Sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Rais mteule wa Gambia Adama Baro aliapishwa hii leo katika ubalozi wa Gambia nchini Senegal wakati kiongozi wa muda mrefu Yahya Jammeh akikataa kukabidhi madaraka. Siku hii hakuna raia wa Gambia atakayesahau maishani mwake, Baro alisema katika hafla hiyo. Hii ni mara ya kwanza tangu Gambia ipate uhuru wake mwaka 1965 kubadili serikali kupitia sanduku la kura. Hafla hiyo ya kuapishwa awali ilitakiwa kufanyika nchini Gambia katika mji mkuu Banjul siku ya Alhamisi. Matukio mbalimbali kuhusiana na sherehe za kuapishwa kwa, kwa rais mteule wa Marekani Donald Trump yameanza katika siku tatu kuanzia leo Alhamisi. Trump na makamu wake rais, makamu mteule Mike Pence watakwenda kuweka shada la maua kwenye hafla itakayofanyika katika makaburi ya Arlington, Virginia, ambako zaidi ya wapiganaji elfu 40 na familia zao wamezikwa. Trump baadaye atazungumza katika hafla katika uwanja wa kumbukumbu kumbu ya Lincoln. Matukio hayo ni pamoja na waimbaji mbalimbali katika muziki wa kontry kama vile Toby Keith na Lee Greenwood pamoja na bendi za muziki wa rock ikiwapo Three Doors Down na nyinginezo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura Burundi. Umoja wa Mataifa umekaribishwa kuhudhuria mazungumzo ya amani ya Siria yaliyopangwa kuanza Jumatatu katika mji mkuu wa Kazak Astana. Msemaji wa umoja, umoja Guterres, wa mataifa alisema hii leo Alhamisi kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alimwomba mjumbe wa Siria Staffan de Mistura kuhudhuria mashauriano hayo kutokana na umuhimu wa maswala yanayoweza kuzungumzwa katika mkutano huo huko Astana. Rais wa Siria Bashar al Assad amesema mazungumzo hayo yatalenga kusisitiza kuhusu zitisho la mapigano ili kuruhusu usambazaji wa misaada ya kibinadamu kote nchini. Pia aliiambia televisheni ya Japan kwamba anaamini mashauriano yanaweza kuleta matokeo ya kuingia katika makubaliano ya ndani ya upatanishi na waasi. Rusia ambaye ni mshirika wa karibu wa Siria alifanikisha kuwepo mazungumzo hayo ikishirikiana na Iran na Uturuki ambazo zinaunga mkono upinzani, lakini imebadilisha vipaumbele vyake kupigana na makundi ya wa Wakurdi na Islamic State. Huku uhusiano wa Marekani na Pakistan ukiwa umegubikwa na kutokuaminiana na kutosameheana katika miaka nane iliyopita, maafisa huko Islamabad wanaendelea kuwa na mwamko mzuri kutokana na utawala ujao wa Marekani. Utawala wa rais Barack Obama ulitoa mabilioni ya dola za misaada ya kiuchumi na kijeshi kwa ushirikiano wake wa kusaidia kudhibiti maeneo tete kwenye mpaka na Afghanistan, lakini shutuma zilizoendelea za kupingana na Afghanistan na makundi ya wanamgambo wa India walioendelea na harakati zao nje ya Pakistan, huku kukiwa hakuna mapambano ya kutosha dhidi yao, imepelekea ya uhusiano ulio na mvutano na Washington. Mahakama moja ya Korea Kusini imefuta hati ya kukamatwa kwa mkuu wa shirika la simu la Samsung katika kesi ambayo huenda ikaathiri kesi ya Rais Park Geun Hye. J Lee, mwenyekiti wa Samsung Electronics, alishikiliwa kwa saa kumi na nne katika eneo maalum karibu na mahakama kuu ya wilaya ya Seoul, lakini hakukuwa na ushahidi wa kutosha kwa wakati huu kuwapa waendesha mashtaka uwezo kamili wa kufungua mashitaka ya rushwa, ubadhirifu wa fedha na kudanganya chini ya kiapo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika katika kipindi cha Kwa Undani. Assalamu alaikum msikilizaji, popote pale unapoisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa hii, na vile vile ninakukaribisha wewe msikilizaji wetu kupitia radio na Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hali ya kisiasa nchini Gambia na vile vile tutaangalia sherehe za uwapisho wa rais wa 45 wa Marekani uh, Donald Trump hapo kesho siku ya Ijumaa. Kukuendesha kipindi hiki mimi ni Idi Ligongo, lakini vilevile nitakuwa na mwenzangu Mary Mgawe na Harrison Kamau na vilevile tunatarajia kuwa na mwandishi wa habari kutoka nchini Tanzania, Majid Mjengwa. Karibu sana. Nam, basi, kwa undani leo tunaanza kuangalia eh, hali ya kisiasa nchini Gambia, ambapo nchi hiyo imeingia katika tafurani ya kisiasa mara baada ya kufanyika uchaguzi mkuu wa mwezi Desemba hapo mwaka jana, mwaka wa elfu mbili na kumi na sita, ambapo kwa mujibu wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi ilimtangaza Adama Barrow kama mshindi na baadaye rais wa muda mrefu wa miaka ishirini na miwili wa nchi hiyo Yahya Jammeh kujitokeza hadharani kumpongeza na kutangaza kukubali kushindwa katika uchaguzi huo, kitu ambacho baadaye aligeuka na kusema hakubaliani na matokeo hayo kutokana na e, sababu mbalimbali mbali za uchaguzi huo kutofanywa katika utaratibu unaotakikana. Basi hali hiyo imeendelea kuwepo na ambapo viongozi mbalimbali kutoka nchi za mataifa ya Afrika Magharibi na umoja wao wa ECOWAS waliweza kufika na kuongea na rais Yahya Jammeh ili aweze kukubali matokeo ya uchaguzi ya mwezi Desemba na aondoke madarakani kumpisha Adama Barrow kama rais wa tatu wa nchi hiyo ya Gambia. Hapo mapema rais mteule eh, Adama Barrow alitoa ujumbe kupitia ukurasa wake wa Twitter na Facebook kwamba ataapishwa, na hivi punde tu eh, mitandao mbalimbali na vyombo mbalimbali vya habari duniani vimeshatangaza kwamba Adama Barrow ameapishwa rasmi akiwa mjini Dakar nchini Senegal akiapishwa uh, kuwa rais wa tatu wa nchi ya Gambia. Mary Mgawe ni naye hapa mwenzangu ambaye amefuatilia jambo hili na Mary, pengine ungeanza kutupasha ni nini hasa ambacho mm -hmm, kinaendelea kwenye sakata hili. Kwa kweli kama ulivyosema, taarifa hivi sasa katika vyombo vya habari vingi vya Afrika na hata vya kimataifa ni kwamba sasa rais sio uh, tena rais uh, Adama Barrow mteule ameapishwa kuwa rais wa taifa hilo la Gambia. Lakini ameapishwa vipi? Ameapishwa akiwa nje ya nchi kwenye ubalozi wa Gambia na vilevile, rais yule aliyekuwepo madarakani Yahya, um, Jammeh bado yuko madarakani. Sasa sintofahamu inayojitokeza hapa ni kwamba ataongoza nchi vipi kwa sababu sasa hivi yuko nje ya nchi na huyu mwingine haijulikani ataondoka ataondoka ataondoka na kama ataondoka, ataondoka vipi. Tayari amekwisha kutangaza kwamba hatambui yale matokeo ya, ya mwaka jana mwezi Desemba. Lakini vile vile pia kwa maneno yake yeye mwenyewe bara amesema kwamba hii ni siku ambayo Gambia hawatuweza kuisahau kabisa kwa sababu ni, ni ni, wakati ambapo baada ya taifa hilo kupata uhuru wake mwaka elfu moja mia tisa sitini na tano inaonekana kwamba ni mara ya kwanza kubadilisha serikali kwa njia ya kupiga kura. Na idi ni vyema pia kugusia kwamba nchi za Afrika Magharibi zilizoko jirani na Gambia zenyewe na zenyewe ziko tayari kabisa kusaidia kutanzua mzozo huo wa Gambia hivi sasa. Na rais wa Mauritania Ould Abdel Aziz amefanya mazungumzo na Jame na baadaye akaenda Senegal Jumatano jioni akakutana na Barrow, lakini baada ya hapo, Azizi alikaa kwenye kikao na waandishi wa habari akawaeleza hana uhakika kabisa kuhusiana na amani ya taifa hilo. Na sio hivyo tu, katika pekuzi pekuzi yangu, uh, kuna taarifa zinazoelezea kwamba huko huko, um, uh, kwenye mpaka wa Senegal na Gambia, kuna vikosi kutoka Senegal viko pale tayari vimeshajiandaa, na kuna maaskari ambao walisikika wakiwaambia wananchi pale wa eneo la Kusini kwamba tuko tayari kwa ajili ya kufanya operesheni za kijeshi. Zipi haijajulikana bado, tunaendelea kusubiri kuona eh, kama jame baada ya tukio hili la leo kuwapishwa mwenzake akiwa Senegal, labda anaweza akabadilisha mawazo. Naam, basi endelea kuwa hapo hapo, Meri Mgawe, tutaendelea kuzungumza swala hili, lakini kwenye line ya simu tunaye mwandishi wa habari kutoka nchini Tanzania, mwandishi ambaye ameandika habari nyingi kuhusiana na siasa za Afrika. Uh, Magid Mjengwa. Magid Mjengwa, Adama Barrow ameapishwa kuwa rais wa Gambia akiwa uhamishoni nchini uh, Senegal, katika ubalozi wa Gambia. Vilevile inaelezwa vile katika taarifa kwamba Sherehe hizo zilihudhuriwa na watu 40 tu na watu wengine ambao waliangalia kupitia luninga wakiwa nje ya ubalozi huo, eh, wa Gambia katika mji wa Senegal. Vilevile, uh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi ambaye naye vilevile iliripotiwa kwamba amekimbia alihudhuria sherehe hii. Sasa uhalali wa Adama Barrow kama rais wa Gambia unakuwa vipi hapa, Magid Mjengwa? Uh, eh, shukran. Mimi nadhani eh, kwanza kabisa kitakachofuatia ni kuona nchi zipi katika Afrika zitatangulia kuitambua, kumtambua Adama Barrow eh, kama rais uh, wa Gambia. Ni mtihani eh, kwa marais wa viongozi wakuu wa Afrika eh, ulio mbele yao, kwa sababu tayari tumeona nchi za eh, ECOWAS, jumuia ile ya ushirikiano wa nchi za Afrika magharibi zimeonyesha msimamo thabiti. Eh, kwa kweli eh, ni kawaida, ni historia eh, historia inatuonyesha hivyo, wamekuwa wakifanya hivyo wakiamini eh, nchi kama Gambia, hizi nchi zao ndogo ndogo nyingine zinapokuwa kwenye matatizo inapelekea vurugu ambazo zinapelekea wakimbizi na, na hali ya kutokuwa na mtengama, utengamano katika ukanda wao. Kwa hiyo ECOWAS huko nyuma ECOMOG, jeshi lao, wamefanya operations za e, namna hiyo Liberia na pwengineko, Ivory Coast, wanao e, e, uzoefu na nchi kama Nigeria e, Senegal ni nchi zenye nguvu za kijeshi e, kwa hiyo hatua zitakayofuatia bila shaka ni kumlazimisha e, ya Jame aondoke madarakani eh, kwa namna yote ile, lakini wanafahamu pia ECOMOG, ECOWAS kwamba huenda kukawa na umwagaji damu madhara zaidi hasa kwa raia eh, kwa vile eh, eh, Yahya Jammeh hana hakika ya hatima yake eh, kwa hiyo kinachofanyika sasa hivi katika eh, intelijensia za kijeshi bila shaka ni kuhakikisha wasaidizi walio karibu na Yaya Jame, mawaziri waandamizi wanaachia ngazi, wanaondoka na mara nyingi eh, kila jahazi lina panya wake eh, linapokaribia kuzama ndio wanaorukia baharini mwanzoni eh, kwa hiyo tunaona eh, watu muhimu wanaomzunguka Yaya Jame wameanza kuondoka kwenye jahazi la Yaya Jame, hii kinaashiria anabaki kuwa peke yake zaidi na, na rahisi zaidi na, wangependa watu wa Ekos, wapanga mikakati, jambo hili liende haraka zaidi, na kuwepo na namna fulani ya ya kuuasi wa ndani jeshi na watu wa karibu utakaopelekea operesheni ya kuingia eh, Gambia na kumwondoa eh, ya jame isiwe ya matumizi ya nguvu zaidi za kijeshi ambazo tafsiri yake eh, watu wengi wasio na hatia watapata madhara. Asante sana, Uh, Majid Mjengwa. Meri Mgawe, ukiliangalia swala hili mm. Uh, kwa hivi sasa hali ilipofikia kuna maswali mengi zaidi mm. kwa sababu taarifa zilizopo kwamba Yahya Jami aliweka pingamizi mahakamani mm. eh, ili Adama Baro asiwezi kuapishwa kwa sababu uh, taarifa zilizopo mwanzo ni kwamba ilipangwa Adama Baro aapishwe eh, katika mji wa Banjul mm -hmm. Lakini kutokana na hali kiusalama ikabidi wa sherehe hizi wazihamishie Dakar, Senegal na tukio ambalo limeshafanyika mm -hmm. Na vilevile pingamizi lingine aliweka kwamba mtu yoyote yu yule mm. asiwe na mamlaka ya kumwapisha Adama Barrow na pingamizi hili aliliweka katika mahakama kuu ya Gambia. Sasa e, swali lililopo kisheria hapa mm-hmm. sijui inakuwaje. Bila shaka mi naweza kusema kwamba, na ukiangalia wengi, hata wachambuzi wameweza kuandika na kujiuliza kuhusu hilo swali. Nafikiri pengine labda pingamizi hilo linaweza likawa na nguvu, labda anapokuwa kwenye nchi ile, anapokuwa pale Gambia, lakini labda kutoka pale sasa ni kama vile limepuuziwa na unaona kwamba ECOAS iko nyuma ya, ya, ya, ya Adamabaro na tayari amekwisha kuapishwa. Kwa hiyo ni wazi kwamba uh, pengine utaratibu huo ambao ameutumia hauna nguvu kiasi hicho kama alivyokuwa ameweza kusema yeye hapo awali nam na katika sherehe uh, za kuapishwa kuwa kwake Adamabaro ECOWAS ambao ni umoja wa nchi za Afrika Magharibi, mm. Walikuwa na mwakilishi wao ambaye amezungumza bayana kwamba Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika unampa baraka zote mm. Moja kwa moja Adama Baro, japokuwa hakukuwa na taarifa rasmi kutoka Umoja wa Mataifa au kutoka Umoja wa Afrika kwamba mm. wanamkubali mkubali Adama Baro kama rais watatu wa, wa, wa Gambia na so, ukiangalia kwa mapana zaidi idi utaona kwamba hizi nchi za Afrika Magharibi tangu safari hii ilipoanza ya mzozo huu uh, jamaa alitangaza mara ya kwanza akasema kwamba amekubali, ah, matokeo na de, then baadaye siku ya pili akarudi kutangaza kusema kwamba amefutilia, ah, mbali ule uamuzi wake. Hizi nchi za Afrika Magharibi zilitokeza waziwazi, wazi wazi kabisa zikisema kwamba hapana, ni lazima uondoke. Zikaenda pale kumshauri, kumshawishi, lakini ndio hivyo tena, akasema hakuna mtu anaweza kumtoa pale isipokuwa Mungu mwenyewe na mkuu wa majeshi wa Gambia hapo awali, wakati uh, Adama Barrow alipotangazwa kuwa mshindi na Yahya Jame kukubali ule ushindi wa Damabaro, alimuunga mkono Adamabaro, lakini baadaye naye akabadilika. mm -hmm. Eh, huyu mkuu wa majeshi wa Gambia kwamba eh, yeye anamuunga mkono Yahya Jame pale tu alipotangaza kwamba hakubaliani na matokeo. Na kwa taarifa zilizopo, vikosi vya uh, Gambia ni elfu mbili na mia tano mm -hmm. askari ambao ni wapiganaji wa Gambia na kama ulivyoeleza, mm -hmm. vikosi vya Senegal na vikosi vya ECOWAS tayari liko tayari kabisa kusogea mbele kuingia nchini Gambia, lakini vilevile vile kuna wale watalii ambao walikuwa wakienda nchini Gambia. Kwa mfano watalii wa Uingereza tayari wamesharejea makwao, na raia vilevile vile wa nje ambao wako ndani ya Gambia Taarifa zilizopo ni kwamba wameshaondoka e, kurejea makwao wakihofia hali ya usalama na kuzuka kwa e, vita ya wenyewe kwa wenyewe. Sasa, Majidi Mjengwa, e, tutarajie kuona ni vita ya wenyewe kwa wenyewe nchini Gambia? sidhani sidhani kama hilo itatokea kutokana na kwamba Gambia ni nchi ndogo eh. Tumeona hapo kitakwimu ki idadi ya askari wake ni wachache. Gambia inategemea sana kiuchumi utalii eh, ambao tayari umeshafika kwa kiasi kikubwa takriban mwezi mmoja uliopita au kabla. Eh, Gambia eh, kiuchumi inategemea nchi za jirani, Senegal mojawapo. Eh, kwa namna yote ile ikifanywa kwa usahihi operesheni eh, ya kushinikiza eh, eh, aondoke ya madarakani, yawezekana ikachukua muda mfupi sana, kwa, kwa maana ya kwamba eh, hakuna namna nyingine ambapo vikosi eh, hivyo vya Gambia vinaweza kupata mahitaji muhimu ya kuwa na vita vya muda mrefu eh, kama Senegal eh, na Nigeria, hizi ni powerhouse nchi ambazo zina nguvu za kijeshi na zimeimarika kwa kiasi kikubwa eh, katika mifumo yao ya kidemokrasia. Zina uwezo mkubwa wa ushawishi, maanake kunahitajika propaganda pia ya na diplomasia uh, diplomasia. Wana uwezo mkubwa Nigeria, Senegal uh, pia huweza kumwonyesha yaye game kama ni mtu dhaifu anayetaka kubaki madarakani. Lakini pia tunachokiona eh, katika hili ni kwamba anakosa eh, support, eh, anakosa Kuungwa mkono ya Ajame na jumuiya ya kimataifa kwa namna ambavyo anafaa amefanya, e, baada ya uchaguzi na kugeuka siku mbili au tatu baadaye e, inampotezea ile imani ya kwamba hata anachokisema kwamba kikuwa na mapungufu ni cha kweli, kiangazia kia e, kwamba hata mwenyekiti wa tume ya uchaguzi kukimbia ina maana kwamba alilazimika e, kusimamia kitu ambacho akikuwa sahihi. Na basi Meri Mgawi, naona kuna wasikilizaji wetu ambao kwenye mtandao wa Facebook wameweza kutoa maoni. Na maoni yaliyotolewa yametolewa kwa lugha ya Kiingereza na Kifaransa sana sana Adama Barrow na nyingine pia kutoka kwake Serin Solu Majoa anasema sasa taifa la la, la, la Gambia litakuwa limekombolewa. Tunashukuru sana utaratibu huu umeenda kwa amani kabisa. Mwingine mwingine, huu utaona Steven Majesha anasema I'm watching from Morogoro Tanzania, congratulations president elect, natizama kutoka Morogoro Tanzania na kupongeza sana rais mteule. Kwa hiyo nyingi, ziko nyingi zimeandikwa Sioni hata moja inayoweza kuelezea, labda pengine watu wakiwa wana hofu, labda inaweza ikatokea vita ya wenyewe kwa wenyewe. Naam, shukrani sana Mary Mgawe na vilevile na kushukuru Majidi Mjengwa kwa kuwa nasi basi. E, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani na tukirejea, tutazungumzia kubwa kabisa tukio la hapa Marekani la kuapishwa kwa rais wa 45 wa Marekani Donald J. Trump. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo tunaangalia maandalizi na yale yanayojiri eh, katika kuelekea kuapishwa kwa rais wa 45 wa Marekani Donald Trump, hapo kesho eh, katika viwanja vya bunge la Marekani hapa mjini Washington DC. Basi kabla ya kuangalia hilo eh, vile vile rais wa Marekani wa sasa Barack Obama leo ndiyo siku yake kabisa ya mwisho, ambayo siku timilifu kuwa madarakani, kwa sababu kesho atakuwa na saa kadhaa tu kabla ya uh, Donald Trump kuapishwa, lakini leo ndiyo siku ile ya mwisho kabisa eh, kuondoka madarakani na leo E, ikiwa ni siku yake ya mwisho e, kumekuwa na mambo mengi ambayo yamekuwa e, pengine anaelezwa mengine yakileta e, huzuni, lakini mengine vile vile yanaleta e, raha kwa baadhi ya watu hapa ndani ya Marekani. Lakini lazima tukumbuke yale ya kihistoria ya Rais Barack Obama. Sasa kwa mujibu wa mtandao wa CNN inamweleza Obama katika e, saa zake hizi chache za urais wake kwamba ni hakika hakuna anayeweza kubisha kuwa rais alikuwa ni rais wa kwanza mweusi. Ni historia ambayo imeandikwa hiyo na haitoweza kufutika kamwe, lakini yale aliyoyafanya yanakwenda mbele zaidi ya swala hilo. Sasa mtandao wa CNN unamweleza Obama kwamba aliweza kulitoa taifa la Marekani katika msukosuko wa uchumi ambao ulikabili taifa hili kubwa duniani e, kwa mamu ya ndani. Hakika ObamaCare ni jambo ambalo linaweza kuzungumzwa sana, japokuwa hivi sasa linakabiliana na changamoto kubwa, licha ya kwamba utawala mpya wa Trump unapanga kuondoa, lakini swala la ObamaCare linabaki kuwa ni mawazo ya Rais Barack Obama katika sekta ya afya hapa Marekani. Hakika eh, haki za watu wanaoshiriki mapenzi ya watu wa jinsia moja pia zimeonekana kusimamiwa kikamilifu ndani ya utawala wake, lakini pia ni swala la mabadiliko ya hali ya hewa ambapo inaelezwa kwa miaka minne mfululizo kiwango cha joto duniani kimeendelea kupanda na kwa mwaka 2026 kuelezwa kuwa ndio ulikuwa mwaka wa joto kali kabisa katika historia ya ulimwengu huu ambao tunaishi. Lakini vilevile vile, e, swala la e, ambalo linazua mjadala mkubwa swala la ubaguzi wa rangi na maswala ya rangi hapa Marekani ni Obama ambaye ameweza kuleta e, mazungumzo haya kwa, kwa, kwa, kwa, kiwango kikubwa inaelezwa vilevile kwa mujibu wa mtandao wa CNN. Lakini vilevile vile kubwa ni e, amri ya kutoa e, kusababisha Osama bin Laden kuawa. Sasa tukiachana na mambo ya Rais Barack Obama tukija moja kwa moja kwenye siku hii muhimu kabisa ya Rais wa 45 wa Marekani Donald Trump, nipo na mwenzangu Harrison Kamau. Sasa, kama wewe, tufahamishi yale ambayo yameshaandaliwa kwa ajili ya shughuli ya kesho. Asante sana mwenzangu ili ligongo. Kwanza kabisa hata kabla ya kesho, usiku wa leo kuna sherehe za kumkaribisha uh, la, rais mteule Donald Trump hapa mjini ambazo msanii wa rhythm and blues Christy Michelle ambaye hakutaka kwanza kutaja kwamba atashiriki kutokana na wenzake wengi kususia uh, na vilevile Toby Keith na Sammo watatumbuiza watu kwenye sherehe ambazo zimepewa jina make america great again. Wakati wa sherehe zenyewe hapo kesho mshindi na aliyechukua nafasi ya pili kwenye kipindi cha America Got Talent, uh, Jackie Evancho ataongoza wimbo wa taifa, licha ya wasanii kadhaa mashuhuri kusema kwamba hawatahudhuria sherehe hizo. Tukija kwenye masuala ya usalama, Idi ni kwamba mwenyewe umeshuhudiwa sasa hivi kwamba tunapozungumza mji wa Washington wa una maafisa wasiohesabika wa usalama ambao wako hapa mjini, vizuizi vimewekwa kila mahali, hata kuzunguka jengo letu hili hapa la umejishu, umeona mwenyewe. Habari ni kwamba hakuna atakayeweza kukaribia eneo la sherehe bila kupitia ukaguzi na kisha kupata kibali maalum kuanzia usiku wa leo. Kwa mujibu wa gazeti la Washington Times, inakisiwa kuwa kando na maelfu ya wafuasi wa Trump watakaojitokeza, kuna makundi kadhaa vilevile yaliyopanga kuandamana. Kuna kundi kwa jina Communities Under Attack Fightback ambalo linadai kutetea haki za Wayahudi, Waislamu na watu kutoka jamii za walio wachache. Kuna kundi lingine linalosemekana kuandamana karibu na sehemu za viingilio kwa jina Disrupt J20, linalosemekana kutetea haki za wapenzi wa jinsia moja kama ulivyogusia pale awali, na kuna maandamano ya wanawake pia yanayotarajiwa kuvutia maelfu siku ya Jumamosi. Vilevile vile, kuna waendesha pikipiki zaidi ya mia tano ambao tayari inasemekana wako hapa mjini kumuunga mkono Donald Trump. basi jambo lingine ambalo watu watakuwa wakitazama wakati wa hotuba yenyewe ni kwamba, uh, makini, uh, katiba inasema wazi kwamba maneno yanayotumika wakati wa kiapo ni maneno thelathini na matano. Lakini kuna marais kadhaa ambao wamefikisha maneno thelathini na tisa kwa kuongeza jina ewe Mungu nisaidie. Sasa ukiongeza ewe Mungu nisaidie yanafika thelathini na tisa kwa hivyo pale watu watakuwa wakitazama zaidi, na vile vile, uh, hasimu wake ama aliyeshindwa Hillary Clinton, mpinzani wake mkali Donald Trump, atakuwa pale kwenye jukwaa na watu watakuwa ama ulimwengu utatazama kwa makini, yeye mwenyewe atamwelezea uh, Hillary Clinton uh, vipi wakati wa hotuba yake Donald Trump. Naam, asante sana eh, Harrison Kamau kwa kuweza kutupasha hayo yanayoendelea, ikiwa ni maandalizi ya hapo kesho ya kumwapisha rais eh, wa Marekani ajae Donald Trump. Hakika kama alivyogusia mwenzangu Harrison Kamau, mji huu wa Washington hii leo ulinzi upo mkubwa kweli kweli, hiyo shughuli hata kesho hapa kufika kazini eh, ni ukaguzi wa nguvu kweli kweli. Lakini kuna mambo mengi ambayo kama ambavyo amegusia Harrison Kamau eh, rais mteule uh, Donald Trump vilevile vile na makamu wake wa rais Mike Pence eh, hii leo wametembelea ama wanapanga kutembelea eh, makaburi ya mashujaa yaliyopo katika eneo la Arlington katika jimbo la Virginia, ni sehemu ambayo iko karibu sana na jiji hili la Washington DC ambapo watakwenda kutoa heshima zao ikiwa ni uh, hatua ya kuonyesha eh, kuheshimu wanajeshi ambao wanajitolea kulinda mipaka ya Marekani na kutetea demokrasia eh, na haki ya Marekani eh, ulimwenguni. Kwa hiyo hayo ndio mambo ambayo yanaendelea ya kiujumla. Lakini sasa, Kamau, kwa mfano tukiangalia katika hao eh, wasanii ambao wameelezwa kutumbuiza Eh, ni, ni, ni, ni kwa namna gani ambapo pengine muda ambao watakaotumbuiza na eneo gani pengine watafanya hayo mambo? Kwa kweli kama kawaida yote yanatarajiwa kama hawa wasanii ambao nimesema, ni, ni kwamba haijaelezewa vizuri kulingana na mambo na ya kiusalama, lakini inayojulikana la ni kwamba kuna sherehe zitakazofanyika usiku wa leo kabla ya sherehe zenyewe kesho, na baadhi ya wasanii hao watatumbuiza watu katika sherehe za usiku wa leo, ukiwa ni usiku wa kuamkia sherehe za hapo kesho. Kwa hivyo yote haya, ninachojua ni kwamba yatafanyikia hapa Washington uh, DC. Naam, na leo vile vile Rais Barack Obama katika eh, mkutano wake na wanahabari aliweza kuulizwa na mwandishi mmoja kwamba kuna wapo ambao wamesusia kwa namna moja ama nyingine kutofika eh, katika katika hafla hii, lakini yeye ya alijibu kusema kwamba yeye hawezi kuzungumza hayo masuala mengine. Yeye cha msingi anachokijua ni kwamba atakuwepo na atashiriki mm -hmm. mm -hmm. na atakuwepo pale kuhakikisha kwamba e, demokrasia inachukua nafasi yake, kama vile e, Marekani kuwa ni mfano wa demokrasia katika mataifa yote ya ulimwengu. Kwa hiyo atahakikisha kwamba yuko pale na anahakikisha kwamba e, tukio linaenda vizuri kabisa la kumfanya Donald Trump awe rais rasmi wa Marekani wa 45 kwa miaka minne ijayo. Kweli kabisa, na ukimalizia Idi, ni vizuri kusema kwamba watangazaji wote wa vio iswahili watakuwa katika maeneo mbalimbali mbali hapa mjini, na kwa hivyo tutakuwa tukiwaelezea wasikilizaji wetu moja kwa moja mambo yatakavyokuwa ya yakiendelea hapa Washington DC. Naam, kwa hiyo kesho usikose kuwa nasi eh, katika vipindi vyetu vyote vya hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kuanzia VOA Express, matangazo ya jioni, hali kadhalika matangazo haya ya kwa undani, tukikuletea yale yote yanayoendelea katika viwanja vya bunge ambapo wataapishwa rais wa 40 na tano wa Marekani katika hafla ya 58 ya kuapisha marais wa Marekani. Mimi ni Idi Ligongo, shukran za dhati zimwendea Harison Kamau, Meri Mgawe, bila kumsahau Majidi Mjengwa kutoka Washington DC. Mimi nakuambia shukran kwa kuwa nami na tukutane tena hapo kesho katika uapisho wa rais Donald Trump.