazi, siyo kwenda kwenye macho ya watu. Ni siku muhimu vile vile kwa Obama muhimu. lakini shule ni muhimu zaidi ya siku hiyo. vile vile na wengine wanauliza kama Bre anasema, ikiwa amekuwa na hisia kama hiyo basi tusingekuwa na hali tuliyo hivi sasa. Kuna mwingine vile vile anayesema, wewe umekuwa kiongozi. Huyo ni Scott Dorwin, anasema umekuwa kiongozi wa kipao cha juu kabisa hapa Marekani. Hata hivyo, kuna wengine wamekasirika, wamesema Obama aondoke, wengine wanasema imebaki siku kumi. Hata Newt Gingrich yule aliyekuwa spika wa zamani amesema kwamba Mm. Mambo aliyofanya ambayo itakuwa ni historia, hatua zake zote zitafutika baada ya mwaka mmoja. Sasa tukiwacha hapo, tuingilie swala jingine, kaf ugomvi wa kaf kule Tanzania, ugomvi umeingia mpaka hivi sasa umesababisha chama cha ACT na CHADEMA kuanza kugombana juu ya swala hilo, swala la upinzani mustakabali wake. Muktasari wa habari. Kenya imezindua magari sita ya moshi yatakayotumia reli mpya ya kisasa yani standard gauge railway inayojengwa kwa gharama ya dola milioni mia nne na inayonuiwa kuunganisha nchi za Kenya, Uganda na Sudan Kusini. Ikiwa imebaki wiki mbili kabla ya rais mteule Donald Trump kuapishwa kama rais wa Marekani, Rais Barack Obama alitoa hotuba ya kuaga mbele ya umati wa kirafiki mjini Chicago Jumanne jioni wakati akitetea utawala wake wa miaka minane. Rais mteule wa Marekani Donald Trump Jumanne usiku, kama ilivyo kawaida yake, alitumia ukurasa wake wa Twitter kukemea madai kuwa Rusia ilihusika kwenye uchaguzi uliopita. Shukran msikilizaji kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote walofanikisha matangazo ya leo, msimamizi ni Khadija Riyami, mwelekezi Aida Hisa, mimi hapa studio ni Idi Ligongo nami ni Harizon Kamau. Shukrani kwa kutusikiliza basi, na tunakuambia alasiri njema hapo ulipo.