Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani na kukaribisha, jina langu Harison Kamau. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupakua, kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, langu jina Harizon Kamau, kukuletea kwa undani hivi leo. Ninaye mchambuzi wa maswala ya kisiasa, Baraka Muluka kutoka Nairobi, vilevile mwandishi wetu kutoka Nairobi, Kennes Bwire Tunapotathmini na kuangalia mambo karibu sana. E, karibu sana. Kumradhi, sio Kenneth Bwire, mbali ni Kennedy Wandera. Majina yale yananichanganya mara kwa mara. Naam, kwa undani leo tunaanza kwa kuangalia swala la siasa nchini Kenya ambapo ikiwa imebaki miezi takriban saba kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika, joto la kisiasa limeanza kupanda, huku wagombea wa nyadhifa mbalimbali wakianza kujiandaa na kujiunga na vyama wanavyoamini vitawafikisha kwenye malengo yao. Mwaka uliopita upande wa serikali ulianza safari kuelekea uchaguzi huo kwa njia ya kuunda muungano wa Jubilee Alliance Party, yani JAP unaojumuisha vyama kadhaa vilivyokubaliana na utawala ulioko. Tangu wakati huo, macho yameelekezwa upande wa upinzani ambao umeahidi kujipanga vilivyo katika kukabiliana na chama tawala. Mwaka huu umeanza kwa kishindo kwenye mrengo huo baada ya vigogo kutoka vyama tofauti vya upinzani kuashiria kuwa wataunda muungano uliopewa jina la NASA ikiwa na maana ya National Super Alliance. Muda mfupi uliopita nimeweza kumpata seneta Boni Halwale ambaye ni mmoja wa viongozi wa upinzani waliokuwa kwenye mkutano wa kupanga mikakati ya kampeni hapo jana. Hebu atueleze yaliyojiri kwenye mkutano wao. Uh, kidogo nitakuomba tuzungumze luka moja, kwa sababu hapo jana mkutano mm -hmm. ambayo ilikuwako haikuwa ya NASA. Mkutano ilikuwa ya muungano ya vyama vya upinzani na waliohudhuria vilikuwa vyama sita vyenye viliakilishwa na viongozi wao, ikiongozwa na Ford Kenya, Wiper, ODM, ANC na chama ambayo inaongoza na, na mheshimiwa aliyekuwa mbunge e, wa Vinya Mbeti. Hivyo ndio vyama ambavyo vilikuwako. Kwa hivyo jana ilikuwa mkutano ya muungano wa hivyo vyama, na baada ya mkutano tulifanya resolutions na katika hizo resolutions hakuna resolution yenye ilisema kwamba tunaunda chama ama muungano ambao unaitwa NASA. Habari ya NASA ni kweli tunaiona katika vyombo vya makaseti hapa Kenya, lakini kidogo wanahabari wanakimbia mbele ya vile sisi tunatembeza siasa yetu kwa wakati huu. Muungano umesema katika resolution kwamba utabaki kama kitu kimoja, na ikiwa wakati utafika, tutangaze ile muungano ambayo tutatumia wakati tutaenda kwa kura. Hiyo wakati tutatangaza, pia tutapata wakati wa kutangaza ni nani atakuwa kinara kama flag bearer kwa hiyo muungano Asante sana kwa hivyo, kwa sasa hivi, Mheshimiwa, hakuna kitu kama muungano wa NASA. Muungano wa NASA, vile nimesema, wanahabari wanakimbia mbele ya sisi wenye tunatazamiwa kwamba tutakuwa tukizungumzia mambo ya NASA. NASA is an idea kwamba kuna umuhimu ya kuwepo wa a National Super Alliance. wakati tutasajili hiyo super alliance, alafu tukubaliane kwamba hilo ndio jina tutatumia, alafu tukubaliane kwamba aidha ni individual ama cooperative membership, basi tutatangazia Wakenya na tuende kwa kura. Kitu ya muhimu ni kwamba tumeambia Wakenya jana, tutabaki kama muungano wa upinzani ambao una nia ya kuwakilisha mwani ya kiti ya kiti ya rais mmoja ambao ni ya yake. Sio kutafuta pawa, lakini ni kuokoa inji kutokana na uongozi ya ukabila na ufisadi ambao unatendwa na serikali ambayo yuko kwa sasa. Na tukasema, po... kwamba, na tukasema kwamba mambo yenye ilitufanya tuitishe mkutano wa jana ilitokana na ile sheria mbaya yenye President Uhuru alitumia wingi wa senators na wanabunge kupitia katika Bunge. Na tukasema kwamba tulikuja kusungumzia mambo ya mass action katika resolution. Tukasema mass action inaanza on 16 na hiyo mass action ilikuwa kwamba tutakuwa tukitoka kwa wingi kuenda kujiandikisha kama wapigaji kura. Tukimaliza registration of voters basi, tukimaliza registration of voters basi, tutatangazia tuta wa Kenya, e, e ile mwenendo yenye mass action itachukua kwa hivyo unaposema kwamba mass action sasa itakuwa ni mambo ya kujisajilisha ama kujiandikisha upigaji kura, ina maana kwamba bado mna imani na tume ya uchaguzi manake, mnasema sheria ni mbaya, lakini pia watu wajiandikishe. Sasa ina maana kwamba bado mna imani na uh, tume ya uchaguzi e, pengine umesahau kwamba tume ya uchaguzi tushaituma nyumbani hii kusajili wanachama, ameno kusajili wapigaji kura, itafanywa na new commissioners wa IEBC. Wale ambao waliibia Jubilee kura tayari tumewatuma nyumbani. Haya, basi, umeweza kusikia Seneta Boni Halwale, ah, kutoka Ikolomani kutoka kwake yeye. Amesema kwamba muungano wa NASA bado ni wazo tu, na kwamba sasa lililoko ni kuandikisha wapiga kura zaidi kwenye laini ya simu. Ninaye mchambuzi wa masuala ya kisiasa bwana Baraka Muluka. Karibu sana Baraka, utueleze hisia miongoni mwa wapiga kura na jinsi walivyochukulia swala hili la wazo la kuwa na muungano wa NASA upande wa upinzani, kitu ambacho tuna ana ni kuwa Wakenya wameanza kusababishwa sana na hii serikali ya Jubilii. Kuna wengi ambao wanahofia kuwa chini ya chama cha Jubilii kwa miaka mingine mitano, hasa kwa mambo ya ubadhirifu na mambo ya wizi wa mali ya umma. Itaonekana kuwa siku za hivi karibuni kumeweza kutokea visa vingi sana au madai ya visa vingi sana vya wizi na ni hizi ambao unapendwa na watu ambao wanatumia mamlaka yao. Utaona kuwa katika wakati huo hali ya maisha yamekuwa ni ngumu, ingawa wanaeleza kuwa uchumi umeweza kukua, utapata kuwa uh, maisha yamekuwa ni magumu, na wakenya wengi wanatumaini kuwa kungekuwa mabadiliko, na wameweza kuwa hawafurahii kuona kuwa upinzani kwa muda mrefu haujakuwa umejikita kwa njia ya kuweza kuwapa matumaini ya serikali mbadala, hadi wakati ambapo hili suala la muungano wa upinzani chini ya beramu ya NASA imeanza kuibuka na kikawa ni kitu ambacho kinawachangamsha Wakenya. Kwa hivyo nafikiria kuwa ukiangalia kwa upande wa watu wengi tu ni kitu ambacho kinaonekana kuwa kinawachangamsha, lakini hatujui kama ni kitu ambacho kitakomaa au ni kitu ambacho kitatokomea. Tunaweza kuona kuwa kuna kuangaika, baadhi ya wengine, hasa wale wa upande wa Ford Kenya, ambao wameweza kuona kuwa kujiunga kwa Msale Mdaradi na wao kunaanza kuwapa tumbo joto watu kama vile Moses Watangula ambaye ndiye kinara wa chama cha Ford Kenya, ambacho kimeshirikishwa pamoja na chama cha ODM cha Raila Odinga na cha Waipa chake Kalonzo Musyoka katika ule muungano wa CORD. Lakini fikirii kuwa Wakenya wakati huu wanachangamkia CORD ni hili e, ibuko la NASA ambalo linaonekana kana kwamba huenda likawa linawafurahisha na ndilo tegemeo lao. Lakini bwana Muluka, ni kwamba kuna baadhi ya wabunge hasa kutoka upande wa Jubilii ambao wamedai kwamba viongozi wale wote wanaokusudia kutengeneza muungano wa NASA waliwahi kuhudumu kwenye serikali, wakisema kwamba hakuna chochote walichofanya wakati walikuwa kwenye utawala. Je, waona kama sasa wakati huu viongozi oh, hawa kuna kitu tofauti, wataweza kufanya wakishashika mamlaka? kitu kinachoweza kutajwa kama tofauti kubwa e, baina ya hawa na wale waliokuwepo, ni kuwa wakati huu kuna wizi nyingi sana serikalini, na hilo peke yake, hata kabla hujazungumzia kitu kingine, ni jambo ambalo linawarejesha wale wanaoongoza katika serikali ya Jubilee e, nyuma e, pia wakati huo huo Sio ukweli kusema kuwa serikali za hapo awali hazijafanya chochote. Hata miradi ambayo serikali hii ya Jubilii inajidai kuwa imetekeleza ni miradi ambayo ilianza nyakati za serikali ambazo zilikuwepo hapo awali. Umeweza kuona kule pwani, hivi karibuni rais Uhuru Kenyatta amezozana na, na gavana wa Mombasa, gavana Joho na vilevile vile gavana Kingi wa Kilifi kwa kutoa madai kwa yeye amekamilisha miradi fulani fulani, na siyo miradi ambayo ilizinduliwa na hii serikali. Kwa hivyo huwezi kutaja kwa hawajafanya chochote, na bila shaka wao wakiwa awamo serikalini ni lazima waweze kutafuta tetesi za kuweza kujitetea na kusema kuwa hamkufanya chochote. Kuna tatizo ambalo hutokea kila mara uchaguzi unapokaribia, jambo la viongozi kutoelewana na kuto aminiana kwamba nani atakuwa kigogo atakayeongoza wengine. Je, unaona kama muungano wa vyama vya upinzani wakati huu wale viongozi watakubaliana kuwa huyu ndio kiongozi wetu na wengine wakaweza kunyenyekea? Wananchi wanatumaini kuwa watasikizana, kwa sababu tayari wananchi wako mbele yao iwapo wao wanazozana. Na hiyo mizozo ni kawaida uh, hasa ushindi unaponukia kila mtu huanza Uh, kujipendekeza, kwa nini nilie na kusema kuwa ni mimi niliye na nafasi bora zaidi. Na iwapo watafanya hivyo, basi watasambaratika, na wakisambaratika basi Jubilee bila shaka itawashinda. Tayari tumeweza kumwona Moses Wetangula wa uh, Ford Kenya anaanza kufadhaika wakati ambapo amemwona Musalia Mudavadi anafurahiwa na kuchangamkiwa na wananchi na yeye na chama chake cha ANC cha na vilevile vile, wanakanu ambao kwa kiasi fulani wameonyesha dalili za kuweza kuwa na kukuungana na upinzani. Umeona, wakati wanafika hapo, kuna mfadhaiko, mfadhaiko wa ndani kwa ndani, na huo mfadhaiko usipoweza kukomeshwa na kwa kushughulikiwa kwa njia nzuri huenda ukaribu. Maana labda kwa kumalizia, nikuulize, sijui kama umejua lolote kuhusiana na mwamko mpya huu na mpango wa kuwa na na muungano wa vyama hivyo vya upinzani. Je, kuna njia fulani ambayo watahakikisha kwamba watakaoingia wa ndani ya muungano hawatoki tena, labda kama vile Jubilii ilivyofanya kumaliza vyama vidogo na kuunda chama kimoja cha, cha Jubilii? Je, hawa watakaa wakiwa muungano wa vyama vingi ama labda pengine ni chama ama gari moja ya kuelekea kwenye uchaguzi? Kwa wakati huu hawajatoa dalili zozote kuwa watafanya vipi. Mwanzo kabisa, tuangalie vidogo wenyewe, wale walio kule juu. Ni kana kwamba wanataka muungano uwepo, lakini kila mmoja bado anajiachia nafasi kidogo ya kuweza kuponyoka, iwapo mambo ya hayataenda jinsi yanavyo yataka yeye yaende. Na iwapo yeye mwenyewe anajiachia nafasi, itakuwa ni vigumu wao kuweza kufunga nafasi kwa wafuasi wao. Hivyo basi tusubiri labda hadi mwezi ujao, je, tuweze kujua kuwa ni vipi watafanya kuhakikisha kuwa kila mmoja aliyemle ndani hapo nyekitena. Nashukuru sana kwa muda wako Baraka vilevile ni naye mwandishi wetu Kennedy Wandera akiwa kule Nairobi. Na ninajua kwamba Kennedy, unapozunguka unatangamana na watu na umesikia labda maoni yao na hisia ya zao kuhusiana na mwamko huu mpya na wazo la kuwa na muungano wa NASA. Je, wanasemaje Wandera? A, niliweza kuzungumza na baadhi ya wakenya ambao wana maoni mseto. Wapo wanaosema kwamba muungano huu ambao viongozi hao wanapania kuunda utakuwa ni muungano ambao labda utaweza kuwaleta pamoja wafuasi wote wa mrengo hii wa mrengo wa vyama tanzu vya muungano uh, huu. Lakini wapo pia wale wanaoeleza kwamba hawa viongozi si mara yao ya kwanza kuungana. Kuna wanyakati fulani waliweza kuja pamoja, lakini ulipowadia wakati wa kuingia katika kinyang'anyiro, aa, haswa wao wengine wao walitoroka, akiwemo Kalonzo Musyoka ambaye alihamia uh, chama tofauti. Kwa hiyo bado wana-wana ile hatihati, wakionyesha kwamba wakisema uh, huenda, huenda pia ukawa na, na, na, na tofauti zao za kisiasa iwapo hawatokubaliana kumuunga mtu mmoja. Baada ya mkutano wa jana wa Ndera ni kwamba waliweza kusema kwamba sasa migomo ama maandamano waliokuwa yanaitisha sasa yatabadilika, na itakuwa ni kwamba ni hali ya kuenda kujiandikisha ama kuandikisha wapiga kura zaidi. Unaona kama ni mrengo mpya wamechukua, ama kampeni mkakati mpya wa kufanya kampeni ambao sasa una, una, una, unaegemea upande wa amani. Uh, nimezungumza na baadhi ya wachambuzi wa maswala like ya kisiasa nchini wanaeleza kwamba Uh, wamekuwa wakishauri upinzani kuelekeza juhudi zao katika usajili wa wapiga kura wapya, na iwapo wakiendelea na ile ombi lao kwamba waende maandamano, wangepoteza. Jubilii ingechukua nafasi hiyo kuwasajili watu wengi, na wakati wa kura wangeambulia patupu. Kwa hivyo huenda ikawa kwamba huu uh, ushauri wa wachambuzi wa siasa umewaelekeza na wakajua kwamba hapa, iwapo tutaendelea na maandamano tutapoteza watu zaidi katika uh, kipindi hiki cha uh, siku thelathini kusajili watu kuwa wapiga kura. Kwa hiyo wameona kwamba ni, ni bora sana kuhakikisha kwamba, uh, wanawaelekeza watu wao kwenda kujisajili kuwa wapiga kura uh, kuliko kuwaeleza wafuasi wao kwenda maandamano. Maanake ukienda kwenye maandamano mm -hmm. watakuwa wamepoteza na kipindi hicho, labda huenda wakawa wamekipoteza zaidi. Asanti sana Wandera. Kwa hakika, uh, suala hili tutaendelea kuliangalia kwa kina jinsi linavyoendelea uh, kujitokeza, lakini inaonekana wakati umefika wa kuingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Basi unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye sehemu ya pili, ambapo tunaangazia mgomo wa madaktari nchini Kenya ambao umeendelea kwa wiki kadhaa sasa. Mgomo huo umeendelea licha ya madaktari kukataa nyongeza ya asilimia 40 iliyotolewa na serikali. Hata hivyo, inaonekana kana kwamba mkono wa sheria umeanza kuandama madaktari hao, na hasa viongozi wa mgomo huo. Mahakama ya Ajira na Uhusiano wa Wafanyakazi mapema leo imetoa uamuzi wa kifungo cha nje kwa viongozi wa mgomo huo. Jaji Helen Wasilwa ametoa amri kwa maafisa kutoka muungano wa madaktari na wauza dawa kwamba wasitishe mgomo huo na kuanza mazungumzo katika kipindi cha wiki mbili zijazo. Viongozi hao wamejitetea kwa kusema kuwa hawana uwezo wa kumaliza mgomo huo kwa kuwa kuna wanachama wa muungano wa madaktari wanaowatumikia. Baadhi ya uamuzi, baada ya uamuzi huo wa mahakama, madaktari wamekutana kwenye klabu cha Railways huko Nairobi na kusema kwamba kamwe hawataweza kuogopa amri ya kutoka kule mahakama. Kuna swala ambalo limeendelea kuulizwa na watu wengi kuhusu hukumu iliyotolewa ya kifungo cha nje cha mwezi mmoja ama suspended sentence kama ilivyosemekana. Basi nimeweza kuzungumza na mtaalamu wa masuala ya kisheria, wakili Harun Ndumbi, na kumuuliza ufafanuzi zaidi. Hivi ndivyo amesema. Naam e, ni kwamba mahakama ya ajira na masuala ya uajiri watu w, wamepata k, wale viongozi wa chama cha madaktari kuwa na hatia ya kukaidi amri ya mahakama na waka ndio uh, wakahukumiwa kifungo cha mwezi mmoja ndani jela. Ila tu ni kwamba muda huo umeahirishwa au kifungo hicho kimeahirishwa kwa muda wa wiki mbili, ili kuwapa nafasi watamatishe mgomo isipoku, wa, wakikosa kutamatisha mgomo baada ya wiki mbili, basi itabidi wataelekea wata jela moja kwa moja badala ya kuenda mahakamani tena. Kwa hivyo sio kwamba E, kifungo kimekuwa suspended e, kwa mujibu wa jambo hili ama lile. Ni kwamba wamepewa nafasi tu e, kujaribu kujadiliana baina yao, waone jinsi watakavyotamatisha mgomo, na wakitamatisha mgomo basi kifungo hicho akitatekelezwa na wakili. Kuna swali ambalo pia limekuwa likiibuka mara kwa mara kuhusiana na taaluma ya udaktari. Je, kuna mambo ambayo yanawafunga ama kiapo kwamba hawawezi wakagoma na kuacha mgonjwa akiwa Uh, bila usaidizi wowote eh, tunajua kwamba katiba yetu imeini kwamba watu uh, wako na nafasi, wafanyakazi wa aina uh, mbalimbali, ila washiriki katika idara za usalama wana haki ya kujiunga na vyama vya wafanya, wafanyakazi. Kwa hivyo kwa madaktari, mbali na kusema kwamba ile wamechukua ile eh, os kwamba hawawezi ama kuchuka, kuchukua eh, ile hiyo osi, ya kwamba hawawezi kulazima watetee maisha, lakini kama wafanyakazi wana haki ya kujumuika na vyama vya wafanyakazi, na hivyo masuala kuhusiana na a changamoto kuhusiana na ufanyakazi na vyama vile, wana haki zao. Kwa hivyo sidhani kama wanakiuka ile haki eh, au ile os au kiapo walichochukua, ila tu kusema kwamba labda e, nafikiri ni kwamba wananchi au yeyote yule ambaye anatathmini hili jambo asiangazie hili swala kwa kuona kwamba labda ni jambo la kimaadili, ni jambo la kiajira, ni jambo la kisheria na ni jambo la kikatiba. Ukiona kama serikali inavyokaidi kuwalipa mshahara vile walivyokuwa wanasema na nilisikiliza eh, lau kwa vyombo vya habari vile, eh, hakimu alivyosema kwamba hakuna ile collective bargaining agreement ambayo imesajiliwa katika mahakama au ilivyokubaliwa, ni kuonyeshwa kwamba serikali badala ya mahakama kuchunguza, mbona serikali kawarubuni au kuwadanganya madaktari mwaka wa elfu mbili kumi na tatu kwamba wamekubaliana. Kumbe makubaliano yale walijua kwamba kuna kizungumkuti wanaowekea kwa kisheria kwamba badala bila y kuregister au kusajili ile uh, agreement, basi hawawezi ku, kunufaa, uh, uh, mstakabala huo. Ndio nafikiri kwamba kwangu ni ngalikujiuliza ni serikali ya aina gani hii ambayo inazungumza na wananchi au asasi za wananchi kadha wa kadha kukubaliana, alafu badala ya kusajili kwa mujibu wa sheria wanakataa kusajili ule mkataba waliofikia, eh, walioafikia, alafu baadaye sasa ndio inakuwa kama eh, defense ambayo wanaitumia sasa kwamba haikusajiliwa, haiwezi kukubalika. Asante sana bwana Harun Dumbi kwa kuweza kutupa ufafanuzi wa kisheria kuhusiana na toleo ama uamuzi wa mahakama mapema leo. Kennedy Wandera, hebu tueleze hali ilivyo. Mgomo bado wa madaktari unaendelea kote nchini, ukiwa katika kaunti ya Nairobi umejionea hali ikoje katika uh, maeneo ya kutoa huduma za afya? Uh, naam, ni, ni hali tete manake Wakenya nao wanaendelea kuumia. Madaktari wamesimama kidete kwamba hawataweza kurejea kazini, na serikali huku nayo pia itajitanua kifua ikisema kwamba mkataba kuwa hatutambui sasa. Ni wananchi wanaumia. Niliweza kutembea baadhi ya hospitali hapa jijini Nairobi, ikiwemo hospitali uh, kuu ya Kenyatta. Uh, utakuta kwamba hospitali ambayo kuwapokea watu wengi uh, una, sasa hivi unakuta kwamba watu wameketi tu na maeneo mengine ni kama ni mahame, kumaanisha kwamba hata wale wauguzi wakiwa wanasaidia lakini watu wengi ambao wanahitaji matibabu ya dharura, lakini wanapoenda kule hawapati mahitaji matibabu hayo, kumaanisha kwamba sasa itabidi watafute katika vile hospitali za kibinafsi, lakini leo hatua ambayo leo mahakama imeitoa ndiyo imewakasirisha sana madaktari wakisema kwamba, iweje kwamba sisi tumesema kwamba pamekuwepo na mkataba, makubaliano wa mwaka elfu mbili na kumi na tatu lakini mahakama inatueleza kwamba mkataba huu haupo na hai, hakuna ithibati yoyote inayoonyesha kwamba mkataba huu uliwafikia kati ya madaktari na serikali. Vo, wa mzuhawa, kwa hivyo hata wanapotoa uamuzi wao wanasema kwamba hilo nalo limewakasirisha nawa, wanaendelea kueleza, wanaeleza kwamba hawoto weza kuketi na kufanya maamuzi yoyote -hmm. au mafikiano ma, ma, ma, ma, yote iwapo bado kuna ile tatizo na serikali haitambui huu mkataba. Asanti sana Kenneth Wandera, naona kwamba muda nao ni kama unatupa kisogo vilevile vile. Nakushukuru sana Baraka Muluka na wakili Haron Dumbi kutoka kule Nairobi vilevile vile, mwelekezi wangu Aida Isa kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana usio na bugdha wala burukushani. sana kwa muda wako wote huo. Kutoka hapa Washington, jina langu Harrison Kamau nikikutakia mwisho wa wiki wenye fanaka na baraka, napokuacha na kibao chake Jose Kamilion, kibao moto moto wah