Akihitimisha ziara yake nchini Burundi mwanzoni mwa mwezi Disemba mwaka jana, Rais Mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa, mwendeshaji na msaidizi katika mazungumzo ya kumaliza kwa amani mzozo wa Burundi, alisema kuwa utawala wa Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ni halali na kwamba wanaidai kuwa hautambuliki wana matatizo ya kiakili. So those who think I'm the one that is rendering legitimacy are absolutely out of their minds. Ambassadors come here, they present credentials to President Nkurunziza. The Security Council resolutions recognize him as a president benjamin mukapa asanzwe ari umuhuruza eh, hapa anisteni Ongabo, mkuu wa chama cha upinzani cha CDP anasema kuwa mwaliko wa Mkapa waliupata lakini kwamba kutokana na kile anakitaja kuwa mwenendo wake, wao kama wajumbe wa vuguvugu la vyama vya upinzani la Sinaret wameamuru kutoitikia mwaliko huo. Alizungumza na idhaa ya Kirundi na kinyarwanda Rwanda ya Sauti ya Amerika. Lakini mgawanyiko umejitokeza ndani ya vuguvu hilo la upinzani Sinaret. Baadhi ya waku wa vyama vinavyojumuika ndani ya vuguvugu hilo wameamuru kuhudhuria kikao hicho licha ya makatazo ya wenzao kumwe icho. Msema na msemaji wa chama cha UPRO na tawi lisilokubaliwa na serikali anasema, wakiwa wametukanwa au la na Rais Mkapa, ni lazima vikao vifanyike kama kweli bado wanakubaliana kuhusu umuhimu wa mazungumzo. Anazidi kuwa chapili, waliwatumia barua wakuu wa nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki waliompa idhini Rais Mkapa ya kusimamia mazungumzo, wakiwahoji iwapo matamshi ya Rais Mkapa ni yake binafsi au ni ujumbe wa marais hao. Matarajio ya Rais Benjamin Mkapa ilikuwa kufikia makubaliano kabla ya mwezi wa sita Juni mwaka huu kumalizika, lakini tofauti hizo zimepunguza matumaini kwa baadhi kufikia malengo hayo. Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa ameitisha kikao hicho wa mjini Arusha, akilenga kukutana na wadau wengine ambao hakuweza kuzungumza nao wakati wa ziara yake hapa nchini. Kilele cha mazungumzo haya ni kufikia mkataba wa amani ambao utaruhusu wapinzani, wanaharakati wa haki wa za binadamu, pamoja na wakimbizi wengine zaidi ya laki mbili na nusu waliotoroka nchi kurejea makwao na watakaokuwa wafungwa wa kisiasa kuachiliwa huru. Aidara Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura.