Kutoka studio 15. hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni ikiwa leo ni Alhamisi ya Januari 12 mwaka wa 2017. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, wakazi wa jiji la Dar es Salaam watoa kero zao kwa watendaji wa serikali. Ni muhimu ufanye kazi badala ya kulipwa uende ukapiga makelele katika e, mkutano ya mwanasiasa ingine. Ngojea ufanye kazi ambayo inakufaidi wewe na inajenga nchi, utaenda mkutano ya mwanasiasa unayempenda. Nam, basi endelee kuwa nasi uweze kujua mengi zaidi ya wanayoyazungumza. Mimi hapa ni Idi wa Ligongo na mimi ni Sunday Shomari. Wananchi wa Kenya na wanasemaje kuhusu muungano mpya wa vyama vya kisiasa nchini humo? na saa Kwangu mimi muungano wa NASA sidhani kwamba ni mwamko mpya katika siasa za Kenya, bali nadhania kwamba ni muungano ambao unataka kukandamiza serikali kuu ya Jubilee. Basi kujua yali yote tuliyokuandalia katika matangazo ya VOA Express, kuwa nasi mpaka mwisho wa matangazo haya. Lakini nafahamu kabisa unataka kujua kinachoendelea ulimwenguni hivi sasa, na Sandey Shomari yupo kwa ajili ya kukupasha habari za ulimwengu. Rais anayeondoka madarakani wa Gambia, Yahya Jammeh, anakosoa msukumo wa nchi za nje kwake yeye kuachia madaraka na kuwataka raia wa Gambia kungoja maamuzi ya mahakama kuu ili kufahamu uhalali wa uchaguzi wa Desemba mosi ambao alishindwa. Jumanne, maelfu ya wafuasi wa chama cha Jammeh, Alliance for Patriotic Reorientation and Construction, walikusanyika mbele ya mahakama kuu na kutaka matokeo uchaguzi huo yafutwe. Mahakama kuu ikiwa na jaji mmoja tu iliahirisha kesi hiyo mpaka Jumatatu, lakini imesema haiwezi kusikiliza kesi hiyo mpaka mwezi Mei, mpaka majaji kutoka Nigeria na Sierra Leone watakaopatikana walioteuliwa na Jame. Ucheleweshaji huo unapelekea wasiwasi ambao wengi wanafikiria unaweza kusababisha ghasia. Jame awali alikubali kushindwa, lakini baadaye aliitaka uchaguzi urudiwe akisema kwamba uchaguzi wa awali ulikuwa na matatizo. Mkurugenzi wa usalama wa taifa wa Marekani, James Clapper, amesema jana Jumatano kwamba alimwambia rais mteule Donald Trump kwamba taasisi za ujasusi hazikutengeneza nyaraka zilizo madai kwamba Rusia ilikusanya taarifa za kumweka Trump hatarini CNN ambayo ilitoa taarifa hizo zisizo na uthibitisho kamili siku ya Jumanne. Hawakutoa maelezo ya kina juu ya taarifa hizo ambazo zilitolewa, lakini mtandao wa habari wa BuzzFeed uliweka kile walichodai kuwa Russia imekuwa ikimsaidia Trump kwa miaka kadhaa. Katika taarifa yake, James Clapper amesema idara za ujasusi za Marekani hazijafanya uamuzi wowote juu ya taarifa hizo kama ni za kweli na kwamba amemsisitizia Trump kwamba haamini taarifa hizo zilisambazwa kwa vyombo vya habari na vyanzo vya kijasusi. Donald Trump kwa ashira alikataa madai ya ripoti kwenye mkutano wake wa kwanza na wanahabari kama rais mteule hapo jana Jumatano. Wakati huo huo, msemaji wa rais wa Rusia, Dmitri Peskov, alisema jana kwamba madai hayo yana lengo la kuharibu uhusiano wa Marekani na Rusia. Baraza la Senate lililo na Warepublikani wengi limechukua hatua ya kwanza katika kuufuta mpango wa afya wa Rais Barack Obama. Warepublican wameamua kwamba kuondoa mpango huo ambao pia hujulikana kama Obamacare kama moja ya vipaumbele vya juu wakati rais mteule Donald Trump atakapochukua madaraka. Kwa kura ya 51 dhidi ya 48 baraza la Senate lilipiga kura mapema jana Alhamisi kuidhinisha, mapema leo Alhamisi kuidhinisha kanuni ambazo zinaruhusu sera za kufuta sheria hiyo na kusonga mbele na wingi mdogo na sio kuwapa nafasi wa demokrat kuweza kuzuia. Wa Republican wanashikilia viti hamsini na mbili kati ya mia moja bungeni naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri mteule wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa rais mteule Donald Trump jana aliahidi kurekebisha wizara hiyo, kuifanya vibora zaidi na kufanikisha kuokoa fedha. Tillerson aliwaambia maseneta wakati wakisikiliza uidhirishaji wake kwamba aligundua kuna vipengele kadhaa vya ziada ambavyo vimeongezwa kwenye orodha wa wizara hiyo kwa miaka michache iliyopita. Kiongozi huyo mteule pia alieleza kuwa makini kwa China, hususan katika swala la harakati zake za kijeshi katika maji yanayozozaniwa katika bahari ya South China. Mteule wa rais wa marekani Donald Trump kuongoza wizara ya ulinzi atahudhuria vikao vya uthibitisho hii leo wakati kamati hiyo ikifikiria sera muhimu kumhakikisha anastahili kufanya kazi hiyo. Jenerali mstaafu James Mattis atatoa ushahidi mbele ya kamati ya bunge ya ulinzi ambayo inatarajiwa kumthibitisha. Mattis atakuwa mwanajeshi wa kwanza kuongoza Pentagon kwa zaidi ya miaka 50. Alistaafu jeshi la Marin mwaka 2013 baada ya kufanya kazi kama mkuu wa kikosi cha Marekani, akiwa na uzoefu wa kuongoza vikosi wakati wa vita vya Afghanistan na vita mbili za Iraq. Kuna sheria ambayo inawazuia maafisa wa jeshi kuwa mawaziri wa ulinzi mpaka baada ya kustaafu kwa muda wa miaka saba. Kwa hiyo bunge litahitaji kupitisha kipengele muhimu maalum kwa ajili ya Mattis. na operesheni ya pamoja huko kaskazini mwa Afghanistan iliua raia wapatao 33 na kujeruhi wengine 27, jeshi la Marekani lilisema leo, wakati akitoa taarifa juu ya uchunguzi wake kwa tukio hilo tukio hilo baya katika kijiji cha Boz katika jimbo la Kunduz liliangusha darzeni da ya nyumba kwa mujibu wa wakazi na waasi wa Taliban. Operesheni hii ya pamoja ilifanywa ili kukamata viongozi wa Taliban ambao walikuwa wakipanga njama za ghasia katika jimbo la Kunduz, kwa mujibu wa Afghanistan na maafisa wa kijeshi wa Marekani. ili kujilinda wenyewe na majeshi ya Afghanistan na majeshi ya Marekani alijibu mashambulizi kwa Taliban ambao walikuwa wakitumia nyumba za raia kama sehemu za kujikinga, jeshi la Marekani lilieleza leo Alhamisi. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, mara baada ya kujua yale yanayoendelea hivi sasa ulimwenguni. Moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Kenya, mara tu baada ya vyama tanzu vya upinzani kukongamana katika uwanja wa Bomas nchini Kenya na kukubaliana kumtangaza mwaniaji mmoja katika tiketi ya uraisi kumkabili Rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo, wachambuzi wa masuala ya kisiasa nchini humo wanaelezea kuwa bado yapo masuala magumu ambayo viongozi hao wa upinzani wanafaa kuyatatua ili kufikia ndoto yao. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Katika kile kinachoonekana na wengi kuwa harakati za upinzani kuunda muungano kama ule wa National Rainbow Alliance uliomngoa bwana Moi madarakani, wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanaeleza kuwa bado vipo vizingiti chungu nzima ambavyo vinafaa kuondolewa ili kufanikisha ndoto yao. Martin Andati ni mchambuzi wa siasa nchini. Umeona Msalia akaongea, kisha Watangula kaongea, kisha Kalonzo na kisha mwisho ya Raila, so hiyo inakuonyesha bayana bayana kwamba hiyo ndio itakuwa packing order. Na shida ni wakati wamemaliza kusema kinara ni Raila, Wetangula na Msalia wataenda kuambia watu wa jamii nini? Unaenda kuambia kwamba wewe sasa haukuwa unatafuta urais, wewe unaenda kujazia wengine kura? Na hata kama utaenda kujazia wengine kura unawajazia, e, viti gani umepewa? Kwa ajili sasa viti ile vinapeanwa ni rais na makamu sasa vile vingine viko pengine, ni waziri ulikuwa unatafuta, so hapo itazua utata, kwa ajili itaweza sumbua sehemu ya magharibi, kwa ajili hao walikuwa naambia jamii kwamba chama cha KANU ambacho kinahusishwa na jamii ya Rais mstaafu Daniel Moi kimekuwa kikionyesha ishara ya kujiunga na upinzani na hata katibu wake mkuu Nick Salat kuhudhuria hafla ya Bomas na kuweka sahihi katika maazimio ya vyama tanzu vya upinzani. Je, kuwepo kwake na kukosekana kwa mwanayo Moi, Gideon Moi, kunaashiria nini? Nick Salat hana uzito katika kano. Yeye ni katibu mkuu. Lakini unajua yeye hana uzito. E, yule ana uzito katika kano ni mzee Moi mwenyewe. Ndio mwenye kano na uzito kidogo wa pili katika kano mwenye na uzito ni kijana yake Gideon Moi. Kwa hivyo Nick Salat ana uzito wote. Yeye atatumwa hapa na pale na Mzee Moi na ni kuchezacheza siasa kidogo. Kama watu wa KANU wangetaka kwamba waseme kwamba wameingia katika mrengo wa upinzani ungeona Gideon pale. Wafuasi wa upinzani na wawaniaji mbalimbali katika uchaguzi mkuu wanaeleza kuwa na matumaini makubwa kwa viongozi hawa wa upinzani, wataungana kinyume na ilivyokuwa hapo awali ambapo kila mmoja alifuata mkondo wake wa kisiasa. Watasimama sama kwa sababu nia yao na maono yao ni moja, na pia wamepitia katika miaka manne saini miaka mitano wakiwa wamesimama pamoja. Kwa hivyo sina shaka kabisa, naweza kusambaratika hata wao wenyewe kutualika hapa katika, yeah, yeah. hili kongamano yeah, yeah. hapa bomas no, yeah, yeah. ni dhihirisho wazi ya kwamba wameungana pamoja na wamekuwa kitu kimoja, na tunaambia serikali ya Jubilee we are coming watchers tutawanasa. mara dhat vile tumekutana haijawahi kuwa vingine siku zingine zote, miaka zote sasa. Mi naamini autaungana. Kennedy Wandera Naam, shukrani kabisa. Sauti ya Amerika Nairobi. Naam, naona Kennedy Wandera eh, umepata, unaona raha kweli Kennedy Wandera, mara mbili mbili. Haya, shukrani basi, naamini hapo Nairobi pengine kuna kibaridi ama kuna joto lakini hapa Washington DC kuna baridi kwelikweli eh, kweli. Lakini suala hilo la baridi vilevile linatupeleka vile kuangalia ripoti ya maelfu wahami ya wahamiaji kusini mashariki mwa Ulaya wako katika hatari ya kufa kutokana na viwango vya juu vya baridi kali kulikumba eneo hilo. Kwa mujibu wa mashirika ya misaada, viwango vya hali ya hewa katika majimbo ya Balkan vimeshuka mpaka chini ya digri 20 za Celsius wiki hii, huku wengi uh, waliokwama ni watu wanaoomba hifadhi na wanalala kwenye mahema. Mwandishi wa VOA Henry Ridgwell anaripoti. Na hapa, Hadija Riami yupo tayari kabisa kutupatia ripoti kamili, na amependeza kwelikweli leo, natamani umwone. Huku hali ya hewa ya baridi kali sana ikilikumba eneo la kusini mashariki mwa Ulaya, maelfu ya wahamiaji wanalala kwenye ghala ambazo ni tupu au majengo yaliyohamwa ambayo yanatoa hifadhi kutokana na theluji inayoanguka lakini hata ndani ya majengo hayo kuna baridi kali sana. Mwomba hifadhi Muhammad Yusuf Navida anasema ni baridi sana kiasi kwamba inakuwa vigumu sana kwa kupata usingizi. Anasema hajawahi kuona sehemu kama hiyo katika ndoto zake zote. Hali ni mbaya sana na hali ya hewa ni ya baridi isiyoelezeka. Serikali ya Sebia imewasihi wahamiaji wote kuhamia kwenye kambi rasmi, lakini makundi ya misaada yanasema kambi hizo nazo zimejaa. Shirika la hisani la madaktari wasio na mipaka linasema tayari kuna wahamiaji wengi ambao wamepoteza maisha. Mkuu wa shirika hilo nchini Serbia, Stefan Moisang, ameiambia VOA kuwa wanawatibu watu kwa matatizo mbalimbali ya kiafya. Anasema wengine wana matatizo ya kupumua, kumezuka ugonjwa wa ukurutu na wengine wana chawa mwilini. Kwa kuongezea hilo kuna watu wapya wanaowasili kutoka kwenye mpaka wake na Bulgaria, na katika muda wa siku chache zilizopita wamekumbwa na matatizo ya ngozi kuchubuka, ambayo aghlabu yanaletwa na baridi kali. Wahamiaji takriban mia moja kwa siku wanaingia nchini Serbia, licha ya juhudi za Hungary kufunga njia ya kuingilia Balkan kwa kujenga uzio kwenye mpaka wake wanaoshirikiana. Wakati huo huo, Ujerumani imeripoti kushuka kwa idadi kubwa kwa watu wanaomba hifadhi nchini humo ambao waliingia nchini humo mwaka 2016 na kufikia laki mbili na elfu thamanini ukilinganisha na laki nane na elfu tisini mwaka uliopita. Shukran kabisa Hadija, hmm, Riyami, lakini usiondoke, kuna kibao hapa nataka, eh, ukisikiliza na uniambiki na kukumbusha nini eh, eh, eh, lak... <laughs> <How kabisa, siyo? laughs> tunakutana nao Lesi Wanyika unaambiwa simse. Aha. <laughs> <laughs> Ay, Hadija nini? <laughs> Mimi mimi, mimi mimi sijazaliwa, sijazaliwa sijazaliwa, wakati wakati nilikuwa nilikuwa si bado, lakini eh, lakini eh, eh. si si si <laughs> tu. Ay, na na tu. Alikuwa. Kwa kwa hiyo, hiyo, hata sijui. VOA Express kutoka Jiji Kuu la Marekani, Washington, D.C. Moja kwa moja tunaelekea katika hoja kwa hoja, ambapo tunaangalia azimio la vyama vya upinzani nchini Kenya la kuunda muungano uliopewa jina la NASA. Haimaanishi ile idara ya mambo ya anga ya hapa Marekani. Ni NASA muungano wa vyama vya siasa mpya huu nchini Kenya, ili kukabiliana na chama tawala cha Jubilee kwenye uchaguzi mkuu na utarajiwa kufanyika Agosti. wa Kenya William Lusige, Alice Wacharo na Frank Wangombe wanatoa hoja zao. Je, maoni yao ni yapi? Ni ukurasa mpya na pia ni mwanzo mpya katika siasa ya taifa hili. Kwa kipindi kirefu, tumeona kwamba upinzani umekuwa umesambaratika, kwamba unakuta labda viongozi wamejigawanya katika makundi tofauti, ili hali wanapinga eh, mgombea mmoja urais ambaye anagombea ambaye tayari amekuwa rais katika kipindi fulani. Ni mwamko mpya, jinsi wanavyoshikana ndivyo nguvu yao inaendelea kuongezeka. Kwa so, hivyo itakuwa ni vigumu sana kwa wale wanaogombea eh, hasa hiki kiti cha urais katika kipindi hiki cha mwaka wa elfu mbili kumi na saba kwa sababu tumezoea hali ambayo imekuwa kwamba upinzani unagawanyika, hauna umoja, hauna mshikamano. Lakini kuundwa kwa chama cha NASA ama au mshikamano unaonyesha kwamba tayari upinzani umejiandaa vizuri dhidi ya kukabiliana na wale wanaogombea kutoka kwa serikali. Kwangu mimi, muungano wa NASA sidhani kwamba ni mwamko mpya katika siasa za Kenya, bali inadhania kwamba ni muungano ambao unataka kukandamiza serikali kuu ya Jubilii. Maanake serikali ya upinzani kazi yake ni kukandamiza, ndiyo, na kukashifu yale ambayo serikali labda anafanya. Wanasema ndio kweli, wanapigania si haki za Wakenya, lakini kwangu mimi sijaona hata siku moja upinzani kama imeweza kusaidia serikali ya Kenya ovyote bali inaona tu ni porojo tu na siasa chafu sababu hata hivi sasa ukiangalia iko chama cha upinzani ambacho kikuu ni ODM, unaona kwamba tayari washaanza kutawanyika. Mtu kama na Mwamba alikuwa katika upinzani, lakini pia y ametoka ameenda kutengeneza chama chake. Hawana muungano, ni kama wanajaribu kupigana, ni kama ni fahali mbili ambazo zinajaribu kupigana, wanajaribu kupigania ni kama uongozi, wanajaribu kuonyeshana ubaba dume wao, lakini ni kama hawana muungano, hawajaelewana, hawajajua jukumu lao kuu ni nini. Kama wapinzani, ni hatua nzuri lakini bado kuna kibarua kigumu. Tatizo itakuwa zaidi katika uteuzi, ni nani atakayepeperusha bendera ya muungano wa NASA. Ukiangalia, mtu ambaye ana umaarufu zaidi ni Laila Amolo Odinga akilinganishwa na Kalonzo Musyoka na wenzake kama Musalia Mudavadi. Kwa hivyo nafikiri kwamba ni hatua nzuri, lakini pia wajua, kuna kibarua kigumu zaidi katika kuweza kuondoa serikali ya E, Mheshimiwa Uhuru Kenyatta madarakani si jambo rahisi, si jambo rahisi, hasa ikilinganishwa kwamba e, hawa ni watu pia nao wamejipanga katika upande wa pili na waliweza kuunga muungano ambao uliweza kumeza vyama vyao. Hakuna tofauti kubwa kati ya NASA na NASA Jubiri ilivyofanya kuchukua vyama vyao vyote wakaweka pamoja na tofauti. Kile kitakachofanyika ni sasa wale e, wenye vyama upande wa NASA wajaribu kuwashawishi wapiga kura waweze kuchukua kura ili waweze kuwachagua na upande wa Jubiri vilevile vile. Kwa hivyo NASA ina nafasi pia ikiwa watajipanga vizuri kuweza kuchukua nafasi ya urais. Naendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi moja kwa moja tukiangalia katika makala ya ushauri hapa, tunaona ni mwaka ambapo nchini Kenya wanatarajiwa kuandaa uchaguzi mkuu mwezi wa nane. Sasa joto la kisiasa nchini humo limeanza kupanda idi na hata hivyo, msemaji wa serikali nchini humo Eric Raidhi anawashauri vijana nchini humo kuwa makini na kuepuka wanasiasa walaghai ambao watatumia au watatumiwa kuwapa mihadarati au pombe na kuzua ghasia. Libatirede alizungumza naye huko Mombasa serikali ingetaka kuwatahadharisha wananchi na kuwahamasisha ndio wapambane nalo, ni kwamba huu ni mwaka wa siasa. Kuna wanasiasa ambao wanajua vile wamefanya na maendeleo, wamejua vile wamefanya na mamilioni ya pesa waliopewa na wanajaribu njia za kando kujitengenezea magengi ambayo inapewa pombe gushi, ambayo inapewa mihadarati ya aina yoyote. Kama hapa Mombasa tuko na shida sana ya hii mihadarati mi, eh, hiyo kokaini na heroin. Pahali pengine nchini tuko na shida ya hizo pombe haramu haramu, hizi kakina kumi kumi na zingine, pia tuko na shida ya bangi, na kuna wale wanasiasa ambao ni, ni ni waragai ambao watataka kutumia vijana kwa kuwapea yale madawa na vitu kama hizo. Tunaambia wananchi wote washirikiane pamoja. Ukikula madawa ya kulevya leo, inaharibu maisha yako yote. Ni muhimu ufanye kazi, badala ya kulipwa uende ukapiga makelele katika e, mkutano ya mwanasiasa ingine. Ngojea ufanye kazi ambayo inakufaidi wewe na inajenga nchi, utaenda mkutano ya mwanasiasa unayempenda. Kwa hivyo, huo ukora wa kisiasa ni jambo ambalo serikali itaendelea kuhimiza wananchi kwamba wasihusike na ukora wa kisiasa, usijihushishe na mwanasiasa ambaye anajulikana kwa mambo ya mihadarati na mambo ya aina hiyo, kwa sababu tunachokitaka ni nchi yote kuendelea na wananchi wote kuwa na maisha bora. Tukiendelea kusafiri na VOA Express, leo katika sehemu hii ya VOA Express ambapo wewe msikilizaji hutoa akili zako, wakazi wa jiji wa la Dar es Salaam wanazungumzia watendaji wa umma wa wa ambao hawawajibiki ipasavyo katika kazi zao. Mimi naitwa Majuka Olokeli, ni kijana ambaye natokea Dar es Salaam. Nakerwa ee, na vitu na vingi, lakini kikubwa hasa nakelwa na, na, na uongozi ambao wakimazoea wa viongozi ambao wanafanya kazi zao wakimazoea. Ama sasaivi, kama tunavyojua miaka sasa hivi sio kama ile ya zamani, kwamba lazima muwe watu wa kufichaficha vitu. Kama tukio limetokea na watu wameshaliona na wanalidai tuweke hapa, watu wanaleta kuona, wanaanza kutafuta jinsi ya kufunikafunika kombe mwanadamu apite. Kwa kweli hiyo mimi nikosesha ni, ni, ni raha sana, na inamtia uchungu, kwa sababu unaona vijana wengi wanateseka bila kazi eh, wengine wanakosa namna ya kuanza hilo la kufikiri kwanza, kwamba nitafanyaje ili niweze kufanya kazi, wakati resources za akili haioni hiyo fursa, kwa sababu ya uongozi ambao upo, viongozi ambao wapo, niseme hivyo kwamba hawana ule uwazi hawana ule u, u, hawana ule uwazi wa kuonyesha vitu vinaendaje na mimi nijifunzeje. Kwa hiyo hakuna, kuna sehemu kubwa ambazo uh, kuna sehemu kubwa ambayo inaweza imeathiri sana swala hilo, imeathiri sana masuala ya saikolojia za vijana. Hasa mimi nina naitwa Last year Mlaki, kijana naishi Kigamboni, jijini Dar es Salaam kero yangu kubwa ni napenda ni, ni, ni, nielekeze kwenye utoaji wa huduma hususan katika taasisi ka za serikali. Kwa kweli kwangu mimi nimekuwa nikiona ni kero kubwa sana kutokana na wafanyakazi wengi au watumishi wengi wa serikali nchini Tanzania wamekuwa wakifanya kazi kwa mazoea, lakini hawatoi huduma ile kwa kama zilivyokuwa enzi za viongozi wengi wa nyuma waliopita kwamba kiongozi ana anatoa huduma kwa moyo wake wote, akimthamini yule anayemtolea kwenye labda taasisi kama za hospitali hata taasisi za serikali mawizarani. Huduma zimekuwa zikitolewa katika hali ambayo sio nzuri, haiwaridhishi wananchi, swala ambalo lazidi kutudidimiza, lazidi kudidimiza hata uchumi wetu, linazidi kuwafanya wa Tanzania na wananchi wote kata tamaa na serikali yao. Swala lingine ni ukiritimba katika taasisi za serikali. Taasisi nyingi za serikali nchini Tanzania zimekuwa na ukiritimba, swala ambalo lingeweza likafanikishwa kwa ndani ya dakika tano linaweza likatumia hata siku tatu kulikamilisha, swala ambalo tunarudi pale pale, pale, kwamba yanazidi kutudidimiza sisi kama watanzania kwenye swala la kiuchumi. Lakini sisi tumekuwa kiwa na ukiritimba sana, swala dogo linatakiwa lipitie sehemu zaidi ya kumi na tano, swala ambalo lingetakiwa likapitia lika, lika, sehemu chache na likafanikishwa kwa muda mchache. kwa wangu tu ni kwamba labda serikali yetu iangalie upya mfumo mzima wa serikali, namna ya utoaji wa huduma, ufuatiliaji wa utoaji wa huduma, tunaweza tukafika sehemu. na msikilizaji, basi umefika ule wakati wa kusikia yale yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali. Namwona Idi Gongo anaambia ana mengi ya kuzungumza hii leo, moja kwa moja akielekea kwenye mambo ya vikao vya uthibitisho hapa Washington DC, hali kadhalika yale yaliyozungumzwa na Trump e, kwenye mkutano wake wa kwanza na waandishi wa habari na mambo ya Kenya. Tuambie Idi. Naam, asante Shomari. Kama unavyoelewa tarehe ishirini Donald Trump ataingia rasmi madarakani na kuwa rais wa 45 wa Marekani. Lakini kwa hivi sasa vikao ambavyo vinaendelea ni vya kuthibitisha wateule wa nafasi mbalimbali katika wizara mbalimbali za hapa Marekani, ambapo jambo limegubika mitandao mingi, hali kadhalika vyombo vingi vya habari. Lakini kubwa zaidi ni juu ya mteule ambaye anaenda kushika nafasi ya waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson ambayo, e, amekuwa akiwa kwenye kikango kizito, na hasa ni kuhusiana na uhusiano wake yeye na nchi ya Russia, halikadhalika rais wa Russia Vladimir Putin. Kwa hiyo mengi ambayo yanaendelea hivi sasa ni juu ya hilo. Lakini sasa tukiangalia e, siasa hizi hizi za Marekani e, rais mteule Donald Trump wa Marekani jana alifanya mkutano wa kwanza kabisa na wanahabari, lakini mengi aliyazungumza, likiwemo suala la eh, kuachia watoto wake wa kiume mali zake zote na kusema kwamba wakati yupo madarakani hatosikiliza au hatoambiwa chochote kuhusiana na mali zake. Lakini kubwa zaidi ni juu alichozungumzia na lile kid, ile kitu ambacho eh, imekuwa maarufu sana hivi sasa katika mitandao yani fake. News. Yani, zile news ama habari ambazo zimekuwa zikitolewa kuwa si za kweli. Kwa hiyo ni hmm, kitu ambacho ameendelea kusisitiza sana, hasa katika eh, shauri ambalo limeihusisha Russia katika kuingilia uchaguzi eh, wa hapa Marekani ambao uliomfanya yeye kuwa rais wa Marekani. Lakini kingine ni juu ya muungano mpya wa vyama vya siasa nchini Kenya NASA. Nao nayo ni habari ambayo inavuma kweli kweli, lakini kutokana na muda jinsi unavyokwenda ni kurejesha tena Sunday Shomari ili uweze kutupatia muhtasari wa habari. Rais anayeondoka madarakani wa Gambia Yahya Jammeh anakosoa msukumo wa nchi za nje kwake yeye kuachia madaraka na kuwataka raia wa Gambia kungoja maamuzi ya mahakama kuu ili kufahamu uhalali wa uchaguzi wa Desemba mosi ambao walishindwa. Mkurugenzi wa usalama wa taifa wa Marekani James Clapper amesema jana Jumatano kwamba alimwambia rais mteule Donald Trump kwamba taasisi za ujasusi hazikutengeneza nyaraka zilizo na madai kwamba Rusia ilikusanya taarifa za kutaka kumweka Trump hatarini. CNN ambayo ilitoa taarifa hizo zisizo na uthibitisho kamili, hawakutoa maelezo ya kina juu ya taarifa hizo za Trump. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi wa matangazo ni Khadija binti wa Riyami, mwelekezi ni Aida binti wa Isa. Mimi hapa ni Idi Ligongo mwenzangu, na mimi naitwa Sandei Shomari. Tunakuaga na tunakuambia shukrani kutoka Washington DC.