Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni ikiwa Jumatatu, tarehe 16 Januari, mwaka nao ni wa 2017. Katika matangazo ya VOA Express hivi leo watu kutoka kabila lililochanga kabisa nchini Kenya la wamakonde wadai haki yao ya kujiandikisha kama wapiga kura. Sisi twashindwa shauri, hatuna kitambulisho, ndio twashindwa. Tutaenda kata vipi kura? na sisi mama, twasikia vibaya, amba wenzetu leo wanakata kura. Sisi je, tutafanyaje? Hawatupatie habari, si twambiwa tu vitambulisho vyenu vimetoka, viko Kwale, viko Kwale, mpaka dakika hino hatujajua lolote hapo. Basi ni baadhi ya watu kutoka kabila la Makonde lililotambuliwa na serikali ya Kenya katika siku za hivi karibuni. Mimi ni Harrison Kamao. Na mimi ni Idi Ligongo. Na huko nchini Tanzania, bei za vyakula zimepanda maradufu kufuatia ukame unaoendelea kushuhudiwa katika sehemu nyingi za nchi. Bei ya gunia moja la mahindi wastani wake ulikuwa shilingi 65 elfu mwaka huu wastani wa gunia la mahindi Tanzania, kwa wastani wa gunia la mahindi mwaka huu iko shilingi 85. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Eid Ligongo. Russia imesema mapema leo kwamba ni mapema mno kutoa maoni juu ya mapendekezo ya sera ya Marekani kutoka kwa rais mteule wa Marekani, Donald Trump ambaye alizungumza katika mahojiano na gazeti moja kwamba ataondoa vikwazo dhidi ya Russia kwa makubaliano ya nchi hiyo kupunguza silaha za nyuklia. Msemaji wa Russia, Dmitry Peskov, amesema kwamba wenyewe wanasubiri mpaka Trump aanze utawala wake ndio waweze kufanya uchambuzi wa mipango yake. Trump alizungumza hayo katika mahojiano ya pamoja ya magazeti ya The Times of London na Bild ambalo ni la Ujerumani. Alikosoa ushiriki wa Rusia nchini Siria na akaendelea kukosoa NATO kwa kusema muungano huo umepitwa na wakati na wanachama wengi hawalipi ada zao. Wajumbe waandamizi katika utawala wa rais mteule Donald Trump wamesema wanatarajia kuhamisha mikutano ya waandishi wa habari kutoka ikulu kwenda sehemu nyingine yenye nafasi kubwa lakini waandishi wa habari wanapinga pendekezo hilo wakisema kwamba itaharibu uwezo wao wa kufanya kazi. Mikutano na waandishi wa habari inafanyika katika chumba cha White Wing kwenye ikulu hiyo ambayo ina takribani viti 50 na nafasi za kufanya kazi kwa ajili ya televisheni, redio na waandishi wa magazeti ambao wanaandika ripoti kuhusu rais kila siku. Mkuu wa itifaki Bwana Trump Reince Priebus, ameliambia shirika la habari la ABC News siku ya Jumapili kwamba kulikuwa na majadiliano kuhusu kuhamisha mikutano hiyo katika jengo lililoko karibu na ikulu ambalo lina nafasi mara nne zaidi ya chumba hicho cha awali. Hata hivyo makamu wa rais Mike Pence ameiambia ABC News kwamba uamuzi haujatolewa bado. Rais wa Gambia amewasilisha amri ya mahakama inayolenga kumzuia rais mteule kuapishwa Januari 19 na pia kuzuia upande wowote kutomwapisha rais mteule. Rais Yahya Jammeh amesema Jumapili jioni kwenye televisheni ya taifa kwamba tarehe ya mwisho iliyowekwa Januari 19 haijaandikwa kwenye jiwe, na hivyo pande zote ni vyema zisubiri matokeo ya mahakama kuu. Jammeh ambaye ametawala taifa hilo dogo la Afrika Magharibi kwa takriban miaka ishirini na miwili alitangazwa kushindwa katika uchaguzi wa Desemba mosi nchini Gambia. Awali Jame alikubali matokeo, lakini chama chake kiliwasilisha malalamiko ya kisheria dhidi ya tume ya uchaguzi wiki moja baada ya uchaguzi, wakielezea matatizo katika upigaji kura. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka VOA Express ikitangaza kutoka Washington DC. Waasi wa Siria wanasema watahudhuria mazungumzo ya amani wiki ijayo yanayolenga kumaliza vita vya nchi hiyo vya takriban miaka sita. Maafisa waasi wamesema leo Jumatatu kwamba mikutano ya Astana, mji mkuu wa Kazakhstan, na ya Januari 23 inalenga sitisho la mapigano, masuala ya kibinadamu na ukiukwaji unaofanywa na utawala nchini humo. Upinzani ulipata madhara makubwa kwenye mwezi Desemba wakati ilipopoteza wilaya inazozishikilia huko mashariki mwa Alepo. Jana Jumapili, waangalizi wanasema mashambulizi ya makombora kutoka kwa vikosi vya serikali yalipiga makazi karibu na Damascus na kuua ama kujeruhi takriban raia 30 ambao walikimbia eneo hilo kujiepusha na mapigano baina ya waasi na jeshi la Siria. Waendesha mashtaka wa Korea Kusini wanaochunguza kashfa ya rushwa iliyopelekea hoja ya kupiga kura kutaka kumwondoa madarakani rais wa nchi hiyo wameomba kukamatwa kwa kaimu mkuu wa kampuni ya Samsung Lee Yong mwenye umri wa miaka 48 ambaye ni mtoto mkubwa wa mwenyekiti wa makampuni ya Samsung Lee Kun Hee ambaye amekuwa mgonjwa katika miaka ya karibuni waendesha mashtaka wamekuwa wakifanya uchunguzi katika misaada ya kifedha ya Samsung kwa biashara na taasisi ambazo zinaendeshwa na rafiki wa Park Gu Yang Si ambaye ni Cho Son Sil. Mahakama ya Seoul itatoa maamuzi ya shauri la waendesha mashtaka ya kumkamata afisa siku ya Jumatano. Na Oman mapema leo imetangaza kupokea wafungwa kumi kutoka katika gereza la kijeshi la Marekani la Guantanamo Bay Cuba. Majina na utaifa wa wafungwa hao bado haujatolewa. Wakati rais wa Marekani Barack Obama alipoingia madarakani Januari 2009, Aliapa kufunga gereza lililopo kusini mashariki mwa Cuba kwa kusema gereza hilo halibainishi thamini za Marekani kwa sababu wafungwa wengi walishikiliwa kwa miaka mingi bila kufikishwa mahakamani na baadhi yao wamekuwa wakiteswa. Waangalizi wanasema wafungwa hao wanaweza kuachiliwa katika saa za mwisho za utawala wa Obama. Hata hivyo, wiki iliyopita, waziri wa ulinzi wa Marekani Ashkata amesema hatarajii kuona wafungwa wengi zaidi katika gereza la Guantanamo Bay wakiachiliwa unaendelea kusikiliza voa express kutoka jiji kuu la marekani washington dc na katika habari tulioipa kipaumbele hii leo ni kwamba serikali ya tanzania imesisitiza kwamba hakuna njaa nchini humo na kwa sasa hali ya upatikanaji wa chakula inaridhisha licha ya eneo kubwa kukosa mvua za msimu ambazo zimesababisha ukame kwa baadhi ya maeneo. Dina chahali anatupasha zaidi kutoka Dar es Salaam. Akizungumza na waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam, Waziri wa Kilimo, Mifugo na Uvuvi, Dr Charles Tizeba amesema hadi kufikia Januari 12 mwaka huu Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula una akiba ya tani 88,152 za mahindi. Jambo linalojitokeza wazi ni kwamba bei za chakula hasa mahindi, narudia, bei za chakula hasa mahindi ndizo zimepanda bei kuliko wastani wa miaka mingine katika msimu kama huu. Kwa mfano tu, nitaambia mwaka jana msimu kama huu Januari mwanzo, mwanzoni, na Disemba mwishoni, bei ya gunia moja la mahindi wastani wake ulikuwa shilingi 65000. Mwaka huu wastani wa gunia la mahindi Tanzania, kwa wastani, wastani wa gunia la mahindi mwaka huu iko shilingi elfu themanini na tano. Waziri wa Kilimo, Mifugo na Uvivu amesema licha ya kwamba maeneo kadhaa ya nchi yamekumbwa na ukame, hali sio mbaya kwa maeneo mengine kama ambavyo baadhi ya watu wanavyodai, isipokuwa tu wananchi wawe waangalifu. Ni kweli msimu huu wa kilimo utakumbwa na uhaba wa mvua kwenye baadhi ya maeneo hayo niliyoyataja kuanzia katikati kwenda kaskazini. Kwa hivyo watu wafanye kilimo ambacho kinaendana na haya mabadiliko ya tabia nchi watu wasitumie ukame huu unaojitokeza, eh, kwenye baadhi ya maeneo na anarudia, kwenye baadhi ya maeneo. Kwa hivyo kule ambako tumeshasema tangu mapema kwamba mvua itakuwa chini ya kiwango, kule kweli tuna, tuna washauri wananchi wachukue hatua za kawaida. Serikali pia imesisitiza kwamba haitakuwa tayari kugawa chakula kwa wananchi. Anasubiria kuna serikali italeta magunia ya mahindi kugawa, jamani, eh, hilo halipo. Mkuu wa nchi ameshasema na anarudia, na mimi hilo halitakuwapo, hilo halitakuwapo. Watu wafanye kazi, hali ya hewa haitishi namna hiyo. Eneo kubwa la nchi lina hali ya hewa ambayo inatosha kufanya kilimo, eh mazao ya muda mfupi yanafahamika. Mbegu nimemtaka bwana yule wa wa mbegu, mshirika wakala wetu wa mbegu awe hapa naye aseme, watu wafanye kazi, walime mazao yanayostahili. Sasa unajua, tukipaniki kila mtu ataenda kununua sokoni magunia ishirini aweke, kwa sababu hajui kesho kutakuwa nini na hiyo maana yake mnaijua sana nyinyi. Sukari mliona ilivyokuwa, watu wametengeneza kahali fulani hivi, ilivyoshika hiyo paniki, watu wanakwenda kununua magunia matatu ya sukari, anadhani sukari haitakuwa hapo muda wote bei ikaenda mpaka shilingi elfu saba kilo moja. Hatutaki kwenye chakula tupeleke huko tena. Hata hivyo, Waziri Tizeba amesema kwa sasa Wizara ya Kilimo, Mifugo na Uvuvi, kwa ushirikiano na Ofisi ya Waziri Mkuu TAMISEMI, Shirika la Chakula Duniani, Taasisi ya Chakula na Lishe na wadau wengine, wanaendelea kufanya tathmini ya kina ya hali ya chakula nchini katika halmashauri 55 na inatarajia kukamilika Januari 28 mwaka huu. VOA Express, kutoka jijini nikiripotia kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Basi, kutoka Dar es Salaam na ripoti yake hiyo ya nzuri kabisa, Dina Chahali. Tuelekee nchini Kenya, ambapo zoezi la mwezi mmoja la uandikishaji wa wapiga kura limeanza rasmi hivi leo, na zaidi ya wa wamakonde elfu nne walio uh, walioahidiwa uraia na serikali ya Kenya mwishoni mwa mwaka uliopita, wanaitaka serikali kuharakisha utayarishaji wa vitambulisho vyao vya kitaifa ili wapate fursa ya kujiandikisha kama wapiga kura. Mwandishi wa VOA Mombasa, Amina Chombo, anayoripoti zaidi Jamii hiyo ya Wamakonde waliosajiliwa kupata uraia mwezi Oktoba mwaka jana na kukabidhiwa stakabadhi ya kusubiri kitambulisho cha kitaifa nchini imesalia na maswali mengi yasiyokuwa na majibu, huku wakiendelea na shughuli zao za kila siku, Wakenya wakifika kusajiliwa kuwa wapiga kura, wakizungumza na Sauti Amerika nyumbani kwao huko Makongeni, kusini mwa pwani ya Kenya ambapo jamii hiyo inaishi, wakiwa mita chache kutoka kituo cha usajili wa wapiga kura, kwao ni simanzi kubwa. Daniel fundi na Lucy Sawaka ni miongoni mwa walio na stakabadhi za kusubiri vitambulisho vya taifa. Wenzetu wa hapa Kenya wanaenda kata kura, sababu hakuna vitambulisho. Sisi twashindwa shauri hatuna kitambulisho, ndo twashindwa, tutaenda kata vipi kura? Na sisi mama, twasikia vibaya amba wenzetu leo wanakata kura, sisi je, tutafanyaje? Hawatupatie habari, si tuambiwa tu vitambulisho vyenu vimetoka, viko Kwale, viko Kwale. Mpaka dakika ino hatujajua lolote. Aidha, jamii hiyo inashikilia kuwa hawajapata taarifa yoyote kutoka kwa serikali kuhusu stakabadhi hizo walizoahidiwa kupata mwishoni mwa mwaka jana ili washiriki uchaguzi mkuu. Ujao mwezi wa kumi na mbili huo umepita, mpaka dakika ino hatujapata kitambulisho, sijui wanatuficha sijui wanatufanyaje, ni kama kutuficha. Aya, watufiche, hatujafanikiwa na kitu chochote. Pia sahii ndipo twajiuliza, kwani ilikuwa ni ahadi za uongo ama ni ukweli? Ndio mpaka sasa sahii twashangaa, hatujui tutafanyaje. Jamii hiyo ya Makonde kwa ushirikiano na wanaharakati wa haki za binadamu waliandamana kutoka kusini mwa pwani ya Kenya hadi ikulu ya rais jijini Nairobi kwa siku nne, mapema mwezi Oktoba mwaka jana, ili kuishinikiza serikali kuwapa uraia mahmud baro ni mtetezi wa haki za binadamu na mmoja walioandamana kuishinikiza serikali kuwapa uraia jamii hiyo iliyoishi nchini tangu mwaka 1936 mpaka sasa hakuna lolote la kuonekana kwamba wamepata vitambulisho inauma sana kwa sababu tunajua hivi sasa zoezi zima la uandikishaji kura limeanza lakini ndugu zetu wa kimakonde mpaka sasa hawajapata stakabadhi hiyo muhimu na tunaona jambo hili ni kama linaingizwa kisiasa na tuna wasiwasi kama watetezi wa haki za kibinadamu hapa kwale baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuahidi jamii hiyo, na siku ya leo ningependa kusema ya kwamba kutoka leo, jemedari Bwana Kimodho, mtabebana na watu hawa muhakikishe ya kwamba nikifika Mombasa Desemba, wawe kila mmoja ameweza kupata kitambulisho yake, akipuuzilia mbali dhana za siasa katika zoezi la kuwapa uraia ya jamii hiyo. Agri Masai amesema kuwa vitambulisho vya jamii hiyo vinatayarishwa na watavipokea kabla usajili wa wapiga kura kwa wingi kukamilika. Tume ya Uchaguzi na Mipaka nchini ya IBC inalenga kusajili wapiga kura milioni sita kufikia mwishoni mwa zoezi hilo tarehe 15 mwezi Februari mwaka huu, watakaojumuishwa na wapiga kura milioni 15 na laki tisa ambao wako katika sajili ya wapiga kura nchini. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo. VOA Express, Sauti ya Amerika. Safi kabisa ndani ya VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Idi, nikiangalia kwa umbali naona jagwa wakishirikiana na ule jamaa kutoka kule Ghana. mm -hmm, mafurisa. Mafurisa. wanasema apa, nini wanasema? Basi tupate mambo Nakwambia safi sana Waria ama Waria maforisa wakishirikiana naye Jagua kutoka kule na Airobi na yule jamaa wa Ghana. Mambo haya yote kutoka nchini Ghana, ya mambo yote haya ni ndani ya VOA Express hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. basi ingi nchini Kenya kwenye masuala ya teknolojia na juhudi za kutaka kuwawezesha wasichana nchini Kenya kwa kuwafundisha kutumia teknolojia kutatua changamoto za ndani zinaendelea. Utaalamu wa biashara na ubunifu ni baadhi ya masomo yanayofundishwa. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Leni Ruvaga anatuarifu kutoka Nairobi, katika taarifa inayosomwa na Meri Mgawe. Menzileti lai mwenye umri wa miaka ishirini na nne anawachukua wanafunzi wake wa kike kuwaonyesha kuhusu utengenezaji wa filamu. Tuko Kibera, katika makazi yasiyo rasmi ya watu wenye kipato cha chini katika ukanda wa Nairobi. Somo la leo ni uzalishaji, kuelekeza na kuandika action. Move ijai ni mkufunzi katika shule ya Tech Dada, ilianzishwa miaka miwili iliyopita. Inafundisha wasichana katika makazi yasiyo rasmi masuala ya biashara na utaalamu wa biashara. Ijai amehitimu mafunzo ya miezi mitatu, ambaye sasa anafanya kazi hapo kama mwelekezi. Changamoto ninazokumbana nazo mimi wakati natoa mafunzo kwa wasichana hawa wadogo, you can, you can, ni kwamba ni wengi baby. Wanaona kama mafunzo ya kutengeneza filamu ni ya wanaume na sio wasichana wanaweza kufanya kazi hiyo. Kwa hiyo inabidi nifanye kazi kwa bidii kuhakikisha kwamba wanapenda na baadaye tunaeneza utaalamu wangu kwao. Chuo kikuu hakikuwa chaguo la Elizabeth Ocheng, hakuweza kumudu gharama, lakini kwa kupitia programu zinazotolewa na Tek Dada amejua jinsi ya kutengeneza tovuti na uchapishaji wa 3d na sasa amepata kazi ya kutengeneza graphics katika shule moja ya ndani. Anategemea ujuzi utakaopatikana hapo utasaidia kujiajiri kwa ajili ya wanafunzi wake mara watakapomaliza elimu ya kidato cha sita lakini programu hiyo bado ina changamoto. Tuna ukosefu wa vifaa na kompyuta, hatuna kompyuta right, za kisasa na pengine baadhi ya wanafunzi hawawezi kuhudhuria madarasa kwa sababu wana wajibu mwingine nyumbani. Kwa hiyo tunahitaji wazazi kuwaunga mkono ili shule iweze kuwasaidia wasichana hao kukua. Josephine Miliza ni mwanzilishi wa Tech Dada ambayo inafadhiliwa na taasisi ya Tunapanda. really in kama uwezo mkubwa katika makazi yasiyo rasmi, tunapoangalia jinsi gani watu wanavyoweza kubadilisha changamoto na kuwa fursa. Na mara nyingine ni ukosefu tu wa fursa ambazo zinazopelekea watu kutumbukia katika uhalifu. Kwa hiyo sisi tunapoangalia hili tunaona kama ni fursa ya kutengeneza na ni kama ni bora kwa ajili ya jumuia kutengeneza viongozi wanawake ambao wataweza kuwa sehemu ya mabadiliko kwenye jamii. Takriban wasichana mia moja wamenufaika kutokana na juhudi za tangu shule hiyo ilipoanzishwa. Miliza anasema asilimia themanini na tano ya wasichana hao wameweza kupata ajira rasmi. Basi katika masala ya sanaa na wasanii, katika meza ya Hollywood mkamiti Kibayasi anatueleza kwamba Black China na Rob Kardashian wameonekana huko mjini New York na tuzo za Brit za mwaka huu zataja majina ya baadhi ya walioteuliwa. Hebu tujipashe zaidi kazi kama ulivyosema. Basi Black China na Rob Kardashian wameonekana wakiwa na furaha wakiwasili mji wa New York hiyo jana, saa kadhaa kabla ya China ambaye ni mara ya kwanza kuonekana kwenye klabu moja usiku ya safi tangu ajifungue mtoto wake wa kike Dream Renee Kardashian wiki kadhaa zilizopita. Kwa mujibu wa mtanda wa mtandao wa E ni kwamba macelebrity hao walionekana kujaa furaha tele, kila mmoja akimfurahia mwenzie, huku Rab akimshika mkono mama mtoto wake. Katika habari nyingine, basi tuzo za Brit elfu mbili kumi na saba za zataja orodha ya wateuliwa wake akiwemo David Bowie Beyonce Adele, Solange na Rihana. Kwa mujibu wa Daily Mail ni kwamba Beyonce na dada yake mdogo Solange wanakutana uso kwa uso kushindania tuzo hiyo katika Best International Female Solo Artist, na pia kuna uvumi kwamba Rihana, ukipenda mwite Riri, na mpenzi wake wa zamani Chris Brown wanashirikiana katika kuandaa muziki mpya. Chanzo cha karibu na wawili hao kinaeleza huenda wawili hao kwa siri wamekuwa wakishirikiana muda wao wa mapumziko. Habari zaidi zinasema kuwa kwa mujibu wa chanzo hicho ni kwamba wawili hao walitoka katika mgahawa wa tao. Riri alionekana kwenda hapo kwa mlo wa jioni hivi majuzi akiwa na Brown pamoja na kisha kuondoka pamoja. Chanzo hicho kinaeleza kwamba japokuwa wawili hao hawajaonyesha picha za pamoja kwenye mtandao, lakini wote Riri na Brown walionekana kuwa watulivu mno kwa kila mmoja. Ni hayo niliyokuandalia kwa sasa, lakini kwa habari zaidi za wanamuziki, ingia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili com kisha bonyeza Zulia Jekundu. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. <mucho> moja kwa moja naona kwamba mwenzangu BMJ Muridhi amejiandaa vilivyo kutuletea yavumayo mitandaoni. Kazi kwako BMJ. Asante Harrison Kamau. Ni kuzinduliwa kwa magari 500 ya polisi na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambapo magari 25 kati ya hayo yanaaminika kuwa na uwezo wa kustahimili aina fulani ya mabomu ndiko ambako kumeendelea kuzua kila aina ya maoni na michango kwenye mitandao ya kijamii. Wakati wa uzinduzi huo, rais Kenyatta alisema hii leo kwamba hii ni awamu ya tatu ya kuboresha huduma za polisi nchini Kenya, na kwamba magari hayo yana uwezo mkubwa ya wa kukabiliana na ugaidi. Sasa kwenye mitandao, huyu Juma Khalid anasema hivi: pongezi kwa serikali ya Kenya kwa kupata magari mapya. Sina shaka al shabab wakiona hivyo wanatetemeka. Odhiambo George kwenye Facebook ana maoni tofauti. Anasema, mimi nadhani serikali imenunua magari hayo kama matayarisho ya uchaguzi wa mwezi Agosti. Nadhani chama cha Jubilee kinahofia kwamba kutashuka au kinahofia au kushuku kwamba huenda uh, kukatokea ghasia, hususan endapo uchaguzi hautakuwa wa haki na wazi, na hivyo basi watatumia magari hayo kukabiliana na ghasia kama hizo kwingineko. Kuhararishwa kwa kesi au kuhairishwa kwa kesi inayomkabili mwanzilishi wa mtandao wa jamii Forums, Maxence Melo katika nchi ya Tanzania kumeendelea kuzua maoni tofauti tofauti mitandaoni. Melo anatuhumiwa kwamba amekuwa akichapisha taarifa katika tovuti yake ambayo haijasajiliwa nchini Tanzania. Kesi yake ilisitishwa kwa muda wa mnamo tarehe 29 mwezi Desemba mwaka jana na ilifaa kusikilizwa hii leo lakini ikaahirishwa hadi tarehe 16 mwezi Februari. Kuhusiana na hayo, Mwageka Muhanga anasema hivi: mimi sioni kama kuna uhuru wa kujieleza katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Inafaa Rais Mahufuli aingilie kati katika swala hili. Madrin Mwiga anasema kwenye Instagram, naona kesi hii inayomkabili Melo itakuwa funzo kwa watu ambao wanaandika maneno ambayo hawajajali au hawaangalii au hawajali kwamba huenda yatawaumiza wengine. Na hapa Marekani, naona huku matayarisho ya kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump mnamo siku ya Jumaa yakiendelea. Watu wengi ulimwenguni kote wameendelea kutoa hisia zao kuhusiana na tamasha hilo linalotarajiwa kuhudhuriwa na maelfu ya watu hapa katika jiji kuu la Marekani, Washington. Mark Becker anasema kupitia mtandao wa Twitter, tumesubiri siku hizi kwa muda mre mrefu Sioni, siwezi kuamini zimesalia siku nne tu tupate rais mpya. Kwa heri Obama na karibu Trump. Nina imani kwamba rais Trump ataleta mafanikio makubwa katika sekta nyingi za umma hapa Marekani. Emma Olo naye anasema, ningependa kuhudhuria tamasha hilo, lakini siwezi kustahimili baridi ya Januari. Mimi nitatazama tu kwenye runinga nikiwa katika nyumba yangu hapa Philadelphia. Namtakia rais mteule kila laheri. Wakati huo huo, vyombo au uh, wabunge wapatao 23 cha Democratic, wa chama cha demokratic hapa Marekani wametangaza kwamba hawatahudhuria sherehe hizo za kuapishwa kwa rais Donald Trump siku ya Ijumaa, baadhi yao wakitumia mitandao kuelezea hisia zao. Idadi hiyo ya wabunge iliongezeka mwishoni mwa wiki baada ya Trump kumkosoa John Lewis ambaye ni mbunge wa Atlanta katika jimbo la Georgia na ambaye ni mwanaharakati mashuhuri wa kutetea haki za kiraia, ambapo alihoji uhalali wa ushindi wa Trump katika uchaguzi wa Novemba 8 mwaka wa 2016. Kumbuka msikilizaji, unaweza kuchangia yale ambayo yanaendelea kwenye mitandao hasa kwa kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ikiwa ni wwwfacebookcom facebookcom mkoaju um, voa swahili vilevile. Unaweza kututumia jumbe ama ujumbe kupitia VOA Swahili katika Twitter na vilevile vile kwenye Instagram. Mimi ni BMJ Mridhi na kupeleka kwake mwenzangu Harison Kamau. Asante sana BMJ Mridhi, kwa hakika maandalizi yanaonekana katika kila kona ya jiji hili la Washington DC, lakini kwanza, hebu tupate mktasari wa habari. Russia imesema mapema leo kwamba ni mapema mno kutoa maoni juu ya mapendekezo ya sera ya Marekani kutoka kwa Rais mteule wa Marekani Donald Trump ambaye alizungumza katika mahojiano na gazeti moja kwamba ataondoa vikwazo dhidi ya Russia kwa makubaliano ya nchi hiyo kupunguza silaha za sila nyuklia. Wajumbe waandamizi katika utawala wa Rais mteule Donald Trump wanasema wanatarajia kuhamisha mikutano ya waandishi wa habari kutoka ikulu kwenda sehemu nyingine yenye nafasi kubwa, lakini waandishi wa habari wanapinga pendekezo hilo wakisema kwamba itaharibu uwezo wao wa kufanya kazi. Nchini Gambia nako rais wa Gambia amewasilisha amri ya mahakama inayolenga kumzuia rais mteule kuapishwa Januari 19 na pia kuzuia upande wowote kutomwapisha rais mteule. Basi tunakushukuru kwa kusikiliza VOA Express arasili ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo aliyekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Mimi langu jina Harrison Kamau, nikiwa na mwenzangu Idi Ligongo, pamoja tukikuaga na kukutakia jioni njema kutoka hapa Washington DC.