Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Sunday Shumari, na mimi ni Harrison Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano, Januari 18 mwaka naonu wa 2017. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana. Na katika matangazo yetu ya leo serikali nchini Kenya yaeleza mikakati iliyochukua kuhakikisha inazuia kuingia katika maambukizo ya homa ya mafua ya ndege nchini humo lakini kama serikali, kama wizara ya afya tumeweka mikakati kabamba kuhakikisha kwamba kwanza, tumeasiliana na serikali ya Uganda. Na katika taarifa nyingine, mmoja wa madaktari wa tiba asilia nchini Kenya aeleza mapambano na tatizo la uvimbe katika mfuko wa kizazi cha mwanamke. Mgonjwa wetu anapotumia dawa baada ya miezi mitano mpaka miezi sita huwa uvimbe umekwisha kabisa, na hii ni kutokana na mchanganyiko wa miti mingi tu ambayo tumekuwa tukiitumia katika kufanya risachi yetu, na imeweza kufaulu kuweza kukamilisha dawa za kutibu magonjwa kama hayo. Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizoandalia jioni ya leo. Jumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Harrison Kamao. Rais wa China Xi Jinping ameonya mataifa juu ya hatari ya vita vya kibiashara. Bwana Xi Jinping aliyasema hayo wakati alipokuwa akizungumza kwenye mkutano wa uchumi wa dunia unaoendelea huko mjini Davos, Uswizi, siku ya Jumanne. Alisema kutafuta kujilinda ni kama kujifungia kwenye chuma chenye kiza, upepo na mvua huenda ikasalia nje, lakini kadhalika kwa mwanga na hewa. Aliyasema hayo akilenga matamshi ya rais mteule wa Marekani Donald Trump ambaye aliahidi kuwa ataweka kodi ya asilimia 45 dhidi ya bidhaa kutoka China na kodi ya asilimia 35 kwa magari ya Kijerumani yanayotengenezwa nje ya Marekani. Rais Xi Jinping aliendelea kufafanua juu ya msimamo wa China ambao anaueleza kuwa vita vya kibiashara huenda vikawa gharama kwa mataifa yote. Bwana Zing alizungumzia juu ya rasilimali kubwa za China kuonyesha kuwa Beijing ina uwezo mkubwa wa kutoa viwango vikubwa vya kibiashara kwa nchi ambazo hazipingi maslahi ya China. Makamu rais wa Marekani Joe Biden mapema leo ameonya mataifa ya Ulaya kujiweka tayari kwa Rusia kujaribu kuingilia kati uchaguzi wao kama vile idara ya kijasusi ya Marekani ilivyosema kwa uhakika kuwa Rusia ilifanya hivyo katika uchaguzi wa Novemba unaomwingiza Donald Trump madarakani wiki hii. Wakati akitoa ya hotuba yake rasmi ya mwisho mjini Davos, Uswizi, Biden amesema mataifa mengi ya Ulaya yamepangiwa ya kufanya uchaguzi mwaka huu. Munatakiwa kujitayarisha na kujua kwamba Russia itaingilia utaratibu wa demokrasia, hilo litatokea tena. Ameendelea kushutumu Russia kwa kile alichokiita kuondoa uhuru wa kimataifa ulioko na kurudisha ulimwengu kwenye kipindi ambacho mataifa yenye nguvu yalikandamiza mataifa mengine. Kwa kuongeza kuilenga mifumo ya kidemokrasia, Biden ameangazia ukandamizaji wa Russia kwa majirani zake, akitoa mfano wa Ukraine na matumizi ya ugavi wa nishati unaotumiwa kama silaha dhidi ya nchi nyingine na rais mteule wa Marekani Donald Trump amewaambia wanadiplomasia wa kigeni hapa Washington D.C., jana kwamba ana heshima kubwa kwa nchi zao na heshima kwa dunia yetu. Hadi Jariami anaisoma ripoti kamili. Trump alihudhuria chakula cha usiku, hafla inayojulikana kama chairman's global dina, yenye lengo la kuwajulisha wanadiplomasia wa kigeni kwa, kwa utawala ujao. Rais mteule aliwaambia wageni waliohudhuria kwa wanajivuna kuwa na baraza bora la mawaziri ambalo ameliteua. Tumeteua timu nzuri, nadhani wateuliwa ambao hawajawahi kuwepo. Kwa hiyo tutakuwa na ripoti zaidi katika miaka inayokuja, nadhani mtaliona hilo. Trump amewashukuru wana diplomasia na wafadhili wa juu katika tukio hilo. Tuna marafiki wengi wana diplomasia 147 na wawekezaji, haijawahi kutokea hivi hapo kabla. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Maafisa wa Mali wamesema kuwa takriban watu 33 wameuawa mapema leo kaskazini mwa nchi na darzeni wengine kujeruhiwa na bomu la kujitoa mhanga la kwenye gari karibu na kambi ya waliokuwa waasi pamoja na wapiganaji wanaoiunga mkono serikali walioshuhudia wanasema kuwa shambulizi hilo lilitokea ndani ya kituo cha operesheni ya pamoja kwenye mji wa Gao mwendo wa saa tatu asubuhi kwa saa za huko, wakati ambapo mamia ya walikuwa wanaanza kukusanyika kwa ajili ya mkutano. Kambi hiyo ilibuniwa ikiwa sehemu ya makubaliano yaliyotiwa ma, ya saini kati ya serikali pamoja na wapiganaji wanayounga mkono katika mwaka wa 2015 baada ya kikosi cha kijeshi kilichoongozwa na Ufaransa kuanza kuondoa wanamgambo wa Kiislamu kutoka eneo hilo. Hata hivyo, kaskazini mwa Mali lingali eneo hatari, licha ya hatua za kiusalama zilizopigwa. Kusimika sheria ya Kiislamu nchini Mali, kulingana na ripoti iliyotolewa na kundi la kutetea haki za binadamu, ndio lengo kubwa la kundi hilo la kigaidi. Shambulizi la anga kutoka jeshi la Nigeria limeua takriban watu 70 na kujeruhi wengine takriban 100, kulingana na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu. Maafisa wanasema tukio la Jumanne lilitokea kwa bahati mbaya wakati wa operesheni zilizokuwa zikilenga kundi la wanamgambo la Boko Haram. Jeshi hapo awali lilisema shambulizi katika eneo la Ran lilipiga kambi ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na ghasia za Boko Haram. Lakini msemaji wa rais Femi Adesina aliambia Sauti ya Amerika kuwa shambulizi hilo lilipiga eneo la raia. Adesina anasema kumekuwepo na harakati za Boko Haram karibu na hapo na jeshi lilifanya kosa la kioperesheni wakati likiwa katika utaratibu wa kutokomeza kabisa wanamgambo hao. Shirika hilo limesema kuwa wafanyakazi wake sita ni miongoni mwa waliouawa wakati wakitoa misaada kwa zaidi ya watu elfu 25, waliokoseshwa makazi na vikosi vya Iraq vinavyopambana na kundi la Islamic State wiki hii kwenye kitongoji cha mji wa Mosul vimethibitisha ripoti kuwa kundi hilo liliharibu eneo la kidini linaloaminika kuwa na kaburi ya Nabii Yona, ambaye alikuwa mtu mashuhuri kwenye dini ya Kiyahudi, Kikristo na pia Kiislamu. Lieutenant General wa jeshi Abdul Amil Rashid, ambaye anaongoza operesheni hizo, amesema kuwa vikosi hivyo vimekomboa tena eneo hilo na kuweka bendera ya Iraq baada ya maafa mengi na uharibifu mkubwa wa mali kwa, kwa adui huyo, vikosi vya Iraq vimesema kuwa kundi la Islamic State liliteketeza kaburi, liliteketeza kaburi la nabii huyo ambalo lilikuwa linavutia maelfu ya watalii kutoka pembe zote za ulimwengu. Karibu hilo kaburi hilo limechukuliwa kuwa mojawapo ya maeneo muhimu ya kale mjini Mosul. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa jukuu la Marekani, Washington DC. Na katika habari iliyopewa uzito wa juu hii leo, ni wizara ya afya na maendeleo ya jamii, jinsia, wazee na watoto nchini Tanzania imetoa taarifa kuhusu kuwepo kwa virusi vya mafua makali ya ya ndege katika nchi jirani ya Uganda, na hivyo kuwataka Watanzania kuchukua tahadhari. Mwandishi wetu Dina Chahali anayo taarifa kamili. Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Umi Mwalimu, katika taarifa yake kwa vyombo vya habari leo, amesema kuwa mpaka sasa ugonjwa wa mafua ya ndege haujaingia hapa nchini ila upo katika nchi jirani ya Uganda katika jamii ya ndege pori, hivyo ni muhimu kuchukua tahadhari. Taarifa hiyo ya waziri wa afya imesema ugonjwa huo umegundulika Uganda baada ya kuwepo kwa vifo vingi vya ndege pori katika maeneo ya Lutembe Beach, Masaka, Kachanga, bukibanga na bukakata vilevile vile vifo hivyo vimetokea kwa baadhi ya ndege wafugwao kama kuku na bata tangu Januari mbili mwaka huu na vimeonekana kuendelea hadi sasa. Kwa hapa nchini Tanzania hakuna vifo vya ndege vilivyoripotiwa hadi hivi sasa. Wizara ya afya imesema kwa kuwa magonjwa hayaangalii mipaka, watanzania wanapaswa kuchukua tahadhari madhubuti, ili kuzuia ugonjwa huo usiingie hapa nchini. Hivyo, wananchi wanapaswa kuzingatia kanuni za afya za kuzuia ugonjwa huo, ikiwa ni pamoja na kutoa taarifa mara moja wa po vifo vya ndege au kuku. Pia wananchi wanatakiwa kuripoti haraka kwenye vituo vya kutolea huduma za afya mara waonapo dalili zozote za ugonjwa huo. Aidha, taarifa hiyo imeeleza kuwa maeneo yaliyoathirika ni maeneo yanayozunguka ziwa Victoria pamoja na ziwa lenyewe, na kwamba kwa kuwa hadi sasa hakuna binadamu yeyote aliyeonekana kuwa na dalili za ugonjwa huo huko nchini Uganda, tahadhari inatolewa kwa kuwa kuna uwezekano mkuu kwa ugonjwa wa kusambaa kwa binadamu ikiwa hatua madhubuti za kujikinga hazitazingatiwa. Wizara ya Afya ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto imesema Tanzania imekuwa ikichukua hatua kuzuia ugonjwa wa mafua ya ndege usiingie nchini ambapo kuanzia mwaka 2007 imekuwa katika tahadhari ya ugonjwa wa mafua makali ya ndege na iliandaa mpango mkakati wa kuzuia na kudhibiti ugonjwa wa mafua makali ya ndege ambao ndio ulitumika kuboresha utayari wa nchi na kuweza kufanikisha kudhibiti mafua makali ya nguruwe yaliyokuwa tishio duniani mwaka elfu mbili na tisa. Aidha, Wizara ya Afya imesema mwaka elfu mbili na kumi na mbili, wizara kwa kushirikiana na sekta za mifugo, maliasili na taasisi za utafiti za NIMRI na TAWIRI chini ya uratibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu iliweza kuandaa mpango mkakati wa miaka mitano wa kudhibiti na kuzuia magonjwa ya binadamu yanayoweza kutoka kwa wanyama na mpango huu unatekelezwa hadi hivi sasa. Hivyo, kufuatia tishio jipya la ugonjwa huu wa mafua ya ndege, mpango huu utatumika pia katika kutekeleza afua zilizoainishwa ili kudhibiti ugonjwa usiingie hapa nchini. Dalili za ugonjwa wa mafua ya ndege ni pamoja na homa kali, kutoka kwa makamasi mepesi pamoja na mafua, kuumwa na kichwa, kukohoa, vidonda kooni, kupumua kwa shida na vichomi. Vilevile baadhi ya wagonjwa wanaweza kuwa na dalili kama kuharisha, kutapika, kuumwa na tumbo na kutokwa na damu puani na kwenye ufizi. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya sauti ya Amerika, mimi ni Dina Jahali. Ule unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Msemaji wa familia ya Bush amesema kuwa aliyekuwa rais wa Marekani George HW Bush ni mgonjwa na amelazwa kwenye hospitali moja mjini Houston kule Texas. Jim McGrath amesema kuwa rais huyo wa 41 wa, wa Marekani alilazwa hospitalini mwishoni mwa wiki kutokana na matatizo ya kupumua. Ameongeza kusema kuwa anaendelea kupata matibabu na kwamba hali yake inaimarika na huenda akatoka hospitalini hivi karibuni. Aliyekuwa afisa wa kijasusi kwenye jeshi la Marekani Chelsea Manning ambaye pia ni mwanajeshi mstaafu wa kikosi cha Marines cha hapa Marekani ni miongoni mwa watu 273 waliosamehewa au kuondolewa vifungo vyao Jumanne na Rais Barack Obama. Manning alipewa kifungo cha miaka 35 jela mwaka wa 2013 baada ya mahakama ya kijeshi kumkuta na hatia ya kutoa zaidi ya nyaraka 7 zenye taarifa muhimu za kijeshi kwa kampuni yenye kufichua taarifa kupitia mtandao ya Wikileaks mwaka wa 2010. Nyaraka hizo zilikuwa na ripoti kuhusu Afghanistan, Iraq na pia mawasiliano mawasiliano ya maandishi na wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, unaelekea nchini Kenya, ambapo serikali nchini humo imechukua hatua za tahadhari na kuweka mikakati ya kudhibiti ugonjwa wa mafua ya ndege nchini humo, baada ya kuthibitishwa kama ameingia nchini Uganda muda mfupi uliopita, nizungumza na mkurugenzi wa huduma za afya katika wizara ya afya nchini Kenya, Dkt Jackson Kioko, na kwanza kutaka kujua kama kuna taarifa yoyote ya maambukizo ya ugonjwa huo nchini humo. Yeah, na, na kwa sasa hatujapata kesi uh, moja ya hii uh, ugonjwa ya homa ya ndege, lakini kama serikali kama wizara ya afya tumeweka mikakati kabamba kuhakikisha kwamba kwanza tumeasiliana na serikali ya Uganda ili tuweze tukajua vile hali hiko katika Uganda, tuweze tukajua idadi ya hii uh, ya ugonjwa iko namna gani uh, katika nchi ya Uganda lakini kama wizara ya afya, kawaida huwa tuko na uh, tumeweka mikakati kabamba kuhakikisha ya kwamba surveillance ama uh, uchunguzi uh, wa diseases ama um, ugonjwa wote katika nchi uh, iko kwa hali ya juu. Labda wananchi, unawaambia nini iliweze kufahamu nini cha kufanya? Tumehakikisha yes, yes, ya kwa kwamba uh, tumepasha habari uh, kuhusu hii ugonjwa kwa wananchi kupitia vyombo za habari kama kawaida hivyo, tushafanya jana uh, na hata leo tunaendelea kufanya hivyo. Tunatumia wakati kama huu, wakati wafanyakazi wetu wanapitia vijiji vijiji, wakati wa hii kampeni ya polio, kuhakikisha kwamba hii habari imepata kufikia wananchi eh, vilivyo na vile vile tumehakikisha kwamba surveillance katika mipaka ya Kenya sana sana na Uganda, tumehakikisha kwa ya kwanza y kwamba uchunguzi umekuwa wa hali ya juu kabisa. Hivyo basi, tunashirikiana na uh, na na wizara ya livestock kuhakikisha ya kwamba tuko na national task force ambao itashughulikia hii ugonjwa sasa. Pengine wale ambao wananchi wamezoea kula nyama ya kuku, je, wananchi hao mnawaambia nini? tumehakikishia kwamba kama sio, of course sio kuku ambazo zinatoka zile kuku ambazo zinatoka nje kama Uganda, wananchi wakuwe macho kwa sababu hizi zinaweza kuwa ni mojawapo wa kuku ambazo ziko na hizi hizi, hizi virusi. Na ya pili, kupitia wizara ya ya livestock agriculture, tumehakikisha ya kwamba uh, hizi kuku ama hizi ndege ambazo zinaweza kuwa zinatoka uh, nchi za, za nchi ya Uganda tu, tumefanya ban kwa muda uh, ili tuweze tukaleta ugonjwa wa hizi ugonjwa katika nchi. Kwa hiyo mmepiga marufuku kuku kutoka Uganda peke yake au kuna zingine pia no, najua Uganda ndio tunaweza kupata hii nyama ya kuku na ndege kwa haraka uh, na hapo ndio tuko na wananchi wanapita every other time, kama kupitia mbuzia, watu wanapita na kuku wanapita na nini. Hizo ndio vitu tumesema, kwa sasa hazitakuwa zinapita. Ni mkurugenzi wa huduma za afya katika wizara ya afya nchini Kenya, Dkt. Jackson Kioko akizungumza na Sauti ya Amerika. Katika makala ya afya wiki hii tunaangazia tatizo la uzazi hasa fibroids, miongoni mwa wanawake ambapo wengi ya wanawake wamepitia hali ngumu na pia kufanyiwa upasuaji ili kutolewa uvimbe huo ambao ni kati ya sababu zinazozuia wanawake kukosa kupata ujauzito. Wengi ya wanawake walio na matatizo haya wanapotembelea hospitali huichilia kufanyiwa upasuaji. Kliniki za tiba asilia zimeonekana kuleta tiba mbadala kwa wanawake wanaougua uvimbe katika mifuko ya uzazi. Mwandishi wa VOA huko Mombasa, Amina Chombo, alipata fursa ya kutembelea mmoja wa madaktari wa tiba asilia ambaye amefahamika Afrika Mashariki na Kati kwa utaalamu wa tiba asilia hasa kwa matatizo ya kizazi na wagonjwa sugu. Tatizo la uvimbe katika mfuko wa kizazi cha mwanamke limekuwa donda sugu, huku wengi wanaopatwa na magonjwa hayo wakiwa na umri wa miaka 35 hadi 54, japo pia hutokea kwa wanawake chini ya umri wa miaka 35. Kwa ujumla, fibroid ni uvimbe unaowapata wanawake katika umri wa miaka ya uzazi, huku utafiti ukionyesha kuwa mwanamke mmoja kati ya watano ana tatizo la uvimbe katika kizazi. Daktari Isaac Magige ni daktari na mtafiti wa tiba asilia katika kliniki ya Makini Herbs. Fibroids ni uvimbe ambao huwa unamea katika kizazi cha mwanamke na huwa inasababisha kumfanya mwanamke asiweze kushika mimba na utapata kwamba wakati mwingi tatizo hili katika hospitali huwa suluhisho ni kufanyiwa upasuaji, lakini nashukuru Mungu kwamba hapa Makini Herbs Clinic tumeweza kufanya research ama utafiti wa hali ya juu na tumeweza kupata dawa zinazoweza kumaliza huo uvimbe pasipo kufanyiwa upasuaji woyote ule. Kwa hivyo ni kitu ambacho kimefaulu, na kimefaulu kwa wamama wengi ambao wameweza kutumia hizi dawa zetu na uvimbe ukaisha kabisa na wakaweza kushika mimba pasipo kuwa na matatizo. Miongoni mwa dalili zinazoashiria kuwepo kwa tatizo hilo ni pamoja na hedhi isi siokuwa na mpango, kutokwa na uchafu wenye harufu mbaya au ambao hauna harufu lakini mwingi na mweupe kwenye sehemu za siri, maumivu ya kiuno na maumivu makali kupita kiasi wakati wa hedhi, maumivu wakati wa tendo la ndoa ama hata kukosa hamu ya tendo la ndoa. Na uvimbe unapokuwa mkubwa, mgonjwa upungukiwa na damu, miguu kuvimba, haja kubwa kuwa ngumu, kupata haja ndogo mara kwa mara, kufuatia uvimbe kukandamiza kibofu cha mkojo na huku maradhi haya yakionekana kuwapata hata wasichana wa umri mdogo, kinyume nilivyokuwa miaka ya nyuma. Ni kipi kinachangia wanawake kupata maradhi haya? Utafiti wa kisayansi bado haujabainisha haswa ni kitu gani kinachosababisha uvimbe huu, lakini tukizungumzia tu kuhusu hali ya maisha yetu ya kawaida, kuna mambo mengi sana ambayo yanaweza kuwa yanachangia mpaka hata kufanya matatizo kama haya ya uvimbe kupatikana kwa wasichana ambao ni wa umri mdogo. Ukiangalia katika maisha yetu ya siku hizi, mambo yamebadilika. Ukiangalia vyakula ambavyo tunavyotumia sio vyakula kama vya kisasa vya e, kizamani. Utapata kwamba vyakula vimejaa, e, kemikali nyingi sana. mboga zetu ni mboga ambazo tunazipanda katika shamba, lakini e, tunazivuna hata kabla ya muda wake, kwa sababu tunatumia mbolea ambayo iko na iko na madawa mengi sana, kwa hivyo inazikuza ina, ina na zinakuwa tayari kwa kwa kuliwa Eh, kabla ya muda wake, na kwa sababu itakuwa ni kwamba zimewekewa uh, kemikali nyingi za kuweza kuzikuza kwa haraka. Hiyo pia inachangia katika mambo ya kuleta madhara katika miili zetu. Pia wataalamu wametaja urithi wa maradhi hayo, unene kuingia hedhi mapema na mwanamke ambaye hajawahi kupata mtoto mpaka umri mkubwa kama sababu zinazochangia. Nikiwa katika kliniki hii na bahatika kumpata Mama Fenis ambaye anielezea namna alipata tabu kutafuta mtoto kwa miaka kumi na mitano akiwa kwenye ndoa kutokana na uvimbe kwenye mifuko ya mayai ya uzazi, na ambaye kwa sasa amejaliwa na watoto wawili baada ya kupata tiba asilia. Je, ilikuwaje? nilikuwa na matatizo ya kupata mtoto ilikuwa ni uvimbe kwa tumbo. Nilipokuja kwa huyu daktari Magigi akanieleza vile naweza nikapata nika matibabu na nikakubali kulingana vyenye tuli- aliniambia na nikaelewa akanipatia matibabu vile nitaanza, na nikaendelea hivyo vile inatakikana, sikuacha. Akanipatia miezi vyenye nitatumia hizo madawa mpaka miezi sita, na akaniambia ikifika miezi sita kama bado takuwa, basi nimeshindwa. Na hiyo niliendelea na hizo dose, nikafikisha miezi mitatu Kabla ile miezi yake nikaona nimefaulu, kabla ile miezi nikashukuru, nikapata mtoto, ndiye huyu first born. Na baada ya kujifungua mwanawe wa kwanza aliye na umri wa miaka miwili na miezi saba, sasa alijaliwa kupata mtoto apili, wa pili aliye na umri wa miezi sita kwa Mama Fenis ni miujiza kupata mtoto hasa kutokana na namna majirani na familia walivyomkejeli. Majirani walikuwa wanaongea vibaya sana kwamba hutapata mtoto mara na... mm. Mambo mengi waliongea kwamba siwezi nikaza siwezi nikapata mtoto, hasa ikawa ni mambo mengi, ikawa inavunja moyo. Na hapa nilitaka kujua hasa dawa za asilia zinachukua muda gani kufanya kazi, kutokana na kuwa tatizo hilo la uvimbe huwa linatofautiana na ukubwa. Daktari Magige anaeleza haijalishi ukubwa wake ni kiasi gani, lakini mgonjwa wetu anapotumia dawa, baada ya miezi mitano mpaka miezi sita huwa uvimbe umekwisha kabisa, na hii ni kutokana na mchanganyiko wa miti mingi tu ambayo tumekuwa tukitumia katika kufanya risachi yetu, na imeweza kufaulu kuweza kukamilisha dawa za kutibu magonjwa kama hayo. Kwa hospitali uvimbe uvimbe hutibiwa kwa dawa ili kuondoa maumivu na kuzuia damu, huku njia ya pili ikiwa ni upasuaji kuondoa uvimbe kama ni mmoja ama hata kizazi chote kama uvimbe umekaa vibaya na kutapakaa. Kutoka Mombasa ni Amina Chombo, makala ya afya, Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Amsande, unasikia vitu hivyo. Basi ni dakika chache tu za AFCON ripoti, michuano ya fainali za kombe la mataifa Afrika ambayo yanaendelea huko Gabon hivi tunavyozungumza ninavyokueleza wenyeji Gabon wapo uwanjani dhidi ya Burkina Faso katika halftime kwa sasa, lakini matokeo ni kwamba mpaka sasa wamefungana moja moja. Burkina Faso ilipata bao la kwanza katika dakika 23 baada ya na Nakolma kuwatoka walinzi wawili wa Gabon kuanzia katikati ya uwanja. Hata hivyo wa dakika ya 38 wenyeji Gabon walipata sababu ya kupumua baada ya Aubameyang kuipatia timu hiyo ya wenyeji bao la kusawazisha kwa njia ya penalty. Gabon ambao walitoka sare na Guinea Bissau katika mechi yao ya kwanza inahitaji kushinda mechi hii, ama sivyo, matokeo kama yatabaki hivi hivi alivyo, basi wenyeji hao watajikuta katika wakati mgumu kuvuka kuingia raundi ijayo ya mashindano. Mechi za pili kwa leo itakuwa kati ya Cameroon na Guinea Bissau ambao wote pia wana pointi moja moja tu baada ya kutoa sare katika mechi zao za kwanza siku ya ufunguzi. Kama unakumbuka hapo jana Uganda Cranes watoto wa nyumbani kule Afrika Mashariki. Uh, hivi sasa wanajitayarisha kwa mechi yao na Misri Jumamosi ambayo itakuwa mechi ya kufa na kupona kwa Waganda kwa sababu walipoteza mechi yao ya kwanza dhidi ya Ghana moja bila siku ya Jumanne jana, katika mechi ambayo kwa kweli Waganda walionyesha mchezo mzuri na walishambulia mpaka dakika za mwisho lakini kwa bahati mbaya hawakufanikiwa kupata goli, lakini katika mpira unaambiwa hakuna bahati mbaya. Unafunga, unafungwa. Kesho Alhamisi, Zimbabwe ambayo nayo ilionyesha mchezo mzuri sana katika mechi yake na Algeria ambapo ilitoka sare mbili mbili, inakumbana na timu nyingine kali, Senegal katika mechi yake ya pili, wakati Algeria itapambana na Tunisia mpaka hivi sasa. Hata hivyo, wachambuzi wa michezo wanasema fainali hizi hazijaonyesha uwezo mkubwa, hasa katika ufungaji magoli, kwani ni timu tatu tu ambazo zimeshinda mechi zake za kwanza, wakati mashindano yameshuhudia sare nane, mara nane timu zimetoka sare baina ya timu hizo ambazo ziko katika fainali. Lakini hata hivyo, huku timu zikiwa zinaingia katika mechi zao za pili kwenye makundi, inaelekea wachezaji wale tayari sasa wameanza kutulia kidogo. Unajua, wanapoanza mashindano watu wanakuwa na wasiwasi, kwa hiyo wachambuzi wanatazamia huenda tukashuhudia magoli mengi zaidi katika awamu hii. Asante sana Mwamoyo Hamza, na hiyo ripoti ya AFCON. Basi msikilizaji, ifuatayo sasa ni tahariri ya Sauti ya Amerika inaweza msimamo wa serikali ya Marekani nchini Iraq na Siria. Ushirika unaoongozwa na Marekani umepata maendeleo katika mapambano dhidi ya ISIL, ikiwa pamoja na maeneo mawili muhimu kuua viongozi wake na kulichukua tena eneo. Wizara ya ulinzi ya Marekani imetangaza mwezi huu kwamba kiongozi wa kundi la Islamic State nchini Siria, Mahmud al Isawi, amefariki katika shambulizi la anga la ushirika huko Raka Desemba 31. Al Isawi alikuwa mwanachama wa muda mrefu wa ISIL ambaye alidhibiti mtiririko wa maelekezo na fedha kati ya maeneo yaliyokuwa yakishikiliwa na ISIL na viongozi wa ISIL na kutoa msaada wa propaganda na vyanzo vya kipelelezi. Al-Isawi pia anajulikana kuwa amesaidia katika usafiri wa kieneo na waratibu wa nje wa ISIL na amekuwa na uhusiano wa karibu sana na Abdi al-Basit al-Iraq mkuu wa mtandao wa mashambulizi wa ISIL katika Mashariki ya Kati ambaye aliuawa katika shambulizi la anga la ushirika hapo Novemba 2 mwaka 2016. Kifo cha Al Isawi kimefikisha idadi ya viongozi muhimu wa ISIL 16 waliouawa mwaka jana. Hasara hizi, kama ilivyosema wizara ya ulinzi, zimeshuka kiwango cha mashambulizi ya kieneo ya ISIL na kufanikisha mtandao wake na kuwalazimisha wapiganaji wa ISIL uongeza mtizamo wao kwa usalama wa ndani. Katika mkutano na wanahabari, Kanali John Dorian wa jeshi la anga la Marekani, msemaji wa operesheni Inherent Resolve, pia ameelezea mafanikio yaliyopatikana katika kukomboa eneo hilo kutoka kwa magaidi nchini Siria. Amesema kuwa majeshi ya kidemokrasia ya Siria yanaendelea kusukuma azma yao ya kuitenga raka tangu ianze awamu hii ya sasa hapo Desemba 9 SDF, wamekomboa zaidi ya kilomita mia tano za mraba katika ardhi ya Siria, makazi ya maelfu ya watu ambao wameteswa na utawala wa ISIL nchini Iraq. Kanari Dorian ameelezea kuwa majeshi ya usalama ya Iraq, kwa msaada wa mashambulizi ya anga ya washirika na washauri, wanapata maendeleo katika operesheni yao ya kuikomboa Mosul. Mji umezungumzwa kabisa, na adui hana uwezo wa kujiongezea vifaa au kuimarisha wapiganaji wake, amesema. Kanali Dorian amesema wakati mapigano ya kuikomboa Mosul ni magumu na hatari sana na yataendelea kuwa hivyo, muda hauko upande wa adui, uko upande wa majeshi ya usalama na Iraq, na wataichukua tena Mosul. ISIL ni adui katili na anayepania, lakini ushirika unaoongozwa na Marekani na wapiganaji wa ndani inaunga mkono kuzidisha shinikizo mpaka Siria na Iraq ziwe huru kutoka katika mikono ya ISIL. A hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika aliweza sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Na kufika hapa, ndio unafika mwisho wa matangazo yetu yaleo kutoka idhai ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujungarasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 jioni saa za Afrika ya Kati, moja na nusu siku saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo, msimamizi Hadija Riyami, mwelekezi Aida Isa kutoka Washington. Jina langu ni Sunday Shomari nami ni Harrison Kamau, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC.