Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani ambacho leo tunaendelea kuangazia zaidi kuhusu sherehe zinazoendelea kuandaliwa za kuapishwa kwake Rais mteule Donald Trump siku ya Ijumaa hapa Washington DC, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Um, shambulizi la anga kutoka jeshi la Nigeria limeua takriban watu sabini na kujeruhi wengine takriban mia moja Kulingana na shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu, maafisa wanasema tukio la Jumanne lilitokea kwa bahati mbaya wakati wa operesheni zilizokuwa zikilenga kundi la wanamgambo wa Boko Haram. Jeshi hapo awali lilisema shambulizi katika eneo la Ran lilipiga kambi ya watu waliokoseshwa makazi kutokana na ghasia za Boko Haram, lakini msemaji wa rais Femi Adesina aliambia Sauti ya Amerika kuwa shambulizi hilo lilipiga eneo la raia. Adesina amesema kumekuwepo na harakati za Boko Haram karibu na, ja, na, na, mji huo na jeshi lilifanya kosa la kioperesheni wakati likiwa katika utaratibu wa kuwatokomeza waasi hao. Shirika hilo limesema kuwa wafanyakazi wake sita ni miongoni mwa waliouawa wakati wakitoa misaada kwa zaidi ya watu elfu 25 waliokoseshwa makazi. Makamu rais wa Marekani Joe Biden mapema leo ameonya mataifa ya Ulaya kujiweka tayari kwa Russia kujaribu kuingilia kati uchaguzi wao, kama vile idara za kijasusi za Marekani zilivyosema zina uhakika kuwa Russia ilifanya hivyo katika uchaguzi wa Novemba unaomuingiza Trump madarakani. Wiki hii wakati akitoa hotuba yake rasmi ya mwisho mjini Davos, Uswizi, Biden amesema mataifa mengi ya Ulaya yamepangiwa kufanya uchaguzi mwaka huu, mnatakiwa kutarajia majaribio ya Russia kuingilia utaratibu wa demokrasia, hilo litatokea tena. Ameendelea kushutumu Russia kwa kile alichokiita kuondoa uhuru wa kimataifa ulioko na kurudisha ulimwengu kwenye kipindi ambacho mataifa yenye ya nguvu yalikandamiza mataifa mengine. Kwa kuongeza kuilenga mifumo ya demokrasia, Biden ameangazia ukandamizaji wa Russia kwa majirani zake akitoa mfano wa Ukraine na matumizi ya ugavi nishati unaotumiwa kama silaha dhidi ya nchi zingine. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kupitia 94.9 VOA FM jini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Darzeni ya watu wameuawa nchini Mali mapema leo na darzeni wengine kujeruhiwa na bomu la kujitoa mhanga la kwenye gari karibu na kambi ya waliokuwa waasi pamoja na wapiganaji wanaoiunga mkono serikali. Walioshuhudia wanasema kuwa shambulizi hilo lilitokea ndani ya kituo cha operesheni ya pamoja kwenye mji wa Gao mwendo wa saa tatu asubuhi kwa saa za huko, wakati ambapo mamia walikuwa wanaanza kukusanyika kwa ajili ya mkutano. Waziri wa mambo ya kigeni wa Mali Abdoulaye Diop amesema kuwa hilo ni tendo la woga na ni shambulizi dhidi ya amani. Amesema kuwa waliotekeleza shambulizi hilo watasakwa na kuwajibishwa, huku wakitangaza siku tatu za maombolezo nchini humo. Vikosi vya Iraq vinavyopambana na kundi la Islamic State wiki hii kwenye kitongoji cha mji wa Mosul vimethibitisha ripoti kuwa kundi hilo liliharibu eneo la kidini linaloaminika kuwa na kaburi ya Nabii Yona ambaye alikuwa mtu mashuhuri kwenye dini za Kiyahudi, Kikristo na vilevile Kiislamu. Liuteni Jenerali wa Jeshi Abdul Amir Rashid Alala ambaye anaongoza operesheni hizo amesema kuwa vikosi hivyo vimekomboa tena eneo hilo na kuweka bendera ya Iraq baada ya maafa mengi na uharibifu wa mali kwa adui. Vikosi vya Iraq vimesema kuwa kundi la Islamic State lilitekeleza liliteketeza kaburi la nabii huyo ambalo lilikuwa linavutia maelfu ya watalii kutoka pembe zote ulimwenguni. Kaburi hilo limechukuliwa kuwa mojawapo ya maeneo muhimu ya kale mjini Mosul. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napomwona mwenzangu BMJ Muridhi akiwa amejiandaa vilivyo kukuletea kwa undani. Nam, ni kama alivyosema mwenzangu Harrison Kamau, hii sasa ni Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio, na vilevile kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia kama ilivyo kawaida habari muhimu kwa undani zaidi, e, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani na mimi ni BMJ Muridhi. Naam, kwa undani leo. Kama mjuavyo, wiki yote hii tumekuwa tukiripoti kuhusu matayarisho ambayo yamekuwa yakiendelea uh, ili kuhakikisha kwamba kuapishwa kwa, kwa rais mteule uh, ambaye atakuwa rais wa 45 wa Marekani Donald Trump uh, kutaendelea bila tatizo lolote siku ya Ijumaa uh, baadaye kidogo tutaweza kuangalia ama kujiunga naye Profesa Julius Nyangoro ambaye tunajaribu kumpata sasa hivi kwenye laini ya simu akiwa kule North Carolina na ambaye ni mchambuzi wa maswala ya siasa hapa Marekani. Vilevile katika sehemu ya pili ya Kwa Undani leo tutaangazia kuapishwa kwa kaimu jaji mkuu mpya wa Tanzania Profesa Ibrahim Hamisi Juma ambako kumefanyika hi leo katika ikulu Mjini Dar es Salaam nam msikilizaji hujuavyo ni kwamba rais mteule Donald Trump anatarajiwa kuapishwa siku ya Ijumaa kama nilivyotaja hapo mwanzo lakini matayarisho ya tamasha hilo yameendelea kugubikwa na utata hususan kwa sababu ya ubishi ulioibuka kuhusu iwapo Donald Trump alichaguliwa kihalali na kufuatana na hayo, idadi ya wabunge wa hapa Marekani ambao wametangaza kususia sherehe hiyo ya kuapishwa kwa rais Trump imeongezeka sasa na kufikia hamsini na tatu. Wengi wa wajumbe hao wa chama cha Democratic wamesema kwamba wanachukua hatua hiyo hususan kwa sababu ya rais mteule Trump kumshambulia kwa ujumbe mfupi kupitia mtandao wa Twitter. Mbunge wa eneo wakilishi la Atlanta, jimbo la Georgia, John Lewis, ambaye ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu, ambaye anaenziwa mno na hasa kwa sababu ya kushambuliwa, kupigwa na pia na kudalilishwa wakiwa na kigogo wa kutetea haki za wamarekani weusi Martin Luther King Jr mnamo miaka ya 60. Louis ametangaza hadharani kwamba hawezi kuhudhuria tamasha hizo kwa sababu haamini kwamba Trump alichaguliwa kihalali mnamo mwezi Novemba katika uchaguzi huo uh, uliopita na kutaja kashifa iliyoibuka ambayo inaishutumu rasia kwamba iliingilia zoezi hilo la uchaguzi kwa njia isiyo halali na hivyo basi kusaidia kumpatia ushindi Donald Trump. Hata hivyo, Trump amekana kabisa tuhuma hizo na kuita uvumi usio na msingi wowote. Wakati huo huo, ratiba ambayo imetolewa na kamati inayoratibu sherehe za kuapishwa kwa Rais Trump inaonyesha kuwa eneo la kuapishwa nje ya majengo ya bunge hapa Marekani, ambapo hivi tunavyozungumza, msikilizaji, ni karibu tu sana na studio zetu hapa manake nikirusha jiwe kutoka hapa litaanguka pale kwenye jukwaa, ambapo jukwaa linatengenezwa la kumwapisha rais Trump, litafunguliwa saa kumi na mbili siku ya Ijumaa eneo hilo, na hotuba ya kwanza kabisa itafanyika kuanzia saa tano unusu saa za pwani mashariki ya Marekani, na inaaminika kwamba marais wote wastaafu wa hapa Marekani e, watahudhuria tamasha hilo, isipokuwa aliyekuwa rais wa 41 George H W Bush, kwa sababu ya kutofika kwa afya yake, na aliyekuwa mpinzani wake Donald Trump, mpinzani mkali ambao waliing'ang'ana sana katika kampeni na vilevile vile kwenye uchaguzi uliopita. Hillary Clinton pamoja na bwana yake Bill Clinton wameshatangaza kwamba watahudhuria tamasha hizo. Wakati huo huo, usalama umeendelea kuimarishwa huku maandamano makubwa ya wanawake wanaopinga urais wa Donald Trump, na ni kama tu vile tulivyotangaza hapo jana, yakipangwa kufanyika mnamo siku ya Jumamosi, ikiwa ni siku moja tu baada ya rais huyo kula kiapo. Tamika Malori ni mmoja wa wale waliopanga maandamano hayo. Anasema, tarehe 21 Januari, watu watakutana mjini Washington, watu ambao hawajawahi kufika huko na kutetea swala lolote, pamoja na watu ambao wamezoea kufanya maandamano mjini Washington DC, kwa sababu tumeshafanya maandamano kama hayo hapo mbeleni. E, polisi wamewahakikishia waandamanaji msikilizaji kwamba watapewa ulinzi wa kutosha kati ya saa nne asubuhi na saa kumi na moja jioni ambao ndio wakati ambao wamesema kwamba watafanya maandamano hayo, na maandamano mengine sambamba na hayo yataendelea kufanyika katika miji mbalimbali nchini kote. Hii ni kwa mujibu wa ripoti ambazo tunapata kutoka vyombo vya habari tofauti tofauti hapa Marekani, vikitangaza mengi kuhusu matayarisho haya, ambapo ni mambo mengi tu yanaendelea kama ambavyo tumekuwa tukikuelezea. Wakati huo huo, rais mteule Donald Trump jana usiku alifanya mkutano na wanadiplomasia wanaowakilisha nchi zao hapa jijini Washington. Hebu sasa uh, tupashwe zaidi na mwenzangu Hadija Riame. Trump alihudhuria chakula cha usiku, hafla inayojulikana kama Chairman's Global Dinner yenye lengo la kuwajulisha wanadiplomasia wa kigeni kwa, kwa utawala ujao Rais mteule aliwaambia wageni waliohudhuria kwa wanajivuna kuwa na baraza bora la mawaziri ambalo ameliteua. Tumeteua timu nzuri, nadhani wateuliwa ambao hawajawahi kuwepo. Kwa hiyo tutakuwa na ripoti zaidi katika miaka inayokuja, nadhani mtaliona hilo. Trump amewashukuru wana diplomasia na wafadhili wa juu katika tukio hilo. Tuna marafiki wengi, wana diplomasia 147 na wawekezaji, haijawahi kutokea hivi hapo kabla. Asanti, uh, sana mwenzangu Khadija Riami kwa taarifa hiyo fupi kuhusu yale ambayo yamejiri jana usiku, na ikiwa ni katika matayarisho ya kuhakikisha kwamba tamasha au sherehe za kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump zitaendelea, uh, licha ya kwamba kama tulivyosema kwamba kumekuwa na tashwishi hapa na pale, wengine wakisema hawatahudhuria, eh, lakini kulingana na ratiba ni kwamba tamasha hizo wahudhurie au wasihudhurie, kwa sababu zinafahamika ama zinajulikana zina, zina na zimepewa uzito na katiba ya Marekani, zitaendelea hapa nje ya majengo ya Bunge, na kisha baadaye eh, kama tulivyokuwa tukiripoti ni kwamba ah, zitaendelea, alafu atamkabidhi mamlaka rais Donald Trump. Atakabidhiwa mamlaka na rais wa sasa, ah, Barack Obama na wawili hao moja kwa moja watasalimiana, alafu uh, rais Barack Obama. Ataondoka cha muhimu ni kwamba uh, sijui kama haya tumekuwa tukikuripotia, lakini ni kwamba atakapoondoka kutoka ikulu uh, rais Barack Obama hatarejea tena kwenye ikulu hiyo akiwa kama rais, labda baadaye ataalikwa na Rais mpya Donald Trump kwenda kumtembelea, lakini hatarudi kwenye ikulu hiyo kwa sababu wakati wake utakuwa umekwisha. Na sasa a, tunajiunga naye mchambuzi wa maswala ya kisiasa Profesa Nigula ambaye anajiunga nasi kwa njia ya simu. E, hebu profesa, tumekuwa tukizungumzia kuhusu swala hili la kutayarisha matayarisho ya Uh, kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump na nataka tutaje tu kidogo, tugusie kidogo kuhusu mengine ambayo yanaendelea hivi sasa kuhusu kuangalia au kuhojiwa kwa wale ambao wameteuliwa na Donald Trump kuwa katika uh, baraza lake la mawaziri. Hebu tupe taswira ya mambo ambavyo yanaendelea, ni nani ambao wamekuwa wakihojiwa kutoka jana mpaka leo, kwa sababu haya pia yanahusiana na tamasha hilo la siku ya, ya Ijumaa. Uh, kwanza tu ni, ni, ni shukuru tu uh, kwa kunipa nafasi hii kuongea kwa kufuatilia kwa karibu tu. Leo nafikiri kuna baadhi ya mawaziri wanne ambao wanaendelea katika kuujiwa na Senate na mmoja wa uh, wa mawaziri ambao wanapata Uh, msukosuko mkubwa ni uh, yule ambaye anategemewa kuwa waziri wa afya pamoja na waziri wa elimu hapa Marekani, na wengi baadhi uh, tu ya hawa wawili tunaona kwamba wanapata msukosuko katika uh, matatizo ya kutokuwa na uaminifu kabla hawajateuliwa hawaja katika nafasi hizi za, za uwaziri. Waziri wa afya naona ana matatizo kidogo kwamba alijihusisha katika mambo ya mahusiano ya uwekezaji katika vifaa vya afya kabla ya kupitisha mswada bungeni, na waziri uh, ambaye anatarajiwa kuwa waziri wa elimu vilevile, naye ana matatizo katika mambo mbalimbali ya, ya kupinga sera mbalimbali za elimu wakati alivyokuwa akiongoza jumuiya zisizo za za kiserikali uh, kabla ajateuliwa kuwa mmoja wa wagombea wa, wa nafasi hiyo katika wizara ya ya elimu hapa Marekani. Basi, kabla tujaondoka, niko na sekunde, nafahamishwa sekunde thelathini. Hebu tueleze ina maana gani kwa hawa ambao ni wabunge wa Congress kusema kwamba hawatahudhuria na sasa imefika, idadi imefika hamsini na tatu ina maana gani iwapo wataendelea kuongezeka? Je, hili litabadili lolote? Mi sidhani kama litabadili lolote, bali tu ni, ni, ni kuonyesha ishara ya kuwa na uhuru wa kujiamulia mambo yao wenyewe kwamba hawaungi hawa mkono uh, baadhi ya sera na maneno kadhaa yaliyosemwa na Rais mteule ambaye ataapishwa hapo Ijumaa hii. Asante sana Profesa Nigula kwa tathmini yako hiyo. Msikilizaji, sasa tunaingia kwa sehemu ya pili ya kwa undani Na Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli leo ameshuhudia sherehe ya kuapishwa rasmi kwa kaimu jaji mkuu mpya wa nchi hiyo. Jaji anayeondoka Muhamed Othman Chande amesema amemaliza muda wake na kuiacha mahakama hii ya Tanzania ikiwa na kasi, huku akihimiza kasi zaidi ongezeke, kwa sababu muhimili huo uh, wa mageuzi ni lazima uendelee. Na sasa tunajiunga naye moja kwa moja kwenye laini ya simu, jaji mstaafu uh, Muhamed Chande. Jaji, hebu tueleze shughuli ya kuapishwa kwa mrithi wako imeendeleaje huko Dar es Salaam? Uh, ni kwamba uh, uh, Mheshimiwa Rais leo saa kumi amemwatisha uh, kainu jaji mkuu uh, ambaye huwa anateuliwa na Mheshimiwa Rais chini ya katiba uh, alipewa Jaji Profesa Juma Ibrahim Juma ambaye ni jaji kwa sasa hivi wa mahakama ya rufani. E, na ambaye alikuwa pia jaji zamani wa Mahakama Kuu na alikuwa mwenyekiti pia zamani wa Tume ya Kurekebisha Sheria e, kwa hiyo amemteua kama kaimu jaji mkuu kwa kwa muda ambao a, we enyewe mweshimiwa rais unampendezea, kwa sababu mimi nilimaliza muda wangu. E, jaji wa mahakama ya rufani jaji mkuu anastaafu akifika miaka sitini na tano e, kwa hiyo nimemaliza kipindi changu e, kama alivyomaliza jaji mkuu kabla yangu, mheshimiwa jaji Augustino Ramadhani na yeye alivyofika sitini na tano e, basi inabidi e, achie ngazi. Lakini swali ambalo limeibuka sasa hivi ni je, ni kwa nini anaapishwa kama kaimu jaji mkuu na kwamba si jaji kamili. Labda tuelezee eh, tupate kujua ukweli. well, kwa sababu eh, katiba inasema kwamba, uh, kama ofisi ya jaji mkuu itakuwa wazi, basi rais ana mamlaka ya kuteua uh, jaji mkuu au kaimu jaji mkuu. Kwa hiyo ile tunaita ni, ni, ni discretion yake kuteua kaimu jaji mkuu au kuteua jaji mkuu. Sasa na yeye hawajibiki ha, ha, ha, kutoa sababu gani e, ameteua amefanya hivyo, lakini ni kwamba uteuzi huu wa kikatiba hauna utata hata kidogo. Nam janji, hebu tueleze, uh, katika utendakazi wako ni yapi ambayo umeona ambayo ni maendeleo tangu ulipochukua usukani na labda changamoto ambazo labda umepata katika kazi yako? Na je, unaona kama huyu ambaye anachukua mamlaka hayo sasa hivi atapata changamoto kama hizo, au kuna uwezekano kwamba itakuwa ni rahisi yeye kutekeleza kazi zake? Uh, kweli kwa, kwa, kwa, kwa, kuna mahakama ni taasisi ambayo ni muhimili ambao uh, una, una, una changamoto nyingi hasa eh, kwa nchi kwa zinazoendelea. Uh, uh, kwanza ni ile swala la fursa uh, ya kupata haki sawa kwa, kwa wakati kwa kila Mtanzania, na kama unavyofahamu sio kila Uh, eneo la Tanzania lina mahakama. Kwa mfano, bado kuna uh, wilaya na mikoa mingine bado haina uh, haina mahakama kuu, haina mahakama za wilaya. Lakini sasa, hilo ni moja katika jambo ambayo ni changamoto ambayo mimi nimeipata lakini ambayo tunaendelea nayo eh. Sasa hivi tuna wilaya mia moja thelathini na tisa, lakini kuna uh, mahakama za wilaya kwenye wilaya mia moja Uh, na kumi na sita uh, seba, na pia kuna mikoa mingine haina mahakama kuu kama Kigoma, hakuna mahakama kuu Musoma. uh, watu fursa ya kupata haki kwenye maeneo haya inabidi uende eh, kwenye e, e, maeneo mengine. kwa hiyo hilo ni moja lakini e, la muhimu nadhani ni kwamba mahakama uh, imeanza kwenda uh, uh, na kasi mpya kwa muda uh, sasa hivi miaka mitano karibu. Na hii kasi mpya uh, uh, serikali ya awamu wa tano imeikuta mahakama kwenye kasi tayari. Kwa hiyo nadhani ni, ni jambo jema hilo haswa uh, uh, katika kuharakisha uh, utendaji haki kwa wakati na mahakama yenyewe kuwajibika uh, kuwajibika kila jaji kila hakimu Uh, kuweza kuwajibika. Kwa hiyo changamoto, kama tulisema, tulizitatua kwa kiasi kikubwa, hazijamalizika, lakini sasa hivi eh, nadhani na uongozi uh, mpya basi, eh, ni, ni kuendeleza na kuboresha mambo mengine eh, kufanya tathmini eh, ili kuenda mbele. Kwa hiyo kuna mambo mengi tuliyofanya kwenye hii miaka uh, mitano. Kwa mfano sasa uh, hivi kwenye ngazi ya mahakama za mwanzo E, tunapeleka uh, mahakimu wenye shahada ya sheria na waliomaliza uh, chuo cha ufundi wa sheria law school, ili kuongeza uh, uwezo na kuongeza ujuzi kwa e, hiyo kuna mambo mengi hayo uh, uh, lakini kama alivyosema ni mhimili ambayo una, unaendelea na, ina, na una changamoto zake e, una, una changamoto zake nyingi tu uh, Namna kwa wale wasikilizaji wetu walio hasa katika nje ya nchi ya Tanzania, eh, labda wanataka kujua, ingekuwa ni vizuri iwapo uh, unaweza kuwafahamisha eh, tofauti iliyoko sasa hivi na jinsi mambo yalivyokuwa kabla ya Rais wa sasa John Pombe Magufuli kuchukua usukani, hasa kwa sababu kumeonekana sasa katika awamu yake hii ambayo amechukua ndio kumeanza kuibuka wazi wazi, kwamba kuna visa vingi hata vya ufisadi nchini Tanzania ambazo ambavyo havikuwa vinaripotiwa sana hapo awali. Je, eh, katika mahakama uh, hili limekuwa ni jambo ambalo labda limeongezea kazi katika mahakama za Tanzania au ni kama tu zamani? Nadhani jambo la la jipya eh, kwenye serikali ya awamu ya tano ni kwamba uh, tumeanzisha kwa sheria uh, mwaka jana na sasa hivi pia imeshaanza kufanya kazi, yani division mpya ya mahakama kuu ambayo inashughulikia makosa ya rushwa na ya uhujumu uchumi, uchumi. E, kwenye ngazi ya mahakama kuu, zamani kesi nyingine zinaanza e, kwenye ngazi ya ya ya mkoa e, tunaita mahakama za hakimu mkazi ngazi ya mkoa, lakini kwa sababu ya, ya vita dhidi ya rushwa na ufisadi basi uh, serikali hii imeamua kwamba kwamba na kushika uh, kushirikiana na mahakama kwamba tuanze hii eh, division mpya maalum ambayo itashughulikia kesi hizi ambazo kesi zitaletwa wakati zimeiva, na kesi zenyewe kwa muda zitafuata zita taratibu mpya. Kuna kanuni mpya uh, ili eh, kuweza kushughulikia ku, makosa uh, kama haya ya ufisadi, ya rushwa na kadhalika. Kwa hiyo nadhani ni msukumo tu ambao ambao upo ambao upo nam. Katika nchi jirani kama Kenya, kumekuwa na visa vilivyoripotiwa, tukimalizia tu visa ambavyo vimeripotiwa kwamba hasa wanasiasa wanaingilia kazi ya ya, ya mahakama kwamba labda wanaenda wanaotafuta wale majaji na wengineo wanaofanya kazi kule na kuwapa rushwa kuhakikisha kwamba kesi inakatwa kulingana na jinsi wa ambavyo wangependa wa. Je, eh, hili ni jambo ambalo linashuhudiwa pia katika nchi ya Tanzania au ni tofauti Tanzania? Tofauti Tanzania, na tathmini nyingi zimefanyika ambazo tathmini hizo zimefanywa pia na taasisi za nje. Eh, ni kwamba mahakama ya Tanzania uh, uh, inalinda uhuru wake, inalinda uhuru wake eh, kwenye ngazi zote eh, na, na majaji mahakimu wanaamua uh, ka, ka, kazi ya katiba na sheria. Inawezekana wanakosea uh, lakini kwa mfumo wa mahakama, mtu yoyote akikosea kwenye ngazi, anakosolewa uh, ngazi ya juu. Kwa hiyo hamna uh, so, mwingiliano Uh, uh, wa, wa, wa, wa wa wa wa wa majaji au mahakimu na wanasiasa kwenye kwenye utendaji kazi uh, nadhani hilo hapa uh, uh, hatunalo. Uh, tunaona pia kwa mfano kwenye kesi hizi tumemaliza juzi uh, kesi za uchaguzi uh, kulikuwa na kesi hamsini na tisa za uchaguzi wa, wa bunge na wabunge wa kila chama. Kwa hiyo kuna wabunge wa chama cha tawala CCM ambao wamepita, kuna wabunge wa CHADEMA ambao wameshinda kesi, kuna wabunge wa vyama vingine wameshinda kesi, wengine wameshindwa. Kwa hiyo kama ingekuwa inaingiliwa na siasa, basi ungesema labda chama kimoja ndo kinashinda, lakini eh, majaji wameamua hizi kesi zote eh, eh, za uchaguzi. Kuna ilikuwa kesi mia moja themanini na nane za ngazi ya udiwani ambayo zimesikilizwa mahakama ya wilaya na madiwani. Hawa ni wa vyama tofauti, kwa hiyo nadhani haina haina hiyo mwingilio huo uh, uh, wa, wa, wa uhuru wa mahakama nam tukimaliza, jaji, hebu waeleze wasikilizaji ni lipi ambalo utalikumbuka hivi unavyoondoka, hasa katika utendakazi wako. Ni nini kizuri hasa ambacho utakumbuka katika utendaji kazi kwenye, uh, kwenye mahakama za Tanzania. Mi e, nadhani nitakumbuka ni kwamba pamoja na kuondoka kwangu e, e, mambo mengi e, yataendelezwa na kwamba fikra uh, ya wafanyakazi wa mahakama, mtizamo wao uh, umebadilika ume, ume, ume uh, uh, kwa sababu sasa hivi wafanyakazi wengi wote karibu wa mahakama wana, wanaamini kabisa kwamba kwamba inabidi eh, eh, wende na kasi mpya, inabidi eh, wawajibike, inabidi watoe huduma bora. Kwa hiyo nadhani hata nikikaa pembeni sasa hivi kwenye kivuli eh, nadhani ile kasi ambayo tumeianza basi itakuwa kama gurudumu linaendelea tu. Kwa hiyo mi nadhani eh, eh, hilo ndo jambo kubwa ambalo nitalikumbuka. Asante ah, sana Jaji Mohamed Chande kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Msikilizaji amekuwa ni jaji mkuu anayeondoka wa Tanzania, Muhamed Othman Chande akizungumza ah, nasi kutoka huko Dar es Salaam, ah, ikiwa ni siku ambayo imekuwa ni yenye shughuli nyingi, ambapo mridhi wake amechukua ah, usukani na katika sherehe ambayo imefanyika katika ikulu hapo Dar es Salaam. Na kufikia hapo tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Kwa Undani kwa leo. Msimamizi wa kipindi amekuwa ni Khadija Riyami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Aida Isa. Kukuaga kutoka hapa Washington DC, mimi ni BMJ Muridhi nikikuambia usikose kujiunga nasi kwa vipindi vingine vitakavyofuata hususani tukiangazia zaidi kuhusu kuapishwa rasmi kwa rais wa 45 wa Marekani na kutakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.