zimegonga saa tatu usiku saa za afrika mashariki hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika uh, lakini kabla tujaingia kwa undani kabisa uh, kwanza ni habari muhimu za dunia rais wa 45 wa marekani donald trump ameapishwa rasmi hii leo hapa washington dc katika hafla iliyohudhuriwa na marais wa staafu, wanasiasa na Wamarekani wa tabaka mbalimbali, Donald Trump aliapishwa na jaji mkuu John Roberts huku akishikilia Biblia iliyotumiwa na rais wa zamani wa Marekani Abraham Lincoln. Muda mfupi uliopita, rais wa 44 wa Marekani Barack Obama akiandamana na mkewe Michelle Obama wamepanda na kuondoka kwa ndege ya kijeshi aina ya, ya helikopta baada ya sherehe hizo kumalizika. Baadaye leo Trump na mkewe Melania Trump wanatarajiwa kufanya safari ya kutoka nje ya majengo ya bunge hapa Marekani kwa msafara kupitia barabara ya Pennsylvania Avenue kuelekea ikulu ya White House. Kati ya mamilioni ya watu ambao wamefika hapa Washington wakati wa kuapishwa kwa rais Donald Trump ni waandamanaji wanaopinga kuchaguliwa kwake na mipango aliyonayo kwa taifa. Maandamano yanayotarajiwa kuwa makubwa zaidi ni yale ya kundi la wanawake yaliyopangwa kufanyika hapa Washington kesho Jumamosi. Baadhi ya watakaohusika katika maandamano hayo wameiambia Sauti ya Amerika kwamba watakuwa na ujumbe usemao kwamba haki za wanawake ni haki za binadamu, bila kujali misingi ya rangi, asili, dini, jinsia, uchumi, umri wala ulemavu. Sara Yang ambaye ni mmoja wanaojiandaa kuandamana hiyo kesho, amesema kwamba suala muhimu ambalo wanataka lishughulikiwe ni lile la kuboreshwa kwa afya ya wanawake masuala mengine wanayoyatetea ni pamoja na kutaka kusitishwa kwa matumizi ya mabavu dhidi ya wanawake haki za mazingira na kulindwa kwa haki za wafanyakazi walemavu wahamiaji na watu wa mapenzi ya jinsia moja maarufu kama LGBTQ unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka Washington kupitia 107.5 FM e, katika mji wa Nairobi na maeneo yanayozingira mji huo. Ubalozi wa Marekani nchini Gambia umefungwa hii leo kwa sababu ya uwezekano wa vurugu, baada ya rais wa muda mrefu wa nchi hiyo kuaminika kukataa kukabidhi madaraka kwa rais aliyechaguliwa hivi karibuni na habari za hivi punde zinasema kwamba rais Jam, Yaya Jame ameomba apewe muda zaidi ili kuondoka mamlakani. Taarifa zilizotolewa na vyombo vya habari kutoka nchini humo zinasema kwamba rais huyo ametaka apewe hadi saa moja jioni saa za Afrika Magharibi. Adama Mbaru ambaye alishinda kwenye uchaguzi uliofanyika mwezi jana aliapishwa jana Alhamisi kwenye nchi jirani ya Senegal. Rais wa zamani Jame Yaya bado yuko katika mji mkuu wa Gambia, na kabla ya sasa hivi alikuwa anashikilia kwamba kulikuwa na dosari katika uchaguzi huo licha ya kwamba awali alikuwa amekubali kushindwa. Wakati huo huo habari uh, za hivi punde kama nilivyosema, zasema kwamba viongozi kutoka mataifa ya Guini na Mauritania wamekutana na rais Yaya Jame mjini Banjul na kuka, kujaribu kushawishi kumshawishi kuondoka madarakani kwa njia ya amani. Viongozi hao walimpa hadi saa sita za mchana na la sivyo, nguvu za kijeshi zitatumiwa. Jame kwa upande wake ameomge, ameomba aongezwe muda wa saa nne. Ni hizo tu ambazo tumekuwa nazo kwa sasa kutoka hapa Washington DC. Mimi ni BMJ Mrithi, na mwona mwenzangu Mary Mgawe yuko tayari kabisa kutuletea uh, kipindi cha Kwa Undani. Usiondoke kando ya redio yako. Na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika Washington DC. Karibu popote pale unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia livestream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu zaidi kwa undani zaidi tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, ni hapa. Ni Meri Mgawe nikiwa na mwenzangu hapa studio BMJ Muridhi, ambapo siku ya leo tutazungumzia kuapishwa kwa rais wa 45 Donald James Trump kuwa rais rasmi wa taifa hili la Marekani. Basi kama nilivyokueleza hapo awali, mpenzi msikilizaji, leo wa Marekani wameshuhudia historia nyingine iliyoandikwa baada ya Donald Trump kuapishwa kuwa rais wa 45 wa taifa hili la Marekani katika sherehe ambazo zimekamilika muda mfupi uliopita katika bunge la Marekani, Capitol Hill. Basi katika laini ya simu tunaye Profesa William Mkanta kutoka kule Connecticut, karibu sana, kutoka kule Kentucky, karibu sana profesa. Kuanza kabisa ni kuulize, bila shaka utakuwa umeangalia ile hotuba ya rais Donald Trump. Hebu tueleze e, nini nini maoni yako kuhusu hotuba hiyo? Nafikiri uh, rais mpya wa Marekani, rais wa arobaini na tano Donald J. Trump amejitahidi kuonyesha kwamba anataka kuwa rais ambaye ni wa wananchi wote, kwa sababu uh, ameonyesha katika hotuba yake fupi kwamba nguvu kubwa ya serikali ilikuwa mikononi mwa wale ambao ni wanasiasa waliobobea ambao wako kule Washington DC, ambako ni makao makuu ya nchi na kuwasahau wananchi. Kwa hiyo yeye amesema katika kipindi chake cha uraisi anataka kurudisha nguvu na uwezo wa kuongoza nchi kwa wananchi. Kwa hiyo ni ahadi ambayo aa, kwa kiasi kubwa inaonyesha kwamba anataka kuleta muungano katika kipindi hichi ambapo uchaguzi ulikuwa umeonyesha kwamba kuna mgawanyiko mkubwa katika nchi ya Marekani. Kwa hiyo kama atasimama na maneno yake aliyosema basi, tunategemea kwamba uh, wananchi wataweza kupata namna nzuri ya kuweza kushiriki kikamilifu katika uongozi wake ambapo anataka kufanya wananchi wawe na nguvu katika maamuzi na yote yanayotendeka nchini. E, bila shaka Wamarekani wote wanaweza kusema kwamba leo tarehe ishirini Januari mwaka elfu mbili na kumi na saba historia imeandikwa baada ya Donald Trump kuapishwa kuwa rais. Lakini wewe kama mchambuzi, sijui unaweza ukagusia kitu gani ambacho nakiona kwamba ni tendo la kihistoria ama ni kitu cha kukumbukwa siku ya leo? Nafikiri uh, kwanza unaweza kuangalia kuanzia yule rais ambaye anatoka madarakani, rais Barack Obama ambaye uh, amekuwa ni rais wa kwanza mwenye asili ya uh, uh, umarekani mweusi hapa kuwa rais Marekani. Kwa hiyo hilo pekee ni historia kwamba ameweza kukamilisha sio tu miaka minne bali miaka minane, kwamba aliweza kuchaguliwa mara ya pili kuwa rais wa Marekani. Kwa hiyo hiyo ni sehemu moja ya historia, na sehemu ya pili ya historia ni ile ambapo Uh, rais mpya anayeingia madarakani uh, Donald Trump ni mtu ambaye hakuwa mwanasiasa aliyebobea na kwamba wanasiasa wake umeanzia kwa kweli katika kipindi toka alipoanza kampeni za kugombea kuwa rais. Kwa hiyo tunaweka historia kwamba rais anayeondoka ni rais wa kwanza mweusi uh, kuongoza taifa la Marekani na rais anayeingia ni rais wa kwanza ambaye hakuwa mwanasiasa bali alikuwa mfanyabiashara maarufu ambaye aliingia kwenye kinyanganyiro cha kugombea urais akitokea kuwa mfanyabiashara na sio mwanasiasa. Kwa hiyo kwa namna hizo mbili, ni historia inayojitengeneza, pamoja na mengi mengine ambayo yaliyoendelea katika historia ambayo inaendelea kujitokeza mpaka sasa hivi katika kipindi hiki cha kuapishwa rais. Naam Mkanta, akizungumza wakati wa hotuba yake, rais Donald Trump ameonekana kuwa na hamasa kweli kweli, na kusema kwamba aa, sasa mambo hayatakuwa kama ambavyo yamekuwa. Ukiangalia hotuba hiyo na umwangalie rais Obama ambaye alikuwa ameketi pale, ni kama ambayo ilikuwa ya kumwelekezea aa, kidole cha lawama rais Obama, kusema kwamba mengi ambayo hujafanya sasa ndio nitayafanya. Hebu tulizungumzie hilo. Yeah, ni kweli uh kidole kitaelekea sehemu kubwa kwa Obama, lakini kumbuka pia Obama alipoingia katika uongozi pia nchi ilikuwa katika uh, hali ngumu sana ya kiuchumi. Kwa hiyo kile kidole kinakwenda kwa Obama kwa kiasi kikubwa, kwa sababu ndio rais anayetoka madarakani sasa hivi, lakini ukifuatilia kinakwenda nyuma hadi kwa marais wawili watatu waliopita, kutokana na hali ilikuwepo Marekani kabla ya Obama kuingia madarakani, lakini wa, kwa kuangalia kwa sasa hivi au kwa leo Uh, kiasi kikubwa hotuba ile ilikuwa imekwenda uh, ku, ku, sio kushambulia, lakini kukosoa vitu uh, ambavyo vilifanyika katika utawala wa Rais Obama ambavyo anafikiri yeye atavifanya kuwa tofauti, mojawapo ikiwa ile ya kurudisha nguvu kwa wananchi na ingine ya kufanya vitu ambavyo wanasema vilishindwa kufanyika wakati wa utawala wa Obama kama vile ku, uh, kutambua ujasusi kwamba unatokana na, na na dini fulani au ku, kuweza kusema vitu kwa maneno halisi kama vilivyo, badala ya kuviongea kwa maneno ambayo yanataka kuwaridhisha wananchi. Kwa hiyo kwa, kwa kiasi kikubwa amemwonyesha kidole Obama, kuonyesha kwamba nitafanya marekebisho kutokana na vile ambavyo ulishindwa kuvifanya na kufikia kufikia kwa uh, sherehe za leo. Uh, unavyojua ni kwamba kumekuwa na tetesi za kila aina, wengine wakisema e, huyu bwana hakuchaguliwa kama ilivyofaa, uh, wengine wakitoa tu kila aina ya maneno. Je, sasa kuapishwa kwa rais wa arobaini na tano kutasitisha kauli kama hizi ama unasemaje? Nafikiri tukitizama mfano wa Rais Obama alioonyesha kuanzia asubuhi ya leo, ambapo kama tunavyojua siku ya kuapishwa ni siku ya utamaduni mkubwa sana wa kisiasa Marekani. Kwa hiyo tukiangalia Rais Obama jinsi ambavyo ameonyesha hisia zake kuanzia asubuhi mpaka saa hii ambapo, uh, Donald Trump ameapishwa kuwa rais ameonyesha kwamba anakubali na anataka kwamba tuendelee mbele. Kwa hiyo hakuleta kitu chochote ambacho kiliweza kuzuia hatua zote za kitamaduni kufanyika katika kuapishwa kwa rais mpya. Kwa hiyo vivyo hivyo, nafikiri na wananchi wa Marekani nao, pamoja na tofauti ambazo zilizokuwepo, wafuate mfano ule wa Rais Obama kuonyesha kwa kwamba yaliyopita yamepita na kama kuna mapya ambayo yatajitokeza basi yatafanyiwa kazi kadri yanavyojitokeza, lakini kwa sasa hivi tuweke nguvu nyuma ya rais mpya ambaye ameapishwa, na tuangalie maendeleo ya nchi yanaelekea upande gani. Nam, basi nakushukuru Profesa Mkanta, tutawasiliana na wewe baada ya muda mfupi. Sasa hivi tuungane na mwenzetu Ed Ligongo ambaye yuko hapo Capitol Hill kwenye viwanja vya Bunge. Id e, hebu tuambie ni yapi yanayojiri hivi sasa? Uh, Meri Mgao, hivi sasa ni kwamba watu wanaanza kuondoka wakati rais Donald Trump akiwa anapata chakula cha mchana na wabunge pamoja na familia yake akiwa na makamu wa rais eh, Mike Pence, na lakini kikubwa ni kwamba viwanja hivi sasa vinaanza kuwa vitupu eh, kwa sababu watu wanaelekea katika zile stesheni za treni kuanza kurejea majumbani mwao, lakini ki, ki, ki, kikubwa sana ambacho kinazungumzwa na watu ni juu ya hotuba ambayo uh, rais Donald Trump ameizungumzia, watu wakiwa na shauku la kutaka kuona namna gani atatekeleza ile dhana yake ambayo ameizungumzia kwamba watu ndio wanapaswa kuwa wenye nchi na si wanasiasa, na kuhakikisha kwamba e, masilahi ya Marekani na ya Wamarekani yanakuwa mwanzo. Ndicho ambacho kimesisimua zaidi watu hapa, watu wanapoelekea majumbani, ndicho ambacho wanakuwa wanakizungumza zaidi e, huku wakiwa na furaha za kuona kwamba shughuli hii imekamilika ya kukabidhiana madaraka ya Donald Trump na Barack Obama. Naam, na baada ya kutoka kwenye chakula hicho cha mchana, sijui hidi kama kuna lolote mliloambiwa, utaratibu gani utafuata? Kutakuwa na ule msafara wa kutoka hapo kuelekea Pennsylvania kwenda katika ikulu hapa Washington. Meri Mgawe, ni kwamba ratiba bado ni ndefu. Mara tu baada ya kumaliza e, chakula cha mchana wataelekea ikulu na bado haijajulikana kama Rais Donald Trump atatembea kwa mguu ama atatumia gari e, lile the beast E, kuelekea mpaka pale kwenye viwanja vya ikulu ambapo vilevile kutakuwa vile kuna kuna maandamano ya vikundi mbalimbali vitakavyopita mbele yake ikiwa ni kumkaribisha rasmi katika ikulu ya Marekani. Kwa hiyo ndiyo ratiba ambayo itafuata mara tu baada ya kumaliza e, chakula chakula cha mchana na wabunge na wageni wengine ambao wamealikwa katika e, ile hafla ya chakula cha mchana. Idi Ligongo, kabla hatujaja hapa studio, tumekuwa uh, tukiwasiliana pamoja na wasikilizaji wetu hasa kupitia live stream ya Facebook na moja ya masuala ambayo wamekuwa wakiuliza, wamemwona Rais Obama akipanda kwenye ndege aina uh, ya helikopta ambayo ni ya kijeshi. Eh, sasa hebu tueleze kidogo tu, maanake wewe uko pale kwenye eneo hilo. Sasa ndege vipi? Ndege ambayo Obama amekuwa akisafiri nayo kwa muda mrefu, miaka minane, ile inayojulikana kama Air Force One, hawezi kukanyaga tena. Uh, utaratibu uliopo ni kwamba eh, ile helikopta ambayo ameipanda inaitwa Marine, sasa Marine lakini inakuwa Marine One mara tu rais anapoingia ndani ya ile helikopta. Kwa maana hiyo sasa, leo wakati Obama anaondoka, haikuwa inaitwa Marine One, ilikuwa ni Marine Two, lakini ilikuwa ni uh, hadhi ya kiraisi, kwa sababu uh, Obama ni rais mstaafu, na vilevile kuna amiri jeshi mkuu. Na kilichokuwa kinafanyika ni kumchukua rais Obama, eh, kama utamaduni ambao wa kawaida, kumpeleka katika uwanja wa kijeshi wa Andrews ambao upo Ee, nje kidogo ya jiji hili la Washington DC, katika jimbo la Maryland, ambapo kwa kawaida maraisi huchukuliwa na ndege rasmi ya raisi kupelekwa kule ambako wanataka kuelekea. Kwa mfano, wakati rais George M. W Bush anachukua, anaachia madaraka alipanda ile ndege na ilimpeleka moja kwa moja mpaka Texas, maana hiyo. Lakini rais Obama yeye Ee, ameondoka hapa Washington, lakini atarejea tena, kwa sababu ilishatangazwa rasmi kwamba Rais Obama yeye hataondoka katika mji huu wa Washington, akimsubiri bintiye Sasha amalize high school ili aweze kurejea rasmi, e, kwenda katika mji wake wa nyumbani wa Chicago. Kwa maana hiyo, uh, kile ambacho kimefanyika ni utamaduni ambao upo mara tu marais wanapomalizika. Na kama unasikia BMJ hapa nilipo, kuna e, filimbi zile ama matarumbeta yale ya, ya maandamano ambayo e, yapo katika mtaa huu wa Independence tayari kabisa e, kuanza kuelekea katika ikulu ya White House. Naam labda na, BMJ tumrejeshe kidogo Profesa Mkanta kama unatusikia, hebu tuambie sasa, Rais Baraka Obama ndo amesha kwenda Andrews Air Force Base sijui eh, kuanzia sasa hivi wa Marekani watarajie nini eh, kutoka kwake Rais Baraka Obama, ndio kishamaliza hivyo ama nini eh, kinachoweza kuendelea? Hapana, Rais Obama hajamaliza. Uh, kama tunavyofahamu kwamba kulikuwa na mambo mengi ambayo uh, Marekani walitegemea kwamba angeagusa hasa yale ya mahusiano ya uh, watu wa rangi mbalimbali katika nchi ya Marekani, kwa sababu tutakumbuka alipoingia kwenye urahisi wa ura Marekani wenye uh, asili ya Afrika walitegemea kwamba rais Obama angekuwa kinara wa kupambana na haki za watu hao wa au wa kuleta hali ambayo ni ya uh, uh, usawa kwa watu wa rangi zote. Kwa hiyo nachoamini ni kwamba rais Obama sasa hivi atakuwa amefungua mikono yake kiasi fulani uh, kuweza kushiriki katika harakati za namna hiyo. Na hata sasa hivi taarifa zinasema ni kwamba anaanzisha kama, uh, chama fulani au muundo fulani kupitia mmojawapo ya vyuo vikuu hapa Marekani ambacho kitamsaidia kuweza kuwa na chanzo cha kufanya shughuli mbalimbali za kiuchumi za kisiasa na za kijamii. Kwa hiyo hata aondoka masikioni mwa watu katika kipindi kirefu kijacho, nafikiri pia tunaweza kusema kwamba hata katika kipindi kizima cha miaka minne cha rais mpya Donald Trump, bado ataendelea kumsikia rais Obama akiwa bado anafanya kazi. Na profesa Mkanta, tukiwa katika swali hilo hilo Hebu, kwa sababu ameelezea uh, Donald Trump, rais Donald Trump uh, jinsi ambavyo ana mikakati mingi ambayo angependa ifanyike uh, ili kuboresha maisha wa Marekani, lakini pia itakumbukwa kwamba uh, tayari kunaonekana kuna changamoto kwa wale ambao amewateua uh, hii leo asubuhi wengine walikuwa wanahojiwa na, na uh, kamati ya Senate. Je, ni vipi kutoka sasa hivi, ili wasikilizaji waelewe itakuwaje yeye kusukuma ajenda zake iwapo wale ambao amewateua hawatopitishwa na kamati za Seneti? Uh, itakuwa imeleta kama walivyosema changamoto ya aina fulani katika uongozi wake. Na nafikiri tukiangalia watu wote waliwapendekeza, kila mmoja anashukiwa ana, ana, ana kwamba ana hali fulani ambayo inaweza kupelekea aidha changamoto kubwa sana ya kuchaguliwa au kutokuchaguliwa kabisa, kwa hiyo kama itatokea kuna mtu ambaye hatachaguliwa katika wale ambao waliwapendekeza, basi itaonyesha kuna udhaifu wa aina fulani katika kuchagua watu, kwamba anachagua sio kwa vigezo vya utendaji kazi, bali kwa vigezo binafsi. Kwa hiyo nafikiri naye atajifunza wakati ameshakuwa rais kwamba kuchagua watendaji ambao kweli wanawakilisha wananchi, kama alivyosema katika hotuba yake ya leo, basi iwe ni wale ambao wanakubalika na wananchi na wale ambao kweli wanawakilisha mahitaji ya wananchi wa Marekani. E, sawa kabisa. Abdu Shakur Abud, tukija kwako hivi sasa mahali ulipo, najua umejidamka tangu asubuhi kupita huku na kule kuangalia yanayojitokeza, kama kuna watu wanaandamana ama pengine watu wanapanda usafiri kwa ajili ya kuja hapa Washington DC kushuhudia tukio ambalo limekamilika la kuapishwa rais wa 45 wa taifa hili. Basi tueleze nini kinatokea hapo ulipo sasa hivi? Katika barabara ya Massachusetts Avenue, moja kati ya barabara kubwa ya Marekani, ni kwamba waandamanaji mamia waandamanaji wameruhusiwa kutoka uwanja wa Union Square, kwa baridi kali hapa, wanaelekea Macpherson Square. Tunatembea hapa kuelekea uwanja ambao uko karibu na Ikulu. Walikuwa wanataka waende mpaka katika uwanja wa Ikulu, vikosi vya usalama vimekataa. Baada ya majadiliano, wameweza kwenda katika eneo la Macpherson kwa hivyo wanaendelea hivi sasa kwenda katika eneo hilo na kujitayarisha, labda pale Donald Trump atakapopita katika gwaride. Kama tunavyojua anapita Pennsylvania, waweze kumwona, wapige makelele, lakini hawatofika karibu kamwe na hali hiyo. Kwa hivyo wengi walioko hapa ni makundi mbalimbali, nimezungumza nao, ni makundi toka wale wanaunga mkono uhamiaji, wale wanaunga mkono vita dhidi ya ubaguzi, wale wanaopigania Black Lives Matter hadi watu wa jinsia moja, kwa hivyo kuna watu wa tabaka mbalimbali wamefika, na hapa inabidi kukumbusha kwamba idadi kubwa ya watu vilevile vile wako hapa ni kwa ajili ya maandamano ya kesho, maandamano ya kinamama. Kwa hivyo wamejitokeza hapa vilevile vile kuunga haki za wanawake, na watakuwepo kesho katika maandamano makubwa. Sa upande mmoja hapa nimezungumza na watu wanasema, sasa rais ameshakuwa ni Donald Trump, wao wanasema, hatutositisha vita vyetu. Wengi wamebeba mabango yanayosema tunahitaji mapinduzi sasa hivi, mapinduzi ambayo yataleta watu kwa pamoja, mapinduzi yatapiga ubaguzi, mapinduzi ambayo yatatambua haki za wachache, mapinduzi ambayo yataleta uhamiaji kuwa hali nzuri hapa Marekani. Kwa hivyo kwa ufupi, watu wanaelekea kuelekea katika eneo uwanja unaojulikana kama McPherson Square ambao uko karibu, unaelekana na uwanja wa White House kwa wakati huu shakur eh, hivi tunavyozungumza naona rais mpya wa marekani donald trump anatia saini eh, zile kauli ambazo ametoa za kuwateua eh, wale ambao watakuwa katika baraza lake la mawaziri iwapo watapitishwa au wataidhinishwa na kamati za bunge na seneti eh, swali ni hayo ambayo umeyazungumzia kuhusu wale ambao wanaendelea kuandamana Je, wata, iwapo kesho itafika wataandamana kisha w, w, sijui kama umezungumza na baadhi yao wakueleze iwapo hakuta, uh, Trump hatazungumza sasa, itakuwaje? Watakuwa wanaandamana kuanzia kesho na siku nyingine, e, mtawalia. Bila shaka katika mkutano, kabla ya kuanza maandamano, wito ulikuwa kwamba hii isiwe ni hatua ya mwisho. Wamesema wataandamana, watapinga, wamekuwa na mabango naandika resist, yani jipinge dhidi ya rais Donald Trump. Wengi wamebeba mabango ambao wanasema huyu sio rais wetu. Kwa hivyo wamesema kwamba wataendelea miaka yote hii yote mpaka wale rais Donald Trump waondoke, maanake nyimbo nyimbo walikuwa kiimba Donald Trump anabidi aondolewe, ya jambo ambalo haliwezi kutokea. Lakini kwa ukweli wengi wanasema wanataka paundwe vuguvugu ambalo litatetea haki za wafanyakazi haki za watu wachache na wananchi. Kwa hivyo wengi wamesema hivi sasa vuguvugu vugu hili linabidi lichukuliwe na kiongozi ambaye ataeleta mabadiliko ya kweli ya wananchi. Sawa kabisa, na Mkamiti Kibayasi katika laini ya simu. Vile vile, wewe nawe umekuwa ukipita huku na kule, hebu tuarifu hivi sasa nini kinaendelea mahali ulipo. Kuna tofauti yoyote unayoiona Haswa so, Mary, shukran. Nipo katika barabara ya Pennsylvania Avenue kama alivyosema hapo awali, lakini hivi sasa nimesogea mbele kidogo. Nipo katika mtaa wa kumi na nne ambapo ni jirani kabisa na ikulu ya Marekani ya White House. Hivi sasa kuna mabasi makubwa yanapita yakitokea kule Capitol Hill yanaelekea White House ambapo ndani amebeba wajumbe na vilevile. Vile basi hivi ninavyoona mbele yangu ni kwamba watu wapo wengi na wametulia, tofauti na pale awali, kulikuwa kuna kelele na maandamano ya hapa na pale, vijana wakiandamana wakinyinyua mabango wakikaidi Rais wa arobaini na tano wa Marekani Donald Trump, lakini hivi sasa hali ni shwari. Mabango nayoona hivi sasa ni kwamba yanaonyesha picha ya dole tupu na Rais wa arobaini na tano wa Marekani Donald Trump. Hali kadhalika kuna bango jingine lililopo jirani na mimi hapa, ambapo linaelezea kwamba sasa ni wakati wa kuungana, kudumisha demokrasia na amani na chini yake ameweka picha ya rais Donald Trump. Kwa hivyo hivi sasa hapa hali ipo shwari kabisa, tofauti na mwenzangu anavyoelezea, uh, Abdu Shakur Abudi. Hakuna maandamano yote yanayoendelea hivi sasa, na utakumbuka kwamba eneo hili ni lopo la Pennsylvania Avenue. Kuna uh, dakika chache au saa chache zijazo, kulingana na ratiba inaelezea, kuanzia saa tisa mpaka saa kumi na moja kutakuwa kuna gwaride ikishafika eneo hili ni mahala ambapo rais wa arobaini na tano Donald Trump anatarajiwa kushuka yeye na mkewe na kuwasalimia raia walioko pembeni ya barabara. Vizuri na kabisa, mkamiti sina nia ya kukatisha, lakini labda pengine kuna watu ambao wameweza kuzungumza nao mara baada ya tukio la kuapishwa uh, kutokea pale katika katika viwanja vya Bunge. Je, wameeleza hisia zao? Haswa Mary, nimepata fursa ya kuzungumza na watu watatu tofauti, wawili wakiwa ni wafuasi wa rais Donald Trump ambao wao walikuwa wana furaha mno, na mmoja alikuwa ametokea California akisema yeye amesafiri kuja hapa kushuhudia kuapishwa kwake rais Donald Trump. Hali kadhalika mwingine alikuwa anatokea jimbo la Virginia ambaye alikuwa ameongozana na nyanya yake, na wote walikuwa wameshika bendera za Marekani na wakisema kwamba wapo kwa ajili ya kushuhudia kumuona rais Donald Trump. Kwa upande mwingine, huyo kaka niliyezungumza naye ambaye alikuwa naye yuko hapa katika eneo hili la Freedom Plaza, yeye alisema amekuja tu ili kuangalia kile kinachoendelea, lakini hana hamasa kubwa sana na kile kinachoendelea hivi leo. Basi utaona kwamba kuna watu wa kila aina waliopo hapa na kila mmoja anaelezea hisia zake, lakini kubwa zaidi linaloonekana hapa ni watu wana furaha. Watu wanaonekana kwamba wapo tayari, wamemkubali rais wao arobaini na tano Donald Trump, na watu wametulia, tofauti na vile mwanzo, kama nilivyosema awali, kulikuwa kuna kuna, kuna vurugu fujo za hapa sao na pale, lakini sao, woli, sao, na pale waliweza kutuliza ghasia zote hizo na hivi sasa mkamiti ni kushukuru, mkamiti ni kushukuru. Kwa sasa nirejee kwako Profesa Mkanta. Sasa hivi pia masikio na macho ya watu wengi wanaangalia wakiwa na shauku, wanataka kuona mke wa rais uh, Donald Trump Bi Melania naye ataweza kuwa na fursa gani ama naf na nafasi gani katika shughuli za Ikulu? Sijui unaweza ukawa na matarajio gani profesa hapa Aa, nafikiri kama alivyojieleza wakati wa kampeni akasema kwamba yeye ni mama au uh, kijana wa miaka kumi. Kwa hiyo anafahamu mahitaji ya watoto wenye umri huo, ni kwamba ataelekeza nguvu zake nyingi katika kuwa uh, mtu ambaye ataongoza nguvu za kusaidia huduma za watoto katika nchi ya Marekani. Kwa hiyo nategemea pamoja na mambo mengi atakayoyafanya, lakini uh, eneo kubwa zaidi ambayo atalifanyia kazi ni kwenye upande wa uh, mahitaji ya watoto na wanawake kwa hiyo uh, pamoja na kwamba uh, hajajieleza kikamilifu kwamba atafanya vitu gani au atashirikiana na mashirika gani au na nchi gani au na na, na na watu gani rasmi, lakini naamini kwamba hiyo ndo itakuwa eneo lake kubwa, ambapo atajitokeza katika kuongoza uh, nchi akiwa kama ni mke uh, wa rais wa Marekani. Naona Profesa, zimesalia kama sekunde thelathini. Labda kwa sekunde hizo thelathini, Donald Trump ameahidi kwamba ataleta mabadiliko makubwa hasa katika siku zake mia moja za kwanza, lakini kama yale ambayo tumekuwa tukizungumzia, iwapo hatapata uungwaji mkono kutoka kwa Seneti, sijui itakuwaje kwa sababu kuna wengi ambao wanasema huenda asiweze kutekeleza maazimio yake. Hebu lizungumzia hilo kwa sekunde kama ishirini. Ya, kuna maazimio ambayo yanaweza kuwa mapya akayapitisha na yatapita iwapo yataonyesha kwamba yanalenga katika kuleta umoja katika nchi, na kuna maazimio ambayo atataka kuyapitisha ya kupinga sera ambazo zilikuwepo wakati wa utawala wa Obama au wakati wa utawala wa marais wengine. Kwa hiyo hapo tutaona changamoto ambayo atakutana nayo kwa sababu uh, itabidi itumike sheria za bunge na vigezo vingine mbalimbali ili kubadilisha baadhi ya sera, kwa hiyo Uh, maneno yake na matendo yake na kupitishwa kwa sera zake na maazimio yake mapya itategemea ni mlengo gani alioonyesha katika kuleta umoja katika nchi ambayo kwa sasa hivi imegawika. Na kushukuru sana Profesa Mkanta kwa mchango wako kutoka Connecticut, vilevile vile watangazaji wenzangu Abdu Shakur Abod, Id Ligongo na Mkamiti Kibayasi katika kushiriki kwenye matangazo haya. Hapa studio nilikuwa na mwenzangu BMJ Murithi, na mwelekezi wa matangazo haya alikuwa ni Aida Isa. Mimi ni Mary Mgawe. Na wageni nyote kutoka Washington DC.