Kumekucha Afrika. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo. Katika matangazo yetu ya alfajiri, yanaanza saa 11 saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Januari 16 mwaka 2017, sikukuu ya kumwenzi Dr. Martin Luther King hapa Marekani. Katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo tuna ripoti juu ya kujitokeza tena kwa kundi la waasi la M23 huko mashariki ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo DRC. M23 ambao walikuwa huko Uganda wametoka sehemu walikuwa wanakaa, wanajielekeza Kongo na silaha ndogo na nzito nzito, wakitakia tena kuanzisha vita kwa mara ingine zidi ya serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na rais mteule wa Marekani Donald Trump akiwa amebakiwa siku chache tu kabla ya kuapishwa, amezusha utata mwingine mkubwa alipomshambulia mtetea mashuhuri wa haki za kiraia hapa Marekani John Lewis, kulikoni. Na leo katika jamii na maendeleo tunatupia jicho juhudi za taasisi zinazowasaidia watu wanaoishi katika maeneo duni ya mji mkuu wa Kenya, Nairobi. Serikali haiwezi kufanya kila kitu ikiwa peke yake, inahitaji uh, nguzo mbalimbali ili waweze waweze kusimamishwa na kusaidiwa katika hali mbalimbali. Kwa hivyo taasisi kama hizi zikikosa kuwepo, serikali itakuwa na mzigo mgumu sana wa kutekeleza. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Mpendo wa msikilizaji usiondoke kando ya redio yako hadi mwisho wa matangazo yetu. Basi kwanza lakini, huyu hapa mkamita akisomea habari muhimu za hii leo. Kukiwa na hofu kwamba huenda rais mteule wa Marekani Donald Trump huenda akabadilisha kabisa sera za Marekani kuelekea mashariki ya kati. Wawakilishi kutoka zaidi ya nchi sabini na taasisi za kimataifa jana, Jumapili, walikutana mjini Paris na kuthibitisha kwamba suluhisho pekee la nchi mbili ya Israel na wapalestina Palestina ndiyo njia pekee ya kupatikana amani. Kufuatia mkutano huko Paris ambapo sio Waisrael au Wapalestina waliohudhuria, rais wa Ufaransa Francois Hollande aliwajibu wakosoaji na wale waliosema mkutano hautafaulu kwa kusisitiza kwamba kufanyika kwa mkutano na ujumbe ni mambo muhimu pia. Huu ni mkutano wa pili wa amani kuongozwa na Paris katika muda wa chini ya mwaka mmoja na taarifa ya mwisho inasema mkutano mwingine utafanyika mwishoni mwa mwaka huu. Hii inafanyika wakati utawala wa Obama unakamilisha miaka minane madarakani bila mafanikio ya miaka kadhaa kuendeleza utaratibu wa muda mrefu wa kupatikana amani. Msemaji wa rais mteule wa Gambia Adama Barrow alithibitisha jana kwamba Baro ataapishwa Januari kumi na tisa licha ya rais wa sasa Yahya Jame kukataa kuondoka madarakani. Mayfat amewaambia waandishi wa habari kwamba utawala wa Jame utakwisha Januari kumi na tisa na tarehe hiyo hiyo utawala wa rais mteule Baro utaanza hapo. Baro yuko Senegal baada ya wanachama wa ECOWAS kushindwa kumshawishi Jame kukabidhi madaraka wakati kipindi chake cha utawala wa miaka mitano kitakapokwisha. Mwishoni mwa wiki hii, siku ya Jumamosi, Adama Barro alikutana huko Mali na rais wa Ufaransa, Francois Hollande, pamoja na viongozi wa nchi za kiafrika waliohudhuria mkutano kati ya Ufaransa na nchi za Afrika, na walitoa wito kwa rais wa Gambia Yahya Jammeh ajiuzulu siku ya alhamis kama inavyohitajika na katiba ya Gambia. Siku chache kabla ya rais mteule wa Marekani Donald Trump kuapishwa kuwa rais wa 45, maandamano yanayopanga, yanayounga mkono wahamiaji na haki za wachache na haki za kiraia yameanza kufanyika katika karibu miji 65 ya hapa Marekani, pamoja na jiji kuu la Washington. Mwandishi wa sauti Amerika, Barros, ya Amerika, Arlin Barros alihudhuria mkutano wa hadhara wa kutetea haki za uhamiaji katika kanisa la kihistoria la kutetea haki za kiraia na mwenzangu Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili kanisa hilo lilijaa hapo jana na safari hii kwa ajili ya mkutano wa kumuhimiza Rais mteule Donald Trump kutotekeleza ahadi yake ya kuwasafirisha nyumbani wahamiaji wasio na vibali, na hasa kulinda mpango unaozuia wazazi wa watoto waliozaliwa Marekani na kuwa raia kuwarudisha nyumbani, mpango uliowasaidia zaidi ya wa wahamiaji laki saba wasio na vibali na wenye watoto unaofahamika zaidi kama DACA. Zaidi ya watu elfu mbili mia tano walikusanyika pamoja katika kanisa hilo na kusherekea siku kuu ya Martin Luther King na kueleza kwamba wako hapa kubaki na kutangaza nia yao ya kukaidi sera za Trump wanazozipinga. Siku ya wa Jumamosi, maandamano mengine makubwa yaliandaliwa pia hapa Washington na makundi ya Wamarekani wenye asili ya Kiafrika wakidai kwamba lazima Trump alinde haki za kiraia zilizopiganiwa kwa muda mrefu hapa nchini. Maandamano haya yote yanafanyika kutokana na ahadi alizotoa Trump wakati wa kampeni zake za uchaguzi kwamba atajenga ukuta kwenye mpaka kati ya Marekani na Meksico ili kuzuia uhamiaji, atasitisha mpango wa DACA na kuwarudisha nyumbani kati ya wahamiaji milioni mbili hadi milioni tano wasio na vibali, hasa wahalifu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Washington DC. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anasema chansela wa Ujerumani Angela Merkel alifanya makosa makubwa pale alipowaruhusu maelfu ya wahamiaji kuingia Ujerumani mwaka jana. Katika mahojiano ya pamoja na magazeti ya The Times of London na gazeti la Bild la Ujerumani, Trump alisema kwa maneno yake, ninafikiri alifanya makosa makubwa sana yaliyowaruhusu wahamiaji haramu kuingia kuwachukua watu wote hawa kutoka sehemu wanazotoka. Wahamiaji wengi ni Waislamu ambao wanaingia Ulaya magharibi wakikimbia vita, ugaidi na umasikini katika sehemu kama Syria, Iraq na Afghanistan. Trump aliendelea kusema kwamba muda wote alimheshimu sana Merkel na kumweleza kiongozi bora lakini alisema Wajerumani wamepata maelezo ya wazi juu ya athari za sera zake za uhamiaji, akitaja shambulizi lililotokea Desemba mwaka jana kwenye soko lililokuwa likiuza bidhaa za Krismasi mjini Berlin, shambulizi lililoua wa watu kumi na wawili. Siku tano kabla ya kwa kuapishwa kwake rais mteule wa Marekani Donald Trump jana Jumaapili aliendelea kuwa katika hali ya kupigwa na butwa kuhusu namna alivyoshinda bila kutarajia uchaguzi mkuu wa Novemba mwaka jana na kupata ushindi wa muhula wa miaka minne katika White House. Katika matamshi kadhaa kwenye Twitter, Kiongozi huyo wa Republican alisema wapinzani wake wa Democratic wamekasirishwa sana, hata wanachama wake watiifu, wapiga kura wa daraja la kati ambao walimuunga mkono Rais Barack Obama katika kampeni zake mbili za urais alizofanikiwa, walimgeukia mdemokratic Hillary Clinton, na waliamua kumpigia kura Trump. Katika muda wa wiki kumi za kukabidhiana madaraka, Trump amemshambulia. Ameshambulia kampuni za magari za Toyota na General Motors, makampuni mawili makubwa duniani kwa kutangaza mipango ya kupanua operesheni zao huko Mexico badala ya Marekani. Alisifia kiwanda cha Ford na Fiat kwa mipango yao ya upanuzi wa biashara hapa nchini. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo, habari sasa. Tukiangalia habari yenye uzito alfajiri wa hii leo, ni kwamba upinzani wa Burundi umegawanyika kuhusu swala la kuhudhuria kikao cha mazungumzo ya kumaliza kwa amani mzozo wa kisiasa unaoikabili nchi hiyo. Kikao hicho ambacho kimepangwa kufanyika leo Jumatatu mjini Arusha, Tanzania, kiliitishwa na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa, mwendeshaji wa mazungumzo hayo. Baadhi ya wa wapinzani wamepinga kuitikia kikao hicho, wakidai kuwa hawana imani tena na rais Mkapa, mpatanishi huyo, baada ya kutangaza kuwa utawala wa rais Nkurunziza ni halali. Taarifa kamili kutoka Bujumbura na mwandishi wetu Haidala Hakizimana. Akihitimisha ziara yake nchini Burundi mwanzoni mwa mwezi Desemba mwaka jana, rais mstafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa, mwendeshaji na msaidizi katika mazungumzo ya kumaliza kwa amani mzozo wa Burundi, alisema kuwa utawala wa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ni halali na kwamba wanaidai kuwa hautambuliki wana matatizo ya wa kiakili so Of this country. So what is this foolishness? Hii ni wakati kugombea kwake mura watatu kulipingwa na kuwa chanzo cha mzozo huu wa kisiasa wa zaidi ya mwaka mmoja na nusu. Matamshi hayo yaliwakasirikisha wapinzani hadi kuondoa imani yao kwa Benjamin Mkapa na kumchukua kama muungwaji mkono wa serikali. Na hali hii imepelekea baadhi kugoma kuitikia kikao kilichoitishwa na rais huyo mstafu wa Tanzania hii leo Jumatatu mjini Arusha kaskazini mwa Tanzania <tumabga>... Hapa Aniseni Ongabo mkuu wa chama cha upinzani cha CDP anasema kuwa mwaliko wa mkapa waliupata lakini kwamba kutokana na kile anakitaja kuwa mwenendo wake, wao kama wajumbe wa vuguvugu la vyama vya upinzani la sinared wameamuru kutoitikia mwaliko huo. Alizungumza na idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya Sauti ya Amerika. Lakini mgawanyiko umejitokeza ndani ya vuguvu hilo la upinzani sinared. Baadhi ya wakuu wa vyama vinavyojumuika ndani ya vuguvugu vugu hilo wameamuru kuhudhuria kikao wa hicho licha ya makatazo ya wenzao. mugihe tuwaba tukibona kumwe icho turondera muri ibyo biganiro adutuka apa tasi si boma. Na msemaji wa chama cha upro na tawi lisilokubaliwa na serikali anasema wakiwa wametukanwa au la na rais Mkapa ni lazima vikao vifanyike kama kweli bado wanakubaliana kuhusu umuhimu wa mazungumzo. Anazidi kuwa chapili, waliwatumia barua wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki waliompa idhini Rais Mkapa ya kusimamia mazungumzo wakiwahoji iwapo matamshi ya rais Mkapa ni yake binafsi au ni ujumbe wa maraisi hao. Matarajio ya Rais Benjamin Mkapa ilikuwa kufikia makubaliano kabla ya mwezi wa sita Juni mwaka huu kumalizika, lakini tofauti hizo zimepunguza matumaini kwa baadhi kufikia malengo hayo. Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa ameitisha kikao hicho wa mjini Arusha, akilenga kukutana na wadau wengine ambao hawakuweza kuzungumza nao wakati wa ziara ya hapa nchini. Kilele cha mazungumzo haya ni kufikia mkataba wa amani ambao utaruhusu wapinzani, wanaharakati wa haki za binadamu, pamoja na wakimbizi wengine zaidi ya laki mbili na nusu waliotoroka nchi kurejea makwao na watakaokuwa wafungwa wa kisiasa kuachiliwa huru. Aidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Tutafuatilia zaidi ripoti hiyo na habari ya mkutano wa Arusha katika matangazo yetu ya baadaye jioni ya leo, lakini sasa tuendelee na habari nyingine za dunia. Matayarisho ya sherehe za kuapishwa rais mteule wa Marekani Donald Trump yameanza kwa kishindo mwishoni mwa wiki pale polisi wa Washington pamoja na wale wa bungeni walipoanza kufunga mitaa ambayo gwaride la sherehe hizo litapita kuanzia katikati ya mji hadi majengo ya bunge. Hiyo ni kuwawezesha idadi ndogo ya wanajeshi na bendi zitakazoshiriki kuweza kufanya mazoezi kabla ya Ijumaa, siku ya kuapishwa rasmi. Rais mpya wa 45 wa Marekani. Watu wanaokadiriwa laki nane hadi tisa wanatarajiwa kusafiri kuja Washington DC kwa ajili ya kushuhudia tukio la kuapishwa rais mpya huku idadi hiyo ikielezewa kuwa ndogo ikilinganishwa na sherehe za mara ya kwanza za kuapishwa rais Barack Obama mwaka elfu mbili na tisa. Hata hivyo, idadi kubwa ya watu watakaohudhuria sherehe za mwaka huu wanatazamiwa kuwa ni walalamikaji ambao huenda wakabadilisha mtazamo wa tamasha za siku ya kuapishwa kiongozi mpya wa Marekani. Wafuatiliaji wa mgogoro wa Siria wanasema mizinga iliyofyatuliwa na wanajeshi wa serikali hapo jana Jumapili imepiga kambi ya watu waliokuwa wakikimbia makazi yao karibu na mji wa Damascus na kuwa au kwa jeruhi raia wasiopungua thelathini ambao walikimbia kwenda mji huo wakiepuka mapigano yaliyo karibu nao kati ya waasi na jeshi la Siria. Kundi la Syria Observatory for Human Rights ambalo linaangalia na kuripoti juu ya mapigano katika nchi hiyo iliyokumbwa na vita iliita shambulizi kwenye mji wa Deir Konun kwenye bonde la Barada ni mauaji ya halaiki. Video kutoka shirika la habari la Step la upinzani ilionyesha raia mmoja akionyesha damu iliyotapakaa chini katika kambi hiyo, akisema mzinga ulimua mke wake pamoja na jamaa zake wawili. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kama mnajua mwishoni mwa wiki rais mteule donald trump alizusha utata mwingine pale alipomshambulia mwanaharakati wa muda mrefu mashuhuri wa haki za kiraia hapa marekani john lewis amemwambia kwamba aache makelele aangalie namna ya kukabiliana na uhalifu katika wilaya anakotoka sasa watu wamekasirika karibu ya watu wabunge ishirini wanasema atasusia kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump. Kwenye simu niko pamoja na Julius Nyangoro huko North Carolina. Julius, unaweza kutueleza utata huu umewahi kuonekana hapa Marekani? Kwa kusema kweli, hii uh, <laughs> inaonekana ni mara ya kwanza kabisa kwamba rais mteule anaanza kubishana na wabunge ambao kwa kawaida ni wale watu ambao Uh, wakati wa kuapisha kwake wangeweza kuhudhuria, lakini kwa sababu ameanzisha huu utata, inaonekana wazi kwamba si tu hawa wabunge ishirini ambao hawatahudhuria kuapisha kwake, lakini kuna waalikwa wengine nao wana, wanasema kwamba itakuwa ni vigumu kwao kuja kwa sababu ya utata aliyouanzisha na alianzisha utatu, unaweza kueleza ni kwamba ano, amemshambulia mtu ambaye anajulikana amefanya kazi nyingi katika kutetea haki za kiraia. Sasa anamwambia ende akafanya kazi kama na dharau hmm. Kwanza a-mambo mawili -ma -ma kwanza John Lewis ni mtu ambaye ame ameanza katika harakati za, ku za kugombea haki za binadamu hapa Marekani akiwa na miaka ishirini na tatu na alianza mwaka sitini na tatu. Alipigwa na akashikwa na mapolisi katika majimbo ya Alabama na Mississippi ambapo walikuwa wakifanya kazi na marehemu Martin Luther King Jr ambaye ni mashuhuri kiasi kwamba Jumatatu kesho kuna sikukuu ya taifa ya kumwenzi. Kwa hiyo, kwanza kwa kumshambulia John Lewis ni kwamba bwana Trump haelewi umuhimu wa John Lewis katika hizi shughuli zake na harakati zake kwa kugombea haki za binadamu. La pili ni kwamba kama rais mteule, wewe jukumu lako ni kuweza kuongea na watu ambao ni wanasheria na watu ambao wako katika bunge ili kusaidia Uh, kuendeleza ajenda yako uliyonayo, mtu kama John Lewis ambaye amekaa bunge like, la Kimarekani kwa miaka mingi sana so, tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita Hame, at, amekuwa akiwakilisha jimbo lake la Atlanta, na Atlanta ni mji mkuu mkubwa sana kwa watu weusi wa hapa na ni kati ya miji mikubwa ambayo inajulikana kwa kuendeleza haki za binadamu. Kwa hiyo kumshambulia mbunge wa kutoka Atlanta ni kosa kubwa sana uh, kwa upande wa uh, Donald Trump na unafikiri hali hii inaonyesha utawala wake utakuwa namna gani? Ameanza hapa kwa ugomvi na chama cha upinzani ingawa wa Republican, wanamuunga mkono, lakini kwa upande mwingine, shingo pande, anakubali kwamba amekosea. Ni muhimu sana kwamba sio tu kwamba uh, wanachama wa Democratic Party ndio wanampinga bwana Trump. Kuna wengi sana katika ch chama cha Republicans ambao ndicho chama cha bwana Trump ambao hawakubaliani naye, na ukianza kuangalia mawaidha ambayo viongozi wengi wa chama cha Republican wanatoa katika televishen na radio, wanasema kwamba bwana Trump, ingekuwa ni vizuri zaidi aweze kusisitiza uhusiano mzuri kati yake na wabunge na na watu ambao wamekaa katika madaraka kwa siku nyingi, badala ya kugombana nao, kwa sababu hao ndio watamsaidia kutawala baada ya kuchukua madaraka Ijumaa ijayo. Nam huyo ni Julius Nyangoro, mchambuzi wa masuala ya kisiasa huko North Carolina mkamiti. Sasa huko DRC nako kunaonekana uasi haumaliziki Haswa so, kulingana na ripoti tulioletewa na mwandishi wetu Austeri Malivika ni kwamba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC kupitia gavana wake wa Kivu Kaskazini Julian Paluku, anasema waasi wa M23 wamejipanga upya kushambulia DRC na tayari wengi miongoni mwa wamekamatwa wakiwa na silaha mpakani mwa nchi ya Uganda na eneo la Bunagana. Hebu tumsikilize. Akizungumza na Sauti ya Amerika akiwa nyumbani kwake, gavana mkuu wa Kivu ya Kaskazini amesema kwamba waasi wa M23 wamejaribu kushambulia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia Bunagana, mpaka wake na Uganda, lakini wengi miongoni mwao wamekamatwa wakiwa na silaha nzito nzito huku polisi ikiendelea kuwatafuta wengine. Uh, majambazi wa uh, M23 ambao walikuwa huko Uganda wametoka sehemu walikuwa wanakaa wanajielekeza Kongo na silaha uh, ndogo na nzito nzito wakitakia tena kuanzisha vita kwa mara nyingine, eh, zidi ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na habari za mwisho zinasema ya kwamba tayari wamoja wao amefika Bunagana na hizo silaha, na sasa hivi polisi imeweza kuwafunga wamoja na silaha saba uh, ya AK eh, 47 pamoja na silaha moja nzito nzito ambayo nzito wanaita PKM. Julien Paluku amesema kwamba ameshangazwa kuona kwamba Uganda ambayo ni rafiki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeendelea kuwaweka waasi wa M23 wakiwa na silaha na huku wakichukua mpango wa kutaka kuipindua serikali ya Kongo. Tunapenda kuelezea ulimwengu wote ya kwamba uh, Uganda kila mara inatuchezesha mchezo ambao hatuitiki kwa sababu Uh, wao wanasema wana sekuriti kubwa huko Uganda, lakini hatutambue kwa nini wanaendelea kuachilia watu wapite kwenye barabara zao na silaha wakija mahali zetu za Kongo. Ndio maana rais ameweza kutoa oda kali kwa jeshi, ili wakae chonjo kwa kuweza kupiga vita yoyote ambayo atakuja kusumbua Kongo. Ifahamike kwamba nchi za kanda ya maziwa makuu ziliweka makubaliano huko Addis Ababa miaka iliyopita, mikataba ambayo waliafikiana kwamba inji nyingine haiwezi kuweka waasi katika inji yake kwenda kuishambulia inji nyingine. Swala ambalo linashangaza inji ya Kongo, nimeweza kutoa sauti juu ili nielezee wananchi ya kwamba kuna shida ambayo itachokea na Uganda kuingia Kongo, na watu wawe chonjo, iwe wananchi, iwe jeshi iwe polisi, sisi sote tuungane mkono kwa kuweza kupiga vita au au watu ambao wanapenda kutusumbua. Kwa maana nyingine, Mheshimiwa Gavana, ni kwamba watu katika kanda ya maziwa makuu wanafahamu kwamba M23 iliisha. Inawezekanaje tena leo wa, wa, wajitokeze M23? Ime, imeisha, lakini unatambua ya kwamba kuna watu karibu 1700 ambao walikimbilia Uganda mwaka 2013 na ni humo ndimo wanaendelea kupanga vita kuangalia vipi watakuja tena kusumbua kongo hayo yanaarifiwa wakati ambapo kuna hali ya wasiwasi hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo kuhusu uwasi mpya ambao umekuwa ukisemeka hapa na pale hoseni malivika kumekucha afrika goma mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na hapa sasa tunakuleteni makala yetu ya kila jumatatu jamii na maendeleo Takriban asilimia 60 ya watu wanaoishi katika jiji kuu la na Nairobi nchini Kenya wanaishi katika mitaa ya mabanda. Maisha katika mitaa hii duni ni yenye kukatisha tamaa na vile vile kuwa na hofu na kusababisha wasiwasi mkubwa. Ni changamoto kubwa mno kupata lishe bora, nafasi bora za elimu, maji safi, pamoja na usalama wa kutosha, hata baada ya serikali ya nchi hiyo kujaribu kuimarisha maisha ya mitaa hiyo lakini kuna taasisi mbalimbali mbali za kibinafsi zinazotoa elimu na huduma mbalimbali mbali. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezuru kituo cha watoto mayatima cha Shirley Children's Home na ametuandalia ripoti ifuatayo kupitia mpango wa serikali wa kujenga na kuimarisha mitaa ya mabanda nchini ambayo ni makao ya watu takriban milioni 5.3. Watu wengi katika mitaa hii wanatarajiwa kupata makazi bora, huduma bora za kiafya kufikia ruwaza ya mwaka 2030. Lakini hili bado likiwa linashughulikiwa, baadhi ya mitaa ya mabanda hapa jijini Nairobi imeendelea kushuhudia kipindi kigumu ambapo matumizi ya dawa za kulevya, ndoa za mapema zimekuwa ni athari kubwa. Katika mtaa wa Dagoretti Kona, hatua chache kutoka barabara ya Ngong, pamejengwa kituo cha watoto kifahamikacho kuwa Cheryl's Children's Home and Learning Center. Katika kituo hiki cha kibinafsi, jamii pana ya watoto yatima kutoka mitaa mbalimbali ya mabanda imetengewa mabweni na madarasa kama hatua muhimu ya kukuza jamii kupitia maendeleo ya elimu. Grace Ambuli ni mkurugenzi wa kituo hiki Cheryl's. wa tunashughulikia watoto matima ambapo tunawapatia 80% wale wale total orphans, alafu 15 inaenda kwa wale wale semi orphans, alafu tano tunawapatia wale wa community, kwa sababu tunafanya kazi na community. Cheris hapa tunawapatia watoto elimu, tunawafundisha mambo ya dini, tunawapatia huduma ya hospitali, pia tunawalinda hapa kwamba tunawapatia malezi mahali hapa kituo hiki cha watoto ambacho kilianzishwa mwaka wa 1997 na mumewe ambaye alifariki kupitia ugonjwa wa saratani kina zaidi ya watoto 150. Lakini je, kinaendelezaje jamii pana hapa? Huyu tena Grace Sambuli ameweza kuinua maisha ya jamii. Kwa sababu ukitazama vizuri sana tuko na shule mali hapa, tunaweza kupatia watoto elimu kama wale shule zingine, lakini tofauti ni kwamba hawa watoto wetu wako tofauti na wale watoto wengine, kwa sababu jinsi tunavyowalea watoto hawa sio kama wale wengine. Wanaenda shule kupokea tu elimu, tuna elimu E, kuongezea elimu tuna mambo ya dini, huwa tunafundisha hapa mambo ya kitabia, mambo ya kujitunza wakati uko shuleni na wakati uko nje. So tunaona kwamba tumeweza kufikia hiyo lengo ya kusomesha watoto na kuwakuza kuwa watu wale wanaheshimiwa sana, wakitoka mahali hapa kwenda kule nje, wakikutana na wengine. Kwa sasa kituo hiki kinafadhili wanafunzi kumi na wawili katika vyuo vikuu. Wengi wa watoto hawa wamepitia hali ngumu za maisha baada ya kupoteza wazazi wao kupitia ugonjwa wa UKIMWI. Hata hivyo, Mary Sigei ambaye ni mfanyakazi katika kituo hiki anaeleza kuwa watoto wengi kutoka jamii za mitaa ya mabanda kuathirika pakubwa na matatizo mengi ya kifamilia, lakini Charles huwapa matumaini wanapojisajili hapa. Mara nyingi watoto wanakuja kwa mazingira tofauti, wengine wameweza kunajisiwa, wengine wamepata kutumia madawa ya mihadarati. Basi watoto kama wale tunawapeleka kwa kanseling kwanza ili waweze kupata maelezo waweze kuweza ku, kuongea kwa, za, kwa zaidi kupeana ujumbe ambao wengine hawajui wale ambao hawawezi kujua jinsi watakavyokuwa wakati wanapokumbana na maisha kama hayo. Gilbert Magagani ni mzazi ambaye licha ya changamoto za maisha alifanikiwa kumsajili mtoto wake katika kituo hiki. Bwana Magagani anaeleza kuwa jamii katika mitaa hii ya mabanda kupitia katika hali ngumu, na hivyo basi ni vyema kuwepo kwa vituo muhimu kupigia pondo juhudi za serikali kuendeleza jamii. Serikali haiwezi kufanya kila kitu ikiwa peke yake, inahitaji uh, nguzo mbalimbali, ili waweze kusimamishwa na kusaidiwa katika hali mbalimbali. Kwa hivyo taasisi kama hizi zikikosa kuwepo, serikali itakuwa na mzigo mgumu sana wa kutekeleza. Kwa hivyo ni maombi yangu, taasisi kama hizi ziweze kupewa Um, ziweze kupewa support ila kwamba zizidi kuendelea ili misingi ya kuweza kusaidia serikali na mambo ambayo wanafanya pia iweze kusambazwa kwa taasisi kama hizi, maana zinafaa sana kushirikiana na kusaidia mambo ambayo yanahusu watoto. Edith Odhiambo ni mzazi katika kituo hiki. Anaeleza kuwa watoto wengi wametelekezwa na jamii zao na vile vile kukiri kuwa yapo matatizo mengi ambayo watoto hao hupitia nje, mambo mengi yanatendeka. Na watoto wakifunzwa hata akifunzwa shuleni akirudi katika mabanda hawezi kufuatilia hayo maadili, inakuwa ngumu kwa huyo, hata kwa mwanafunzi kufuatilia hayo maadili kwa sababu pengine nyumbani wama, wazazi wako wamepotoka, pengine wanakunywa pombe, pengine wanalewa wanapigana kwa nyumba. Kwa hivyo mtoto shuleni anafundishwa kupigana si sawa, kunywa pombe si sawa, lakini akirudi kwa mabanda wazazi wenyewe ndio wanafanya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, hiyo ilikuwa ni ripoti ya Kennedy Wandera kutoka Nairobi inatukamilisha jamii na maendeleo kutoka hapa kumekucha Afrika na hivi sasa tunakuletea muktasar wa habari. Kukiwa na hofu kwamba huenda Rais mteule wa Marekani Donald Trump akabadilisha sera zake za Marekani kuelekea Mashariki ya Kati, wawakilishi kutoka zaidi ya nchi sabini na taasisi za kimataifa jana walikutana mjini Paris na kuthibitisha kwamba suluhisho pekee la nchi mbili ya Israel na Wapalestina, Palestina, ndiyo njia pekee ya kupatikana amani. Nam mwisho wa muktasari wa habari. Wapendwa wasikilizaji, muda waturuhusu, hatuna budi kuwageni kwa, kwa alfajiri ya hii leo. Asante kwa pamoja nasi, msikose kwa nasi baadaye saa kumi na nusu VOA express na matangazo yetu ya jioni. Basi hapa studio Mkamiti Kibayasi na mimi Abdu Shakur Abud tunasema kwaherini.