Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote unapotusikiliza. Mimi ni Hadija Riami na mimi ni Harrison Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu maalum leo, ikiwa ni Januari tarehe 20 mwaka nao ni wa 2017. Pia tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi Kenya, na katika masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibu sana <coughs> Katika matangazo yetu ya leo Ijumaa, tunawaletea habari kemkem kuhusu sherehe za 58 na za kuapishwa kwa rais wa 45 wa Marekani, Donald Trump. I am officially running for president of the United States and we are going to make our country great again. Vile vile, tutakuwa na watangazaji wetu waliopo kwenye jengo la Capitol Hill wakishuhudia kuapishwa kwa, kwa bwana Trump na wengine wakiwepo maeneo mbalimbali mbali ya hapa Washington DC, wakitupasha mambo yanavyoendelea huko. Haya basi, haya ndio tuliokuandalia jioni ya leo, mpenzi msikilizaji. Tunakusihi usiondoke kando ya redio yako kwa saa nzima za matangazo haya, tukiwaletea habari za kuapishwa kwa, kwa rais wa 45 wa Marekani. Lakini kwanza tunawaletea habari muhimu za dunia. Msomaji ni Harrison Kamau. Kuapishwa kwa bilionea na mfanyabiashara mashuhuri Donald Trump kunafanyika wakati wowote wa kutoka sasa. Tayari amehudhuria ibada inayoendana na sherehe hizo kwenye kanisa la St John karibu na ikulu akiwa ameandamana na mkewe Melania pamoja na makamu rais mteule Mike Pence na mkewe Karen pamoja na familia zao. Trump na mkewe wameondoka kupitia eneo la Lafayette Square wakielekea ikulu ili kukutana na rais Barack Obama na mkewe Michelle wanapojiandaa kuondoka ikulu, sehemu ambayo wameita nyumbani kwa miaka minane. Kutoka hapo moja kwa moja wameondoka, na sasa hivi tunapozungumza ni kwamba ndipo wanawasili katika nje ya jengo la Capitol Hill. Kulingana na historia ya taifa lenye uzoefu wa mijadala zaidi ulimwenguni huu ulikuwa mjadala mgumu. Mjadala wenyewe ulipewa jina This house will come the end of American hegemony, ikiwa na maana kuwa bunge hili linakaribisha mwisho wa utawala wa Marekani ulimwenguni. Lakini mjadala huo uliofanywa na wanafunzi kutoka chuo cha Cambridge Union ungepewa kichwa kingine cha urahisi kinachojiuliza: Je, kuhapishwa kwa Donald Trump kuna ashiria mwisho wa utawala wa Marekani ulimwenguni? Hilo ndilo swali lililokuwa kwenye nyoyo za wanafunzi wengi wakati wa mjadala huo uliofanywa Alhamisi, siku moja kabla ya kuhapishwa hivi leo kwa Donald Trump kama rais wa 45 wa wa Marekani. Mmoja walioshiriki kwenye mjadala huo na ambaye aliwahi kuwa waziri wa mambo ya nje Malcolm Rifkind amesema kuwa watu wengi wana wasiwasi wa Trump kuwa rais wa Marekani. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kati ya mamilioni ya watu waliofika hapa mjini Washington wakati wa kuapishwa kwa Donald Trump ni waandamanaji wanaopinga kuchaguliwa kwake na mipango aliyo nayo kwa taifa. Maandamano yanayotarajiwa kuwa makubwa zaidi ni yale ya kundi la wanawake yaliyopangwa kufanyika hapa Washington siku ya kesho. Baadhi ya watakaohusika katika maandamano hayo ameambia sauti ya Amerika kwamba watakuwa na ujumbe usemao kuwa haki za wanawake ni haki za binadamu bila kujali misingi ya rangi, asili, dini, jinsia, uchumi, umri wala ulemavu. Sara Young ambaye ni mmoja wanaojiandaa kuandamana amesema kuwa swala muhimu ambalo wanataka lishughulikiwe ni lile la kuboreshwa kwa afya ya wanawake. Masuala mengine wanayotetea ni pamoja na kutaka kusitishwa kwa matumizi ya mabavu dhidi ya wanawake, haki za mazingira na kulindwa kwa haki za wafanyakazi, walemavu, wahamiaji na watu wa mapenzi ya jinsia moja maarufu LGBT. Ubalozi wa Marekani nchini Gambia umefungwa hivi leo kwa sababu ya uwezekano wa vurugu baada ya rais wa muda mrefu wa nchi hiyo kukataa kukabidhi madaraka kwa rais aliyechaguliwa hivi karibuni Adama Barrow. Ambaye alishinda kwenye uchaguzi uliofanyika mwezi jana, aliapishwa hapo Alhamisi kwenye nchi jirani ya Senegal. Rais wa zamani Yahya Jammeh bado yuko katika mji mkuu wa Gambia, Banjul huku akishikilia kwamba kulikuwa na dosari katika uchaguzi huo, licha ya kwamba awali alikuwa amekubali kushindwa. Wakati huo huo, habari za hivi karibuni zasema kuwa viongozi kutoka mataifa ya Guini na Mauritania wamekutana na Rais Yahya Jammeh mjini Banjul, karibu wakijaribu sana kumshawishi kuondoka madarakani kwa njia ya amani. Viongozi hao wamempa hadi saa sita za mchana sasa, huko la sivyo nguvu za jeshi zitumike. Jame kwa upande wake ameomba kuongezewa muda kidogo. Na timu za uokozi za Itali zimesema kuwa watu sita wamepatikana wakiwa hai ndani ya hoteli iliyofunikwa na maporomoko ya theluji karibu siku mbili zilizopita kwenye eneo la kati ya taifa hilo. Manusura hao wangali kwenye barafu, lakini wameendelea kuwasiliana na waokozi hadi mapema leo Ijumaa. Wafanyakazi waliendelea kuchimbua kwenye theluji nyingi katika juhudi za kutafuta watu wengine thelathini ambao hawajulikani waliko, wakiwemo watoto wanne waliokuwa kwenye hoteli hiyo ya kifahari. Maporomoko hayo yalifunika hoteli ya nyota nne ya Rogapiano kwenye mji wa Farindol hapo siku ya Jumatano, na huenda lilichochewa na tetemeko kadhaa, matetemeko kadhaa ya ardhi yaliyotokea kwenye eneo la Abruzo hapo awali. Video iliyoonyeshwa kupitia televisheni ilionyesha theluji nyingi ikipenya kwenye ukuta wa hoteli hiyo. Maafisa wamethibitisha kupata miili miwili huku mingine miwili ikipatikana usiku wa kuamkia leo. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Kama tulivyoeleza awali, leo Januari 20, ikiwa ni siku ya Ijumaa, rais mteule Donald Trump muda mfupi ujao ataapishwa rasmi kuwa rais 45 wa Marekani, na rais Barack Obama ambaye alikuwa akiita White House ni makazi yake, naye ataondoka katika madaraka rasmi. Hivi sasa ameshaondoka, yuko kwenye jengo la Capitol Hill, akitoka hapo baada ya kuapishwa kwa rais, ndio muda wake umekwisha na Donald Trump anachukua rasmi uongozi wa nchi. Mwamoyo Hamza, naona umekuwa ukifuatilia fuatilia, fuatilia masuala haya kuhusu White House, jinsi watu wanavyohama na kuingia, rais huyu akiondoka, huyu anarudi nini hasa kinaweza kutokea? Naam, Hadija, wakati tunasubiri uh, sherehe sherehe zimeshaanza rasmi, lakini tunasubiri uh, rais mteule Donald Trump kuapishwa, tunaweza kuangalia moja ya mambo ambayo makuu yanatokea wakati huu hapa Washington, na ni jambo ambalo linaashiria demokrasia ya Marekani jinsi inavyofanya kazi, nalo ni hii, tunaweza kuita kuingia na kutoka White House. Uh, kwa sababu siku kama leo ni wakati ule rais anayeondoka na anayeondoka na anaingia madarakani wanapishana pale White House. Rais Obama anaondoka White House leo, na baada ya kuapishwa, Rais Trump ataingia White House kama makazi yake kwa miaka minne ijayo. Kuna matukio ambayo yanafanyika bila watu kujua, na nitakwenda kwa orodha yake inavyotokea. Kwa mfano, leo alfajiri no, eh, si, eh, mm, na hata wamarekani huwa hatulioni linalotokea leo mm, saa kumi mm, alfajiri wafanyakazi pale White House wapatao tisini mm, walikusanyika kutekeleza hatua wa za mwisho za kumtoa rais Obama katika yale makazi na kupataarisha kwa ajili ya Trump kuingia. Ilipofika saa mbili na nusu wafanyakazi wa ikulu walikutana katika chumba kikuu cha chakula cha White House kumwaga rais na familia yake. Yani sasa ni Obama, sasa bado rais anaagwa. Yes. na na rais George Bush alitokwa na machozi ambao unakuwa una una, una majonzi ya namna fulani. Inapofika saa tatu na dakika 45, huu ni wakati ambapo tukio la mwisho la rais aliyeko madarakani, yani Obama, kama hivi leo analifanya akiwa ndani ya White House, nalo ni kumkaribisha rais ajaye, pamoja na anakuwepo rais makamu rais na yeye, makamu rais wake uh, Biden, wanaku, wanakutana pale na wake zao, wanapata chai uh, wanazungumza mazungumzo ya kawaida tu ku, uh, kupitisha wakati saa nne na dakika hamsini msafara wa Obama uliondoka White House wakiwa wameandamana na Donald Trump na mkewe pamoja na Michelle, kuelekea Capital. Sasa kule ndo hapo Mbisa walipo sasa magu, hivi, sasa hivi sherehe yeah. Hapo, hapo ndipo panapotokea shughuli za haraka haraka huku nyuma sasa eh, yeah, huko magari eh, mm, magari yanayohamisha vyombo vya rais Obama na familia yake yanaingia yakiongozwa na askari walinzi uh, waraisi, na wa raisi na wafanyakazi wa White House kuingiza vitu na wakati huo sio wafanyakazi wa kutoka nje ni walinzi pamoja na wafanyakazi wa rais wa pale, pale ndani. Kwa hiyo hata mpishi nani anakuwa siku hiyo ni mtu wa kubeba mizigo kuingiza ndani, kwa sababu ukileta mtu mwingine huwezi kujua, unaweza ukakuta kikombe kimeishia eBay kinapigwa mnada, kwa sababu ni watu wanaoaminika. Mara baada ya vyombo vya Obama kuondolewa white House, kazi ya kusafisha jumba hilo linaanza haraka haraka. Mazulia ya, yanasafishwa na kubadilishwa, lakini kazi nyingine kama kupaka rangi hivi na nini zinasubiri baadaye kwa sababu atakapoingia. White House ina vyumba vya kulala kumi na sita. Na hivyo vyote, kwa... Vinasafishwa. Kwa hiyo vyumba vyote vinasafishwa, vinatarishwa, vingine vinabadilishwa kidogo na kadhalika. Kazi nyingine kubwa inakuwa katika ofisi ya rais ile Oval Office ambayo ndio sasa pale rais anapofanyia kazi, aa, zake. Kazi zake. He, kwa hiyo wakati huo wanajua tayari yule rais anaingia, anapendelea, anapendelea nini? Kwa hiyo madeski yanatengenezwa vizuri pale na nini? Inakuwa ndio makazi yake, ofisi yake kwa miaka minne ijayo. Na Hamza, wakati ambapo umegusa mambo ya Oval Office, ni kwamba katika tamaduni za Marekani pia vile vile kuna barua ambayo uh, rais anayeondoka anaiandika asiri na kuiwekelea kwenye meza, anaikuta pale mezani. Yule rais ambaye ajaye ataikuta pale, pale mezani, anapokuja kukaa kwa mara ya kwanza, anakuta kuna barua pale kutoka kwa... kutoka kwa mwenzake aliyeondoka. Ehe. Ehe. Sasa ikifika majira ya saa nane na nusu hivi mm. wakati huo sherehe za uapishaji zimefanyika na labda gwarile la msafara wa rais mpya kuelekea ikulu limeanza, mm. huku ikulu mkuu wa itifaki katika White House anahakikisha kuwa kila kitu kipo tayari ndani kwa ajili ya rais mpya na familia yake Mwishowe mm. wakati wote baada ya baina ya saa tisa na, na nusu na saa kumi na moja jioni familia ya rais mpya inawasili White House ambayo kwa wakati huo inaonekana tofauti na ilivyokuwa White House ya Obama. Anapoingia pale, mkaribishaji mkuu yani yule asha yule, mm. anaitwa bwana Reed ambaye bado yupo kazini mpaka leo, atamlaki rais na kusema kwa mara ya kwanza, karibu katika nyumba yako mpya, mheshimiwa rais. Ah, hapo mambo mazuri. Kwa hiyo tunatarajia kwamba baadaye leo jioni tutaona Rais Donald Trump, wakati huo atajulikana rasmi akiingia kwenye ikulu ya White House. Naam, naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, lakini muda mfupi ujao, kwanza kabla ya kuungana na mwandishi wetu mtangazaji mwenzangu aliyoko huko Capitol Hill, Ed Ligongo, na mwingine Sande Shomari akiwa huko maeneo ya Washington DC akizunguka zunguka, lakini nadhani kwanza, labda tungeangalia huyu Donald Trump ni nani. Hebu tuone wasifu wake, ukielezea kama ilivyoelezwa na huyu mwandishi wa VOA Faith Lapidus, akisema kuhusu Donald Trump ni nani. Njia ya Donald Trump kuelekea White House ilianza kwa mbwembe katika hoteli yake New York mwezi Juni mwaka jana, akitangaza azma ya kuwania uraisi. Make... Natangaza rasmi kuwania urais wa Marekani na tutaifanya Marekani iwe tena ni nchi nzuri. Mfanyi biashara ambaye hajawahi kushikilia nafasi yoyote ya umma atakuwa na fursa ya kufanya hivyo mara tu atakapoapishwa kuwa rais wa 45 muda mfupi ujao. Amezaliwa Queens, New York, Trump alikulia katika familia ya tajiri iliyoongozwa na baba yake ambaye alikuwa mfanyi biashara wa majengo Fred, ambaye alikuwa na ushawishi mkubwa kwa mwanawe. Mtaalamu wa saikolojia ya siasa Batros anamwelezea baba yake Trump Fred alivyokuwa enzi zake. Uh, uh, baba course, yake alikuwa, alikuwa ni mtu wa uongozi wa kimabavu na mwenye kutaka mambo yawe na kwa hakika Donald amerithi tabia hizi za baba yake. Trump alipokuwa kijana alipata mafanikio makubwa katika kufanya biashara ya majengo huko Manhattan. Kazi yake ilimpeleka katika mafanikio makubwa, kujenga jengo maarufu la Trump Tower, akionyesha ujuzi wake kwa mambo binafsi na kuikumbatia sekta ya habari ambayo baadaye ilikuja kumsaidia katika kampeni Mwanasheria Edward Melstein wa kampuni ya Rim Bell and Melstein anamwelezea jinsi anavyomfahamu Trump. Doing business in new york, uh, requires a very strong person. Kufanya biashara ya new York kunahitaji kijana mwenye nguvu sasa, aliye na motisha, na yeye ni mfanyabiashara wa new York, lakini alishindwa katika baadhi ya biashara kama vile za kasino ambazo baadaye zilimfanya tangaze kufilisika, kuanguka kwa soko la nyumba ambalo lilimpatia utajiri na tuhuma za ubadhirifu dhidi ya chuo kikuu cha Trump. Akiwa ameoa mara tatu, mara mbili ametalakiana na wake zake hadharani, ana watoto watano ambao wamekuwa ni kini katika kampeni yake. Maisha binafsi ya Trump yamepata mtizamo mkubwa katika biashara zake, lakini the Donald alirejea tena na kuingia katika televishen katika miaka ya elfu mbili na kutoa sauti katika uwanja wa siasa za kitaifa kwa kudai kuwa rais Barack Obama hakuzaliwa Marekani na baadaye amekana hilo, wakati alipokuwa katika kampeni ya kuwania uraisi Hilary Clinton, and her campaign of 2008 started Clinton na kampeni yake mwaka 2008 na walizungumzia mzozo kuhusu alipozaliwa na mimi nikamalizia hilo. Trump aliwashinda wapinzani wake 16 wa Republican kupata uteuzi kwa ujumbe ambao mara zote amekuwa akizungumzia wasiwasi wa wapiga kura. Tangu ashinde uchaguzi, Trump amepunguza ukali katika matamshi yake, lakini kupima mchango wa maneno yake kwa jamii ya Wamarekani na sehemu ya taifa katika dunia itabidi hilo lisubiriwe mpaka atakapochukua hatua baada ya kuapishwa kwake hivi leo. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na sasa basi tuende moja kwa moja huko Capitol Hill kwa mwenzangu Idi Ligongo, ambako yuko huko ambako muda mfupi ujao rais wa 45 wa Marekani ataapishwa huko hapo. Hebu tuelezee nini kinaendelea hivi sasa hapo Capitol Hill, Idi. Hadi Jariami, uh, kinachoendelea hivi sasa ni kwamba mwenyekiti wa kamati alifika na kuwakaribisha rasmi na zikafuata sala e, baada ya sala, hivi sasa kuna nyimbo za kwaya ambazo zinaendelea e, kabla lile tukio rasmi la kuapishwa kwa rais wa arobaini na tano wa Marekani Donald J Trump. Wakati mko studio hapo, nilikuwa nikisikia uh, Mwamoyo Hamza akitoa historia za shughuli nzima ya White House katika siku ya mwisho eh, ya kuondoka kwa rais aliyokuwa madarakani na vilevile eh, kuja kwa rais ajai. Sasa tukizungumzia tukio hili la leo la uh, kuapishwa, nalo lina historia nyingi kwelikweli. Kwa mfano, karne ya kumi na nane, uh, George Washington, kama unavyofahamu kipindi yeah, hiki uh, teknolojia ilikuwa bado iko nyuma kwelikweli. Eh, yeye ililazimika atembee kwa mguu. Hebu fikiria, eh, leo unatoka pale White House, kuja hapa E, viwanja vya bunge unaambiwa utembee kwa mguu. Kwa hiyo ililazimika atembee kwa mguu kwenda kanisani na nyumbani vilevile, mara baada ya kumalizika kwa sherehe za kupiga mafataki za uhapisho wake, hiyo mwaka elfu moja mia saba na themanini na tisa mjini New York. Lakini uh, siku za nyuma sana, kwa mfano e, ilikuwa ni siku kama ya leo ndiyo siku ya watu kuweza kumwona e, yule rais wao rasmi. Kwa mfano Zachary Taylor wakati anahapishwa Eh, kuna mmoja kati ya Wamarekani aliyekuwepo katika hadhara ile iliyofika kuweza kushuhu, eh, kushuhudia uhapisho wake alisikika akisema kumbe, mtu mwenyewe si mbaya kama vile ambavyo nilikuwa nadhania, kwa sababu ndo ulikuwa mara ya kwanza kuweza kumwona hadharani moja kwa moja, lakini matukio yako mengi kweli kweli. Kwa mfano, suala la hali ya hewa ambapo leo inaelezwa ni siku ya bahati kweli kweli kwa sababu e, si hali ya hewa kari. Baridi si kali sana ukilinganisha na matukio mengine, hata kwa mfano ya ya, ya rais uh, uh, rais Barack Obama wakati anaapishwa yeye, hali ilikuwa baridi ilikuwa ni kweli eh, ni kali kweli kweli. Kwa hiyo hayo ndio mambo ambayo pengine inaweza nikasema kwamba kwa historia vile vile na eh, tukimwangalia rais ambaye yupo katika jukwaa kuu ambaye ni Jimmy Carter inaelezwa kwamba yeye ndiye rais aliyetembea umbali mrefu kwa miguu kutoka hapa viwanja eh, hivi vya bunge mpaka ikulu. Eh, na bahati mbaya mtoto wake wakati huo ana umri wa miaka tisa. Eh, shughuli ilimshinda akaona bora Uh, chane na hiyo zi zi ziara ya kutembea kwa mguu kutoka katika viwanja hivi mpaka kuelekea uh, ikulu lakini mwaka elfu moja mia nane na arobaini na moja. Kitu kingine ambacho eh, wasikilizaji wetu pengine wangependa kufahamu, rais William Henry Harrison yeye aliweza kufariki dunia mara tu eh, baada ya kuapishwa kwake mwezi mmoja. E, ikiwa ni kutokana wanaeleza kwamba ni baridi kwa sababu walihutubia e, ndani ya saa moja na nusu akiwa hajavaa koti wala hajavaa kofia yoyote e, katika viwanja hivi vya bunge la Marekani, na baridi lilikuwa e, kali kwelikweli. Lakini kikubwa zaidi ambacho kinasubiriwa kina hii leo ni hotuba ya rais Donald, uh, Trump kwa sababu kwa swala la kwanza nini hasa ambacho utakachozungumza lakini pengine ni kuingia katika historia kuwa eh, ni hotuba ndefu ama fupi zaidi kwa sababu hotuba fupi ambayo ilitolewa hapa ilikuwa ina maneno mia moja thelathini na tano tu eh, lakini hotuba ndefu ilikuwa na maneno elfu nane na mia nne kwa hiyo sasa kikubwa ambacho kinachosubiriwa uh, ni maudhui ya hotuba ya leo ikiwa ni hotu, hotuba ya kwanza kabisa mm. Donald Trump toka ingie madarakani, na vile vile kuweza kujua, je, ni historia gani hasa ambayo itawekwa. Kwa hiyo e, pamoja na kuapishwa rais, vile vile ni tukio la kihistoria e, wanahistoria wako tayari kabisa kuona kwamba Donald Trump ni kitu gani hasa ambacho atakiweka katika historia siku hii ya leo Januari ishirini mwaka elfu mbili na kumi na saba. Asante sana Idi, na hiyo hotuba fupi ukumbuke tu aliitoa George Washington, ilikuwa ni mwaka 1993, na, na ile ndefu ndio ile ilikuwa ya William yeah. Henry Harrison Henry, ambayo baada ya hapo akapata homa ya mapafu Ndia. Sande, huko huko katika mitaa ya Washington DC, hebu tueleze mambo yanavyokwenda wakati kila mtu akisubiri macho yakiangalia, mamilioni ya watu wako kwenye television kote duniani wakiangalia kuapishwa kwa, kwa rais wa 45 hadiri nam yami hapa nilipo tayari nimezunguka mitaa kadhaa kutokea mtaa wa saba wa kumi na mbili na mingi ikiwa imekusha fungwa, hakuna gari lote inaweza kupita mpaka nimefika eneo la National Mall ambapo ni maili chache kutoka hapo anapoapishwa leo rais mteule Donald J Trump. Hapa nilipo kuna watu wengi sana katika eneo hili ambao wamekuja hapa kuangalia na kuangalia na kushuhudia eh, kuapishwa kwa rais mteule Donald Trump. Watu hawa walioko hapa Hadija, ni katika makundi mbalimbali mbali. Kuna makundi ya vijana, kuna makundi ya wazee, kuna makundi ya wasichana wadogo wa shule ambao wametoka shule za sekondari katika maeneo ya New York na Wisconsin, na hawa wako hapa kwa sababu wanasema wamekuja kushuhudia kama raia wa nchi kuelewa nini ambacho kinafanyika, kwa sababu hawa wa shule za second, za shule za msingi bado hawajafikia umri wa kupiga kura, lakini vile vile, Hadija, kuna makundi ya wachache ambao wanapinga kuapishwa kwa, kwa rais mteule. Wako hapa na mabango yao mbalimbali mbali ya kumpinga rais huyo, wako na kundi lao kwenye kona wamejipanga. Hali kadhalika kama unavyosikia hapa, wanashangilia maana wanaangalia hiyo hotuba ambayo inaendelea hivi sasa e, na wote wako hapa kuweza kujionea kwa macho yao kile ambacho kitatokea hii leo katika sherehe hizi za kuapishwa rais mteule. Kitu kikubwa ambacho alija tumekiona hapa ni kwamba alipokuwa akitokea, eh, rais Barack Obama alishangiliwa sana umati wa watu uliokuwa hapa tutarudi tena kwako. Naona, naam, asante, usiondoke. Sasa hivi naona anaapishwa makamu raisi Mike Pence, anaapishwa na jaji Clarence Thomas. Kwa hiyo mambo yanaendelea na mambo yanakwenda kama yanavyokwenda, na baada ya hapo, na hakika ndipo alapo, utakuja ule wakati ambao kila mtu, mamilioni ya watu, amekuwa wakiusubiri kuapishwa rasmi kwa rais mteule Donald Trump ambapo atachukua hatamu za uongozi rasmi na kuwa ndio kiongozi wa 45 wa Marekani. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. ufanisi kwa mujibu wa sheria kwa mujibu wa katiba kama inavyotakiwa, na nadhani muda mfupi ujao, basi itakuwa ndio wakati wa Donald Trump naye kuchukua hatamu za uongozi. Kwa hiyo sasa hivi tunaye makamu rais Pence, sio tena makamu rais mteule. Naam uh, Khadija, kama unavyosema ni uh, ndio hatamu zinabadilishwa sasa hapa uongozi uh, unaondoka kutoka kwenye mikono ya Barack Obama na Biden kuingia kwa Donald Trump na uh, Mike Pence pen uh, tayari, Mike Pence ameshaapishwa kama ulivyozungumza, na kwa sasa hivi rasmi yeye ni makamu rais wa taifa hili la Marekani. Hatua itakayofuata uh, bila shaka itakuwa ni kuapishwa kwa, kwa uh, Donald Trump rasmi kuwa kuchukua uongozi wa nchi. Sasa hivi tunaona uh, kinachoendelea sasa hivi hapa ni kwamba viongozi mbalimbali wanampa hongera Mike Pence baada ya, ku, ya kula kiapo hicho, um, akiwepo pale rais Barack Obama. uh, ameondoka pale na kusimama moja kwa moja na, na Donald Trump na mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Na kama tulivyoeleza, Idi, sasa mambo hapo yanakwenda hivyo, na unaona Mike Pence ameshaapishwa. Je, ni kitu gani ambacho sasa hivi kinafuatia? Naona kama kuna kwaya hapo inataka kuanza kuimba. Naam uh, Hadija, ni kweli hapa kwaya ndiyo inayoimba hivi sasa, lakini uh, tukio kubwa kabisa ambalo linasubiriwa hivi sasa ni kwa kuweza eh, kufika kwa jaji mkuu John Roberts ili aweze eh, kuweza kumwapisha rasmi eh, Donald Trump kuwa rais wa arobaini na tano wa Marekani. Ndiyo tukio ambalo hivi sasa tunalisubiri hapa. Kuna ukimya, kuna una, una, unapata lile joto la kuona namna ambavyo e, demokrasia inachukua nafasi yake na kila mtu, wengine mm, wakiwa na furaha, lakini unaona ile furaha ya, ya ya kuelewa thamani na kuelewa umuhimu na uzito wa shughuli hii ya leo na na kuonyesha dunia kwamba demokrasia ya Marekani ni moja kati ya demokrasia ya kuigwa kabisa, na na na kile ambacho kinafanyika E, kinaonyesha kabisa kwamba ni namna gani wa Marekani wameamua na wanaanza mgwe mpya ya miaka minne ijayo wakiwa na utawala mpya kabisa, na wanakabidhiana madaraka kwa amani kabisa. Kwa hiyo hili, wakati wanamsubiri jaji mkuu John Roberts, ndiye atakayemwapisha Donald Trump, lazima tukumbuke kuwa leo hii Rais Barack Obama anaondoka madarakani akiungana na marais wengine kumi na moja wa Marekani ambao walihudumu kwa vipindi viwili. Yeah. Na tukizungumzia pia kuhusu jinsi vile ambavyo demokrasia na kupishana kwa madaraka inavyoheshimika hapa Marekani, uh, wakati wakati kama huu inakuwa ni kielelezo kikubwa sana katika demokrasia ya Marekani. Sasa hivi hapa katika sherehe hizi kuna maraisi uh, nafikiri wanne au watano ambao ni marais wa zamani wako pale. Bill Clinton yuko hapo uh, Jimmy Carter yuko hapo uh, yuko George Bush Uh, yupo Obama uh, bahati mbaya uh, Rais George Bush mkubwa uh, ni, ni mgonjwa, kwa hiyo hakuweza kuhudhuria na vile vile, pamoja na kwamba kampeni zilikuwa ni kali na za maneno makali, lakini Bi Hillary Clinton naye yuko pale pia anahudhuria. Unaweza uh, kusema amekuja katika kofia mbili, kwanza ni mke wa rais uh, aliyepita Bill Clinton, na vile vile ndio alikuwa mgombea, kwa hiyo hiyo yote inaonyesha ile jinsi ambavyo wa Marekani wa ushindani wa kisiasa uh-huh. Lakini mambo ya kiisha wote wa Marekani wanakuwa pamoja, lengo ni kuifanya Marekani iwe inaendeleza demokrasia na utamaduni ambao umekwepo kwa miaka mingi sana. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa wale mnaotusikiliza kupitia redio zetu shirika, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, kwa vile matangazo haya yataendelea kupitia tovuti yetu www voa swahilicom, lakini pia tuna Facebook live. Kwa hiyo, msikose pia kutufuata kupitia kwenye Facebook. Waandishi wetu na watangazaji wetu wako kila eneo, wengine wakiwepo Capitol Hill, wengine wakiwepo maeneo mbalimbali mbali ya Washington, kuwapasha habari kuhusu kuapishwa kwa kwa rais wa 45 wa Marekani. Donald Trump amekula kiapo kuilinda, kuihifadhi na kuitetea katiba ya Marekani. Sasa hivi ni rais rasmi wa Marekani, rais wa 45 Saa sita kwa saa za hapa Washington, saa sita na, dakika, na, na, na sekunde 25, yeah. Amemaliza kula kiapo. Kwa hiyo kuanzia saa sita na sekunde 25 kwa saa za mashariki kwa Marekani, Donald Trump amekuwa rais wa 45 wa, uh, wa, wa Marekani ta na naona pale Marekani. Rais Obama anampongeza na wengine anawapongeza na yeye anawapungia watu waliokuja pale. Kwa hiyo muda mfupi ujao tutakuwa naye akitoa hotuba yake rasmi ya kwanza kuzungumza sio tu na taifa lakini atazungumza na mamilioni ya watu kote duniani, kwa sababu kila mtu anaangalia kila pahali. Na kweli tukiendelea kuangalia mambo ya rais Donald Trump ambaye sasa ndio rais mpya wa Marekani, rais wa dakika moja, sasa hivi ni vizuri kuangalia historia yake kidogo, kwamba Trump baada ya kushinda uchaguzi huu wa tarehe nane mwezi Novemba yeye amekuwa rais miongoni mwa wale ambao wameingia urais wakiwa na miaka ambayo imeenda kidogo, miaka sabini. Vilevile inasemekana kwamba yeye ndiye rais ambaye ni tajiri sana, ambaye ameweza kuchaguliwa na kuingia ofisi akiwa mfanyabiashara asiye na historia ya siasa wala kuwahi kuhudumu a, kwenye jeshi. Ana inaonekana kwamba e, rais e, Donald Trump sasa hivi inapoelekea ni kwamba anajiandaa kuweza kuhutubia taifa na wakati wowote kutoka sasa tutaweza kumsikiliza anapoendelea kuhutubia taifa. President Obama. President Bush. President Obama. Fellow Americans and people of the world, thank you. Naam, anasema Rais Obama na Wamarekani na watu wote duniani Na, anasema kwamba ataijenga challenges tena Marekani na kurejesha kile ambacho kinatakiwa kujengesha kuwa taifa zuri done, kwa miaka mingi sana ijayo, anasema hapa Donald Trump, kila miaka minne tunakutana hapa katika Michelle ngazi za Capitol kubadilisha uongozi For struggling families, kwa muda wa mrefu miaka ya nyuma, ushindi ulikuwa ni wa watu wachache ndani ya Washington na ulikuwa ukisherehekewa hivi yo wa hayo. Na yote yanabadilika sasa kwa ajili yenu. but whether our government is controlled by the people. Swala muhimu ni sio chama gani kinashika serikali, lakini je, serikali ina muunganisha? 2017 will be remembered as the day the people became the rulers of this nation again. Mwezi huu wa Januari utakumbukwa kama mwezi ambao watu wa Marekani wameweza kupata utawala wa nchi yao. Katikati kati ya vuguvugu hili, mmekuja kwa mamilioni kushuhudia wakati huu. Americans want great schools for their children safe neighborhoods for their families and good jobs for themselves. An education system, kina mama na watoto cash, ambao wamebanwa katika umaskini kwenye sehemu za mijini katika nchi hii, sasa watakuwa na nafasi ya kujitoa katika hali hiyo, kuepukana na madawa ya kulevya, kuepukana na shughuli zinazofanywa na magenge ya uhalifu stops right here and stops right now. Vitendo ambavyo vimeipokonya nchi hii hali ya kuwa katika ubora zaidi, we are one nation, hayo yote yatasimama. Their pain is our Wanzia pain. Sasa. Their dreams are our dreams and their success will be our success anasema hili. We share one and one. Matarajio yao ndo matarajio yetu Kwa muda mrefu Marekani na mambo ya viwanda kutoka mataifa mengine, lakini yeye anasema kwamba wakati sasa wa kuweza kuimarisha sekta hizo hapa Marekani ndio sasa. Tumetetea mipaka ya nchi nyingine, lakini tumeshindwa kutetea mipaka yetu wenyewe. First, Maslahi ya Marekani ndio kwanza kabla ya mambo mengine yoyote, na anasema mtazamo sasa hivi umebadilika. Amejaribu kuzielezea mataifa ya kigeni kwamba mambo yamebadilika sasa hivi. On immigration, on foreign affairs will be made to benefit American workers. And American families. Kila uamuzi. We must protect our borders wahamiaji from the ravages uh, of other kodi. countries Anasema atawapigania wa Marekani mpaka kwa pumzi ya mwisho, na wala hata wafanya wa waone kwamba wamekata tamaa, atahakikisha kwamba kila jambo jema again watalipata na mafanikio like, na Marekani itakuwa yenye nguvu na thabiti, itaanza kushinda jinsi katika historia. We will bring back our wealth. Anasema utajiri utarudi Marekani, mipaka itaangaliwa vizuri na ndoto ambazo mlikuwa nazo, basi hizo ndoto sasa mtaanza kuziona zile zoa nazio. Anazungumzia miundombinu, atajenga wa barabara, viwanja vya ndege, atajenga njia za chini ya ardhi tukawatoa watu wetu katika kupewa misaada na serikali na tuweze kuwaweka kwenye ajira na kwamba wawe sasa watu wa kujitegemea na si wa kutegemea tena misaada ya serikali. Na watajenga nchi kwa kutumia mikono yao wa Marekani. Anasema tutafuata tutafuata hatua mbili tu, kununua vinavyotengenezwa Marekani. Na amesema atajenga urafiki na nia njema na mataifa ya nje anyone, but rather to let it shine as an example we will shine Amesema Marekani itang'ara, na itang'ara kwa kila mtu, sio kwa watu tu wachache. Wataimarisha ushirika mpya na pia wataimarisha na ushirika uliokuwepo wa zamani. anasema Marekani inapokuwa imeungana, basi Marekani, hakuna atakayesimamisha, hakuna atakayeweza kuizuia. Kusiwe no na hofu yoyote, tunalindwa na wanajeshi wa taifa hili, na zaidi ya hapo tutalindwa na Mwenyezi Mungu. Finally, we must think big and dream even bigger. Ha, America, kubwa we na da irwa otows mafanikio makubwa zaidi na maono makubwa pia. Mm. We will no longer accept politicians who are all talk and no action. Hatutakubali tena wanasiasa wawe wakiongoza hali yetu ya maisha na matamshi yao wala haya watakuwa ndio yanayofuatwa kamwe. The time for empty talk is over. Wakati wa maneno matupu umekwisha. The hour of action. Wakati umefika wa kutenda sasa. Do not allow anyone to tell you that it cannot be done. Usiruhusu mtu yeyote akwambie kwamba haiwezekani. No challenge can match the heart and fight and spirit of America. We will not fail. your hopes and sauti yako matumaini na ndoto yako itaonyesha na itabainisha your courage and goodness and love hali ya baadaye ya Marekani guide us along the way together we will make America strong again. Kwa pamoja tutaifanya Marekani iwe na nguvu wealthy again, Marekani iwe tajiri America proud again, Marekani ijivune America safe again Marekani yes, iwe salama. Na ndio, kwa pamoja na tutaifanya Marekani iwe nzuri sana. Asante, Mungu awa na washukuru na Mungu awalinde na hiyo ilikuwa ni hotuba ya Rais Donald Trump, Rais wa 45 wa Marekani. Ni hotuba ambayo haikuchukua hata dakika 20, lakini amezungumza mengi na mengine ni yale ambayo aliyazungumza wakati wa kampeni. Wakati wa kampeni amerudia um, karibuni mambo yote ambayo alikuwa anazungumza kwenye kampeni na ahadi zile zile. Uh, na kama unavyosema amezungumza chini ya dakika ishirini tu uh, na ingawaje ilisemekana kwamba huenda akazungumza akatimiza dakika ishirini. Kwa hiyo itakuwa ni moja kati ya hotuba ambazo uh, sio ndefu sana katika historia ya marais wa Marekani. Uh, sasa hivi uh, Donald J Trump amesimama uh, mbele kama rais wa Marekani anaangalia eneo hili linaitwa National Mall, ambao ni uwanja mkubwa wanapofanyika sherehe nyingi za kitaifa, akiwapungia uh, watu na kama raisi wa Marekani. Labda Hamza, tungerudi sasa kwa watangazaji wenzetu, maanake kuna Abdu Shakur Abud yuko huko, kuna Mkamiti Kibayasi, kuna na Sande Shomari. Shakur, wewe huko sijui katika eneo gani, hebu tueleze. Donald Trump ameshatoa hotuba, kuna kitu gani ambacho kinaendelea? Maanake tunajua ukipita sehemu nyingine, kuna matv yanaonyesha huko mitaani. Kwa hiyo nina hakika watu wengine wameona hotuba hiyo ikiendelea. Kwa hakika niko katika eneo la Union Station, hapa kituo kikubwa cha treni, ambapo hasa palikuwa na maandamano na malalamiko zaidi. Watu walikuwa hawajali kuangalia hotuba ya rais Donald Trump. Kwa wakati huu walikuwa anataka kuandamana kwenda mpaka White House, lakini vikosi vya usalama vimewarudisha na kuwapeleka katika eneo jingine kabisa. Kwa ujumla, katika eneo hili watu ambao wako hapa hawaangalii sana au hawakufuatilia hotuba ya rais mpya, na katika eneo hili lote hapakuwa na televisheni kubwa yoyote, lakini nimeweza kuona watu wakiangalia kwenye simu zao wakisikiliza hotuba ya rais Donald Trump alipokuwa aki kama mlivyosema, amezungumzia masuala yale yale ambayo amekuwa akizungumza katika hotuba zake za kampeni, lakini tofauti kubwa iliyopo safari hii, amezungumza kwa kuchanganya Wamarekani wote. Kwa hivyo, mtu anaona kwamba ameanza mwelekeo kwa wa kusema kwamba Wamarekani wote, hakuzungumzia ile upande kwamba nyinyi wafuasi wangu tutafanya hivi. Kwa hivyo, watu wanakuwa wakiangalia katika simu zao, ni vigumu mara moja hivi sasa kujua wana maoni gani? Naam, na pia Donald Trump alizungumzia kwamba bila kujali unatoka chama gani au unatoka wapi, serikali itawaangalia wamarekani wote bila kujali mtizamo wao au mwelekeo wao wa kichama. Mkamiti huko huko, hebu tueleze huko, eneo gani na nini kinachoendelea? Maanake sasa hivi tayari tuna rais wa 45 Donald Trump, labda kuna watu huko wanashereheka au nini kinaendelea? Naam Khadija mimi nipo katika barabara ya Pennsylvania Avenue na mtaa wa kumi na moja hapa watu wamejaa wengi na dakika chache zilizopita kama mlivyoona na mlivyosikia ni kwamba rais wa arobaini na tano Marekani Donald J. Trump alikuwa akitoa hotuba basi hapa katika barabara hii watu wako aina mbalimbali kuna wale ambao wamevaa mavazi ya rais wa arobaini na tano wa Marekani Donald Trump kuanzia kofia, eh? Wamevaa mashati na kuna mwingine pia amevaa viatu ambavyo vimechorwa, uh, sura ya raisi pamoja na bendera ya Marekani, na vilevile kuna watu ambao wako hapa wanaonyesha mipango yao yaliyoandikwa kwamba make America great again na wale upande mwingine naona hapa kuna wale ambao wanaonyesha mabango yameandikwa it's not okay. Na vile vile, Hadija, katika eneo hili lililopo kuna kundi la vijana wadogo tu, ninaweza nikasema hawa ni chini uh, ya miaka thelathini. Hili ni kundi ambalo limekuwa likipita linapiga makelele likisema kwamba hii hii siyo haki, hii siyo haki, lakini utaona kwamba polisi wa kuangalia usalama kwa raia pamoja na nchi wapo makini, wameweza kudhibiti kundi hilo, na vijana hao wamezidi kuwa wakiendelea kuzunguka na kuonyesha mabango yao na kupiga kelele. Na hivi ninavyozungumza hivi sasa, ninaangalia hapa mbele yangu katika mtaa huu huu wa kumi na moja kuna mtu ambaye amevalia kofia ambayo kofia hiyo Hadija, kwa kweli in, in, in, inafurahisha kweli, ukiangalia upande mmoja anasema kwamba ni rais wa arobaini na tano Donald Trump, na upande wa pili ameandika utafanya nini kwenye mikopo ya wanafunzi. Nilikuwa ninajaribu kuzungumza na huyu kijana dakika zilizopita, lakini hakuwa tayari kuzungumza. Basi kwa jumla, kuna shamra shamra za kila aina hapa, baada ya kusikia rais wa arobaini na tano ameapishwa, hali kadhalika makamu rais wa arobaini na tano ameapishwa katika utawala huu ambao ndio sasa unaanza rasmi kuongoza nchi hii ya Marekani. Na kwako Hadija, asante mkamiti. Sande Shomari, hebu tueleze huko mambo yanaendaje? Umezungumza na watu, maanake rais kishaapishwa. Hii sasa enzi iliyopita imekwisha. Sasa hivi leo tuna enzi mpya ya rais wa 45 Nam, Hadija Riami hapa katika uwanja au viwanja vya National Mall. Watu ni wengi, wakianza kuondoka taratibu, wengine wanaendelea kunyosha mabao yao, kofia zao nyekundu na nyeupe zimeandikwa Make America Great Again. Hawa watu kwa hakika wana furaha kweli kweli baada ya rais Donald Trump kuapishwa. Wengi kama umesikia hapa, walikuwa wakishangilia kweli kweli, USA USA, wengine wakiimba Trump Trump Trump kumshangilia baada ya kuapishwa, ingawa kuna kikundi kidogo cha wachache kilikuwa pembeni ambacho nachoia kelele kwamba Trump si rais wa wangu. Kwa hakika kuna watu ambao sasa, Hadija, kama anaweza kukueleza ni kwamba kuna amba mmoja mtu mzima amevaa kofia nyeupe, amevaa bendera, bendera yake imeandikwa Trump My President Make America Great Again. Wakati Trump anamaliza kuzungumza yeye, yeah, amekuwa akifanya maombi maombi yake maalum kabisa, anasali pengine kushukuru kwa tukio hili kukamilika kwa amani. Basia, eh, na basi onekanabasikija ah, watu ndio naona sande, tumekamilika. Ah, okay, asante sana sande. Naona simu kidogo ina katika katika, lakini hizi sherehe naona ndo zimekwisha. Rais, eh, Donald Trump ameshachukua mamlaka. Lazima tukumbuke tu kidogo kwamba kuna baadhi ya watu walikuwa wanauliza huyu mke wa Trump ni nani, Melania, lakini huyu mke wa Trump ni ametokea jamhuri ya, ya Slovenia ni mwanamitindo wa zamani na anakuwa ni mwanamke wa kwanza mzaliwa wa nje ya nchi na raia wa nje ya nchi wakati huo kuwa rais, mke wa rais wa Marekani na hichi ni katika kipindi cha takriban miaka mia mbili wanasema ni mtu ambaye anatoka kwenye taifa dogo ambalo lina wakazi takriban milioni mbili tu kwa hiyo wanatarajia kuangalia mengi naona hapo Di Michelle Obama naye yuko pale, anajaribu kusikiliza, nadhani hapa ni sala inafanywa, ni wimbo wa taifa unaimbwa. Uh, na kinachotokea sasa hivi uh, Adija ba baada ya hapa labda wasikilizaji wetu wangependa kujua baada ya hapa uh, kinachofanyika sasa, ukimalizika sherehe hapa nje uh, rais mpya Donald Trump, rais wa zamani Barack Obama, na wake zao na wageni wengine walikwa wataingia ndani ya lile jengo la bunge palepale walipo, sio mbali mm -hmm. sana kupata chakula cha mchana. Ah, kwa hiyo watakuwa hapo kwa muda kupata chakula cha mchana. Wakimaliza kupata chakula cha mchana ah, rais Obama mm -hmm. na mke wake na, na familia yake wataingia katika gari, wataenda Andrews Air Force Base, ambako ndio ndege za serikali zinakuwepo. Watasafiri wanaenda, wanaenda likizo wanaenda Heyo, likizo, nafikiri wana wanaenda uh, kwenye visiwa vyenye joto labda ni Hawaii uh, Mali you know, kwa sababu uh, kwa kawaida rais anaondoka anarudi katika uh, jimbo lake ambalo uh, anaishi, lakini Lakin, rais Obama wow, anabaki hapa hapa Washington like, kwa hiyo leo anaondoka anaenda anaenda kwenye likizo wake, akimaliza likizo wake atarudi hapa nini, lakini shughuli kubwa inayofuata baada ya hapo sasa ni, ni Donald Trump na kuingia katika na mke wake Kuingia katika gari na gwaride linalopita katika barabara kuu ya Pennsylvania Avenue kuelekea kuingia ikulu kuingia, na anaenda kuchukua sasa rasmi uh, jumba la White House wamesema, lakini mwendo mchache kabla ya kufika ikulu watashuka kwenye gari watatembea kidogo kwa mujibu wa ratiba, na wamesema nani ra, eh, rais wa zamani sasa nasema mm -hmm, Barack Obama akifika Andrews Air Force Base hapo atatoa hotuba ya muda mfupi kama dakika kumi tu kujaribu kuwashukuru wale wote ambao walikuwa pale walikuwa wakimshughulikia wakati alipokuwa rais. Kwa hiyo nadhani mambo yanaenda, na makabidhiano ya madaraka yamekuwa ya amani, hakukuwa na rabsha rabsha, kila kitu kimeenda salama. Kwa hiyo tunachotarajia sasa hivi ni kwamba rais Donald Trump amechukua madaraka rasmi na pia napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba saa mbili kamili kwa saa za Afrika ya Kati na saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutakuwa na kipindi maalum cha Kwa Undani ambapo leo hii tutakuwa na wachambuzi wakiichambua na kuiangalia hotuba ya Rais Donald Trump na sherehe hizi ambazo zimefanyika hivi leo. Basi ni kwa hayo tu kwa hivi leo na hapa studio nilikuwa mimi kwa niaba ya wenzangu waliosikika, msimamizi wa losikika, msimamizi, matangazo haya nilikuwa mimi. Nilikuwa naye mkuu wa idhaa Mwa Moyo Hamza, mwendeshaji wa matangazo alikuwa Aida Isa, pamoja na fundi mitambo Curtis Binan, na hapa studio pia nilikuwa naye mwenzangu Harrison Kamau. Tunasema kwaherini, lakini tunawasihi wasikilizaji wetu, saa tatu kamili kwa saa za Afrika Mashariki na saa mbili kwa saa za Afrika ya Kati, msikose kusikiliza kwa undani <todic>