Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji, ikiwa ni saa 11 hivi sasa mjini Bujumbura, saa 12 mjini Nairobi. Matangazo ya Kumekucha yanaanza hapa studio. Mimi ni Abdu Shakur Abud na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, Januari 20 mwaka 2017, siku ya kuapishwa rais wa 45 Marekani. Karibuni sana katika Kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo tutaanza na ripoti juu ya historia ya utamaduni muhimu wa Marekani wa kukabidhiana madaraka kwa amani na mpangilio. Umoja wa Afrika unafikia makubaliano ya kuwalipa wanajeshi wa Burundi wanaotumikia kikosi cha kulinda amani huko Somalia, AMISOM. Na leo katika makala yetu ya VOA Mitaani, wakazi wa Mombasa huko Kenya wazungumzia mafanikio na mapungufu ya utawala mpya wa ugatuzi uliorudisha madaraka kwa wananchi. Sasa, hii ugatuzi ambayo tuko nili tumepata na tuko katika miaka minne, saa hizi tumeona kumekuwa na maendeleo kadha wa kadha. Maendeleo tumeona mashinani, wananchi wanapata kazi nam hizo, basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Na kama Mkamiti alivyosema ni siku ya kuapishwa kwa rais wa 45 wa Marekani. Basi tunaanza moja kwa moja na habari hizo za kuapishwa. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anaahidi kufanya kazi kwa bidii kuliunganisha taifa na kufanya Marekani iwe bora kwa kila mtu. Katika mkesha wa siku ya kuapishwa kwake, Trump alibashiri taifa litaona kitu cha ajabu sana leo Ijumaa wakati akiapishwa kama rais wa 45 wa Marekani baada ya kuhudhuria tamasha moja la sherehe za mkesha wa kuapishwa kwake kwenye ngazi za jengo la makumbusho ya Lincoln Memorial hapa Washington jana usiku, Trump alisema kwa moyo wa dhati kwamba hajali kama hali ya hewa itakuwa nzuri au kama itanyesha, akisema maelfu ya watu duniani wanaangalia kile kinachotokea Marekani. Trump ana nia ya kuzungumzia changamoto zinazokabili nchi hii, alisema Sean Spicer, msemaji mpya wa White House. Na hapo Marekani basi, kama ulivyosema, mambo yako motomoto, kuapishwa kwa rais mpya, rais mteule wa Marekani. Basi hapa Washington as, utamaduni huo utaendelea jana Rais mteule pamoja na familia yake kwa mara ya kwanza walitumia ndege ya rais ya Air Force 1 kufika Washington mara baada ya kuasili, akifuatana na mke wake Pence, na, na makamu rais wake Pence kuja hapa Washington. Sasa kuweza kujua zaidi juu ya historia ya sherehe za kuapishwa kwa, kwa rais wa Marekani kama ni utaratibu muhimu wa kukabidhiana uh, madaraka, Idi Ligongo anatuarifu zaidi. Utamaduni huu katika demokrasia ya Marekani ni wa kale sawa na umri wa jamhuri hii. Kuapishwa kwa rais mpya ni kufikisha kikomo enzi moja na kuanza kwa nyingine ikiwa ni katika kipindi kizuri au kibaya. Hapo 1933 Franklin Roosevelt aliapishwa katikati ya kipindi kibaya cha kudumaa uchumi. my... Kwa hivyo kitu cha kwanza, hebu nithibitishe imani yangu ya dhati kwamba kitu pekee tunachobidi kuogopa ni uoga wenyewe. Hapo 1961 John Kennedy alihamasisha kizazi kipya cha Wamarekani kwa kutoa wito wa kutumikia taifa. so, kwa hivyo Wamarekani wenzangu Usiulize kitu gani nchi yako inaweza kukufanyia, uliza ni nini unachoweza kuifanyia nchi yako. Miaka 20 baadaye, Mrepublican Ronald Reagan, rais wa 40, aliingia madarakani akiahidi kupunguza ukubwa wa serikali. In this present crisis... Katika kipindi hiki kigumu na no cha matatizo, serikali siyo suluhu ya matatizo yetu; serikali yenyewe ni tatizo. Baada ya marais wanne kupita, sasa nizamu ya Donald Trump. Ameahidi kutekeleza ahadi zake za kampeni baada ya kupata ushindi mwezi Novemba huu. Kwa hakika ni wakati wa kuvutia kuwa hai. Hotuba haijaandikwa bado, hatujui ukurasa utaeleza nini, lakini kwa mara ya kwanza baada ya muda mrefu tunachojua ni kwamba kurasa zitaandikwa na nyinyi, wananchi. Kawaida baada ya uchaguzi taifa hili huungana pamoja, lakini safari hii nchi imeendelea kugawanyika kufuatia ushindi wa Trump na hasa matamshi yake ya kila siku. Kihistoria, sherehe za kuapishwa rais zimekuwa ni wakati ambapo joto la kampeni za kisiasa linazimwa kwa nia ya kukuza demokrasia, anasema John Hudak, mchambuzi wa taasisi ya Brookings. President Obama will write... Rais Obama atasafiri ndani ya gari moja pamoja na rais mteule Donald Trump kutoka White House hadi majengo ya bunge na kwa amani atamkabidhi madaraka na kushuhudia akichukua nafasi yake, bila shaka angelipendelea mtu mwingine. Baada ya hapo, hutoa hotuba ambayo kwa kawaida imetayarishwa na kuandikwa kabla na maraisi husoma hotuba yao ya mwanzo. Je, Trump atatupilia mbali hotuba yake na kuanza kuzungumza anavyotaka? Haijulikani atafanya nini. Matamshi na sauti atakayotumia itatoa mwangaza juu ya aina gani ya uongozi anataka kufuata. Idi Ligongo, Sauti ya Amerika. Naam, basi mtazamaji VOA Swahili tuko tayari kabisa. Naam, Rais mteule wa Marekani Donald Trump ameanza rasmi shughuli za kuapishwa kwake hiyo jana mjini Washington. Alipowasili pamoja na familia yake kwa mara ya kwanza na ndege ya rais kama alivyosema hapo ya Air Force One. Mara baada ya kuwasili akifuatana na makamu wake Mike Pence na familia zao walihudhuria tamasha na sherehe mbalimbali za mkesha wa siku ya kuapishwa hileo. Sasa, mkamiti, hebu tuanze na sherehe zilizofanyika hapo jana na yale yatakayofanyika hii leo. Nam, Abdu Shakur. Basi jana, hatimaye mambo yalibadilika kabisa, na watu ambao hawakuamini ushindi wa Donald Trump kama rais wa 45 wa Marekani hadi hii leo wakianza kutanabahi kwamba tajiri mmiliki majumba ndiye atakuwa rais wa Marekani kwa miaka minne ijayo hapa mjini Washington. Basi jana mara baada ya kutua kama ulivyosema, alikwenda kuweka shada la maua kwenye kaburi ya mwanajeshi asiyejulikana katika makaburi makubwa hapa duniani ya Arlington oh, selan. Hapo tena alikwenda kuhudhuria tamasha la kwanza la muziki Make america great again, kama alivyokuwa akifanya kampeni yake kwenye uwanja mashuhuri mbele ya makumbusho ya rais Lincoln, pakiwepo bendi ya jeshi la Marekani na wasanii mashuhuri kama Toby Keith akifungua tamasha hilo. Abdu Shakur, basi mchezaji filamu, mshindi tuzo ya Oscar John Voight Alisema Wamarekani wameshuhudia mwaka mmoja na nusu wa uhasama mkubwa. Tumekuwa tukishuhudia mashambulio ya propaganda yaliyotuacha katika hali ya kutofahamu nini la kusema, tukiwa na matumaini, hata hivyo, bila ya kujua ikiwa Mwenyezi Mungu atabadilisha uongo mtupu uliokuwa unatolewa dhidi ya Trump ambaye lengo lake pekee ni kuifanya Marekani kuwa taifa kuu mara nyingine tena. Trump kwa upande wake akitoa hotuba fupi mbele ya maelfu ya watu ambao walihudhuria tamasha hilo alisema ataunganisha tena taifa la Marekani baada ya kampeni kali iliyosababisha majeraha na kuwashukuru wapigaji kura, akisema yeye ni aliyebeba ujumbe tu, lakini alichaguliwa na wapiga kura I think... A lot of us knew the first week of the campaign, but Ninadhani wengi wetu happened. Tunajua jinsi wiki ya kwanza And ya kampeni ilivyokuwa, lakini kufikia mwezi wa mwisho wa kampeni tulianza kufahamu kuna kitu kikubwa kinatendeka. Ninaweza kukuambia ni tu kwamba kitu kimoja ni takwimu za maoni ya wapiga kura zilianza kupanda na kupanda na kupanda lakini hawakutaka kututambua. Kutokana na hali hiyo, walitusahau, lakini kuanzia hii leo, hamtasahauliwa tena. Basi rais huyo mteule alisema watafanya mambo ambayo hayajawahi kutendeka hapa nchini kwa miongo kadhaa, akiongeza kusema mambo yatabadilika, ninakuahidieni. Baada ya tamasha hilo basi, Trump na ujumbe wake walielekea kuhudhuria dhifa rasmi ya wafadhili waliochangia kampeni yake kabla ya kuapishwa hii leo. Basi, Abdu Shakur, mambo yaliyopangwa hii leo Ijumaa Januari 20 ni kwamba ataelekea White House kukaribishwa na rais Barack Obama na kumkabidhi ufunguo wa jumba hilo kabla ya kufuatana pamoja kuelekea mbele ya jengo la bunge ambako atakula kiapo saa tano mchana saa za hapa Washington DC na kutoa hotuba yake ya kwanza rasmi kama rais wa Marekani. Baada ya chakula cha mchana, ataelekea hadi ikulu ambapo atahudhuria kupita kwa gwaridi rasmi mbele yake kabla ya kuingia katika makazi yake mapya jioni ya leo huko White House. Wakati wa usiku basi kutakuwepo na dhifa rasmi pamoja na dansi katika kumbi mbalimbali mbali, za kumkaribisha kiongozi huyo mpya rais wa 45 wa Marekani Donald Trump. Nam wapendwa wasikilizaji, basi msikose kufuatilia matangazo ya idhaa ya Kiswahili baada ya hii leo katika Express na katika matangazo yetu ya jioni, pamoja na kwa undani ambapo tutazungumzia kwa undani kabisa kuapishwa kwa, kwa rais wa 45 wa Marekani. Lakini hivi sasa tuendelee na habari nyingine za dunia. Mkamiti Mashambulizi ya anga ya Marekani yameua darzeni kadhaa ya wapiganaji wa kundi la Islamic State Jumatano usiku katika makambi mawili ya kijeshi kiasi cha kilomita 45 kusini magharibi mwa mji wa Sirte huko Libya. Akizungumza kwenye siku yake ya mwisho madarakani, waziri wa ulinzi wa Marekani Ash Carter alisema shabaha ya kuwashambulia wapiganaji wa IS yalijulikana yalijumuisha waandaaji wa nje ambao walipanga operesheni za mara kwa mara dhidi ya washirika wetu huko Ulaya. Aliongeza kwamba ni lazima mashambulizi yawe ni kumbusho kwa maadui wa Marekani kwamba wakati dunia haipumziki kutokana na kukabidhiana madaraka hapa Washington, basi pia wizara ya ulinzi haipumziki. Rais wa Marekani Barack Obama alikubali kushindwa katika juhudi zake za kufunga jela ya kijeshi ya Marekani huko Guantanamo Bay nchini Cuba, lakini amelilaumu bunge kwa kushindwa kwake. Katika barua yake ya siku ya mwisho madarakani kwa bunge kama rais iliyokuwa na kurasa mbili, jana Alhamis, aliwalaumu bunge kwa kuweka siasa juu ya gharama zilizopo za walipa kodi. Alisema jela hiyo haikutakiwa kuwepo. Obama aliahidi wakati alipoingia madarakani miaka iliyopita kufunga jela hiyo katika mwaka wake wa kwanza madarakani, lakini wabunge katika vyama vyote vya kisiasa walizuia juhudi zake. Anasema kumebaki wafungwa 41 waliobaki kufikia jana Alhamis. Trump ameahidi kutofunga jela hiyo na hata kusema ataongeza wafungwa wa ugaidi huko. Na serikali ya Mexico imemkabidhi kiongozi wa dawa za kulevya El Chapo kwa Marekani ambako anakabiliwa na mashtaka ya usafirishaji wa dawa za kulevya, mauaji na mashtaka mengine. Maafisa wa Mexico walitangaza wakati Guzman au El Chapo alipokuwa angani jana Alhamis, japokuwa hawakueleza kituo chake cha mwisho. Lakini maafisa waandamizi wa Marekani walisema anapelekwa New York kwa mwaka mzima mkuu wa gereza la Sinoi alipinga kisheria kusafirishwa hadi Marekani. Guzman alitoroka kutoka huko Julai mwaka elfu mbili kumi na tano katika kile kilichoonekana kama aibu kubwa kwa serikali ya Rais Endrik Penonieto. Alitoroka jela baada ya kuchimba shimo la chini kwa chini kupitia eneo la bafuni huko jela kupitia njia ya chini yenye umbali wa kilomita moja nukta tano. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limemtambua Adama Barrow kama rais mpya halali wa Gambia chini ya saa mbili baada ya kuapishwa siku ya Alhamis akiwa uhamishoni. Uungaji unga mkono huo wa baraza hilo unafanyika muda mfupi pia baada ya wanajeshi wa Senegal wakiongoza kikosi cha jumuiya ya uchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS, waliripotiwa kuvuka mpaka na kuanza mashambulizi huko Gambia ili kulazimisha kukabidhiana madaraka nchini humo na kudumisha demokrasia. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini New York ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na mwenzangu Abdu Shakur Abud. Imekuwa ni tukio la kipekee pale baraza la usalama lenye wajumbe 15 jana kwa sauti moja kupiga kura kuunga mkono azimio linalolaani vikali kabisa juhudi za kuzuia kukabidhiana madaraka kwa amani na taadhima kati ya kiongozi wa muda mrefu Yaya Jame wa Gambia anayekataa kuacha madaraka na Adama Barrow anayetambuliwa kama mshindi wa uchaguzi wa rais wa Desemba mosi mwaka 2016. Rais wa baraza hilo la Umoja wa Mataifa, balozi wa Sweden Olof Skog, alisema ujumbe wa baraza ni wa wazi: ni lazima kuheshimu dhamira ya wananchi wa Gambia na katiba ya Gambia. Baro alikula kiapu ndani ya chumba kimoja cha ubalozi wa Gambia mjini Dakar, mji mkuu wa Senegal, jana na kutangazwa kwenye televisheni ya taifa ya nchi hiyo, na akatoa hutuba kwa Wagambia. ECOWAS, na Baraza la Usalama na Amani la Umoja wa Afrika limetoa wito wa kuchukuliwa kila aina ya hatua kuhakikisha matokeo ya uchaguzi yanaheshimiwa huko Gambia. Hapo jana baada ya habari za kuapishwa kwa Baro, wakazi wa Gambia walishuka katika mji mkuu wa Banjul na kusherekea. Magari yakipiga honi na watoto na mama zao wakikimbia na kucheza njiani. Haijulikani bado vipi Baro atarudishwa madarakani wala haijulikani ni hatua gani Jame atachukua kufuatia matukio ya jana. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika, hapa Washington DC. Umoja wa Mataifa umealikwa kuhudhuria mazungumzo ya amani ya Siria yaliyopangwa kuanza Jumatatu ijayo katika mji mkuu wa Kazakhstan wa Astana. Msemaji wa Umoja wa Mataifa alisema jana Alhamis kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alimtaka mwakilishi wa Siria Staffan de Mistura kuhudhuria mashauriano kutokana hasa na utata na umuhimu wa masuala yanayotazamiwa kujitokeza huko Astana. Rais wa Siria Bashar al Assad anasema mazungumzo yatazingatia zaidi katika kutekeleza makubaliano ya kusitisha mapigano na kuruhusu usambazaji wa msaada wa dharura kote nchini humo. Pia alikiambia kituo cha televisheni cha Japan kwamba anaamini mashauriano yatapelekea mikataba maridhiano pamoja na waasi. Rusia ambayo ni mshirika mkuu wa Siria iliweza kutayarisha mazungumzo hayo kwa msaada kutoka Iran na Uturuki, nchi ambayo inawasaidia wapinzani lakini kubadili kipaumbele chake na sasa kupambana na makundi ya Wakurdi na Islamic State is. Serikali ya Somalia imetoa ombi la dharura la kuhitaji kiwango kikubwa cha msaada ili kuokoa maisha ya watu kutokana na ukame mbaya unaokabili nchi hiyo kwa mara ya pili mnamo mwongo huu. Akikutana na waandishi wa habari pamoja na tume ya taifa ya kupambana na ukame, rais Hassan Sheikh Muhammad alisema mamilioni ya watu wake wapo hatarini wakikabiliwa na njaa kama hatua hazitachukuliwa haraka. Hapo Jumanne, mratibu wa masuala ya huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa kwa Somalia alionya kwamba Wasomali milioni tano, takriban nusu ya idadi ya watu, hawana chakula cha kutosha kwa sababu ya uhaba wa mvua na kuendelea kwa mapigano kati ya serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al Shabab. Endelea na Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunaelekea huko Burundi, ambapo kamishna wa amani na usalama wa Umoja wa Afrika alimaliza ziara yake ya siku mbili katika juhudi za kumaliza tatizo la wanajeshi wa Burundi wanaohudumia Somalia katika kikosi cha AMISOM, ambao sasa ni mwaka mzima hawajapata mishahara yao. Bwana Smail Chegur Alisema walifikia mkataba ulioruhusu Umoja wa Afrika kutuma mishahara ya wanajeshi hao zaidi ya elfu tano. Hali hiyo ya malipo kuchelewa ilisababishwa na mvutano kati ya serikali ya Burundi na Umoja wa Ulaya, mfadhili mkuu wa kikosi cha AMISON, ambao ulitoa sharti kwa Umoja wa Afrika kulipa askari jeshi wa Burundi moja kwa moja kwenye akaunti zao bila kupita serikali, kuhusu hali ya kwamba imewekewa vikwazo vya kiuchumi Haidala Hakizimana akiwa Bujumbura na ripoti kamili. Katika ziara hiyo ya siku mbili nchini Burundi, Smail Shergi, kamishna wa amani na usalama katia Umoja wa Afrika, alisema lengo lilikuwa kumaliza tatizo la wanajeshi wa Burundi wanaohudumu nchini Somalia katika kikosi cha AMISOM chini ya mwamvuli wa Umoja wa Afrika, kutokana na mvutano kati ya serikali ya Burundi na Umoja wa Ulaya, mfadhili mkuu wa operesheni za AMISOM. Wanajeshi wa Burundi zaidi ya elfu tano wanaohudumu nchini Somalia sasa ni mwaka mmoja bila ya kupokea mishahara yao Mwana Diplomasia huyo alisema sasa tatizo limemalizika, mkataba ulisainiwa kati ya serikali na Umoja wa Afrika kwa kuzingatia uhuru wa Burundi. Le Burundi a signé avec moi aujourd'hui le memorandum qui permet à l'Union africaine de Ha, hapa anasema Burundi imesaini na mimi mkataba unaoruhusu Umoja wa Afrika kutuma kwenye wizara ya ulinzi mishahara ya wanajeshi na baadaye kuwafikia. Ninawaambia kwamba mkataba huu unaridhisha Umoja wa Ulaya, mfadhili wetu, na serikali ya Burundi na hakika, mkataba unaofaidi pande zote. Alijizuia kusema lini mishahara ya wanajeshi hao itaanza kutumwa. Ziara hii inakuja ikiwa ni siku chache baada ya serikali ya Burundi kuanza utara wa kisheria wa, wa kuwaondoa wanajeshi wake walioko nchini Somalia kutokana na mishahara yao kucheleweshwa. Makamu wa kwanza wa rais wa Burundi Gaston Sindimo alisema sasa hakuna haja tena ya kuondoa wanajeshi wa Burundi walioko Somalia, maana tatizo lao limepata jibu. Tulisema kuwa tutawarejesha iwapo umoja wa Afrika hautopata namna ya kuwalipa mishahara yao, na sasa jibu limepatikana. Swala la kuwaondoa, hamna tena hapa Pa, anasema Umoja wa Ulaya mfadhili mkuu operesheni za kusaka amani chini Somalia, uliichukulia vikwazo Burundi vya kiuchumi kufuatia mzozo wa kisiasa unaoikabili na hivyo kutoa masharti kwa Umoja wa Afrika majeshi ya Burundi yanayohudumu nchini Somalia kinyume na vikosi vingine, mfumo wa kuwalipa ubadilike, walipwe moja kwa moja kwenye akaunti zao bila kuihusisha serikali ambayo imekuwa ikinufaika na marupurupu ya kutuma wanajeshi wake nchini Somalia, mabadiliko ambayo yalipingwa vikali na serikali na kuchukuliwa kama ukiukwaji wa uhuru wa Burundi. Katika ziara hii, Ismail Sherge alikutana kwa mazungumzo na viongozi mbalimbali ikiwa ni pamoja na makamu wa kwanza wa rais wa Burundi, waangalizi wa haki za binadamu na wataalamu wa kijeshi wa umoja huo Afrika wanaohudumu nchini Burundi, na kuzuru makaburi kuliko zikwa wanajeshi wa Burundi waliouawa wa nchini Somalia, kutoa heshima kwa mashujaa hao. Aidara Kizimana, sauti ya America, Bujumbura. VOA mitani. Nam, katika VOA Mitaani basi tunaelekea huko Kenya ambapo wananchi wa Mombasa wanajaribu kuzungumzia swala la ugatuzi. Je, imeleta ufaida huko Kenya au mapungufu yake yako wapi, hasa kutokana na kwamba ni miaka minne sasa na uchaguzi mkuu unatarajiwa baadaye mwaka huu? Basi Salma amezungumza na baadhi ya watu hao na wana maoni haya. Imekuwa ni changamoto kubwa sana Kenya hii sababu ni kwamba tumepata six positions, women rep, MCAs, gavana. Hii imekuwa ni shida sana sababu hatujui kazi ya senator na kazi ya mbunge ni nini. I don't know whether they are legislating ama wanafanya nini. So in short mimi ningeonelea kwamba kidogo iko iko nzito kidogo. Eh, watu hawafahamu kwa sababu sasa tukisema kwamba huyu ni senator na huyu ni mbunge, they are almost doing the same thing kwa sababu kama juzi walikuwa wanaenda kufanya ile mambo ya, ya election laws, wote ilipitia parliament Tukashangaa, okay, ni yipi sasa job wa Kenya? Nafikiri wakienda pale wanajua wanaenda kuchukua kuchukua, wanaenda kuchakua mbunge. Mimi kusema kweli, hii devolution imesaidia sana. Unajua hakuna kitu kizuri kile ambacho baadaye ukishakuwa nayo mushoe huipati rais. Sasa hii ugatuzi ambayo tu tumepata na tuko katika miaka minne sasa hizi tumeona ku umekuwa na maendeleo kadha wa kadha, maendeleo tumeona mashinani, wananchi wanapata kazi. Tuache mambo ya sijui ko sijui, tuko na women rep wengi, tuko na mca wengi. Kabla ya ugatuzi uanze, kuna kitu inaitwa civic education, hamasisho kwa umma, ilifanywa kwa njia inayostahili kujua. Je, mimi kama mca nafaa kufanya nini? mimi kama mbunge nafaa kufanya nini? Mimi kama gavana nafaa kufanya nini? Na mimi kama rais nafaa kufanya nini? Kwa upande wangu nasema kana kwamba Kenya tumepata revolution. Ikiwa tungeanza na hii ugatuzi wakati wa Kinyata, Kenya tungekuwa wapi saa hii? Ni miaka nne peke yake, lakini maendeleo ambayo tumnaona, kila mmoja anaona maendeleo ya ugatu, ya ugatuzi. Kinyata amegonga miaka kumi na tano Moyo amegonga ishirini na nne. Je, ikiwa miaka minne peke yake ndio tumefika mali tumefika sasa, hata kama wanasema mzigo ni mzito, upande wangu mimi sioni mzigo mzito. Unashangaa mtu kama women rep, hiyo kazi yake hasa yeye, anawakilisha tu wanawake peke yake na wanaume hawana mwakilishi wao kulingana na situation vile ipo, hasa kazi yake bado haijaeleweka. Anyway, fine. Katika ugatuzi kwangu mimi kwa ni kama ambayo ni changamoto kubwa na umefaulu japo kidogo. Kwanza naweza kupaa kipao mbele, gavana, seneta vile vile, alafu mbunge wangu vile vile. Wakati hakuna hela ya kufanya maendeleo, wananchi wanaanza kukulaumu kuwa wewe ni seneta, lakini hatujaona maendeleo ambao umefa, kwa sababu gani? Hakuna pesa ambaye yeye anapewa ama anapewa kutoka katika serikali kuu. Wenye walitengeneza katiba kuletugatusi walikuwa na nia mzuri ya ku kubadilisha mfumo ya tawala na services zingine zenye kitambo haiko inapatikana uh, vijijini. So kwangu ugatusi ni jambo mzuri, lakini shida ya ugatusi ni viongozi na wananchi. Viongozi wengi wamepora mali yenye ilifaa isaidia wananchi ibadilishe maisha, kupea mfano sahi, wa, wa, ya wananchi na kupea mfano kwa nchi yenye sahii kuna hiyo mfumo ya, ya utawala kama Nigeria. Gavana wale wa kwanza wengi wao walifungwa because ile ufisadi yenye waliingia wakati yenye walichukua mamlaka ya kuwa gavana wa hizo majimbo yenye walikuwa wametengwa wame, wame. So tunapoenda kwa election ni jukumu ya wananchi kujitokeza na kujua ni mtu mwenye anafaa kuwe governor. Ni vitu gani yenye tunafaa tuangalie tunapopigia mtu kukuwa governor wa county? Inahitaji nini? Tuige au mataifa wengine, tujue shida gani zenye zilikuwa huko na walitatua hizo sida vipi. Lakini shida yenye iko sana ni mambo ya ufisadi. Ukikumbuka vizuri, wakati yenye tulikuwa tunatengeneza hii mambo ya ugatuzi tulikuwa na wabunge, wabunge peke yao, kwa hatukuwa na mambo ya senators. Sasa ndio walikuwa na ubinafsi Nam ni vioe mitaani kutoka idhaa Kiswahili ya, ya sauti Amerika. Ukiwa na wazo lolote juu ya vyoe mitaani, tuambie tuweze kushuka huko mtaani kueleza zaidi. Lakini sasa namwona Mkamiti yuko tayari kusomea muktasari wa habari. Rais mteule wa Marekani Donald Trump anaahidi kufanya kazi kwa bidii kuliunganisha taifa na kufanya Marekani iwe bora kwa kila mtu. Katika mkesha wa siku ya kuapishwa kwake, Trump alibashiri taifa litaona kitu cha ajabu sana leo Ijumaa wakati akiapishwa kama rais wa 45 wa Marekani. Mashambulizi ya anga ya Marekani yameua darzeni kadhaa ya wapiganaji wa kundi la Islamic State Jumatano usiku katika kambi mbili ya kijeshi kiasi cha kilomita 45 kusini magharibi mwa mji wa Sirte huko Libya. Rais wa Marekani Barack Obama alikubali kushindwa katika juhudi zake za kufunga jela ya kijeshi ya Marekani huko Guantanamo Bay nchini Cuba, lakini amelilaumu bunge kwa kushindwa kwake. Katika barua yake ya siku ya mwisho madarakani kwa bunge kama rais iliyokuwa na kurasa mbili, jana Alhamis, aliwalaumu wa bunge kwa kuweka siasa juu ya gharama zilizopo za walipa kodi. Serikali ya Meksiko imemkabidhi kiongozi wa dawa za kulevya El Chapo kwa Marekani ambako anakabiliwa na mashtaka ya usafirishaji wa dawa za kulevya, mauaji na mashtaka mengine. Naam, ni muktasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Wapenda wasikilizaji, msikose kuungana nasi katika Vio Express katika matangazo ya jioni na kwa undani. Hii leo siku muhimu katika historia ya Marekani ambapo madaraka yanakabidhiwa kutoka Obama hadi Donald Trump. Basi kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki na kufanikisha matangazo hayo hapa studio, naitwa Mkamiti Kibayasi. Mimi Abdul Kura board mwelekezi wa matangazo ya Solomon s tunasema kwa aherini baadaye.