Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni Jumanne tarehe 17 mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili kumi na saba. Katika matangazo ya VOA Express hii leo tuna kuharifu kuwa Kiswahili cha pewa tuzo ya Afrika. Kujua zaidi, tega sikio katika matangazo haya mtu kwa hakika, thamani ya mtu anaopata katika lugha yake, hapo ndipo lakini ukianza kudharau lugha ndio utadharau uta kila kitu ambacho kinahusiana na lugha ile. Basi usikose kumsikiliza mwandishi wetu Georgi Njogopa akituarifu kuhusu ripoti hiyo kutoka Tanzania. Hii ni VOA Express na jina langu ni Mery Mgawe na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Vilevile katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea makala ya kama huna kazi Je, ufanye nini ili kuweza kupanda mdodoki? na mti unaitwa mdodoki. Sasa haya, ukimea yale maua yake, ndio anatoa matunda yake yanaitwa madodoki, ndio anatumika kwa kutumia kwa kuoga, kwa kusafisha mwili. Basi hayo tu ni baadhi ya mengi tuliyokuandalia hivi leo. Endelea kuwa nasi katika safari yetu hii ya VOA Express, lakini kwanza, hebu tupate habari za dunia zikusomwa na mwenzangu hapa BMJ Murithi. Serikali ya Uganda imetangaza kutokea kwa mlipuko wa homa ya mafua ya nguruwe siku moja tu baada ya kutangaza kuwepo kwa homa ya mafua ya ndege nchini humo. Waziri msaidizi wa kilimo Christopher Kimbangaza amesema kwamba vipimo vilivyofanywa na wizara hiyo vimeonyesha kwamba ugonjwa huo umeshambulia nguruwe katika nchi hiyo ya Uganda. Katika mahojiano kwa njia ya simu na mwandishi wetu kutoka Kampala, waziri huyu amesema serikali inafanya vipimo zaidi hasa katika eneo la Masaka lililowekewa vizuizi. Amesema kwamba homa ya mafua ya nguruwe inaambukiza haraka mno na inaweza kuenea pia kwa binadamu. Maafisa wa afya wako katika eneo hilo kutafuta mbinu zaidi ya kuzuia ugonjwa huo kuenea. Wizara ya kilimo ya Uganda imetoa wito kwa nchi jirani hususan nchi ya Kenya na Tanzania kutoa uangalizi wa hali ya juu ili kuzuia ugonjwa huo pamoja na homa ya ndege kwenye kipindi hiki ambacho kinajulikana kama cha uhamaji wa ndege. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu limesema kwamba wanajeshi wa serikali ya Sudani Kusini pamoja na wale wa upinzani walipuzilia kabisa sheria za kimataifa wakati wa makabiliano ya mwezi Julai mwaka jana yaliyosababisha mauaji ya mamia ya watu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP, ripoti iliyotolewa na afisi ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu imesema kwamba wanajeshi wa Sudani Kusini walifurika mji mkuu wa Juba wakifanya msako kutoka nyumba hadi nyumba na kutumia mtihani wa lugha ya kuwatambua watu ambao ni wa makabila tofauti, huku wakiwaua papo hapo. Ripoti hiyo imeeleza kwamba ripoti hiyo imeeleza kwa kina jinsi wanajeshi wa serikali walivyowalenga raia ambao walikuwa wanatafuta hifadhi katika kambi za Umoja wa Mataifa. Kamati za seneti za Marekani zinaendelea kufanya vikao vya kuwahoji walioteuliwa kuhudumu katika baraza la mawaziri la rais mteule Donald Trump. Leo Jumanne, kamati hiyo itamhoji aliyeteuliwa kuchukua wadhifa wa waziri wa mambo ya ndani na vilevile aliyeteuliwa kama waziri wa elimu Ryan Zink. Aliyeteuliwa kuwa waziri wa mambo ya ndani atahojiwa na kamati ya seneti kuhusu maswala ya kawi na rasilimali. Zing, ambaye alikuwa mwanajeshi mwanamaji wa kulenga shabaha, amekuwa akiunga mkono sera ya ardhi ambapo ardhi ya umma inamilikiwa na serikali kuu. Msimamo wake huo ni tofauti na misimamo ya baadhi ya wanachama wa chama cha Republican ambao wanaunga mkono kubinafsishwa kwa umiliki wa ardhi au kuyapa majimbo udhibiti wa ardhi inayomilikiwa na serikali kuu. Mteuliwa wa wizara ya elimu, Betsy DeVos, atahojiwa na kamati ya afya, elimu, wafanyakazi na kamati ya malipo ya uzeni unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ikiwa ni VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Mfalki au mwanaanga wa zamani Mmarekani Jane Carman ambaye alikuwa mtu wa mwisho kutembea kwenye sakafu ya mwezi alifariki jana Jumatatu akiwa na umri wa miaka themanini na mbili. Cannon aliyekuwa kapteni wa jeshi la wanamaji wakati taasisi ya angani ya Marekani ya NASA ilipomchagua na wafalki wengine 13 kwa programu ya mwezini iliyofahamika kama Apollo, iliyoundwa baada ya Rais wa zamani wa Marekani John F Kennedy kuelezea lengo lake kwamba Marekani ingefanya ziara ya mwezini kufikia mwisho wa miaka ya 60. Canon alipeperusha chombo hicho cha Apollo tarehe 19 ya mwezi Mei mwaka 1969, kikiwa chombo cha mwisho kilichodhibitiwa na binadamu katika safari ya majaribio kabla ya kutua kwa kihistoria kwa chombo maarufu kama Apollo 11 mwezi miezi miwili baadaye. Miaka mitatu baadaye ilikuwa ni, ikiwa ni mwezi Desemba mwaka 1972, Canan aliongoza chombo cha Apollo 17 ambacho kilikuwa cha mwisho kudhibitiwa na binadamu ya kupeleka ujumbe mwezini. Harakati za pamoja za kutafuta ndege iliyopotea ya shirika la Malaysia Airline nambari 370 zimesitishwa rasmi hii leo Jumanne, bila kupata jawabu kamili kuhusu kwa nini ndege hiyo aina ya Boeing 777, iliyokuwa inatoka Malaysia kuelekea China mnamo tarehe 8 mwezi Machi mwaka 2014 ilitoweka ikiwa na watu 239 ndani yake, wengi wa abiria hao wakiwa ni raia wa China. Waziri wa uchukuzi wa Malaysia Leo Tiong Lai amesema kwamba shughuli za kuitafuta ndege hiyo ambayo kufikia sasa imegharimu mamilioni ya dola huenda ikafufuliwa tena, endapo ushahidi utapatikana ambao ni wa kuaminika kuhusu ndege hiyo na iwapo utaibuka hivi karibuni. Harakati za hivi karibuni kuitafuta ndege hiyo ambazo zilihusisha nchi za Australia, China na Malaysia zinalenga eneo la magharibi mwa Australia katika bahari Hindi. Na waziri wa Uturuki Waziri mkuu wa Uturuki Binali Yildirim amethibitisha leo Jumanne kwamba mamlaka zimemkamata mtu aliyewaua wa watu 39 katika shambulizi la siku ya kuadhimisha mwaka mpya mjini Istanbul nchini humo. Udrim amemtaja mshambuliaji huyo kama gaidi sugu na kusema kwamba cha muhimu sasa ni yeye kueleza ni nani wengine waliohusika katika utekelezaji wa shambulizi hilo. Vyombo vya habari vya Uturuki awali vilikuwa vimemtaja Abdul Karim Masharipov kama mshambuliaji huyo na kusema kwamba alikamatwa wakati wa msako uliofanyika siku ya Jumaatatu katika wilaya ya Esenyurt katika mji wa Istanbul. Gavana wa Istanbul vasipu sayin amesema leo kwamba alama za vidole za masharipov zinawiana na zile za mshambulizi huyo na kwamba raia na kwamba ni raia wa Uzbekistan aliyepata mafunzo nchini Afghanistan na kwamba aliingia Uturuki mwezi Januari mwaka jana. Barabara kabisa, mpenzi msikilizaji, unasafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi BMJ inafahamu kwamba leo ah, lugha ya Kiswahili imepewa tuzo kwa mara ya kwanza bila shaka. Bila shaka Mary, nakumbuka wakati tuko shuleni, tuna ah, likuwa tunaimba ilikuwa ni kama shahidi, tunasema Kiswahili Aha. kitukuzwe kwani lugha ya taifa, naona sasa Mengi yameendelea. Naona mwandishi wetu huko katika eneo la Afrika Mashariki na Kati yako na taarifa fulani, sijui kama tueleze, ni kuhusu nini? Kabisa. Na matuzo ya kwanza inayotambua mchango wa watunzi wa waandishi wa fasihi ya Kiswahili barani Afrika imetolewa nchini Tanzania, huku wasomi wakionya juu ya uwezekano wa kupotea kwa uhalisia wa lugha hiyo iwapo kuta kosekana na mikakati ya kuiendeleza na kuienzi. Kutoka Dar es Salaam sasa mwandishi wetu George Jogopa anaarifu zaidi. Tuzo hii ambayo imetolewa kwa mara ya kwanza na inatambulika kama Mabati Cornell imelenga kutambua mchango wa tunzi wa fasihi ya Kiswahili ambao kazi zao zinaweza kuwavutia wengi iwapo zitahifadhiwa katika maandishi rasmi ni tuzo iloleta pamoja wasomi wa, wa lugha kutoka vyo mbalimbali duniani, wataalamu wa utamaduni, viongozi wa kiserikali pamoja na watu wengine mashuhuri wanaotaja kuwa na ushawishi wa mambo na hata wasanii wenye hodari wa kughani kwa lugha hii. Kiswahili kimefanya watu wengi kusikilizana, kimefanya mataifa mengi kuelewana. Kiswahili kina sifa kwa naauna maana, kimeyafanya mataifa mengi kusikilizana. Iwapo kitakufa, roho nyingi zitanuna. Kimsingi, wa ndaji wa tuzo hii walikuwa na dhima kubwa ya kuwakumbusha utumiaji ya lugha ya Kiswahili, namna wanavyopaswa kuchukua jukumu la kuiendeleza lugha hii, kwa vile ndiyo kielelezo cha utu wa ukweli wa Kiafrika. Mmoja wa ratibu wa tuzo hii, mwanazuoni Abdulatif Abdalla, alisema kwamba kizazi cha sasa kipo njia panda, kwa vile kinakosa utashi wa kweli kuhusiana na matumizi sahihi ya lugha ya Kiswahili. Hivyo kuanzishwa kwa, kwa tuzo hii ni kama kengele tukusaidie kuamsha wale wanaotaka kukengeuka kwamba tumekuwa tukizienzi zaidi lugha za kigeni kuliko lugha zetu wenyewe. Mtu kwa hakika, thamani ya mtu anaopata katika lugha yake, hapo ndipo na ukianza kudharau lugha ndio uta utadharau kila kitu ambacho kinahusiana na lugha ile. Washindi wa tuzo hiyo wametajwa kutoka nchini Tanzania na Kenya. Hussein wa Mara alioshinda katika tuzo ya riwaya bora alisema ushindi huo umemfuta machozi ya ndoto zake za siku nyingi, akiyakumbukwa nafasi wa zamani akiwemo Shaban Robert. Kuandika riwaya kulitokana na kuchelewa kupelekwa shule. Kwa hiyo nilipopelekwa shule wenzangu walikuwa wananicheka sana kwamba siwezi kusoma vizuri. Kwa hiyo nilipoanza shule nikawa na hamu ya kusoma kuliko kitu kingine chochote, na baba yangu alikuwa ananunua magazeti sana, kwa hiyo nikajikuta kitu ambacho nakielewa pekee ni riwaya kwa hivyo nilianza kuandika. Mara ya kwanza alikuwa na furaha, lakini baadaye alianza kuni, kunikemea kunitaka niachane na ile kitu, nikawa naandika sana kwa kujificha. Mshairi Ahmed Huseni Ahmed kutoka Mombasa nchini Kenya, ambaye ndiye aliyong'ara katika tuzo hizi alikumbusha haya katika ushairi wake wa kalamu na pata tabu, na ili shairi hili ni kalamu inalalamika kwamba niandikaye ni mimi kisomwacho ni kitabu Yaani, kuonesha kwamba mara nyingi tunasahau zile juhudi za watu wanazozifanya, tukathamini juhudi za watu wengine. Na shairi ile asema: akalamu napata tabu, mwanani nami wasomi, kile ninapojaribu mwazidi na hamukomi, tangu ni za Kiarabu hadi hati za Kirumi, niandikaye ni mimi kisomwacho ni kitabu. Inayarifu kutoka Dar es Salaam nicho chinchogopa nzuri ah, shairi zuri kweli kweli. Basi, tukiruka huko Uganda leo BMJ, katika pekuzi pekuzi zangu kwenye mitandao na kutafuta habari nyingine, nimesikia kwamba siku moja tu baada ya serikali ya Uganda kutangaza ile homa ya mafua ya ndege, sasa imetangaza homa ya mafua ya nguruwe, na inaonekana Mary, ni kama huu ni wakati wa mlipuko. Manake utakumbuka kwamba mm, kama unavyosema, uh, hii si mara ya kwanza wao kutangaza kwamba kuna mlipuko. Hebu tupate habari hii kwamba kama ulivyosema, serikali ya Uganda imetangaza mlipuko wa ugonjwa wa homa ya nguruwe siku moja baada ya kutangaza mlipuko wa homa ya ndege. Serikali sasa imepiga marufuku ulaji wa nyama ya nguruwe au ndege katika maeneo ambayo ugonjwa huo umeripotiwa, huku usafirishaji wa mifugo ukisitishwa kwa kwa muda wa wa miezi sita Atupate mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu kampala kenneth bwire siku moja baada ya serikali ya uganda kutangaza mlipuko wa homa ya ndege wizara ya kilimo ya nchi hiyo imetangaza mlipuko wa homa ya nguruwe baada ya kuua takribani nguruwe 100 waziri msaidizi wa kilimo nchini uganda christopher kabanzanga kwa mahojiano ya simu ameeleza sauti america kwamba vipimo vya mapema katika maabara ya serikali vinathibitisha mkurupuko wa ugonjwa huo watafiti wanahusisha mlipuko wa homa ya nguruwe na mlipuko wa homa ya ndege. Inaonekana iko mbaya sana, hii ya nguruwe iko sana uh, uh, uh, ndege kulingana na waziri Kabazanga, maeneo ya wilaya Masaka, ya Masaka yameripoti visa vingi vya ugonjwa wa homa ya nguruwe sawa na homa ya ndege ambao pia umeripotiwa katika maeneo ya Entebbe na jiji la Kampala, japo serikali ilikuwa imechukua hatua ya kuchinja ndege na wanyama wote katika maeneo ambayo ugonjwa huo umeripotiwa, sheria inabana hatua hiyo hiyotaku tunataka tuwe nyama zote za ugonjwa, lakini hatuna lo yenyewe nawezi katuka cha kufanya. Nafikiri chenye tunafanya ni kufanya karantini hizo mnyama zenye zinatoka kwa hizo sehemu zenye ziko na hizo zipizizi, watu hawache kuzileta kwa sehemu zingine miezi tatu miezi sita hivi. Serikali ya, ya Uganda inataka nchi jirani kuchukua tahadhari ili kuzuia ugonjwa huo kusambaa, kwani huu ni msimu wa ndege kuhamahama. Ndege mweusi aina ya tan kwa lugha ya Kiingereza, mwenye mbawa nyeupe ndiye anayeaminika kubeba virusi vya mafua ya ndege, na anaaminika kupenda maeneo yenye unyevunyevu unyevu hasa ziwa Victoria linalounganisha nchi za Uganda, Kenya na Tanzania. Watafiti wa Uganda wanaamini kwamba ndege hao huenda wamefika maeneo ya Ziwa Bogoria, Baringo, Ziwa Albert, Ziwa Kivu, Tanganyika, Rukwa, Ziwa Malawi na maeneo yaliyo karibu yenye unyevu unyevu. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Donald Trump ndiyo rais ajayo wa Marekani baada ya miaka minane ya Barack Obama. VOA ilikuwa nawe wakati wa kampeni za uchaguzi na usiku ambapo Donald Trump alipata ushindi wa kushtukiza dhidi ya Hillary Clinton. Sasa VOA inakuletea sherehe za kuapishwa kwa, kwa rais mpya wa Marekani. Donald Trump ana maana gani kwa Afrika? Katika uhamiaji na mabadiliko ya hali ya hewa. Ungana nasi katika mtandao, televisheni na katika redio tukikuletea mapya kabisa wakati wa makabidhiano ya madaraka Marekani. Hii ni VOA Swahili. Naam, basi ka chonjo kabisa, ka tayari msikilizaji, hapa VOA Swahili tutakuwa tukikuletea habari moto moto kuelekea kwenye kuapishwa Donald Trump, lakini sasa tujipumzike, tujipumzishe na kibao safi sana kutoka kwa nguli wa muziki kutoka kule DRC Awilo Longomba. Ndio huyo amemwimba amemwimba nani? ama, ama, ama, ama, ama, ama, ama, ama na, na, kama huyo amemwimba amemwimba rihana, na mimi nafikiri mwanamziki ambaye ameenziwa sana hapa Marekani, lakini hebu tusikie ngoma hiyo rihana kutoka kwa Awilo Longomba Kutu. Safi sana Wilo Longomba na miondoko yake, huyo hapo anakwambia BMJ, nimeelewa tu pale. Oriana bina shaka angekuwepo malivika na sale hapo, wangetueleza tukujua ni... ni Riana yupi, lakini mimi ni dhani ni yule mwanamuziki wa hapa lakini, labda kuna Riana wengi huko Afrika. Haya, basi hoja kwa hoja nam na katika hoja kwa hoja hivi leo ni kukamatwa na kuhojiwa kwa waziri mkuu wa zamani wa Tanzania Edward Lowassa mara baada ya kuzungumza na wafuasi wake huko Geita, ndio jambo linalojadiliwa sana, na hapa tunaye mpango mzima na asayenda Mabula Magesha kutoka Tanzania. Mimi naona kwa sababu hata kama vile vile vyama vingine vinachingwa, hata rahisi wa chama tofauti na CCM ii naona tu wapate angalau uhuru wa kuongea na wananchi, maana wanania na kuongea wa, na wananchi. Lakini hata kama wakikubalia kuongea na wananchi wasifanya tuma yale mambo ya uchochezi ambayo yanaweza yakasababisha na kitu kingine. Vyama hati chama waongea tu mambo ambayo yanahusu chama kuhusu wananchi pamoja na viongozi wa chama. Rais kwa uh, wachani hatuwezi tukamkosoa wa kwa sababu ni kiongozi wa nchi, na vilevile rais mpaka kuamua kupangilia hili, ana maana moja kwamba wananchi waweze kufanya kazi, na ifikapo elfu mbili na ishirini watu waweze kuingia katika siasa. Hakuwa na maana mbaya, ila kuhusu mikutano kweli, tukasema kwamba ametema ndivyo sivyo. Lakini tukirudi nyuma tena kwa upande mwingine kwamba siasa unakuta saa nyingine zinakuwa hazilengi yale maji yaliyokuwa mema. Naweza kujikuta mwanasiasa anaamua kuzungumza kitu cha tofauti. Sasa ndo vitu ambavyo yeye aliweza kutathmini na kuona kwamba ni vyema aepushe hili, ili iwe wakati wa kuwajibika, watu wafanye kazi na nchi iweze kusurvive, hata kama wakinani wakishapata tu kila kibali kwamba wanani wa- waendeleze mikutano, wasiwa tu wanaongea yale maneno tu ya uchochezi, maana pale inaweza leta shida na mtafaruku. Wanatakiwa tu waongee kuhusiana na mambo ambayo yanaweza akaleta maendeleo. Maana yao maneno ya kwenye kampeni pale, huwa inakuwa kama vile wanachochea na chocheana. Kwa upande wangu, hata mimi sikuweza kupendezwa na kitendo cha jana Nawasa kukamata, na akiwa ni yani waziri mstaafu, ni jambo ambalo kwamba lilishangaza watu wengi, lakini vile vile kama atakuwa lienda kinyume na katiba ya nchi na sheria, ni hati ya kamata, ila sikupendezwa mimi kwa serikali kuweza kumkamata ilibidi wachukue wachukua utaratibu ambao kwamba ni wamatki kwa sababu yule ni kama kiongozi asha pakakuwa waziri. Sasa ile kumkamata tu bila kuchukua zile hatua zinazotakiwa, inaweza ikaja ikaleta hamasa kwa wananchi, na ambayo inaweza ikaja ikajenga mvurugisho na mimi ninavyoona, kwamba sababu serikali yenyewe kama imeshasema kwamba ukitaka kufanya labda mkutano uombe kibali, unaona, kupitia jeshi la polisi. Sasa ingawa hata kama Lowasa hakufata yale mashariti ya kuomba kibali, mimi naona alikuwa kwenye makosa. Na huyo mtu akienda kuomba kibali, mimi naona jeshi la polisi lisimbania, maana serikali imeshatoa hilo agizo kuhusu kila kitendo nani lowa sajara kukamatwa? Mimi bado tunajiuliza kwamba je, aliomba kibali au hakuomba kibali. Hapo mimi inanipa matata kabisa, hadi at sasa bado najiuliza. makala yetu hii kama una kazi basi, mwandishi wetu Amina ametutafutia mdau huyu anayeelezea kuhusu pia matumizi ya duduki kulingana na hii biashara yangu si mbaya sana lakini hata promotion kidogo yenyewe ya hii biashara naweza fanya sana, sababu ni ile pesa tu inakosekana. Ningefanya biashara zingine kubwa kubwa sababu niko na uwezo wa kuuza vitu kama hii miaka kumi na tano, na hii kazi si mbaya kulingana na vile niko sababu inanipatia pesa nyingi. Ni wapi unazitoa hizi dodoki nini? na pia utueleze je, kwa Kimeru mnaziita? Kwa Kimeru tunaiita miligi, na hii kwa Kiswahili ni ndondoki, kwa Kisungu Kiukamba kazi yake ni kuogea na ikiwa mbichi inaliwa hii, ni chakula sasa. Na vivi vyenye ningesha huyo vijana wana randa randa ovyoovyo, kazi ni kuvumilia, si ati kuna kazi itakuletea manufaa dakika hiyo hiyo, uangalie, unavumilia hata kama uko na elfu zako za moja una, unaendelea kufanya biashara na ile elfu, unakula hiyo elfu, unamakinika kwa mwezi moja, ile elfu yote imalisa unanua vitu vingine, na ile ile pesa una unajua uko nazo. Sasa mi kuamua kufanyia wananchi kazi ni kwa vile najua hapa Mombasa kuna joto watu wanapenda kuoga sana. Nikaona upande wa Mombasa ndio wanaweza kununua hizi vitu sana, sababu kule mlima Kenya kule Nairobi kule ni sehemu ya nini ya barini. Sasa naona hapa Mombasa, sababu nilikaa hapa Mombasa nikasikia hiyo hewa, watu wanataka kuoga sana, sasa ndio nikaamua kazi. Kwa siku unaweza uza kama ndondoki mia moja ama mia mbili kulingana na vile wateja watakuwa. Kama ni siku ya Jumapili wateja ni kidogo, Jumamosi wateja ni kidogo, lakini kwa njia mandi paka Ijumaa unaweza uza mandondoki mingi sana, lakini ile hali hapa Mombasa ya kula nini nini nini nyumba, sasa hiyo inabidi sasa, mpaka hii biashara yangu na rudi chini, sababu sasa kulipa nini gharama hizo zote so. ni kiuse hizo mandondoki kidogo, naenda nanunua kama ni mbuzi mbili nyumbani na iweka kama akiba, sababu sasa nikisema niweke account hii biashara yangu itaenda chini, sababu sina pesa nyingi ya kuweka account. Sasa ni kuende kule nyumbani, sisi ni kama Masai nna mbuzi wangu mbili, anaendelea kuzaa pale. Najua kweli naweze kupeleka mtoto wangu, na hiyo sio panakutana na mteja wa madodoki haya na mzee wangu. Najiita nani, na je, ushawahi kutumia bidhaa hii? Naitwa Hamadi Omar Ali, kwa jina maarufu hapa Mombasa naitwa Hamadi Karafu. Haya madodoki ni mazuri sana kwa kutumia wakati unakoga, kwa kusafisha mwili ni mazuri sana kwa yanakuwa yanasafisha vizuri kabisa. Yanatokana na mti unaitwa mdodoki. Sasa haya ukimea, yale maua yake ndio yanatoa matunda yake yanaitwa madodoki, ndio yanatumika kwa ku kwa kwa Yavumayo mitandaoni namwona Harrison Kamao katika chumba cha habari, yuko tayari kabisa. Kwako Harrison. Asante sana Mary Mgawe na BMJ muredhi kwenye Yavumao mitandaoni hivi leo. Swala la kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump siku ya Ijumaa kwa hakika limeendelea kuvuma na kutia fora kwenye vyombo vya habari na mitandao ya kijamii. Trump ameendelea kujipatia waungaji mkono ingawa kuna wale wanaoendelea kukosoa ushindi wake. Wakati Jumatatu ikiwa sikukuu ya kumkumbuka kiongozi mwanaharakati wa haki za watu weusi hapa Marekani, Martin Luther King, Trump alijipata akijibizana na mwakilishi John Lewis kutoka jimbo la Georgia baada yake Lewis kusema mwishoni mwa wiki kuwa ushindi wa Trump siyo halali. Matamshi hayo yalichochea Trump kumjibu kwa kusema kuwa yeye Lewis anachojua ni kusema maneno mengi tu matupu, na badala yake akatoa ya ushauri kwake kushughulikia swala la uhalifu kwenye mji wake wa Atlanta ulioko katika eneo lake. Majibizano hayo yamechochea maoni mengi hasa kwenye mtandao wa Twitter. Kyle Griffin anasema kuwa maoni ya Lewis yanawakilisha yale ya watu wengi hapa Marekani. Ana haki ya kushuku rais wa Trump. Deborah Jeffries anasema kuwa Trump anafaa kutoa hesabu zake za kodi ili aaminike. Binski kwake anasema kuwa anashangaa kuona Elizabeth Warren akipigania haki za watu wa rangi wakati akidai kuwa Mmarekani asili na wala sio kweli. Owang anasema kuwa tupende tusipende Trump ndiye alichaguliwa na mamilioni ya wa Wamarekani kuwa rais wao basi anastahili heshima. Gazeti la Washington Times limesema kuwa Trump kwa kumwingilia Lewis ni kumkosea mmoja wa watu mashuhuri heshima hapa Marekani. Na huko nchini Kenya, swala ambalo limetia fora ni kuzirai kwa mbunge wa Isiolo Joseph Samal wakati akiwa kwenye makao ya bunge mapema leo na kisha kukimbizwa katika hospitali ya Nairobi. Kwenye Twitter, Charles Mwambili anasema kuwa anatoa pole kwa mbunge huyo, lakini anasema kuwa ni wakati wa kutathmini kuhusu wakenya wanaoendelea kuumia kutokana na mgomo wa madaktari. Kipkoech Mitei anasema kuwa kama Mheshimiwa Samala alipata madaktari wa kumhudumia, ina maana kuwa madaktari wa matajiri wa ngali kazini, wakati wale wa maskini wakiendelea na mgomo. Obunga Brian anasema kuwa tukio hilo ni ushahidi tosha kuwa tunahitaji kulipa madaktari na kuwapa heshima wanayostahili pia. sisi tutatoa pole zetu kwa mbunge Samala. Basi ni baadhi tu ya mambo yanayomvuma mitandaoni. Na kabla hatujafunga matangazo yetu, sasa tupate muktasari wa habari. Shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu limesema kwamba wanajeshi wa serikali ya Sudani Kusini pamoja na wale wa upinzani walipuzilia kabisa sheria za kimataifa wakati wa makabiliano ya mwezi Julai mwaka jana yaliyosababisha mauaji ya mamia ya watu. Kamati za seneti hapa Marekani zinaendelea kufanya vikao vya kuwaoji walioteuliwa kuhudumu katika baraza la mawaziri la rais mteule Donald Trump. Leo Jumanne, kamati hizo zitamhoji aliyeteuliwa kuchukua wadhifa wa waziri wa mambo ya ndani na vilevile aliyeteuliwa kama waziri wa elimu. Mwanaanga wa zamani mu Marekani Jean Canan ambaye alikuwa mtu wa mwisho kutembea kwenye sakafu ya mwezi amefariki jana Jumatatu akiwa na umri wa miaka themanini na miwili. Harakati za pamoja za kutafuta ndege iliyopotea shirika la ndege la Malaysia Airlines nambari 370 zimesitishwa rasmi hii leo Jumanne. Na kushukuru sana msikilizaji kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba waliofanikisha matangazo haya, msimamizi nilikuwa mimi mwenyewe Meri Mgawe, mwelekezi Ida Isa. Hapa studio niko na mwenzangu mimi, BMJ Muridhi. Sote kwa pamoja tunawaaga kutoka Washington DC.