Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni saa kumi jioni, leo, Juma, Jenuari, na nusu jioni ikiwa ni leo Ijumaa Januari 13 mwaka 2017. Katika matangazo ya VOA Express hii leo tutakuletea kama huna kazi, ambapo vijana waelezwa wasikate tamaa mara E, wanapoona ajira haipatikani licha ya kwamba wana elimu. Vijana waliomaliza shule ya upili basi, msingojee kwenda kuulizia kuulizia hapa kazi na pale mwajiriwe. Mna uwezo mna uwezo mna uwezo wa kufikiria mambo ya mtaweza fanya huku vijijini wa hapa hela. Kuna njia mingi tofauti tofauti ambazo zinaweza kuwezesha pale mweze kupata hela zaidi. Juu ya masuala hayo, endelea kuwa nasi ndani ya dakika 30 za kipindi hiki cha VOA Express. Mimi hapa ni Idi Ligongo na mimi ni Harrison Kamau. Katika habari nyingine, moto wazuka katika uwanja wa ndege wa Dar es Salaam Tanzania. Wenyewe wanasemaje? Chumba kinatumika kwa kuhifadhia mizigo, nao wanahifadhi mizigo hiyo ni Swissport. Sasa hatuwezi kumwonyesha mtu kidole, itakuwa sio sahihi, haya mambo yanaenda kitaalamu. Haya basi, unaambiwa mambo yanakwenda kitaalam. Ili kuweza kujua huo utaalam zaidi, endelea kuwa nasi, usikie ripoti kamili juu ya moto huo uliotokea katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Dar es Salaam. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Rais wa Nigeria Muhamadu Buhari akiongoza ujumbe wa marais wanne wa jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi anatarajiwa kuwasili Banjul, Gambia hii leo katika juhudi za mwisho za kumrai kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo kuacha madaraka. Rais Buhari amepata idhini kutoka kwa Baraza Kuu la Bunge la Nigeria ambalo lilipiga kura jana kukubali kumpatia hifadhi ya kisiasa ya Yahya Jammeh aliyeshindwa kwenye uchaguzi wa Disemba ikiwa atakubali Wachambuzi wanasema huenda kiongozi huyo akakataa pendekezo hilo, akikumbuka kwamba kiongozi wa zamani wa Liberia Charles Taylor alipatiwa kwanza hifadhi mwaka wa 2003 na, na Nigeria, lakini baada ya kishindo cha kimataifa alirudishwa Liberia alipokuwa anajaribu kukimbia mwaka wa 2006. Jame amekataa kuacha madaraka hadi pale mahakama itakapoamua itakapo kubadilisha matokeo ya uchaguzi wa Disemba 1 akidai kwamba kulikuwa na ubadhilifu katika uchaguzi huo. Jeshi la Siria limesema mapema leo kuwa Israel imefanya shambulizi la kombora kwenye kituo chake cha kijeshi la anga karibu na Damascus, ambalo limesababisha milipuko kadhaa. Siria imeionya Israel kuwa kusema kuwa itajibu shambulizi hilo, huku ikiongeza kuwa itaendelea na vita dhidi ya ugaidi. Vyombo vya habari vya serikali ya Siria vimesema kuwa shambulizi hilo lilifanywa kutoka karibu na ziwa wa Tiberias kaskazini mwa Israel. Uwanja wa ndege wa Siria umekuwa ukitumiwa kurushia roketi kuelekea maeneo yaliyokaliwa na waasi kwenye vitongoji vya Damascus. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko kwenye ziara yake ya mwisho akiwa kama mwanadiplomasia wa juu wa Marekani ambapo leo amekutana na viongozi wa Vietnam mjini Hanoi. Wakati akikutana na waziri mkuu Nguyen Xuan pamoja na waziri mwandamizi wa mambo ya nje Bui Thanh Son, Keri amesema kuwa amefurahi kutembelea Vietnam ambao wanaendelea kuimarisha ushirikiano. Alipoulizwa kuhusu rekodi ya haki za binadamu ya Vietnam, Keri amesema kuwa nchi hiyo imepiga hatua kubwa, lakini bado kuna changamoto kadhaa. Keri anatarajiwa kutembelea eneo la Mekong Delta ambalo ambapo yeye ye alishiriki kwenye vita vya Vietnam. Baada ya Vietnam, Keri ataelekea Paris, Ufaransa, kwa mkutano kuhusu amani kwenye eneo la mashariki ya kati na hatimaye kuelekea mjini London kwa mkutano na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Boris Johnson. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti America ndani ya VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Serikali ya Afghanistan Alhamisi imepuuzilia ripoti kutoka kwa mkaguzi mkuu wa Marekani iliyosema kuwa vikosi vyake vimepoteza sehemu kubwa kwa wanamgambo wa Taliban na kwamba vimeshindwa kudhibiti usalama wa taifa. Msemaji kutoka wizara ya ulinzi ya Afghanistan, Muhammad Ladmanesh, amesema kuwa habari hizo siyo sahihi na kwamba tayari wameweza kuchukua sehemu nyingi kutoka mikononi mwa adui. Mratibu huyo wa Marekani kwenye masuala ya kuikomboa Afghanistan, yaani SIGAR, amesema kuwa vikosi vya afghanistan havijaweza kushika udhibiti wa taifa lote na kwamba vimepoteza sehemu kubwa kwa kundi la taliban hata hivyo serikali ya afghanistan imesema kuwa imeshika udhibiti wa karibu dhuluthi mbili za nchi hiyo yenye wilaya 407 ripoti ya kila mwaka iliyotolewa na shirika la kutetea haki za binadamu la human rights watch mapema leo imesema kuwa eneo la kusini mashariki mwa asia limeonyesha kushuka kwa haki za binadamu hasa nchini Thailand, Ufilipino na Cambodia. Ripoti hiyo imeangazia sheria kali dhidi ya vyombo vya habari na mawasiliano, hasa kupitia sheria za uhalifu wa mitandao, usaliti na ukandamizaji wa haki za kuzungumza. Naibu mratibu wa Human Rights Watch barani Asia, Phil Robertson, amesema kuwa kuna dalili za ongezeko la ukandamizaji kutoka kwa serikali na pia kubanwa kwa jamii inayotumia mitandao. Ameongeza kusema kuwa serikali nyingi za kusini mashariki mwa Asia zinatazama mtandao kama tishio na kwamba lazima udhibitiwe. Ripoti hiyo pia inalaumu Thailand na Vietnam kwa kufanya msako kwenye habari zinazotolewa kupitia njia ya mtandao wa internet. Na benki kuu ya Dunia imesema ukuaji wa uchumi wa India huenda ukaathiriwa kufuatia marufuku kwa sarafu, lakini athari hiyo inatarajiwa kuwa kwa muda mfupi tu kabla ya uchumi huo unaokua kwa haraka zaidi ulimwenguni kurudia hali yake ya kawaida. Makadirio hayo yametolewa wakati India ikijaribu kuwavutia wawekezaji wa kigeni, huku waziri mkuu Narendra Modi akisema kuwa India inaelekea kuwa taifa lililoendelea zaidi kwenye uchumi wa kidijitali. Kwenye ripoti iliyotolewa wiki hii na Benki ya Dunia, ukuaji wa uchumi wa India umeshuka kutoka asilimia 7.6 hadi asilimia 7 katika mwaka wa uchumi unaomalizika mwezi Machi. Hatua hiyo ni kutokana na kuondolewa kwa zaidi ya asilimia 86 ya fedha za india kwenye uchumi miezi miwili iliyopita, ikiwa hatua ya kunasa fedha nyingi ambazo zilikwepa kulipiwa ushuru. na kama unajiunga nasi, shukran kabisa, na unasikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na hivi sasa moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania, ambapo tunaelezwa Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Profesa Makame Mbarawa wa Tanzania ameunda timu ya wataalamu wa uchukuzi kujua chanzo cha moto uliotokea jana katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Julius Kambarage Nyerere jijini Dar es Salaam, jengo namba mbili na kusababisha baadhi ya huduma kusitishwa kwenye uwanja huo na kuhamishiwa uwanja wa zamani au jengo namba moja. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam Dina Chahali ametuletea ripoti kamili. Ajali hiyo ya moto kwenye uwanja huo wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Julius Nyerere ilitokea jana usiku na kuzua taharuki na hofu baada ya umeme kuzimwa na milio ya ving'ora vya magari ya polisi na zimamoto kusikika, lakini hata hivyo ulidhibitiwa bila kuleta athari kubwa. Kwa vile tutategemea au ninategemea nitapata ripoti ambayo ya kitaalamu inasema chanzo cha moto ni nini. Baada ya kupata chanzo cha moto, sasa inabidi tujipange upya tuone kwamba tunaika mikakati ambayo kwenye uwanja vya ndege vyote havitotokea tena moto. Kama ule moto ulitokea kwenye chumba kidogo ambacho ni chumba kinatumika kwa kuhifadhia mizigo, nao wanahifadhi mizigo hiyo ni Swissport. Sasa hatuwezi kumwonyesha mtu kidole, itakuwa sio sahihi. Haya mambo yanaenda kitaalamu, tusubiri ripoti ya wataalamu, then tutajua kosa lilikuwa wapi. Waziri huyo wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano, Profesa Makame Mbarawa, alizungumzia operesheni maalumu iliyofanyika kusaidia kurejesha huduma ya usafiri wa abiria kwa jengo hilo namba mbili linalotumika kwa ndege mbalimbali za ndani na nje ya Tanzania leo alipotembelea uwanja huo. Sababu kulikuwa na ndege ya Ethiopia Airways, kulikuwa na ndege ya Turkish Airways na KLM, tuliendelea kupeleka huduma zetu kwenye jengo la abiria namba moja na huduma ikaendelea kama kawaida. Huduma ziliendelea kule, na wakati huo tulikuja huku kutayarisha mifumo mengine kuhakikisha kwamba jengo hili la abiria namba mbili nalo liweze kutoa huduma muda mfupi baadaye. Sasa hivi abiria wanapata huduma kwenye jengo la abiria namba mbili, isipokuwa ile sehemu ya chini tu ambayo tulikwenda, ndo pale tumekata umeme hata hivyo, serikali haijasema uchunguzi huo wa chanzo cha moto utachukua muda gani. Nikiripotia VOA express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Naam, na kutoka Dar es Salaam moja kwa moja tunaelekea Nairobi nchini Kenya, siku mbili baada ya vyama vya upinzani nchini Kenya kukutana katika ukumbi wa Bomas jijini Nairobi na kuelezea kumuunga mkono mgombea mmoja katika kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu, chama tawala cha, cha Jubilii kinachoongozwa na Rais Uhuru Kenyatta wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki leo nacho kimeandaa mkutano wa wafuasi wake kuzindua kadi maalum itakayotumiwa na wanachama wa chama hicho kuwachagua viongozi katika kura za mchujo. Mwandishi wetu wa jijini Nairobi, Kenneth Wandera, ametuandalia taarifa baada ya kuhudhuria uzinduzi huo. Zoezi la kuwachagua wawaniaji mbalimbali wa mbali mbali vyama kushiriki katika uchaguzi mkuu mara kwa mara hukumbwa na migogoro chungu nzima, wengi wa wale wanaoshindwa katika mchujo huo wakiulaumu mfumo wa kuwachagua viongozi mbalimbali mbali kuwa dhaifu mno, kutema udanganyifu. Lakini katika juhudi za kutema udanganyifu huo, chama cha Jubilii kimezindua kadi spesheli ambayo wafuasi wake wa muungano huo wataweza kutumia kujiandikisha kuwa wanachama wa chama hicho na vilevile vile kushiriki katika kura za mchujo. Kadi hiyo imewaanishwa na sajili wa ya wapiga kura ya tume ya uchaguzi pamoja na sajili ya vyama vya kisiasa. Upinzani umekuwa ukimshutumu Rais Kenyatta kwa kushindwa kutekeleza miradi ambayo serikali yake imeanzisha. Lakini hapa rais akichukua nafasi hiyo kuelezea mafanikio ya serikali yake kinyume na matamshi ya upinzani. Wakati Jubilii ilichukua usukani, wakina mama ambao walikuwa na uwezo wa kujifungua katika mahospitali yetu walikuwa elfu mia sita. Leo hii zaidi ya milioni moja laki mbili wanajifungua katika hospitali za serikali. Tuwasema washindwe na hiyo uongo yao. 2013, wakenya ambao walikuwa wanataka huduma ya serikali walikuwa wanatembea Nairobi au zile provincial capitals za zamani, ndio mtu aweze kupata kitambulisho, ndio mtu aweze kupata huduma mbali mbali za serikali. Leo hii katika kila county na county zingine ziko na mbili, tuko na huduma centers ambazo wakenya wanapata huduma bila kulipa matatu ya kwenda Nairobi kufanya kazi hiyo. Rais Kenyatta sasa na ulaumu pinzani kwa kuwa kizingiti dhidi ya maendeleo ya taifa, na wale ambao wanaongea wamekuweko katika serikali wengine zaidi ya miaka ishirini, na hakuna lolote ambalo mtu aweza asimame aseme ametendea nchi ya Kenya. Lakini je, hii hatua itakuwa thabiti kutema udanganyifu na migogoro ambayo imekuwa ikishuhudiwa katika kura hizo za mchujo? Profesa Haman Manyora, mchambuzi wa siasa nchini, anaeleza kwa kiasi fulani, na ni lazima ujiulize kwa nini uchaguzi au uteuzi wa wa vyama huwa na matatizo. Sababu huwa mbili kuu. Sababu ya kwanza ni viongozi au vigogo vya vyama huwa wana watu ambao wamependelea kutoka ngazi ya juu hadi ngazi ya chini. Kwa hivyo, kwa sababu wanampendelea mtu fulani, watatia bidii na wafanye mikakati juu chini kuzima Uh, ile ile right ya wachaguaji wa, wa ili wanayempenda aingie uh, ndani. Sababu so, ya pili huwa ni vigumu kujua hasa nani mwanachama wa chama fulani. Sasa so, so, leo hii wanapozindua hii kadi inaondoa hili tatizo la pili vilevile vile. Bwana Manyora anashikilia kuwa vyama vingine ni vizuri vikumbatie mfumo kama huu unaozinduliwa na chama cha Jubilee ili kulainisha kura za mchujo ambazo zimekuwa zikishuhudiwa makabiliano, vurugu na hila za kisiasa. Kenneth Wandera, VOA Express, Nairobi. Shukran kabisa Kennedy Wandera, mwaka 2017 mwaka wa mwaka uchaguzi wa Kenya, tunasubiri kwa hamu kuona nini kile ambacho kitaendelea, lakini hapa ndani e, uh, ya VOA Express jumaa hii ya leo tunaelekea katika burudani ya muziki. Hapa yupo Harmonize wakishirikiana na Diamond, wimbo ni bado Diamond. Imeelezwa kwamba anatumbuiza katika ufunguzi wa Kombe la Mataifa ya Afrika. Tuko tayari kabisa kuona Afrika iki kipiga kipute na machozi. Kuna mola mwomba mola unitoke moyoni ila nosiwezi na kesha kaminzi maana takilala unanijia notoni. Asante kwa kunyumiza, nimejifunza mengi mwanzo siku ya jua akiwa na Harmonize hapo, anakuambia bado, au sio? Harrison, kama naam, kweli kabisa. Hayo yote ndani ya VOA Express, ikiwa ni Juma anajua kwamba umechangamka popote ulipo, naam. Na moja kwa moja basi tunaelekea katika uh, e, ripoti nyingine ambapo viongozi wa vyama vya upinzani nchini Tanzania wametoa shutuma za upungufu wa chakula nchini humo huku, huku serikali ya nchi hiyo ikipinga kuwa hakuna jambo kama hilo. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mbunge wa Kigoma mjini kupitia chama cha upinzani cha ACT Wazalendo Zito Ruhangwe Kabwe, na kwanza kutaka kujua madai ya chanzo chake kinatoka wapi vyango vya habari serikali yenyewe, kwa sababu kama unafahamu kwamba kila mwezi benki kuu ya Tanzania huchapisha taarifa yake ya mwenendo wa uchumi au mapitio ya uchumi katika mwezi, na katika taarifa yake ya mwezi Novemba ambayo ilikuwa inaelezea mwenendo wa uchumi wa mwezi Oktoba imeonyesha kwamba gghala la chakula wanaita wakala wa chakula wa Taifa, E, ilikuwa imebakia na tani elfu tisini tu za chakula kulinganisha na mwezi kama huo mwaka elfu mbili na kumi na tano ambapo kuna tani laki mbili na elfu sitini hivi na mwezi kama huo mwaka elfu mbili na kumi na nne ambako kuna tani takriban laki nne na elfu hamsini na kuonyesha kwamba e, kuna hali ngumu. Lakini pili kuna taarifa za ukame kutoka sehemu mbalimbali za nchi ambazo zinatolewa na viongozi wa ngazi za chini za serikali. So yote haya tukayachanganya na kuitaka serikali iweze e, kutoa kauli rasmi lakini pia zito. Kwa sababu hiyo basi, pengine lile ambalo unaona kwamba hivi sasa linapelekea serikali kutochukua hatua yoyote au kwa kutoa matamko ambayo yanapingana na hali halisi. Unafikiri nini hasa linapelekea serikali hii ya awamu ya tano ya kufanya hivi? Mi nadhani serikali inaona aibu kiri kwamba kuna tatizo hapa nchini. Huko nyuma, e, kilichotokea ni kwamba e, bunge huwa linatenga fedha za kutosha kila mwaka na fedha zile zinakuwa ni kwa ajili ya dharura, kwa ajili ya kununua chakula na kukitunza kwenye ghala, ili ikitokea kwamba kimepungua, e, cha, chakula kile kinaingia sokoni, na huwa hakiolewi bure, ila kinaingizwa sokoni, ili kuhakikisha kwamba bei za vyakula katika masoko hazipandi sana, na hivyo kuhimili hali ya wananchi. Serikali hii, wakati tunapitisha bajeti, iliondoa fedha, ilikata fedha za bajeti ya kununua chakula na pili, ilikata fedha za bajeti ya kununua pembejeo, ambapo mwaka wakati Kikwete anaondoka madarakani e, bajeti ya kununua pembejeo kwa ajili ya wakulima waweze kupata mbegu na mbolea ilikuwa shilingi bilioni sabini na nane na kwenye bajeti ya kwanza ya Rais Magufuli e, ikakatwa ile mpaka shilingi bilioni kumi tu. Kwa hiyo unaweza ukaona kwamba kuna maamuzi ya kisera ambayo yalipelekea serikali kusababisha hali ambayo tunayo hivi sasa. Kwa hiyo serikali inaona aibu kukiri kwamba ilikosea na kukiri kwamba tuna tishio la baa la njaa na kuweza kuchukua hatua stahiki ambazo zinatakiwa. Ni mbunge wa Kigoma Mjini, Zito Zuberi Ruhangwe Kabwe, akizungumza na VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam. Na hivi sasa moja kwa moja tunaungana naye Lucy Patrick katika jicho letu. Kukaribisha msikilizaji kwenye jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick, na siku ya leo jicho bado linamwangalia mshindi wa tuzo ya mjasiriamali bora, lakini leo tunataka tutazame, ni changamoto gani au ni changamoto zipi alikutana nazo zikampelekea yeye kuweza kuanzisha projekti hii ya kuanzisha hiyo pedi ya reusable. Pedi ambayo inatumika lakini unaweza ukaifua tena ukaitumia tena, karibu. Changamoto kubwa ambayo nilikutana nayo mpaka ikanipa wazo la kutengeneza elea reusable sanitary pad ni kwamba mimi niko kwenye manufacturing nazalisha consumer products na nazalisha cleaning products. Mwanzo ndo nilianza nazo. Nilikuwa na program inaitwa choo salama kwenye shule za serikali, kwao tulikuwa tunaenda tunafundisha kuhusu water hygiene na sanitation, na kuwafundisha namna ya kusafisha vyoo properly, namna ya kuvitunza, namna sahihi ya kutumia dawa, hand washing na vitu kama hivyo. Lakini katika sasa kuzunguka mashuleni sana, nikakutana na changamoto ambayo wasichana wengi wanakosa kwenda shule kwa sababu tu hawana pedi au hawana vifaa sahihi vya kujistiri wakiwa kwenye hedhi, na wengine hawawezi kununua. Kwa hiyo inawaletea matatizo mengi, anashindwa kwenda shule, wengi wanakaa nyumbani, wanakosa masomo. Utakuta on average wanakaa kuanzia siku mbili mpaka siku tano. Sasa kama ni topic, mwalimu ameshafundisha imeisha. Anakuja, anafanya mtihani, anafeli. Kwa hiyo nikasema let me look for another affordable alternative ya product ambayo wanaweza wakatumia kwao. Nikaangalia ni vitu gani current walikuwa wanatumia, vingi vilikuwa ni ana hygienic material, kwa sababu wengi walikuwa wanaweka wali matoilet paper, magazeti, wanaweka soksi, wanaweka matambaa, lakini sasa kuna vile vitambaa vile special ambavyo wanakata, wanaweka. Mi nikaangalia nikasema, no, I want to add value on this. Nataka kitu ambacho kita function as an normal pad lakini ambayo itakuwa ni sustainable solution, na itakuwa ni affordable, easy to use na comfortable. Kwa hiyo nikaanza kufanyia kazi elea reusable sanitary pad. Of course nilishirikiana na watu wengi na wataalamu mbalimbali, especially kwenye upande wa textile na mambo ya fabric, kwamba kuangalia ni ni material gani itakuwa nzuri zaidi, ambayo iko absorbent lakini iko comfortable, itamwacha mtu mkavu na inawahi kukauka. Kwa hizo ni factor zote ambazo tuli angalia na tulifanyia kwa muda mrefu almost, tulidevelop this product for almost like 6 months. Kwa hiyo tulikuwa tunafanyia kazi tuna test mpaka tuna tukapata um, product yetu ambayo ilikamilika, tukaenda tukafanya pilot project ikakubalika na tukaanza mradi wetu kuanzia hapo. Lakini lengo langu kubwa ni kuvunja, ku break barriers ambazo mtoto wa kike anakutana nazo hasa wakati wa menstruation. Lakini kingine, mimi naitazama elea pad kama ni daraja la kuanzisha maongezi. Kuna organizations tumepartner mbalimbali, wanafanya outreach mbalimbali kutoa elimu ya management na sexual reproductive health. Kwa hiyo kupitia ile peri tunaanzisha maongezi mambo ya hedhi, mambo ya menstruation yameonekana kama ni tabu, hayaongelewi, watu wanafanya siri, lakini kiukweli amekuwa ni kikwazo kikubwa kikubwa sana, hasa kwa mabinti. Elea Pad ni zaidi ya product kwa kweli. Kuna sapoti yoyote ambayo umeipata kutoka kwa serikali? Um, naishukuru sana sana sana serikali kwa kunitambua. First of all wamenitambua kama mjasiriamali ambaye nimepeperusha bendera ya Tanzania vizuri. Naelekeza shukrani zangu za dhati kabisa kwa Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, um, Ajira, Vijana na Watu wenye Ulemavu, kwa sapoti ambayo wamenipa kupitia idara ya vijana. Mi nimekuwa nikifanya kazi na idara ya vijana, wamenilea, wana fursa mbalimbali, nimeshiriki maonyesho mbalimbali mbali, nilikuwa mmoja wa vijana kumi wabunifu kwenye wiki ya vijana simiu, tukakutana na waziri, nilikuwa na wenzangu Ambayo, kwa hiyo ni idara ambayo iko kwa ajili ya vijana na mimi personally nimekuwa nikiitumia na imekuwa ni platform yangu kwa shughuli zangu kwa muda mrefu, na wamenisapoti na sasa hivi wamenipatia ekari moja um, Kibaha industrial area ambayo naenda kujenga sasa kiwanda, lakini pia wamenipatia na grant ya milioni thelathini kama kianzio cha mimi kuendeleza kile kitu ambacho nilikuwa nimeanza mpaka hapa. Jicho linakuwa linatia nanga kwa siku ile. Leo mimi ni Lucy Patrick Voway Express. Nam, basi unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express na moja kwa moja tunaelekea katika, kama huna kazi. Elimu katika vyuo vikuu nchini Kenya yapatikana kwa gharama kubwa inayoelemea wazazi, na kwa maana hiyo serikali hutoa mikopo ya fedha kwa wanafunzi. Lakini hapa tumsikie mwanafunzi mmoja aliyepata alama ya B jumlisha B chanya ama B plus, yote inawezekana na kukata eh, kukataa mkopo wa serikali na sasa anafanya kazi ya ajira ili kujipatia karo ya chuo kikuu. Kwa majina anaitwa Jacob Nyamai. Nina takribani mwaka mmoja baada ya kufunza katika masomo yangu ya upili, nilipita katika huo mtihani na nikaitwa kwenda chuo kikuu. Huku mitaani mitaani nilijaribu kupata, nikaitwa kazi kama vile kufunzafunza huku shule hapa na pale, lakini hata hivyo nikaona ningejaribu kuja na ujuzi mwingine ambao basi ningezaidi kupata kupata hela zaidi. Niliamua kutengeneza zile matofali, maana kazi ya ujenzi huku, huku nyumbani ilikuwa ilikuwa mingi. Nikajikakamua pale nikachapa kazi nikapata hela na kuniwezesha ni, niendelee ni na masomo yangu ya chuo kikuu. Nishamaliza semester one, nasubiri hapa kwenda katika semester ya pili mwaka wa kwanza. Sina shaka kuwa mikopo itakokuja baadaye itanipata, kwamba nimemaliza karo yangu ya shule, naweza endelea kambila zile pesa, kwa maana Wakati nilipofanya ile kazi na nikapata hela zilizokuwa zinanitosha pale, basi sikuona haja ya ule mkopo, ile mkopo wa serikali. Kwa hiyo nilijitahidi na nikaamua kuendelea masomo vile vile bila huo mkopo. Niko na kaka mmoja ambaye basi yuko katika shule shule ya upili, niko na sistangu bado na anasubiria kujiunga na chuo kikuu pia. Mzee alikuwa anahangaika sana kumudu hali yetu basi ya masomo. Tukiwa pale shule, niliamua niliamua kuja na lile wazo ambazo lingeniwezesha kupata zile hela na kujipeleka mume mwenyewe shule. Baada ya mwezi mmoja na nusu hivi niliweza kufunza kupata takribani elfu hamsini katika baada ya mwezi huo mmoja na nusu. Kadri ilikuwa inahitajika kwa siku ilikuwa takribani elfu ishirini na moja. Zile mahitaji zingine pale pale basi zika zikaongezeka hadi karibu elfu thelathini na tano basi. Sikuwa na shaka kwamba zile hela zingeniwezesha kuendelea na masomo yangu ya chuo kikuu hivyo basi niliweza kujiunga na chuo kikuu na ninafanya Bachelor of Science in Mathematics and Computer Science. Vijana waliomaliza shule ya upili basi, msingojee kwenda kuulizia, kuulizia hapa kazi na pale mwajiriwe. Mna uwezo, mna uwezo, mna uwezo wa kufikiria mambo, mtaweza kufanya huku vijijini wapa hela. Kuna njia mingi tofauti tofauti ambazo zinaweza kuwezesha pale mweza kupata hela za kujimudu hata masomo ya, ya upili. Naomba vijana wenzangu waweze kujitahidi, waweze kupata hela kwa mudu na hata kuendelea na masomo yao ya chuo kikuu. Kazi ni kazi, usichagua kazi, kijana mwenzangu. Haya basi, unaambiwa kazi ni kazi, we kijana mwenzangu, usichague kazi. Mambo matamu kabisa ndani ya VOA Express ya Harison Kamau na mukhtasari wa habari. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameongoza ujumbe wa marais wanne wa jumuiya ya nchi za Afrika Magharibi na anatarajiwa kuwasili Banjul, Gambia hivi leo katika juhudi za mwisho za kumrai kiongozi wa muda mrefu wa Gambia kuacha madaraka. Jeshi la Siria limesema mapema leo kuwa Israeli imefanya shambulizi la kombora kwenye kituo chake cha jeshi la anga karibu na Damascus ambalo limesababisha milipuko kadhaa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry yuko kwenye ziara yake ya mwisho akiwa kama mwanadiplomasia wa juu wa Marekani ambapo leo amekutana na viongozi wa Vietnam mjini Hanoi. Serikali ya Afghanistan Alhamisi imepuuza ripoti kutoka kwa mkaguzi mkuu wa Marekani iliyosema kuwa vikosi vyake vimepoteza sehemu kubwa kwa wanamgambo wa Taliban na kwamba vimeshindwa kudhibiti usalama wa taifa hilo. Msemaji kutoka wizara ya ulinzi ya Afghanistan, Muhammad Radmanesh, amesema kuwa habari hizo sio sahihi. Shukrani kwa kutusikiliza alasiri hii, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kukukumbusha, leo tutakuwa na mjadala wetu wa Ijumaa tukizungumzia kombe la mataifa ya Afrika. Hali kadhalika usikose kusikiliza kipindi chetu cha Kwa Undani ya hapo itakapofika saa tatu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki, kutoka hapa Washington. Shukran zimwendee msimamizi wa matangazo Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa, mimi ni Idi Ligongo nami Horizon Kamao kwa alasiri hii, si tunakuambia shukrani na jiandaye na wikende.