Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Mary Mgawe na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ni Ijumaa, Januari 13, mwaka 2017. Karibuni sana. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo tu kuharifu kuwa Zanzibar na Mombasa zatajwa kuwa na ushirikiano bora. Na wenzetu hapa Kenya wengi wakuwa Wazanzibari, wafanyakazi kule, hata walifanya kazi ya polisi, ndio ikawa baraa. Sasa tukawa wachana wachana, wakenda karibuni, tukawa sasa huku wasauliwa na sisi tuwasahau kule miaka mingi na katika habari nyingine, kwenye makala yetu ya vioi mitaani, tunakuarifu kuwa wananchi wa DRC wazungumzia kuundwa serikali ya mpito. Serikali ya mpito inaona usaidie mwaka hai warudi mumashamba kushamba, kwa sababu serikali ya mpito inarugua bila kutosha wale wajambazi wa, wa kutuchinja itakuwa tu ni bure ni vidokezo vya habari zetu za leo katika kipindi hiki cha kumekucha Afrika. Lakini kwanza tutaanza na habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Msemaji wa jeshi la Sudan Kusini SPLM anasema kwamba maafisa wa serikali ya Marekani, Uingereza na Norway walifanya mkutano wa siri na maafisa wa upinzani wa jeshi la Sudan Kusini wanaomtii makamu rais wa kwanza wa zamani Riek Machar mjini Nairobi, Kenya, mwanzoni mwa mwezi huu ili kupanga mabadiliko ya utawala mjini Juba. Naibu msemaji wa jeshi la Sudan Kusini, Kanali Santo Dominic Chol, alitoa shutuma hizo kwenye mkutano na waandishi wa habari jana mjini Juba. Chol alishutumu kwamba washiriki kwenye mkutano wa Nairobi waliamua kutumia mgogoro wa kiuchumi unaoendelea huko kuathiri mabadiliko ya utawala, akiongeza kwamba walikubaliana kuweka viwango vikubwa vya fedha kwa jeshi la upinzani ili kuwahonga maafisa wachanga wa SPLA wajiondoe kutoka kwa mkuu wa watawala Jenerali Paul Malong na utawala wa Rais Salva Kiir. Utawala wa Obama unapanga kuondoa vikwazo kadhaa vya fedha dhidi ya Sudan Kusini, maafisa wa Marekani walisema jana Alhamis. Ikulu ya Marekani White House inatarajia kutangaza leo Ijumaa kuondolewa kwa vikwazo hivyo ni katika kujibu hatua zenye matumaini zilizofanywa na serikali ya Sudan katika mapambano na ugaidi kupunguza mzozo, kukataa mahali salama kwa waasi wa Sudan Kusini na kuboresha kufunguliwa fursa ya kibinadamu kwa watu wenye kuhitaji msaada. Marekani kwanza iliweka vikwazo kwa Sudan mwaka 1997 ikiweka marufuku ya biashara na kuzuia mali za serikali kwa ukiukaji wa haki za binadamu na wasiwasi wasi wa ugaidi. Marekani iliweka vikwazo zaidi mwaka 2016 kwa kile ilichosema ilihusika katika ghasia za mkoa wa Darfur. Rais wa Nigeria Muhammad Buhari ataongoza timu ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi ECOWAS kufanya mazungumzo na Rais wa Gambia Yahya Jami pamoja na rais mteule Adama Baro katika mji mkuu Banjul leo Ijumaa. Anasema msemaji Femi Adesina. Timu ya ECOWAS inajumuisha rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf ambaye ni mkuu wa timu ya kieneo ya ECOWAS, rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma na rais wa zamani wa Ghana John Dramani Mahama. Mkutano huo ni sehemu ya juhudi za viongozi wa kieneo kutatua mzozo wa kisiasa nchini Gambia. Hii inafuatia upigaji kura wa mwezi uliopita katika uchaguzi wa rais ambapo Adama Baro alitangazwa mshindi dhidi ya mpinzani wake Yahya Jame. Kufuatia taarifa kwamba vyama vya upinzani nchini Kenya vitataka kujiunga ili kusimamisha mgombea urais mmoja katika uchaguzi wa Kenya mwaka huu, mchambuzi wa masuala ya kisiasa Baraka Moloka anaeleza hisia za Wakenya kuhusu uamuzi huo na Wakenya wengi wanatumaini kuwa kungekuwa mabadiliko, na wameweza kuwa hawafurahii kuona kuwa upinzani kwa muda mrefu haujakuwa umejikita kwa njia ya kuweza kuwapa matumaini ya serikali mbadala, hadi wakati ambapo hili suala la muungano wa upinzani chini ya beramu ya NASA imeanza kuibuka na kikawa ni kitu ambacho kinawachangamsha Wakenya, kwa hivyo na fikiria kwa ukiangalia kwa upande wa watu wengi tu ni kitu ambacho kinaonekana kuwa kinawachangamsha, lakini hatujui kama ni kitu ambacho kitakomaa au ni kitu ambacho kitatokomea. Kinaweza kuona kuwa kuna kuangaika baadhi ya wengine, hasa wale wa upande wa Ford Kenya ambao wameweza kuona kuwa kujiunga kwa, kwa Musalia Mudavadi na wao kunaanza kuwapa tumbo joto watu kama vile Moses Wetangula ambaye ndiye kinara wa chama cha Ford Kenya ambacho kimeshirikishwa pamoja na chama cha ODM cha Raila Odinga na cha Waipa chake e, Kalonzo Musyoka. Ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka Kenya, Baraka Moluka akizungumza na Sauti Amerika kutoka Nairobi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika katika Kumekucha Afrika hapa Washington DC. Waziri mteule wa ulinzi jenerali mstaafu James Mattis jana alihojiwa na kamati ya ulinzi katika baraza la Seneti, akiulizwa swali dhidi ya Rusia licha ya rais mteule Donald Trump kuelezea suala la Rusia kwa mtazamo mwepesi. Kiongozi huyo mteule aliambia kamati hiyo kwamba Russia ni kitisho na kwamba Marekani imeona mafanikio kidogo kutoka miaka kadhaa ya kujaribu kwake kujihusisha na nchi hiyo kwa matumaini. Mattis alitoa wito wa msaada mkubwa wa kijeshi kwa washirika wa Ulaya wakati Russia inajaribu kuivunja NATO, ushirika wa North Atlantic, ambapo rais mteule Donald Trump ameuita umepitwa na wakati na wenye gharama. Rais wa Marekani Barack Obama jana alimshtukiza makamu rais Joe Biden kwa kumpatia tuzo ya medali ya uhuru inayotolewa na rais katika sherehe huko White House zilizohudhuriwa na waandishi wa habari, ambayo ilikuwa sherehe ya kuagana. Obama aliitangaza tuzo iliyoonekana ilikuwa ya kushtukiza kwa makamu rais Rais Obama alimsifia Biden, seneta wa muda mrefu kutoka Delaware, kwa kutumia muda mwingi kutoa huduma kwa taifa. Obama alimtamkia Biden kwa kusema, imani yako katika kuwalinda wamarekani wenzako, mapenzi kwa nchi yako, na muda mrefu wa maisha yako kutoa huduma, ambayo itaendelea kwenye kizazi kijacho. Wakati akijibu, huku akitokwa machozi Biden aliishukuru familia yake kwa uungaji mkono wao na kumpongeza rais pia kwa kazi nzuri. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu hivi leo ni huko Kenya, ambako tunaangalia masuala ambapo, ya siasa ambapo ikiwa imebaki takriban miezi saba tu uchaguzi ufanyike, joto la kisiasa limeanza kupanda, huku wagombea wakianza kujiunga na vyama wanavyoamini vinaweza kuwafikisha kwenye malengo yao. Mwaka uliopita upande wa serikali ulianza safari kama hii kwa kuunda muungano wa Jubilee Alliance Party na hivi sasa upinzani nao umeashiria kwamba utaungana. Mwenzangu Arison Kamao amezungumza na seneta Boni Kalalwe aliyekuwa kwenye kikao cha upande wa upinzani kwa ajili ya kupanga mikakati ya kukabiliana na chama tawala. Sasa kwa wakati huu, muungano umesema katika resolution kwamba utabaki kama kitu kimoja, na ikiwa wakati utafika tutangaze ile muungano ambayo tutatumia wakati tutaenda kwa kura hiyo. Wakati tutatangaza pia, tutapata wakati wa kutangaza ni nani atakuwa kinara, kama flag bearer wa hiyo muungano. Asante sana. Kwa hivyo kwa sasa hivi, mheshimiwa, hakuna kitu kama muungano wa NASA. muungano wa NASA vile nimesema, wanahabari wanakimbia mbele ya sisi wenye tunatazamiwa kwamba tutakuwa tukizungumzia mambo ya NASA. NASA Is an idea. Kwamba kuna umuhimu ya kuwepo wa a national super alliance, wakati tutasajili hiyo super alliance, alafu tukubaliane kwamba hilo ndio jina tutazitumia, alafu tukubaliane kwamba aidha ni individual ama cooperative membership, basi tutatangazia Wakenya na tuende kwa kura. Kitu ya muhimu ni kwamba tuta, tumeambia Wakenya jana tutabaki kama muungano wa upinzani ambao una nia ya kuwakilisha mwania ya kiti ya kiti ya rais mmoja. Kwa hivyo unaposema kwamba mass action sasa itakuwa ni mambo ya kujisajilisha ama kujiandikisha upigaji kura, ina maana kwamba bado mna imani na tume ya uchaguzi? Manake mnasema sheria ni mbaya, lakini pia watu wajiandikishe sasa ina maana kwamba bado mna imani na uh, tume ya uchaguzi. Tume ya uchaguzi tushaituma nyumbani hii. Kusajili wanachama ama kusajili wapigaji kura itafanywa na new commissioners wa IEBC, wale ambao waliibia jubilii kura, tayari tumewatuma nyumbani. Ni Seneta Boni Khalwale akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi, Kenya. Matangazo ya kumekucha Afrika mpenzi msikilizaji anakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Basi napenda kukukumbusha kwamba usikose kusikiliza matangazo yetu leo jioni, katika kipindi chetu cha Live Talk ambapo leo tunazungumzia kuhusu michuano ya kombe la mataifa ya Afrika yanayotarajiwa kuanza Jumamosi. Kundi huru la uchunguzi kwenye idara ya sheria ya Marekani lilisema jana linafungua mashtaka ya idara inavyoshughulikia uchunguzi wa utumiaji simu binafsi kwa masuala ya kiofisi dhidi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje wa Marekani mdemocratic Hillary Clinton, jambo ambalo lilizungumziwa sana mwaka jana katika kampeni za uchaguzi wa urais ambao alikosa ushindi. Mwendesha mashtaka wa idara ya sheria jenerali Michael Horowitz alisema ataangalia namna mkurugenzi wa uchunguzi katika kitengo cha serikali kuu James Comey alivyoendesha mashtaka ya mwaka jana kwa Clinton, mwanadiplomasia wa cheo cha juu Marekani kutoka mwaka 2009 hadi mwaka 2013, ambaye alijaribu kuwa mwanamke wa kwanza kuwania nafasi ya urais Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anasema mkataba rasmi wenye nia ya kutatua mzozo wa miaka 40 wa Cyprus unakaribia sana, lakini hakuna yeyote anayetarajia suala hilo kumalizwa haraka. Guterres aliungana jana alhamis huko Geneva na kiongozi wa Cyprus Nicos pamoja na kiongozi wa Uturuki Mustafa Akish. Katika juhudi nyingine za kufikia mkataba huo, mawaziri wa mambo ya nje wa Ugiriki, Uturuki na Uingereza pia walikuwa katika meza ya mazungumzo. Watakuwa miongoni mwa wasimamiaji mkataba wa Cyprus. Guterres alisema mapendekezo mengi yalitolewa jana, ikiwemo yale ambayo yanaelezea maswali makuu kwamba yameushikilia mkataba wa mwisho kwa miaka mingi: eneo haki za majengo na mahusiano na umoja wa Ulaya. Serikali ya Afghanistan jana Alhamisi ilikanusha ripoti ya Inspekta Jenerali wa Marekani kwamba vikosi vya Afghanistan vinapoteza kitongoji muhimu kwa waasi wa Taliban na haviwezi kuhakikisha usalama katika taifa hilo. Ma Majibu yao hayawiani. Mohamed Radmanesh, msemaji wa Wizara ya Ulinzi ya Afghanistan, aliambia idhaa ya VOA ya Afghanistan, hivi sasa tumekomboa maeneo mengi kutoka kwa maadui. Jumatano Inspekta Jenerali wa Marekani anayeshughulikia masuala ya kujenga upya Afghanistan aliripoti kwamba mwaka 2016 Taliban ilipata ushindi zaidi. Wizara ya Ulinzi ya Taifa ya Afghanistan na vikosi vya usalama bado havijawa na uwezo wa kulinda raia wote wa Afghanistan na vimepoteza kwa waasi, ripoti ilisema. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko Gabon wapenzi wa mpira wa miguu wanasubiria kwa hamu michuano ya kombe la mataifa ya Afrika inayotarajiwa kuanza kesho Jumamosi. Wageni wanalalamikia kuhusu utaratibu unaochukua muda mrefu katika uwanja wa ndege kuingia nchini humo. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Kidzeka anatuarifu kutoka Libreville na Mary Mgawi anaisoma ripoti hiyo hapa studio. Maelfu ya wapenzi wa mpira wa miguu wamewasili katika uwanja wa ndege wa kimataifa Lion Ma kwa ajili ya michuano ya mwaka elfu mbili kumi na saba ya mpira wa miguu ya kombe la mataifa ya Afrika au kwa kifupi AFCON huko Gabon. Mmoja wa wasafiri Jumatano alikuwa Idriso Abo, afisa mwenye umri wa miaka 45 kutoka wizara ya michezo ya Chad. Amesema utaratibu wa muda mrefu wa visa unasababisha kuwa vigumu kwa watu kusafiri kwenda Gabon. Anasema alitarajiwa kupewa upendeleo kwa sababu nchi yake kama vile Gabon, Cameroon, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, Ekuatorio Guine na jamhuri ya Afrika ya kati zote ni wajumbe wa jumuiya ya kiuchumi na fedha, lakini zilitakiwa kulipa dola mia moja kwa ajili ya viza kwenye uwanja wa ndege amesema anataka kuona roho chafu iliyoingilia mwingiliano wa afrika ya kati kuondolewa haraka, ili raia wa Cameroon waweze kusafiri bule nchini Gabon kama ambavyo itakuwa kwa raia wa Gabon aliyoko Cameroon au Congo na nchi zote za Afrika ya Kati. Katika mitaa ya Libreville, mjadala ni kuhusu michuano hiyo. Dereva taksi Meyang Andre amesema tayari ameongeza mapato yake ya kila siku kutoka dola 40 hadi 100, na bado anatarajia kupata zaidi. Anasema Afrika yote itatupia jicho zaidi Gabon kwa sababu ya michuano hiyo ya mpira wa miguu, na yuko tayari kupokea wageni na kuongeza pato lake. Anasema matarajio yake ni kuwa washiriki wote kwenye timu na wafuasi wao kupata ushindi sahihi michuano hiyo ilipangwa kufanyika Libya mwaka 2014. Shirikisho la kandanda duniani lilibadilisha ratiba hiyo kwa sababu ya mgogoro uliokuwepo. Msemaji wa kamati ya ndani Snela n Pambo amesema wanataka kutumia michuano hiyo kuonyesha umoja wa Gabon dunia nzima. Anaeleza wanatarajia watu elfu 40 kujaza uwanja wa Libreville wakati wa michuano hiyo, wakati uwanja mwingine wa Oyem Port Gentil na Franceville utakuwa na watu takriban elfu ishirini kila mmoja, lakini wapenzi wa timu ya Gabon kama vile Obang Paulo anasema na uhakika kwamba timu ya nyumbani itapata ushindi. Anasema nchi yoyote isifikiri kwamba itaifanya Gabon shtuke. Anasema wanasubiri kunyakua kombe. Gaboni na makabila zaidi ya 40 kukiwa na mchanganyiko na utamaduni ambao wageni na watazamaji kote duniani wanaweza kushuhudia. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Nam msikilizaji, basi na kusisitiza basi, katika kipindi hicho cha Live Talk usikose kuungana nasi hadi Jariami Naid Ligongo watakuwa wakizungumzia kuhusu michuano ya kuwania kombe la mataifa ya Afrika. Sasa tunaelekea huko Mombasa, tunakutana na mwandishi wetu Josephat Kioko ambaye anatuarifu kuwa wakati Zanzibar ikiwa katika harakati za kusherekea, watu wa Mombasa wanazungumzia uhusiano wa karibu wakiutaja kama undugu na watu wa Zanzibar kutokana na utamaduni wa kihistoria. Wanasema utawala wa Sultan Khalifa uliwaleta karibu, ambapo wengi wanakumbuka jinsi kiongozi huyo alivyozuru Mombasa kutangamana na wenyeji wa Kenya enzi za ukoloni. Hebu tumsikilize. Hapa ni eneo la Old Town, hapa mjini Mombasa. Kuna uhusiano wa karibu sana kati ya Mombasa au watu wa pwani ya Kenya na watu wa Zanzibar kwa mtazamo tu ngozi yao, ukiangalia namna watu wanatembea, wana uhusiano mkubwa, lakini zaidi ni ukarimu, ni uhusiano wa karibu zaidi kuonyesha kwamba ni uswahilini kamili. Na sasa nimetembea hadi ngome ya Fort Jesus. Ni ngome kuu iliyojengwa na Wareno karne kadhaa zilizopita. Umbo lake na majengo mengine eneo hili la mji wa kale yanaashiria utawala wa sultani. Wakazi wengi wa hapa wanamzungumzia sana Sultani Khalifa aliyetawala huko Zanzibar kwa takribani miaka hamsini. Nikiwa hapa, nimekutana na Mzee Faiz Omar. <laughs> <laughs> Sasa siku ya Said Khalifa, siku yake lazima tumtezee ngoma pale makadara grauni. Ushaona na nyumba yake ilikuwa pale pale. Sasa miaka mingi tangu wa mzee kufa, wale watoto wakaanza kubadika kidogo, wakawapotea potea eh, lakini tunahusiana sana na Wazanzibari na wazetu hapa Kenya wengi wakuwa Wazanzibari, wafanya kazi kule, hata walifanya kazi ya polisi, ndio ikawa baadaye. Sasa tukawa wachana wachana, wakenda karbuni, tukawa sasa wahuku, wasauliwa na sisi tuwasahau kule, miaka mingi hushana, lakini sote tuwajuana. Susan Khalifa alikuwa akija Mombasa, akija Mombasa na nyumba yake pale Makadara Ground ile nyumba ilikuwa ya zamani, ilikuwa iko juu pale, ina vioo, ilikuwa kikaa pale, akiangalia ground pale, ilikuwa akitezewa ngoma na nini. <laughs> kwa ulikuwa kijana, mimi ni kijana. Hata ile Makadara hall ile initengenezwa special ya Said Khalifa, ile alikuwa akija pale, akipigiwa tonabari, akipigiwa muziki na nini. Na kisha hapa pia kuna for Jesus sana, wakija hapa for Jesus aingia ndani kuna mashaka vile vile for Jesus ambao zamani walikufa wako ndani pale. Sasa ukitembea kule ndani, lazima utapata isti yote ya Zanzibari. Watu mashuhuri kutoka Zanzibar mara kwa mara wamezuru mji huu wa Mombasa. Suala kubwa ni kutembeleana, Wazanzibari waje Mombasa, watembee, wasome, kwa sababu huwezi kusoma kama pahala hujafika, na wanafanikiwa kiasi gani? Bila shaka penye mashirikiano, hapana matatizo, tuunganishe udugu kwa kweli kwa sababu Zanzibar na Mombasa ni ndugu wa asili, si vizuri kutupana, tuwe wa moja. Wengi wanajamaa zao eneo hili na wengine wa Mombasa wana jamaa zao huko Zanzibar. Anaomba shukrani sana na nii sherehekeni pia, inshallah tuombea Mungu mufurahi, na sisi pia tuwafurahi, tukiwasikia ndugu zetu wako kwenye furaha, inshallah na sherehe zikiendelea huko Zanzibar. Kwa siku ya leo, Mombasa inawakumbuka. Kwa niaba ya Sauti Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Josephat Kioko. VOA jioni. VOA Mitaani. Katika VOA Mitaani tunaungana naye mwandishi wetu wa DRC Austeri Malivika ambaye amezungumza na wananchi wa Beni, Goma na Uvira kuhusu kuundwa serikali ya mpito nchini DRC baada ya mazungumzo ya kisiasa yaliyopita. Wanasiasa huko mjini Kinshasa ni watu ambao wanatumia muda mrefu, sababu sisi raia tuangojelea, tulikuwa tukingojelea kwamba wao watapata suluhisho kwa matatizo wa ya Wakongomani, ila tumegundua ya kwamba siku hizi wao wapigania vyeo, wengine wanapenda wawe mawaziri, wengine wengine wanapenda wawe sijui watu gani huko Kinshasa. Ndiko mambo yanakuwa kama yana yanashimama ya sababu wao wanakusudia kwanza kufuatilia mambo ya viti vyao. Tunangojea kwa serikali ile ambayo inatarajiwa kazi ni kurudisha usalama na amani, kwa sababu kuna shida mahali pote, wajambazi wezi, weze kuchukua silaha, uchumi inakuwa na shida kwa sasa, na mambo yote kabisa inaanguka. Unaona kama waasi wanaingia kunda wanaotaka ulimukwata Mwanakakoleli ambaye anasema anakuwa kuvalea. Uh, sebuliki huku anakuwa na waganda anaingia, kama wakati anataka inakuwa shida, inaonyesha kama inji yetu haikikwe, haikikwe. Um, kitu moye yenye atukoprendre ke kulikuwa makorz ilikuwa sinyeme na usalama wakati wakati utakaporudi hivi. Kupitia hii serikali ya upito, tunaomba sana watumike vizuri na waendelee kufanya suivi ya yote kabisa, sababu tukaa masiri yetu ni kwa ile serikali kwa sasa. Nchi yetu hiyo, nchi ya mtu mmoja, ni nchi ambamo inapashwa ongozwa na kila mmoja, ambamo sisi raia tutapendelea tena aongoze. Na kupiga simu nikuwa nikiwa Uvira maoni tunayo ma, ni maoni ambayo vremali inaleta sitofahamu katikati ya watu. Kwa maana kwa leo tunasubiri tusikie government ambayo itatoka, lakini mpaka hivi haitoki. Sasa tunaona kama kuna watu ambao wanatuchea hiyo maneno ingini government isitoke. Mii natoka Uvira na wanaendelea kutudistre, watoe ni nani premature toke kwa msaa waendelee mara moja. Uh, hiyo wengine ya kutuambia watasubiri SNP kwa naenda tunangoja tu, tu, tu prematire toke watoe government kutoka Uvira kwa kila mtu ah, hapa Uvira na square tu government toke toke, mwaiye krize tuko nayo ya miaka na mbele. Mimi naitwa Delphine naishi Uvira. Ah, sie yeah, eto tu tunachunga tu, tu, tuone macho ni kwa serikali yetu tu. Ungeliomba tu ba ba licee, kamo, vitaisha, wa respecti walisema kama vitaisha mwezi wa tatu na wajikaze watu wote wapate makarte. Ma, wa, ma sasa sisi kama raia tunaona kama ni hawa watu wafanya siasa wako wana wanakogota muda kwa sababu hawapendi hii government ambayo iko sasa kwa leo, hawapendi waweze kutoka kwenye kwenye madaraka. <muchos> Baada muda mfupi tutakamilisha matangazo haya tukikusomea muktasari wa habari. Msemaji wa jeshi la Sudan Kusini SPLM anasema kwamba maafisa wa serikali ya Marekani Uingereza na Norway walifanya mkutano wa siri na maafisa wa upinzani wa jeshi la Sudan Kusini wanaomtii makamu rais wa kwanza wa zamani Riek Machar mjini Nairobi, Kenya, mwanzoni mwa mwezi huu ili kupanga mabadiliko ya utawala mjini Juba. Utawala wa Obama unapanga kuondoa vikwazo kadhaa vya fedha dhidi ya Sudan Kusini, maafisa wa Marekani walisema jana. Ikulu ya Marekani, White House, inatarajia kutangaza Leo Ijumaa, rais wa Nigeria Muhammad Buhari ataongoza timu ya jumuiya ya kiuchumi ya nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, kufanya mazungumzo na rais wa Gambia Yahya Jammeh pamoja na rais mteule Adama Barrow katika mji mkuu Banjul leo Ijumaa, anasema msemaji Femi Adesina. Timu ya Ekoas inajumuisha rais wa Liberia Ellen Johnson Sirleaf, ambaye ni mkuu wa timu ya kieneo ya Ekoas, rais wa Sierra Leone Ernest Bai Koroma na rais wa zamani wa Ghana John Dramani Mahama na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, mwenzangu hapa studio niko naye naitwa Mkamiti Kibayasi, mwendeshaji wa matangazo haya alikuwa Deodonchi Bahiro, mimi hapa ni Mery Mgawe. Sote kwa pamoja tuwatakieni nyote asubuhi njema.