Sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msomaji ni Idi Ligongo. Rais wa Gambia amewasilisha amri ya mahakama inayolenga kumzuia rais mteule kuapishwa Januari 19 na pia kuzuia upande wowote kutomwapisha rais mteule. Rais Yahya Jammeh amesema Jumapili jioni kwenye televisheni ya taifa kwamba tarehe ya mwisho iliyowekwa ya Januari 19, 2017 haijaandikwa kwenye jiwe na hivyo pande zote ni vyema zisubiri matokeo ya mahakama kuu. Jame ambaye ametawala taifa hilo dogo la Afrika magharibi kwa takriban miaka ishirini na miwili alitangazwa kushindwa katika uchaguzi wa Desemba mosi nchini Gambia. Awali Jame alikubali matokeo, lakini chama chake kiliwasilisha malalamiko ya kisheria dhidi ya tume ya uchaguzi wiki moja baada ya uchaguzi wakieleza matatizo katika upigaji kura. Rusia imesema mapema leo kwamba ni mapema mno kutoa maoni juu ya mapendekezo ya sera ya Marekani kutoka kwa rais mteule wa Marekani Donald Trump ambaye alizungumza katika mahojiano na gazeti moja kwamba ataondoa vikwazo dhidi ya Rusia kwa makubaliano ya nchi hiyo kupunguza silaha za nyuklia. Msemaji wa Rusia Dmitri Peskov amesema kwamba wenyewe wanasubiri mpaka Trump waanze utawala wake ndiyo waweze kufanya uchambuzi wa mipango yake. Trump alizungumza hayo katika mahojiano ya pamoja ya magazeti ya The Times of London na Bild ambalo ni la Ujerumani. Alikosoa ushiriki wa Rusia nchini Siria na akaendelea kukosoa NATO kwa kusema muungano huo umepitwa na wakati na wanachama wengi hawalipi ada zao. Waasi wa nchini Syria wanasema watahudhuria mazungumzo ya amani wiki ijayo yanayolenga kumaliza vita vya nchi hiyo vya takribani miaka sita. Maafisa waasi wamesema leo Jumatatu kwamba mikutano ya Astana katika mji mkuu wa Kazakhstan ya Januari 23 inalenga sitisho la mapigano, masuala ya kibinadamu na ukiukwaji unaofanywa na utawala nchini humo. Upinzani ulipata madhara makubwa mwezi Desemba wakati ulipopoteza wilaya inazozishikilia huko mashariki mwa Aleppo. Jana Jumapili, waangalizi wanasema mashambulizi ya makombora kutoka kwa vikosi vya serikali yalipiga makazi karibu na Damascus na kuua ama kujeruhi takriban raia 30 ambao walikimbia eneo hilo kujiepusha na mapigano baina ya waasi na jeshi la Siria unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc chombo cha habari cha serikali ya china kimemshutumu rais mteule wa marekani donald trump baada ya kuliambia gazeti la the wall street journal kwamba sera ya china moja inaweza kufanyiwa makubaliano. Gazeti la Daily China limesema mapema leo kwamba Trump analeta mtazamo kwamba anatarajia kuitumia Taiwan kama chombo cha kufanyia makubaliano na uhusiano wake na Beijing. Ameonya matokeo yake yatakuwa mabaya yatakayoharibu uhusiano na kwamba Beijing haitokuwa na fursa zaidi ya kuachana na uhusiano huo. Mtaalamu wa Taiwan Bruce Jacobs wa chuo kikuu cha Monash nchini Australia ameiambia VOA kwamba mapokezi ya China katika suala hilo ni kitu kinachotarajiwa. Na wajumbe waandamizi katika utawala wa rais mteule Donald Trump wamesema wanatarajia kuhamisha mikutano ya waandishi wa habari kutoka ikulu kwenda sehemu nyingine yenye nafasi kubwa, lakini waandishi wa habari wanapinga pendekezo hilo, wakisema kwamba itaharibu uwezo wao kufanya kazi mikutano ya waandishi wa habari inafanyika katika chumba cha White Wing kwenye ikulu hiyo ambayo ina takriban viti 50 na nafasi za kufanyia kazi kwa ajili ya televisheni, redio na waandishi wa magazeti ambao wanaandika ripoti kuhusu rais kila siku. Mkuu wa itifaki wa Bwana Trump, Rens Pres, ameliambia shirika la habari la ABC News usiku ya Jumapili kwamba kulikuwa na mpango wa kufanya hivyo lakini bado swala hilo linajadiliwa. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo. Ungana naye Sandey Shomari kwa ajili ya kipindi cha Kwa Undani. Sasa ni saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchumbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Nam kwa undani hii leo, tunaanza na kumulika maisha na maadhimisho ya mchungaji Dr. Martin Luther King Jr. ambaye siku ya Jumatatu ya kila mwezi Januari wa Marekani wanaadhimisha kumbukumbu ya mwanaharakati huyu mchungaji wa kanisa la Baptist kutoka jimbo la Alabama, ambaye alikuwa ni kiongozi wa vuguvugu vugu la kutetea haki za kiraia hapa Marekani, akihamasisha mabadiliko ya kijamii kupitia njia za amani. Januari 15 angesherekea miaka 88 ya kuzaliwa kwake. Nina ndoto kwamba siku moja katika milima ya Georgia, watoto wa watumwa wa zamani na wamiliki wa watumwa wa zamani watakaa katika meza moja ya undugu. Nina ndoto kwamba siku moja hata jimbo la Misisipi, lililo na ukandamizaji mkubwa wa haki, litabadilika na kuwa lenye haki na uhuru. Nina ndoto kwamba watoto wangu wadogo wanne wataishi katika taifa ambalo hawataangaliwa kutoka, hawataangaliwa kutokana na rangi ya ngozi yao, bali uwezo wa kile walicho nacho na tabia yao. Basi, hayo ni maelezo ya Dr. Martin Luther King Jr. alipokuwa uh, akitoa hotuba yake hiyo maarufu kabisa ya I have a dream, yani na ndoto. Basi kuzungumza haya kwa undani zaidi, tunaye profesa Pete Mhunzi kutoka jimbo la California na profesa Patrick Nigula kutoka jimbo la South Carolina. Basi moja kwa moja ni kukaribishe profesa Pete Mhunzi, hebu tueleze kwamba umuhimu wa siku hii ya Martin Luther King Jr. ataendelea kukumbukwa hasa mpaka hii leo kwa mambo yapi makubwa? Ah, habari za asubuhi. Safi kabisa huku kwangu ni mchana jua kwako wewe California ni asubuhi karibu profesa uh, naam naam baro ni, ni asubuhi kwetu sawa kabisa <laughs> naam naam yeye ni mfano wa maadili ni mfano wa utu maendeleo ya binadamu wote tunaojaribu ku, kujenga maisha ya kupendana na watu wote na kuendeleza maisha pasi na ku kupigana na kuchukiana. Kwa hiyo anaendelea kuwa mfano, mfano wa maadili kama nilivyosema mwanzoni. Sawa kabisa, ni mfano mkubwa wa maadili, lakini vilevile tunafahamu kwamba maisha ya Dr. Martin Luther King hayakuwa rahisi siku zote. Alikuwa ni mtetezi, akijaribu kutetea haki za kiraia ni kija kwako Profesa Patrick Nigula, pengine mpaka sasa yale ambayo alikuwa akiapigania Martin Luther King mpaka tumeweza kufikia hapa hii leo, kwa upande wako unaweza kutueleza kwamba kuna maendeleo gani ambayo pengine amekusha patikana e, mpaka hivi sasa? Uh, kwanza tu nianze tu kwa kusema asante sana tena kwa kunipa nafasi hii. Mimi naona tu maendeleo ambayo mpaka sasa hivi uh tumeyapata kutokana na maneno uh, au maadili aliyotuachia uh, Martin Luther King. Ni busara tuna maarifa ambayo tunatakiwa tuyatumie wakati tunapokutana uh, na vipingamizi vingi katika masuala mbalimbali ya katika jamii. Kwa mfano, kupigania haki zetu za usawa bila kuangalia matabaka yoyote ya rangi au ya kikabila au ya kisiasa na pengine pia kwa sababu hiyo e, siku hii ya kumbukumbu kumbu yake Martin Luther King pamoja na harakati ambazo amezipitia kule Alabama mpaka kufikia hapa, haya kuja kirahisi, kumekuwa na vikwazo, kumekuwa na njia nyingi ambazo e, amepitia e, mpaka hii siku kuweza kutambuliwa kitaifa. Nikija kwako e, profesa Pete Mhunzi, utueleze tu kwa upande huo yale ambayo yamepitiwa mpaka siku hii kutambuliwa Haikuwa rahisi au haikuja hivi hivi kwamba leo tunamkumbuka Martin Luther King. Ah, haiwezekani kuwa rahisi, sababu adui uh, ya haki ya binadamu wote, wanaona wanafuata ukweli ulivyo katika dunia hii, wanaamini katika uh, kusema aina uh, uh, ya watu wanatofautisha watu kwanza, sababu mimi wezi, siwezi kusema aina ya watu. Watu wote ni ni watoto wa Mungu, lakini wale ambao wanapendekeza ubaguzi hawaoni hivyo. Wanaona ndio hao ambao ni watoto wa Mungu na sisi ni watoto wa Shetani. Kwa hiyo ni vigumu sana kuwashawishi kubadilisha mawazo yao. Na, na pengine pia yale ambayo yatakumbuka yamefanikishwa na Martin Luther King akiwa kijana tu wakati huo wa miaka 39 ndipo alipofariki mwaka 68 Aprili 4. Lakini ni kwamba historia ya maisha yake inaendelea kuishi mpaka hii leo hasa kutokana na swala zima la kujaribu kuwapa nafasi wale ambao walikuwa hawapati nafasi au kubaguliwa katika maisha yao. Pengine kwa upande huo zaidi kile ambacho unaweza kukakiangazia eh, Profesa Nigula E, unaweza ukatueleza ni kipi hasa uh, katika masuala ya ya ya kazi hapa Marekani, tunaona wengi wetu hata sisi kwa mfano mimi binafsi uh, ninaweza kupata nafasi ya kufundisha katika moja ya vyuo vikuu hapa Marekani ambavyo vinahusisha watu wote wa matabaka mbalimbali. Mimi naona tu ni amefungua njia kwa watu wengi kujihusisha katika kupata nafasi za kazi pamoja na biashara na hiyo tu ni kichocheo ambacho tunabidi tuendelee kumkumbuka kwa jinsi alivyoweza kutupigania haki zetu, na upiganiaji huu e, kwa siku zote umekuwa ukikumbukwa na ukihusishwa na watu wengine ambao kwa wakati ule miaka sitini wakifanya harakati e, za kutafuta haki kwa watu waliokuwa wakibaguliwa hasa watu weusi. Profesa Peter Mhunzi, uliishi katika wakati huo, pengine ya kufanya kazi yale ambayo wewe binafsi uliyashuhudia na pengine ambayo unaona sasa kweli haya yamefanyika. Pengine kuna wachache ambao wanaona kwamba bado sio mengi ambayo yamepatikana, lakini wewe binafsi unaweza kutueleza kwa, kwa, kwa uzoefu wako. Ni mfano wake ni mzuri sana maanake, katika sekta za kazi tumejiendeleza sana, lakini uhusiano baina yetu na watu wengine bado kuna hatua za kupigwa. Mimi naona tabu moja ni kutumia maneno ambayo yamezaliwa ya katika ubaguzi, kutambulisha watu kwa rangi. Kwa mfano, sijui kwa nini sisi wenyewe tunajiita watu weusi. Mimi si, sijiiti hivyo. Mimi ni Mfrika, nimetoka ardhi, sijatoka rangi. Kwa hiyo kujiita katika rangi ni kuendeleza ubaguzi ule ule tunaojaribu kukanusha, na pengine kwa sababu hiyo pia, Profesa Nigula, eh, kule majimbo ya kusini, pengine unaweza katueleza kwa wakati ule akihangaika sana eh, Martin Luther King kutafuta hizi haki, tofauti yake alikuwa nini hasa, na maeneo mengine ya Marekani uh, bado tuna, tunaendelea uh, kujaribu kuondoa hayo uh, matabaka ya kuwaita watu kwa rangi. Na mimi naona tu kizazi cha leo labda, uh, kinaweza kikajaribu kurekebisha kama Profesa Peter Muhunzi alivyosema kwamba si si vizuri kuendelea kutofautisha watu kwa rangi, na hili ni tatizo kubwa ambalo tunaliona huku kusini, lakini ni kuna harakati nyingi na tunaona kuna maendeleo yanaendelea kupatikana, lakini katika sio mwendo wa kasi zaidi mwendo si wa kasi zaidi. Kwa nini, Profesa Peter Mhuzi, unaweza kagusia hilo, kwamba mbona maendeleo haya hayapatikani kwa kasi zaidi, ikiwa basi ishaipita miaka mingi tangu Martin Luther King alipozungumza haya mambo? Aa, ndiyo hali ya binadamu bwana, binadamu wote hawataki kubadilika, ndio sababu serikali za mabavu zinakuja, lakini tunajaribu kadri tuwezavyo katika uongozi wa Mungu tukipiga hatua, kila kitu mwishowe tutafanikiwa. Na pengine kwa sababu ya maeneo mbalimbali ambayo amepitia katika maisha yake, Martin Luther King akiwa anafanya hizi harakati e, za kutafuta usawa, ni mengi sana ambayo ameyapitia kwenye historia yake, na mengine amefafanuliwa hapa, pengine matamshi yake ambayo tutayakumbuka siku zote, e, ukiacha hii ndoto aliokuwa nayo kwa wakati ule, pengine wengi walikuwa wakisikiliza si kitu ambacho alitegemea leo kitaweza kutokea. Profesa Nigula, mimi tu nafikiri kwamba katika ndoto yake aliyokuwa nayo uh, kama alivyowekwa kule jela, nafikiri ni uh, Alabama alisema kwamba haki ambayo haitendeki mahali popote ni, ni, ni tishio kwa haki mahali popote. Kwa hiyo mimi naona tu kwamba tumeona mabadiliko Uh, yametokea katika sehemu mbalimbali ya ya ya haki na tumeona vile vile kwamba bado kuna sehemu ambazo tunatakiwa tuendelee kuzi, kuzitafutia uh, suluhisho ambalo linaweza likapunguza uh, haya mambo ya kuto kutendewa haki kwa watu wa matabaka mengine na hapo ndipo wengi wanapozungumza kutotendewa haki kati ya tabaka moja na tabaka jingine, na mahusiano ya matabaka haya hapa Marekani pengine zaidi ya haya, Profesa Pete Mhunzi, mahusiano katika matabaka katika nchi hii ya Marekani kutokana na wewe unavyoona maisha ya Martin Luther King, haya yanaashiria kwamba pengine ndipo yanapoelekea kwamba yatakuwa bora zaidi, au bado kuna kazi kubwa ambayo unaiona inakuja mbeleni? Tusije kusahau kutofautisha kwa watu kwa tabaka ni, ni uh, jambo la msingi katika uh, tuseme utamaduni wa Marekani. Ndio sababu tunachukia ukomunisti. Hatukubali hatu watu kuwa katika tabaka moja, tunaona tunapunguza uh, uwezo wa mtu wa kujiendeleza. Kwa hiyo ni tofauti kusema Uh, kuondoa uh, ubaguzi, ubaguzi, tuna, tuna ubaguzi sana. Una, una ubaguzi wa tabaka na ubaguzi wa rangi. Manake tunapinga ubaguzi wa rangi sana, lakini ni hatari sana Marekani kusema una unapinga ubaguzi wa tabaka, sababu tunaamini ubaguzi wa tabaka ni jambo la, la ungwana ni jambo la uungwana na pengine ni jambo zaidi ambalo linaangaliwa hapa eh, Marekani e zaidi. Basi kabla ya kukamilisha haya, Profesa Nigula, kwa upande wako, unasema umeshuhudia kuweza kufanya kazi katika maeneo kama haya ukiwa eh, unaona kwamba haya ni maendeleo ya Martin Luther King, lakini bado kuna baadhi tu ya watu wachache ambao pengine kwa namna moja ama nyingine wanaona kwamba maendeleo bado na unaona kama si mengi ambayo yamefanyika, eh, ukiacha nafasi ya mtu mweusi au katika matabaka hapa Marekani. Pengine unafikiri hiyo ni kwa nini? Mimi nafikiri tu ni ni, ni kujiamini, na mara nyingi ninapokuwa ninafundisha uh, wanafunzi wengi wa uh, matabaka mbalimbali na wengi wao ni weupe, huwa mimi tu huwa napenda kuwapa historia, nimetoka wapi, nimesoma wapi, na na kujiamini kwangu tu ndo kumeniweka katika nafasi ambayo nipo katika kufundisha katika moja ya vyuo vikubwa hapa uh, South Carolina. Kwa hiyo mimi naona tu ni kwamba kujiamini tu tuweze kujiamini na tuweze kutumia njia hiyo ili kuweza kufanikisha kupunguza ma, matatizo ya matabaka na rangi ya rangi ambayo yanaendelea hapa Marekani. Asante sana Profesa Patrick Nigula kutoka pale South Carolina. Hali kadhalika nakushukuru Pete Mhunzi, Profesa Pete Mhunzi kutoka kule jimbo la California kuweza kushiriki nasi kukamilisha hii sehemu ya kwanza ka tayari kuingia sehemu ya pili. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunaingia katika sehemu ya pili ambapo sehemu yetu ya pili leo tunamulika aliyekuwa waziri mkuu wa zamani nchini Tanzania, ambaye pia ni mwenyekiti wa kamati kuu ya chama cha CHADEMA, Edward Lowasa. Leo amekamatwa katika wilaya ya Geita nchini Tanzania na idara ya polisi, wakati aliposimama kwenye soko moja kusalimia wananchi, akiwa safarini kuelekea sehemu nyingine katika kata ya Nkone. Taarifa kutoka kwa Geita zimeeleza kwamba Lowasa alipewa kituo cha polisi ili kuhojiwa, lakini mpaka hivi sasa tunataka kujua kama, je, bado yuko kwenye kituo cha polisi au amekwisha kutoka au nini hasa kinachofuata? Na je, kama amekamatwa, kosa lake hasa ni lipi? Basi naye hapa kuzungumza nasi mwandishi wa Channel 10, Valenci Robert kutoka nchini Tanzania huko Geita hadi kadhalika, mwanasheria wa chama cha Chadema Tundulisu ambaye pia ni mbunge wa jimbo la Singida Mashariki. Karibu sana e, Valenci, ukiwa huko Geita hebu tueleze kwanza ni yapi ambayo unayafahamu e, mpaka hivi sasa, nini taarifa ulizonazo? Taarifa nilizonazo ni kwamba kama tukio lilivyotokea majira ya saa kumi na dakika ishirini na mimi ni mmoja wa wahanga ambaye nilikuwepo kwenye eneo la tukio. Mheshimiwa Lowassa tumempokea katika uwanja wa Nyankumbu na baada ya kumpokea shamra shamra za wananchi kumpokea, tumefika katika stendi ya Geita mjini, lakini mheshimiwa Lowassa alikuwa akiwasalimia kwa kupunga mkono wananchi wake walioweza kumpa kura mwaka elfu mbili na kumi na tano. Muda mfupi ndani ya dakika kama tatu, jeshi la polisi likiongozwa na mkuu wa mkua, kituo cha polisi wilaya ya Geita, hali kitumbo liliweza kufika pale wakiwa na magari kama matatu, lakini risasi za moto pamoja na mabomu ya machozi na kumwamuru mheshimiwa Roasa kuingia ndani ya gari na kupelekwa moja kwa moja polisi lakini kelele za wananchi ziliendelea pale, wakisema tunaonewa kwa sababu kutusalimia, huyu mheshimiwa Roasa alikuwa hafanyi mkutano, bali alikuwa anatusalimia. Lakini tuliendelea na safari mpaka kituo cha polisi ambako tumefika pale. Lakini kufika pale, unavyojua, wafasi wanavyompenda mheshimiwa Roasa walikuwa nyuma na sisi. Lakini cha kushangaza ni kwamba jeshi la polisi, kuna gari moja ambayo ilikuwa ni aina ya, ya aisi. Wananchi ambao walikuwa wanaongozana na na, na mheshimiwa Edward Rohasa kwenda Kome walikuwa kwenye gari hiyo, lakini jeshi la polisi likawa linawashosha kwa kipigo kikali sana. Lakini sasa kama unavyojua waandishi wa habari na sisi tukawa tunapigwa picha, mda si mrefu na sisi tukakumbwa kwenye hilo, tukawa tumepigwa. Mi mwenyewe nimevunjiwa kamera, mpaka hivi inavyozungumza kamera sina, lakini mgongo unauma, yani mwili mzima. Lakini mwandishi mwenzangu wa Storm FM naye kamera imevunjwa, mguu anachechemea tukawa tumepigwa tukikatazwa kupiga picha zile za askari polisi, wakati wanawashusha wananchi wale ambao walikuwa wanaandamana na mheshimiwa Rowasa kwenda Ngome, wakishushwa kwenye gari kwa kichapo kikali ambacho yani hata ha. Wananchi wa mkoa wa Geita wamelalamikia. Pole sana Valence Robert kwa kipigo hicho na kuvunjiwa kamera, lakini sasa labda utueleze tu, baada ya hizo pilika zote mmefika kituo cha polisi, polisi wanasema nini? Kosa lake nini na nini kinachoendelea? Wananchi waliendelea kushauti wakitaka kuchukua hatua mkononi, lakini jeshi la polisi liliamuru Mheshimiwa Rwasa kuhamishiwa katika ofisi za kamanda wa jeshi la polisi mkoa wa Geita Mponjori Mwaburambo, na hapo alikaa zaidi ya masaa mawili akihojiwa. Lakini baada ya kutoka mle, waandishi tulimpigia kamanda Mponjori Mwaburambo na kutaka kujua kwa nini walikuwa wamemkamata ka Mheshimiwa Edward Rwasa akasema wao walichokuwa hawakumkamata bali walikuwa wamemuweka kwa ajili ya usalama wake yeye ye, pamoja na wananchi. Lakini waandishi walitaka kujua kwamba kama ni usalama, kwa nini mliamua kutumia mabomu ya machozi, mliamua kutumia risasi za moto na waandishi kuwavunjia vifaa vyao? Akasema hilo nitalifuatilia. Lakini mpaka tunavyozungumza ni dakika kama arobaini na tano Mheshimiwa Roasa ameondoka mkoani Geita na kuelekea jijini Mwanza. Kwa hiyo na mkutano haujafanyika. Nkome. Asante sana. Kwa hiyo kwa maana hiyo, unataka utueleza kwamba atakuwa amekwisha achiwa huru. Ameachiwa huru na tumeachana na kamanda muda wa si mrefu, yaani muda huu nadhani ndani ya dakika kumi tumeachana na kamanda. Kamanda amethibitisha kuachiwa, lakini wakati na sisi kwa sababu tulikuwa pembezoni mwa ofisi za kamanda tumemwona akiondoka, lakini amesema awezi kuzungumza na vyombo vya habari, lakini kwa taarifa zilizopo ni kwamba chama cha demokrasia ya mkoa wa Geita kesho litatoa tamko kuhusiana na jeshi la polisi kuendelea kuwaonea wafasi wa chama cha Chadema, akiwemo viongozi wakubwa. Asante sana. Sasa tunaye pia kwenye laine ya simu mwanasheria mkuu wa Chadema Tundu Lisu na mbunge wa Singida Mashariki Tundu Lisu, hebu naomba utueleze kwa upande wako wa sheria, hasa ukiwa ni mwanasheria, haya ambayo yanatokea pengine na kwa kufuatilia kwako, unafikiri ni sheria gani zinatumika hapa kuweza kuchukua hatua kama zilizochukuliwa hii leo dhidi ya Loasa? Nashukuru sana <clears throat> naomba naomba niseme kwanza kwamba eh, madikteta huwa wanaishi kwa hofu sana. Watawala wote wanaoongoza nchi kidikteta wanakuwa wanaishi kwa hofu, wana hofu ya wananchi, wana hofu ya wananchi wanaowaongoza, wana hofu ya mtu yeyote ambaye haelekei kuimba wimbo wanaowimba wao au wanaowaimba wanaowimba wafuasi wao. Sasa tuna hali katika Tanzania ambayo ni wazi kabisa kwamba tunaongozwa na dikteta ambaye anafikiria kwamba kinachotoka kinywani mwake ndiyo sheria ya Tanzania. Yaliyoandikwa kwenye katiba, yaliyoandikwa kwenye sheria za nchi, hayo hayana maana yoyote chenye maana ni hiki ambacho nakisema yeye sasa. Sasa Edward Lowassa amekamatwa kwa kosa la kusalimia watu sasa. kwa sheria za Tanzania na mimi nazifahamfahamu, hakuna hakuna sheria inayosema kwamba ukiwa mwanasiasa wa chama cha upinzani basi una ruhusa ya kusalimia watu unaowakuta barabarani na wanataka usalimiane na nao. Hakuna, lakini kinachotokea na hiyo hiyo wanayosema polisi kwamba walimchukua kwa ajili ya usalama wake ni uongo, ni uongo wa wazi, na kila, kila mtanzania anafahamu. Polisi wameambiwa tangu mwaka jana na rais Magufuli kwamba wahakikishe wapinzani hawawezi wakafanya shughuli yoyote ya kisiasa inayoruhusiwa na katiba ya Tanzania na inayoruhusiwa na sheria za Tanzania. Magufuli alitangaza mwenyewe mapolisi wakafuatilia wakafuatia kwamba waka mtu pekee anayeruhusiwa kufanya shughuli za kisiasa nchi nzima ni Magufuli peke yake, typical dictatorship. Juzi Magufuli alikuwa uh, uh, magu ni magu, mkoa wa Mwanza amesimamishwa barabarani, amesalimiana na watu amesalimiana watu kwa sababu sheria inaruhusu rais asimame mahali popote asalimiane na wananchi wake waziri mkuu mstaafu edward bowasa ni kiongozi mkubwa katika nchi hii ni kiongozi mwaka jana mwaka juzi alipata kura milioni sita amepita mahali amekuta watu wanataka wasalimiane nao imekuwa nongwa kwa sababu huko katika mfumo wa utawala wa kulazimishana hakuna sheria inayo ina, hakuna kosa alilofanya bwana Loasa. Hakuna kosa lolote ambalo limefanyika, ni kwa sababu kuna rais dikteta anayeamini Amen, kwamba watu wanatakiwa wafanye yeye yale anayoyataka yeye sasa, sio yale ambayo yanatakiwa na sheria za za za, za nchi. Kwa hiyo hiki kitu ndio hali ndio Tanzania ya Magufuli ilivyo, na hivi alivyoachiwa Tundulisu. Labda nikuulize ni tu kwa haraka haraka kwa sababu muda tulionao sio mwingi. Sasa kwa sababu amekushaachiwa hivi sasa, pengine anavyoondoka kuelekea kwenye huo mkoa mwingine wa Mwanza, ataweza kuendelea shughuli zake na kuzungumza na wananchi, yuko huru kufanya hivyo, au polisi wanawaambia nini? Kuna matatizo ya simu, basi nilikuwa tunajaribu kufahamu kwamba pamoja na hivi sasa tunaambiwa amekushaachiwa na anaelekea Mwanza, kwa hiyo pengine hivi sasa ana uhuru wa kuzungumza na kukutana na wananchi huko anakoelekea. alichokuwa anataka kukifanya kusalimiana na wananchi kimevurugwa, kimevurugwa bila sababu, kimevurugwa kwa sababu polisi hawataki kiongozi yoyote wa upinzani azungumze na wananchi. Wana hofu, madikteta wana hofu, dikteta wetu huyu wana hofu, ndio maana wanafanya hivi, na pengine kwa upande wa chama cha Chadema, muda wetu ndio hivyo unakwisha. Tundulisu, nakushukuru sana. E, mwanasheria mkuu wa Chadema na mbunge wa Singida Mashariki kuzungumza nasi, hali kadhalika mwandishi Channel 12, Channel 10 Valency Robert, na hali kadhalika kutoka South Carolina Profesa Patrick Nigula, na California Profesa Pete Mhunzi. Kutoka hapa studio, jina langu ni Sunday Shomari, upande wa pili mwelekezi Aida Isa, msimamizi Hadija Riami, na watekeni wote, usiku mwema wenye utulivu na kwaherini.